Ta Kenya watakuwa wanaanza kusoma wakiwa na miaka minne. Tunafahamu kwamba siku hizi wazazi walikuwa wakichukua watoto wakiwa na miaka miwili na nusu mitatu, wanawapeleka shule, wanaita baby class. Wanasema kwamba kwa miaka hiyo, ukimpeleka mtoto shule, basi atakuwa hafanyi masomo yote. Isipokuwa atakuwa iko pale kuimba, na kulala, kucheza, kula. Atakuwa kama walelewa mtoto wako, anaita baby care. Ni mtaala ambao unahitaji mambo mengi zaidi kuhakikisha kwamba mwanafunzi eh, talanta zao zinaweza kupatikana na kutambuliwa katika umri wa chini zaidi, lakini katika utekelezaji wake e, tumemwona waziri wa elimu Bwana Fred Matiangi katika siku za hivi karibuni amekuwa akisisitiza kwamba mtaala huo utatekelezwa japo kumekuwa na kuvuta ni kuvute wadau kadha wa kadha, wakisema kwamba hawako tayari kutekeleza hapa, wakiwa ni baadhi ya hawa eh, vyama vya walimu wakiongozwa na mwenye katibu mkuu wa chama cha walimu nat nchini Kenya bwana Wilson Sosion, bila kufuatilia masharti ya kikatiba na ya kisheria kuweza kutekeleza. Na tatu, wakawa wanadai kwamba hawana vifaa vya kutosha katika kutekeleza mtaala huo. Na kwa upande wao walimu wakuu pia wameweza kuandaa kongamano hapa Mombasa. Nam, wakati wa kongamano walimu wakuu walikuwa wanadai kwamba hawajakuwa tayari kwa mtaala huu kuweza kuanza, kwa sababu kwa jambo lolote kuanza linahitaji kuwepo kwa walimu wa kutosha, na pia vilevile vile, kulihitaji kuwepo na vifaa, yani resources ambazo zitakuwa zinatumika. Kwa mfano ukiangalia katika uh, ile miaka miwili ya kwanza ambayo inajulikana kama uh, pre-primary ambao ni chekechea ambayo ni miaka miwili ya mtoto shuleni. Anatakana afundishwe maswala ya lugha, anatakana afundishwe maswala ya hisabati, maswala ya kimazingira, maswala ya uh, ulitaja kwamba ni talent, kwa ni vipaji. Kwa hivyo lazima kuwe na vitu ambavyo vitakuwa vinamuonyesha. Je, ni jinsi gani utakuwa unaweza kutengeza gari, unaweza kutengeza baiskeli, uh, unaweza kutengeza kitanda, kwa sababu anataka kuangalia talent ya mtoto kutoka pale. Lakini vifaa hivi ni kwamba bado havijafika shule na kumbuka, katika kila somo lazima kutakuwa na masuala mazima ya dijitali. Hapa ni mwenyekiti wa chama hiki cha walimu wakuu wa shule za msingi kote nchini, Bwana Shem Ndolo uh, teachers... Hapa Bwana Ndolo anasema kuwa utekelezaji wa mtaala huu mpya huenda ukakumbwa na changamoto nchini, maana walimu wetu hawajahamasishwa. Ni shule 470 pekee zilizohusishwa na walimu hawa wanataka kujua watahamasishwa vipi kabla ya kuanza kuutekeleza. Kuna upungufu wa walimu, upungufu wa madarasa, na hofu yetu ni kwamba itakuwa ngumu kuutekeleza, japo ninakuhakikishia kuwa mtaala huu ni bora zaidi. Mwalimu anaanza kuuliza, mimi lazima nirudi shule tena nikasome masomo ya karibu, ile vitabu gani? Inakuwa shida. I want to tell Kenyans, let us be ready for change, kwa sababu ile masomo tulisoma kwa for the last last maybe 20 25 years iwezi kuwa sahihi, that education is still relevant. Lazima tubadilike, tubadilike kulingana ambile, na vile dunia inabadilika. Na mtu kiachana na hayo, swala lingine ambalo linajitokeza ni kwamba ku, ku serikali kupitia rais Uhuru Kenyatta wakati wa kampeni yake alitangaza kwamba eh, u, elimu itakuwa ni bila malipo, na wazazi mpaka sasa wanatatizika wanatatanika wajue ni nini cha kufanya katika kuhakikisha kwamba wanalipa kama ni karo kulipa, na