Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wahamiaji 64 wamegunduliwa na waokozi wakiwa wamekufa kwenye boti iliyokuwa na msongamano mkubwa ambayo ilikuwa ikizama kwenye pwani ya Libya, maafisa wamesema hivi leo Jumatatu. Walinzi wa pwani wa Italia wamewaokoa wahamiaji kati ya takriban 150 waliokuwa wakisafiri kwenye boti kwenye bahari ya Mediterranean siku ya Jumamosi. Miili minane, wote wanawake, imepatikana hadi hivi sasa. Boti hiyo awali iligunduliwa na ndege ya jeshi la majini la Ulaya ambalo linapambana na usafirishaji haramu wa watu. Idara ya Kimataifa ya Uhamiaji, IOM, imeliita eneo la Mediterranean duniani kuwa ni la kutisha mno na kurekodi vifo vya wahamiaji 2832 mwaka 2017 na 4581 wahamiaji walionusurika waliokuwa wakijaribu kufika Italy wakitokea Afrika kaskazini. Takriban watu 83 wameuawa katika ghasia za kijamii nchini Nigeria tangu Disemba 31 Maafisa wa serikali na polisi wamesema, ambapo mapambano hayo kwa kiasi kikubwa yamehusisha wafugaji ng'ombe wa Kiislamu na wakulima wa Kikristo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mauaji hayo yanahatarisha juhudi za Rais Muhammadu Buhari kuleta usalama na uthabiti nchini Nigeria, ahadi ambayo aliitoa katika kampeni za uchaguzi mwaka 2015. Msemaji wa gavana wa jimbo la Benue Tervi Akase amesema vifo 71 tangu Disemba 31 hadi Januari 6 katika jimbo hilo vimefanywa na watu wa kabila la Fulani. Shirika la habari la Reuters limeshindwa kupata ufafanuzi kuhusu idadi kamili ya mauaji. Mashambulizi yametokea katika vijiji vya ndani, amesema Akase. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Marekani inatarajiwa kutangaza hivi leo kumaliza mpango wa muda ambao umedumu kwa miaka kumi na saba kwa raia laki mbili wa Salvador, na hivyo kuwaweka katika hatari ya kuondolewa nchini katika kipindi cha miezi kumi na minane kama hawatapata ukaazi rasmi wa kisheria hapa nchini Marekani. Raiya hao wa Salvador wameishi nchini Marekani tangu mwaka mbili na moja pale taifa lao lilipokumbwa na matetemeko mabaya ya ardhi ambayo yalivuruga maisha huko El Salvador. Walipewa hifadhi ya muda maarufu kama TPS ya kuishi nchini Marekani, na wamekuwa wakiongezewa muda kila unapokaribia kuisha. Lakini utawala wa rais Donald Trump umechukua msimamo mkali katika udhibiti wa uhamiaji na mwaka jana tayari umewafutia hadhi ya hifadhi wa Haiti 59 na elfu tano na mia tatu wa Nikaragua kwa programu kama hiyo inayowapa hifadhi raia wa Salvador. Serikali ya Sudani Kusini leo Jumatatu imetangaza kuwa mkuu wa jeshi Jenerali Paul Malong ni mwasi na kumshutumu kwa kuhusika katika mashambulizi kadhaa wiki iliyopita. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Malong ambaye aliongoza kampeni ya rais Salva Kiir dhidi ya waasi amekuwa kwenye kizuizi cha nyumbani tangu mwezi Mei baada ya Kir kumfukuza kazi kufuatia majenerali waandamizi katika jeshi kujiuzulu kwa shutuma za manyanyaso na upendeleo wa kikabila. Awali, Malong alikimbia kutoka mji mkuu Juba na kwenda nyumbani kwake katika jimbo la Awel baada ya kufutwa kazi, na kuongeza uwezekano huenda akaungana na vikosi vya upinzani kabla ya kurudi Juba hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji wetu kupitia redio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia mafuriko, mafuriko yaliyotokea katika maeneo ya pwani ya Tanzania ikiwemo jiji la Dar es Salaam baada ya mvua kubwa kunyesha katika sehemu mbalimbali mbali za nchi hiyo, na sehemu ya pili tutaangalia tahadhari iliyotolewa kwa wananchi wa Uganda kwa kuwa uangalifu na kwa ripoti wauza nyama na samaki wanaotumia dawa ya kutibu maiti. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hii leo tunaanzia nchini Tanzania, ambapo mamlaka ya hali ya hewa TMA wiki iliyopita ilitoa tahadhari ya kuwepo kwa vipindi vifupi vya mvua katika baadhi ya maeneo ya mikoa likiwemo jiji la Dar es Salaam. Kufuatia hali hiyo, barabara, madaraja na mitaro imejaa maji katika jiji la Dar es Salaam na kuleta mafuriko kutokana na mvua hizo kubwa, ambayo inaendelea kunyesha katika jiji hilo, ambapo vilevile kampuni inayotoa huduma katika mradi wa mabasi yaendayo haraka yaani UDAT imesitishwa kwa muda e, kwa kupisha hali hiyo mpaka itakapokuwa imerejea. Taarifa iliyotolewa Jumatatu ya Januari nane kutoka mkuu wa kitengo cha mawasiliano wa kampuni hiyo Deusi Bugaywa imesema huduma hizo zitarejea mara baada ya hali e, kutengamana. Lakini ni jambo ambalo lilikuwa likitarajiwa na mafuriko, kwa miaka kadhaa imekuwa ikilikumba jiji la Dar es Salaam, hasa mvua inaponyesha hali hiyo pia imefanya wanafunzi kushindwa kufika mashuleni ambapo wanafunzi walionekana katika sehemu mbalimbali wakisubiri e, kuona kwamba baadhi ya mitaro, mitaa na barabara ambazo zimejaa maji, hali ikiwa inaendelea kubaki kwa shwari. Tunaye mwanahabari Idi Wesu kwenye laini ya simu ambaye leo hii amefuatilia na kupita sehemu mbalimbali za jiji hilo kujionea yale ambayo yanaendelea, lakini kubwa zaidi ni ule mradi wa mabasi ambao ulisitishwa kutoa huduma zake kutokana na mafuriko hasa kujaa kwa baadhi ya barabara katika eneo la Jangwani jijini Dar es Salaam. E, Idi le, hebu moja kwa moja tuanze e, tufahamishe kuhusu hali ya jiji Dar es Salaam leo ilikuwaje katika sehemu ambazo umepita baada ya mvua kunyesha. Asante sana Idi Ligongo kutoka hapo Washington, ni kwamba hileo jiji la Dar es Salaam kwa mara nyingine tena limekutana na adha ya mvua mkubwa ambayo imenyesha toka majira ya usiku, toka majira ya saa saa nane saa kumi usiku mvua ilikuwa imeanza kunyesha mvua kubwa, na ikapelekea katika eneo hilo la Jangwani ambalo kwa kipindi kirefu limekuwa ni moja kati ya maeneo korofi kutokana na kuwepo kwa mkondo wa mto Msimbazi na ni eneo la bonde, hivyo eh, kupelekea maji kujaa na kukatiza kwenye barabara ya Morogoro ambayo pia inatumika na hayo mabasi ya ya, ya, ya, ya mwendo kasi hapa ya yanavyoeleka hivyo. Kwa hivyo toka majira ya asubuhi milango ya saa mbili, saa tatu, eh, kampuni hiyo ilibidi kusitisha huduma zake za na kutoa usafiri kwa sababu maji yalikuwa yakikatisha kwa nguvu barabarani na hivyo kuzuia magari kupita. Si tu eh, mabasi hayo ya kampuni lakini hata watu wenye magari binafsi