Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sunday Shomari. Maafisa wa serikali ya Somalia wanasema kundi la Al Shabab limeua watu watano wanaoshutumiwa kufanya ujasusi dhidi ya serikali ya Somalia, Kenya na Ethiopia. Watu hao watano waliuawa mbele ya umma na kikosi cha bunduki katika mji wa Kuntuware huko katika mkoa wa Loa Shebel. Aden Omar, mkuu wa wilaya wa mji wa karibu wa Barawe, amesema watu hao raia wasiokuwa na hatia walipigwa risasi na kikosi cha mauaji mbele ya umma siku ya Jumanne jioni katika mji wa Kuntuware. Waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desalen ametangaza kwamba atawachia huru wafungwa wa kisiasa e, na kuifunga moja ya jela maarufu katika kile alichokiita juhudi ya kuongeza demokrasia kwa wote. Ethiopia imeshutumiwa kwa kukiuka haki za binadamu ikiwa e, ni pamoja na ukamataji wa watu wengi katika kubana upinzani na kutesa wafungwa huko Maekelawi, katika jela maarufu kwenye mji mkuu Addis Ababa. Katika hatua ya kushangaza iliyofanywa na serikali, Haile Mariam aliwaambia waandishi wa habari kwamba mashitaka yote yatafutwa kwa wafungwa ambao awali wahitajwa kama wahalifu wakingoja kesi zao. Pia aliongeza kwamba wafungwa wa kisiasa wanaosubiri kesi zao kusikilizwa, ambao wako chini ya ulinzi, wataachiwa huru na hiyo jela maarufu iliyoitwa Maikelawi itafungwa, na kubadilishwa kuwa makumbusho. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Waziri mpya wa sheria wa Zimbabwe amekataa wito wa kufanya mabadiliko makubwa ya uchaguzi kabla ya uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu Kituo cha uchaguzi nchini Zimbabwe, shirika lisiloegemea upande wowote nalenga masuala ya uchaguzi na demokrasia, limeandika barua wiki hii kwa bunge la nchi hiyo, rais Emmanuel Mnangagwa na waziri wa sheria Ziyambi Ziyambi, na kuwataka watumie sheria mpya ili kuhakikisha uchaguzi wa mwaka 2018 ni huru na haki. Rais aliyetolewa madarakani Robert Mugabe ameshutumiwa na jumuia ya kimataifa pamoja na wachunguzi wa ndani kwamba ametumia nguvu kupita kiasi, wizi na vitisho ili kushinda uchaguzi wa mwaka elfu mbili na mbili, elfu mbili na nane na elfu mbili na kumi na tatu. Rais mteule wa Liberia George Weah, katika mahojiano yake ya kwanza tangu kuchaguliwa wiki iliyopita alitoa orodha ya malengo yake katika muhula wake wa kwanza atakaotumika kama kiongozi wa nchi kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Wea alitaka nchi hiyo kuanza kusafirisha nje mazao na kukarabati miundombinu msingi iliyoharibika. Wea alipata uungwaji mkono mkubwa kutoka kwa vijana kwa kupata asilimia sitini ya kura katika duru ya pili ya uchaguzi uliofanyika siku ya Jumanne ya wiki iliyopita. Hata hivyo, anakabiliwa na changamoto na matumaini makubwa wakati akijaribu kufufua moja ya nchi zilizo na uchumi hafifu barani Afrika. Alisema kwamba serikali ina wajibu wa kuwa na programu za kilimo zitakazowezesha raia kuzalisha chakula cha kutosha. Wea atachukua nafasi ya rais anayeondoka mamlakani Ellen Johnson Sirleaf baadaye mwezi huu aliokabidhiana madaraka kwa njia ya kidemokrasia katika nchi ya Liberia tangu mwaka 1944. Na maafisa watano wa Kenya wamefariki dunia baada ya gari yao kushambuliwa na kundi la Alshabab leo Jumatano. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Endeleeni kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Muda mfupi ujao, ungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wa podcast, pale unapotusikiliza katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika Kwa Undani sehemu ya kwanza tutaangalia utata unaozunguka mtaala mpya wa masomo nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia shambulizi la kundi la Al-Shabab ambalo limesababisha vifo vya maafisa watano wa Kenya. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, katika kwa undani, moja kwa moja, tunaelekea katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, na tunajiunga na mwenzetu Libert Adede pamoja na Amina Chombo katika kuangalia utata ambao unazunguka mtaala mpya wa masomo nchini Kenya, ambapo kipindi hiki suala la elimu ya Kenya limeingia katika dosari za hapa na pale, hasa mara baada ya wanafunzi kufanya vibaya katika mtihani wa kumaliza elimu ya sekondari. Karibu. Shukran sana wenzetu kule Washington. Karibu katika awamu nyingine ya Kwa Undani na kama ilivyo ada ya kila Jumatano, Kwa Undani inaandaliwa kutoka studio 15 Mombasa ndani ya studio si mwingine bali, ni Liberty ya Dede pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Na hivi leo swala ambalo tutakuwa najaribu kuliangazia kwa undani ni swala kuhusu mtaala mpya wa elimu nchini Kenya, mtaala wa mbili, sita, tatu, tatu, tatu. mtaala ambao unajaribu kubadilisha mtaala uliokuepo ambao umedumu kwa kipindi kirefu, na sasa unajaribu kubadilisha na kupata mfumo mpya wa elimu nchini Kenya. Ni mtaala ambao umefanyiwa uh, utafiti na kudokeza kwamba uko bora zaidi ikilinganishwa na mtaala wa hapo awali, wengi wa wadadisi wakisema kwamba mtaala huu mpya ni ule utaweza kuangazia talanta za mwanafunzi, uwezo wake kibinafsi, na ni nini angependa kufanya katika siku zake za usoni, na ikilinganishwa na ule mtaala mwingine wa 844 ambao unadaiwa kwamba unaangazia sana maswala ya mitihani. Lakini kutuanzia katika kipindi hiki cha Kwa Undani, mwenzangu Amina Chombo. Nam, kwanza kabisa tofauti kubwa ambayo inajitokeza ni kama ulivyotaja kwamba miaka ambao watoto watakuwa wanasoma iko tofauti na ile miaka ya sasa, kwa miaka 32 ambapo tangu mwaka 85 kulikuwa na elimu ya 844 ambapo mwanafunzi alihitajika kuwa shuleni katika shule ya msingi kwa miaka minane, minne akiingia katika shule ya sekondari, na minne akienda katika chuo kikuu. Lakini kwa sasa, miaka ita kuwa ni kumi na saba miwili ya chekechea ambayo ndio ile mbili, alafu kuna miaka sita ambayo atakuwa katika shule ya msingi, atakuwa na miaka mitatu ambayo inajulikana kama junior secondary school, yaani atakuwa katika ile sekondari ambayo sasa hivi wanasoma miaka minne, alafu kutakuwa na miaka mitatu ya apa secondary ama wale walikuwa zamani wamezoea wakiita form 5 na form 6, na kisha kuna mitatu ya chuo kikuu. Kwa hivyo miaka mitatu katika chuo kikuu itakuwa ndio tamati ya elimu ya uh, mwanafunzi Mkenya watakuwa wanaanza kusoma wakiwa na miaka minne. Tunafahamu kwamba siku hizi wazazi walikuwa wakichukua watoto wakiwa na miaka miwili na nusu, mitatu, wanawapeleka shule, wanaita baby class. Wanasema kwamba kwa miaka hiyo ukimpeleka mtoto shule, basi yote, atakuwa hafanyi masomo yoyote isipokuwa atakuwa ikuwa pale kuimba na kulala, kucheza, kula, atakuwa kama walelewa mtoto wako, wanaita baby care. Ni mtaala ambao unahitaji mambo mengi zaidi kuhakikisha kwamba