Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu katika VOA Express msikilizaji, ndani ya studio nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari, nakukaribisha moja kwa moja uingie kwenye matangazo haya ya VOA Express. Na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Kama ilivyo desturi, pia nakukaribisha kwa mikono miwili uweze kuandamana nasi katika siku ambayo tumekuandalia mambo mengi kweli kweli, ikiwa ni pamoja na habari kuhusu biashara. Utajua mengi kuhusu Bitcoin ambayo imekuwa ikizungumziwa kwa muda mrefu na utajua shaka, mengi zaidi kuhusu biashara hiyo na mengine pia. Tutaenda mpaka huko barazani katika nchi ya Kenya, tusikie ni yapi ambayo wananchi wanasema kule, hususan wale vijana kuhusiana na mwaka huu wa 2018 jinsi ambavyo utakuwa wenye tija, baada ya siku ndefu wakati mrefu sana wa kipindi cha siasa. Hebu tusikie. Mwaka jana biashara ilikuwa mzuri, kwa sababu kulingana na mambo tukwanafa sana siasa na siasa za Kenya ikianza, ekonomi kaka zinaenda chini. Haya basi, hayo ni mambo ya barazani na vijana na biashara, lakini vilevile vile, kama unavyofahamu kule nchini Kenya, utekelezaji wa elimu bila malipo katika shule ya sekondari sasa umeanza rasmi. Kwa hiyo hilo swala tutaliangazia kwa kina zaidi tukizungumza naye mwenzetu Kioko. Hali kadhalika kule nchini Tanzania, kiongozi wa upinzani Edward Lowasa amekwenda ikulu kutana Rais John Pombe Magufuli. Hayo nayo na tutayangazia pia, bila shaka. Na tuanze moja kwa moja kama alivyoeleza mwenzangu Sandey Shomari eh, kuhusiana na mfumo huu wa elimu katika nchi ya Kenya. Kumbuka kwamba ni jambo ambalo limezungumziwa sana kwenye kampeni, wengi wakisema pande zote mbili za uh, milengo mikubwa ya kisiasa ikieleza kwamba itaanzisha uh, mfumo ambao utakuwa ni wa bure kwa baadhi ya wanafunzi katika shule za sekondari, na ili kujua mengi zaidi kama alivyosema Sande, tuko naye mwenzetu Kioko uh, kutoka kule Mombasa. Uh, tueleze zaidi, karibu Kioko kwa VOA Express ukajipanga vizuri, tukarudi kwako Josephat Kioko hapo baadaye kidogo. Tuendelea kukutafuta lakini, moja kwa moja, BMJ Muridhi, kama ulivyosema, hebu tuangalie, tutamulika huu mfumo wa elimu huko nchini Kenya. mm -hmm. E, lakini vile vile kuna hii swala la Bitcoin ambayo mlizungumza kwa kina na lenyewe pia tutalizungumza. haya Naona kama mpaka tuende Tanzania kwake Dina Chahali, ambapo ni kama ulivyosema aliyekuwa mgombea wa urais nchini humo Edward Lowasa leo amefanya mazungumzo na rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli. Dina Chahali, ni nini tujue kuhusiana na mkutano huo? Aa, kama walivyosema DMJ kwamba leo katika hayo mazungumzo kwa kweli amezusha mjadala mkubwa ukizingatia ushindani wa wawili hao ambayo ni Edward Lowassa pamoja na Magufuli wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo Lowassa alitoka Chama cha Mapinduzi na kuvuka. Alishawahi kuwa waziri mkuu hapa, akatoka akaenda upinzani na kugombea urais. Kwa hiyo leo amekwenda Ikulu na hiyo hiyo hatua imezusha mjadala mkubwa, lakini cha muhimu