Kumekucha Afrika. Assalamu alaikum, wapenda wasikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdushakur Abud na kukaribisha, na mimi ni Harizon Kamau tukikukaribisha katika matangazo ya leo, ikiwa ni Jumanne tarehe 9 mwaka nao ni wa elfu mbili kumi na nane mwezi ukiwa ni Januari, na tunasikika pia moja kwa moja kwenye tovuti la www voa swahili com na kwenye mitambo ya FM afrika mashariki na kati. Karibuni. Katika Kumekucha Afrika hii leo, tunaripoti huko Kamerun, mvutano wapelekea uh, watokea baada ya kukamatwa kwa viongozi wanaotaka kujitenga uh, kwa majimbo yanayozungumza Kiingereza waliojitangazia uhuru wakiwa Nigeria. Vijana wa kundi la Lucha mashariki ya Kongo wawasilisha mashtaka mahakamani kutokana na kutezwa na polisi. Tulinyanyaswa na askari polisi, walipiga, tulipigwa fimbo mbaya sana hata wengine walienda kwenye mahospitali na, na sasa tumependa uh, uhaki uwe basi vilevile, rais mpya wa Angola amesema hana mvutano na rais aliyemtangulia licha ya kuwafukuza kazi washauri pamoja na jamaa zake wakati akipambana na rushwa. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia alfajiri ya hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Basi mpendwa msikilizaji, ni matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo hapo saa 12 na nusu, lakini kwanza kamaau wanatusomea taarifa habari. Mamia ya wanafunzi wa Sudan Jumatatu wamekuwa wakitupia mawe polisi na wa kupambana na ghasia ambao wamekuwa wakifyatua mabomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya kutokana na maandamano yenye ghasia zinazoendelea kwa siku ya tatu mfululizo kulalamikia dhidi ya kupanda kwa bei ya mkate. Kwa mujibu wa mashahidi, polisi waliungana na kutengeneza ukuta ili kuzuia zaidi ya waandamanaji mia tatu ndani ya chuo kikuu cha Kartum kilichokuwa kikubwa zaidi nchini humo, wakati wakitoa maneno ya kupinga ongezeko la bei za bidhaa. Waandamanaji wengine pia walikusanyika kwenye mji wa bandari wa Kotsi, mto Nile, wa Kotsi kwenye mto kilomita 350 kusini mwa Katum, ingawa walitawanywa na polisi muda mfupi baadaye. Maandamano yalizuka nchini humo baada ya bei ya mkate kupanda maradufu kufuatia hatua ya serikali kuondoa ruzuku kwenye bajeti ya mwaka huu. Kiongozi maarufu wa upinzani wa chama cha Movement for Democratic Change cha Zimbabwe, MDC, Morgan Shangirai amesema Jumatatu kuwa wakati umefika kwa viongozi wa zamani kupisha viongozi wa kizazi kipya ili kuleta mabadiliko kwenye chama hicho. Shangirai ambaye alikuwa wakati mmoja kiongozi wa wafanyakazi amekuwa kwenye uongozi wa MDC tangu kilipobuniwa mwaka 1999. Juni mwaka wa 2016, kiongozi huyo alifichua kuwa anaunga, anaugua saratani huku akitumia muda mrefu kwenye hospitali moja Afrika Kusini mwaka uliopita akipata matibabu. Picha zinazomwonyesha Shangirai akiwa dhaifu alipotembelewa na rais mpya Amason Mnangagwa hivi karibuni, na hivyo kusababisha kuongezeka shinikizo kutoka kwa wafuasi wake kuwa uongozi wa upinzani ukabidhiwe kwa vijana. Shangirai mwenye umri wa miaka 65 amekuwa akiwania urais tangu mwaka wa 2000 dhidi ya hasimu wake aliyekuwa rais Robert Mugabe, mara nyingi kampeni zikisababisha ghasia na kushindwa katika uchaguzi. Maafisa wa ulinzi wa pwani ya Italia wanasema takriban wahamiaji 64 wanahofiwa wamefariki baada ya wa waokozi kugundua boti la walanguzi likiwa limejaa watu kupindukia nje ya pwani