Kumekucha Afrika. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOA ikitangaza kutoka hapa Washington. Hivi sasa ni saa 11, saa za Bujumbura, saa 12, saa za Nairobi, Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Tunawakaribisha kwa mikono miwili kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa tarehe 5 Januari mwaka 2018 matangazo ambayo yanasikika pia moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya www voa swahili com. Karibuni katika matangazo yetu ya leo. Kumekucha Afrika, tunaripoti juu ya upinzani wa nchini Kenya ukishikilia kwamba ni lazima Raila Odinga kiongozi huyo wa upinzani na makamu wake, Kalonzo Musyoka waapishwe, kama viongozi wa nchi hiyo, kama hawataki mazungumzo ya kuhakikisha wizi wa kura unakwisha. Kama hawataki mazungumzo ya wizi wa kura, Kalonzo na Raila wataapishwa. Biashara imesita kwenye mpaka kati ya Cameroon na Equatorial Guinea tangu serikali ya Malabo kufunga mpaka huko mkesha wa Krismasi kutokana na njama ya mapinduzi kulikoni. Na vilevile, leo katika makala yetu ya VOA Mitaani tunaelekea huko Goma, DRC, ambako wakazi wanazungumzia kuzuiliwa kwa maandamano dhidi ya Joseph Kabila. Tunaomba wakubwa wa nchi wachukue hatua na waachie raia uhuru wa kujizungumzia na kufanya maandamano, kama vitu haviko sawa, maandamano nimefanyika. Ni kama kitu hakiende, hapana. Kitu kiko sawa na watu wanaandamana? Hapana. Hizo basi ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika. Ni matarajio yetu tutakuwa pamoja nasi kwa nusu saa nyingine katika matangazo yetu ya VOA Swahili. Lakini kwanza, huyu hapa BMJ na taarifa ya habari. Watu kadhaa wameripotiwa kuuawa baada ya mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi kwenye jimbo la Yei River nchini Sudan Kusini katika ukiukaji wa hivi karibuni wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Mapema wiki hii, Marekani, Uingereza na Norway zilitoa onyo kali kwa makamanda wa pande zote mbili na kuwataka kuheshimu makubaliano ya kusitisha uhasama ambayo yalitiwa saini na serikali na makundi ya wanamgambo mjini Adis Ababa, Ethiopia tarehe ishirini na moja mwezi Desemba mwaka uliopita. Mapigano yaliyotokea kwenye jimbo la Rive Yei yalikuwa ni makabiliano kati ya serikali na waasi waaminifu kwa aliyekuwa makamu wa rais wa kwanza wa Sudani Kusini Riek Machar. Msemaji wa jeshi la Sudan SPLA Brigedia Generali Lel Ruai alisema wapiganaji wa Machar walivamia vituo wa vitatu siku ya Jumatano katika miji ya Marobo, Bazi na Yondu. Lakini msemaji wa kundi la uasi la SPLM-IO alisema kwamba ni vikosi vya serikali vilivyoshambulia kwanza na kubidi waasi hao kulipiza kisasi. Sudan ilimuita balozi wake nchini Misri kwa mashauriano baada ya mvutano mpya kuzuka kati ya nchi hizo jirani kufuatia ziara ya rais wa Uturuki mjini Khartoum mwezi uliopita. Mahusiano kati ya Misri na Sudan yamezorota kuanzia mwaka jana, pale rais wa Sudan Omar Al Bashir aliposhutumu idara ya ujasusi ya Misri kwa kuwaunga mkono viongozi wa upinzani wanaopigana na wanajeshi wake katika eneo la Darfur. Maafisa kutoka nchi hizo mbili wamekuwa wakikutana katika ngazi za juu za kidiplomasia kujaribu kuimarisha uhusiano huo. Hata hivyo, ziara ya Recep Tayyip Erdogan ilileta changamoto mpya kwa uhusiano kati ya Misri na Sudan. Raisi Donald Trump amesema kwamba sheria