Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC ikiwa ni siku ya nne tu mwezi nao ni wa Januari mwaka wa 2018 jina langu Harrison Kamau Mimi hapa ni mkamiti kibayasi ndani ya VOA Express alasiri ya leo tutakuletea mambo mbalimbali ikiwemo pamoja na habari muhimu za dunia hali kadhalika tutakueleza yale yanayotanda katika mitandao ya kijamii tukianzia mtandao wa Facebook Instagram na Twitter ni yapi yamevuma sana na yapi ambayo watu wanayezungumzia, basi tutakujuza ndani ya VOA Express. Hali kadhalika tutakuwa na ripoti kutoka kule nchini Tanzania kwa mwandishi wetu George Njogopa, vilevile vile kule nchini Kenya kuhusu maswala ya utalii. Haya basi, ungana nasi hadi mwisho bila kusahau burudani ya muziki. Kweli kabisa, na kabla ya kuanza hayo yote, kuna wale wanafunzi ambao wanajiandaa kujiunga labda na kidato cha kwanza ama kujiunga na shule. Je, kuna ushauri gani kwa wanafunzi hao? Na kama wamepata nafasi hiyo, basi waitulie vizuri, kama vijana kuweza kujiendeleza, kupata yale ma, ma, ma, ma, mafundisho au elimu ambayo iko mbele yao. Basi kabisa, umesikia ushauri mwafaka kabisa ha, kwa wanafunzi wanapojiunga na shule, darasa darasa lolote lile, upili, mm -hmm. sekondari, vyuo na kadhalika. Haya basi, hivi sasa itakuwa ni muro kabisa Tukianza kwenda huko Mombasa. Sio kabisa, nchini Kenya kwa ujumla, baada ya mchakato wa kisiasa ulioshuhudiwa mwishoni mwa mwaka uliopita, kulikuwa na wasiwasi kwamba hali ya utalii labda itarudi, itarudi chini na unajua kwamba utalii unategemewa kwa njia kubwa sana ka, kama kitega uchumi nchini Kenya, lakini inasemekana kwamba hali ya utalii inaendelea kuimarika licha ya changamoto zilizoshuhudiwa za kisiasa. Kwenye laini ya simu tunaye mwenzetu kutoka pwani ya Kenya Liberty ya Dede. Liberty, karibu kwenye VU Express, hebu tueleze mambo kuhusu utalii amefikia wapi, um, mwaka unapoanza utalii unachangia asilimia arobaini ya kipato cha taifa la Kenya. Na hapo jana wadau katika sekta hiyo wamekuwa wakielezea matumaini kwamba mwaka huu utakuwa mwaka wa tofauti ukilinganishwa na mwaka jana uliotatizwa na masuala ya kisiasa na uchaguzi, ambapo wanatarajia wageni wataongezeka. Watalii wameanza kuongezeka, kuuliza ikiwa wataweza kuja kutembea eh, taifa hili la Kenya, hasa sana pwani ya Kenya. Lakini kilichothibitisha hayo ni hivi leo tu kwamba tumeweza hapa Mombasa wameweza kupokea meli ya kifahari, meli ya watalii ambayo ina watalii eh, takriban mia tisa ambao wamekuja hapa, ikiwa ni meli MS Nautica eh, iliyokuwa Zanzibar na sasa inapitia tena Kenya ikielekea Seychelles, ikiwa na watalii kutoka Marekani, mm -hmm. Australia, Uingereza na pia Canada na suala hili unajua ni la kujivunia, maanake kutokana na hilo wakiwa wako hapa, meli hii ikiwa bado inachukua chakula na maji safi kwa sababu ya matumizi, basi watalii hutembelea mbuga kama vile Amboseli, Masai Mara na vituo mbalimbali hapa Mombasa. Na hilo ni jambo la kujivunia sana kwa utalii eneo la pwani. Liberty, uh, kwa mujibu wa wadau wanaohusika na masuala ya utalii, wanatarajia kwamba uh, utalii mwaka huu utaongezeka kwa asilimia ngapi ukilinganisha na mwaka uliopita? Bado hawajatoa takwimu kamili, lakini kutokana na yale wanatumia, kwa sababu wanasema kuna meli zingine nne