Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Nam kabisa, kama ulivyosikia kwenye kitambulishi, ni kwamba hii ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa siku ya tatu tu mwaka ukiwa ni mpya kabisa, mwaka wa 2018 yaani Januari. Jina langu Harizon Kamao na mimi naitwa Sunday Shomari nikiwa ndani ya nyumba nimekusha jaa tele hapa ndani kama pishi la mchele. Hii siku ya tatu kama wanaohitaja ni siku ya Jumatano msikilizaji, moja kwa moja la siri hii ndani ya VOA Express. Ingia kwenye facebook yako pale upate mambo mbalimbali mbali mbali ambayo tumeandaa ikiwa ni pamoja na taarifa kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kanisa Katoliki nchini humo, lakini pia serikali kulikoni? Tutasikia mambo zaidi baadaye. Kweli kabisa, vilevile tutaangalia mfumo ambao umebadilishwa sasa Kwenye mfumo wa elimu nchini Kenya, je, kuna nini mwaka bado ukiwa mpya kabisa? Vilevile tutaangalia swala la kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga, madai kwamba bado anapanga kuapishwa, na tutasikia baadhi ya Wakenya kutoka mirengo tofauti ya kisiasa wanasema nini. Vilevile vile kuna huko nchini Kenya, ambapo kuna shambulizi kwa maafisa watano ambao wameshambuliwa na wanachama wa kundi la wanamgambo Alshababu, taarifa hiyo baadaye. Basi karibu sana kwenye nusu saa ya VOA Express, ambapo vilevile vile ngoma na mziki tutapata ndani ya VOA Express. Lakini Sunday Shomari, unajua kwamba katika siku za karibuni na hasa mwisho mwisho wa mwaka, mwisho wa juma, kumekuwa na maandamano ya kupinga serikali nchini DRC, wengi wakiitisha siku ya uchaguzi na kuomba kwamba Rais Joseph Kabila asibadili tena siku ama wakati wa kupiga kura, ambao wengi wanasema sasa wakati umefika wafanye uchaguzi. Kanisa Katoliki limekuwa kwenye kipaumbele kabisa wakati wa kushinikiza kwamba mabadiliko na marekebisho mm -hmm ya kisiasa yafanyike sasa. Naye mwenzetu Salehe Mwana Milongo ametuelezea, na yu hapa anaelezea zaidi nini kimejiri kufikia sasa, kufuatia marekebisho yanayohitajika kufanyika DRC. Kiongozi wa kanisa Katoliki mjini Kinshasa, Kardinali Laurent Mosengo alikuwa na matamshi mazito katika kulaani kile alichoelezea kuwa ni ukatili wa maafisa wa jeshi na polisi dhidi ya waandamanaji wa kanisa Katoliki, kuwazuia waumini kutoingia kanisani kwa ibada wizi wa pesa na simu za waumini hao na msako waliofanyiwa na polisi na jeshi, kuingia kwa wanajeshi hao hadi makanisani ili kuwasaka wale wanaoelezewa kuwa ni waletafujo, kuwapiga risasi watu ambao hawakuwa na silaha ni vitendo vya ukatili ambavyo vinatakiwa kusitishwa haraka. Kardinali Loran Mosengo amewataka wale aliowataja kuwa ni viongozi dhaifu kuondoka ili kuweko na amani na sheria nchini Kongo. Kwenye ujumbe wake huo aliyousoma mbele ya waandishi habari, Mosengo amehoji juu ya dhamana ya viongozi wa taifa. La du vipi kuwapa imani viongozi wanaokeuka haki za imani ya wananchi wao, haki hizo ambazo ni msingi wa uhuru na haki za binadamu kama alivyoandika Baba Mtakatifu Benedikti wa kumi na sita. Waandalizi wa maandamano hayo ya kumpinga Rais Joseph Kabila walielezea kwamba ni watu 12 waliouliwa na wengine 140 kushikiliwa na polisi. Kwenye mkutano na waandishi habari, msemaji wa polisi alitupilia mbali madai hayo na kusema hakukuwa na maafa ya moja kwa moja kutokana na maandamano ya waumini wa Katoliki. Kanali Pierro