tu Rais Magufuli amekaririwa amesema tu kwamba hawa viongozi ni muhimu kuwaenzi, hata kama wametoka, lakini katika wakati wake akiwa kiongozi wa taifa hili alikuwa amefanya mambo mengi ambayo yameisaidia taifa. Hebu ya tumsikie Magufuli akizungumzia swala hilo la kuzungumza na Edward Lowassa na, na kwa ujumla, mheshimiwa Lowassa ni mwanasiasa mzuri, na tuendelee kuwaenzi wazee hawa ambao kwa nyakati fulani walifanya mambo mazuri katika nchi hii, na mimi ninaamini chini ya mheshimiwa Lowassa ataendelea kufanya mazuri kwa ajili ya manufaa ya nchi, na ndiyo maana mmemwona hapa amepongeza sana kwa haya tunayoyafanya. Nasema kwa kweli sikutegemea, unafanya mambo mazuri. Ninyi wenyewe mmemsikiliza, amezungumza juu ya, amezungumza juu ya ujenzi wa wa reli, trilioni saba zinatumika eh, amezungumzia juu ya elimu, amezungumzia miradi ya maji tunayoiendeleza sasa nina anasema kwamba huyo mzee hmm, ni mzee wa busara. Sijui matamshi kama hayo hayangetokea wakati wanafanya kampeni, wakumbuka walikuwa ni mahasimu wakubwa. Sasa katika siasa hili linaonekanaje? Eh, katika siasa kwa kweli inaonekana kwamba, uh, ni mageuzi makubwa uh, na ndio maana tumesema kwamba Uh, kumezuka kumezu mjadala mkubwa baada ya kutokea hii hatua ya kwao kwenda kuongea, lakini kimsingi Lowassa anasema kwamba yeye amekwenda kwa ajili ya kupongeza kama alivyosema rahisi, lakini ye, lawasa, lawasa, kikuga, yeye mheshimiwa Lowassa mwenyewe kikubwa amesema kwamba yeye anapongeza kwa sababu alichokuwa anakizungumza alikuwa anataka elimu bure, alikuwa anataka ajira na ndicho anachoona sasa Magufuli anakifanya. Hebu tumsikilize Lowassa mwenyewe akizungumza. Kwa hiyo kama tunataka kuangalia watu wenyewe tunaweza tukapata majibu eh, rahisi kwamba eh, labda ni zile harakati za upinzani eh, kufika hatua ya kuona kwamba sasa ni labda wana jinsi eh, wana, wanaona kwamba waunge mkono eh, juhudi zinazofanywa na upande wa pili ama wameishiwa pumzi ya kisiasa na kuamua kwenda eh, kufanya hivyo, lakini tukiangalia tendo lenyewe Haya. Ha, Dina Chahali, ulikuwa unasema Lowasa anazungumza, lakini bahati mbaya imeenda sauti ya mtu mwingine hapo. Labda utueleze huyo ni nani alikuwa akizungumza na azungumzia nini? Aha. Huyo aliyekuwa anazungumza ni mchambuzi, nilijaribu kutafuta mchambuzi wa masuala ya kisiasa. Huyo ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Kampala hapa jijini Dar es Salaam. Alikuwa, nilikuwa nataka kujua kwamba yeye anazungumzia vitu swala la huyu mpinzani mkubwa wa Magufuli leo kwenda kuzungumza. Kwa hiyo ametoa tu uchambuzi kwake kwamba anaona kwamba pengine hiyo ni ni, ni, ni, ni, ni upepo sasa wa kisiasa unabadilika. Wapinzani wanaona hawana budi kumuunga mkono aliyepo madarakani. Au pengine yeye mwenyewe kama binafsi, kama Loasa wakimchukulia kama binafsi, yeye pengine ana masuala yake ya binafsi ya kuzungumza kwa hiyo walikuwa tu wamejaribu kutuweka uh, kutoa ule mshawasha kwamba tunaoendelea kujiuliza kuna nini kinaendelea yeye akasema tu pengine ni upepo tu sasa wapinzani wanaona bora