ambazo tayari zimetuma E, rusuku kwamba huenda zitakuwa ziki, ziki, ziki, zikiweza kutia nanga hapa katika bandari ya Kenya. Na kutokana na hilo sasa, wadau ama pia serikali kupitia mpango wake ama idara ya, ya, ya utalii inaweza kutu tengeza eneo eh, maalum la kuegesha meli hizi na kuweza kuwapokea watalii hawa. Na wanasema kwamba kufikia mwaka huu, mwishoni mwa mwaka huu, kituo hicho kitakuwa kimekamilika, ambacho kitakuwa cha kisasa na mambo mengi zaidi ambayo yatakuwa ni mazuri kwa kuwapokea watalii, kando na kwamba itakuwa pia ni kituo kizuri ambacho kitawavutia wale ambao wanatumia wan, wana, wanaweza kushiriki katika utalii huu. Nimepata fursa ya kuzungumza na uh, Haji Masema ambaye ni afisa wa mawasiliano kutoka bandari hiyo pamoja na mwanadada mmoja ambaye anashughulika na maswala ya Naam, hapo Bwana Masemo anasema kwamba meli hii inatokea Zanzibar na inaelekea Seychelles, ambapo hii ni mara ya pili naweza kutua katika mji wa Mombasa ikiwa na watalii wengi na ni suala la kujivunia sana. Na kwa upande wa pili, Rabia anasema kwamba Mombasa sasa ni jina kubwa hasa sana katika maswala ya utalii na inaiweka Kenya katika eh, ramani ya dunia kuhusiana na masuala ya utalii, na kutokana na hilo sasa wale wadau wa utalii wanasema kwamba hii ni habari njema kwa kuna adina watalii wa, wa, wa pia wanatuma maombi ya kuweza kupata nafasi katika hoteli basi, inakuwa ni swala ambalo wanaona kwamba inaleta habari njema baadaye mwakani uweza kuongeza yale mambo yanayotolewa katika masuala ya utalii katika eneo eh, hili la pwani, hasa taifa la Kenya, ili kuwavutia watalii zaidi. Mkamiti, na Wakenya wenyewe kwa ujumla wameipokea vipi ripoti hii? Na ni swala la kujivunia, kwa sababu watalii hapa wanapokuja watatembelea vituo kama vile eh, kile ngome ya kwenda mbuga kama hizi mbalimbali, na wanapozuru maeneo kama haya, kuna pesa zile za kubadilisha, na labda watanunua zile vinyago mbalimbali, kula vyakula katika hoteli, na unajua, hiyo ni ajira kwa vijana na kwa watu na wa taifa la Kenya, na kando na kwamba kuna kipato cha taifa, basi inakuwa ni suala la kujivunia pia. Asante sana uh, Liberty Adede. Ni kweli ni ripoti nzuri kwamba utalii unaendelea kuimarika nchini Kenya. Na basi moja kwa moja tuelekee katika nchi jirani, nchi ya Tanzania Ungane naye George Njogopa. Njogopa anajua kwamba hatua zimechukuliwa dhidi ya benki kadhaa nchini humo, na vilevile kumekuwa na mabadiliko katika uongozi wa ugavana wa benki kuu Tanzania. Hebu tueleze kwa kina mambo yamekwendaje kuhusiana na shughuli za benki? Naam, kweli kwamba benki tano leo zimesitishiwa rasmi shughuli za kibiashara, baada ya kubainika kwamba zinakabiliwa na hali ngumu ya kifedha, hivyo kuhatarisha sekta ya fedha kama zitaruhusiwa kuendelea na shughuli hiyo ya biashara za benki. Benki kuu ya Tanzania BOT, leo imetangaza kwamba benki hizo ambazo zimesimamishwa leseni zao zimefutiwa ni pamoja na benki inayofahamika kama Covenant Bank of for Women. na kuna benki pia inaitwa Efatha Bank. kuna benki inaitwa Njombe Community Bank. kuna benki nyingine iko huko Kagera inafahamika kama Kagera Farmers Cooperative Bank na kuna benki Meru Community Bank. Hizi ni benki tano, kwa mujibu wa BOT wametangaza leo kwamba biashara uh, leseni