Mwanamputu amesema kwamba watu watano walifariki katika mazingira tofauti na hayo ya maandamano. Hakukuwa na kisa hata kimoja cha mauaji kwenye makanisa Siku ya leo tunahakikisha kwamba watu watano walifariki Jumapili, wawili ni majangili waliotaka kuiba kwenye duka mojawapo la mtaa wa Matete na wakauawa na walinzi wa duka hilo. Mwingine ni mfuasi wa kundi la Kamwi na Sapu ambaye alishambulia kituo cha polisi. Tulipoteza pia afisa mmoja wa polisi, na huko Kasai mtu mmoja ambaye ni mpiganaji wa Kamwi na Sapu pia aliuliwa. Kongamano la maaskofu nchini Kongo Senko limeomba utekelezwaji wa nia njema wa mkataba wa kisiasa wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Nikiripoti kutoka Kinshasa mimi ni Salehe Mwana Milongo. Asante sana haya, salehe Mwana Milongo kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutueleza hali inavyoendelea. E, kwa sasa basi, msikilizaji na kamao, kama tumekushasikia hivyo, umezungumzia hapa e, baada ya kuzungumzia hayo, hebu tuangalie swala jingine ambalo umesema kule Kenya limekuwa likishika moto kweli kweli la hii kauli ya mrengo wa upinzani wanaulizana apishwe asiapishwe, ila anataka kutangaza, sio tu kuapishwe na kutangaza baraza lake la mawaziri akisema, mm -hmm, ataenda sambamba na lile la rais Uhuru Kenyatta mm -hmm. Sasa hilo nalo limeleta hoja kubwa sana kule nchini Kenya. Basi labda tusikilize hawa wafuasi wa hii mirengo tofauti eh, wakizungumzia kuhusu swala hili. Rais ni mmoja ambaye anajulikana kikatiba, na hiyo ndo amekalia na ana instruments of power. Sasa huyo ndo anafaa kuleta mawaziri wake. Sasa huu mwingine kusema kiongozi anaweza kusema analeta ma, mawaziri anawaleta wapi? Uhuru, wa kuchaguliwa na watu wa Kenya, ni watu wachache tu ndio walimpigia kura. Sasa wewe ukisema ya kwamba yeye ndio rais wa Kenya, basi Raila pia ni rais wa Kenya na abuni baraza lake la mawaziri. Unasahau kwamba kiongozi wa NASA alienda kotini kwenda kupinga uchaguzi uliofanyika tarehe nane mwezi wa nane, na ndio alienda kupinga. Alafu wakati imekuwa nullified uchaguzi urudiwe after 90 days. I think, wakati uchaguzi huu unakuja kurudiwa, huyu kiongozi wa NASA alikuja kujiondoa hawa wakasema waendelee, na ukiangalia vizuri katika taifa letu la Kenya, hakuna mahali ambako uhuru hakupigiwa kura, ni sehemu chache sana. Kikatiba ukichaguliwa, hata kama sehemu nne ambako kuchaguliwa, umeshachaguliwa liga. Lakini hata ukisema hivyo, fikiria ya kwamba Raila alipata kura nyingi, na ukiangalia hata wale ambao hawakujitokeza kupiga kura, baada ya hao kuambia, utakuta kwamba ni idadi kubwa. Kwa hivyo mimi naunga mkono, hata kama atabuni baraza lake la mawaziri itakuwa ni jambo nzuri, na tuone rais pia, Urais Uhuru Kenyatta pia kibuni yake. Basi kila mmoja aendeshe serikali yake. Mimi ninasema kwamba si nime Jubilee ama NASA ndo inaongoza hii nchi, ni mwananchi ndo anaongoza hii nchi. Sasa tunafaa kutujiuliza, unafaa sisi kama wafuasi wa hivi wa vyama kawa, hawa mawaziri watata, watatolewa na viongozi wa NASA wataenda wapi? pesa za kuwalipa zitakuwa zinatoka wapi, kama si kusumbua nchi? Wanasumbua nchi. Huyu anajua kwamba akiwataja, anajua kwamba watakawata, wataenda wapi? Lakini huyu anajua kwamba nikiwataja, wataenda wapi? Unaweza utaje mtu naye aende kwake kwa nyumba, itavuruga amani, kwa sababu mimi kama niko hapa ninapoishi, ukukue