Ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Maelfu ya wafuasi wanaoiunga mkono serikali ya Iran leo Jumamosi wameandamana kote nchini humo kwa siku ya nne mfululizo, siku moja tu baada ya waziri wa mambo ya nje wa Iran kusema kuwa mkutano wa Umoja Mataifa ulikuwa hovyo kwa utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani. Televisheni ya taifa ya Iran imeonyesha waandamanaji katika miji ya Amol, Semnan na Shadegan wakipeperusha bendera za Iran na kupiga kelele dhidi ya Marekani, Israel na Uingereza. Maandamano pia yalifanyika katika majimbo ya Khuzestan, Semnan na Azerbaijan Magharibi. Maandamano ya leo yalipangwa siku moja tu baada ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kufanya kikao cha dharura kujadili maandamano kwa ombi la Marekani. Marekani imekosolewa katika mkutano kwa kuomba kikao kujadili swala hilo ambalo baadhi ya nchi wanachama wamesema lilikuwa ni suala la ndani kwa Iran. Umoja wa Mataifa unasema utachunguza shambulizi lililofanyika nchini DRC mwezi uliopita ambapo walinzi wa amani kumi na tano kutoka Tanzania waliuawa. Katibu mkuu wa taasisi hiyo ya dunia Antonio Guterres amesema katika taarifa yake aliyoitoa jana jioni. Dimitri Titov wa Rusia, msaidizi wa zamani wa katibu mkuu, ameteuliwa kuongoza uchunguzi ambao wataangalia hali inayohusu shambulizi, kutathmini utayari wa walinzi wa amani na kutoa mapendekezo ili kuzuia mashambulizi katika siku za usoni, taarifa hiyo imesema kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema timu ya wa uchunguzi itajumuisha maafisa wawili wa kijeshi kutoka Tanzania. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema wanashuku waasi wa Uganda wa kundi la ADF walifanya shambulizi hilo Disemba 7 kwenye mji wa Semuliki katika jimbo la Kivu Kaskazini. ADF ni kundi la uasi linalofanya harakati zake katika eneo hilo. Sudan imefunga mpaka wake na Eritrea wiki moja baada ya rais wa Sudan, Omar al Bashir, kutangaza hali ya dharura ya miezi sita katika mikoa ya Kasala na Kordofan Kaskazini, shirika la habari la Suna limeripoti hivi leo Jumamosi. Suna haikutoa sababu za kufungwa kwa mpaka huo. Wiki iliyopita amri hiyo ilikuwa sehemu ya kampeni zinazoendelea za kusalimisha silaha dhidi ya wasafirishaji haramu wa silaha ambazo zilianza karibu na Darfur na Blue Nile mwezi Oktoba. Gavana wa Kasal, Adam Gema Adam alitoa amri hiyo akiamuru kufungwa kwa mipaka yote na taifa la Eritrea kulingana na amri ya rais ambayo ilitangazwa hali ya dharura katika jimbo la Kasala na Sunna imesema hivi leo. Wakazi watatu wa Kasala wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba wanajeshi wamepelekwa karibu na mpaka. Msemaji wa jeshi la Sudan hakuweza kupatikana kutoa maoni yake. Mawaziri wawili wa zamani wa Zimbabwe ambao walihudumu wakati wa utawala wa rais wa zamani Robert Mugabe wameshtakiwa kwa rushwa, mawakili wao wamesema hivi leo Jumaa Mosi, ikiwa ni hatua ya karibuni ya kuwakamata maafisa waliokuwa watifu kwa Mugabe. Mugabe mwenye umri wa miaka tisini na tatu aliyeachia madaraka mwezi Novemba baada ya kutawala kwa miaka thelathini na saba kufuatia kile ambacho kimeelezewa mapinduzi ya kijeshi na kufungua njia kwa makamu wake wa zamani Emerson Mnangagwa kuchukua wadhfa wa uraisi. Waziri wa zamani wa mambo ya nje Walter Mzembu na aliyekuwa waziri wa nishati Samuel Undenge walishtakiwa jana kwa uhalifu wa kutumia vibaya