mwanafunzi eh, talanta zao zinaweza kupatikana na kutambuliwa katika umri wa chini zaidi. Lakini katika utekelezaji wake, e, tumemwona Waziri wa elimu Bwana Fred Matiangi katika siku za hivi karibuni amekuwa akisisitiza kwamba mtaala huo utatekelezwa e, japo kumekuwa na vuta ni kuvute wadau kadha wakadha wakisema kwamba hawako tayari kutekeleza hapa, wakiwa ni baadhi ya hawa e, vyama vya waalimu wakiongozwa na mwenye, katibu mkuu wa chama cha waalimu nat nchini Kenya Bwana Wilson Sosion ambaye alikuwa amesimama kidete akisema kwamba itakuwa ni vigumu kwa mtaala huo kutekelezwa. Mmoja wakisema kwamba nam, naona matatizo ya kiufundi yametokea. Tumepoteza mawasiliano na wenzetu wa studio zetu za Mombasa, lakini tunaweka mambo sawa, tutarejia tena. Libata dede, endelea mtaala huo unatekelezwa bila kufuatilia masharti ya kikatiba na ya kisheria kuweza kutekeleza. Na tatu wakawa wanadai kwamba hawana vifaa vya kutosha katika kutekeleza mtaala huo. The policy document was shared last year, but it is not gazetted, nor legislated as we are speaking. And I think stage number two about policy framework is very clear na kwa upande wao walimu wakuu pia wameweza kuandaa kongamano hapa Mombasa. Naam, wakati wa kongamano walimu wakuu walikuwa wanadai kwamba hawajakuwa tayari kwa mtaala huu kuweza kuanza, kwa sababu kwa jambo lolote kuanza linahitaji kuwepo kwa walimu wa kutosha, na pia vilevile vile, kulihitaji kuwepo na vifaa, yani resources ambazo zitakuwa zinatumika. Kwa mfano ukiangalia katika uh, ile miaka miwili ya kwanza ambayo inajulikana kama uh, pre-primary ambao ni chekechea ambayo ni miaka miwili ya mtoto shuleni, anatakana afundishwe maswala ya lugha, anatakana afundishwe maswala ya hisabati, maswala ya kimazingira, maswala ya uh, ulitaja kwamba ni talent kwa ni vipaji. Kwa hivyo lazima kuwe na vitu ambavyo vitakuwa vinamwonyesha, je ni jinsi gani utakuwa una, unaweza kutengeza gari, unaweza kutengeza baiskeli, uh, unaweza kutengeza kitanda, kwa sababu anataka kuangalia talent ya mtoto kutoka pale. Lakini vifaa hivi ni kwamba bado havijafika shule na kumbuka, katika kila somo lazima kutoka na masuala mazima ya dijitali. Hapa ni mwenyekiti wa chama hiki cha walimu wakuu wa shule za msingi kote nchini Bwana Shem Ndolo, uh, teachers... Hapa Bwana Ndolo anasema kuwa utekelezaji wa mtaala huu mpya huenda ukakumbwa na changamoto nchini, maana walimu wetu hawajahamasishwa. Ni shule 470 pekee zilizohusishwa, na walimu hawa wanataka kujua watahamasishwa vipi kabla ya kuanza kuutekeleza. Kuna upungufu wa walimu, upungufu wa madarasa, na hofu yetu ni kwamba itakuwa ngumu kuutekeleza japo ninakuhakikishia kuwa mtaala huu ni bora zaidi. Mwalimu anaanza kuuliza, mimi lazima nirudi shule tena nikasome masomo ya ile ulikuwa umefanya vitabu gani? Inakuwa shida, kwa sababu ile masomo tulisoma kulingana na vile dunia inabadilika Swala lingine ambalo linajitokeza ni kwamba ku serikali kupitia rais Uhuru Kenyatta wakati wa kampeni yake alitangaza kwamba eh, elimu itakuwa ni bila malipo. Na wazazi mpaka sasa wanatatizika, wanatatanika wajue ni nini cha kufanya katika kuhakikisha kwamba wanalipa kama ni karo kulipa na kama ni vitabu kununua ni vipi. Na sasa tunavyozungumza ni kwamba e, serikali kupitia kwa waziri Fred Matiang'i ametangaza kwamba e, kuna takriban shilingi milioni 