waangukie huko waunge mkono serikali asante sana dina chahali basi tutaendelea kuangalia yale yanayozungumzwa na, eh, na wadau mbalimbali nchini Tanzania kuhusiana na swala hilo basi tunakushukuru tuelekee huko nchini Kenya sasa, bila shaka na tuko sasa very live and clear na mwenzetu Josephat Kioko, ambaye kama tuko tumetanguliza hapo, ni kwamba mfumo mpya sio mfumo, lakini jinsi ambavyo walielezea viongozi katika uh, katika serikali kwamba sasa ukiingia katika sekondari unaweza kwenda bila malipo, bila uh, kulipa akaro iwapo utakuwa kwamba uende kulala katika shule hizi. Lakini kusikia mengi zaidi, Kiongo, hebu tueleze ni nini, tujue kilikuwa kimetangazwa kwamba kama sera za kampeni za ushindi wa chama cha Jubilii ahadi eh, wakatoa kwa Wakenya kwamba basi katika sekondari itakuwa ni malipo zaidi kwa wanafunzi wanaokusoma na kwenda nyumbani na leo ikiwa ni siku ya kwanza, wanafunzi wameanza kuripoti katika hizo shule. Ziwa imetembea katika baadhi ya shule kuthibitisha kwamba wanafunzi wanaingia na hawalipi chochote. Inashuhudia ni kwamba hizi zinajulikana, analipa chakula cha mchana, lakini karo yote imelipa na shule na zimepata mwanafunzi mmoja kwa jina la Amina Ali, tumsikia hapa furaha yake kwamba amefaidika. Familia yake haiko na uwezo kwa sababu sikutarajia kama ningeweza kuja shule ya upili kwa hali yetu ya nyumbani ilivyo. Familia yangu haina uwezo, tuko ki kiwango cha kati. Mama yangu ni mtu wa kusafiri. Alihisi uzuri sana alivyosikia kwamba serikali ya Kenya imeamua kulipa tuition shule karo. Akaona pia ni vizuri, kwa sababu nitaendelea vizuri na masomo yangu. Na Kioko, kumekuwa tetesi kwamba tayari kumejazana watu ambao wanajaribu kuingia katika shule hizi, wale ambao walikuwa ni katika shule za kulala, sasa wanapelekwa katika shule ambazo si za kulala. Inakuwa kwamba wanafunzi ni wengi wanaotaka kupata huduma hiyo. Je, una lolote kuhusu hili? Ndio, na ni tofauti na ilivyokuwa mwanzo. Ha, ukiangalia hata shule za kitaifa zilikuwa ni shule za mabweni peke yake. Wameulizwa uweza kushirikisha wanafunzi wanaotoka nyumbani, uwezekana wa kuela nyumbani. Na serikali pia imelipa nusu ya karo katika baadhi ya shule hizi za mabweni. Mzazi mmoja ingempata hapo mwanafunzi wake, mtoto wake, binti yake yuko katika shule ya kitaifa, naye pia ameeleza furaha hiyo. Mi naitwa Mutiso, yeah, shule ya kitaifa, serikali wamesaidia sana. Husichana amejaribu sana, sababu walipata 400 wamemlipia 27,000 na mi nimelipa 27000 kwa hivyo unaona, wamelipa hapo, wamesaidia sana sa, nashukuru sababu kampeni wali, walitekeleza ile kitu walisema. E, tukushukuru sana Kioko, manake naona muda umekimbia, lakini na hakika kwamba hili ni swala ambalo tutafuatilia katika taarifa zetu kujua ni vipi ambavyo mchakato huu unaenda, ikiwa ni jambo jipya kabisa hapo nchini Kenya. Asante Kioko, naona sande, twende tuangalie ni nini kimetokea kutoka chumba chetu cha habari <Ąparu> Na katika habari za dunia, afisa mmoja wa Korea Kusini amesema Korea Kaskazini imesema iko tayari kutuma ujumbe wa