yoyote itakayohusu mageuzi ya mfumo wa uhamiaji itakayowapatia uraia wahamiaji wa walioingia nchini eh, kwa njia zisizo halali kama watoto itabidi ambatanishwe na gharama za kujenga ukuta wa mpakani. Akizungumza hiyo jana huko White House kabla ya kukutana kwa mara ya kwanza kwa mwaka huu na wakuu wa chama cha Republican katika baraza la Senate bungeni. Trump alisema sheria hiyo itabidi pia ifikishe kikomo utaratibu wa uhamiaji wa familia na mpango wa visa vya bahati nasibu. Abdul Shakur Abud anaisoma ripoti yake Jeff Kashta. Akizungumza na waandishi wa habari kabla ya mkutano huo wa kujadili mageuzi ya mfumo wa uhamiaji na maseneta wa chama chake cha Republican, Rais Trump alisema sera za uhamiaji za Marekani za hivi sasa hazifanyi kazi. Anasema uhamiaji wa mtiririko wa familia umeharibika kabisa na unatishia usalama wa taifa na uchumi na kufungua njia kwa ugaidi akiongeza kusema mpango wa viza za bahati nasibu ambapo wahamiaji wanaweza kupata kibali cha kuishi hapa nchini inabidi ifutulwe mbali. Anasema si nzuri kwa uchumi wala usalama wa nchi. Trump amelipatia bunge hadi tarehe tano Machi kukubaliana juu ya mswada wa sheria utakaolinda haki za watoto walioletwa hapa nchini na wazazi wao kinyume cha sheria wanaofahamika sana sasa kama daka pamoja na kugharimia ujenzi wa ukuta alopendekeza katika mpaka kati ya Meksiko na Marekani. Trump alieleza matumaini kwamba mapendekezo yake yatapata uungaji mkono wa Demokrats wanaovutana juu ya kutayarisha mkakati wa pamoja uhamiaji, wa uhamiaji, kundi la waliberali wanaotaka wabunge wa chama cha Democratic kutafuta njia za kulazimisha kanuni za kuwalinda wahamiaji hao wadaka kuwekwa ndani ya mswada wa matumizi ya serikali inayobidi kuidhinisha ifikapo Januari 19. Msikilizaji, iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, unaendelea kupokea matangazo yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika eh, tukikutangazia kutoka hapa Washington DC. Treni moja ya abiria jana Alhamisi ililipuka moto baada ya kugongana na lori nchini Afrika Kusini na kusababisha vifo vya takriban watu kumi na wanane na kujeruhi wengine mia mbili na sitini Waziri wa uchukuzi wa Afrika Kusini Joe Maswanganyi alisema treni hiyo ilitoka kwenye reli baada ya kugongana na lori hilo ambalo lilikuwa likijaribu kuvuka njia ya reli kwa mwendo kasi kabla ya treni hiyo kupita. Mswanganyi alisema hatua hiyo ya dereva wa lori ambaye alikuwa anabahatisha ili kuvuka reli kabla ya treni hiyo kufika imepelekea maafa makubwa ya treni hiyo ambayo ilikuwa imejaa mamia ya abiria wakitoka likizo ya wa Krismasi na mwaka mpya, ilikuwa inatoka mji wa Port Elizabeth, jimbo la Cape, ikielekea mjini Johannesburg. Abiria wengi walikwama kwenye mabogi ya treni hiyo yaliyokuwa yakichomeka, huku wengine wakifanikiwa kutoroka moto huo. Marekani imesitisha misaada ya kiusalama kwa jeshi la Pakistan hadi pale litakapochukua hatua za dhati kupambana dhidi ya waasi wa Taliban wa Afghanistan na mtandao wa Wahakani wa akitangaza hatua wa hiyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Hida Nowet alisema kwamba Marekani inachukulia Pakistan kama nchi ambayo inachochea mtafaruku katika kanda hiyo, pamoja na kuwalenga wafanyakazi wa Marekani. Newetata hivyo hakutoa habari zaidi kuhusu ni msaada upi utakaositishwa