29 ambazo zimetolewa, bilioni 29 ambazo zimetengwa, ambazo zitasaidia kuangazia swala hili la elimu bila malipo katika shule hili hizi na pia kuweza kutoa vitabu ambavyo vitatumika katika shule hizi ikiwemo vitabu vipi ambavyo vitakuwa vinatumiwa kuandazia ama kuendeleza mtaala huu mpya. Uh, swala ambalo li, linaleta changamoto ni kama nilivyosataja, kuna idadi ya walimu kwa sababu wanasema kwamba uh, kuanza kwa mfumo huu ambao utakuwa unahitajika uwe, uh, na masuala mengi ukiangalia kama sosioni ambaye alikuwa anazungumza mwezi Disemba hapa akiwa hapa Mombasa katika kongamano la walimu, alikuwa anataja kwamba tayari kuna uh uhaba wa walimu uh, laki moja ambao wanahitajika ili kutoa elimu ambayo itakuwa ni, ni sawa yani quality, si kwamba tu kwamba iwe bora elimu lakini elimu bora, na pia mafunzo ambayo yataambatana na mfumo mzima wa elimu ya sasa ili kuafikiwa lile jambo ambalo linatakikana. Kisha jambo jingine ambalo limetaja kama changamoto ulikuwa unazungumza na mmoja wa maprofesa hapa, japo sikuwai sikuweza kupata sauti yake. Profesa Hamadi Boga anasema kwamba m, tatizo lilioko ni kwamba washikadau hawajahusishwa kikamilifu, kwa sababu anasema itakuwa ngumu kuanzisha jambo ikiwa hakuna hivyo vifaa vinavyohitajika. Kwanza wale wazazi wa shule hizi za kibinafsi, kama ulivyosema, hivyo vifaa unavyosema ama ya, zile pesa zilizotengwa zitakwenda katika shule za umma lakini Kashkadao anauliza je, wale ambao wanasomesha watoto wao katika shule za kibinafsi, vitabu mpaka sasa hivi havijafika katika maduka ya vitabu, ni vipi watoto wao wataanza? Kwa hivyo kumekuwa na mchanganyiko na mseto hisia, wazazi pia hawajafahamu, kwa sababu kila mwanafunzi ambaye alikuwa anaingia darasa la kwanza la ile la zamani, ndio ameanza mfumo huu mpya wa elimu. Waziri wa masuala ya elimu nchini Kenya Fred Matiang'i amesema kwamba serikali inapanga kuajiri takriban walimu elfu nane mwaka huu ili kuhakikisha kwamba wanajaribu kuongeza idadi ya walimu katika shule za umma kote nchini. Kando na kwamba kuna fedha pia ambazo zitakuwa zinatolewa kwa shule mbalimbali -mbali, kujaribu kujenga madarasa na kuongeza idadi ya wanafunzi eh, kuongeza idadi ya madarasa kuweza kukimu eh, idadi ya wanafunzi uh, mtaala wa 8-4-4 ulisifiwa sana kabla ya kuja kutolewa kwa baadhi ya masomo katika mtaala ule. Ulikuwa ni mtaala ambao pia ulipoanza, kwa sababu ulifanyiwa majaribio miaka miwili, mwaka 1983 hadi 1984 na, na kabla ya kuanza rasmi mwaka 1985 ulikuwa umefanyiwa majaribio na kuonekana kwamba ulikuwa mtaala ambao ungemsaidia yule mwanafunzi a, pindi atakapotoka shuleni aweze e, kujiajiri na kujifanyia mambo kadha wa kadha, lakini tulikuja ukafanyiwa mabadiliko kufikia mwaka elfu mbili na mbili elfu mbili na tatu wakati ambapo baadhi ya masomo yaliweza kutolewa eh, kama vile masomo ya mziki. Ukiangalia katika shule za msingi walikuwa wafanyi tena mziki. Ukiangalia masomo ya uchoraji, ambapo wanafunzi walikuwa wakijua eh, kutumia mikono yao kuchora ama kutengeza vifaa mbalimbali, hata craft iliweza kutolewa. Kwa hivyo ikaja sayansi ya nyumbani, sayansi ya nyumbani ambayo ni home science. Nakumbuka mimi nilisoma enzi hizo, mm -hmm. na alikuwa tukishona vitambaa pale nyumbani tukiweka, kabla hata tujamaliza kusoma uh, ule miaka minane ya kwanza, alikuwa tunajua kutengeza vitambaa, tunafundishwa