madaraka yao, mawakili wao wamesema. Wote wawili wamekana mashtaka. Rais wa Marekani Donald Trump anakutana na wabunge wa Republican na mawaziri wake huko Camp David hivi leo kupanga vipaumbele vya kisheria kwa mwaka huu wa 2018 na kupanga mkakato wa uchaguzi wa katikati ya awamu utakaofanyika mwezi Novemba. tunakwenda Camp David na maseneta wazuri wa Republican na tutaifanya Marekani kuwa nzuri tena, amesema rais wakati alipokuwa anaondoka White House jana Ijumaa kuelekea huko. Makamu rais Mike Pence na mawaziri kadhaa pia watahudhuria mkusanyiko huo. Rais anatazamia kupata mafanikio zaidi ya kisheria baada ya hivi karibuni kupitishwa kwa msaada wa mageuzi ya kodi. Masuala yaliyo katika orodha ya vipaumbele vya kisheria ni pamoja na bajeti, miundombinu, uhamiaji, mageuzi ya ustawi wa jamii na uchaguzi wa katikati ya awamu. Rais wa Marekani Donald Trump ameandika kwenye Twitter jana Ijumaa kuwa wazo zuri Rand, ikiwa ni majibu kwa twit kutoka kwa senata Rand Paul kuhusu kuacha kuisaidia Pakistan. Paul amesema katika twiti yake, nitawasilisha mswada wa kumaliza kuisaidia Pakistan katika siku zijazo Mswada wangu utachukua fedha ambazo zilikuwa ziende Pakistan na kuweka katika miundombinu, kufadhili ujenzi wa barabara na madaraja hapa nyumbani. Utawala wa Trump umetangaza Alhamisi kuwa unazuia misaada ya kijeshi kwa Pakistan na kusema zuio hilo litakuwepo mpaka pale Islamabad itakapochukua hatua mwafaka dhidi ya Taliban wa Afghanistan na mtandao wa Hakani. Kuzuia kwa fedha hizo kutahusu dola bilioni moja kwa vifaa vya kijeshi na nyingine dola milioni mia tisa ikiwa ni malipo kwa operesheni za kukabiliana na ugaidi, maafisa wamesema jana Ijumaa. Yafuatayo sasa ni marudio ya kipindi chetu cha mjadala wa Ijumaa au live talk. Karibu naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, msikilizaji. Na kama kawaida, leo siku ya Ijumaa ni siku ya mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk. Na hii leo basi tukimulika e, swala la kufungwa kwa benki nchini Tanzania. Kama mnavyofahamu, ulivyosikia kwenye habari zetu, ni kwamba Benki Kuu ya Tanzania imefuta leseni ya benki tano nchini humo baada ya kukosa mitaji na fedha za kutosha kuweza kujiendesha. Benki hizo zimetajwa kuwa ni Covenant Bank Bank for Women, Fata Bank Limited, Njombe Community Community Bank, Meru Community Bank na Kagera Farmers Cooperative Bank. Sasa basi, nitaka kujua hii leo, tutaangalia kwa undani kwa swala hili tukizungumza na wachambuzi kutoka nchini Tanzania na wataalam masuala ya uchumi. Tunaye mchumi na mtaalam wa masuala ya kibenki Bwana Felix Mlaki hali kadhalika tunaye mchumi na kiongozi wa chama cha kafu Julius Mtatiro. Hali kadhalika mchambuzi wa masuala ya kijamii na uchumi bwana Charles Misango. Nawakaribisha wote kwenye Live Talk ya Sauti ya Amerika. Basi moja kwa moja e, nimpe nafasi Bwana Felix Mlaki. E, kwa upande wako, hebu naomba utueleze tu kwanza, ukianza kueleza kwa ujumla kuhusu sheria za benki na sheria pengine za Jamhuri ya Muungano wa Mungano, Tanzania kuhusiana na swala zima la kusimamia hizi benki, kwa mfano yaliyotokea kwa kufungwa kwa benki hizi. Hizi sheria ziko vipi na zinafanya kazi namna gani? Usimamizi wake ukoje mpaka hatua inapofikiwa kwamba benki ina chukuliwa, au inafungwa au inafutiwa leseni. Karibu Felix Mlaki. Asante sana ndugu sana, sana, mtangazaji. <coughs> Sheria ambayo inatawala vyombo uh, vya fedha au taasisi za fedha hapa Tanzania ambayo ilirekebishwa elfu mbili kumi na moja inampa Benki Kuu ya Tanzania wajibu wa kutoa leseni kwa taasisi za fedha uh, benki na taasisi za fedha katika uendeshaji wake eh, wa shughuli hapa Tanzania na taasisi za kibenki zina mafungu mawili. Kuna zile benki ambazo tunaita uh, za biashara au za kitaifa inaita regional ambazo zenyewe lazima ziwe na mtaji wa zaidi ya shilingi bilioni kumi na tano. Alafu kuna benki inaweza uh, kusema za kikanda au za kimkoa uh, maarufu sana zikiitwa benki za kijamii au community bank ambazo mtaji wake ni mdogo Uh, unatoka kuanzia shilingi milioni mia mbili mpaka mia nane lakini hivi karibuni mtaji ulipandishwa kwenda sasa kwenye, kwenye bilioni mbili na kuna hatua zaidi za kuweza kuongeza hiyo mitaji ilivyo katika uendeshaji ni kwamba benki kuu yeye ndio anasimamia uh, kwa ukaribu uh, mienendo ya hii benki kwanza hizi benki na financial institution au taasisi za fedha lazima zichapishe hesabu eh, zake kila baada ya robo ya mwaka ili watu wajue na hesabu yake yako wazi. Lakini pia benki kuu kupitia kitengo cha usimamizi za supervision inafanya ukaguzi wa mara kwa mara wa hizi benki. Sasa unapoanza na mtaji, ina maana unaruhusiwa ukikizi matakwa yale, kuchukua amana za watu pia na pia kutoa mikopo. Na benki ni chombo cha imani tunasema au, ya kitaalamu confidence, inaenda na confidence Yaani mimi na na wewe na Mtatiro na, na, na, tunaweza tukaungana watatu tukaanisha benki tukaweka mtaji, lakini swala la kiimani, nani atakuja kuwekeza na pesa kwetu? Swala la kiimani ikitegemea mtaji wetu, ikitegemea pia taswira yetu, ikitegemea pia mikakati yetu. Sasa benki ikaanza kuendesha biashara, ikaanza kupata hasara, ikaanza kupata hasara mwaka baada ya mwaka, maana yake ni mbili tu. Maana ya kwanza ni kwamba mtaji unaliwa kwa sababu katika hasara inaingia kupunguza mtaji. Maana ya pili ni kwamba kama mtaji unaliwa, lazima utafutwa mtaji mwingine uongezwe, ili kurudi katika kile kiwango ambacho benki kuu ya Tanzania inataka. Sasa hizi benki zilizofungiwa, mambo haya yalijitokeza: moja, zilipata hasara kwa muda kadhaa, lakini pili, kulikuwa na hasara inayoendelea ikiua ule mtaji kubwa kwa, kwa mtaji si sababu pekee ya kufutiwa leseni. Kunaweza kuwa na sababu nyingine, mfano kuzungusha pesa haramu, mfano kushirikiana na shughuli za kijasusi. Lakini kwa benki hizi tano ambazo zimefungiwa, sababu kubwa ni kufilisika au mtaji wake kudorora. Asante sana, nakushukuru kwa kueleza hilo swala kwa kina kabisa, eh, Bwana Felix Mlaki, kutoka hapo nchini Tanzania. Basi pia nikupe nafasi eh, Bwana Julius Mtatiro E, kwa upande wako unafahamu masuala ya kibenki, masuala ya kiuchumi kwa ujumla, na kama mchambuzi, utueleze kwa upande huo, pengine swala hili linapotokea benki hizi zimepoteza mtaji, pengine unapoangalia swala hili kuelekea mbele, na kwa ujinsi wananchi wa maeneo yale ambao wanatarajia kufanya kazi kwenye kupata eh, huduma zao kwenye hizi benki wanaathirika kiasi gani, na pengine inaathiri vipi hali halisi ya uchumi wa yale maeneo? Nikupe nafasi bwana Charles Mesango, kama pamoja njia ya simu utueleze suala hili la kuathirika na kwa ujumla kiuchumi, kwa masuala kama haya yanapotokea katika maeneo kama haya, hasa zinapokuwa hizi benki za kijamii ambazo jamii za maeneo yale wanazitegemea kwenye kazi zao za kila wakati. Na, na kushukuru sana sande, Shomari, na nirejee kumpongeza mwenzangu aliye Felix, aliyetangulia kutoa mwongozo mzuri lakini nikienda moja kwa moja, labda nizungumzie katika ile kada ya kawaida ambayo, kama ulivyosema, mimi naichambua hii kada ya kawaida ambayo inayatazama ina, ina eh, mtazamo wetu wa kada ya kawaida katika mtazamo wa uanzishwaji, uendeshwaji na hatimaye matokeo ya utendaji wa benki hizi. Na hata nikizungumzia hizi ambazo zime- zime tuseme zimefilisiwa kwa lugha nyingine, kwa Tanzania sio tukio la kwanza. Nakumbuka kwamba kulikuwa na benki fulani ambazo ziliingia kama mwenzangu aliyotangulia kusema ziliingia katika nyingine, ziliingia katika skando na zikawa zimefilisiwa. Eh, tunakumbuka, sitaki kuzitaja, lakini ni benki kama mbili au tatu hivi huko nyuma zilifilisika na zikalazimika kufungiwa kama hizi ambazo, eh, zime, zime, zimefungiwa kwa sasa na kuwekwa chini ya uangalizi swala ambalo watanzania wengi ni ukweli ni kwamba watanzania wameshtuka kwa benki tano kwa wakati mmoja watanzania wengi sana wameshtuka na watanzania wengi sana hawana uelewa mpana na mkubwa wa, wa masuala ya benki kama mwenzangu mtaalamu wa benki alivyozungumza wengi wanaimani kwamba benki yoyote inapoanzishwa basi imechunguzwa ime, ime kwa kila eneo kuhakikisha kwamba mpaka inapewa leseni ama ni benki kubwa ama ni benki ndogo yenye mtaji wa kuanzia huo aliyosema mwenzangu milioni mia tano mia nane mpaka bilioni mbili, basi wana au zile za bilioni kumi na tano ambazo ambazo, e, zili, nyingine ziliongezewa. Kwa mfano zile benki kuu ziliongezewa ghafla tu hapa kwamba ili huanzishe branchi nyingine lazima mtaji wako wa kwa, ile branchi unaoanzisha ufike bilioni kumi na tano na, benki nyingi sana ziliumba hapa, ziliangaika kufikisha e, mtaji huo lakini zungumza katika kada ya kawaida, hawa Watanzania wengi wanajiuliza sababu za kuanzishwa kwa benki hii ni zipi? Je, benki kuu imejiridhisha nini hatimaye kumpa leseni? Labda kama mwenzangu alivyosema, wa sisi wanne ambao tuko kwenye mjadala huu, kwamba mimi feli, labda mtatilo na wewe Sande, tunaanzisha benki hii. Je, sisi wenyewe tuna CV zetu zikoje katika taaluma ya uchumi na uendeshaji wa masuala ya kibenki? Moja. La pili, rekodi zetu sisi wenyewe kama owners zikoje katika uaminifu wa swala la kutunza mali za watu. Swala si kwamba tunamtaji tu, hapana. Tuna uelewa, tuna uaminifu wa namna gani? Kuthamini sisi wenyewe tunajithamini, rekodi zetu zikoje huko, lakini historical background za, ta, za, za, za za za utumishi wetu aidha katika private companies au katika serikali, rekodi zetu za uaminifu zikoje katika kutunza, hmm. Sio hilo tu, za kuendesha taasisi za fedha zikoje. Hilo la kwanza. Lakini la pili, mimi naamini na, na mwenzangu atatusaidia, tunapotaka kuanzisha benki zozote, nadhani wanapeleka CV si za wale ambao watakuwa e, watendakazi wa zile benki ni kina nani Body members ni kina nani? Na, wana uzoefu wana namna gani katika taasisi za fedha? uh -huh. za uendeshaji historical background za nyuma huku walishawahi kufanya nini, e, waka wakaachivu kitu gani? Hivyo basi benki Kuu ina sababu za msingi za kuruhusu. Kwa hiyo, ukweli ni kwamba wanapofika mahala, wakasema sasa sasa hivi tumekwenda hivi, ina maana kwa kawaida, hali halisi, Watanzania wengi wanachanganyikiwa kuonyesha kwamba hata wana mashaka na wale waliowaidhinisha kuanzisha benki hizi. Asanti sana bwana Charles Misangu, tutarudi kwako kwa hakika, endelea kuwa kwenye simu hapa. Jina langu Harizon Kamau, tunashirikiana naye Sunday Shomari. Nafikiri tumempata bwana Julius Mtatiro. Uko sasa bwana Mtatiro, pengine swala hili la wale ambao wana fedha zao, kuna wengi wana fedha zaidi ya milioni moja nukta tano, labda uelezee eh, kwa zaidi pengine limekuwa likichanganya watu swala hili. Swala so, la kurudishiwa fedha okay, linafanyika li vipi, kwa wale wenye fedha zao huko benki kwa sasa? Unapoangalia sheria ya uh, benki kuu ya Tanzania na haswa ukiangalia kitu kunaitwa Deposit Insurance Board au bodi ambayo inakinga amana za wateja, kifungu cha thelathini na sita na thelathini na saba sheria ya namba tano ya mabenki na taasisi ya fedha ya mwaka elfu mbili na sita imeweka bayana ika benki inapofirishika, mos mwenyekiti wa bodi hii ya kukinga amana ya fedha ni gavana wa benki kuu. Lazima tuanzie hapo ili niwape muhtasari mjuu mm -hmm. Cha pili, wajumbe wake ni makatibu wakuu wa hazina wa Tanzania bara na visiwani na wajumbe wengine wa watatu ambao wameteuliwa na waziri wa fedha. Sasa bodi inatoa malipo kwa wateja wote ambao kiwango cha kuanzia huwa ni shilingi milioni moja na nusu kwa mujibu wa tangazo la serikali namba mia moja tisini na nane la elfu mbili na kumi kwa maana kwa maana ipi kwa maana kwamba kwa benki inapoingia kwenye utilisi wale wateja ambao kiwango chao cha amana wakati wa utilifu ni chini ya shilingi milioni moja na nusu basi wao watalipwa amana zao zote kulingana na kiasi walichokuwa wameweka Yaani, mfano nimeweka shilingi laki moja au laki mbili, laki tatu, nitalipwa hela yangu yote mpaka pale milioni moja pointi tano. Wale wateja ambao amana zao zitakuwa zimezidi shilingi milioni moja pointi tano wakati benki na watapokea kwanza shilingi milioni moja pointi tano, yaani watapokea kwanza shilingi milioni moja na nusu mm -hmm, kama malipo ya awali. Naomba nisisitize hapo eh, watangazaji hili wasikilizaji waelewe, mm -hmm. watalipwa milioni moja na nusu kama malipo ya awali nini? kilitokea baada yao, mm -hmm. kiasi kilichobakia, mfano mimi nilikuwa na milioni kumi amana kwenye benki X ambayo imefilisika, nalipwa kwanza milioni moja na nusu wa kwa mujibu wa sheria, kilichobakia kitakuwa ni milioni nane na nusu. Sasa kile litalipwa kutokana na zile mali za benki kadri ambazo zitafilisiwa italipwa sasa. Huenda nikapata katika milioni nane na nusu ulibakia, huenda nikapata milioni moja au nikapata ah, laki moja, mm -hmm, au nikapata milioni sita au zote milioni nane na nusu kutegemea, je, ile benki ilikuwa na mali au asset tunasema za kiasi gani? Kwa hiyo milioni moja na nusu kwa mujibu wa sheria kwa yule ambaye kiwango chake cha pesa ni zaidi ya milioni moja na nusu kiasi gani kingine yatapata ni kutegemea mali na amana za benki. Kama ile benki itakuwa haina asset au haitakuwa na mali nyingine yoyote, basi itaishia kupata milioni moja na miti, na zile pesa nyingine zote mimi nitakuwa nimezipoteza. Hiyo ndiyo tafsiri na ndiyo sheria ya protected deposit inavyosema katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Asanti sana bwana Felix Mlaki. Um, sasa naelewa kwamba tumempata tena bwana Mtatiro, Julius Mtatiro, huko kwenye laini ya simu. Tunajua kwamba kulikuwa na washikadau, kuna serikali, kuna wamiliki wa benki, kuna wakurugenzi na vilevile vile kuna wateja. Je, kabla ya