ya kufanya biashara ya benki zimesitishwa rasmi na kuwekwa chini ya mfilisi kwa kipindi ambacho benki kuu inakiona ni muhimu kufanya hivyo. Njogopa, hmm, sijui tueleze kidogo kuhusiana na mabadiliko yaliyofanywa katika uongozi wa benki kuu na alivyosema gavana mpya na gavana anayeondoka na kama pia rais kuna jambo lolote alilosema alilo, alilo kuhusiana na utawala wa benki kuu Kamao ni kwamba sio habari mpya sana kwa sababu huyu gavana mpya alishatangazwa tangu mwishoni mwa mwaka uliopita na rais Magufuli. Kumbukumbu zinaonyesha kati ya mwezi wa Novemba ama Oktoba, uh, rais Magufuli alimtamka profesa Florence Luoga kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam kwamba atarithi nafasi ya gavana aliyokuwa wakati huo, gavana profesa Benno Ndulu. Kwa hivyo leo kilichofanyika ni kukabidhiana tu kwamba uh, profesa amemaliza muda wake kama ilivyotakiwa na kutoa nafasi kwa profesa Florence Luoga. Wakati akiaga profesa Benu Benu Ndulu alisema kwamba amezingatia sheria na utaratibu, na anaacha uh, gavana anayeacha benki kuu ikiwa katika mikono salama. Na wakati huo Florence Luoga ambaye ni mashuhuri pia katika masuala ya fedha za kimataifa, na ameahidi kuendeleza yale ambayo ameyakuta. Uh, jogopa tukirudi katika suala hili za mabenki yaliyofungiwa, je, uh, kuhusu wateja ambao wamewekeza uh, katika benki hizo, kuna taarifa zozote nini ambacho wanatakiwa kufanya, ama ni hatua gani zinachukuliwa uh, kuweza kuhakikisha kwamba wateja hao bado wanaendelea uh, kuwa na mali zao salama, au kuna hatua nyingine ambao watapatiwa? Mkamiti, kwanza, kumekuwa na taharuki baada ya Benki Kuu kutoa tangazo kwamba benki hizo zimesitishwa rasmi kutoa huduma. Kumekuwa mfululizo wa wateja wakimiminika katika benki hizo, lakini bahati mbaya milango imefungwa na uhum. kumekuwa na ulinzi kwa hivyo wanakutana matangazo tuwanaweka katika ubao kwamba shughuli zote za kibenki haziwezi kuendeshwa lakini, uh -huh. Benki Kuu imewatoa wasiwasi wateja wote wenye amana katika benki hizo kwamba inawekwa chini ya mfilisi mwangalizi maalum, na taratibu zinafanywa uh -huh. wakati mwafaka wakatangazia namna ya kupata amana zao walizoziweka katika benki hizo nam. Asante sana George uh, jo, jogopa, ukiwa huko nchini Tanzania, Dar es Salaam. Na sasa tupate habari muhimu za dunia. Sudan imeongeza muda wa sitisho la mapigano na waasi mpaka mwisho wa mwezi Machi, shirika la habari la serikali la Suna limeripoti leo Alhamisi na kuhitaja hiyo ni amri ya rais. Mwezi Oktoba, Marekani iliondolea vikwazo vya takriban miaka 20 kwa nchi hiyo, ikielezea maendeleo yaliyofanywa na Sudan katika kushirikiana kwenye mapambano ya ugaidi na kusuluhisha mizozo ya ndani, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mapigano kati ya jeshi na waasi kati ya mikoa ya Kordofan na Blue Nile ilizuka mwaka moja, wakati Sudan Kusini ilipojipatia uhuru wake. Mzozo katika mkoa wa Darfur ulianza mwaka wa 2003 wakati makabila ya wale ambao si Waarabu yaliposhika silaha dhidi ya Waarabu wanaoongozwa na serikali ya Sudan. Waziri Mkuu wa Somalia Hassan Al-Khaire amewafukuza kazi mawaziri wa mambo ya nje, mambo ya ndani na biashara na kuwateua watu wapya kujaza nafasi zao. Shirika la habari la limeripoti kuwa serikali imetangaza