ya Libya. Walinzi wa pwani ya Italia waliwaokoa watu 86 kati ya karibu wasafiri 150 kwenye boti iliyokuwa inasafiri katika bahari ya Mediterranean mwishoni mwa wiki. Abdishakur Abid ana maelezo zaidi. Msemaji wa shirika la uhamiaji duniani IOM amesema habari waliopata ni kwamba kulikuwepo karibu wahamiaji 150 walioanza safari kwenye boti ya mpira siku ya Jumamosi, na wamepata miili minane yote wanawake hadi hivi sasa. Mfanyakazi wa idara ya uokozi ya Italy, Dr Rita Agilozo, anasema kundi lake limetoa huduma za afya kwa waliookolewa, na kueleza kwamba hawa walionusurika na kuokolewa hawakuweza kueleza kilichowafika hadi hivi sasa. Anasema kuna mama aliyekuwa na mtoto wa miaka miwili amefariki, na kuna watoto wengine pia walioachwa mayatima, lakini anasema hadi sasa hawajaweza kupata maelezo zaidi juu ya visa vilivyowakumba wahamiaji hayo, na itachukua muda kuweza kupata maelezo kamili. Boti hiyo iligunduliwa kwanza na ndege ya manuari ya jeshi la majini la Ulaya inayopiga doria katika bahari ya Mediterranean kupambana na ulanguzi wa binadamu. IOM imetaja bahari ya Mediterranean kuwa mpaka wa maafa makubwa duniani, ambako karibu watu 2832 wameorodhesha kufariki mwaka 2017 yani mwaka jana, na 4581 walifariki mwaka 2016 pale wahamiaji kutoka Afrika kaskazini wanajaribu kuwasili Itali kutafuta maisha bora. Unaendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ametaja mazungumzo nadra ya ana kwa ana yanayofanyika leo kati ya Korea Kaskazini na Kusini kuwa mwanzo mpya, akisema anatumaini mazungumzo hayo yatakuwa zaidi ya swala la Korea Kaskazini kushiriki kwenye michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi yatakaofanyika mwezi ujao Korea Kusini. Waakilishi kutoka mataifa yote mawili ambayo rasmi yako kwenye vita wanakutana leo kwenye eneo la mpaka la Panmunjom ambako makubaliano ya kusitisha vita ya 1953 yalitiwa saini. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kwenye ujumbe wa mwaka mpya alisema kuwa yuko tayari kutuma ujumbe wa taifa lake kwenye michezo hiyo, muda mfupi baada ya kusema kuwa ufunguo wa nyuklia uko kwenye meza ya ofisi yake na kwamba ana uwezo wa kufiatua kombora hadi Marekani. Rais wa Korea Kusini Moon in ambaye anatafuta uhusiano mzuri na kaskazini alijibu kwa kupendekeza mazungumzo na serikali ya Kim. Mazungumzo ya leo yanatarajiwa kuzingatia michezo ya Olimpiki na ikiwa wanariadha wa kaskazini na kusini wataweza kuandamana pamoja wakati wa sherehe za ufunguzi. na video mpya iliyotolewa Jumatatu na kitengo cha ulinzi cha kundi la wakurdi nchini Syria YPG imeonyesha mwanamke wa Kifaransa ambaye ni mwanamgambo Emily Konig akikanusha kuwa aliteswa wakati akiwa amezuiliwa nchini Siria. Akizungumza kwa lugha ya Kiarabu pamoja na Kifaransa, Konig ameeleza kuhusu maisha yake mikononi mwa wapiganaji wa Kikurdi na kuelezea kuwa aliwasili Siria ili kuolewa na mpiganaji wa kundi la Islamic State Alex Baeza ambaye walikutana kwa njia ya mawasiliano ya video ya Skype wakati akiwa Ufaransa. Nina kila ninachohitaji mimi na watoto wangu. Ninachunguzwa sawa na ninavyoweza kuchunguzwa nchini mwangu, Konig amesema hayo katika video hiyo kwenye ukurasa rasmi wa YPG. Konig mwenye umri wa miaka thelathini na tatu anayejulikana kwa kueneza propaganda pamoja na kuwaandikisha wanachama wapya kwenye kundi la ISIS nje na ndani ya Ufaransa alikamatwa Desemba mwaka uliopita na kuzuiliwa kwenye kambi ya Wakurdi pamoja na watoto wake. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asante sana kama au kwa habari za dunia sasa habari yenye uzito inatupeleka huko beni jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako vijana wa kundi mashuhuri lucha wameomba mahakama au wamefikisha mashtaka mbele ya mahakama ya kijeshi kuwataka kuwakamata polisi walowachapa waandamanaji tarehe 31 disemba mwaka elfu mbili kumi na saba walipokuwa wanapinga utawala wa Kabila. Walichokifanya wanasema polisi ni ukiukaji wa haki za binadamu, pamoja na mateso wa vijana wa Lucha. Oster Malivika anaripoti kamili. Vijana hao wa kundi la Lucha wamefikisha kesi yao mahakamani siku ya Jumatatu kunako mahakama ya kijeshi ya Beni, malalamiko yao ya kuomba polisi pamoja na askari jeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliohusika katika harakati za kuwapa fimbo waandamanaji na kuwatesa vijana wa Lucha wakati walipokuwa ukiandamana tarehe 31 Disemba 2007 kuomba Rais Joseph Kabila aondoke madarakani wakamatwe na kufikishwa mahakamani, kwani walienda kinyume na maadili yao ya kikazi kwa kuwatesa kwa fimbo kama ngombe watu wasiokuwa na hatia wanaoomba haki yao. Jabosko Kamwire ni kutoka kundi la Lucha. Sisi tunatoka kwenye mahakama ya kijesi na tumedeposer plainte Tumekata rufa kuhusu uh, uh, unyanyashaji ambayo ulipitikana le 31 decembre 2017. Tulinyanyaswa na askari polisi, walitupiga, tulipigwa fimbo mbaya sana, hata wengine walienda kwenye mahospitali. Na sasa tumependa, uh, uhaki uwe. Vijana hao wa Lucha waomba Katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iheshimiwe, pamoja na polisi waheshimu sheria za Kongo. Tunapenda sheria iwe na tuheshimu katiba yetu ya demokrasia ya Kongo. Kati yetu sisi wote tulikuwa nefu, walitupiga fimbo na wengine ndugu zetu wa Kasindi Walikuwa wanne, walilumia na mpaka sasa wanakuwa kwenye hospitali. Nao wadadisi wa mambo wasemaje? Huyu hapa Aleba Uma, mkazi wa Beni. Sasa wakati tunasikia kama ni wao wameenda kudepose plant, tunajiuliza kama huko mahali ambapo wameenda kudepose plant ya kwao, plant ya kwao itakubalika ama itende kachambuliwa sawa sawasawa, na kama walikuwa kabisa kikundi ambao kimejulikana, kimejitambulisha kiserikali. Ifahamike kwamba maandamano yaliyoandaliwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yalizuiliwa na polisi pamoja na askari jeshi katika maeneo mbalimbali. Ni kama katika maeneo ya Beni vijana wa Lucha walipewa fimbo na kukamatwa na kuweka korokoroni. Katika maeneo mengine watu waliokuwa katika makanisa waliporwa simu na wengine pesa. Swala ambalo kanisa Katolika kupitia Loromusengo ameomba uchunguzi ufanyike na watu wanaonyenyesa rahia kusitisha unyanyasaji huo kwa haraka, swala ambalo limepokelewa shingo upande na vyombo vya serikali. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. afrika matangazo yetu ya kiswahili ya sauti ya amerika baadaye hii leo usikose katika matangazo yetu ya jioni kusikiliza ulimwengu wanawake hadija riame anatopa kusimulia zaidi lakini hapa tunaendelea na habari za dunia siku chache tu baada ya kuingia mwaka wa elfu mbili kumi na nane na gumzo kuhusu kampeni za urais za mwaka wa elfu mbili na ishirini tayari zimeanza kugonga vichwa vya habari Akiulizwa jana wakati akiwa kwenye ndege ya rais kuhusu uwezekano wa