walikuwa wanashindwa na kusababisha hata askari kuweka vizuizi na hivyo eh, kuku, kusubiri maji yaweze kupita na kupungua, ili baadaye ndipo yaweze eh, kuruhusiwa. Lakini eh, hali katika eneo hilo imekuwa ikilalamikiwa na wananchi kwamba ni eneo ambalo mara nyingi limekuwa korofi, na kitu ambacho kinawashangaza wengi ni kuona eh, makao makuu ya mradi huo wa usafirishaji ama mabasi ya mwendo kasi umeenda kujengwa katika eneo hilo ambalo ni korofi sana, na hivyo mara hii ni mara ya pili. Mwishoni um, mwa mwaka jana pia mvua zilinyesha sana ikasababisha hata baadhi ma ya mabasi kuharibika, na zaidi ya milioni mia nne zikatumika kwa ajili ya ukarabati ambao ulikuwa umesababishwa na mvua ambazo zilikuwa zimanyesha. Sasa hii ni mara nyingine tena inatokea, na hivyo bado inaweka maswali kwamba kwa nini eneo hilo linajulikana korofi, lakini serikali ikaamua Eh, mradi huo uwekwe katika eneo hilo ili hali wananchi wake tu iliwahamisha kwa sababu ya kuwa na mafuriko mara kwa mara. Idi Ligongo. Nam, asante Idiwesu, kwa kutufahamisha hayo. Lakini wakazi wa jiji la Dar es Salaam, hasa maeneo ya Jangwani, ambayo uh, Idiwesu ameyazungumzia, maeneo haya ambayo ni maeneo korofi kabisa. Na kwa wale ambao wamekulia maeneo hayo, daraja ambalo linapitisha mto Msimbazi maarufu limekuwa likijulikana kama daraja la Kajima, ambalo husababisha uh, mafuriko uh, kujaa kwelikweli. Na wananchi wa maeneo ya karibu na eneo hilo leo vilevile hawakuwa nyuma kuzungumzia kile ambacho wanakiona kwao, kimekuwa ni kilio cha muda mrefu eh, kuhusu mafuriko, na vilevile vile mali, mali zao zimekuwa zikiharibika. Lakini pia wengine wameona kwamba kuna suluhisho linaweza kufanyika uh, pale walipozungumza nasi, na walizungumza haya, kule kunakopelekwa maji aende baharini, kuna watu wamejenga, na ndio ukiangalia huu mzunguko wa hapa, maji yanapita hapa darajani yanazunguka pale, alafu yanarudia pale kwenye mataa, yanarudi yanazunguka. Huu mzunguko hautaisha, sasa, unaweza kuchukua masaa mengi sana kuja kumalizika. Sasa tunachokihitaji sisi sio kupanuliwa kwa huu mto. Kupanuliwa kwa huu mto ni kusogeza maji kwenye nyumba za wananchi. Kwa maana hiyo, serikali inakuwa kama inawafukuza wananchi, haiwataki. Wauchimbe huu mto kurudisha ule urefu wake wa chini na kisha waujengee. Tatizo kama hili limetokea kipindi cha nyuma na limetokea kipindi cha sasa hivi. Kwa hiyo tunaiomba serikali yetu ambao ni sikivu, ilete wataalamu waangalie kwa kina, ni namna gani wanaweza wakatatua tatizo la Jangwani ili lisitokee tena. Pale darajani pamejaa uchafu, pana matakataka mengi, kuna michanga imejaa. Kwa hiyo hilo ndio tatizo ambalo linasababisha maji kuingia maeneo haya, endapo kama serikali itaamua kufukua pale, kutengeneza lile daraja vizuri sisi haya am, mambo ya maji hamna, ni matakataka imezidi sana, na sababu ni gogo katika chini ya daraja. Matakataka yote yanakuja hapa kwa sababu ya daraja na gogo, limekuwa haiendi matakataka. Ndio maana maji yanapokuja kwa wingi katika mafuriko, inatawanyika ile maji, yanatanua kuingia katika majumba ya watu. Nam, sasa Idi