Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji pote pote unapotusikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni Harrison Kamau nikiwakaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumaa, Januari 5, mwaka wa 2018 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo nzima la maziwa makuu, pamoja na 107.5 FM Nairobi Kenya. Na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22, karibuni. Naam, katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tuna mjadala wetu wa moja kwa moja, live talk, tukimulika huko nchini Tanzania, kufungwa kwa benki tano nchini humo, na wananchi katika maeneo yaliyoathirika wanasema nini? sisi sasa hivi ni muda wa kupeleka watoto shule. Kwa mfano sasa hivi ni muda wa kuandalia watoto mahitaji ya shule. Sasa tunapohitaji hela tunashindwa, tutaipataje hiyo pesa? Maanake vile vile. Katika habari nyingine ni kwamba rais mteule wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa mapema leo amemtembelea kiongozi wa upinzani Morgan Tsvangirai. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia. Zikisoma kwako na Harrison Kamao. Serikali ya Ethiopia imesema kuwa inatathmini kuondoa mashtaka ya uhalifu dhidi ya baadhi ya wanachama wa vyama vya upinzani nchini humo. Ripoti za mwanzoni zilisema kuwa Ethiopia ingewaachilia huru wafungwa wote wa kisiasa, lakini imebainika kuwa ripoti hizo hazikuwa sahihi kutokana na tafsiri ya hotuba ya waziri mkuu kwa wanahabari siku ya Jumatano. Serikali haijawahi kukubali kuwa ilikuwa imezuilia wafungwa wa kisiasa hapo awali, na kwa hivyo kusema kuwa imewasamehe wote ni suala ambalo limeibua hisia tofauti kutoka kwa makundi ya kutetea haki za binadamu pamoja na serikali nyingine. Kwenye taarifa iliyochapishwa, mwenyekiti wa kamati ya masuala ya kigeni kwenye bunge la Marekani Ed Royce amesema kuwa Ethiopia hatimaye imekiri kuzuilia wafungwa wa kisiasa na kwamba sasa ni wajibu wake kutimiza ahadi iliyotolewa ya kuachilia huru. Rais mteule wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa mapema leo amemtembelea kiongozi wa upinzani Morgan Shangirai ambaye amekuwa akiugua saratani. Ziara hiyo imekuja wakati vyama vya Zimbabwe vikijiandaa kuanza kampeni za uchaguzi unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Mnangagwa alikuwa ameandamana naibu wake Konstantino Chiwenga, kiongozi wa kijeshi aliyeongoza mapinduzi ya Novemba. Amesema kuwa Shangirai anaendelea kupona kutokana na saratani ya utumbo iliyogundulika miaka miwili iliyopita. Picha iliyotolewa ya mkutano huo inaonyesha Shangirai akiwa mnyonge huku akimsalimia Mnangagwa Wakati akiwa ameketi kwenye kiti aliulizwa alipoulizwa na wanahabari iwapo Zimbabwe inahitaji serikali ya muungano, Rais Mnangagwa amejibu kwamba hakuna haja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waziri wa ulinzi wa Somalia Muhamed Ali Haga amethibitishia idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika kwamba serikali ya Uturuki hivi karibuni itatoa silaha kwa jeshi la Somalia. Katika mahojiano na VOA, Haga amesema serikali ya Uturuki imepatia vifaa kitengo cha jeshi la Somalia ambacho kilikamilisha mafunzo ya kijeshi mjini Mogadishu kutoka jeshi la Uturuki wiki mbili zilizopita. Haga amesema zaidi ya wanajeshi mia nne walipatiwa sila silaha ndogo. Vyombo vya habari vya Uturuki vinaripoti kwamba silaha zilizopelekwa Somalia ni aina ya MPT 76 bunduki zilizotengenezwa Uturuki. Haga amelithibitishia hilo VOA. Mahakama kuu ya Uhispania mapema leo imetoa uamuzi kuwa naibu rais wa jimbo la Catalonia Oriol Junqueras ataendelea kuzuiliwa baada ya kuwa kizuizini kwa zaidi ya miezi miwili kutokana na jukumu lake katika vuguvugu vugu la kupigania uhuru wa jimbo hilo. Kwenye uamuzi wao, majaji wamesema kuwa kuna hatari ya kumwacha huru Junqueras kwa kuwa huenda akarudia kosa hilo tena kutokana na ukosefu wa ushahidi kuwa ameachana na msimamo wake. Junqueras amezuiliwa kutokana na madai ya uasi, mapinduzi na utumizi mbaya wa fedha za serikali. Uamuzi huo sasa unamnyima nafasi ya kuapishwa wakati wa ufunguzi wa bunge la Catalonia utakaofanyika Januari 17. Jaqueras ni miongoni mwa viongozi wa Catalonia waliondolewa madarakani baada ya jaribio la kujitangazia uhuru kutoka Uhispania lililofanyika Oktoba mosi mwaka uliopita. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Waandamanaji wanaunga mkono serikali ya Iran leo wameendelea kwa siku tatu mfululizo kuandamana kote nchini huku baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likiendelea kutayarisha mikutano ya dharura kuzungumzia mzozo wa kisiasa unaoendelea kushuhudiwa nchini humo. Maelfu ya waandamanaji hao wamekutana kwenye maeneo mbalimbali ya mji wa Teheran pamoja na miji mingine baada ya maimamu kuomba mamlaka za usalama kukabiliana vikali na wale waliochochea maandamano dhidi ya serikali yaliyochukua zaidi ya wiki moja na kusababisha vifo vya takriban watu ishirini na wawili na kukamatwa kwa zaidi ya wengine elfu moja. Maafisa wa Iran wamesema kuwa njama kutoka kwa idara ya ujasusi ya Marekani, CIA, Israel na Saudi Arabia zimesababisha taharuki nchini humo, huku uhasama ukiendelea kuongezeka miongoni mwa mataifa jirani tangu Donald Trump aliposhinda urais wa Marekani mwaka uliopita. Gari moja la abiria limeungua moto baada ya kugonga gari kubwa. Gari moshi la abiria limeungua moto baada ya kuligonga gari kubwa katika eneo la vijijini huko Afrika Kusini na kuwa watu 18 na kujeruhi wengine 260 Afisa wa shirika la reli amesema gari kubwa lilikuwa linajaribu kukatisha katika reli kabla ya gari moshi kupita na ndipo ajali ilipotokea. Amesema dereva wa gari kubwa alishindwa kufuata sheria za barabarani kabla ya kuvuka reli. Alikuwa anaendesha gari kubwa na huku akivuta gari lingine nyuma yake. Afisa wa serikali amekubali kwamba dereva wa gari kuba alijaribu kuvuka reli bila kufuata sheria, lakini polisi wa ndani bado wanaendelea na uchunguzi dhidi ya tukio hilo. Gari moshi lilikuwa limejaa abiria waliokuwa wanarejea nyumbani baada ya likizo fupi ya sikukuu za mwisho wa mwaka na mwanzoni mwa mwaka kutoka Port Elizabeth kuelekea mji wa Johannesburg. Korea Kaskazini imekubali mwaliko wa mazungumzo ya hatua za juu na Korea Kusini Jumanne ijayo Januari 9 kwenye kijiji cha maridhiano cha Panjum Panjumon katika eneo lililoondolewa harakati za kijeshi na matumizi ya silaha zinazogawa nchi hizo mbili, kwa mujibu wa wizara ya maswala ya umoja wa Korea Kusini ni kwamba leo Ijumaa asubuhi