ngazi za juu kuhudhuria mashindano ya, ya Olimpik ya msimu wa baridi mjini Pyeongchang. Pendekezo hilo limetolewa leo Jumanne, wakati wa mkutano wa kwanza wa ana kwa ana katika kipindi cha miaka miwili kati ya nchi hizo mbili hasimu. Naibu waziri wa ushirikiano Chang Heisang aliwaambia waandishi wa habari mjini Seoul kwamba Korea Kaskazini itatuma maafisa wa ngazi za juu wanariadha na kikundi cha washangiliaji kwenye michezo hiyo itakayoanza Februari 9. Na tukija hapa Marekani kwamba serikali ya Marekani itasitisha mpango wa uhamiaji unaowahusu raia wapatao 262,500 wa El Salvador ambao wamekuwa wakiishi hapa nchini kwa karibu miongo miwili. Hayo ni kulingana na maafisa wa ngazi za juu hapa Washington. Hifadhi ya muda ambayo iliwahusu maelfu ya raia wa El Salvador ambao walikuwa wamepatiwa kufuatia matetemeko ya ardhi ya mwaka wa 2001 itafikia hatima yake Septemba 9 mwaka ujao. Hatua hiyo itawacha baadhi ya wael Salvador wanaoishi Marekani bila stakabadhi muhimu za kuwaruhusu kuendelea kuwepo nchini na hivyo basi huenda wakarejeshwa nchini mwao. Idara ya kupambana na rushwa nchini Zimbabwe inafanya uchunguzi kuona iwapo mke wa rais wa zamani wa nchi hiyo Grace Mugabe alipewa kinyume cha sheria shahada ya juu ya chuo kikuu zaidi ya miaka mitatu iliyopita, afisa mmoja ameeleza hivi leo. Grace ambaye alifanya kila juhudi kuchukua uongozi wa chama tawala cha ZANU PF akichochea jeshi kuchukua hatua dhidi ya mume wa rais wa zamani Robert Mugabe na kumwondoa mamlakani, kwa mujibu wa shirika la Reuters. Grace alipewa shahada ya udaktari Novemba 2014, miezi michache tu baada ya kujiandikisha kwenye chuo kikuu. Nabara kabisa. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15 hapa Washington DC, mimi nikiwa ni BMJ Mridhi na mwenzangu Sandi Shomari kuonyeshea mpango huu. Naona moja kwa moja, twende kwa maswala ya Bitcoin. Sandi Shomari. Haya, tuangalie masuala haya ya kibiashara. Kama unavyosema, haya masuala yamekuwa yakizungumzwa sana katika siku za karibuni. Tuangalie basi sarafu, na wataalamu wa fedha na masoko ya fedha wanasema nini, wanatafakari juu ya utumiaji wa sarafu za digitali ambazo zinajulikana kama cryptocurrency katika biashara za kawaida na masoko yenyewe. Moja kati ya sarafu hizo ambazo hazisimamiwi na benki kuu au taifa lolote ni hiyo Bitcoin ambayo thamani yake ilishuka ghafla na kuzusha wasiwasi mkubwa kwamba kutokana na umaarufu wake ambao huo umaarufu nao ulikwenda kwa ghafla sana mm -hmm. Sasa basi mwenzetu Harrison Kamau anafafanua zaidi kuhusu hii Bitcoin. Hebu tumsikilize. Kamau: asante sana wenzangu, Sande Shomari na BMJ Muridhi. Kwa hakika sarafu hiyo ambayo inaonekana kwa upande mmoja inaendesha biashara kwa kasi, kwa vile haipiti benki yoyote au kufuata kanuni zozote za fedha. Lakini sasa taasisi za fedha na masoko ya hisa zinatafakari mara mbili. Je, wanawezaje kupima dhamani ya sarafu hii ambayo inayumbayumba mara kwa mara na haiunganishwi na benki yoyote kuu? cool. Hivyo hapo jana makampuni mawili ya hisa ya Marekani yalifutilia