kupika tukiwa shuleni, lakini hayo mambo hayo yote alikuja yakabanduliwa. Sasa tena wanasema kwamba huenda kuondolewa kwa baadhi ya masomo yale kulileta utata, kwa sababu sasa hivi ni kwamba mwanafunzi anamaliza kidato cha nne, hawezi kufanya chochote isipokuwa paka aende tena katika chuo. Hata hivyo hivi leo waziri Fred Matiang'i na wadau mbalimbali mbali, wameweza kukongamana pale jijini Nairobi na kuweza kuafikia na kwamba mtaala huo utaanza, lakini kwa katika hali ya majaribio, huku wakijaribu kuangazia ikiwa kutakuwa na utata wowote utaweza kuangaziwa kabla haujaanzisha rasmi. Na wanafunzi wanaoingia skuli mwaka huu kwa, katika uh, kwa shule za chekechea na darasa la kwanza ndio watakuwa wanaangaziwa moja kwa moja, watakuwa ndio wa kwanza kuweza kuangazia katika mtaala huu wa elimu nam, kufikia hapo tutakuwa tunahitimisha kuangazia swala hili la mtaala wa elimu ya 26333 ambao sasa utaanza kutekelezwa nchini Kenya. Kutoka studio 15 eh, hapa Mombasa, mimi ni Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu Mie, ni, Amina Chombo. Lakini tu kwa kumalizia ni kwamba wanasema atakuwa ameweza kujitambua. Shukran kabisa, Amina Chombo na Libert Adede kwa kutuletea hayo eh, kutoka katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Tutakaporejea, tutabaki nchini Kenya pia vilevile vile, kuangalia tukio la kigaidi ambalo linadaiwa kufanywa na wanamgambo wa Al-Shabaab kutoka nchini Somalia. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki. Taarifa ambazo tumezipata hii leo ni kwamba maafisa watano wa Kenya wamefariki baada ya gari yao kushambuliwa na wanachama wa kundi la Al Shabab leo Jumatano. Maafisa wanasema polisi watatu na maafisa wawili waandamizi wameuawa wakati walipokuwa wakisafiri katika mji wa kaskazini wa Mandera, karibu na mpaka na Somalia. Kundi la Al Shabab lenye makao yake nchini Somalia limeshafanya mashambulizi kadhaa nchini Kenya tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja wakilipiza kisasi kwa Kenya kupeleka wanajeshi wake nchini Somalia na kuwasukuma nje ya mji mkuu Mogadishu, kama sehemu ya kikosi cha ulinzi wa amani cha Umoja wa Afrika na majeshi ya usalama ya Somalia. Alshababu bado linafanya harakati zake nchini Somalia, kujaribu kuiangusha serikali na kutaka kusimika sheria kali za Kiislamu tunaye mwanahabari wetu Huba Abdi ambaye yupo katika eneo hilo ambaye amefuatilia tukio hilo. Huba, hebu tueleze hasa ni nini hasa kinachoelezwa kwa hapo? <tutu> walipoka kitafiri kuelekea eneo la udo ambapo iadeka na natana na nchi ya Somalia. Mafisa hao walikuwa katika shughuli za kusadiria, na kulingana na OCPD wa mandea kosini, ambaye anasema kundi hilo la sababu liweza kuaia gari la kwanza na kuagua mafisa hao, na walipopata uidizi dia il le likaweza kushambuliwa na kupelekea lori la polisi kuweza kuteketezwa tarajia kuwa usalama utaweza kuimarishwa kwani tayari wameanza kuwafuatilia kule ambapo ameweza kuelekea. Magari ya uchukuzi yameanza kuchukua njia mbadala, angalia kuhakikisha mvilo wao kwa njia ya usalama. Ameweza kutumia njia masaiti nayali. Na mnaona mawasiliano si mazuri na mwanahabari wetu uh, Huba Abdi. Tunajitahidi kurekebisha mambo ili turejee tena kwake, atufahamishe kile ambacho uh, kinaendelea huko nchini Kenya, ambapo kama tulivyokueleza ni kwamba maafisa watano wa Kenya wamefariki baada ya gari