hatua hiyo hivi leo Alhamis. Khaire, mkuu wa zamani wa idara ya mafuta na gesi, aliteuliwa kushika wadhifa huo na rais Mohamed Abdullahi Mohamed mwezi Februari mwaka jana. Serikali yake imekuwa ikikosolewa kwa kushindwa kuzuia mashambulizi ya wanamgambo wa Al-Shabab. Raia mmoja wa Marekani aliyeshtakiwa kwa jaribio la kutaka kuiangusha serikali ya Zimbabwe baada ya polisi kumshutumu kwa mtu kumtusi rais wa zamani wa nchi hiyo Robert Mugabe, kesi yake imetupiliwa mbali na mahakama moja mjini Harare hivi leo. Shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa Martha O'Donovan ambaye anafanya kazi katika kituo cha televisheni cha Magamba amejieleza mwenye kuwa ni mwanahabari wa masuala ya kisiasa na alikamatwa mwezi Novemba nyumbani kwake katika mji mkuu Harare baada ya kumuita Mugabe, ambaye ameondolewa madarakani, kuwa ni mtu mbinafsi sana na mgonjwa. Alisema hayo katika ujumbe wa Twitter. Pakistan iko katika hali ya kutokuwa na uhakika na mashaka juu ya hatua za Marekani ambazo huenda ikachukua kufuatia ujumbe wa Twitter wa rais Donald Trump siku ya mwaka mpya akiishutumu nchi hiyo kwa kuwaona viongozi wa Marekani kama wajinga na kuwapatia hifadhi salama magaidi wanaopambana na majeshi ya Marekani nchini Afghanistan. Islamabad imekanusha shutuma hizo kuwa hazieleweki hata kidogo na kurejea azma yake ya kufanya kazi pamoja na Washington kupambana na ugaidi na kuleta uthabiti nchini Afghanistan. Viongozi wa Pakistan wamesisitiza kuwa Marekani imeona nchi yao ni kisingizio kwa kushindwa kwake nchini Afghanistan. Naendelea kusafiri na VOA express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Naam kabisa, mambo hapa Washington yanaendelea vizuri, japokuwa theluji theluji na baridi baridi, lakini hali yake wakati ni wa winter wanasema. Ah, basi mkamiti wakumbuka kwamba miaka mitatu baada ya serikali ya Rwanda kutangaza mikakati wa kukomesha nguo za mitumba na kuanzisha viwanda vya kutengeneza nguo, baadhi ya wananchi wanasema bado mkakati huo hujafanikiwa kabisa ijapokuwa kuna imani kwamba utafanikiwa katika siku za karibuni. Uh, mwaka wa elfu mbili kumi na sita nchi ya Rwanda ilichukua hatua ya kusema kwamba sasa nguo za mitumba hazitaingia nchini humo na kwamba watatumia nguo kutoka kwa viwanda vya nyumbani. Lakini sijui kufikia sasa mambo yamefikaji, lakini wacha tupatane naye Silvana Karemera ambaye anaelezea zaidi kwenye ripoti yake. Hatua hii imefikia wapi? Baadhi ya wamiliki wa viwanda vya nguo, wafanyabiashara na hata wachumi waliozungumza na idhaa hii wanasema ijapokuwa hatua hii imekuwa ni ngumu kutekeleza kiurahisi, lakini takapofanikiwa huenda ikaleta mapinduzi katika hatua nzima ya kujikwama wa kiuchumi. Albert Nsengiyumva ni mfanyabiashara wa Rwanda na mmiliki wa viwanda vya nguo huko Uchina. Aliamua kujenga kiwanda cha kutengeneza nguo hapa baada ya serikali kutangaza. Mwakati huu tuzaja duhora tukitegereza kukuburirwa, hatuwezi kuendelea kuachiwa nguo na mavazi yaliyokwisha tumiwa na watu wengine kisha, ya kisha chakaa wanatuletea sisi. Tukiendelea hivi, unadhani huu si ukoloni kama ule wa zamani? Nadhani serikali ilichukua jambo jema, kwa sababu inatuepusha na dharau ya makabaila. Hata hivyo, baadhi ya wananchi wamenukuliwa wakisema