mbali mpango wa kutangaza utumizi wa bitcoin hadi pale uamuzi wa kina utakapopatikana na katika vipindi vyetu tutafafanua zaidi jinsi sarafu hiyo inavyotumika. Hata hivyo, kwa mujibu wa mtandao wa At Africa, kufuatia umaarufu huo chuo kimoja cha biashara cha Afrika Kusini kwa jina Red and Yellow kimetangaza kuwa sasa kitakubali ada za kulipa shahada, diploma, pamoja na masomo mengine kwa njia ya sarafu ya bitcoin. Chuo hicho kimekuwa kikitoa mafunzo kwenye masuala ya biashara, hasa kwa viongozi wa biashara wa Afrika tangu mwaka wa 1994. Chuo hicho chenye mwelekeo wa maendeleo ya mrengo wa kushoto kina matawi mjini Cape Town na Johannesburg, kinaandaa wanafunzi wake kwenye fani ya biashara ya miaka ijayo ya dijitali, na kwa hivyo kukubali malipo kupitia bitcoin ni mojawapo ya ishara ya kukumbatia biashara ya kisasa. Mwenye chuo cha Red and Yellow, Rob Stokes anasema dunia inabadilika kwa haraka na kwamba ni wajibu wa chuo hicho kuhakikisha kuwa wanafunzi wanapelekana na nyakati. Amesema kuwa sarafu ya bitcoin itadumu kwa muda mrefu, baada ya vijana wengi kuwekeza na kwamba sasa ni wakati wa kupata faida yake kwa njia ya kulipia ada ya masomo yao kama viongozi wa kesho. Anasema ubunifu katika biashara ni muhimu kwa karne ya 21, kwa kufuata tabia ya binadamu na mwelekeo wa biashara ya kimataifa. Basi ni hayo tu, kutoka meza ya biashara, kwako BMJ na Sandey Shomari. Asante sana Harison Kamao katika meza hiyo ya biashara. Mambo safi kabisa. Haya msikilizaji, hapa idhaa ya Kiswahili, wale ambao labda walikuwa wajajua mengi kuhusu bitcoin Mm. Uh, sasa nafikiri wamefahamu zaidi. Swala limekuwa likizungumziwa hususan mwisho wa mwaka jana na kwanza kwa mwaka huu kuhusu biashara hiyo. Naona tuangalie maswala ya sanaa, maswala ya muziki. Sasa Sande Shomari, nasikia mwanamuziki... kama unavyosema Mbio Express, bila muziki mambo bado hayajaenda popote. Mwanamuziki Christian Bella anasema, huyo mwanamuziki anatoka Tanzania lakini asili yake ni kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eh, hey, anaimba kitu chake cha matata kabisa Pambe pambe pambe, twende kazi, naomba unisame nishushie presha yangu juu, amani iendelee, tofauti kati yetu ndo tuzitatue tukisoma kiwa kibaba nganya wa kiropoka sisi tuchape lava unituze mama makopa, kopa makopakopa tuwatowe kapa tusiachane bali baby tushikane bebi tushikane mina we ulimbo Kitu kizito kweli kweli, anasemaje? Amesikia sauti yake, lakini safi, safi, Iba. Safi, sauti inapanda juu lakini sauti inapanda unakwenda mpaka chini, naona miziki yote tunacheza, yote tunacheza hapa VOA Express ni moto sana sana kabisa, sana, sana. sana. Pana. Hai, Pana. Sunday, twende, ya, na, kabisa basi tukitoka kwa masuala ya mziki naona twende and tuende barazani, bila shaka kabisa kwamba huko kwenye barazani sasa, unajua kule nchini Kenya E, BMJ baada ya kipindi kirefu cha siasa kutikisa uchumi pamoja na maisha ya kila siku mm -hmm, hapo mwaka jana. Sasa hivi sasa inaonekana kwamba taifa limeanza kurudi katika hali ya kawaida. Makundi mengi