yao kushambuliwa na wanachama wa kundi la wanamgambo wa Al-Shabaab. Kundi la Al-Shababu limeshafanya mashambulizi mengi tu nchini Kenya. Uh, shambulizi kubwa kama yale ya chuo kikuu cha Garissa na vilevile vile shambulizi katika duka la, la, la manunuzi ya jumla eh, maduka ya kifahari katika uh, mall ya Westgate ambapo watu kadhaa walifariki dunia, tukio ambalo lilishtusha dunia na ulimwengu. Hata hivyo, Al Shababu imekuwa ikifanya mashambulizi ya hapa na pale ya kushtukiza kwa wanamgambo, hali kadhalika viongozi wengine wa Kenya ambao wanatembelea eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya, hasa katika mji wa Garissa ambao unapakana na nchi ya Somalia. Na hivi sasa tunarejea tena kwake Uba Abdi, hatufahamishe kile ambacho kinaendelea. Uba, hebu tueleze, maanake mawasiliano kipindi kile yalikuwa si mazuri. Nam, asante hivi. Tena maafisa watano kama nilivyoweza kusema awali ni wamedhibitishwa kufariki kulingana na OCPD wa Mandera Kusini, Daniel Bundetich, na maafisa hawa watano na maafisa wengine walikuwa wakishika doria eneo la Kutulu ambao liko mjini Mandera na linapakana na nchi ya Somalia na kundi hilo liweza kuvamia gari la kwanza, na walipoweza kupata usaidizi kwa maafisa wengine vilevile, gari lao likaweza pia kushambuliwa. Na kama mwaka jana mwezi Novemba, gari la maafisa wa polisi vilevile liliweza kushambuliwa na kundi la Alshabab na kupelekea gari ngili na maafisa wa polisi kuweza kuchomwa. Hakika ni ni mwaka mpya na idara ya usalama imeweza kuwapoteza maafisa hao watano, wanadai e, kuwa ni, ni tanzia ambapo wamejaribu sana kuimarisha usalama katika eneo la kaskazini mashariki na jambo ambalo watakuwa wakiendelea nao hadi kuhakikisha kuwa kundi hilo limeweza kutokomea. Na huba labda ungetueleza vilevile mpaka hivi sasa serikali ya Kenya imeeleza nini juu ya tukio hili nam? Kulingana na OCPD Daniel anasema bado hawana taarifa zaidi, lakini bado wanaendelea kuwafuatilia kundi hilo kuhakikisha kuwa wameweza kuwapata. Kwa sababu Jumamosi kulikuwa na shambulizi lingine hapa Gharisa na kupelekea kituo cha polisi kuweza kuchomwa, na kulikuwa makabilia na makabiliano makali sana baina ya maafisa wa polisi na kundi hilo, na viti walipokuwa kali sana, maafisa wa polisi wa wa Kenya waliweza kuondoka Viongozi wa Garisa tayari wameweza kuelezea, kuna hofu kubwa, kwani shule zimefunguliwa, walimu watafika vipi katika sehemu hizo ambao tayari kumeweza kuwa na mashambulizi, na vilevile madaktari wana hofu kuwa uh, kama kuna mashambulizi pia wao wanaweza kuondoka. Tukirejea katika mji wa Mandera aidi, uh, ilikuwa magari ya uchukuzi vilevile yameanza kuchukua njia mbadala, kutafuta njia ya kuwafikisha uh, uh, abiria wao kwa, kwa njia ya usalama na serikali inaweza imeanza eh, mikakati ya kuwapa ile ulinzi na kuhakikisha pia wasafiri wafika kwa ka njia usalama. Kwa hivyo kila leo limaweza kuwapa nguvu, kama wanavyosema linawapa nguvu zaidi ya wao kuhakikisha kuwa wakazi wa Mandera wanaishi kwa njia ya usalama. Japo kundi hili linavamia mara kwa mara kigafla, wanasema bado watakaza na kuhakikisha usalama umeimarishwa lakini wananchi wenyewe wa eneo hilo hivi sasa ni uh, nini hasa ambacho wanakizungumza? Maisha yao yakoje? Wamebadilisha namna ya kuishi na kuishi kwa hali ya mashaka, kwa yoyote yule ambaye pengine wanadhani ana uhusiano na kundi la