bilionea na nyota wa televisheni Oprah Winfrey kuwa mpinzani mkuu wa Rais Donald Trump, naibu msemaji wa Ikulu ya Marekani Hogan Gilly alisema tunakaribisha mpinzani yeyote, ikiwa ni Oprah au mwingine yeyote ule. Oprah mwenye umri wa miaka sitini na mitatu hata hivyo hajasema rasmi iwapo atagombania wadhifa huo lakini hotuba yake ya Jumapili kwenye tuzo za Golden Globe alizusha wimbi la mara moja kubwa kwenye ujumbe wa Twitter na kwenye vyombo vya habari kumtaka agombanie kiti cha rais mwaka wa 2020 pengine kupitia chama cha Democratic. Hata hivyo matamshi yake kwamba alikulia kutoka mazingira ya ufukara, kuwawezesha wanawake, kuwawezesha wanawake na kuunga mkono vyombo vya habari vinavyoshambuliwa na Trump kumesababisha hata baadhi ya wahafidhina kusema kwamba anaweza kuwa mgombea mlaki wa kiti cha rais. Shirika la afya duniani WHO limesema jana kuwa watu watatu wamekufa Sudan Kusini kutokana na kile kinachokisiwa kuwa ugonjwa wa kuvuja damu, huku wengine sitini waliokuwa karibu nao wakiwekwa kwenye uangalizi ili kuzuia maambukizi zaidi, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Ebola pamoja na kirusi cha Marburg ni maradhi ya kuvuja damu ambayo yamesababisha vifo vingi barani Afrika kila yanapozuka. Zaidi ya watu 11,300 walikufa baada ya mlipuko mbaya zaidi wa Ebola kuzuka kwenye mataifa ya Guinea, Liberia na Sierra Leone kutoka mwaka wa 2013 hadi 2016. Watu watatu waliokufa Sudan Kusini mwezi Disemba ni mwanamke mmoja mjamzito, msichana na mvulana wa umri wa makamu, wote wakitokea kwenye kijiji kimoja kilichoko kaunti ya Lirol katika jimbo la mashariki la Lakes. Lakini damu zao hazikupimwa na hivyo haifahamiki wamefariki na ugonjwa gani na vibunga vitatu vikuu hapa Marekani vimesababisha bajeti ya kupambana na majanga kufikia rekodi mpya. Kulingana na taasisi ya kitaifa ya kufuatilia hali ya anga na bahari, jumla ya majanga asilia 16 alisababisha hasara iliyokadiriwa kuwa dola milioni mia tatu na sita mwaka uliopita. Kimbunga Harvey ndicho kiligharimu fedha nyingi zaidi baada ya mvua ya zaidi ya mita moja na nusu kunyesha na kusababisha mafuriko jimboni Texas na kusababisha hasara ya dola milioni 125. Hasara hiyo ilikaribia ile ya mwaka wa 2005 kutokana na Kimbunga Katrina. Vimbunga Ilma na Maria viliongeza hasara ya bilioni mia moja arobaini na kwa hivyo kufanya mwaka wa 2017 kutumia fedha nyingi zaidi katika historia ya vimbunga. Mioto ya mwituni katika jimbo la California pamoja na majimbo mengine ya magharibi ilisababisha hasara ya dola bilioni 18 zaidi. Majimbo matano pia yalivunja rekodi ya kuwa na joto zaidi, ukiwa mwaka wa tatu wenye joto zaidi katika historia ya Marekani. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukiendelea na ripoti za waandishi wetu tunaelekea huko kamerun ambako kumekuwepo na maoni mchanganyiko baada ya kukamatwa wale walio kukamatwa watu nigeria viongozi tisa wanaotaka kujitenga ambao wametangaza uhuru kwa maeneo yanayozungumza kiingereza nchini humo na kusema kwamba eneo hilo au majimbo hayo yatapewa jina la Ambazonia. Baadhi ya wanaozungumza Kiingereza wanapinga kukamatwa kwa viongozi hao, wakati wa Kamerun wengi wanasherehekea kile ambacho wanasema huenda ikawa ndo mwisho wa mzozo wa takriban mwaka mzima wa kutaka kujitenga majimbo yanayozungumza Kiingereza. Mwandishi wetu Moki Edwin Kindezeka anatuletea ripoti