ambayo yameathirika, ya, ya vijana kwa mfano e, wanaonekana sasa wanaanza kurudi upya kwenye mambo yao mbalimbali. Basi leo barazani, tusikilize hawa vijana, Salma Muhamed amendahi makala wakieleza mtazamo wao kibiashara mwaka jana kuelekea mbaya kuja mwaka huu, tuwasikilize. Mwaka mpya umeanza fiti, umeanza na matumaini, vitu zinaenda poa. Sahi watu wana hustle na naona watu washaanza funga mabiashara, bado sa wanaendelea na kazi. Sasa mwaka jana biashara ikuwa mzuri, kwa sababu kulingana na mambo watu wakuwa nafalizia sana siasa na siasa za Kenya ikianza, ekonomi kaga zinaenda chini na tujai jua kwa nini, mpaka leo serikali ijai tuambia kwa nini. Siasa zikianza, kila kitu kinakuwa shutdown, biashara zinakuwa chini, ekonomi inarudi chini. So hizo ni vitu pia serikali wanafaa tuelezee mwaka ni vipi? So, siwezi ongea na general mm, lakini kila mtu ana inspiration yake katika maisha. Kuna challenge nyingi, vitu zinatokezea na katika life vitu yenye zinatokezea always, kuwa strong, uwache iliyopita na ujipe moyo wewe mwenyewe. Hakuna mtu atakupatia moyo, kuna watu wamepitia mengi kuliko hiyo, na Mungu akupatii shida yenye auwezi tatua. Hata kama ulipitia hiyo shida, lakini we mwenyewe jipe moyo wewe mwenyewe, na upige kazi na uendelee na maisha. Uh, okay, 2017 imekuwa challenging kwa sababu ya election uh, lakini imekuwa tu nzuri kwa sababu maisha ni yale yale, ni tu situation ndo ina change, lakini bidi yako ukiweka, hata kama nini itafanyika, lazima uta utafaulu. Manake wengi walikuwa na biashara na zikaharibika, wengine walipoteza maisha, ukapoteza wazazi. Kenye tu naweza sema, nimeiweka kwa akili kuwa 2018 itaongeza bidii kwa kile nafanya na nitaomba Mungu hizo bidii zangu ziweze kutimia. Hiyo tu ndo naweza sema, maanake tunaweza panga alafu ukuwe disappointed, utasikia vibaya saa so, badala ya kusikia vibaya, heri uweke tu bidii na uombe Mungu. Kitu ningependa kushauri vijana huu mwaka ni wajipange kwa kila kinaonafanya. Uh, 2017 kwa vijana uh, najua hata marafiki zangu wachache ambao walikuwa wameanzisha hata biashara, lakini kwa sababu 2017 umekuwa mwaka wa siasa, kuna wanasiasa ambao walikuwa wanawalipa vyema kuliko biashara ambazo walikuwa wameanzisha. Sasa hawakuwezesha kuvumilia waone biashara zao zikikuwa, wakajiingiza kwenye siasa, wakapata pesa nzuri lakini siasa ikaja ika ikaisha. Sasa wapata u mwaka vile tunaanza, hawana namna, hawajui wanzie wapi, mbele wala nyuma. Wameanza mwaka kama wamechanganyikiwa, kwa sababu walichanganywa na siasa za mwaka jana na wanasiasa ambao walikuwa na mwaga pesa mingi sana kupata vile viti, na sahizi hawashikiki na wapatikani. Haya, maoni hayo katika barazani. Asante sana hapa kutoka huko e, Mombasa. Basi moja kwa moja BMJ Muridhi, mm -hmm. Unafahamu katika kila siku tunaweka swali kwenye Facebook. Jana, jana, na jana tulikuwa na swali moja lilikuwa linauliza ni nini maoni yako kuhusu ripoti kwamba dawa za kuhifadhi maiti zinatumika kuwekwa kwenye nyama na samaki Eh, na baadhi ya wanasiasa kunradhi, baadhi ya