Wesu, tukirejea kwako, uh, kile ambacho kipo je, kimeelezwa na chochote juu ya maafa ambayo yameshatokea? Ni nini hasa ambacho kimeelezwa na uongozi uh, wa jiji la Dar es Salaam ama kwa nchi nzima na sehemu nyingine ambako eh, iliripotiwa kwamba mvua kubwa zitanyesha na kusababisha mafuriko? Hii ni kwamba kwa, kwa bahati nzuri leo hakukuwa na maafa ya kwamba kumetokea vifo ama majeruhi kutokana na mvua hizo, lakini kubwa ni uharibifu wa mali ambao umekuwa eh, umesababishwa na maji kujaa katika baadhi ya, ya nyumba za wakazi hasa wa maeneo hayo ya Jangwani pamoja na maeneo ya Kinondoni mkoa juni, ambapo na wengine pia kuna moja lina, lina, lina, lina ya daraja ambayo lilikuwa linatumika kwa ajili ya kupitisha maji eh, wakazi wa maeneo hayo wakalalamika kwamba uchafu umezidi sana kiasi kwamba daraja lile limekuwa likiziba chini, kwamba kuna magogo yalikuwa yakiletwa na maji yanakaa yanakwama chini ya daraja, na mamlaka husika zimeshindwa kuyatoa, na hivyo yamekuwa ni sababu maji yakifika pale yanashindwa kupita chini ya daraja, yanajaa na mwisho wa siku yanakwenda katika nyumba za wakazi wa maeneo hayo ambayo wameharibikiwa na vitu vyao kutokana na maji kujaa ndani mwao. Lakini kwa ujumla mamlaka za hapa mkoani Dar es Salaam ni kwamba hakuna maafa ya vifo ama majeruhi kutokana eh, na, na, na mvua hizi. Lakini mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania eh, kupitia kwa mkurugenzi wa huduma za utabiri wa mamlaka hiyo, Dkt. Hamza Kabelwa imetoa tahadhari kwa wakazi wa jiji la Dar es Salaam na kwamba mvua hizi zinaweza kuendelea kwa takribani siku nne mpaka tano kutegemeana na hali ya kimbunga ambacho kipo katika eh, bahari ya Hindi ambayo ndio inapakana na ukanda huu wa nchi ya Tanzania. Hivyo wamewataka eh, wale wananchi ambao bado wanaendelea kukaa katika maeneo ya, ya, ya, ya, ya mabonde kuhama, kuchukua tahadhari na kuondoka mapema eh, badala ya kusubiri mpaka E, a, a, hali hiyo iweze kuwakuta katika maeneo haya. Kwa jumla, haya ndio ambayo yamekuwa yakijiri kwa siku nzima ya leo hapa jijini Dar es Salaam. Asante sana, Idi Weso. Na vilevile vile, eh, Idi uligusia juu ya swala la umradi huu wa uh, magari ama babasi yaendayo haraka um, na, na kituo chake kuwekwa pale eneo la Jangwani karibu kabisa na mto Msimbazi, eneo ambalo kwa miaka mingi mno limekuwa ni korofi pale mvua kubwa inapoonyesha jijini humo kufanya eneo hilo kufurika. Na kama unakumbuka Idi, kama ulivyogusia, ni swala ambalo limejitokeza tena kwa sababu mwaka jana kulitokea mvua na kukazuka maafa, mafuriko na udati ikapata hasara kubwa sana ya mabilioni ya shilingi e, ya fedha. Lakini leo meneja wa mradi wa mabasi ndayo ya haraka Charles Newe, wakati ulipozungumza naye, amesema pamoja na kupata hasara kutokana na kuharibiwa kwa miundo mbinu na magari yao, jambo la kutotoa huduma e, huwapa hasara zaidi e, pia katika swala hilo. Tunavyosimamisha huduma kwanza, tuna ile hasara tuangali sana lakini ile huduma kwa kwa watu, kwa sababu tunasafirisha kwa siku takriban watu laki moja ambao wanaenda na kurudi tunapokuwa tumesimamisha namna hii, tunapata wanapata usumbufu sana abiria wetu. Hicho sisi ndo tunaona kinatukwaza sana. Of course kuna financial losses tunapata. Eh, last time tulipata tulipata hasara kubwa zaidi kwa sababu kulikuwa na uharibifu kwenye magari yetu, ambao sasa hivi ha, ha, hatutaupata kwa sababu tumefanya tulikuwa tumejiandaa zaidi. Sasa Idi, uh, kwa kumalizia, je, wananchi wa maeneo yale ya, ya bondeni, maanake kuna kipindi waliondolewa eh, na mara nyingi wamekuwa wakiondolewa wanarejea, wakiondolewa wanarejea, na wakati rais Magufuli alipoingia madarakani alifanya ubo, ubomozi mkubwa sana wa, wa, wa nyumba katika eneo hilo, hali kwa hivi sasa ikoje, hasa kutokana na mafuriko haya? Uh, ili kwamba katika eneo hilo kwa sehemu kubwa wananchi wengi wamekwisha ondolewa, na kinachoendelea hivi sasa, uh, serikali imekuwa ikifanya jitihada za kutanua ama kupanua ule wigo wa eneo la mto Msimbazi ambao umekuwa ukikatisha uki. Lakini uh, wananchi ambao wamekuwa waki, wakiishi kando kando ya mto wa mto wao, kama walivyomsikia mmojawapo akizungumza, anasema wasiwasi wao upanuzi huo unaweza ukawafuata tena kule ambapo wamesogezwa nyuma na, na eneo hilo la mto Msimbazi, na hivyo kutoa rai kwa kwa serikali kwamba tatizo si, si upana wa mto, tatizo ni kina cha mto, na kwamba maji yanayopita pale si mengi ya kusababisha eh, mafuriko hayo, lakini kwa kuwa kuna uchafu mwingi, kuna mchanga mwingi, na hivyo kina cha mto kimepungua sana na kusababisha maji kukuwa karibu kupita kabisa uh, juu ya madaraja ama ya barabara ambayo yamekuwa yakizuza. Lakini mbele mto huo unapoelekea ni sehemu ambalo imepakana eh, na daraja maarufu kama Salenda. Ni eneo ambalo pia maji haya ndio mkondo ambao ulikuwa ukiyaruhusu kuingia mkoo baharini, eneo ambalo pia linalalamikiwa kwamba kumefanyika ujenzi kwa sehemu kubwa, na hivyo maji mengi yanayotoka huku juu yakifika eneo hilo yanazuiwa na kurudi tena katika eneo hilo la Jangwani ambalo ni bonde uh, na limekuwa pana, lakini kwa sehemu kubwa wananchi wengi walikwisha ondolewa na toka serikali uh, ya awamu ya tano ilipoingia madarakani na kuamua kulivalia njuga suala la kuwahamisha wananchi uh, imefanikiwa. Lakini maeneo mengine ambayo yapo katika pembeni mwa bonde hilo, kama hilo hapo uh, bonde la Mkwaju ni Kinondoni Ndo maeneo changamoto wanayokutana nayo ni hiyo, uchafu ambao unakuwa umezidi kwenye mitaro na kwenye eh, mito midogo mengine ambayo maji yanayotoka maeneo mengine pia ukwa hushindwa kupita na hivyo eh, kusababisha maji ku, ku, kuingia katika maeneo ya makazi ya watu hili. Kwa hivyo ni swala tu la mamlaka hapa sasa kuona ni namna gani inaweza kuboresha hii miundo uh, mbinu ya maji taka ili iweze kuwa na kunapita vizuri na hali itakayozuia. E, maji hayo kuwa yanakwenda katika maeneo mengine ya makazi ya watu hivi. Asante sana, uh, Idi Wesu kwa kutupatia ripoti hiyo. Tunashukuru na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili na moja kwa moja tutaelekea nchini Uganda. Nam, karibu katika sehemu ya pili katika kipindi hiki cha kwa undani. Ikiwa ni siku ya Jumatatu, wakazi wa jiji la Kampala nchini Uganda wametakiwa kuwa waangalifu wa na kwa ripoti wauzaji wa nyama au samaki wanaotumia dawa ya kutibu maiti aina ya formalin, ili kuhakikisha kwamba bidhaa zao haziharibiki. Haya yanajiri wakati wataalamu wa afya wanaonya kwamba dawa hiyo inasababisha magonjwa hatari kama saratani. Tunaye mwanahabari wetu wa Kampala, kennesi Bwire. Kennesi Bwire, hebu tufahamishe hili hasa limefichuka namna gani, kufahamika kwamba baadhi ya wafanyabiashara wanafanya vitendo hivi? Idi, kuna masuala mengine ambayo labda raia wenyewe huwa wananyamazia tu kwa kukosa ile imani na mashirika ambayo yanastahili kutekeleza masuala ya haki na kuangalia ubora wa bidhaa. Lakini kuna uvundo ambao raia wengi wanafahamu na wanajua, hata wale walio katika mamlaka wanafahamu na kutambua kwamba kuna makosa ambayo yanatendeka hivi we, kwa baadhi ya wengine hawashangai kwamba hii dawa ya formalin imekuwa ikitumika katika masuala ya vyakula ambavyo wanavyotumia binadamu. Hivyo ni msako tu ambao labda umetekelezwa na wali wachache, ili kuweza hili swala kujulikana sasa hadharani kwa vyombo vya habari, kwani mwanahabari ukijitwika lile jukumu la kuweza kutekeleza peke yake, inaweza kuwa ni gharama ya juu zaidi, lakini limefichuka na limekuwepo yaani wamefikiwa lile ambalo wanafahamu hidi. Na ni wafanyabiashara wa, wa wa namna gani wanaofanya vitendo hivi? Ni wale ambao wananunua a, nyama kwa jumla au hata yale maduka ya, ya rejareja nayo hufanya vitu kama hivi. Ilivyo nchini Uganda kwamba kuna vituo maalum ambavyo mifugo huchinjwa, alafu kama wewe ni mfanyabiashara wa nyama unakwenda pale, unanunua sehemu unayotaka, unapeleka mahala ambapo umefungua kuuza, unaanza kuuza. Yani katika maeneo haya y kuuza nyama, hakuna kitu ambao kimeandikwa pale kwamba huyu ana leseni ya kuuza, huyu hana leseni, ili mradi amepata ile nyama kutoka kichinjio na imekaguliwa imekubalika. Sasa anapofika mahala pale pa kuuza, inakuwa labda hajapata wateja wa kutosha na inalazimika auze ile nyama yote zile samaki ili akapate ile, ile faida. Inaposalia kwamba hajauza yote, anatambua ujeuri wake kuhakikisha kwamba hii nyama ataiuza yote, hivyo wanatumia hii dawa sasa kuhakikisha kwamba hii nyama haiharibiki, kesho keshoe wataiuza. Ndio maana hiyo dawa ya fomalin ikaweza kutumika, na si katika nyama tu pekee ambayo imeweza kutambuliwa idi, lakini hata katika haya mandazi tunayoyanunua na kula na hii mikate ya kutengenezewa nyumbani imegundulika pia wanatumia hii dawa maana, mkate utakaa katika eh, duka zaidi ya wiki mbili na hujaharibika. Kwani huu mkate umetengenezwa na nini? nakuwa masuala mengi hivi sasa. Uh, kwa mfano bidhaa ambayo imewekewa dawa hii ya formalin unaweza kuifahamu vipi? Kwa mujibu wa wataalamu, kama ni nyama Kesho hiyo inakuwa imegeuka rangi kidogo, kutoka ile rangi ambayo inajulikana kama red meat, yani nyama ambayo ni nyekundu kidogo, inakuwa inageuka rangi, inaanza kuwa na ile rangi nyeupe nye nyeupe, kiasi hivi, yaani inageuka ghafla, alafu ladha yake haimo tena. Yani ile dada, unapokula unahisi unakula nyama, ile ladha inakuwa imepotea. Hivyo ni kulingana na wataalam katika hospitali kuu ya Mlago. Na hizi kama mikate inakuwa haina ladha tu, siku yake ya kwanza tunapoitumia ya... Inalada, ina lada aina ile ngano na ile uh, unga wa kutumia katika kutengeneza mandazi. Hivyo ndivyo wanavyosema wataalam, lakini niseme kwamba baadhi ya raia walikuwa wanayafahamu mambo haya, kwamba hizi dawa zinatumika. Mi binafsi, idi mandazi siwa siyatumii kwa sababu ina vile unakula unahisi hapa nakula kitu kisicho haki, lakini hauna ile haki ya kutambua na kueleza wengine. Sasa upatikanaji wa dawa hii kwa sababu mm, ni dawa maalum kabisa kwa ajili ya kuhifadhia uh, miili ya wale watu ambao wanapoteza maisha, na kupatikana kwake ni lazima uwe na, na uh, kituo ambacho kinatoa huduma kama hiyo, na kwa mazingira ya Uganda sidhani kama kuna watu binafsi wana vituo hivyo, na hata kama wanavyo, basi wanauziwa e, katika namna ambayo serikali inahusika moja kwa moja. Sasa upatikanaji wake unakuwa ni vipi? Ni nini hasa ambacho watu wanaeleza, wana usalama polisi ya hapo kwamba hawa watu wamekuwa wakifanya njia gani kufanikiwa kupata hii dawa, wakati unapopata na raia ambao hawaribiki na kile wanachopata katika huduma kwa umma ama huduma katika ofisi, kile ambacho wanapata ni wanakitambua kama ni kidogo, basi raia hao nao wanajitafutia mbinu za kuweza ku, kujilinda katika kupata mapato wenyewe, wanaita free market economy, yani eh, soko huru ambalo mtu kila mtu anaweza uza anachotaka na kununua anachotaka sasa. Hapo ndio kuna kuja eh, shida kubwa kwamba yule anayefanya katika vituo vya kuhifadhi maiti, vyumba vya kuhifadhi maiti anaweza kaiba ile dawa na kuweza kuwapatia wanaoitaka, huwezi uliza wunaenda kutumia wapi. Swala ambalo limefika hata idi katika swala, kwa mfano e, kuuza mafuta ya petroli yanayotumika magari, mtu ananunua katika kibuyu, huwezi jua anaenda kufanyia nini, ananua anaenda zake hivyo ile swala la free market economy limeweza kuharibu kila jambo. Kila mtu ananunua na kuuza kila anachotaka kuiba na kupeleka mahala anapotaka bila kizuizi chochote hidi. Lakini mpaka hivi sasa kuna uh, ukamataji wowote umefanyika hmm, kwa hawa wafanyabiashara ambao uh, wanaelezwa kutumia dawa hii kwa ajili ya kuhakikisha kwamba bidhaa zao haziharibiki na zinaendelea kuwepo sokoni bila kupata hasara watu kadhaa wameshikwa wame kuanzia jana msako ulipoanza, watu kadhaa wamezuiliwa na mamlaka ya jiji la Kampala na maafisa ubo, wa ubora wa bidhaa UNBS nchini Uganda, na hio msako unaendelea, japo wao wenyewe wanasema hii dawa. Wengine walikuwa wanatoa sababu kwamba hapana, mimi wamenipata na hii dawa nikipeleka nyumbani. Nyumbani ulikuwa unapeleka kufanyia nini? Kulikuwa ma, na maiti ulikuenda kutibu? Wengine wanasema hapana, hii dawa sisi tunatambua kwamba inafukuza tumbu wala hatuitumii. Inafukuza kunradi, inzi ili wasikaribie chakula, wala haituitumii kutibu hii nyama. Alafu wale ambao walikamatwa pia walipatikana na nyama ambayo imedumu ukilingana na ile muhuru, muhuri, imedumu zaidi ya siku tano, ambao wakieka kwenye maeneo ya kuuza samaki, lakini ipo sawa, haijaharibika, haitoi uvundo wote. Na idi, si hilo pekee, yani hata kuna wakati hivi viungo vinaitwa Roiko, watu walikuwa wanauziwa watu vitu ambavyo havipo, wanauziwa hata unga wa mihogo umewekwa kwenye e, mikebe ya viungo. Watu walikuwa wanauzia watu randa zime randa za mbao zimefungwa katika makaratasi kama sigara. Kwa hivyo kila jambo ni kama limekorogeka na kuharibika hivi, na kwa jinsi ilivyo, uh, wananchi wenyewe wanauelewa, wako tayari kushirikiana na kuhakikisha kwamba haya yote hayatendeki, eh, kwa sababu watakaoangamia zaidi ni wao. Kuna mshtuko, lakini Uganda ina raia wengi ambao wanapenda nyama sana. Ikifika hasa weekend hivi, watu wanaenda kuchoma nyama na kula. Kuna mshtuko kiasi kwamba hata ule wakati idi ambapo walikuwa nata, wanatangaza kwamba kuna mafua ya nguruwe hawakushtuka, walikuwa wanaendelea kula japo wameambiwa wasile kwa hivyo ni kusikia tu wanashtuka, alafu wao wanaendelea kula, lakini siku chache mbili watashtuka. Kwa mfano hapo mahali ninapoishi panaitwa Ntinda, hapa ndio msako mkubwa umefanyika, na hapa ndio bucha nyingi wauzaji wamekamatwa, kwamba wao ndio wanatumia mambo haya. Hata labda nami nimekula hiyo nyama ambayo imewekwa formalin, siwezi jua lakini baada ya siku chache utakuja kusikia wanaendelea na shughuli tena, vibanda vimefunguliwa, anauza. Kwa hivyo inakuwa mshtuko mara ya kwanza, siku kidogo, mambo yanaendelea tena kama ilivyokuwa kawaida. Vipi kwa wale wanaofanya kazi katika vyumba vya kuhifadhia maiti, kuna ukamataji wowote wa ama wale ambao wamehojiwa kueleza kwamba ni kwa namna gani wanaiuza uh, dawa hiyo? La kushangaza kwamba jambo hili linapotokezea mahala hapa, wale ambao wanakamatwa hawatai kuambiwa wanatoa wapi hii dawa. Kwa hivyo wale ambao wanafanya katika vyumba vya kuuza eh, vya, vya, vya kuhifadhi maiti, taarifa hiyo hawatai kutolea ja, kando na hii dawa ya formalin, kuna zile ambao zinajulikana pia hao wao ambao wanahifadhi maiti yale maji wanayotumia kuosha maiti au maji wanayouzia wale wanaofanya katika hoteli, kwa imani za kishirikina kwamba hiyo maji ikipika chakula wateja watakuwa ni wengi. Na ni kweli hoteli zimefunguliwa katika kila sehemu ya jiji la Kampala, kiasi kwamba mtu anakuambia nimechoka, siwezi pika kwangu, lakini anaenda kula. Kwa hivyo wale wanaofanya katika vyumba vya kuhifadhi maiti, si so, wanafanya biashara na wao, lakini kabla hujawashika huwezi sema na wao wahusika. Asante ah, sana ah, Kenesi Bwire, kwa kutufahamisha hayo eh, juu ya tahadhari ambayo imetolewa kwa wakazi wa jiji la Kampala nchini Uganda na kutakiwa kutoa taarifa na kuwa waangalifu, eh, kwa ripoti wa uuzaji wa nyama au samaki wanaotumia dawa ya kutibu maiti aina ya formalin, jambo ambalo eh, limekuwa la kushtusha kweli kweli. Kwa kufika hapa, tunakabilisha matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Shukrani kwa wote waliohusika kukuletea matangazo haya kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, mwongozaji alikuwa ni Saida Amdun, alikadhalika alisimamia matangazo haya ni Khadija Riami kutoka Washington. Shukran kwa kuwa nasi.