kama ni vitabu kununua ni vipi. Na sasa tunavyozungumza ni kwamba e, serikali kupitia kwa waziri Fred Matiang'i ametangaza kwamba e, kuna takriban shilingi milioni 29 ambazo zimetolewa, bilioni 29 ambazo zimetengwa, ambazo zitasaidia kuangazia swala hili la elimu bila malipo katika shule hili hizi na pia kuweza kutoa vitabu ambavyo vitatumika katika shule hizi, ikiwemo vitabu vipi ambavyo vitakuwa vinatumiwa kuandazia ama kuendeleza mtaala huu mpya. Uh, swala ambalo li, linaleta changamoto ni kama nilivyosaataja, kuna idadi ya walimu kwa sababu wanasema kwamba, uh, kuanza kwa mfumo huu ambao utakuwa unahitajika uwe uh, na maswala mengi ukiangalia kama sosioni ambaye alikuwa anazungumza mwezi Disemba hapa akiwa hapa Mombasa katika kongamano la walimu, alikuwa anataja kwamba tayari kuna uh, uhaba wa walimu uh, laki moja ambao wanahitajika ili kutoa elimu ambayo itakuwa ni, ni sawa yani quality, si kwamba tu kwamba iwe bora elimu lakini elimu bora, na pia mafunzo ambayo yataambatana na mfumo mzima wa elimu ya sasa ili kuafikiwa lile jambo ambalo linatakikana. Kisha jambo jingine ambalo limetajwa kama changamoto. Ulikuwa unazungumza na mmoja wa maprofesa hapa, japo siku hii sikuweza kupata sauti yake. Profesa Hamadi Boga anasema kwamba m, tatizo lilioko ni kwamba washikadau hawajahusishwa kikamilifu, kwa sababu anasema itakuwa ngumu kuanzisha jambo ikiwa hakuna hivyo vifaa vinavyohitajika. Kwanza wale wazazi wa shule hizi za kibinafsi, kama ulivyosema, hi, hi, hivyo vifaa unavyosema ama ya, zile pesa zilizotengwa zitakwenda katika shule za umma, lakini wa kadao wanauliza, je, wale ambao wanasomesha watoto katika shule za kibinafsi, vitabu paka sasa hivi havijafika katika maduka ya vitabu, ni vipi watoto wao wataanza? Kwa hivyo kumekuwa na mchanganyiko na mseto hisia. Wazazi pia hawajafahamu kwa sababu kila mwanafunzi ambaye alikuwa anaingia darasa la kwanza la lile la zamani, ndio ameanza mfumo huu mpya wa elimu. Waziri wa masuala ya elimu nchini Kenya Fred Matiang'i, amesema kwamba serikali inapanga kuajiri takriban walimu elfu nane mwaka huu ili kuhakikisha kwamba wanajaribu kuongeza idadi walimu katika shule za umma kote nchini. Kando na kwamba kuna fedha pia ambazo zitakuwa zinatolewa kwa shule mbalimbali, mbali kujaribu kujenga madarasa na kuongeza idadi ya wanafunzi, kuongeza idadi ya madarasa kuweza kukimu eh, idadi ya wanafunzi. Uh, mtaala wa 8-4-4 ulisifiwa sana kabla ya kuja kutolewa kwa baadhi ya masomo katika mtaala ule. Ulikuwa ni mtaala ambao pia ulipoanza, kwa sababu ulifanyiwa majaribio miaka miwili mwaka 1983 hadi 1984 na kabla ya kuanza rasmi mwaka 1985 ulikuwa umefanyiwa majaribio na kuonekana kwamba ulikuwa mtaala ambao ungemsaidia yule mwanafunzi pindi atakapotoka shuleni aweze e, kujiajiri na kujifanyia mambo kadha wa kadha, lakini tulikuja ukafanyiwa mabadiliko kufikia mwaka 2002 na 2003, wakati ambapo baadhi ya masomo yaliweza kutolewa, eh, kama vile masomo ya mziki. Ukiangalia katika shule za msingi, walikuwa wafanyi tena mziki. Ukiangalia masomo ya uchoraji, ambapo wanafunzi walikuwa wakijua eh, kutumia mikono yao kuchora ama kutengeza vifaa mbalimbali, hata craft iliweza kutolewa. Kwa hivyo ikaje sayansi ya nyumbani, sayansi ya nyumbani ambayo ni home science. Nakumbuka mimi nilisoma enzi hizo mm -hmm. na ilikuwa tukishona vitambaa pale nyumbani, tukiweka kabla hata hatujamaliza kusoma. Uh, ule miaka minane ya kwanza ilikuwa tunajua kutengeneza vitambaa, tunafundishwa kupika tukiwa shuleni. Lakini hayo mambo hayo yote yalikuja yakabanduliwa. Sasa tena, wanasema kwamba huenda kuondolewa kwa baadhi ya masomo yale kulileta utata, kwa sababu, sasa hivi ni kwamba mwanafunzi anamaliza kidato cha nne hawezi kufanya chochote isipokuwa paka tena katika chuo. Hata hivyo hivi leo, waziri Fred Matiangi na wadau mbalimbali mbali, wameweza kukongamana pale jijini Nairobi na kuweza kuafikiana kwamba mtaala huo utaanza, lakini kwa katika hali ya majaribio, huku wakijaribu kuangazia ikiwa kutakuwa na utata wowote, utaweza kuangaziwa kabla aujaanzisha rasmi, na wanafunzi wanaoingia skuli mwaka huu kwa katika uh, kwa shule za chekechea na darasa la kwanza ndio watakuwa wanaangaziwa, moja watakua kwa moja watakuwa ndio wa kwanza kuweza kuangazia katika katika mtaala huu wa elimu nam. Kufikia hapo, tutakuwa tunahitimisha kuangazia swala hili la mtaala wa elimu ya 26333 ambao sasa utaanza kutekelezwa nchini Kenya. Kutoka studio 15 eh, hapa Mombasa, mimi ni Liberty Adede nimekuwa na mwenzangu mie, ni Amina Chombo. Lakini tu kwa kumalizia ni kwamba wanasema kwamba mwanafunzi kama alivyokuwa nakuambia kwamba, baada akimaliza ile inaitwa form 5 <laughs> na form 6 tayari mwanafunzi atakuwa ameweza kujitambua. Shukran kabisa, Amina Chombo na Libert Adede kwa kutuletea hayo. Kutoka katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Tutakaporejea, tutabaki nchini Kenya pia vilevile vile. kuangalia tukio la kigaidi ambalo linadaiwa kufanywa na wanamgambo wa Al-Shabab kutoka nchini Somalia. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki. Taarifa ambazo tumezipata hii leo ni kwamba maafisa watano wa Kenya wamefariki baada ya gari yao kushambuliwa na wanachama wa kundi la al Shabab leo Jumatano. Maafisa wanasema polisi watatu na maafisa wawili waandamizi wameuawa wakati walipokuwa wakisafiri katika mji wa kaskazini wa Mandera, karibu na mpaka na Somalia. Kundi la Alshabab lenye makao yake nchini Somalia limeshafanya mashambulizi kadhaa nchini Kenya tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja wakilipiza kisasi kwa Kenya kupeleka wanajeshi wake nchini Somalia na kuwasukuma nje ya mji mkuu Mogadishu kama sehemu ya kikosi cha ulinzi wa amani cha Umoja wa Afrika na majeshi ya usalama ya Somalia. Alshababu bado linafanya harakati zake nchini Somalia, kujaribu kuiangusha serikali na kutaka kusimika sheria kali za Kiislamu. Tunaye mwanahabari wetu Huba Abdi ambaye yupo katika eneo hilo ambaye amefuatilia tukio hilo. Huba, hebu tueleze hasa ni nini hasa kinachoelezwa kwa hapo Ma nam naona mawasiliano si mazuri na mwanahabari wetu uh, Huba Abdi. Tunajitahidi kurekebisha mambo ili turejee tena kwake atufahamishe kile ambacho uh, kinaendelea huko nchini Kenya, ambapo kama tulivyokueleza ni kwamba maafisa watano wa Kenya wamefariki baada ya gari yao kushambuliwa na wanachama wa kundi la wanamgambo wa Al Shabab. Kundi la Al-Shabab limeshafanya mashambulizi mengi tu nchini Kenya, uh, shambulizi kubwa kama yale ya chuo kikuu cha Garissa na vilevile vile shambulizi katika duka la, la, la manunuzi ya jumla eh, man, maduka ya kifahari katika duka, uh, mall ya Westgate ambapo watu kadhaa walifariki dunia, tukio ambalo lilishtusha dunia na ulimwengu. Hata hivyo, alshababu imekuwa ikifanya mashambulizi ya hapa na pale ya kushtukiza kwa wanamgambo, halikadhalika viongozi wengine wa Kenya ambao wanatembelea eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya, hasa katika mji wa Garissa ambao unapakana na nchi ya Somalia. Na hivi sasa tunarejea tena kwake Uba Abdi, hatufahamishe kile ambacho kinaendelea. Uba, hebu tueleze, maanake mawasiliano kipindi kile yalikuwa si mazuri. Nam, asante hivi tena. maafisa watano kama nilivyoweza kusema awali, ni wamedhibitishwa kufariki kulingana na OCPD wa mandera kusini, Daniel Bundetich, na maafisa hawa watano na maafisa wengine wa walikuwa wakishika doria eneo la Kutulu ambao liko mjini Mandera na linapakana na nchi ya Somalia na kundi hilo liweza kuvamia gari la kwanza, na walipoweza kupata usaidizi kwa maafisa wengine vilevile, gari lao likaweza pia kushambuliwa. Na kama mwaka jana mwezi Novemba, gari la maafisa wa polisi vilevile liliweza kushambuliwa na kundi la Alshabab na kupelekea gari mbili la maafisa wa polisi kuweza kuchomwa. Hakika ni, ni mwaka mpya na idara ya usalama inaweza kuwapoteza maafisa hao watano, wanadai kuwa ni tanzia ambapo wamejaribu sana kuimarisha usalama katika eneo la kaskazini mashariki, na jambo ambalo watakuwa wakiendelea nao hadi kuhakikisha kuwa kundi hilo limeweza kutokomea. Na Huba, labda ungetueleza vilevile mpaka hivi sasa serikali ya Kenya imeeleza nini juu ya tukio hili? Nam, kulingana na OCPD Daniel Bunde Tiche anasema bado hawana taarifa zaidi, lakini bado wanaendelea kuwafuatilia kundi hilo kuhakikisha kuwa wameweza kuwapata kwa sababu Jumamosi kulikuwa na shambulizi lingine hapa Garissa na kupelekea kituo cha polisi kuweza kuchomwa, na kulikuwa na makabiliano makali sana baina ya maafisa wa polisi na kundi hilo, na vita ilipokuwa kali sana, maafisa wa polisi wa Kenya waliweza kuondoka. Viongozi wa Garissa tayari wameweza kuelezea, kuna hofu kubwa, kwani shule zimefunguliwa walimu watafika vipi katika sehemu hizo ambayo tayari kumeweza kuwa na mashambulizi, na vilevile madaktari wanahofu kuwa uh, kama kuna mashambulizi pia wao wanaweza kuondoka. Tukirejea katika mji wa Mandera aidi, uh, ilikuwa kuwa magari ya uchukuzi vilevile yameanza kuchukua njia mbadala kutafuta njia ya kuwafikisha wa, wa, wa, abiria wao kwa kwa njia ya usalama, na serikali inaweza imeanza mikakati ya kuwapa ile ulinzi na kuwafikisha pia wasafiri wafika kwa njia ya usalama. Kwa hio kila leo limaweza kuwapa nguvu, kama wanavyosema linawapa nguvu zaidi ya wao kuhakikisha kuwa wakazi wa Mandera wanaishi kwa njia ya usalama. Japo kundi hili linavamia mara kwa mara kighafla, wanasema bado watakazana kuhakikisha usalama umeimarishwa lakini wananchi wenyewe wa eneo hilo hivi sasa ni uh, nini hasa ambacho wanakizungumza? Maisha yao yakoje? Wamebadilisha namna ya kuishi na kuishi kwa hali ya mashaka, kwa yoyote yule ambaye pengine wanadhani ana uhusiano na kundi la Al-Shababu. Na je kweli wamekuwa wakitoa taarifa? Naam, kumekuwa na wakazi ambao wameshirikiana sana na maafisa wa usalama kuweza kutoa taarifa kuwa labda kundi hili limeweza kuingia na ni hizo taarifa ndogo ndogo ambazo wakaazi wanajitokeza kuweza kusema ndio ambayo iliwasaidia kwa muda mrefu sana, kulingana na maafisa wa usalama katika eneo la Mandera. Hizi taarifa ambazo wakaazi wanazitoa japo kwa siri, kwa sababu wao pia wanahofia maisha yao, ndio inaweza kusaidia eneo hili kuimarika katika masuala ya usalama. Eneo la Garisa siku ya jumamosi Aa, wakazi ndio waliweza kutoa taarifa hizo kuwa kulikuwa na waleweza kundi hilo limeweza kuingia, ndiposa maafisa hao walijaribu wawezavyo kuhakikisha wamekabiliana na, kwa hivyo wakazi yapo, wanaishi kwa hofu na wanasafiri kwa hofu, wameweza pia waleweza wao kutoa mchango wao kuhakikisha nchi iko salama na eneo ambalo wako ni salama, na uba mpaka hivi sasa tunavyozungumza, uh, hali ime, ina, ipoje maeneo hayo na mko sasa, tunaweza kusema maeneo hayo ni ndio maeneo salama zaidi, kwa sababu usalama umeimarishwa, maafisa wa usalama wameweza kuelekea eneo hili angalau kuweza kuwafuatilia kikundi hili, kuhakikisha kuwa shambulizi lingine haliwezi kutokea, kwa sababu ila maafisa ama idara ya usalama katika shughuli katika mji wa Mandera au kaskazini, kanda ya kaskazini mashariki mwa Kenya, haziwezi zikiendelea, kwa sababu kuna wale ambao ni wafanyikazi wa eneo hilo, na ni mwaka mpya, wanafaa kurudi kazini katika kaunti ya Garisa, Wajia na vilevile Mandera. Kwa hivyo usalama lazima uimarishe zaidi ili watu waweze kufanya kazi baada ya uh, sherehe za mwaka mpya na likizo ndefu ya mwezi wa Desemba. Uba, asante sana kwa kutufahamisha hayo. Tunakutakia kila la heri na uh, kuwa makini kwa, kwa usalama wako na ndugu jamaa na marafiki hapo uh, walipo. Asante sana basi, msikilizaji. Huyu alikuwa ni mwanahabari wetu Uh, Huba Abdi ambaye alikuwa akitupasha juu ya yale ambayo yanaendelea. Sande Shomari ulikuwa ukiangalia uh, matukio ambayo kundi hili la Alshababu limekuwa likifanya katika maeneo hayo. Nam, ligongo kundi hili uh, kama unavyozungumza ni kundi ambalo limekuwa likisumbua sana serikali ya Kenya hasa ukizingatia kwamba nchi hii iko mpakani na Somalia. Wanasema kundi hili Alshababu jina lake maanayake ni vijana kwa lugha ya Kiarabu na vijana hawa au kundi hili kwa ujumla limekushafanya mashambulizi mengi kama ambao umezungumza, lakini kubwa zaidi ni lile ambalo limetokea kama unakumbuka kwenye makao makuu ya Somalia e, kwenye mji mkuu bomu lilipigwa ambao likuwa limewewa kwenye gari kubwa, iliua watu mia tano. Hili ilitokea Oktoba mwaka jana elfu mbili na kumi na saba lakini wanasema kwamba mpaka hivi sasa kundi hili halikudai kuhusika lakini wataalam wa usalama na vituo vya kijeshi wakisema kwamba lazima bomu hili lilifanywa na al-Shabab. Shambulizi jingine unafahamu uh, Idi, elfu mbili na kumi na sita jeshi la Kenya walipoteza wanajeshi 180 ambao unakumbuka, jeshi la Kenya halikutoa idadi, lakini la Shababu walidai kufanya shambulizi lile. Asante sana Sande Shomari, shukran vilevile vile Huba Abdi kwa kutufahamisha yale ambayo yanaendelea huko Garissa nchini Kenya, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Na hapa tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho katika Kwa Undani. Nam, shukran mwenzangu Idi Ligongo kwa kutuletea kipindi hicho cha kwa undani. Kama nilivyokueleza msikilizaji, yalikuwa ni marudio ya kipindi hicho ambacho kilipeperushwa hewani siku ya Jumatano. Na hapa studio, msikilizaji, kabla sijaondoka mie wako BMJ Mridhi, naona tuna muda wa kupata burudani nami. Msikilizaji, kama ilivyo desturi yangu, siwezi kukunyongea mziki, na naona ni kuache na kibao chake mwanamziki Madona. Anasema like a prayer. Tuonane tena panapo majaliwa. Madonna, twende kazi.