wafanya biashara katika nchi ya Uganda, yaani mm -hmm. na wamejibu kwa wingi sana. Wanasemaje sana, wamejibu sandi. wamejibu kwa wingi sana sana sana. Haya, huyu Joachim Constantine Lukla anasema toba roho yangu. <laughs> na Rehema Abdallah anasema leteni tu tule, labda hatutakufa upesi kama ilivyo sasa. kila mtu na anaongea lake hapa ilhali. Laila anasema jamani, <laughs> si tumeshajijua kwamba ni maiti watarajiwa namna <laughs>. Huyu Hasan Abdi Musa anasema kama hakina madhara poa, wacha kiwe msosi, watu <thum> wengine waogopi naonekana. Oh, <thum> oh, huyu nani anasema bana zaida ziada, huyu ni ziada. Matanga anasema jamani, wanataka kutuua faida wapate wao, halafu hizi nyama wanazipata wapi kirahisi namna hiyo? haya basi huyu naye anauliza chakula gani kinawekwa hizo dawa nafikiri katika swali hatukueleza kwamba ni kule uganda hasa katika mji wa kampala ndio sababu anauliza maswali haya lakini riziki simezi anasema haifai hata kulisikia tu jambo hilo kama hilo mimi nachukizwa sana sana huyu faraji duma anasema jamani formalin ihifadhie chakula hii ni hatari sana. jamani tfda waongeze umakini lakini. Huyu anafikiri labda hii, anaposema TFD anaangalia kule Tanzania, lakini hii si Tanzania. Ilitokea kama unavyosema kule Kampala, Uganda namna ni na, na, na, chakula uh, wanarudia hayo uh, maoni yao. Watu siku hizi wanapenda sana pesa, sasa huu uh, ni mwisho wa dunia. Ni Mesa Benson huyu anazungumzia suala hilo Stefano Costa anasema atumika kwenye chakula gani ili niache kula chakula haraka iwezekanavyo basi stefano angalia wewe ujumbe unaosemua swali hizo ni nyama na nyama zenyewe na samaki ni kule uganda mm haya -hmm. selemani ali anasema si vizuri unaelewa hii dawa ni ya kitu fulani wewe unaitumia si vizuri hata kidogo haya nimalizia naye gladness constantine anasema jamani hawa watu wafungiwe mabucha yote, yani wasituetee shida, mabucha yao yafungwe kabisa. Yanga Samuel anasema ya watu wa namna hii wafungwe jela kwa mujibu wa sheria. Ah, yeah. Nikumbuka Sandy Shomari kwamba hii ni ripoti, tueleze wale wasikilizaji, unasikia mm -hmm. kwa mara ya kwanza ni ripoti ambayo ililetwa mara ya mbayo, uh, ili kwanza na mwandishi wetu Kampala Kenneth Bwire mm -hmm. na imekuwa ikitamba sasa hivi nimeona katika magazeti nchini Kenya wanaandika hiyo ripoti kuhusu yale ambayo tuliripoti hapo jana, wanafuatilia bila na shaka. Basi vizuri kabisa, moja kwa moja niambie BMJ, tunaelekea wapi sasa? Haya basi, naona tuangalie yale ambayo yanavuma katika mitandao, na moja kwa moja tuko na mwenzangu hapa, Sande Shomari mwenyewe, Sande Simba Shomari, twende kazi, tuangushe vitu. <laughs> Yeah, <Tuangushe> vitu. <laughs> <Tuangushe> vitu. <laughs> Vizito sawa, vizito vilivyo katika mitandao. Sasa basi, mitandao inaanza kwa staili hii leo. Mm. Burundi, tunaanzia huko Burundi. Mm -hmm. Kwenye taarifa moja hapa inasema serikali huko Burundi imesema imejiandaa vya kutosha kuwachukulia hatua za kisheria watu wote ambao wanaishi kwenye mahusiano kama mume na mke bila kufunga ndoa na wale