eh, kukue, kukue, kuna, kuna hilo baraza la mawaziri limetolewa, mimi sitaingia pale ndani na hakuna mtu anaweza kuja kunikonvince niingie, because mimi natambua President Uhuru ndio rais wangu hata kama mi ni mwananchi na yule ni people's president hakuna atakuwa yani, atakuwa ni yani, ni kama ile unaendesha gari na haina engine. Wewe tambua Rais Uhuru kama rais wako, lakini mimi pia namtambua Raila Odinga kama rais wangu na hivyo wacha kila moja basi abuni baraza lake la mawaziri na kila moja aendeshe serikali. Aya, Aya, maoni tofauti mm. na wafuasi tofauti mm. na misimamo tofauti ya kisiasa nchini Kenya uh, kadri siku zinavyoendelea basi tutaona siasa zitachukua mrengo upi, lakini huko nee, huko nchini dade. Kenya sande, mfumo wa elimu nao umechukua mrengo mwingine, mrengo mpya kabisa, mambo mapya uh, mwaka mpya, kwa sababu mfumo uliokuwepo wa elimu mm -hmm. uli, ambao mimi kabisa nilipitia ni ule uh -huh. ulikuwa ni wa 844 yani uh, miaka minane katika shule ya msingi miaka minne uh, shule ya upili na miaka minne katika chuo kikuu mm. Lakini sasa kuna mfumo mpya ambao unajulikana kama two, six, six, three, yani miaka miwili uh, pale katika uh, darasa za chini ya ma, ma, uh, shule ya msingi, msingi pale mwanzoni kuna miaka sita uh, katika darasa za misingi za juu kuna mm. miaka sita ya mm. shule ya upili alafu kisha mitatu ya chuo kikuu. Sasa mfumo huo mm. ndio unachukua unataka kubuniwa sasa nchini Kenya ikiwa na maana kwamba ule 844 sasa umetupiliwa mbali. Sijui wataalam uh, wameonelea nini? Labda faida ya mfumo huu mpya na mfumo wa kitambo, wengi wakisema kwamba uh, elimu ama mfumo wa elimu ulioko, labda pengine hauwapi wanafunzi uelewa wa maisha ya kawaida labda pengine ni uelewa wa vitabu. Na utakumbuka kwamba waziri uh, Fred Matiang'i, waziri wa elimu, amekuwa akifanya marekebisho mengi sana hasa yeah, kwenye uh, kuweka viwango vya mitihani, lakini hebu tumsikie waziri Fred Matiang'i anavyosema kuhusiana na mfumo huu. Waziri Matiang'i anasema kwamba mfumo uliopendekezwa bado hakuna chochote kimebadilika, na mm. akasema kwamba pendekezo lilitolewa mwaka uliopita kwamba mfumo huu utawekwa wakfu, kwamba utaanza kufanya kazi. Na kwa hivyo anasema kwamba kulingana na mipango ilivyokuwa na mfumo mpya wa elimu, bado mambo hayajabadilika na kwamba serikali inaendelea na kufuatilia na pendekezo, pendekezo hilo litafanyishwa kazi. Kwa hivyo tunatarajia mabadiliko katika mfumo wa elimu nchini Kenya. na katika habari za dunia, maafisa watano nchini Kenya wamefariki baada ya gari lao kushambuliwa na kundi la Al Shabab hii leo. Maafisa wamesema, polisi watatu na maafisa wawili waandamizi wameuawa wakati walipokuwa wakisafiri katika mji wa kaskazini wa Mandera, karibu na mpaka na Somalia. Kundi la Al Shababu lenye makao yake nchini Somalia limefanya mashambulizi kadhaa nchini Kenya tangu mwaka wa 2011 wakilipiza kisasi kwa nchi hiyo kupeleka wanajeshi wake huko Somalia na kuwasukuma sukuma nje ya mji mkuu wa Mogadishu kama sehemu ya kikosi cha ulinzi wa amani cha umoja wa Afrika na majeshi ya usalama ya Somalia. Alshabab bado linafanya harakati zake nchini Somalia, kujaribu kuiongoza serikali na kutaka kusimika sheria kali za Kiislamu. Afisa wa ngazi ya juu wa Palestina amesema mapema leo kwamba Wapalestina hawatatishika na kitisho kutoka kwa rais wa Marekani Donald Trump