Korea Kaskazini ilituma ujumbe ikisema itakubali mwaliko wa Seoul kukutana kwenye mpaka wa kijiji ili kuzungumzia ushirikiano wa Olympic na namna ya kuimarisha ushirikiano kwa ujumla. Msemaji wa wizara hiyo Baek Taehyun amesema anatarajiwa nchi hizo mbili zitatumia mwongozo wa karibuni uliorejeshwa na mawasiliano ya kukatisha mpaka kuelezea nani ataongoza ujumbe wao wa heshima wiki ijayo mashauriano yoyote kati ya kaskazini na kusini yanaonekana kama hatua njema katika kuimarisha ushirikiano kwenye peninsula ya Korea ambayo yatachangia kuangalia uthabiti katika eneo hilo. Na shirika moja la misaada la kimataifa la Save the Children limeonya kwamba watoto wa Rohinja wanaozaliwa katika kambi za wakimbizi na makazi ya dharura mwaka huu kuanzia siku ya kwanza watakuwa katika hatari ya kuugua kupata utapia mlo na hivyo kufa kabla ya kufikisha umri wa miaka mitano. Rachel Cummings mshauri wa shirika la Save the Children amesema leo kwamba kambi za wakimbizi zina miundombinu mibovu na kuhi, ya kuhifadhi maji na usafi, na zinakabiliwa na magonjwa kama kipindupindu na surua, hali inayowaweka watoto wachanga katika hatari kubwa. Amesema hizo ni sehemu watoto wanakostahili kuzaliwa, sio sehemu ambapo watoto wanastahili kuzaliwa. Zaidi ya watoto elfu 48 wa Rohinja wanatarajiwa kuzaliwa huko Bangladesh mwaka huu pekee. Mwezi uliopita, utafiti wa shirika la kuhudumia watoto la kimataifa UNICEF ligundua kwamba takriban asilimia 25 ya watoto walioko chini walioko chini ya umri wa miaka mitano katika kambi za Cox's Bazar huko Bangladesh wanakabiliwa na utapiamlo mkubwa na karibu nusu nzima ya watoto hao hawana damu ya kutosha. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, msikilizaji. Na kama kawaida, leo siku ya Ijumaa ni siku ya mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, na hii leo basi tukimulika e, swala la kufungwa kwa benki nchini Tanzania. Kama mnavyofahamu, ulivyosikia kwenye habari zetu, ni kwamba benki kuu ya Tanzania imefuta leseni ya benki tano nchini humo baada ya kukosa mitaji na fedha za kutosha kuweza kujiendesha. Benki hizo zimetajwa kuwa ni Covenant Bank Bank for Women, Fata Bank Limited, Njombe Community Bank, Meru Community Bank Bank Meru na Kagera Farmers Cooperative Bank. Sasa basi, nitaka kujua hii leo, tutaangalia kwa undani ku swala hili tukizungumza na wachambuzi kutoka nchini Tanzania na wataalam maswala ya uchumi. Tunaye mchumi na mtaalam wa maswala ya kibenki Bwana Felix Mlaki. Hali kadhalika tunaye mchumi na kiongozi wa chama cha kafu Julius Mtatiro. Hali kadhalika mchambuzi wa masuala ya kijamii na uchumi bwana Charles Misango. Na wakaribisha wote kwenye Live Talk ya Sauti ya Amerika. Basi moja kwa moja e, nimpe nafasi bwana felix Mlaki, e, kwa upande wako, hebu naomba utueleze tu kwanza, ukianza kueleza la kwa ujumla kuhusu sheria za benki na sheria pengine za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuhusiana na swala zima la kusimamia hizi benki, kwa mfano yaliyotokea kwa kufungwa kwa benki hizi. Hizi sheria ziko vipi na zinafanya kazi namna gani? Usimamizi wake ukoje mpaka hatua inapofikiwa kwamba benki ina chukuliwa au inafungwa, au inafutiwa leseni. Karibu Felix Mlaki. Asante sana, sana ndugu mtangazaji. <clears throat> Sheria ambayo inatawala vyombo uh, vya fedha au taasisi za fedha hapa Tanzania ambayo irekebishwa elfu mbili kumi na moja inampa uh, Benki Kuu ya Tanzania wajibu wa kutoa leseni kwa taasisi za fedha uh, benki na taasisi za fedha katika uendeshaji wake uh, wa shughuli hapa Tanzania na taasisi za kibenki zina mafungu mawili. Kuna zile benki ambazo tunaita uh, za biashara au za kitaifa inaita regional, ambazo zenyewe lazima ziwe na mtaji wa zaidi ya shilingi bilioni kumi na tano. Alafu kuna benki inaweza uh, kusema za kikanda au za kimkoa uh, maarufu sana zikiitwa benki za kijamii au community bank, ambazo mtaji wake ni mdogo Uh, unatoka kuanzia kiasi milioni mia mbili mpaka mia nane lakini karibuni mtaji ulipandishwa kwenda toka mianane, wakini, karibu, minta, nyuri, pambito, kwenye bilioni mbili na kuna hatua zaidi za kuweza uh, kuongeza hiyo mitaji ilivyo katika uendeshaji ni kwamba benki kuu yeye ndio anasimamia uh, kwa ukaribu uh, mienendo ya hii benki kwanza hizi benki na taasisi za fedha lazima zichapishe hesabu eh, zake kila baada ya robo ya mwaka ili watu wajue na hesabu yake yako wazi, lakini pia benki kuu kupitia kitengo cha usimamizi za supervision inafanya ukaguzi wa mara kwa mara wa hizi benki. Sasa unapoanza na mtaji, maana sasa unaruhusiwa ukikizi matakwa yale, kuchukua amana za watu pia na pia kutoa mikopo. Na benki ni chombo cha imani tunasema, au ya kitaalamu inaenda na confidence yaani mimi na na wewe na Mtatiro na, na, na, tunaweza tukaungana watatu tukaanzisha benki tukaweka mtaji, lakini ni swala la kiimani. Nani atakuja kuwekeza pesa kwetu? Swala la kiimani ikitegemea mtaji wetu, ikitegemea pia taswira yetu, ikitegemea pia mikakati yetu. Sasa benki ikaanza kuendesha biashara, ikaanza kupata hasara, ikaanza kupata hasara mwaka baada ya mwaka, maana yake ni mbili tu. Maana ya kwanza ni kwamba mtaji unaliwa sababu katika hasara inaingia kupunguza mtaji. Maana ya pili ni kwamba kama mtaji unaliwa, lazima utafutwa mtaji mwingine uongezwe ili kurudi katika kile kiwango ambacho Benki Kuu ya Tanzania inataka. Sasa hizi benki zilizofungiwa, mambo haya yalijitokeza: moja, zilipata hasara kwa muda kadhaa, lakini pili, kulikuwa na hasara inayoendelea ikiua ule mtaji kubwa kwa, kwa mtaji si sababu pekee ya kufutiwa leseni. Kunaweza kuwa na sababu nyingine, mfano kuzungusha pesa haramu, mfano kushirikiana na shughuli za kijasusi. Lakini kwa benki hizi tano ambazo zimefungiwa, sababu kubwa ni kufirishika au mtaji wake kudorora. Asante sana, nakushukuru kwa kueleza hilo swala kwa kina kabisa, eh, bwana Felix Mlaki kutoka hapo nchini Tanzania. Basi pia nikupe nafasi eh, bwana Julius Mtatiro. E, kwa upande wako unafahamu masuala ya kibenki, masuala ya kiuchumi kwa ujumla, na kama mchambuzi, utueleze kwa upande huo, pengine swala hili linapotokea, benki hizi zimepoteza mtaji, pengine unapoangalia swala hili kuelekea mbele, na kwa ujinsi wananchi wa maeneo yale ambao wanatarajia kufanya kazi kwenye kupata e, huduma zao kwenye hizi benki, wanaathirika kiasi gani na pengine inaathiri vipi hali halisi ya uchumi wa yale maeneo? Bwana Julius Mtatiro, unanipata? Anaona laini yake imekatika, tamtafuta tena bwana