kuwa hii imekuwa ni mapema mno kukomesha nguo hizo, kwani wengi hawana uwezo wa kumudu gharama za kunua nguo za madukani. Badala yake, mitumba imekuwa ni kimbilio la wengi. Kwa mbele, uwa, hano. zamani ukiwa na faranga 1000 unapata nguo tena nzuri ya kuvaa lakini sasa nguo zimekuwa ghali mno. Hata hivo viwanda vanavyosema vimeanzishwa havilete mabadiliko yoyote wala hatupate kazi kutokana na viwanda hivo. njiyenjiyekula muri mangaze umwenda wa mangaze wa macheyi. Nguo za dukani ni bei ghali mno, kwa sababu nguo moja ya dukani inaanzia 5 na kama unavyojua watu wengine hiyo elfu tano ndio mshahara wao wa mwezi, kwa hiyo unaona kuwa ni kama haiwezekani. Waradisi wa kiuchumi wanasema kile ambacho serikali imekifanya hakina tatizo na kinaleta maslahi mapana, isipokuwa tu tatizo ni sekta binafsi ambayo ni kama haijatambua umuhimu wake. Rwanda pia ni miongoni mwa mataifa ambayo Marekani inayashinikiza kuachana mwakati huo wa kupiga marufuku nguo za mitumba, huku serikali ikishikilia mpango huo utatekelezwa silvano skalemera sauti amerika kigali asante sana uh mwenzetu huko kutoka mjini Kigali. Harison haswa, unafahamu kwamba leo ni siku ya Alhamis na siku zote Alhamis tunakumbushia yale mambo ya muziki katika siku za nyuma, wenyewe wanasema throwback Thursday zilipendwa hizo. Kwa polepole, Sanfantomas anaingia na kibao chake Noa ndani ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. <laughs> na mambo mazuri kabisa. Sikujua ah, kama nawe ni mwimbaji ah. Naloi, wakati huo nilikuwa DJ wakati wa Sam Fantomas, nakumbuka vizuri sana na hizi ngoma, ilikuwa ni ngoma tulioteremsha kweli kweli. Mitindo ya makasi Songea, ndivyo walikuwa wakisema. Yule jamaa tulikuwa tunaona akiwa, wanasema cool, kati akiangusha vibao vyake moto moto. Sam Fantomas yote yanafanyika katika wakati wa TBT, wanasema tunakumbuka siku za nyuma. No, Alhamisi Sam Fantomas na kibao chake nua akiondoka Alhamisi safi sana hapa Washington DC. Haya basi, msikilizaji, ndio mambo yanavyokwenda siku ya Alhamisi hapa mjini Washington DC ikiwa ni saa mbili na dakika hamsini asubuhi kule, uh, Afrika eneo la Afrika Mashariki ni saa kumi na dakika hamsini alasiri. Tunashukuru kwa kuendelea kuwa nasi katika VOA Express vile vile kumbuka, tunaweza unaweza pia ukatufuatilia kupitia kwenye tovuti yetu ya VOA Swahili.com. Haya basi, baada ya kupata burudani ya muziki sasa ni wakati ule wa kurudi na kuelezana maswala ya ushauri wa hapa na pale. Basi katika makala ya ushauri hii leo, mwalimu mmoja wa mwalimu mkuu katika shule moja ya msingi huko jijini Dar es Salaam, Valentin Mahagama anatoa ushauri kwa wanafunzi wanaojiunga na shule wakianza masomo yao mwaka huu. Yaani tunazungumzia ya wengine wanaanza shule nam, hiyo nam. wiki ijayo mm -hmm. Haya, tusikilize anatueleza nini. Uh, labda kwangu mimi kama mwalimu, tuna makundi mawili ambao yanaingia mwaka huu. Kuna kundi moja ambalo linaanza aidha darasa la kwanza au form one, na kundi lingine ni wale wanafunzi ambao wanaendelea na masomo katika nyanja mbalimbali, shule ya msingi, sekondari na hata pengine vyuo vikuu Labda wito wangu na ushauri wangu kwao ni kwamba wale wanaoanza kwa mara ya kwanza wajue kwamba nafasi walioipata, sio kwamba ni nafasi wamependelewa, bali