kwamba atasimamisha fedha za misaada. Rais Trump ameandika kupitia ujumbe wa Twitter kwamba Marekani inatuma mamia ya mamilioni ya fedha kila mwaka, lakini haipati shukran na heshima kutoka Palestina. Afisa wa Palestina amejibu ujumbe wa rais Trump katika taarifa mapema leo kwa kusema, Rais Trump kwa makusudi amezuia njia zetu za kupata amani, uhuru na haki, na sasa analaumu Palestina kwa matokeo yaliyosababishwa na yeye mwenyewe kwa vitendo vyake visivyo kwa vya makini. Korea Kaskazini imefungua tena njia ya kuwasiliana na Korea Kusini mapema leo ikiwa ni ishara muhimu ya kwanza ya nchi hizo mahasimu kuboresha uhusiano baada ya miaka kadhaa kuongezeka kwa wasiwasi. Maafisa wa Korea Kusini wanasema walipokea simu maalum kutoka kwa wenzao wa Korea Kaskazini katika kijiji cha Panmunjom, ambako ndipo sehemu isiyoruhusiwa silaha ambayo inatenganisha kaskazini na kusini. Simu hiyo maalum imekuwa ifanyi kazi toka mwezi Februari mwaka 2016 wakati Pyongyang yang ilipokata mawasiliano baada ya Seoul kujiundoa katika eneo la kiwanda kilichokuwa ikiendeshwa kwa pamoja ikiwa ni majibu kwa majaribio ya Korea Kaskazini ya makombora na utashi wa kutengeneza silaha za nyuklia. na rais mteule wa Liberia George Weah katika mahojiano yake ya kwanza tangu kuchaguliwa wiki iliyopita, ametoa orodha ya malengo yake katika muhula wake atakaotumika kama kiongozi wa taifa hilo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Wea alitaka nchi hiyo kuanza kusafirisha nje mazao na kukarabati miundo mbinu msingi iliyoharibika. Wea alipata uungwaji mkono mkubwa kutoka kwa vijana kwa kupata asilimia 60 za kura katika duru ya pili ya uchaguzi iliyofanyika siku ya Jumanne wiki iliyopita. Hata hivyo, wanakabiliwa na changamoto na matumaini makubwa wakati akijaribu kufufua moja ya nchi zilizo na uchumi hafifu katika bara la Afrika. Alisema kwamba serikali ina wajibu wa kuwa na programu za kilimo zitakazowezesha raia kuzalisha chakula cha kutosha. Weah atachukua nafasi ya rais anayeondoka madarakani Ellen Johnson Sirleaf baadaye mwezi huo, katika kukabidhiana madaraka kwa njia ya kidemokrasia katika nchi ya Liberia tangu mwaka wa 1944. Kweli kabisa. Kipindi ni VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote haya yanapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www VOA Swahili com, na vilevile vile kwenye mtandao wetu wa Facebook yani VOA Swahili Facebook, VOA Swahili Instagram na VOA Swahili kwenye Twitter moja kwa moja basi, ikiwa ndio kama unatoka kwenye shughuli zako, mwaka mpya umeanza, shughuli mpya zimeanza, maazimio mapya nayo kamao yanakuwa yanaanza. mm -hmm, Aga kipindi kama hiki, basi sisi kwenye view express tupo na wewe katika lasiri kama hii, kupa mambo mbalimbali. Na basi hebu tuangalie katika yale maazimio, mojawapo wengi inakuwa pengine kama huna ajira unataka kuhakikisha kama mwaka huu unapata ajira. Sasa hebu sikiliza, kama huna kazi, yupo bwana Dawson Mudenyo, huyu jamaa amejipatia ma mafanikio makubwa kiutajiri na kifedha kwa kufanya biashara kupitia mnada kwenye mtandao wa eBay, halafu anauza nchini Kenya. Hebu tumsikilize. shida ya kazi za kuajiriwa zinakufanya kuwa mtumwa na hauwezi tajirika kupitia mshahara. Kwanza kabisa nilikuwa nilipata fursa ya kuishi Marekani kwa muda, kwa miaka miwili niliishi kwa jimbo linaloitwa west West Virginia, na West Virginia