Julius Mtatiro. Nikupa nafasi bwana Charles Mesango kama po kwenye laini ya simu, e, utueleze swala hili la kuathirika na kwa ujumla kiuchumi, kwa masuala kama haya yanapotokea katika maeneo kama haya, hasa zinapokuwa hizi benki za kijamii ambazo jamii za maeneo yale wanazitegemea kwenye kazi zao za kila wakati. Na, na kushukuru sana Sande Shomari, na nirejee kumpongeza mwenzangu aliye, aliye Felix aliyetangulia kutoa mwongozo mzuri, lakini nikienda moja kwa moja, labda nizungumzie katika ile kada ya kawaida ambayo kama ulivyosema, mimi naichambua hii kada ya kawaida ambayo ina- inayatazama ina eh, mtazamo wetu wa kada ya kawaida katika mtazamo wa uanzishwaji, uendeshwaji na hatimaye matokeo ya utendaji wa benki hizi. Na hata nikizungumzia hizi ambazo zime- zime tuseme zimefilisiwa kwa lugha nyingine, kwa Tanzania sio tukio la kwanza. Nakumbuka kwamba kulikuwa na benki fulani ambazo ziliingia kama mwenzangu aliyetangulia kusema, ziliingia katika mwingine, ziliingia katika skando na zikawa zimefilisiwa. Eh, tunakumbuka, sitaki kuzitaja, lakini ni benki kama mbili au tatu hivi huko nyuma zilifilisika na zikalazimika kufungiwa kama hizi ambazo eh, zimefungiwa zime, zime kwa sasa na kuwekwa chini ya uangalizi eh, su suala suala ambalo su watanzania wengi, ukweli ni kwamba watanzania wameshtuka kwa benki tano kwa wakati mmoja, watanzania wengi sana wameshtuka, na watanzania wengi sana hawana uelewa mpana na mkubwa wa, wa masuala ya benki, kama mwenzangu mtaalamu wa benki alivyozungumza, wengi wanaimani kwamba benki yoyote inapoanzishwa basi imechunguzwa ime, ime kwa kila eneo kuhakikisha kwamba mpaka inapewa leseni, ama ni benki kubwa ama ni benki ndogo yenye mtaji wa kwanzia huo aliyosema mwenzangu, milioni mia tano mia nane mpaka bilioni mbili, basi wana au zile za bilioni kumi na tano ambazo ambazo nyingine ziliongezewa, kwa mfano zi benki kuu ziliongezewa ghafla tu hapa kwamba ili huanzishe branchi nyingine, lazima mtaji wako wa ile branchi unaoanzisha ufike bilioni kumi na tano na, na benki nyingi sana ziliumba hapa, ziliangaika kufikisha e, mtaji huo lakini ugumza katika kada ya kawaida hawa Watanzania wengi wanajiuliza sababu za kuanzishwa kwa benki hii ni zipi je benki kuu imejiridhisha nini hatimaye kumpa leseni labda kama mwenzangu alivyosema wa sisi wanne ambao tuko kwenye mjadala huu kwamba mimi Felix labda mtatilo na wewe Sande tunaanzisha benki hii je sisi wenyewe tuna CV zetu zikoje katika taaluma ya uchumi na uendeshaji wa masuala ya kibenki moja la pili rekodi zetu sisi wenyewe kama owners zikoje katika uaminifu wa swala la kutunza mali za watu? Swala si kwamba tuna mtaji tu, hapana. Tuna uelewa, tuna uaminifu wa namna gani? Kuthamini sisi wenyewe tunajithamini, rekodi zetu zikoje huko, lakini historical background za ta, za, za, za, za, za utumishi wetu aidha katika private companies au katika serikali rekodi zetu za uaminifu zikoje katika kutunza, sio hilo tu, za kuendesha taasisi za fedha zikoje? Hilo la kwanza, lakini la pili, mimi naamini na, na mwenzangu atatusaidia tunapotaka kuanzisha benki zozote, nadhani wanapeleka CV si za wale ambao watakuwa e, watendakazi wa zile benki ni kina nani Body members ni kina nani? Na wana uzoefu wana namna gani katika taasisi za fedha, mm -hmm. za uendeshaji historical background za nyuma huku walishawahi kufanya nini? e, waka wakaachivu kitu gani? e, hivyo basi, benki Kuu ina sababu za msingi za kuruhusu. Kwa hiyo ukweli ni kwamba wanapofika mahala wakasema, sasa sasa hivi tumekwenda hivi, ina maana wa... Kwa kawaida hali halisi, watanzania wengi wanachanganyikiwa kuonyesha kwamba hata wana mashaka na wale waliowaidhinisha kuanzisha no. benki hizi, kwa mfano mm -hmm. asanti stake... sana bwana Charles Misangu, tutarudi kwako kwa hakika, endelea kuwa kwenye simu. Hapa jina langu Harrison Kamau, tunashirikiana naye Sunday Shomari na fikiri tumempata bwana Julius Mtatiro huko. Sasa bwana Mtatiro, bwana Mtatiro, natusikia? Inaonekana bado kuna tatizo la mawasiliano, lakini na imani kwamba tunaye Bwana Felix Mlaki bado kwenye laini ya simu. Sijui kama unatupata kwenye live talk simu. Hapana, laini yake imekatika tena. Bas. Laini yake imekatika. Bas turudi kwa, kwa bwana Felix. Felix. Bwana Felix. Felix Mlaki, kwa upande wako, unaweza ukatueleza kwa sababu kuna swala ambalo limezungumzwa la kurudisha fedha. Naam. Zimezungumzwa fedha tarudishwa milioni 1.5. Pengine swala hili la wale ambao wana fedha zao. Kuna wengine wana fedha zaidi ya milioni 1.5. Labda uelezee eh, kwa zaidi pengine limekuwa likichanganya watu swala hili. Swala so, la kurudishiwa fedha linafanyika vipi? Kwa wale wenye fedha zao huko benki kwa sasa sawasawa. Unapoangalia sheria ya uh, Benki Kuu ya Tanzania, na haswa ukiangalia kitu kunaitwa Deposit Insurance Board au bodi ambayo inakinga amana za wateja, kifungu cha thelathini na sita na thelathini na saba sheria ya namba tano ya mabenki na taasisi za fedha ya mwaka elfu mbili na sita imeweka bayana benki inapofilishika. Mos, mwenyekiti wa bodi hii ya kukinga amana ya fedha ni gavana wa benki kuu. Lazima tuanzie hapo ili niwape muhtasari mzuri uh -huh. Cha pili, wajumbe wake ni makatibu wakuu wa hazina wa Tanzania bara na visiwani na wajumbe wengine watatu ambao wameteuliwa na waziri wa fedha. Sasa bodi inatoa malipo kwa wateja wote ambayo kiwango cha kuanzia huwa ni shilingi milioni moja na nusu kwa mujibu wa tangazo la serikali namba mia moja tisini na nane la elfu mbili na kumi kwa maana ipi kwa maana kwamba kwa benki inapoingia kwenye utilisi wale wateja ambao kiwango chao cha amana wakati wa utilifu ni chini ya shilingi milioni moja na nusu basi wao watalipwa amana zao zote kulingana na kiasi walichokuwa wameweka. Yaani, mfano nimeweka shilingi laki moja au laki mbili au tatu, nitalipo hela yangu yote mpaka pale milioni moja pointi tano wale wateja ambao amana zao zitakuwa zimezidi shilingi milioni moja pointi tano wakati benki na watapokea kwanza shilingi milioni moja pointi tano yaani watapokea kwanza shilingi milioni moja na nusu mm -hmm. kama malipo ya awali Naomba nisilitize hapo e, watangazaji, ili wasikilizaji waelewe. mm -hmm. Watalipwa milioni moja na nusu kama malipo ya awali. Nini kilitokea baada ya hapo? mm -hmm. Kiasi kilichobakia, mfano mimi nilikuwa na milioni kumi ya mana kwenye benki X ambayo imewasilishika nalipwa kwanza milioni moja wa na nusu, kwa mujibu wa sheria kilichobakia kitakuwa ni