Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninaye kukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Kikosi cha ulinzi cha Iran IRGC kimesema katika taarifa yake hivi leo Jumapili kwamba watu wa Iran na majeshi ya usalama nchini humo wamekuwa na jukumu muhimu sana katika kumaliza wimbi la karibuni la ghasia ambalo IRGC inasema lilichochewa na maadui wa kigeni. Bunge la Iran limeitisha kikao maalum leo Jumapili kujadili maandamano dhidi ya serikali ambayo yalianza Desemba 28 na kuendelea mpaka wiki hii. Shirika la habari la Iran ISNA limeripoti kwamba waziri wa mambo ya ndani, mkuu wa upelelezi na mkuu wa baraza la usalama la taifa wanatarajiwa kuhudhuria kikao hicho. Katika ajenda, kuna majadiliano kuhusu kini kilichosababisha maandamano hayo pamoja na msaada wa kisheria kwa waandamanaji ambao wametiwa ndani wakati wa maandamano. Kikao kimeitishwa na kundi la wabunge wapenda mageuzi, kwa mujibu wa Radio Free Liberty Europe na Radio Liberty. Katika barua yao, wabunge hao wameomba msaada wando wa kisheria kwa wale waliotiwa ndani na kushutumu uingiliaji kati wowote wa nje kwenye maandamano hayo na hasa wakiitaja Marekani. Zambia imeweka amri ya kuto kukusanyika au kutoka nje katika kitongoji kimoja mjini Lusaka ambacho kimeathiriwa vibaya na mlipuko wa kipindupindu ambacho kimeua takriban watu 58 kote nchini humo tangu mwezi Septemba, serikali imesema hivi leo Jumapili, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Amri hiyo inahusu eneo la Kanyama ambalo ni makazi ya mabanda yenye msongamano mkubwa wa watu na amri hiyo inazungumzia kutotoka nje kati ya saa kumi na mbili jioni mpaka saa kumi na mbili wa asubuhi. Na amri hiyo ilibainishwa na waziri wa afya Chitalo Chilufya alipozungumza na wanahabari. Kitongoji hicho kina takriban wakazi laki tatu na elfu sabini. Uchuzi wa mitaani na mikusanyiko ya umma imepigwa marufuku mjini Lusaka kuzuia kusambaa kwa kipindupindu, lakini wakazi wa pindu, Kanyama wamekaidi amri hiyo baada ya wanajeshi waliopelekwa kufanya usafi mitaani kuondoka. Kanyama ina rekodi kubwa ya idadi ya vifo kwa sababu hakuna utekelezaji wa kanuni zilizowekwa, amesema waziri Chilufya. Wana wa usalama wa Sudan hivi leo Jumapili wamekamata nakala zote za magazeti sita baada ya kuikosoa serikali juu ya kupanda kwa bei ya mkate ambayo imepanda mara mbili wiki hii, wahariri wamesema. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP, hali ya kutokuwa na uhakika imekuwa ikifukuta katika muda wa siku chache zilizopita, wakati bei ya mkate baada ya bei ya unga wa ngano kupanda sana kufuatia uamuzi wa serikali kubadili utaratibu wa kuagiza unga wa ngano kutoka nje na hivyo kuyaacha makampuni binafsi kufanya kazi hiyo. Magazeti kadhaa yamekosoa uamuzi huo kuhusiana na uagizaji unga wa ngano kutoka nje ya nchi, huku makundi ya upinzani nchini humo yakiitisha maandamano ya nchi nzima dhidi ya kupanda kwa bei ya mkate leo, na usalama wa kikosi chenye nguvu cha NISS kilitaifisha nakala zote za magazeti ya Al Tayar, Al Mustagila, Al Qarar, Al Midan, Al Asahya, Al Al Akhbar Al Watan. Akhbar Al Watan na Al Midan ni ya upinzani wa Sudan Congress Party na Communist Party, wakati mengine manne ni magazeti huru ambayo mara kwa mara yanaripoti kuhusu ukosoaji kwa serikali. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Niki Heli anasema ni kwa uzuri wa Marekani kwamba Korea Kaskazini na Kusini wanapanga kufanya majadiliano ya ngazi ya juu, lakini ameonya kwa utashi wa nyuklia wa Pyongyang bado ni hatari kubwa kwa dunia. Hii ni hali hatari sana, Heli amekiambia kituo cha televisheni cha ABC hivi leo. Amesema kuwa Marekani haitaacha shinikizo lake kwa Korea Kaskazini kuacha maendeleo yake ya nyuklia na kuonya tunataka kuwaharibu. Amesema kama kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un atafanya shambulizi la nyuklia kwa Marekani, itakuwa ni juu yetu sisi Marekani ndio tutaharibiwa. Alitetea majibu ya rais Donald Trump kwa Kim baada ya kiongozi wa Korea Kaskazini kusema katika hotuba yake ya mwaka mpya kwamba ana kitufe cha nyuklia mezani kwake na kwamba eneo zima la Marekani liko ndani ya sehemu yake ya shambulizi la nyuklia. Wizara ya usafiri ya China imesema hivi leo Jumapili kwamba mabaharia thelathini na mbili wa meli ya mafuta hawajulikani walipo baada ya meli yao kupata ajali. Maafisa wa idara ya usafiri wa baharini wanasema wa Iran thelathini na raia wawili wa Bangladesh kwenye meli ya mafuta ya Sanchi hawajulikani walipo baada ya ajali ya jana Jumamosi, mashariki mwa pwani ya China. Meli hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka Iran kwenda Korea Kusini. Wizara i, hiyo ya usafiri inasema meli hiyo imeteketea kabisa kwa moto. Mamlaka zinaripoti kwamba mabaharia ishirini na moja wa meli nyingine walikuwa ni raia wa China na wameokolewa. Wizara inasema meli ya mafuta iliyoandikishwa Panama na meli nyingine ambayo imesajiliwa Hong Kong ziligongana kiasi cha kilomita mia tatu mashariki mwa Shanghai. Shirika la habari la China linasema wamepeleka meli nane kwa msako huo na operesheni ya uokozi na Korea Kusini imepeleka meli ya ulinzi wa pwani na ndege kwa juhudi hizo hizo hizo za uokozi. Senata Republican Jeff Flack wa Arizona ambaye ni mwanachama wa kamati ya uhusiano wa nje katika Senate amesema Marekani haijaona ushahidi wowote kwamba wanadiplomasia wa kwa wana marekani wa walioko Havana walikuwa ni waathirika wa mashambulizi ya silaha isiyojulikana. Flek, mtetezi wa muda mrefu wa kupunguza mivutano na Cuba, alizungumza na shirika la habari la Associated Press jana asubuhi. Ijumaa alikutana na maafisa wa ngazi ya juu wa Cuba akiwemo waziri wa mambo ya nje Bruno Rodriguez. Wizara ya mambo ya nje ya Cuba inasema FBI imewaeleza kuwa hakuna ushahidi wa shambulizi la sonic ingawaje swala hilo lilitajwa sana hapo awali. Lakini hakukuwepo na ushahidi wowote. Kuna kitu kimetokea, hatufahamu ni nini, lakini hakuna ushahidi kwa serikali ya Cuba iliwashambulia wanadiplomasia huko, amesema Senator Fleck. <muchas> Sauti ya Amerika, kutoka hapo Washington DC, karibu sana popote ulipo kwenye kipindi cha salamu na muziki. Jina langu Harizon Kamao. Wa kwanza kabisa ni wewe Mchana J Mchana, kutoka kule Morogoro, Tanzania, unasema kwamba zako kwa salamu zimfikie Fikiri Dalio, Henry Deuka, Zakaria Demfo, Ruta Hiwa Busisi, Rosi Mlima, Grace, kazi bure Gologota, Magabe, Adha Kabingu, ukisema kwamba hautamsahau Daniel Mchana, akiwa vilevile vile Morogoro Tanzania. Mwingine wa pili inayemwona ni kutoka kule Bukoba, unasema Nilutahiwa