ni moja ya majimbo ya Marekani ambayo ni maskini. So nikiwa pale, mchana wote nilikuwa niko busy nafanya kazi yake. Sasa nikaamua kuwa mimi kama nitalala siwezi lala kabla saa, saa tisa ya usiku. Nikaanza kutumia mtandao kujifunza jinsi ya kuunda kompyuta, kuprogramu kompyuta, vitu mbalimbali. No, no no, hapa nikaanza mwenyewe nikiuza kidogo utajiri ukaanza ku nikajiandikisha kwa mtandao wa eBay, eBay.com. Na hapa ni kama online auction. So nilijiunga mwaka wa alfu mbili na sasa ni miaka kumi na saba nimekuwa nikinunua na kuuza kwenye mtandao huu, na wanauza aina ya kila kitu. Unaweza kununua kitu chochote pale ukiwa mahali popote, na nimefanya biashara kwa njia tulivu sana. Wakati mwingine na, na nimekuwa nikiuza simu za expensive kidogo na za expensive, used kidogo napata kwa bei ya chini sana. Bidii nafanya za zingine tu, ni kuwa kwa mwezi nikiuza simu nne kwa mwezi, kila simu nauza, simu ambazo sipati chini ya faida ya shilingi elfu kumi. So nikiuza simu nne na shilingi elfu arobaini eBay tu iko open kwa mtu yote ambaye anataka kujiunga nayo. Ni online auction ambayo mtu yote anaweza kujiunga. Wakati umejiunga kuna vitu vinauzwa pale ambazo zingine ni mpya, zingine ni zimetumika, zingine zimevunjika. So ni kutumia tu bongo. Kuna vitu ambavyo unaanza una hand kununua. Hizi nikiunganisha hizi nitapata hela kiasi fulani. Sasa wakati umejiunga ni kweli nje tu ya kulipia saa hizi tuko na M-Pesa. Tuko na hizi card za Visa. Na okay, ukiwa na account ya banki yote saa hizi unaweza ukalink card yako ya ya Visa au Mastercard na eBay. Alafu saa hizi kuna kuna mashirika mengi Kenya, sana sana kama ya wao wanatusaidia ku ship wako na address zao kama Marekani sana, sana. Unaangalia tu kwenye mtandao utapata address yao mali iko, unanua kitu naweka address yao, inafika pale. Wakishafika pale wao wanapakia, alafu mimi wanachukulia zangu Eldoret. Sasa siendi popote pale, siendi kulipia uh, ushuru kwenye poti kule. Wao wenyewe wanalipa kodi, mimi naenda tu kwa Eldoret nachukua mizigo yangu. Haya basi, mambo hayo, ukitumia bongo alivyosema huyo kijana, utatengeneza fedha bila matatizo yote. Dawson Mudenyo ametumia bongo, basi baada ya kukaa hapa Marekani na kujifunza kutumia mtandao wa ibe, kama ulivyomsikia. Basi msikilizaji, ni wakati wa kusema kwamba Expressi bila muziki huwezi kwenda, ama sivyo Kamau? Maana lazima uwe na vitu vya muziki ndio Express iweze kupata moto. Basi kwa muziki leo, leo tunaangalia mashariki tena na magharibi wakiungana, mwanamuziki kutoka Tanzania na wengine kutoka Nigeria. Hebu tuambie nani hao? Chris Beats wakishirikiana na Yemi Alladay na vilevile vile Harmonize fata vitu ndani ya VOA Express. Twende mambo. Siku hizi mziki wa Afrika kweli unaburudisha mm -hmm. Unaona, sasa siku hizi kuna ushirikiano wa Afrika mashariki na Afrika magharibi, vilevile Afrika kusini. Mambo ndivyo yanavyokwenda, yote tunakuletea ndani ya lakini. Sunday Shomari, wakati huu unaona kwamba karibu kila mtu, watoto, watu wazima, watu kila mtu anatumia kifaa cha elektroniki kwa njia moja au nyingine, anatumia tablet, anatumia kompyuta, unatumia simu na mambo haya yote lakini, kuna wengi wanatumia kuangalia ama kutazama vitu visivyofaa. Ndio unaona, maadili labda yanazidi yana kuharibika, kwa sababu sio yote yanayofaida ama yana faidi yanayopatikana kwenye uh, vyombo hivi