au ni kiasi gani cha msaada huo. Uvumi na hali ya taharuki zimeendelea kutanda baina ya pakistan ya Wapakistan kuhusu hatua ambayo ingechukuliwa na Marekani baada ya rais Donald Trump kutuma ujumbe wa Twitter tarehe mosi mwaka huu, mwezi, mwezi, mwezi huu a, ya kusitisha ya kut, Ha, ha, ha, ha, ha, ha akitaka kutisha akitisha kutaka ufadhili wa nchi hiyo ukatwe, na kwa kile alichokiita kuwapa hifadhi magaidi na kuwachukulia viongozi wa Marekani kama wajinga <muchiline> Kumekucha Afrika ma, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. BMJ, naona uko haraka haraka, unataka kwenda e kwenye kwa, juza, kwa juza watu habari. Basi, unatuambia uzito wa habari leo asubuhi, unasemaje? Bila shaka, Shakur, habari ambayo tumeipa uzito wa juu zaidi hapa ni kutoka huko Yemen, ambako muungano wa nchi za kiarabu unaongozwa na Saudi Arabia umetangaza hiyo jana kwamba unakaribia kuwazunguka waasi wa kihudi huko Yemen katika mapigano ya Jumatano. Shirika la habari la serikali ya umoja wa ufalme wa kiarabu WAM linaripoti kwamba mapigano hayo yametokea katika mji wa tatu kwa ukubwa wa Yemen wa Taiz ulioko upande wa kaskazini, na dazani kadhaa za waasi waliuliwa. Abdu Shakur, inaonekana kama kwamba vita hivi havina nia ya kumalizika bado. Nam, kwa bahati mbaya ya bmj hivyo ndivyo hali ilivyo, inaonekana, kwani muungano wa nchi za kiarabu umeeleza kwamba utaendelea na mapigano dhidi ya waasi wa kihudhi wanaofyatua darzeni kadhaa ya makombora ya masafa ya mbali ndani ya Saudi Arabia. Msemaji wa muungano huo unaoongozwa na Saudi Arabia, Kanali Turki Bin Saleh Al-Maliki anasema: sasa tastamir kuwat tahaluf almushtaraka fi tanfidh alamaliyat alaskari, wanajeshi ala wa muungano wataendelea na operesheni za kijeshi na watasonga mbele na kuchukua sehemu kubwa ya ardhi ya Yemen na kukomboa maeneo makubwa ya nchi na hivyo anasema wanaendelea kuyazunguka makundi ya kihudhi na kuna ugomvi mkubwa kati ya makundi hayo na mapigano yanayotokea. Anasema juhudi za muungano zinaendelea kurahisisha msaada wa dharura kuwasili kwa wananchi na kuanzisha operesheni za kuwasafirisha wa Yemen wanaotaabika. Waasi wa Kihudhi walichukua udhibiti wa mji mkuu wa Sana mwaka elfu mbili kumi na nne na kumlazimisha rais anayetambulika kimataifa Abdurabu Mansur Hadi kukimbia kwa muda hadi Saudi Arabia. Vita hivyo hivi sasa kwa sehemu kubwa vinaonekana kama vita kati ya wahasimu wawili wa kanda hiyo ya mashariki ya kati. Saudi Arabia inaunga mkono serikali inayotambuliwa kimataifa na Iran inaunga mkono waasi wa, wa Kihudhi. Vita vikiendelea, wananchi wanazidi kutaabika na kupoteza makazi yao. Wengi hivi sasa wanakusanyika katika mji wa bandari wa Hodeidah kutoka miji ya kaskazini kwenye mpaka na Saudi Arabia. Ripoti za vyombo vya habari zinaeleza kwamba hivi sasa katika mji huo wa bandari, mahema ya boksi yameanza kujitokeza katika mitaa ya mji huo inayojengwa na Wayemen wanaokimbia vita na kutaabika na kukuta maisha ni magumu zaidi kufuatana na Umoja wa Mataifa mamilioni ya wakazi wamepoteza nyumba zao na ripoti zinaeleza kwamba zaidi ya watu elfu kumi wamefariki tangu mwaka elfu mbili kumi na tano na zaidi ya watu milioni mbili wamekimbia makazi yao, na wa Yemen milioni moja wameambukizwa na kipindupindu katika kipindi hichi, ikiwa ni mlipuko mkubwa wa kipindupindu kuwahi kutokea pale popote pale duniani. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, msikose kuwa nasi baadaye hii leo katika Live Talk, lakini hapa kwanza tunaendelea na habari za dunia. Kwa siku ya pili mfululizo msemaji wa ikulu ya Marekani alijibu maswali kadhaa jana Alhamisi kuhusu kitabu ambacho kinatarajiwa kutolewa hapo kesho, ambacho kinaeleza mtafaruku uliokuwa kwenye ikulu katika mwaka wa kwanza wa utawala wa rais Donald Trump. Sara Huckabee Sanders alipouza yaliyomo kwenye kitabu hicho na kusema kwamba Marekani huenda uh, isionyeshe nia ya kukisoma kitabu hicho ambacho alisema kimejaa uongo unaoenezwa na mtu aliyefutwa kazi kutoka ikulu. Sanders alikuwa akizungumzia Steve Bannon, aliyesimamia kampeni ya Trump ya urais katika miezi, miezi, miezi ya mwisho ya mwaka wa elfu mbili kumi na sita na aliyekuwa mratibu mkuu wa mikakati katika ikulu katika kipindi cha miezi saba ya kwanza ya utawala huo wa Trump ametajwa mno kwenye kitabu hicho cha kurasa 336 chenye kichwa Fire and Fury kilichoandikwa na Michael Wolf. Maafisa wa Marekani na Korea Kusini wameamua kuchelewesha mazoezi ya pamoja ya kijeshi hadi baada ya michezo ya Olimpiki ya majira ya baridi. Ikulu ya Korea Kusini ilisema kwamba uamuzi huo ulifanyika wakati wa mazungumzo kwa njia ya simu kati ya rais Donald Trump na rais Moon Jae-in wa Korea Kusini. Taarifa kutoka White House ilisema kwamba viongozi hao wawili walikubaliana kusitisha mazoezi hayo ili nchi hizo mbili zilenge uimarishaji wa usalama wakati wa mashindano hayo ya Olimpiki. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis alisema mazoezi hayo ya pamoja yatarejelewa tena baada ya michezo hiyo inayotarajiwa kufanyika kati ya tarehe 9 na 18 mwezi Machi mwaka huu kumalizika na msemaji wa Umoja wa Mataifa Farhan Haq amesema kwamba Uh, Umoja wa Mataifa utampeleka mjumbe maalum nchini Equatorio Guine baada ya wakuu wa serikali ya taifa hilo lenye utajiri wa mafuta kusema kwamba kulikuwa na jaribio la mapinduzi lililotaka kufanywa na wamamluki wa kutoka nchi za kigeni. Franois Larenci Fall, uh, mjumbe wa Umoja wa Mataifa katika kanda ya Afrika magharibi ataongoza mazungumzo katika mji wa Malabo, Equatorio Guini wiki ijayo. Bwana Hak aliwaambia waandishi wa habari kwamba hakukuwa na habari za kutosha kuhusu jaribio la kutaka kupindua serikali ya Rais Tiodo Obiang Nguema ambaye amekuwa madarakani kwa miaka 38. Umoja wa Mataifa umelaani kile ulichokiita jaribio lolote la kuchukua mamlaka kwa njia isiyo ya kikatiba. Nam, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu. Kufuatia matamshi ya viongozi wa upinzani wa Kenya ya mara kwa mara kwamba liwe liwalo wataapishwa na kuchukua hatamu za uongozi, kamati kuu ya maandalizi ya kuapisha viongozi hao ilitangaza jana kuwa hatua za mwisho za kuapishwa kwa raila odinga na kalonzo musioka zimepewa kipaumbele kufanikisha shughuli hiyo mwisho wa mwaka jana odinga ameonywa na serikali kuwa iwapo ataapishwa kinyume cha sheria za kenya atakabiliwa na mashtaka ya uhaini ambayo adhabu yake ni kifo je anaendelea na kazi hiyo basi wan kennedy wandera ana zaidi kutoka nairobi ikiwa kama kifo ndio lazima tifanyike ili tusisiwe na wizi wa kura tena, tutaapishwa na tukufe. Ni matamshi ya kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga, akipuzilia