BMJ mm -hmm. wanaoishi kwenye ndoa mm -hmm. lakini bila kusajili ndoa zao serikalini. Ah, serikali itawachukulia sheria na hawa wanasema kwamba kwa nini nafanya hivyo, basi watapewa adhabu kali Mm -hmm. Kwa sababu gani wanasema, BMJ mm wanasema -hmm. walishatoa angalizo wakawapa muda wa kusajili ndoa zao zote mpaka Disemba 31, 2017. Hii habari imechapa kwelikweli kweli vyombo vingi vya habari. Kwa hivyo wale wao ambao hawajasajili ndoa, alafu eh, unaishi na mtu mm -hmm. we umeoa, lakini ujasajili ndoa yako serikalini una matatizo, na we pia kama unaishi na una, una, unafanya una kitu, kitu, kitu kinaitwa come we stay <laughs> <laughs> maana unajua kwa nini wanasema, yeah. Hiyo wizara ya, ya mambo ya ndani ya Burundi sasa imefanya takwimu, imeangalia uh -huh. watu laki moja sitini na sita elfu nchini humo wanaishi hiyo kwa staili ya bila kusajili Hina ndoa kusajili, au bila kuoa, ki wanaishi kwenye ndoa. Unajua, kuna faida ya kukaa bila kuoa, maanake upeleki <laughs> upeleki ile <laughs> <mahari, upeleki>, <laughs> kama upeleki mahari, kazi watakuwa nayo haya. Tukiachana huko Burundi, kuna habari huko nchini Kenya Rais Uhuru Kenyatta, Rais Uhuru Kenyatta ametoa amri sasa, hii ni amri ametoa kwa maafisa wa NTSA hilo hiyo habari mpya kabisa nchini Kenya, akasema tokeni barabarani huko badala yake. hmm. waachieni askari polisi ndio wawepo hmm. Yeah, kufanya zile shughuli za usalama barabarani. Yanatokea wakati ambapo kuna malalamiko mengi mm kuhusu -hmm. ajali ambazo zimeongezeka sana, ajali zimekuwa zikiongezeka nchini Kenya. Alafu ma... pia, kama unafahamu wale zungumza haya wanasema eh, akiwa kwenye mazishi naam, na mazishi kufu huyo, na kwa sababu alikufa katika ajali za barabarani, ajali ajali mbaya barabarani. Kwa hiyo hali wananchi nao walikuwa wakizungumza sana, wanasema bwana, bora Rais Uhuru Kenyatta amezungumza. Wao tena anasema kwamba ni wakati sasa, is high time anasema ni wakati kwa Wakenya kuamka, anasema amkeni na yaani, nusa hiyo kahawa e, mambo yamezidi kwa kuharibika kwenye upande wa ajali. Natumai kwamba taarifa hitu tutakuwa nayo na mwandishi wetu Kennedy Wandera tumezungumza naye, anajaribu kukusanya maoni mengi na jinsi ambavyo hiyo stori imepania, alafu tutaona itakuwaje katika taarifa zetu za baadaye kuhusu S amri hiyo ya rais Kenyatta e, sawa kabisa vile vile, ukiacha huko nchini Kenya, nchini Tanzania, kama Dina cha alivyozungumza hii leo, wachambuzi wanahabari, picha zimetambaa juu ya makutano wa rais Joseph John Pombe Magufuli na kiongozi wa upinzani Edward Ngoyai Lowassa pale Ikulu ya Dar es Salaam. Wengi wanashangaa imekuwaje kukutana huku. Mmoja anasema na bwana pengine upinzani sasa unakwisha Tanzania, wengi wanasema la hasha. Kwa hiyo ni mengi yanatambaa kwenye mitandao naona muda nao umetukimbia ni hayo tu ambayo tumekuwa nayo hii leo katika voa express kutoka e hapa studio 15 jina langu ni bmj muridhi na mimi naitwa sunday shomari moja kwa moja na kutakia alasiri njema endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika