hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka washington dc amjambo wapenda wasikilizaji popote pale mlipo katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani leo ikiwa ni kipindi cha kwanza kwa mwaka 2018 ni matumaini mtafurahi mko pamoja na idi ligongo na mtanufaika na matangazo yetu ya leo Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo, hali kadhalika wewe mtazamaji wetu popote pale ulipo duniani, unatutazama kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Ikiwa ni Alhamisi eh, ikiwa ni siku nyingine tena ambapo tunakualika katika kipindi cha Kwa Undani tukiangalia habari muhimu ambazo zinaendelea hivi sasa uh, ulimwenguni, lakini hii leo katika sehemu ya kwanza tutaangalia tangazo la kufungiwa benki tano nchini Tanzania, taarifa ambayo imezusha tafurani kidogo, hasa kwa wale watu ambao waliweka fedha zao katika benki hizo. Na katika sehemu ya pili tutaangalia kuelekea tuzo za mchezaji bora wa Afrika, hali kadhalika tuzo ambazo zinaambatana na tuzo nyingine mbalimbali katika medani za soka barani Afrika inayokaribisha. Jina langu ni Idi Ligongo Nam katika kwa undani hii leo tunaanzia moja kwa moja nchini Tanzania eh, katika jiji la Dar es Salaam ambapo Benki Kuu ya Tanzania BOT eh, leo ilitoa tangazo la kuzifuta leseni za biashara za benki tano na kuziweka chini ya ufilisi kwa mujibu wa taarifa ambayo imetolewa na Benki Kuu ya Tanzania inaeleza kwamba imezitaja benki hizo kuwa ni, uh, Covenant Bank for Women Tanzania Limited, Fata Bank Limited, Njombe Community Bank Limited, Kagera Farmers Cooperative Bank Limited, na Meruk Community Bank Limited ndizo benki ambazo zimetajwa uh, na Benki Kuu ya Tanzania kuwa zimefutiwa lisini zake za kuendesha biashara za kibenki. Vile vile, Bank BOT imeeleza kuwa imefanya hivyo kwa mamlaka ambayo uh, imepewa chini ya kifungu cha 56 na vilevile cha sheria ya mabenki na taasisi za fedha ya mwaka 2006, Benki Kuu ya Tanzania imeamua kuzifunga, kusitisha shughuli zake zote za kibenki, kufuta leseni za biashara za kibenki na kuziweka chini ya ufilisi kwa mamlaka iliyopewa chini ya kifungu namba 41 benki kuu ya Tanzania inaeleza kwamba sheria ya mabenki na taasisi za fedha ya mwaka elfu mbili na sita, benki kuu pia imeiteua e, bodi ya bima ya amana kuwa mfilisi. Wa kuanzi, ku, na kuanzia tarehe 4 ya Januari mwaka huu elfu mbili na kumi na nane, kama ilivyokuwa imebainishwa na benki kuu ya Tanzania, imeelezwa kwamba uamuzi huo umechukuliwa baada ya benki kuu kujiridhisha kwamba benki hizo zina upungufu mkubwa wa mitaji kinyume na matakwa ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka elfu mbili na sita na kanuni zake. Vilevile imeelezwa vile kwamba upungufu huo wa mtaji umehatarisha usalama wa sekta ya fedha na kwamba kuendelea kutoa huduma za kibenki kwa benki hiyo kunahatarisha usalama wa amana za wateja wake. Ndicho ambacho kimeelezwa, lakini gavana ambaye anamaliza muda wake wa benki kuu ya Tanzania, Beno Ndulu, Leo alikutana vilevile na wanahabari kuelezea sakata hili na kuelezea ile dhana nzima kwamba pengine haya yote yanatokea kutokana na kudorora kwa mikopo ambayo uh, sekta ya benki imekuwa ikikumbwa nayo nchini Tanzania. Tumsikilize hapa, uh, Gavana Beno Ndulu. Benki tano zilizofungiwa ni Covenant Bank for