Busisi, unasema kutoka kule Kagera Tanzania, zako za salamu za Jumapili zimwendee Mwandu John Juma, Salibunzali, Jumane Lukoba, Juma Michael, mwanaharakati Sima Garuk, gagaruki Pascal adha Kabugu, ujumbe wanasalamu tudumishe upendo na umoja, tuache kubaguana. Vilevile nimeshika zako salamu Elisha Mozoya, Elisha Mazoya wa Mwanza, Tanzania, unasema kwamba fursa hii ungependa kufikishia Bonface Stephen, baba Serapia, salamu sayenda Mabula Magesha, Bubariki, Kipenda Basila, binti Kimario, Philbert, Jonathan Kenshambi, maji moto malole, Uventus Joa Ntalima, George Garasa, bila kusahau Mathiw Fabian. Unasema tuendelee na upendo tujumuishe tu ndani ya mioyo yetu furaha na upendo siku zote, ndivyo we unavyosema Elisha Mazoya kutoka Mwanza, Tanzania. Namwona Keisi Ahura kutoka kule jijini Entebbe Kampala, upande wa Uganda anasema salamu ziende kwa kakangu mdogo eli Elija akiwa katika eneo la Hoima huko Uganda. Unasema kwamba unamkosa sana na unasema shukran kwa Voice of America nami nasema kwa niaba ya sauti idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, asanti sana KC Ahuram. Eric Santwili mfungaji Enlik zako salamu nimeshazipata. Unasema huko Mbeya, na salamu zako kabisa za kwanza ungetaka ziwafikie mashabiki wote wa VOA. Unasema pia zimfikie Mwamala Padri Moshi mjomba wa watatu wa watu, na vilevile vile Hebron, unasema na watangazaji wote wa VOA. Mimi kwa niaba yao nasema asanti sana kwa zako salamu na ujumbe mwafaka kabisa. Unaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti ya Amerika. Na kabla ya kupata kibao kibao chake darasa muziki, nitazisoma zako Emmanuel Makalanga wa mkoa mpya wa Simiu, Tanzania. Salamu zako ziendee mama yako mzazi ma, mzazi Meri, unasema kaka yako Jisandu, rafiki yako Daks na wanafamilia wote popote walipo katika dunia hii. Ni ujumbe wako Sa unaweza kusaki sasa, sisi yana fegi, uchome kibanda kalale, wote ndoto zako za kitanda. Tuko macho tuko macho, mida ya wanga unga, mkanda kaza na kamba, ama ufate nyayo, uchane msamba, masuwa miamba, masuwa anga, tunasemaga chambua kama karanga na muziki. Acha maneno, weka muziki, ukiwa sap, kiwa hap, kiwa juu, kiwa chini, piga muziki ni na muziki Acha maneno weka muziki Kimba unachopenda na ukitaka kucheza, Cheza muziki Bambata, shika, kamata, Rumba, chakata, Kaboka mchizi, shadata, shadata, ah, Nataka kukimbia na una break What do you expect? Bongo, Congo, kwa tabu beki Cheza lokasa ya mbongo, wesku meki confuse ukaji mzuko kuruka rege kwenye bluesi. Una mchuzi, no excuse, maisha yetu kila siku kama vile movie, vitu vingine vitaka kikujuaji, ukajikuta unatandikia watu jamvi kusubiria embe chini ya mnazi, kumwelewesha chizi utajipa kazi, funga mkanda, kaza na kamba, ama ufate nyayo uchane msamba, wasua wa miamba, wasua wa anga, unasemaga chambua kama karanga hey! We we don't stop. We don't stop, stop. Basi baada ya kibao hicho chake darasa kibao muziki, tunaendelea na zako usalamu. Naona kwamba nimeshazipata zake Boni Steven Baba Serapia Wakatoro, Geita, Tanzania. Unasema zako salamu ni kwa Nyanda Mayala, Devota Daniel, Elias Ambaga, Charles Kubeja, hongera Kibangu, Eric Masawe na vilevile vile Lucas Albato. Unasema kwamba endelee ni kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, nami nakubaliana