vya kielektroniki. Yeah. Lakini hebu tusikie ushauri dhidi ya kutumia vyombo vya kielektroniki visivyo, kama alivyo tuandalie Amina, chombo kwa sababu ya utandawazi ambao umeenea imekuwa maasi yanapostiwa mpaka kwenye simu, sasa watu wamehamasika zaidi na kufanya maasi mpaka wamemsahau Mungu. Leo ukiangalia katika vyombo kama vile TV zimewekwa mivi, sijui ni mivi wala ni muvi nyingi, ambazo zote hazileti maadili ya kumjua Mungu, zaleta maadili ya kumwasi Mungu. Kwa hivyo hilo imekuwa ni changizo kubwa ambalo, uh, inasababisha hawa wanadamu wapende dunia zaidi kuliko kumpenda Mungu. Hayo ni, ni katika maasi, na ukiangalia idadi leo, mauaji yamekuwa ni mengi. Kwa sababu hiyo mauaji, damu kumwaika, huwa Mwenyezi Mungu anakasirika na ile damu, watu wanauana bila makosa. Sasa hiyo yote ni kwa sababu ya watu, nyoyoni mwao Mungu hayumo. Ndio naona tumependekeza kwamba tuwe na jopo kazi ambalo litaweza kuangazia masala kama hayo, Jopo la wanazuoni, si jopo la kila mtu, wana wazuoni waweze kuangazia mambo hayo, ili kujaribu kurudisha umma kwa Mwenyezi Mungu, kwa sababu taifa lisilotajwa Mungu hilo si taifa. Lakini taifa halina dini, lakini we, wenye hao wenye kujenga hiyo taifa ndio wana dini. Kwa hivyo hawa wenye dini sasa ndio waungane, tuweze ku, ku, ku, kumbembeleza Mungu na kupunguza haya maovu. Na pia nikigusia swala la ukataji miti, hili swala la ukataji miti kwa kweli limechangia nafasi kubwa. Tukiangalia baadhi ya historia ni kwamba ile Sahara pande za hile ilikuwa ni msitu kama vile Mau, lakini kwa sababu wakale wao walivyokata na hawakupanda ndio imekuja weka geukali ile. Na sisi kama leo tukiangalia katika sehemu zetu, wazazi wetu walikuwa wamepanda miembe mingi sana, minazi, lakini sasa hivi imegeukiwa hiyo, tamaa zimekuja, miembe imemalizwa, minazi inamalizwa, sasa pia inachangia, na wanapokata hivyo hakuna anayepanda. Kwa hivyo hilo pia, kama serikali inataka kupiga marufuku kama alivyo anasema shekh, sisi pia tunaunga mkono hilo swala, angalau tupate nusura ile miti ipandwe. Pia hii miti kupandwa, pia ningependekeza pia ifanywe ni sheria sa ipandwe miti, kwa sababu kama itaachiwa mwananchi tu hiari yake, ndio unakuta watu wapandi. Lakini ipendekezwe kama ni sheria ifanywe, ili miti ipandwe tupate mvua. Haya, msikie mambo hayo kama ndivyo mambo yalivyo na ni ushauri mwafaka kabisa, lakini siku ya jana kuna swali tuliuliza tukauliza, ni sawa viongozi wa dini kujihusisha na siasa? Haya mengi ya me watu wame, wanasema wametiririka huko kwenye mtandao wetu wa Facebook, wamemwaga mambo kweli kweli. Basi nianze naye huyu Juma Hassan kaka anasema ni vigumu sana kutenganisha hivyo vitu viwili, siasa ni maisha ya watu na dini pia ni maisha ya watu. Sasa utamkatazaji kiongozi wa kiimani kujihusisha na siasa? wakati huo huo unaemwongoza anaruhusiwa kufanya siasa. mm -hmm. Na mwona Chris Wando anasema wanapaswa kushauri tena kwa njia sahihi na sio kwa malumbano. Viongozi wa dini wakishaingia kwenye malumbano, ipo habari ya kuyacha maandiko na kuenda kinyume. Viongozi wa dini, mnao nafasi nzuri sana ya kushauri pasipo malumbano. Mfano, askofu akiomba aombe kwa njia ya kuwabariki wale viongozi wa kisiasa. Romanov Slivovich anasema sasa hapo ndipo napenda na mimi niulize, je, ni sahihi kwa viongozi wetu wa serikali kuombewa na hawa viongozi wa dini? Yekapiga swali tena