mbali hoja kutoka kwa serikali kuwa iwapo ataapishwa kinyume cha sheria atakabiliwa na mashtaka ya uhaini. Bwana Odinga ameendelea kusisitiza kuwa uchaguzi wa Kenya unaendelea kukumbwa na ulagai, na hivyo basi, ili kuondoa ulagai huo ni sharti pawepo na haki, akisisitiza kuwa alishinda katika uchaguzi wa Agosti 8 mwaka jana. T tulisema, sisi tulishinda na sisi tutaapishwa. Tumeambiwa atio trison, ati trison, atiyo ni kifo. Bwana Odinga ameonekana kupata msukumo aina yake kutoka kwa Kalonzo Musyoka ambaye alikuwa mgombea mwenza katika uchaguzi huo. Kalonzo Musyoka akiyaweka wazi kuwa nishati pawepo mazungumzo kati yao na utawala wa Kenyatta ili kufuta ulaghai katika uchaguzi, la sivyo naye atakula kiapo kama hawataki mazungumzo ya kuhakikisha wizi wa kura unakwisha. Kama hawataki ya mazungumzo ya wizi wa kura, Kalonzo na Raila wataapishwa. Na japo rais Kenyatta ameendelea kusisitiza mara kwa mara kuwa hamna mazungumzo yoyote ya uchaguzi yatafanyika nchini Kenya, kauli yake imeonekana kuwaweka Odinga na Kalonzo kwenye njia panda. Na kutokana na kusisitiza huko kwa bwana Kenyatta kuwa mazungumzo yatakayofanyika yatakuwa ya maendeleo na Wakenya wote, wandani wa bwana Odinga na Kalonzo wameonekana kutapatapa, wengine wakishikilia misimamo tofauti na wenzao kutoka vyama tanzu vya muungano huo. Na licha ya kuahirishwa kuapishwa kwa wawili hao Desemba kumi na mbili, kamati kuu inayoratibu uapisho wa, wa bwana Odinga na Kalonzo inasema kuwa kuapishwa kwao kutafanyika mwishoni mwa mwezi huu na kuwepo kwa hadhira kubwa zaidi ambayo haijawahi kushuhudiwa nchini Kenya, jinsi anavyoeleza Odor Ongwen, mkurugenzi mkuu wa chama cha bwana Odinga. Tungependa kuwahimiza Wakenya kuwa wa Kenya kwa mipango iko thabiti na kuwa hafla hii itakuwa kubwa zaidi katika historia ya Kenya. Kamati ya utaratibu wa uapisho wa bwana Odinga na Kalonzo Musyoka itaidhinishwa katika siku zijazo na vinara wa muungano. Kamati hiyo itatoa maelezo zaidi ya kuapishwa huko and the hata hivyo, Isaac Tongola, mtaalamu wa maswala ya kisiasa nchini Kenya, anasisitiza kuwa mipango ya kuapishwa kwa Bwana Odinga na Kalonzo isichukuliwe kimzaha, kwani kuna athari kwa uchumi wa nchi. Aidha, Bwana Tongola anamtaka Rais Kenyatta na utawala wake kutozichukulia harakati hizo kimzaha. ni suala ambalo lilikuwa limechukuliwa kwa mzaha hapo awali, lakini sasa ni kama kidogo linaleta hali ya wasiwasi miongoni mwa washikadau kama vile viongozi wa kidini na na siasa kwa jumla, na hata wengine wanaharakati hapa nchini Kenya na hata katika nchi jirani na nchi ambazo zinahusiana na Kenya kibiashara na mambo mengine ya diplomasia. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Msikilizaji wapo ndio kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani eh, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Biashara kati ya Kamerun na Equatorial Guinea imesita kutokana na kufungwa mpaka kati ya nchi hizo mbili kwa wiki mbili sasa kufuatia jaribio la mapinduzi lililoshindikana dhidi ya rais Teodoro Obiang Nguema Abdu Shakur mwandishi wa Sauti Amerika Moki Edwin Kindzeka alitembelea mji wa mpakani wa Kamerun wa Kiosi na kuripoti kwamba wafanyabiashara wanalalamika wanapoteza biashara yao. Je, ripoti yake inaeleza nini zaidi? Anachoripoti mwandishi wa Sauti Amerika ni