Women, Tanzania Limited, Efata Bank Limited, Njombe Community Bank Farmers Cooperative Bank Limited na Meru Community Bank Limited. Na kufungiwa maana yake ya kuwa watashitisha shughuli zake zote za kibenki, tafuta leseni zao za kibiashara ya kibenki na kuziweka chini ya ufilisi benki hizi zote tano kuanzia leo tarehe nne. Wote mnakumbuka tulikuwa na msukosuko mikubwa ya uchumi ya ulimwengu mwaka elfu mbili na nane elfu mbili na tisa tukawa nao tena tunaita euro crisis elfu mbili kumi na moja elfu mbili kumi na moja kumi na mbili na katika vipindi vyote viwili hivi, benki kuu kwa kufanya kazi ya karibu na vyombo vingine vyote vya serikali tunazungumzia mara nyingi ya kuwa shughuli zetu sisi ni kusaidia kuhakikisha kuwa uchumi unaendelea kukua vizuri. Pamekuwa na malumbano mengi kuhusu ukuaji huo, lakini mimi nilitaka kuwaambia tu vitu viwili. Kuna watu wengi wanatumia vigezo vya mikopo kutoka kwenye mabenki ya kuwa kwa kuwa mikopo hii sasa imedorora ndio lugha inayotumika, au imepungua kasi ya ukuaji. Sio kusema imepungua hasa, isipokuwa kasi ya ukuaji wa mikopo hii imepungua. Hii ina maana ukuaji nao hauwezi ukaendelea kuwa mzuri. Najua kwa nini nasema si kweli. Wawekezaji walio wengi, iwe Dangote, iwe wachina waliofungua kiwanda hiki cha cha tiles huko, au au wachina wanaokwenda kufungua viwanda huko Tanga. Eh, viwanda vingi mnavyoviona vinavyoibuka barabara hiyo kuelekea huko Kibaha na vipo barabara kuelekea Bagamoyo vipo huko Mkuranga, ndio vimezuka vingi. Hawa wote fedha zao za uwekezaji wanakopa nje, hawakopi kwenye benki zetu hapa nchini kwa sababu benki zetu zina amana za muda mfupi, mikopo yao iliyo mingi ni ya muda mfupi. Kwa hiyo benki zetu, mikopo yao ni ya kusaidia kuendesha hizi shughuli, siyo ya kuwekeza. Benki ambazo zinatoa pesa kwa kuwekeza ni mbili tu, ambazo tunazifahamu kubwa, TIB na benki ya Kilimo, ndio inaitoa mikopo ya muda mrefu, ambayo ndio uwekezaji unahitaji. Kwa hiyo msishangae kuona kuwa uwekezaji unaendelea kukua wakati mikopo ya ndani haiendelei kukua kwa kasi ile ile, kwa sababu vitu hivi viwili havitegemeani moja kwa moja. Naam, ni gavana wa benki ya Benki Kuu ya Tanzania, Profesa Beno Ndulu, ambaye anamaliza muda wake, alitumia wasaa huo vilevile kueleza kile ambacho kimekuwa kikiendelea eh, hasa kuelezwa kwamba mabenki ya Tanzania mengi yamekuwa yakidorora hasa katika sekta ya mikopo. Na hii leo tumesikia kwamba matangazo hayo ya ku sitishwa kwa leseni kwa benki hizo tano. Lakini kutokana na maswali mengi ambayo yaligubika swala hili, hasa kuzingatia kwamba kuna watu ambao wameweka fedha zao, nini hasa ambacho kitatokea, tukataka kupata ufafanuzi na kutambua hasa sheria na utaratibu wa Tanzania huko vipi, kwa wale wote ambao walikuwa wana akaunti, wale wote ambao walikuwa wamechukua mikopo, au wale wote ambao walikuwa wameweka hisa zao katika benki hizi, hali ikoje? Tulizungumza na Felix Mlake ambaye yeye ni mtaalamu wa maswala ya kibenki nchini Tanzania alizungumza na mwenzangu Sande Shomari na kutoa ufafanuzi huo hizi benki ulizozisikia leo sifa yake ni kwamba hizi ni benki za kanda au za kimkoa, tunazi community bank katika maana kwamba mtaji wake ni mdogo kuliko benki ya kitaifa, lakini eneo lake ambalo inatakiwa lifanya biashara ni dogo pia. Kwa hiyo, kwa kigezo