hapo. Ah, Tyler Clinton Jr anasema wanaruhusiwa kukemea maovu tu na sio kujihusisha moja kwa moja kwenye siasa kwa namna yoyote ile. Ukiingia kwenye siasa ni lazima uangalie upande mmoja uangukie upande mmoja na ukweli ni kwamba ni lazima uangukie upande ule unaopenda. Ninashauri wabaki kanisani, wahudumie waumini na wakemee mabaya bila ya kumhusisha mtu yoyote hasa mwanasiasa. Haya, Andrea Nemba anasema jamani, hawa nao ni watu wana mchango na ushawishi katika jamii, wanayo haki ya kila kitu katika nchi zao. Tutetee uhai wao, maisha na familia zao kwa njia yote ile ya kihalali. Kwa upande wangu, kila mwananchi ana nafasi katika siasa huu akitoa matamshi ya kisiasa viongozi, yeah, wa kujihusisha na siasa. Endelea kuhusika kwenye Facebook ya VOA Swahili na vilevile vile kwenye mtandao wa www.voaswahili.com. Lakini hapo Hai, hapo kama, kuna mambo ambayo yanaendelea kutokota kule, unakumbuka ya ya no, una kwamba rais mtandawa, Magufuli amefanya nini? Amealika wale wafungwa walioachiliwa, aliwapa msamaha na wakafika kule kwenye ikulu na Kaonekana pamoja kwenye picha, na niliona kwenye mitandao ni kama walimba walimba walimwimbia wimbo, walimba wimbo. Sasa basi, baada ya wale kutembea kule kwenye ikulu, maoni tofauti yametolewa na naona, mbunge huu ni mbunge Sande kama si, na, nafikiri mbunge huyu utakanitokosoa kama si Halima James uh, Mdee na, mbunge wa Kawe, mbunge mbunge mbunge, basi amesema leo Rais Magufuli amekaribisha ikulu watu ambao walihukumiwa kwa kubaka watoto wa miaka sita saba na, na tisa. Uh, huku ni kuna jisi Ikulu Magufuli, kwa matamko yake amezuia watoto wa kike kuendelea na masomo wakipata mimba, leo wabakaji wa watoto ni mashujaa. Hii ni jambo la kulaaniwa na nguvu zote. Huyo ni mbunge Halima James amesema, ametoa maoni, anasema kwamba kwake halifai, lakini wakati huo huo kwe, mm -hmm. kupitia Twitter mmoja <laughs> nafikiri ni mmoja wa watu kutoka eneo lake na bunge amesema, mbunge wangu, hii ni aibu sana kwako. Amemjibu, ame Halima James amesema mm -hmm. tuache unafiki sasa. Hii ni moja ya hadhi zetu. Je, tungefanya sisi, ingekuwa sahihi kwa ila kwa majirani kwa uh, anasema hebu tusimamie mambo ya msingi, sio porojo za kijinga. Kwa hivyo ame, ame, kidogo amemkosoa mbunge wake huyo, amemwambia uh, ilikuwa ni mojawapo ya ahadi hizi mm -hmm. Kwa hivyo naona mengi sana ametolewa kuhusiana na na ziara hiyo ya wale ee, maana wamefika Ikulu baada ya Magufuli mwenyewe kusema kwamba wametaka kuniona kwa muda mrefu mm -hmm. Nikaona wache niwasikilize. Hata hivyo wakawaambia, mshukuruni Mwenyezi Mungu ambaye ndiye amewapa msamaha, sio mimi kwa hiyo aliwapa aliwapa nafasi hiyo kwenda kumtembelea pale Ikulu. Picha zimesambaa kweli kweli. Haya, mengineyo ukiangalia kwenye mitandao huko huku na huku, kuna hili swala Kamau ambayo limezungumza sana hapa Marekani kwamba kuanzia sasa Januari mosi mwaka huu watu walio umri kwanzia miaka me, 21 wataweza kumiliki hadi gramu 28 za bangi huko California hiyo nayo inasambaa kweli kweli, mambo ya bangi hapa Marekani yanaendelea kuruhusiwa. Lakini hayo ndio tuliyokuwa nayo ndani ya Voe Express siku ya leo Jumatano, siku ya tatu, mwaka ukiwa bado mpya kabisa. Jina langu Harison Koma na mimi naitwa Sandey Shomai, nakwambia usikose kuendelea kusikiliza matangazo mengine idha ya idhaa ya Kiswahili na kutakia alasiri njema.