kwamba hali ni ya utulivu katika mji huo wa kusini wa Cameroon wa Kiosi unaopakana na Gabon na Equatorial Guinea. Kawaida na inasemekana mji huo kuna kuwa na harakati nyingi za biashara, kitovu cha kusafirisha bidhaa za kilimo, vinywaji na bidhaa nyingine kwa malori kuingia nchi hizo jirani. <coughs> lakini kwa muda wa wiki mbili sasa wafanyabiashara wa Kamerun wanasema harakati za biashara zimesita. Na Fidel Kamenye, mfanyabiashara wa Kamerun aliyeweza kurudi baada ya kukwama huko Ekitorial Guini tangu mpaka kufungwa, anasema tulipokuwa tunarudi kwa ajili ya mapumziko ya Krisimasi hapo tarehe 24 Disemba saa kumi jioni Tulikuta wanajeshi wa Equatorial Guinea wamefunga mpaka na kutuzuia kuelekea nyumbani. Tulidhani ingekuwa kitu cha muda tu ili kudhibiti idadi kubwa ya watu waliokuwa wanavuka mpaka kwa ajili ya sikukuu za mwisho wa mwaka, lakini hawajaufungua mpaka huo hadi sasa. Mfanya biashara mwingine wa chakula kutoka Cameroon Abud Fayu anasema anasubiri lori zake zirudi ili kuweza kusafirisha tena bidhaa zake hadi Equatorial Guinea. Not, uh, quite because, uh, they have the problem. Hakuna kitu kinaingia kutoka Equatorial Guinea kwa sababu za matatizo ya kiusalama. Hakuna abiria aliyeingia tangu Disemba 23. Hali hii yote BMJ inatokana na kwamba hapo Disemba 29 serikali ya Equatorial Guinea ilitangaza kwamba imewakamata watu kwenye eneo la mpakani wakiwa na bunduki na roketi na shehena za silaha. Ilieleza kwamba watu hao walipanga njama ya kuipindua serikali ya rais wa muda mrefu Obiang aliyeko madarakani tangu mwaka 1979 akiwa kiongozi anayetawala kwa muda mrefu zaidi barani Afrika kwa hivi sasa. Kamerun kwa upande wake inasema imewakamata watu 40 waliokuwa na silaha nzito nzito kwenye eneo la mpakani na imeimarisha usalama mpakani mwake. Obiang mwenye umri wa miaka 75 alichaguliwa kwa mhula wake wa tano mwaka 2016. Hmm, katika uchaguzi ambao upinzani unadai ulipangwa na kura kuibwa kumpendelea rais. Nchi yake ni mojawapo ya nchi tajiri zenye kuzalisha mafuta kwa wingi barani Afrika, lakini sehemu kubwa ya wananchi wake milioni 1.2 wanaishi katika hali ya umaskini. Naam, wapenda sikilizaji kumekucha Afrika tunaendelea. Tumeingia katika VOA mitaani. Leo tunakwenda moja kwa moja hadi Goma ambako Oster Malivika anazungumza na wakazi wa huko ambapo wamekerwa sana na ile hali kwamba polisi wanawazuia kufanya maandamano. Maandamano yalikuwa yafanyike kupinga utawala wa kabila kuendelea na uongozi wake. Hebu tuwasikilize. Bapolisie banakoa banafanya mubaya kwa juu mkongomani wakati anaingia mubarabara, maanake amekwazika kuona abamupe haki yake, kisha polisi anamuzuia kusipata haki yake yenye iko na lomba. Lakini mungambo ingine, polisi iko na haki ya kufanya vile kwa sababu anaheshimia wakubwa, kulingana na maoni ambao balimwambia afanye kubitu ambao balimwambia afanye waskari. Wakishapewa wakishapewa oda ni sherti waitimizi na njo maana wanaenda katimiza maoda yenyewe walipewa. Nina uchungu kwa sababu wanasheria inasema, mpe Kaisari iliyo yake na Mungu iliyo yake. Maandamano wanafanya ni kupora mali ya wenyewe, kuchoma, kuharibisha vitu ya batu, alafu ile inaozukisha wengine. Kama vile mie mzazi mtoto wangu akienda kama mambo kama hiyo, naposha kuwa na uchungu, kwa kuwa naona maandamano hapa Goma ni ya kuchoma