milioni nane na nusu. Sasa kile litalipwa kutoka kana na zile mali za benki kadi ambazo zitasirisikwa, italipwa sasa. Huenda nikapata katika milioni nane na nusu lobakia, huenda nikapata milioni moja au nikapata ah, laki moja, mm -hmm, au nikapata milioni sita au zote milioni nane na nusu kutegemea, je, ile benki ilikuwa na mali au assets tunasema za kiasi gani? Kwa hiyo milioni moja na nusu kwa mujibu wa sheria kwa yule ambaye kiwango chake cha pesa ni zaidi ya milioni moja na nusu, kiasi gani kingine atapata ni kutegemea mali na amana za benki. Kama ile benki itakuwa uh, assets au haitakuwa na mali nyingine yoyote, basi itaishia kupata milioni moja na nusu, na zile pesa nyingine zote mimi nitakuwa nimezipoteza. Hiyo ndiyo tafsiri na ndiyo sheria ya protected deposit inavyosema katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Asanti sana Bwana Felix Mlaki. Um, sasa naelewa kwamba tumempata tena Bwana Mtatiro Julius Mtatiro huko kwenye laini ya simu. Na, ma, niko kwenye laini ya simu na ni kama vile Felix ananiroga hapo leo. <laughs> Pole lakini karibu sana kwenye live talk kama nilivyokuwa nimesema kabla, mawasiliano katika jina langu Harrison, kama tunashirikiana naye Sunday Shomari. Tukizungumzia swala hili la, uh, ha, tukizungumzia swala la kuanguka kwa mabenki tunajua kwamba kulikuwa na washikadau: kuna serikali, kuna wamiliki wa benki, kuna wakurugenzi na vile vile kuna wateja. Je, kabla hatua hii kuchukuliwa kulikuwa na onyo ambalo lilikuwa limetolewa labda kwa wateja ama kulikuwa na dalili zozote kwamba benki hizi zinaelekea kuporomoka. Kwa- kwanza mimi niseme ni kiujumla kwamba e, taifa letu lina mipango na mikakati la kupeleka uchumi wake kuwa uchumi wa kati e, katika ngazi za uchumi wa dunia, na ili uchumi wa Tanzania uweze kuwa uchumi wa kati, na hata kipato cha mtu mmoja mmoja kiweze kuwa kile kipato cha kati. E, sekta ambayo kwa Tanzania ambayo itaweza kutuokoa e kwa kweli ni, ni sekta ya kilimo, lakini ili kilimo kitufikishe e, kuwa taifa la kipato cha kati, lazima kuwe na mabenki ya kutosha, mabenki imara, ambayo yatatoa mikopo nafuu kwa wakulima waweze kufanya kilimo cha kutosha na cha uhakika mpaka waweze kufikisha mazao yao sokoni. Sasa e, hapo patakuwa na mgawanyiko wa kazi nyingi ambazo zingine zitafanywa na serikali, zingine zitafanywa, e, zitafanywa na na mabenki kama nilivyosema, na zingine zitafanywa na wakulima. Kwa hiyo e, hii hadisi ambayo imetukuta ime hivi sasa mm -hmm, ya kufunga haya mabenki takribani matano, ina maana moja tu kwamba lazima kama taifa tutizame tut, vizuri na kwa umakini ikiwa E, ndoto yetu ya kuwa taifa la kati itaweza kuwa e, ndoto ambayo itafikika kirahisi. E, na sasa utatizama sisi, e, kama taifa tunachukua hatua gani baada ya hali hii kutokea. Nitatoa mfano rais wa taifa la Marekani. Utakumbuka wakati ambapo uchumi wa dunia uliyumba E, na mabenki makubwa ya Marekani yaliumba, Marekani walichukua hatua ya kuwekeza fedha e, katika mabenki yake yale yaliyokuwa na yumba, serikali na hii ni hatua ambayo huwa inatumika dunia nzima, kwamba huwezi tu ukaangalia benki zinakufa kwa sababu benki zikifa mitaji ya wananchi inakufa, lakini pia benki zikifa unaondoa pia uwezekano wa wananchi wa mikoani wa maeneo ya vijijini kuweza kupata mikopo, na pana benki zingine zinakusa za mijini pia. Kwa hiyo unaondoa ule wigo wa wananchi kupata mikopo, na ukiondoa wigo wa wananchi kupata mikopo, maana yake unaua biashara za kati, maana yake unaua kilimo, maana yake ndoto zako za kwenda kuwa taifa la uchumi wa kati, ile ndizo zinakuwa zinapotea. Kwa hiyo utatizama jambo ile ambalo linatokea sasa katika nchi yetu, unaona kabisa kwamba huenda pana hatua zilipaswa kuchukuliwa. Huenda serikali ilipaswa eh, kuziweka hizi benki chini ya usimamizi maalum ikaziwekea mitaji eh, na, na ikaweza kubadilisha hata management zake, ikaweza kuona namna gani ambavyo benki hizi zinaweza kufanya kazi kuliko kuziacha zikafa. Na pale awali ulimiuliza, wanaathirika eh, eh, wanaathirika kiasi gani wananchi wanaathirika, na hata nadhani eh, eh, msemaji aliyopita eh, mchambuzi aliyepita hapa amezungumza vizuri kwamba kwa mujibu kwa wa taratibu zetu na sheria zetu ni kwamba E, kwanza hawa watu waliokuwa wameweka fedha katika hizi benki watapokea hii eh, kiwango cha shilingi milioni moja na laki tano, ikiwa walikuwa na fedha zaidi ya shilingi milioni moja na laki tano alafu vile fedha zingine baada eh, ya kufanyika tathmini ya mali za benki, labda kama ilikuwa imekopesha watu kukusanya ile mikopo na kadhalika, ndio hawa watu watakuja wata kulipwa fedha zilizobakia, lakini historia inaonyesha duniani kwamba kwa kiasi kikubwa wananchi wa, wa, wa wengi waliokuwa wameweka fedha katika mabenki haya watapata hasara. Asante sana. Na, ya, na, sana nakushukuru sana nakushukuru sana nakushukuru sana bwana na na Julius Mtatiro, muda wetu unakimbia tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, naomba mbaki kwenye laini za simu tuweze kwenda kwenye sehemu ya pili ya matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. E, eh, usikose kusikiliza matangazo yetu live talk kwenye www.voaswahili.com. Jina langu ni Sandey Shomari langu Harrison Kamau, asanteni na tukutane upande wa pili. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jukwaa la marekani hapa washington dc karibu msikilizaji katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya live talk siku hii ya ijumaa kutoka hapa washington dc tukiendelea kwenye matangazo haya kupitia www voa swahili com nikiwa hapa studio na mwenzangu harrison kama moja kwa moja tukiangalia basi kufungwa kwa hizi na kufuchwa leseni kwa benki tano za tanzania baada ya kukosa mtaji na fedha za kutosha kuweza kujiendesha benki hizo ni Covenant Bank for Women, Efata Bank Limited, Njombe Community Bank, Meru Community Bank na Kagera Farmers Cooperative Bank. Kwa kuzungumza haya hapa studio tunao kutoka nchini Tanzania mchumi na mtaalamu masuala ya benki Felix Mlaki, mchumi na mchambuzi Julius Mtatiro, alikadhalika mchambuzi wa masuala ya kijamii na kiuchumi bwana Charles Misango. Basi katika hii sehemu ya pili bwana, uh, Julius Mtatiro ulikuwa unaelezea pale umekamilisha maelezo yako lakini kabla ya kuendelea na kuwaalika wachambuzi wazungumze tayari, eh, kuna wasikilizaji ambao tayari walikuwa kwenye line ya simu mm -hmm, wanataka kuzungumza nasi kwa kiu kubwa kabisa, na maoni ni mengi sana yametumiwa kwenye mtandao wetu wa