kutoka Buea inayosomwa hapa na Sande Shomari. Mamia ya wanafunzi kwenye shule ya sekondari ya Moliko wamekaidi wito wa kubaki nyumbani na hivyo wamerejea shuleni kuanza kwa muhula wa pili wa mwaka wa shule nchini Cameroon. Miongoni mwao ni Glori Mbui mwenye umri wa miaka 16 ambaye anasema baba yake alimlazimisha kwenda shule licha ya vitisho kutoka kwa makundi wanaotaka kujitenga wenye silaha. Ninaogopa kwa sababu wana wafuasi ambao huenda wakaendelea kuleta vurugu nchini. Kwa kweli, nina wasiwasi kwa sababu wana kitengo cha kijeshi kilichopatiwa mafunzo, kwa hiyo huenda wakaendelea kuua watu humo nchini. Wito kwa watoto wote kubaki nyumbani ulirejewa na unataka kujitenga baada ya Ayuk Tabe Julius, mtu ambaye wanamwita rais wa taifa huru la Ambazonia kukamatwa pamoja na wanachama wa nane wa serikali yake ya muda huko mjini Abuja nchini Nigeria siku ya Ijumaa. Mfanyabiashara Evaristas Njie anasema anaunga mkono wale wanaotaka kujitenga kwa sababu wa Kamerun wanaozungumza Kiingereza wametengwa. Anasema Nigeria na Kamerun ni vyema ziwaachie huru viongozi waliokamatwa. Serikali imekuwa ikidai kwamba wanafanya majadiliano nao. Wanawezaje kudai kwamba wanafanya majadiliano nao kwa amani, wakati huo huo wakiwa wamekamatwa? Si vizuri, waachie viongozi wa Ambazonia na mjadala ufanyike kwa amani ili warejee nchini kwao. Ghasia nchini Kamerun zilianza mwezi Novemba, wakati walimu wanaotumia lugha ya Kiingereza na mawakili wao katika mikoa ya kaskazini magharibi na kusini magharibi kukasirishwa kutakiwa kufanya kazi katika maeneo yanayotumia lugha ya Kifaransa. Hivyo waliingia mitaani na kudai mageuzi na kujitawala. Mwezi Oktoba makundi yanayotaka kujitenga yalijitangazia uhuru wa Ambazonia na mzozo wa silaha uliibuka na kuchochewa ukamataji uliofanywa na jeshi. Mwezi uliopita waziri wa ulinzi wa Kameruni Joseph Beti Ya Somo alitembelea miji iliyohamwa ya mpakani na kuwataka wananchi ambao wamekimbia kurejea nyumbani. Asomo anasema wakazi katika baadhi ya vijiji hivyo wamevuka mpaka na kuingia nchini Nigeria, na hivyo nawataka warejee kwenye vijiji vyao na kurejea kwenye harakati zao za kawaida, kwa vile usalama tayari umeimarishwa katika vijiji vyote hivyo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Rais mpya wa Angola Joao Lorenzo anakanusha kuwepo kwa mvutano na kiongozi wa muda mrefu aliyemtangulia Yose Eduardo Dos Santos, ambaye jamaa zake wengi na marafiki wamefutwa kazi kutoka idara za umma katika vita dhidi ya ulaji rushwa katika taifa hilo lenye utajiri wa mafuta. Abdi Shakur, inavyoonekana viongozi wepe wa Afrika wameanza kupambana kwa dhati na tatizo la rushwa kama inavyoonekana huko Angola. Ni kweli kabisa hasa katika baadhi ya nchi za kusini mwa Afrika zilizofanya mabadiliko, ikiwa ni Zimbabwe au tuseme Tanzania pamoja na Angola, inaonekana viongozi hao wamenuia kupambana na janga hilo kwa vikali. Kwa upande wa Angola, mara baada ya rais wao Lourenco kuchukua madaraka ya miezi mitatu iliyopita, mwezi wa Novemba, alimfukuza binti yake Santos, mwanamke tajiri barani Afrika, Isabel, kutoka kuwa mkuu wa kampuni ya taifa ya mafuta Sonangol, na katika wiki za hivi karibuni amewafukuza baadhi ya wa wafanyabiashara wenye uhusiano wa karibu na aliyemtangulia. Kigogo huyo wa muda mrefu wa utawala wa Angola ameahidi kujitenga kabisa kutoka kundi la Dos Santos wakati wa