wamefanya kazi ya kuipata hiyo nafasi ya kuingia, hasa kwa kidato cha kwanza. Na kama wamepata nafasi hiyo, basi waitugie vizuri kama vijana kuweza kujiendeleza, kupata yale ma, ma, ma, ma, mafundisho au elimu ambayo iko mbele yao na ya kidato cha kwanza na kuendelea. Na wale ambao wanaingia wana darasa la kwanza, basi wito wangu sana sana ni kwa wazazi wao na walezi wao kwamba hao watoto bado wadogo, wanahitaji sana malezi yaliyothabiti kwa ajili ya elimu yao ya msingi ambayo ndio kwanza wanaanza. Na kama tunavyozingatia sasa hivi, masomo ya darasa la kwanza yako tofauti kidogo na yale ya zamani ambayo walikuwa watoto wanasoma masomo saba, sasa hivi wanasoma masomo matata. Kwa hiyo wito wangu kwa wale wa kidato cha kwanza wajitahidi sana kuyaeleza yale, kuyafuata yale waliopelekwa, walio kule kwenye sekondari mbalimbali, na kwa wa darasa la kwanza, basi wazazi wao wawasimamie vema, ili waweze kupata elimu iliyo bora, ukizingatia sasa hivi elimu ni elimu bila malipo ambayo rais wetu wa Jamhuri ya Muungano ameamua kwa dhati kuisimamia elimu hiyo, kuanzia elimu awali hadi kidato cha nne, mafundisho na elimu wanayoipata kutoka kwa walimu wao, ili waweze kupata matokeo wanayostahili, na, na badala yake wasije wakafanya mchezo, wakakosa elimu iliyo bora, wakafeli katika mtihani yao. Haya, shukrani sana mwalimu Valentini Mhagama kwa ushauri uliotoa kwa wanafunzi popote pale walipo. Harison anajua hili si swala tu la mwalimu kutoa ushauri, wazazi, walezi, kila mmoja pale muda wa mtoto wake uh, anapokaribia kwenda shuleni umwita na kuongea naye mambo mazuri mm. Nafikiri bila shaka hata wewe pia ulifanya hivyo wakati yeah, uh, kujiandaa kwenda shule katika mm, mm, uh, mhula huu unaoanza hivi sasa. Kweli kabisa, unajua kwamba mwanafunzi hasa anayeanza darasa ambalo ama shule mpya inakuwa kwamba kuna hali ya mabadiliko kwenye mawazo na mazingira. Kwa hivyo ni jambo ambalo halizingatiwi sana, inaonekana kama ni jambo la kawaida, lakini ni vizuri kuwaandaa wale wanafunzi kwamba maisha ni mapya, mazingira mapya, masomo mapya mm, walimu wapya. Kwa hivyo inakuwa kwamba kisa ikolojia wasipoandaliwa vizuri, basi huenda swala lile likawaathiri hata kielimu. Kwa hivyo ushauri mwafaka kabisa ukija wakati huu ambapo wanafunzi wanajiunga na darasa jipya, wengi wao labda kidato cha kwanza, wengine darasa la kwanza mm -hmm. na pia kuna wale wadogo wanasari, unaona wana chekechea kule, na sio hata <laughs> wale pia wanaoenda katika shule za, za boarding mm -hmm. Unaona, mzazi anatumia muda wake, fedha zake, anapenda kuona kwamba mtoto wake anafanya vizuri, anarudi nyumbani salama. Basi ndio ndio mambo hayo, na tuseme jumla kwa maisha mm, ni mambo yote mapya hata kule kuvuka, tuseme kwa mfano, kutoka Afrika kuingia katika mataifa ya ngambo pia ni jambo geni ambalo linahitaji linahitajika kwa kisaikolojia, ukaelewa kwamba mambo <laughs> ni mengine tofauti <laughs> ili usipatwe na mshtuko. Basi yote haya ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Siku ya jana tulipata kuuliza swali wewe, tukauliza je, ni nani unaona la uwezekano wa kuwa mwana soka bora zaidi wa Afrika? Haya, na majibu yako mengi. Nikianza naye huyu Esther Tesha, yeye anasema anatokea Power Family Group Tengeru, Arusha, Tanzania. Anasema mimi sio mzoefu sana katika soka, ila namsikia huyu Mohamed Saleh na wala simjui, huenda akachukua <laughs> mambo ni hayo hayo. Kutoka kwake Samuel Thofil, anasema Muhammad Sale Saleh ana sifa kwa kuwa mchezaji bora a Afrika kwa sasa, anafaa kabisa. Chinga Chitanda naye pia anasema Muhamedi Saleh, hakuna mwingine. Naungana naye ni huyo huyo tu. Haya, Rubetiba Rugetiba anasema Ronaldo au Messi kwa sababu wana mashabiki wengi sana huku Afrika hasa Tanzania, Dar es Salaam maeneo ya Mbagala. Kuna mgeni nani? Isa Lunga yeye anatokea Fizi Mashariki huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, anasema mimi namchagua huyu mm, mwana wa klabu ya Liverpool, Mohamed Saleh. Nayo huyu Sidia Fugulu anasema kwamba Mohamed Saleh kwa sasa hana kabisa mpinzani, yuko mbele sana. Ndiyo, hayo mambo yaliyoandikwa yako mengi kweli kweli, lakini naona pia muda nao pia unatukimbia. Basi nikamilishe kwa kumsoma huyu Dolbach Ngolo bin Sadi, anasema hii dunia ina mambo kweli. Unawika barani Ulaya, hauchezi ligi za bara lako, ila unachaguliwa kuwa mchezaji wa bara lako. Ni vizuri kuona kwamba sote tunaona mambo mazuri ya Muhamedi Saleh. Basi naona watu wameshiriki kabisa na kweli, unapoguza maswala ya soka yanachangamsha kweli kweli. Lakini najua kwenye mitandao hakukosi mawili matatu yanayoendelea kutanda. Sasa yapi, mkamiti, haswa yanayozungumziwa katika mitandao ya kijamii, ukianzia mtandao wa Facebook, ni kuhusiana na maswala ya usafiri. Unajua, hizi siku za sikukuu za Krismasi na mwaka mpya safari zilikuwa abiria walikuwa wanajaa sana katika usafiri basi. Uh, kinachozungumziwa hapa hii leo ni kwamba, uh, mamia abiria katika kituo kimoja cha mabasi huko Tanzania wamejikuta wakishindwa kusafiri kama walivyotarajia kutokana na uhaba wa mabasi unaotajwa kuchangiwa na wingi wa watu wanaorejea mikoa mm -hmm. wa mbalimbali baada ya kumalizika kwa sikukuu za Krismas na mwaka mpya, na wasafiri hawa walikuwa wanatokea kule Moshi wakirudi Dar es Salamu. Unajua Moshi Arusha kule, uh, watu wa maeneo hayo huwa wanapenda sana kwenda kusherehekea sikukuu hususan za Christmas na familia zao. Ni kama jambo la kitamaduni, wanaondoka mjini, wanakwenda vijijini kuungana na familia. Basi huyu Adrian Kabile amesema, jamani, adha tunayoipata hapa, wakazi wa Moshi Arusha ni kubwa. Tunaomba basi kampuni inayohusika na usafiri Sumatra itu ongezee mabasi kwani hatukutarajia haya yote yatatokea. Nikitoka kwake huyu, pia kuna huyu uh, mchangiaji mwingine ambaye amejiita Johnson, yeye anasema kwamba hata kama Sumatra wakiongeza mabasi huu ni wakati unaojulikana, kila mmoja anapenda kujumuika na familia yake. Na basi baada ya kutoka huko uh, uh, Tanzania, hali ya usafiri katika jiji la Nairobi na vitongoji vyake huko Kenya imerudi kuwa shwari baada ya msongamano, msongamano, kufuatia uh, shirika la usafiri uh, kupiga marufuku uh, usafiri wa umma kufanya safari zake wakati usiku. Naona una muda unatukimbia, hatuna mengi ya kueleza ndani ya VOA Express kwa wakati huu. Mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi nami jina langu Harrison Kamau, nikikutakia jioni njema na yenye usalama popote ulipo kutoka hapa Washington hadi kesho sana wakati kama huu. Basi kwa heri.