Facebook. Endelea y kuyatuma maoni, endelea kusikiliza maoni yako. Lakini yupo kwenye laini ya simu mbena halisi kutoka Njombe. Hebu tumpe nafasi Mbena halisi kumsikiliza. Naitwa mister Mbena Halisi au Jackson Rungwega, napatikana Makambako, Njombe, Tanzania. Mimi ni mwashirika wa hili tukio la kufungwa baadhi ya hizi benki zilizofungwa huku Tanzania. Kuna benki yetu ambayo ilikuwepo huku Njombe ambayo inaitwa Njokoba community community, ile ya huku Njombe iliyofungwa. Sasa sisi kama kuna kikundi ambacho tunacho, watu masalamu, tuna account pale pale benki, tumefungiwa. Sasa hatujui stake zetu tutazipataje. Nimejaribu jana kuwasumbua viongozi wangu, wamedai kwamba wameambiwa tuendelee kusikiliza vyombo vya habari. Sasa hatuelewi sisi tukazipataje hizi ai, japo hata sisi kwa mtu mmoja mmoja, baadhi hata mimi na akaunti pale ya mimi binafsi na ya kikundi na watu wenzangu wanazo pale. Sasa hatuelewi tukazipataje zile hela zetu. Nimejaribu kutembelea baadhi ya hapa matawi hapapahapa makambako tawili hapa Makambako pale muda wa asubuhi, imefungwa. Hatuelewi wa kumuuliza ni nani, maanake na hata wahudumu wale wanaokwanza wanatuhudumia wale wa mambo ya fedha hawaonekani eneo la tukio. Tumeathirika kwa sababu ile benki ilikuwa haina gharama zile za, za yaani zil zile gharama za uwekaji au unapotoa haina gharama. Kuathirika kwetu kungire ni kwamba sisi sahizi ni muda wa kupeleka watoto shule, kwa mfano sahizi ni muda wa kuandalia watoto mahitaji ya shule. Sasa tunapohitaji hela tunashindwa, tutaipataje hiyo pesa? Maanake watoto sahii wengi, wanafunzi mahitaji yanahitajika, na watoto wengine wanasema mbali na shule zinafungua tarehe nane. hatuelewi mahitaji yao wa watoto wa wapi pesa na pesa zote zipo huko. Haya, asante sana Mbena Halisi kutoka huko Njombe, Tanzania. Kama ulivyomsikia, kama huyu ni mmoja wa wale watu ambao wameafirika kule wakati mbaya wakati wakulu, wakulu, wakulu, wakulu, Nnam, kama anavyoeleza mwenyewe mm -hmm. Kabisa kabisa. Kwa hiyo ni wengi watu ambao wamekutana na vitu kama hivi, labda kwako Bwana Felix Mlaki, umemsikia huyu bwana akitaka kujua nini ambacho anaweza kufanya, lakini kwa kiasi fulani umekushaeleza kwamba benki hizi zitahakikisha kwamba au benki kuu itahakikisha kwamba hawatu wanalipwa fedha zao, lakini kuna ule muda kuna athari ya muda, kuna athari ya utekelezaji ambayo haifahamiki utekelezaji wake pengine unakuwaje, inachukua muda gani mpaka wapate fedha? Mm. na wengine ndio hivi mm, wanangoja kupeleka watoto wao mashuleni. Yeah. Bwana Felix Mlaki, hebu tueleze utaratibu yeah, wa namna hii pengine unakuwaje. Asante ah, ah, sana. Sasa nampa pole na, naelewa naelewa, kama binadamu yanayompata, nampa pole sana. Sasa nieleze tu taratibu ambazo uh, hatakiwi sana kufanya. Cha kwanza kabisa anasema ameenda sasa eh, nilitoa ufafanuzi pale awali eh, anakwenda kuchukua pesa zake kiasi gani. Kwa hiyo lazima tumweke katika mlengo sawa, hataweza kuchukua pesa, hataweza kuchukua pesa kwa sababu benki imefungwa. Kinachofuatia sasa kisheria ni eh, msulisi aliyeteuliwa na Benki Kuu ambaye ni Deposit Insurance Board kufanya uhakiki. Uhakiki wa nini? Uhakiki wa mali za benki uhakiki wa wateja wa benki. Ninavyosema na wateja, nina maana mbili: wateja walioweka amana na wateja waliokopa. Make tunafikiria tu upande wa watu ambao wana amana pale, tunasahau kabisa kuna watu ambao walikopa pesa pale. Sasa uhakiki huo ukishafanyika, na sasahivi taamea menua mtulisi ndio bond amesaidiwa kama mtulisi, lakini lazima kutakuwa na meneja mtulisi receiver manager. Kwa hiyo hatua hiyo ategemea hatu ukubwa wa benki na vitabu vya benki. Mara nyingi inachukua kati ya wiki tatu mpaka wiki tisa katika benki vidogo kama hivi. Kwa hiyo inategemea hatu, hatua hiyo ya kuhakiki inaweza ikachukua miezi miwili labda. Sasa wakitu ukishafanyika, na benki kuu imeweka vizuri kabisa, watapata matangazo. Matangazo kwa sheria yanatoka katika vyombo vinavyotazamwa kusikilizwa na kusoma na watu wengi. Kwa hiyo watakwenda kama Njombe, hata community radio zitatumika. Watasikia kwamba inapofika tarehe fulani, wale waliokuwa wateja wa Njombe Community Bank wanatakiwa kwenda sehemu fulani, watakuja na nakala zao za vitambulisho na kadhalika na kadhalika. Ndio ule mchakato niliyoueleza awali utaanza hapo sasa ni muda gani uh. Ndugu watangazaji, nitakuwa mwongo mm -hmm sana mm -hmm, kwa sababu mpaka leo hatujajua nani ni yule mfilisi. Tunajua tu kwamba Deposit Insurance Board ndio imeteuliwa kama mfilisi, lakini imeshamteua mtu yule mtu amesha kwenda kufanya tathmini, nitakuwa mwongo. Na mimi sio msemaji wa benki kuu, mimi ni mchumi na ni mtu mwenye heshima zangu, sipendi kusema uongo, lakini avumilie kwamba haitakuwa so jambo la siri, haitakuwa jambo la siri. Kumbuke lile tangazo haitakuwa tangazo, banki, tangazo kwa nini, la kurudishiwa pesa. Uenda ile benki imetigizika kabisa, ko itakuwa tangazo kwamba tumetathmini, hakuna kitu. Kwa hiyo wanaenda kuchukua ile hela yao iliyolipwa kwa mujibu wa sheria, na sio pesa yao iliyokuwa kwenye akaunti. Naomba watofautishe hapo. Kunakwenda kuchukua hela kwenye akaunti, hiyo haitawezekana. Hiyo haikute kityani, ni kuenda kufata taratibu kutokana na sheria zilizopo. Sawa. So, kwa hiyo hapa wanazungumzia kuanzia wiki tatu mpaka wiki tisa. Nafikiri ametusikiliza au amekusikiliza kwa makini hapo msikilizaji, na huenda akapata e, swala lingine la ku kupata jibu kweli kabisa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Sunday Shomari, swala hili la benki benki limekuwa likiadhiri mabenki pia katika katika katika mataifa jirani kidogo. mm -hmm. Nchini Kenya ni kwamba katika miaka ya ya ya karibuni zaidi ya benki ishirini na mbili zimeadhiriwa na swala hili la kuongeza mtaji ili kuwa katika biashara. Mwanzoni mm -hmm. walikuwa wako chini ya bilioni tano, lakini serikali katika miaka miwili iliyopita ikatoa amri kwamba kila anayekeza kwenye biashara ya benki lazima afikishe shilingi bilioni tano uh, na awekeze hizo pesa kwa serikali ili yawe kwenye biashara. Na wakati huo kuna benki kadhaa ambazo hazikuweza kufikia malengo hayo, na kuna mabenki pia ambayo yamefilisika, kama sawa na ilivyotokea nchini Tanzania. Na baadhi ya mabenki hayo ni kama vile City Finance Finance, kuna kuna Trade Bank Bank Bank Transbank, Prudential Bank, Kenya Finance, Charterhouse Bank na Euro Bank miongoni mwa benki zingine nyingi, na kwa hivyo lililoko sasa ni kwamba kuna maswala mengi ambayo