nawe kabisa, Bonface Stephen Baba Serapia. Zingine salamu ni zako Mwanza, Stephen Mwansa Chagala kutoka mtoni kijiji Kijichi, namsalimia mwanangu Hindu akiwa Zanzibar, radhia nadea, na anti zangu Shadia Mwansa Naila, ujumbe wazidishe juhudi za kuweza kusalimiana na vilevile vile kukumbukana. Salamu zingine nazoziona sasa hivi ni za Trifon Rafaeli wachato geita tanzania unasema salamu zako kwa za kwanza kabisa zimwendee bernard majige moses edward mdela boniface steven babaserapia nazareth wa kipembe fikiri dario garaka salimu na solo sayungu magi mbise na Reina shani unasema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika nami nasema bila shaka umeshapata mambo yalivyo tryfon rafaeli kutoka kule geita tanzania zingine salamu ambazo nazipata hivi sasa ni zako Peris Dirango, ukiwa Nakuru, Kenya. Unasema salamu za kwanza kabisa ziwaendee wanako Ian na vile vile Lee, bila kusahau dada yako Ann akiwa sehemu za Nairobi, wakiwa na mumewe bwana Muridhi. Vilevile unamkumbuka dada yako Millicent na mumewe wakiwa kule sehemu za Athi River, pamoja na watoto wao, bila kusahau wazazi wako wakiwa Nakuru, Kenya, Reverend na Mrs neo ja Nakuru Kenya. Lakini unasema kwamba ujumbe, tuendelee kukumbukana kwa njia ya maombi na kila wakati tuwe tukiangaliana, tusionane tu kwenye magrupu ya simu, tuwe tunaonana macho kwa macho na vile vile salamu zingine nazipata ni zako sc queen sc unasema, ni kutoka Shekaina Ministries ukiwa Boston. Unasema salamu zako ni kwa Wakenya wote walioko Marekani na vile vile huko nchini Kenya, na hususan na waimbaji wote wa nyimbo za kumtukuza Mungu. Unasema siku zote tuwe tukibarikiana kupitia salamu na Injili kupitia nyimbo tunazoimba kila siku. Ni ujumbe mwafaka kutoka Queen Este wa Shekaina Ministry. Zingine salamu nazishika sasa ni zako Daudi Mdachi, tokea kule upande wa wapi, Kiegea upande wa Dodoma, Tanzania. Unasema salamu zako ziwafikie mashabiki wote wa Voice of America na vilevile vile watangazaji. Kwa niaba yao nasema asanti sana Daudi Mdachi. Salamu unazipata zako Elias siguta Siguta wa Ibondo, Katoro kule Geita. Unasema umependa kutuma salamu zako kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, bila kusahau Lucas Alberto, Mseti Boniface Stephen. Unasema anawapenda sana na kuwakumbuka kila uchao vile vile salamu ni meipata zako Miraji Mwana Kibinda kutoka Morogoro, Tanzania. Salamu wasema kwamba je, wao wote utawakumbuka: ni Mchana Meshak Mwamala Rasanri, uh, Faja Kopo Isa mzee wa urembo Mhando wa Mhando, Payas Damkala na Soro ya Sungu, Lutahiwa Busisi, Salome Eries wa mageuzi, upande wa Shinyanga, mzee Zakaria Demfo adha Kabingu ka, ka, nafikiri Henry Kideula, Edward Kabamba, Mohammed Matikiti. Mwisho ni kwa dada yako Baada ya kusikia kibao chake jila desema milele, na zipata zako salamu Herina Ndachi au Miss Daudi kutoka kule upande wa Dodoma, Tanzania. Watu wa Dodoma kweli wameisha jitahidi kweli, nasema zako salamu ziwafikie Mhandu Mhandu Fitina Paul wa Katoro kule Geita, Musa Mshusha na Lenatas, Mshana, Samuel Kasembo wa Nzega. Ujumbe, tukumbukane kwa njia ya salamu na maombi kila wakati. Ngethe Njoroge Ngethe unasema toka Powder Spring kule Georgia. Salamu ziwafikie madereva wote wa kumi na nane wheelers sana toka Atlanta, Dallas, Boston na pembe zote za Marekani. Ni ujumbe wa Ngethe Njoroge Ngethe. Eric Victor Masawe kwa sasa anapatikana Rogoma Shop kule Dar es Salaam, Tanzania. Salamu kwako unasema zimwendee Lucas, Albert Mseti, Viola Alfred, Sayenda Mabula, Magesha, Filbert, Jonathan na Miraji mwana wa Miraji ukisema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia salamu, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na zipata zako Mpelo wa Sekela Nyanda mwanaharakati the superstar, unasema zako salamu ziwafikie wana VOA wote kwa niaba yao, unasema asanti Mwalimu Kennedy Mpemba Katambi, James Mdondo na Magembe John, ukisema kwamba VOA ni mambo yote, na kabla ya kupata ngoma yake Vivian a woman in love, na mwana Moses Edward Mdela, wa Power Family Group anasema kwamba yuko kule Manyara, Tanzania, salamu ziwaende Eric Masawe Radislas Damas Mokelo, vilevile Clifford Mwanayanda, Levimeni Bakari, Hamisi Matikiti, Muhamed Edward Albert na Kim Emmanuel Mwaya, Edward Albert Kim Joseph Mosha Zungu, unasema kwamba tukumbukane kwa njia ya salamu polepole pole kwa staili yake. Namuona Vivin anasema a woman in love, nami kutoka hapa Washington nasema kwamba ni sana kunipa fursa ya kuweza kupokelehia zako salamu. Jina langu Harizon Kamau. Hadi wakati mwingine, furahia mwisho wa juma popote kuripo, kutoka Washington DC. Kwa heri. Na mfuatao ni muktasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Kikosi cha ulinzi cha Iran IRGC, kimesema katika taarifa yake hivi leo Jumapili, kwamba watu wa Iran na majeshi ya usalama nchini humo wamekuwa na jukumu muhimu sana katika kumaliza wimbi la karibuni la ghasia, ambalo IRGC inasema lilichochewa na maadui wa kigeni. Zambia imeweka amri ya kuto kukusanyika na kuto kutoka nje katika kitongoji kimoja mjini Lusaka ambacho kimeathiriwa vibaya na mlipuko wa kipindupindu ambacho kimeua takriban watu 58 kote nchini humo tangu mwezi Septemba, serikali imesema hivi leo Jumapili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, amri hiyo inahusu eneo la Kanyama ambalo ni makazi ya mabanda yenye msongamano mkubwa wa watu, na amri inazungumzia kutotoka nje kati ya saa kumi na mbili jioni mpaka saa kumi na mbili asubuhi. Hayo yalibainishwa na Waziri wa Afya Chitalu Chilufya. Wana usalama wa Sudan hivi leo Jumapili wamekamata nakala zote za magazeti sita baada ya kuikosoa serikali juu ya kupanda kwa bei ya mkate ambayo imepanda mara mbili wiki hii, wahariri wamesema. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, hali ya kutokuwa na uhakika imekuwa ikifukuta katika muda wa siku chache zilizopita pale bei ya mkate ilipopanda baada ya bei ya unga wa ngano kupanda sana bei, kufuatia uamuzi wa serikali kubadili utaratibu wa kuagiza ngano kutoka nje na hivyo kuiachia makampuni binafsi kufanya hivyo. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Niki Heli anasema ni kwa uzuri wa Marekani kwamba Korea Kaskazini na Kusini wanapanga kufanya majadiliano ya ngazi ya juu, lakini ameonya kwa utashi wa nyuklia Pyongyang bado ni hatari kubwa kwa dunia. Hali hii ni hatari sana, amesema Heli, na amekiambia kituo cha televishen cha ABC. Huo ulikuwa ni muhtasar wa habari. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19 22, 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.