hatua hii kuchukuliwa, kulikuwa na onyo ambalo lilikuwa limetolewa labda kwa wateja, ama kulikuwa na dalili zozote kwamba benki hizi zinaelekea kuporomoka? Kwanza kwa, kwa, mimi niseme kiujumla kwamba taifa letu lina mipango na mikakati la kupeleka uchumi wake kuwa uchumi wa kati, e, katika ngazi za uchumi wa dunia. Na ili uchumi wa Tanzania uweze kuwa uchumi wa kati, na hata kipato cha mtu mmoja mmoja kiweze kuwa e, kile kipato cha kati, sekta ambayo kwa Tanzania ambayo itaweza kutuokoa kwa kweli ni ni sekta ya kilimo. Lakini ili kilimo kitufikishe E, kuwa taifa la kipato cha kati lazima kuwe na mabenki ya kutosha, mabenki imara ambayo yatatoa mikopo nafuu kwa wakulima waweze kufanya kilimo cha kutosha na cha uhakika mpaka waweze kufikisha mazao yao sokoni. Sasa e, hapo patakuwa na mgawanyiko wa kazi nyingi ambazo zingine zitafanywa na serikali, zingine zitafanywa, e, na, na mabenki kama nilivyosema na zingine zitafanywa na wakulima. Kwa hiyo e, hii hadisi ambayo imetukuta ime hivi sasa uhum, ya kufunga haya mabenki takribani matano ina maana moja tu kwamba lazima kama taifa tutizame tut, vizuri na kwa umakini ikiwa e, ndoto yetu ya kuwa taifa la kati itaweza ku, kuwa e, ndoto ambayo itafikika kirahisi e, na sasa utatizama. E, sisi kama taifa tunachukua hatua gani baada ya hali hii kutokea? Nitatoa mfano rais wa taifa la Marekani, utakumbuka wakati ambapo uchumi wa dunia uliyumba e, na mabenki makubwa ya Marekani yaliyumba. Marekani walichukua hatua ya kuwekeza fedha e, katika mabenki yake, yale yaliyokuwa na jumba serikali, na hii ni hatua ambayo huwa inatumika dunia nzima kwamba huwezi tu ukaangalia benki zinakufa kwa sababu benki zikifa mitaji ya wananchi inakufa, lakini pia benki zikifa unaondoa pia uwezekano wa wananchi wa mikoani e, wa maeneo ya vijijini kuweza kupata mikopo na kana benki zingine zinakufa za mijini pia. Kwa hiyo unaondoa ule wigo wa wananchi kupata mikopo, na ukiondoa wigo wa wananchi kupata mikopo, maana yake unaua biashara za kati maana yake unaua kilimo, maana yake ndoto zako za kwenda kuwa taifa la uchumi wa kati, zile ndoto zinakuwa zinapotea. Kwa hiyo utatizama jambo hili ambayo inatokea sasa katika nchi yetu, unaona kabisa kwamba huenda pana hatua zilipaswa kuchukuliwa, huenda serikali ilipaswa eh, kuziweka hizi eh, benki chini ya usimamizi maalum ikaziwekea mitaji eh, na, -na ikaweza kubadilisha hata management zake ikaweza kuona namna gani ambavyo benki hizi zinaweza kufanya kazi kuliko kuziacha zikapana pale. Awali ulimiuliza, e, e, wananchi wanaathirika kiasi gani? Wananchi wanaathirika na <laughs> e, e, hata nadhani na e, e, msemaji aliyopita, e, mchambuzi aliyepita hapa amezungumza vizuri kwamba kwa mujibu kwa wa taratibu zetu na sheria zetu ni kwamba e, kwanza hawa watu waliokuwa wameweka fedha katika hizi benki watapokea hii e, kiwango cha shilingi milioni moja na laki tano ikiwa walikuwa na fedha zaidi na e, ya shilingi milioni moja na laki tano, alafu zile fedha zingine baada ya kufanyika tathmini ya mali za benki, labda kama ilikuwa imekopesha watu, kukusanya ile mikopo na kadhalika, ndio hawa watu watakuja wata kulipo fedha zilizobakia. Lakini historia inaonyesha duniani kwamba kwa kiasi kikubwa wananchi wa, wa, wengi waliokuwa wameweka fedha katika mabenki haya watapata hasara. Bwana Charles Misango. Ni, ni, ni kweli kwa hatua ambazo ambazo zimeonekana sasa, na bahati nzuri Felix ameeleza vizuri kwa ukweli. Watanzania wengi wataogopa sasa kuweka eh, fedha zao benki, na especially benki mpya ambazo zinaanza kwa sasa kwa nini? Kwa sababu watajua kwamba ninaweka, kwa mfano, Benno Ndulu, gavana aliyepita, juzi wakati ana, ana, ana anafafanua sababu za kuanguka kwa benki alisema wazi kwamba sasa hiyo itakuwa ni hasara ya mteja yani, yani mkataba kati ya benki na mteja serikali haingilii. Kwa hiyo ni riski ya nini, ya ya mteja Dan mwenyewe eh, kwamba imepata hasara. Na bahati nzuri Felix ameeleza vizuri sana. Sasa ile itanipa itampa Mtanzania yoyote hofu ya kufungua akaunti kwenye mm -hmm. benki mpya zinazoanza mm -hmm. kwa sababu mwisho wa siku atakwambia ah, mlikubaliana wenyewe Malizaneni wenyewe, nakushukuru sana, nakushukuru sana bwana Charles inapata Misango, muda wetu ndio huo, unakatika na kushukuru kushiriki hapa, hali kadhalika mchambuzi bwana Julius Mtatire kutoka Dar es Salaam, hali kadhalika mtaalamu wa maswala ya benki na mchumi bwana Felix Mlaki, wote kwa pamoja nawashukuru sana kukamilisha matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote upande wa pili, Dan Brown mwenzangu hapa studio, Harizon Kamau, mimi ni Sandey Shomari, tunawaaga tu, jumaa njema, usiku mwema na kwaherini. Hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha mjadala wa Ijumaa au live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Naam, asante sana Sande Shomari na Harrison Kamau. Na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Maelfu ya wafuasi wanaoiunga no mkono serikali ya Iran leo Jumamosi wameandamana kote nchini humo kwa siku ya nne mfululizo, siku moja tu baada wa ya waziri wa mambo ya nje wa Iran kusema kuwa mkutano wa Umoja wa Mataifa ulikuwa hovyo kwa utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani. Televisheni ya taifa imeonyesha waandamanaji katika miji ya Amol, Semnam na Shadegan wakipeperusha bendera za Iran na kupiga kelele dhidi ya Marekani, Israel na Uingereza. Umoja wa Mataifa unasema utachunguza shambulizi lililofanyika nchini DRC mwezi uliopita, ambapo walinzi wa amani 15 kutoka Tanzania waliuawa. Katibu mkuu wa taasisi hiyo ya dunia Antonio Guterres amesema katika taarifa yake aliyoitoa jana Ijumaa. Dimitri Titov wa Rasia, msaidizi wa zamani wa katibu mkuu, ameteuliwa kuongoza uchunguzi huo. Sudan imefunga mpaka wake na Eritrea wiki moja baada ya rais wa Sudan, Omar al Bashir, kutangaza hali ya dharura ya miezi sita katika mikoa ya Kasala na Kordofan Kaskazini, shirika la habari la SUNA limeripoti hivi leo Jumamosi. Suna haikutoa sababu za kufungwa kwa mpaka. Wiki iliyopita, amri hiyo ilikuwa sehemu ya kampeni zinazoendelea za kusalimisha silaha dhidi ya usafirishaji haramu wa silaha ambazo zilianza karibu na Darfur na Blue Nile mwezi wa Oktoba. Mawaziri wawili wa zamani wa Zimbabwe ambao walihudumu wakati wa utawala wa rais wa zamani Robert Mugabe wameshtakiwa kwa rushwa, mawakili wao wamesema hivi leo wa Jumamosi, ikiwa ni hatua ya karibuni ya kuwakamata maafisa waliokuwa watifu kwa Mugabe. Mugabe mwenye umri wa miaka 93 aliachia madaraka mwezi Novemba baada ya kutawala kwa takriban miaka 37 kufuatia kile ambacho kimeelezewa mapinduzi ya kijeshi na kufungua njia kwa makamu wake wa zamani Emerson Mnangagwa kuchukua wadhifa wa uraisi. Huo ulikuwa ni muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.