yameibuka ikisemekana kwamba benki kama haiwezi kutoa mtaji ufike bilioni tano, ina uwezo ama ina haki ya kuungana na benki nyingine ama taasisi nyingine ya kifedha, lakini kwanza ifikishe fedha zinazohitajika ili kuwa katika biashara. Kwa hivyo wateja wengi wameelezwa kuangalia kwa kina kwamba benki ni gani yenye uthabiti na ni gani inayetetereka, ili kujua azma ya baadaye ya fedha zao. Sawa kabisa, asante sana Kamau, na pengine tukija kwenye swala kama hilo Kamau, kuna swala ambalo limezungumzwa pia na baadhi ya wasikilizaji wetu. Kuna gharama za kibenki, gharama za kuchukua na kutoa fedha. mm -hmm. Hizi ni benki za kijamii, ni benki ndogo. Kwa hiyo mm -hmm. wengi walikuwa wanaenda kwenye benki hizi wakitumai ni nafuu, kwa sababu hakuna haja ya kuwa na gharama. Wao unaweka hela unapotaka, unatoa unapotaka, bila kutoa hela yoyote. mm -hmm. mm -hmm. Sasa hii inapotokea, pengine athari iliyopo pengine kiuchumi na pengine katika hali ya maeneo yale au kwa ujumla kwenye uchumi, ina maana gani? Nikuulize bwana Charles Misango, eh, kufuatia hatua kama hii, wewe unavyofahamu, kwa ufahamu wako, nafikiri inakuwa vipi, inaathiri vipi? Ya athari za kiuchumi, niseme kwamba yote ambayo yanatendeka bado narudi katika po, e, e, hoja yangu ya msingi kwamba mimi si, m, kama raia nawakilisha kama raia wa kawaida. Haya maswala mengine yanapofikia hatua ya benki kufilisika, lawama moja kwa moja ziende kwa wale ambao waliidhinisha benki hii kuanzishwa. Mtaalamu wetu mchumi wetu Felix amesema vizuri kwamba, angalia, mimi ninaweka hela e, yangu kwenye benki, kwa mfano sitaki kuzitaja hizi benki fulani ambazo ukiangalia kwa undani ilikuwa ni kama benki ya mtu binafsi, kwa sababu ilikuwa ni ilijulikana kwamba ni ya fulani na ni, ni, ni watu fulani. Je, mimi siwezi kuangalia kweli hizi benki kuu haiwezi kuangalia kwamba huyu tunampa leseni ya kuendesha? Je, suppose anafilisika, je wateja wake ni akina nani? Yani, mimi nataka kuanzisha benki, nimeona nini, sehemu gani kuna gap, nani ninaowalenga, wana uwezo kiasi gani, wata, wanaweza kusaidia yale nayo yatamani kuwafikisha mahala hapa, kwa kiwango gani, uwezo wangu ni kiasi gani? Sasa angalia asari ambayo tunaizungumza, ndugu watangazaji na wenzangu mlioka katika dawati, mnisikilize sana leo. Hawa wanaambiwa kwamba ikiwa ikiwa benki hizi zilizofilisika kwa mfano mojawapo haiwezi kuwarejeshea fedha zao zote, mtu anapewa milioni moja nukta tano lakini mimi na milioni kumi na pengine mmenadi vifaa vyote mali zote za benki, siwezi hata kurudishiwa zile milioni kumi Hasara hii iende kwa nani? Inanirudia mimi. Lakini mimi niliyechukua mkopo kwenye benki hizo hizo, nikishindwa kurudisha fedha hizi kwa muda unaotakiwa, nini kinachofuatia? Ni kunifilisi ili pesa za watu zirudi. Kwa nini serikali nii ni, inazungumza labda hapa tu Tanzania, labda na sehemu nyingine. Kwa nini serikali ile ile ambayo imeweka sheria ya kunifilisi mimi ninaposhindwa kurudisha mkopo isiweke sheria ile ile ya kuabana hawa ambao wameshindwa kuwa waaminifu kujiendesha kwenye biashara ambayo waliomba leseni wakiamini kwamba kweli wana uwezo wa kuendesha. Leo kwa nini hasara inirudie mimi wakati ambapo nisingeshindwa kurudisha mkopo ningefirisiwa? Hiyo mimi naona kama kuna kitu ambacho wabunge wetu wa nchi zote tu wanapaswa kuziangalia, ni hilo kwamba haki itendeke kwa wote, sio kwamba benki fi, imefirisika mimi niliyeweka fedha basi nimeshindwa kurudishiwa. Ile hasara kwangu, hatuwezi kwenda namna hii, sheria ikate upande wote. Kweli, la kwanza lakini la pili, mmesikiliza wenyewe walau, yule mtu wa Njombe mm -hmm. amesema wazi wazi, mwenzangu Felesi anasema kwamba, uh, itatangazwa katika media zote. Wangapi wanasikiliza redio? Tuna community media ngapi ambazo zinaweza kuwafikia watu? Ha, hii haiwezekani. Kwa hiyo mimi wazo langu na maoni yangu, lazima serikali inapotaka kuwapa watu fulani kibali mm -hmm. leseni ya kuanzisha benki yoyote ijiridhishe kwamba inao uwezo wa kuendesha shughuli hii kwa ufanisi. Hilo la kwanza, lakini la pili, hivi wame, wameweza kuipitia mm -hmm. mishahara ya hawa watenda wafanyakazi wa, wafanya wa benki kiasi gani? Kuna benki ambazo jenerali meneja anaondoka na milioni arobaini, milioni thelathini, milioni ishirini. Sasa je, hiyo pesa wanazolipana vinatosheleza kuhakikisha kwamba faida inayopatikana ya benki mm -hmm. inaenda kwa wabia kama e, gawio lao lakini wakati huohuo, inaweza kujenereti Soal, faida isiwezekana kwamba zile mm -hmm. Sawasaa, Bwana Charles Misango, naomba usubiri hapo na, kwenye msikilizaji hapa ametupigia simu na ameguza swala muhimu sana la mishahara na faida, lakini sasa hivi tuna msikilizaji kwenye laini, Paul Johnson, karibu sana kwenye live talk. Hebu toa uh, changia kwenye live talk kuhusiana na swala hili la benki. Ndio, ndio, nakupata vizuri karibu. Asante, naita to msaraba, endelea, tunakupata vizuri naam. Mimi nafikiri yangu machache ni kwamba kweli hili swala la kuhusu kufungiwa kwa baadhi ya benki hapa nchini kwetu limeleta kidogo changamoto, na nadhani kiuhalisia inaweza angalau ikapelekea kwa uchumi wetu wa taifa hili, japo kuna baadhi ya viongozi wa wandamiji ambao mekuwa bado nakemea sana hili swala kwamba haitaeta haita asili ni uchumi kwa namna yoyote ile, lakini mimi kimsingi nasema hili lazima liharibu kwa sababu ukizingatia kwa mm -hmm. mfano kuna watu ambao tayari sasa walikuwa wameshawekeza fedha zao ziko katika zile benki sasa na no. sahivi ukizingatia huu msimu wa wanafunzi, maandalizi ya wanafunzi kwenda shule We unafikiria sasa hawa wa watu au wale wazazi watazile pesa wanaweza kuzipata kwa mfumo gani ambao pengine inaweza kwa namna moja au nyingi au nyingine isiweze pengine kuathiri uchumi wao? Nanielewa, nakuelewa vizuri, bado ni changamoto kubwa. Naam, bado ni changamoto kubwa, kwamba bado. Je, kuna watu bado wanaweseka kwamba, je, zile hela zetu ambazo tuatayari tumekusha ziweka mle, je tutazipata? na hata kama tutazipata ambazo zilivyokuwa. Lakini pamoja na hayo pamoja na kama ilivyokuwa na mchango mdogo ndani ya uchumi wa taifa letu, na mchango hupo mkubwa, ambao pengine kuna watu baadhi ambao wa wakitumia, na lazima zitaharibu tu, zitaharibu yani uchumi wa taifa letu kei msingi. Asante sana. Asante sana na naona pia sande kwenye mtandao wa Facebook wengi wameendelea pia kutoa maoni yao. Nafikiri ni vyema tusome baadhi ya maoni yao kwenye Facebook. Bila shaka basi moja kwa moja nianze naye Benedict Dau yuko Dodoma, Tanzania, anasema kufunga kwa benki hizi ni mashinikizo ambayo inawezekana kwa sababu BOT walikuwa hawajasikia wanakusudia kufunga baadhi ya benki, lakini baada ya hotuba ya mheshimiwa rais katika mkutano wa chama cha walimu alizitaka benki alitaka benki ya wanawake na kutisha kufunga benki ya wanawake wa system na kuagiza BOT kuzitazama vizuri hizi benki. Nafikiri matokeo yake ndio hasa tunayoona. inawezekana kuna uzembe kwa watendaji anasema, namwona mm -hmm. Miraji mwana wa Kibinda anasema toka Morogoro anasema, kwangu mimi naona kuwa ni hatari sana, kwa kuwa kuna wateja wengi wameweka fedha zao, na inapofungwa pesa zao zinakatwa. Je, huo ndio mdororo wa uchumi hapa nchini mwetu? Hilo ni swala la kuwauliza wachambuzi tulionao hapa. Haya, naye huyu mm-hmm. Golgota Magambi wa GGM anasema swala la kufungwa hizi benki nchini Tanzania lipo kwa sasa kwa watu wanaokwenda kinyume na sheria. Ah, Paul Msalaba anasema kwa hakika utaratibu huu wa kufungwa kwa baadhi ya benki hapa nchini kwetu Tanzania, lakini pia ni maelezo zaidi, anasema kwamba lichunguzwe kwa kina, kwa kuwa lazima wawekezaji walindwe na haki zao zilindwe pamoja na fedha zao. Haya, huyu naye Paul Mpelele anasema, yuko kule Sumbawanga, ni vyema tu benki zifungwe ambazo hazijatimiza vigezo. Haya mraji mwana wa kibinda no Benedict Dawa anasema Dodoma, kutoka kule Dodoma anasema kwamba kufungwa kwa, kwa benki hizi tano, yako mashinikizo ambayo inawezekana yaka overlap sheria kwa sababu BOT wanatakiwa kuwa waangalie, lakini naona ah, kama ya, ni ujumbe umejurudia huu. Huyu naye mwingine anasema binafsi anaona utaratibu wa kufunga benki haukufuatwa, ni vyema kuwa na maojo, halafu akikaidi ndio sheria zichukue mkondo wake. Basi wasikilizaji, endeleni kutuma maoni yenu hayo kupitia VOA Facebook Swahili. So tutaenda kuendelea moja kwa moja, asiishie hapa, maoni haya yaendelee. Nikirudi kwako, Julius Mtatiro, pengine hili swala ambayo limezungumzwa na pengine unaweza ukalizungumza nawe, no ukagusia Swala hili lina athari gani? Kwa sababu benki hizi nyingi zilikuwa hazina gharama au gharama ni nafuu pengine, uchumi umeathirika au sivyo, na nini ambacho unakiona kwa upande wako nam na? Shukran sana uh, kwanza uh, naona kama umekathirika kidogo, umenitambulisha umeni hapo kama mchumi <laughs> kwa bahati mbaya mimi sio mchumi, ni mwanasheria na nimefurahi kwamba kwa sababu e, mchumi tulionaye hapa Felix ame <laughs> wachumi wana, wanasoma banking laws, wanasoma hizi sheria za mabenki e, kwa hiyo amezungumza vizuri sana kwenye sehemu ya, ya, ya sheria zinazo govern na uh, uh, benki zetu, na, na kanuni zake na taratibu zake na kwa hiyo si, sijataka kabisa ku, ku, ku, kurudia yale ambayo ameyazungumza. Kwa hiyo pia na upande eh, huu mwingine sasa uh -huh. E, katika hiki ambacho unakiuliza la, la, la, la, lazima tu, tu, tu, tu, tuweke haya mambo sawasawa eh, eh, sawa. Eh, na kama nilivyosema awali kwamba kwa kweli benki inapofilisika ama inapofilisiwa anayeathirika ni mwananchi wa kawaida , yaani kabisa ni mwananchi wa kawaida, wala hata sio serikali. Kwa hiyo kama alivyokuwa anazungumza hapa mwenzetu, lazima na, na katika siku za mbele Lazima serikali na lazima Benki Kuu ya Tanzania iweze kujitengenezea kanuni za maana kabisa e, wakati na sajili hizi benki, vinginevyo mchezo huu utaendelea. Na unakumbuka kwamba kazi ya serikali yoyote duniani acha ni kulinda watu na mali zao e, yaani kulinda uhai wa watu na mali zao, na unapolinda mali za mtu Ee, ni ambalo ni jukumu la serikali unamaanisha kwamba ni mali kwa maana ya zile mali anazomiliki nyumba e, gari fedha zake, yaani hilo ni jukumu la serikali eh? Jukumu la serikali ni kulinda watu na mali zao. Sasa uwezi ukasema unalinda una nyumba ya mtu halafu pesa zake zinapotea halafu umesajili benki ambayo inafilisika kesho yake mm-hmm. Na inafilisika kirahisi tu. Nilitaka kugusia hilo katika sehemu ya kwanza, lakini katika sehemu ya pili nataka kusema kana matatizo katika management ya hizi benki pia. Wakati serikali wakati benki, benki kuu ya Tanzania ilivyoelekeza mabenki kuweza kupandisha mitaji, na hasa hizi benki za kijamii, mimi nikadhani kwamba kwa sababu zinaona mitaji yao inasuasua, nikadhani kwamba kungekuwa na haja benki hizi ziweze kuunganisha mitaji yake, ziweze kutengeneza benki moja, na benki hiyo ina nguvu, kwa sababu ni benki za kijamii. Benki unakuta iko Njombe, mtaji wake ni kidogo na inaambiwa bwana, tunataka kuwafungia kwa sababu mmeshindwa kupandisha mtaji ufike katika e, eneo hili, rtiv ya haraka ambayo inatumika dunia nzima, na Felix hatatusaidia actually. Ni, ni watu wenye management za haya mabenki kukaa waka standardize hesabu zao vizuri ndani ya benki yao, alafu wakatengeneza utaratibu mzuri, wakaunganisha nguvu na benki nyingine ya Moshi, wakawa na tao hilo la Moshi likawa la benki mpya, na hili la Njombe likawa la benki mpya, na kama wana lingine la la Bukoba likawa la hiyo benki mpya, wote wakakaa chini ya benki moja na ule mtaji wao ukapanda. Menejimenti yao sasa ikapambana kitaalam, e, tunasema sasa kiprofessional sio tena waanze kuweka mambo ya watu binafsi ama e, masuala ya watu binafsi. Sasa wanasema benki, tunataka tuendeshe kitaalam, tunataka wataalamu watusaidie tuhakikishe kwamba mtaji wetu unakuwa imara. Hilo jambo halikufanyika. Nadhani sasa huu ni ugonjwa wa Tanzania mm -hmm. wa kutofikiri e, kwamba watu wengi wanakuwa na nguvu zaidi na mtu mmoja mmoja anakuwa ni dhaifu lakini lazima tukubaliane kwamba pana makosa makubwa yamefanyika katika serikali, na lazima tukubali kwamba management za hizi benki nazo pia nadhani zingejipanga vizuri, zingeweza kutengeneza benki nyingine yenye nguvu, kwa sababu hata hii CRDB benki yenye nguvu kabisa Tanzania, CRDB imetokana actually na, na, na, na platforms tofauti tofauti za kiuchumi. Baadaye wamekuja wameungana, wakatengeneza CRDB, tumekuwa na benki yenye nguvu. Na mwisho niseme kwenye swala la uchumi mm -hmm. s yes, ukiniuliza e, kama moja ya sababu za ya benki zetu fanya vibaya, nitakueleza ni uchumi pia, kwa sababu pia utakumbuka kwamba hata mabenki makubwa kama CRDB, kama NBC, hayana uchumi mzuri sana huko nyuma, yalikuwa e, yanafanya na kutengeneza faida kubwa sana, walikuwa wanatangaza kila mwaka, lakini e, katika miaka michache e, iliyopita hii benki ambazo zilikuwa zinafanya vizuri sana katika biashara e, zimeyumba pia, hata faida wanayopata sio nzuri. No. Kwa hiyo nadhani pia kwamba uchumi