cha mitaji zilivyoanzishwa, zilikizi kigezo cha mitaji. Sasa kati ambavyo unafanya biashara kila mwaka, mtaji wako unaweza kuongezeka au mtaji wako unaweza kupungua, kutegemea kwamba umepata faida au umepata hasara. Masalan, kama umepata faida na faida kiasi ukaibakiza usiweze kuitumia mtaji wako utakuwa umekuwa. Na kama utapata hasara, maana yake ni nini? Maana yake mtaji wako unapungua. Sasa mtaji ukipungua, benki kuu lazima ifanye mawasiliano na yeye kwamba mbona mtaji unapungua. Kwa hiyo mambo mawili lazima yafanyike, uongeze mtaji, katika maana wewe mwenye benki uongeze mtaji, au uite watu wengine waongeze mtaji, uwe ili uwe kwenye ile kiwango cha mtaji kinachotakiwa, kwa sababu kwenye benki mtaji ni muhimu sana, kwa sababu hata kiwango chako cha kukopesha tegemea mtaji unao kiasi gani, lakini kumbuka ni kwamba unachukua amana za watu, ka amana za watu unazochukua lazima kuwe na mtaji wa kuhakikisha kwamba kuna zile amana unazoichukua, na wewe uliweka hela fulani pale. Sasa benki hizi tayari zimekusha tangazwa kwamba zinafungwa, zinawekwa chini ya mufilisi. Sasa kuna watu ambao walikuwa na amana zao kwenye hizi benki, na kuna taarifa hapa kwamba kuna viwango maalum vya fedha ambazo vitaweza kurudishwa, lakini vikipita hivyo hawatarudishiwa. Je, unaweza ukatuelezea swala hili liko vipi? Nimeona hii swala yeah. Nime ikiizungumzwa kwenye mitandao mbalimbali mbali. Kwa sheria ya Tanzania ambayo imeweka uh, Deposit Insurance Bank. Deposit Insurance Board. Ni insurance kwa ajili ya kulinda dhamana za, za watu ambao ipo chini ya benki kuu ya Tanzania ambazo actually mabenki yanachangia kila mwaka kutokana na uchumi wa Tanzania na hali ya pato la nchi la Tanzania. Kama benki inafilisika mtu binafsi anarudishiwa shilingi milioni moja na laki tano tu, ndio nchi inaweza ikamrudishia lakini kama benki ile ina rasilimali nyingi, yaani asset zinapofilisiwa na kuuzwa, kinachopatikana cha zaidi, watu pia wanarudishiwa katika maana ya prorata, yani yule mwenye kingi anapata kwa uwiano mkubwa kuliko mwenye kidogo. Kwa hiyo nataka niliweke hilo sawa, iliweze kueleweka kwamba kwa sheria ya nchi anayelinda amana za mteja ni Deposit Insurance Board. Kwa benki ikifilisika, kiwango cha juu kabisa utakacholipwa ni milioni moja na nusu au milioni moja na laki tano Haijalishi wewe ulikuwa una pesa kiasi gani mle benki na nini. Ambacho kinatokea sasa kwa hawa ambao, e, walikuwa wamewekeza kwenye hii benki, kwa mfano hawa ambao walikuwa wameongeza mitaji pengine au waliweka mitaji kuanzisha benki hii wakati wanaanza hii benki kwa pamoja? Hapa ni kama wewe umefungua duka lako, alafu likapata hasara, kinatokea nini katika wewe uliofungua lile duka? Ina maana katika kujasiria imekuwa ni bahati mbaya, mambo hayakwenda vizuri, kwa hiyo ni hasara. Amna kitachotokea mtaji hauwezi kurudishwa, kwa sababu e, mtaji unarudishwa kupitia uh, hisa. Na kama kitu kimefirisika, ina maana hakina uwezo wa kujiendesha kibiashara. Kama hakina uwezo wa kuenda kibiashara, ina maana mtaji wenyewe haupo, kwa ule mtaji uliliwa wote. Na katika sheria ya nchi, watu wenye mtaji wao ndo tunawaita last beneficiary, yani yakishafanyika mambo yote, mfano watu wamerudishiwa amana zao, mfano watu wamerudishiwa akiba zao, na kumbuka, kuna watu wanadaiwa madeni pia, itabidi wafatu warudishe ale madeni. Usifikirie upande wa dhamana tu, na wenye madeni nao wanarudishwa. Asa ikiisha yote, hao watu wengine wote wanaodai wataweza kumalizika wote. Kama kitabakia chochote basi, mwenye mtaji atarudishiwa. Kama akitabakia chochote hmm, ndugu yangu, ndonakwenda nyumbani, sawa <laughs> kabisa. Benki kinazapoundua kwenye eneo kama lile, hizi benki zilikuwa na umuhimu kwa wale watu waliokuwa wanaishi pale. Kwa hiyo, pengine kwa upande huo huoni au unaweza kutueleza nini ambacho kinaonekana hapa? Ni kwamba uchumi wa lile eneo kwa namna moja ama nyingine umeshuka, au hali imekuwaje kibiashara, au wao wataathirika vipi kwa ujumla watu wa eneo lile, inaonyesha nini hasa kwa masuala ya uchumi wa lile eneo? Kuna mambo mawili yatatokea, ndugu yangu, kuna mambo ya muda mfupi na mambo ya muda mrefu Niweza kukujibu kwa njia ambayo watu wengi wataelewa. Kwa muda mfupi kutatokea mkutisiko kidogo, kutegemea ni kiango gani cha biashara ilikuwa inafanyika na ile benki. Mfano, ulikuwa unauza vitu vyako tu, unapeleka hela yako a kwenye amana, alafu hela yako benki imefilisika, usipate zile pesa kwa ajili ya kushaa, we utaafirika kwa muda mfupi. Mfano, ulikopa kwenye ile benki na mkopo ule ulipanua biashara yako, lakini wateja sasa nao wameathirika na, wa na maana biashara yako itaathirika kwa muda mfupi kwa, kwa muda mfupi katika maeneo yale ya hizi benki ambazo wanazijua, kutakuwa na athari ya muda mfupi. Kwa muda mrefu, soko litasahisha hali hiyo, kwa sababu kama mahitaji bado yapo yaani a ya fedha watu wengine wa sekta ya fedha watakuja kuyatoa yale mahitaji, maisha yaweze kuendelea. Lakini hiyo itakuwa ni kwa muda mrefu yes. Muda mfupi ni kwamba yes, wataathirika, watu wataathirika, kwa sababu kama mtu alikuwa anafanya biashara na hela zake ziko benki, ina maana mtaji wake ule umekwama, kwa hiyo ataathirika muda mfupi. Lakini pia wateja kama walikuwa wamekopa ili waendeshe biashara zao ili wapanue na wamepanua, lakini wateja wameathirika, ina maana nao wataathirika kwa muda mfupi. Kwa hiyo kwa muda mfupi, kwa muda mfupi kutakuwa na tunasema disturbance ndogo kwa muda mfupi. Maeneo ya hizi benki yalikuwa ni localized, maeneo maalum madogo. Kwa muda mrefu itabidi sa, matokeo haya hayatakuwa mabaya sana, kwa sababu wanaotoa wa huduma za fedha wengine wataiona hii fursa, watawafikia, na kwa muda mrefu madhara haya yatakuwa yamepotea, lakini kwa muda mfupi au muda wa kati kutakuwa na hizi athari ambazo zitatokea. Nam ni Felix Mlaki ambaye ni mtaalamu wa masuala ki ya kibenki akizungumza nasi e, kutupa kile ambacho kipo juu ya benki tano kufungiwa nchini Tanzania. Tulijitahidi kutafuta wale wote ambao walikuwa ni wateja wa benki hizi, lakini hatukufanikiwa kuwapata basi. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha kwa undani, kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. yen, yen, yen, yen. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa Undani ambapo hii leo e, tunaangalia mambo ya soka ambapo shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF linatarajia hii leo kuwatunuku e, wachezaji bora wa Afrika kwa upande wa wanaume, wanawake, hali kadhalika na timu vilevile vile za taifa e, katika tukio ambalo linafanyika katika nchi ya Ghana. Kwa mwaka huu tuzo hasa ambayo watu wengi wanaitolea macho ni tuzo ya mchezaji bora e, wa kiume wa Afrika, ambapo nafasi hiyo inagombaniwa na Sadio Mane wa timu ya taifa ya Senegal na Liverpool ya Uingereza, e, mchezaji kutoka Gabon Pierre Emerick Aubameyang ambaye ana kipiga katika timu ya Borussia Dortmund ya Ujerumani. Hali kadhalika Mohamed Salah, mchezaji wa timu ya taifa ya Misri na mchezaji wa timu ya, timu ya Liverpool ya Uingereza. Lakini kile ambacho kinatarajiwa, mshindi wa leo atachukua nafasi ambayo ilichukuliwa na e, mchezaji kutoka Leicester City Riyad Mahrez, ambaye ni mchezaji wa timu ya taifa ya Algeria aliyebuka na ushindi huo nchini Nigeria mapema mwaka huu e, katika mji wa Abuja, na tukio hili kwa mwaka huu litakuwa ni tukio la kwanza kabisa e, bila kuwepo kwa rais wa muda mrefu wa shirikisho la soka barani Afrika e, Isa Hayatu, ambaye alishindwa katika uchaguzi wa urais e, na kushindwa na Ahmad Ahmad ambaye ameibuka na kidedea, aliibuka kidedea katika mji mkuu wa Ethiopia Adis Ababa hapo mwaka jana kulikofanyika uchaguzi huo. Lakini tuzo nyingine ambazo zinatarajiwa kuwepo hii leo ni pamoja na mchezaji bora kwa upande wa wanawake, hali kadhalika mchezaji bora kijana, e, kocha wa mwaka e, klabu ya mwaka na vilevile vile timu ya taifa ya mwaka, na bila kusahau e, timu ya taifa ya mwaka. Tunaye Musa Mwakisu. Musa, tueleze kwanza, tuanze moja e, kwa moja, tuangalie hii tuzo ya mchezaji bora wa kiume. Moja kwa moja watu wanasema kwamba inakwenda kwa, Mohamed Salah, ni kweli? Yeah, hata mimi nafikiria hivyo kwamba tuzo hii moja kwa moja itakwenda kwa Mohamed Salah kwa namna ambavyo amecheza katika mwaka elfu mbili na kumi na saba. Ukumbuke kwamba huyu ni mchezaji ambaye ameisaidia taifa lake la la Misri kuweza kufikia katika hatua ya michuano ile ya kombe la dunia kule nchini Urusi, lakini pia iliwezesha timu hiyo kuweza kufikia katika hatua ya fainali ya michuano ya Africa Cup of Nation ambayo ilifanyika kule nchini Gabon, lakini kitu kikubwa ni kuweza kufunga takriban magoli matatu katika michuano hiyo, lakini kingine zaidi ni, ni, ni ubora wa magoli yake ambayo aliweza kuyafunga katika michuano hiyo kufuzu kuelekea kombe la dunia. Kiukweli kabisa huyu ni moja kati ya wachezaji ambao wamekuwa ni alama ya soka la Misri, lakini pia anakwenda naamini anakwenda kuwa mchezaji wa pili wa wa Misri kuweza kutoa tuzo ya mchezaji bora wa dunia. Ukumbuke mtu kama Mahmoud El Khatib aliweza kutoa tuzo hiyo mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tatu. Lakini kwa sasa, kwa namna ambavyo Mohamed Salah amecheza, moja kwa moja unaweza kutizama kwamba ni mchezaji ambaye anakwenda kuchukua tuzo hiyo, kwa sababu ameweza kufunga magoli takriban matano pia katika michuano ile ya kufuzu kuelekea kombe la dunia. Kwa hiyo, ukiachana na kile kiungo chake cha, cha wakati huu ndani ya Liverpool, lakini kwa msimu uliopita alikuwa kwa weko sawasawa kwangu mimi naamini na Mohamed Salah ana nafasi kubwa zaidi kuliko wachezaji kama vile Sadio Mane pamoja na Pierre Emerick Aubameyang. Basi tuangalie katika tuzo hii ya timu bora ya taifa ambapo kuna mataifa ya Cameroon, Misri na Nigeria. Hapa yupi ambaye unaona kwamba anaweza akaibuka mshindi? Manake Cameroon japokuwa haijafuzu eh, michuano ya kombe la dunia yenyewe ni bingwa wa Afrika kwa michuano ambayo imemalizika. Misri na Nigeria moja kwa moja umeelekea kombe la dunia. Nani hapa yanastahili kwa mazingira yaliyopo mpaka hivi sasa. Kwa kutazama kwamba hizi ni tuzo za michuano ya, ya, I mean, tuzo za za Afrika. Unaweza ukaenda moja kwa moja kwa Kameruni. Ukumbuke hawa ni mabingwa wa mataifa ya Afrika katika soka, lakini pia hawajafanikiwa kufuzu katika michuano ya kombe la dunia. Kwa sababu ni moja kati ya vigezo vikubwa ambavyo naamini katika ambavyo vinaweza vikawavutia watu wengi kuweza kuwapa nafasi ni kuweza kutoa taji lile la Afrika kwa sababu so, unapozungumzia soka la Afrika unazungumzia michuano ya mataifa ya Afrika ijapokuwa michuano ya kombe la dunia ni michuano mikubwa sana, lakini siamini kama tutaweza kubeza kile ambacho Cameroon wamechukifanya katika mzizi wa soka la Afrika, kwa maana ya kutoa taji lile la mataifa ya Afrika. Si kwamba Nigeria wamefanya vibaya kufuzu katika michuano ya kombe la dunia, hata Misri, lakini ukitazama kwa kile ambacho kwa nafasi ya moja kwa moja unaweza ukaenda kwa Cameroon. Kama haitokuwa Cameroon ni Misri, kwa sababu walifika fainali ya michuano ya Afrika, lakini pia wamefuzu michuano ya kombe la dunia na tukija kuangalia kwenye uh, hizi klabu za Afrika klabu bora, tunaona hapa kuna timu ya Al Ahli, TP Mazembe na Wydad Athletic Club. Kwa kuangalia mazingira yaliyopo kwa soka la Afrika, TP Mazembe imekuwa ikisuasua kidogo, japokuwa ilifanikiwa kuwa bingwa wa kombe la shirikisho, lakini kwa upande wa klabu bingwa wa Afrika haikufanya vizuri, japokuwa ni moja kati ya timu uh, za Afrika ambazo inafanya vizuri sana. E, ni kweli. Ukitazama TP Mazembe imekuwa ni, ni timu ambayo imekuwa ikifanya vyema zaidi, lakini kwangu mimi kwa namna ambavyo msimu ule wa mwaka jana jinsi ambavyo walivyokwenda, unaweza ukaenda moja kwa moja pia kwa Wydad Casablanca kwa sababu wabingwa hawa wa taji la vilabu barani Afrika, lakini pia ukitazama kwa hali jinsi ilivyo naamini kabisa watu wenye nafasi kubwa zaidi ni kati ya TP Mazembe pamoja na Waidad Kasablanka. Na tukija kuangalia kwa mfano hivi sasa eh, kuna makocha eh, kocha wa Nigeria, kocha wa Misri na kocha vilevile wa Waidad. Kwa inakuwaje hapa kocha wa klabu wanaingia eh, katika kushindanishwa na kocha wa timu za taifa nafikiri wamechukua mkusanyiko wa kile ambacho kimefanyika katika bara la Afrika haswa katika michuano ile ya kufuzu ya kombe la dunia, lakini pia michuano iliyochezwa ya mataifa ya Afrika kule nchini Gaboni. Naamini na kwamba kitu kikubwa alichojaribu kutazama ni mkusanyiko wa michezo ya soka katika upande wa bara la Afrika, na ndio maana tumeshuhudia kocha kama vile wa Wydad Casablanca akiingia ndani ya vichwa vikubwa vya soka kwa upande wa timu za mataifa ya haya ya Afrika kwa kitazama zaidi wamejaribu kuchukua mkusanyiko wa kile ambacho kilifanyika mwaka elfu mbili na kumi na saba katika upande wa soka wenyewe wajatazama kilichofanya tu katika vilabu lakini pia wameunganisha na kile ambacho kimefanywa kwa upande wa, wa mataifa. Ijapokuwa wakati mwingine mizani ya namna hii inatia shaka, lakini mwisho wa siku ndio vile vipengele ambavyo vimewekwa na shirikisho la soka barani Afrika ili kuhakikisha kwamba wanapata kile ambacho wanakiona ni bora