kampeni yake iliyompatia ushindi kabla ya uchaguzi wa Agosti 23. Dos Santos mwenye umri wa miaka 76 aliacha madaraka baada ya kutawala nchi hiyo kwa miaka 38. Yungali hata hivyo mkuu wa chama tawala cha MPLA na amekosoa vikali maamuzi makali yaliyochukuliwa na aliyechukua nafasi yake lakini akizungumza na waandishi wa habari kuadhimisha siku mia moja ya utawala wake hiyo jana, Lorenso alisema haoni mvutano katika uhusiano wao. Binafsi mimi na jinsi niko sawa na nafasi niliyo nayo. Rais Jose Eduardo Dos Santos aliahidi kwamba ataacha kujishughulisha na maisha ya kisiasa, kwa hivyo ni juu yake mwenyewe kusema atafanya hivyo. Ikiwa ataheshimu ahadi yake, ni juu yake yeye mwenyewe, kiongozi huyo anasema. Rais wa chama tawala analindwa na katiba ya chama, na yeye kama rais anaheshimu na kufuata katiba ya nchi, akiongeza kusema wana ushirikiano mzuri wa kikazi. Suala so, hilo la mvutano linatokana na hatua zake za kuwafukuza kazi washirika takriban wote wa rais wa zamani. Kwani kabla ya kustahafu, Dos Santos alichukua uamuzi wa kipekee wa kuzuia sheria ya kutoondolewa kazi wa kuwa usalama kwa muda fulani, lakini Lorenso hakuzingatia uamuzi huo na aliwabadilisha mara moja wa kuwa polisi na idara ya ujasusi ya jeshi alipochukua madaraka. Angola pamoja na Nigeria ndio wazalishaji wakuu wa mafuta barani Afrika, wakizalisha mapipa milioni moja laki saba kila siku, lakini utajiri huo wa mafuta hauwafikii wananchi walio wengi wanaoishi kwa ufukara, na Rais Lorenzo amesema mambo yatabadilika. Nakubaliana kabisa kwamba wakati uchumi utakapoimarika kidogo, itakuwa ni haki kuangalia upya mishahara katika kiwango cha taifa ili tuweze kuhakikisha mishahara mizuri kwa watumishi wote wa serikali. Wakuu wapya wa kampuni ya mafuta ya Sorangol wameamrisha uchunguzi ufanyike kuhusu matumizi mabaya ya fedha yaliyofanywa na bibi Isabel de Santos, na rais Lorenzo anasema kufukuzwa kwake hakujachochewa kisiasa na amedokeza kwamba huenda akamfukuza pia ndugu yake Jose Filamon do Santos, anayeongoza fuko la uwekezaji la taifa. Waandishi wa habari pia waliohudhuria mkutano huo wanasema historia imewekwa nchini mwao. Mkuu wa taifa wa Angola ameweka historia hivi leo. Chini ya utawala wa Jose Eduardo Dos Santos, mkutano huu wa waandishi wa habari haujawahi kufanyika. Kwa hivyo, Laurenso amefungua milango mipya kuingia Ikulu kwa vyombo vya habari na amezungumza kwa uwazi kabisa. Kiongozi huyo mpya alikataa hata hivyo kuzungumzia mustakabali wa mkuu wa MPLA aliyeahidi kustaafu kutoka siasa mwaka 2018. Rais mpya amesema ni juu yake, Rais Dos Santos kufanya hivyo na kuwaheshimu ahadi zake. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Ufuatao ni muktasari wa habari. Mamia ya wanafunzi wa Sudan Jumatatu wamekuwa wakiwatupia mawe polisi wa kupambana na ghasia ambao wamekuwa wakiwafyatulia mabomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya kutokana na maandamano yenye ghasia zinazoendelea kwa siku ya tatu mfululizo kulalamikia dhidi ya kupanda kwa bei ya mkate. Kiongozi maarufu wa upinzani wa chama cha Movement for Democratic Change cha Zimbabwe, MDC, Morgan Shangirai amesema Jumatatu kuwa wakati umefika kwa viongozi wa zamani kupisha viongozi wa kizazi kipya ili kuleta mabadiliko kwenye chama hicho. Rais Donald Trump ametaja mazungumzo nadra ya ana kwa ana yanayofanyika hivi leo kati ya Korea kaskazini na kusini kuwa mwanzo mpya, akisema anatumaini mazungumzo hayo yatakuwa ni zaidi ya swala tu la Korea kaskazini kushiriki kwenye michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi yatakayofanyika mwezi ujao Korea kusini. Video mpya iliyotolewa Jumatatu na kitengo cha ulinzi cha kundi la Wakurdi nchini Siria, YPG, imeonyesha mwanamke wa Kifaransa ambaye ni mwanamgambo Emily Konig akikanusha kuwa aliteswa wakati akiwa amezuiliwa nchini Siria. Akizungumza kwa lugha ya Kiarabu pamoja na Kifaransa, Konig ameelezea kuhusu maisha yake mikononi mwa wapiganaji wa Kikurdi na kueleza kuwa aliwasili siria ili kuolewa na mpiganaji wa kundi la islamic state asante uh, harrison kamau kwa muktasari wa habari ndo tunahitimisha matangazo ya leo kwa mekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi ni abdu shakur abud nikisema msikose kwa nasi wakati mwingine kwaherini Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Utawala wa Rais Donald Trump unaangazia uimarishaji wa nafasi za wanawake katika uchumi, uwezeshaji na ujasiriamali. Hii ni kwa sababu licha ya kutokuwa na njia bora zaidi ya kuimarisha uchumi kuliko kuunga mkono ushiriki wa wanawake katika nguvu kazi, mara kwa mara wanawake bado hupata vizuizi moja ya matatizo ni wanawake kukosa teknolojia ya kidijitali alisema mratibu mkuu wa USAID kwa usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa wanawake Michel Bickering. Alisema katika nchi zinazoendelea, inakadiriwa kwamba asilimia 70 ya biashara ndogo na za kati zinazomilikiwa na wanawake bado zinanyimwa mitaji inayohitajika. Aidha, karibu mwanamke mmoja kwa kila wanawake wawili hawapati huduma za internet, alisema. Katika mazungumzo yao yote, wanatambua kwamba teknolojia ndiyo inayoweza kuwapa wanawake nafasi sawa, Bikaring alisema. Teknolojia inatoa njia za kuharakisha matokeo katika maeneo ambapo mabadiliko yalikuwa yanachukua muda mrefu kupatikana. Kwa bahati mbaya, hata ingawa ulimwengu unaendelea kupiga hatua katika mfumo wa dijitali, Wanawake na watoto wamesalia nyuma mno ya wanaume na wavulana katika matumizi ya teknolojia hususan internet. Ukiangalia sasa hivi mwanya uliopo duniani, wanawake bilioni 1.7 katika nchi zinazoendelea bado hawajaunganishwa na mtandao wa internet. Hivyo ukiangalia takwimu za shirika la Intel utaona limebashiri kuwa iwapo wanawake milioni 600 tu wataunganishwa na internet hiyo huenda ikaongeza wastani wa kati ya dola bilioni 13 na 18 kwa pato la jumla kwa nchi 144, alisema Bekering. Ingawa hili ni tatizo la duniani kote, sababu za kuwa na mwanya kwa usawa wa kidijitali kijinsia zinatofautiana. Moja yake ni gharama ya juu ya simu za mkono na huduma zake. Katika nchi zinazoendelea, wanawake wachache zaidi kuliko wanaume wanamiliki simu za mkononi ambayo ni njia mwafaka ya kupata intaneti. Huko USAID inatafuta mbinu za kupunguza gharama, kama vile kuuza kadi mbili zinazotumika kwenye simu, yani sim cards kwa bei ya moja, na pia kutumia nishati ya jua kuongeza nguvu simu hizo katika maeneo ambayo hayana stima. Aidha, tunashirikiana na watu ambao wanaishi katika hali hiyo na ambao wako na mawazo bora ya kuimarisha hali hiyo. Bikaring alisema kwamba Marekani inafanya juhudi kuviondoa vizuizi hivyo ili kuwawezesha wanawake kufikia kilele cha uwezo wao. Hiyo imekuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.