wetu sio mzuri, mm -hmm. na na, na wadau wa sekta ya ya uchumi wanapaswa kuendelea kufanya kazi kubwa. Wanasiasa wanapaswa ku, ku, ku, ku, ku, kuondoa ile ile dhana ya, ya ya ya ya kufanya ya, ya kufanya uchumi utumikie siasa na badala yake nadhani siasa ndio inapaswa kutumikia uchumi. Na kushukuru sana bwana Mtatiro na kumradhi kwa kutambulisha visivyo hapo mwanzo. Sasa naomba nichukue nafasi kumpa bwana Felix Mlaki. Hapa kuna maswali ambayo yamegusiwa, kama kama ulivyoona na baadhi ya watuma ma... maoni yao hapa mm -hmm. Swala moja hapo ni hilo lilogusia la uchumi kama unaanguka au la, na swala jingine ni kwamba kuhusu kufungwa kwa benki hizi. Je, kuna namna yote ambapo serikali imekuwa ikitoa maelekezo na kutoa maonyo kwa hizi benki, bwana Mlaki? Bwana Mlaki unanisikiliza? Mlaki Felix Mlaki. Hello. Hello, tunakupata vizuri, tunakusikia. Nampa nafasi Bwana Felix Mlaki. Ya sawa sawa. Mimi niko online, unanisikia? Tunakusikia vizuri. Naomba uendelee kama swali langu umelipata vizuri. Sawa, naomba niseme na, na kwa hali ya uchumi wa Tanzania, hali ya uchumi wa Tanzania ni nzuri na vigezo na takwimu zilizopo kwa e, kwanza. Kwa hiyo kufirisia kwa haya mabenki sio sio taswira ya moja kwa moja ya uchumi mbaya wa nchi e, nazungumza kiuchumi, sizungumzi kisiasa. Ya kwanza, ya pili, ambayo akini ni muhimu sana, mi nafikiri kufungwa kwa haya mabenki ni kazi nzuri ya serikali na BOT kwa sababu kwa sisi wananchi wa nje, tumekaa hapa, wakina Mtatiro na ule ndugu yangu hapa, tunafikiri kwamba mitangazo wa juzi, lakini mimi nimekuwa kwenye benki miaka mingi na mimi nimekaa kwenye bodi kubwa za benki, ni kwamba lazima kuna mambo yalikuwa yanafanyika huko nyuma, lazima benki kuu iliyoteana hizi benki, lazima iliwapa waraka, lazima iliwapa mwongozo. Kwa hiyo mpaka kufikia kufungwa sio kitu kwa siku mmoja mfuatiliaji mmoja alisema ni shinikizo la mheshimiwa rais. Sidhani kama ni sahihi, ni shinikizo, itakuwa ni kumwonea mheshimiwa rais. Na fikiri mheshimiwa rais yeye tu alitoa mkazo katika mambo ambayo ni halisi, ambayo hapa sasa. Je, tumeyaona? Mabenki yangeweza kuungana. Mtatizo amezungumza jambo zuri na mkubalia mia kwa mia. Mabenki haya yangeweza kukutana pamoja na kuunganisha mtaji, ingekuwa ni benki kubwa, ingeweza kuona mtaji mkubwa na kuenea lakini naomba ndugu Mtatire na wenzangu, mfikirie kwa makini swala hili. Kuungana kwenye biashara lazima kuwe na mahusiano. Tunasema hivi sisi wachumi, relationship precedes business association, mahusiano yanatangulia muungano wa kibiashara. Hizi benki tano zilizofungwa, naomba mziangalie kwa karibu kidogo. Kuna benki labda ina mwelekeo fulani wa wa kidini. Kuna benki labda ina ka mwelekeo fulani wa kijinsia. Kuna benki labda inakamwelekeo fulani wa kijimbo. Uh, hivi vitu kwa juujuu ni vigumu sana kwa hawa watu kuungana. Kumbuka kuungana kama huo, ulikuwa ni kiongozi wa wa taasisi fulani na benki kutambulika no. kwa jina lako mm -hmm. unaungana watu sita saba na kuwa dudu kubwa, si lazima ile taswira yako edha ya jinsia au taswira yako ya dini au taswira yako ya kikanda ionekane kwenye kile kitu kikubwa? Je, utakubali kuachia hivyo? Sasa tatizo. Amezungumza kitu ambacho namkubalia, kasumba ya Waafrika kwamba ukitaka kwenda haraka nenda mwenyewe, lakini ukitaka kwenda mbali lazima mwende wengi. Ile kwenda mbali kwenda wengi, Waafrika wengi wafikiri hivyo, na itakuja mfano. Hizi benki tano zote zina bodi na wakurugenzi Kusema tuunganishe mitaji sio tano tu, ziko nyingi, na najua kuna jitihada zinafanyika. Sasa labda ni benki kama kumi mbili zinataka kuungana au zinafikiria hivyo. Inapoungana na maana bodi ya wakurugenzi kumi na mbili inakuwa bodi moja. Sasa nani aondoke, nani aingie? Kwa sababu ni mambo ambavyo ni vya kijamii au vya kitamaduni ambavyo vinakwamisha juhudi kama hizo. Kwa hiyo kwa kusummarize, uchumi ni mzuri, benki kuu inafanya kazi nzuri sana, benki hizi na changamoto na changamoto hizi kwa kiasi kikubwa peke yake. Nakushukuru sana uendeshaji. Uh, kabla naona pia hmm, muda nao umekimbia, nimpe nafasi Charles Misango. Hmm, tukimalizia malizia. Sasa benki hizi zimeanguka na inaonekana benki nyingi ni za yule mteja wa kipato cha chini. Sasa kutakuwa labda pengine jambo ambalo litaibuka kwamba wateja wengi wataogopa kuweka ama u-kuweka pesa zao kwenye benki na labda kuweka kwenye gondoro labda kutokana na hatua hii. Bwana Charles Misango. Ni, ni, ni kweli. Naam, ni, ni, ni kweli kwa kwa hatua ambazo ambazo zimeonekana sasa, na bahati nzuri Felix ameeleza vizuri kwa ukweli watanzania wengi wataogopa sasa kuweka e, fedha zao benki, na especially benki mpya ambazo zinaanza kwa sasa. Kwa nini? Kwa sababu watajua kwamba ninaweka, kwa mfano Beno Ndulu, gavana aliyepita, juzi wakati ana, ana, anafafanua sababu za kuanguka kwa benki, alisema wazi kwamba sasa hiyo itakuwa ni hasara ya mteja. Yaani, yaani mkataba kati ya benki na mteja, serikali haingilii. Kwa hiyo hiyo ni riski ya nini? Ya, ya mteja, mteja mwenyewe. Eh, kwamba imepata yi, yi, sala na bahati nzuri Felix ameeleza vizuri sana. Sasa ile itanipa itampa mtanzania yoyote hofu ya kufungua akaunti kwenye mm -hmm, benki mpya zinazoanza. Mm -hmm, kwa sababu mwisho wa siku atakwambia ah, mlikubaliana wenyewe malizaneni wenyewe na hiyo ni mbaya sana. Kama kama Mtatilo alivyosema, wajaribu kuangalia serikali ambayo inakuwa ni mdhamini mkubwa, ni mlinzi mkubwa wa uhai. Lakini uhai wa namna gani? Uhai bila kipato ni nini? Maana yake ni kwamba huyu mtu amekufa leo. Ukiniambia kwamba huyu mtu sasa hawezi kupata zaidi ya milioni moja na nusu atakazopata, labda tukiuza vile, mimi inaniogopesha. Kwa hiyo mimi niungane na wengine kwamba lazima serikali ibebe jukumu, kwa sababu wewe ndio umenitambulisha kwa huyu kwamba si, eh, na mleta huyu ana uwezo wa kufanya biashara hii ya kibenki ninamwamini, nimempa leseni basi serikali ibebe dhamana hiyo hiyo tena ya kuhakikisha kwamba inabeba. Na kushukuru na sana na kushukuru sana Bwana Charles ina misango muda wetu ndio huo, unakatika na kushukuru kushiriki hapa, hali kadhalika mchambuzi bwana Julius Mtatiro kutoka Dar es Salaam, hali kadhalika mtaalamu wa maswala ya benki na mchumi bwana Felix Mlaki, wote kwa pamoja nawashukuru sana kukamilisha matangazo haya. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwa niaba ya wote upande wa Pidan Brown mwenzangu hapa studio, Horizon Kamau, mimi ni Sandey Shomari, tunawaaga jumaa njema, usiku mwema na kwaherini.