kwa mustakabali wa Afrika na zile tuzo zetu za michuano hii, yani ya soka katika bara la Afrika. Na kuna swala moja ambalo hivi sasa wanamchezo wengi barani Afrika, wachambuzi wamekuwa wakizungumza kwamba uh, pengine soka la afrika lina endelea kudhihirisha kudorora kwake, kwa sababu ukiangalia hawa wachezaji ambao wameteuliwa, japokuwa ndio wanafanya vizuri sana katika klabu zao, bado hawana ile hadhi ukilinganisha na wachezaji wa miaka ya, ya, ya, ya nyuma wa Afrika. Na kama unakumbuka uh, Yaya Toure aliwahi kushikilia taji hili kwa miaka takriban mitatu mfululizo, bila kuwepo kwa mchezaji mwingine, mpaka alipokuja kupokonywa na Pierre Aubameyang, ambaye naye tena amerejea tena kwa, kwa, kwa mwaka pengine huu wa wanne mfululizo akiwania wa tuzo hii. hili hapo, unalizungumziaje kwa sasa, hili ligongo, kwamba soka la Afrika si kwamba, tumekuwa kidogo, tuna tatizo pia la vipaji vile kama vile ambavyo miaka ya nyuma, ukitazama watu kama kina Abedi Pele, ukitazama rais wa sasa wa Liberia George Oppong Weah, watu kama kina George Finidi, ukitazama mtu kama marehemu Rashidi Yekini, namna ambavyo walivyokuwa wanacheza Daniel Amokachi, kwa sasa kidogo tuna tatizo hilo, kwa sababu vipaji ambavyo vipo vinaonekana ni vya wastani, lakini kiukweli kabisa hatuwezi kubeza kwa vijana wale wanachokifanya, kwa sababu ukitazama mtu kama Mohamed Salah, namna ambavyo anavyoliwakilisha bara la Afrika, unaona kabisa ni alama za vipaji halisi vya Kiafrika. Ukitazama hata Pierre Emerick Aubameyang, namna ambavyo anavyocheza ndani ya kikosi cha Borusia Dortmund, ni, ni, ni, ni kiwango cha hali ya juu pia. Hata Sadio Mane bado ndio hatuna wingi mkubwa kubwa, wa wachezaji kama wa miaka ya nyuma, lakini bado hatuwezi tukabeza soka la Afrika, ijapokuwa tuna tatizo kubwa sana la kushindwa kufanya uwekezaji wa ndani. Lakini moja kati ya vitu ambavyo mimi naona ni tatizo kubwa sana ni bara la Afrika kukumbwa mno na vita, wakati mwingine imekuwa ni sababu kubwa sana. Lakini pia baadhi ya viongozi katika bara la Afrika kuendekeza ubinafsi, na matokeo yake kufanya baadhi ya mataifa kutotulia, na matokeo yake mchezo wa soka kutochezwa katika njia kubwa zaidi, kwa sababu bila ya amani mchezo wa soka unakuwa hauwezi kuchezwa. Uh, Musa, ni shukuru sana kwa kuwa nasi siku hii ya leo. Eh, nikutakia kila la heri na shukran sana kwa muda wako. Basi msikilizaji huyu alikuwa ni Musa akitueleza eh, kile ambacho kinaendelea muda. Msimu mrefu ujao tutafahamu eh, hizi tuzo zimechukuliwa na kina nani, kuanzia mchezaji bora wa mwaka wa kiume alikadhalika, mchezaji bora kijana, kocha wa mwaka eh, klabu bora ya ya mwaka, timu ya taifa bora ya mwaka na timu bora ya taifa kwa upande wa wana wake basi ni tuzo hizo katika soka la Afrika tusubiri kujua nini ambacho kitatokea kutoka hapa Washington mimi ni idi ligongo shukran za dhati kabisa kwa kuwa nasi tukutane tena kesho katika kwa undani hadi hapo ndio tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa washington dc ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu na tutaonana tena katika jukwaa hili msikose kwa nasi katika kipindi cha kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za afrika mashariki na VOA Express hapo saa kumi hadi hapo mimi ni abdu shakur abud nasema kwaherini