Al-Shababu. Na je kweli wamekuwa wakitoa taarifa? Naam, kumekuwa na wakazi ambao wameshirikiana sana na maafisa wa usalama kuweza kutoa taarifa kuwa labda kundi hili limeweza kuingia kuingiana ni hizo taarifa ndogo ndogo ambazo wakaazi wanajitokeza kuweza kusema, ndio ambayo iliwasaidia kwa muda mrefu sana, kulingana na maafisa wa usalama katika eneo la Mandera. Hizi taarifa ambazo wakaazi wanazitoa japo kwa siri, kwa sababu wao pia wanahofia maisha yao, limeweza kusaidia nai kuimarika katika masuala ya usalama eneo la Garisa. Siku ya Jumamosi, wakaazi ndio waliweza kutoa taarifa hizo kuwa kulikuwa na kundi hile limeweza kuingia, ndiposa maafisa hao kujaribu wawezavyo kuhakikisha wa wamekabiliana na. Kwa hivyo wakaazi, japo wanaishi kwa hofu na wanasafiri kwa hofu, wameweza pia wao kutoa mchango wao kuhakikisha nchi iko salama na eneo ambalo wako ni salama na uba. Mpaka hivi sasa tunavyozungumza, uh, hali ime, ina ipoje maeneo hayo? Naam, kwa sasa tunaweza uh, kusema maeneo hayo ndio maeneo salama zaidi, kwa sababu uh, usalama umeimarishwa. Maafisa wa usalama wameweza kuelekea eneo hilo angalau kuweza kuwafuatilia kikundi hili, kuhakikisha kuwa shambulizi lingine haliwezi kutokea, kwa sababu ila maafisa ama idara ya usalama katika shughuli katika mji wa Mandera au uh, kaskazini kanda ya kaskazini mashariki mwa Kenya haziwezi zikiendelea, kwa sababu kuna wale ambao ni wafanyikazi wa eneo hilo na ni mwaka mpya wanafaa kurudi kazini katika kaunti ya Garisa, Wajia na vilevile Mandera. Kwa hivyo usalama lazima uimarishwe zaidi ili watu waweze kufanya kazi baada ya uh, sherehe za mwaka mpya na likizo ndefu ya mwezi wa Disemba. Uba, asante sana kwa kutufahamisha hayo. Tunakutakia kila laheri na uh, kuwa makini kwa, kwa usalama wako na ndugu jamaa na marafiki hapo uh, walipo. Asante uh, sana. Basi msikilizaji, huyu alikuwa ni mwanahabari wetu uh, Huba Abdi ambaye alikuwa akitupasha juu ya yale ambayo yanaendelea. Sande Shomari, ulikuwa ukiangalia uh, matukio ambayo kundi hili la Alshababu limekuwa likiafanya katika maeneo hayo. Nam Ligongo, kundi hili uh, kama unavyozungumza ni kundi ambalo limekuwa likisumbua sana serikali ya Kenya, hasa ukizingatia kwamba nchi hii iko mpakani na Somalia. Wanasema kundi hili Alshababu uh, jina lake maanayake ni vijana kwa lugha ya Kiarabu. Na vijana hawa au kundi hili kwa ujumla limekushafanya mashambulizi mengi kama ambao umezungumza, lakini kubwa zaidi ni lile ambalo limetokea, kama unakumbuka, kwenye makao makuu ya Somalia e, kwenye mji mkuu, bomu lilipigwa ambao likuwa limewewa kwenye gari kubwa, iliua watu aa mia tano. Hili ilitokea Oktoba mwaka jana elfu mbili na kumi na saba, lakini wanasema kwamba mpaka hivi sasa kundi hili halikudai kuhusika, lakini wataalam wa usalama na vituo vya kijeshi wakisema kwamba lazima bomu hili lilifanywa na Alshababu. Shambulizi jingine uh, unafahamu idi elfu mbili na kumi na sita jeshi la Kenya walipoteza wanajeshi mia moja na themanini ambao unakumbuka jeshi la Kenya alikutoa idadi, lakini Alshababu la wanadai kufanya shambulizi zile. Asante sana Sande Shomari, shukran vile vile Huba Abdi kwa kutufahamisha yale ambayo yanaendelea huko Garissa nchini Kenya, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Na hapa tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho katika Kwa Undani.