mapine kuzuia njia ile inaona haina faida, kwa kuwa kuandamana sio kuharibisha vitu vya batu na kuharibisha vitu ya venyewe. Bon, kuhusu maandamanaji ya kusambaratisha ya polisi wanafanya vibaya. Kama watu wiko naandamana mukadri ya kutafuta amani mwinchi yao, polisi haina droa ya kusambaratisha. Shashtae tu hivi tunapenda kubwa kuona jeshi letu la Congo airespekte konstitution yetu ya Congo wakati watu wanaandamana na vile ubya wamekaa fasi fulani kigundi u, polisi nakuja naanza kuwanyanyasa. Hiyo kama mzazi sifurahi kabisa. Watu iko na uhuru, tuko mu demokrasia, tuko mu diktatur. Tunapasha fanya vinyeho yetu inapenda, ju tuko mu demokrasi na manda ya chef de leta likwe shaisha. Memi naona biko nakwa prolonge ya chaque fois, chaque fois, bon pour moi, je suis désolé avec ça sa... Sisi kama wananchi wa Goma tuna malalamiko nyingi kuhusu hali yenye polisi inajikomporte pindi kila maandamano inaandaliwa kufanyika, haifanyiki tena mji wa Goma. Hatujue kama nini ndo iko or tuko mupei demokratiki. Kila mutu iko na uhuru ya kufanya maandamano kama vitu haviko sawa bo. Kwa ile sisi tutaanza laomu kwanza kichwa ya inchi kwa sababu polisi nako haiwezi tu ikipiga masasi, wanapigaka na masasi ya kweli, watu wamekufa. Polisi haiwezi piga masasi kama haikuruhusiwa. Hivi tunalaumu kichwa kabisa. Tunaomba wakubwa wa nchi wachugue hatua na waachie raia uhuru wa kujizungumzia na kufanya maandamano kama vitu haviko sawa. Maandamano imefanyika ni kama kitu hakiende, Hapana, kitu kiko sawa na watu wanaandamana. Hapana, na maandamano zaidi imefanyika kwa usalama, lakini polisi itakuja inapiga bomu za pilipili, inapiga masasi kabisa na watu wanakufa. Mimi ya kwanza ni jambo inatushangaza sana juu, kama raia wanakamata hatua ya kufanya maandamano, wana sababu: tumechoka na maisha ya kugandamizwa, tunakosa amani, tunaishi mwinchi yetu kama vile wafungwa. Sasa wakati tunaamua hivyo kusema tufanye maandamano kwa kutafuta haki yetu, polisi iko pale kwa sababu ya kufanya ulinzi wa raia. Kitu ya kushangaza tena, polisi njo nakuwa chanzo ya kuumiza na kuua watu kiolela bila sababu. Hilo ni jambo linatushangaza sana. Kwanza naona italeta tena rebelio ingine katikati ya populasion na polisi upolise jambo yenye konafanya aikobian. Niliona hata huko ingine imaishe, tuliona polisi batu iko atoka mkanisa, polisi polise njekonanyanganya vatu matelefone, nanyanganya watu kama huko na shenete huko na bishu ku mwili bananyanganya banakimbia nayo. Sasa nahivsasa tusome muktasari wa habari nam Watu kadhaa wameripotiwa kuuawa baada ya mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi kwenye jimbo la Yei nchini Sudani Kusini, katika ukiukaji wa hivi karibuni kabisa wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Marekani imesitisha misaada ya kiusalama kwa jeshi la Pakistan baada ya pale, uh, hadi pale litakapochukua ita, hatua za dhati kupambana dhidi ya waasi wa Taliban wa Afghanistan na vilevile vile mtandao wa Hakani. Sudan ilimwita balozi wake nchini Misri kwa mashauriano baada ya mvutano mpya kuzuka kati ya nchi hizo jirani kufuatia ziara ya rais wa Uturuki nchini Khatum mjini Katum mwezi uliopita. Mwisho wa muktasari wa habari. Asante BMJ Muridhi kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema tunakutakieni wikendi njema, kwaherini.