Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Shirika la Afya Duniani, WHO, limeonya kuwa mvua kubwa na mafuriko nchini DRC huenda zikasababisha kuendelea kwa mlipuko wa kipindupindu nchini humo. Mvua kubwa nchini humo wiki iliyopita zilisababisha mafuriko na maporomoko ya matope katika mji mkuu Kinshasa na kusababisha vifo vya watu 45 na kusambaa kwa uharibifu shirika la afya duniani linaonya kuwa mafuriko pia huenda yakaongeza hali ya mlipuko wa kipindupindu kuwa mbaya zaidi na magonjwa mengine yaletwayo na maji machafu. Mlipuko wa sasa ulianza Julai, ni mbaya sana kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka kadhaa. WHO inaripoti kuwa majimbo 24 kati ya 26 yameathiriwa na ugonjwa huo. Ripoti ya karibuni imebaini kuwepo kwa kesi ikijumuisha vifo takriban elfu moja na mia mbili. Msemaji wa WHO Christian Lindmayer anasema hii ni mara mbili ya kesi za mwaka 2016 ambazo zimeripotiwa. Endapo kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe Morgan Changirai atajiuzulu kama alivyoashiria, chama alichokianzisha huenda kikakabiliwa na hali ya ukosefu wa uthabiti na hata kugawanyika, na kuwa ni habari njema kwa rais mpya Emerson Mnangagwa katika uchaguzi utakaofanyika baadaye mwaka huu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, changirai alisema Jumatatu kuwa wakati umefika kwa wazee kufungua njia kwa viongozi vijana katika chama hicho. Wawekezaji na serikali za Magharibi ambao walifurahia kumalizika kwa utawala wa Mugabe wanafuatilia kwa karibu sana kuona kama uchaguzi wa mwaka huu utakuwa huru na wa haki na kufungua ukurasa mpya katika historia ya Zimbabwe. Ilitarajiwa chama cha Changirai cha Movement for Democratic Change, MDC, huenda kikatoa changamoto kubwa kwa chama tawala cha ZANU PF katika uchaguzi ujao unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa mjini washington dc waziri wa mambo ya nje wa marekani rex tillerson ataunda bodi maalum kuchunguza mashambulizi ya kiafya kwa wanadiplomasia 24 nchini cuba wizara ya mambo ya nje imesema hivi leo Wakati wa kikao cha seneti kuhusiana na mashambulizi hayo, maseneta wamewashambulia maafisa wa mambo ya nje kwa kuzembea na majibu yasiyo muafaka kwa kile ambacho Tillerson amekiita mashambulizi ambayo yamelengwa mahususi. Matukio yamesababisha wanadiplomasia wa Marekani na wengine huko Havana kupata matatizo ya kutusikia, kizunguzungu, kuumwa kichwa na uchovu. Cuba imekanusha kuhusika. Baada ya matukio hayo Marekani iliwaita nyumbani wanadiplomasia kadhaa na familia zao kutoka Cuba na kuwafukuza wanadiplomasia kumi na watano wa Cuba katika ubalozi wao hapa mjini Washington DC. Inakadiriwa kuwa watu wapatao 80 wameuawa katika ghasia za kijamii nchini Nigeria tangu Disemba 31 mwaka jana, polisi na maafisa walisema leo Jumanne. Mapambano kwa kiasi kikubwa ni kati ya wafugaji wa Kiislamu na wakulima wa Kikristo juu ya matumizi ya ardhi katika sehemu za Middle Belt, eneo lenye shughuli mchanganyiko. Leo Jumanne, Rais Muhamed Buharu aliagiza kuongezwa uwepo wa polisi katika jimbo la Benu, liliripoti shirika la habari la Ufaransa. Mapambano kama hayo yametokea kote katika majimbo ya kati nchini humo yakiwagawa wa Nigeria katika misingi ya kikabila na kidini na kutoa changamoto za ahadi za rais Buhari za kuleta usalama na uthabiti nchini humo, ahadi aliyoitoa wakati wa kampeni zake za urais mwaka 2015. Mwezi Novemba, wafugaji wasiopungua 30 katika jamii wakiwemo watoto waliuawa katika mapambano jimbo la kaskazini mashariki la Adamawa na Korea Kaskazini imekubali kutuma ujumbe wa ngazi ya juu kwenye michezo ya Olympic majira ya baridi mwezi ujao huko Pyeongchang. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa undani. Kwa undani moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na wewe unayetusikiliza kupitia facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa undani, na jina langu ni BMJ Mridhi. Nam, kwa undani, leo tutaanza kwa kumulika kauli iliyotolewa na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kwamba halmashauri ya kitaifa ya uchukuzi na usalama wa barabarani, NTSA, inapaswa kuwaondoa maafisa wake kutoka barabarani, huku ajali za barabarani zikizidi kuongezeka kila uchao. Kadhalika, tutarudi hapa Marekani katika sehemu ya pili, ambapo tutazungumzia mkutano ambao unaendelea sasa hivi kati ya rais wa hapa Marekani, Donald Trump na viongozi wa vyama vya Republican na vilevile vile Democratic, kutafuta mwafaka kuhusu maswala kadhaa, moja muhimu likiwa ni swala la uhamiaji. Na moja kwa moja tuanzie huko nchini Kenya, ambako kufuatia ongezeko la ajali za barabarani katika nchi hiyo katika siku za hivi karibuni Rais Uhuru Kenyatta ameagiza hii leo maafisa wa halmashauri hiyo ya uchukuzi na usalama wa barabarani kuondoka kwenye barabara na kukiacha kitengo cha trafiki katika idara ya polisi jukumu hilo na la kuimarisha usalama wa barabarani. NTSA imekuwa inakumbwa na shinikizo kutoka kwa umma kutokana na tabia za maafisa wake kuripotiwa kuzembea kazini na kuwa kizingiti kikubwa katika harakati au juhudi za kujaribu kupunguza ajali, ajali ambazo zimekuwa zikiongezeka tangu mwaka uliopita. Na tuungane naye sasa, mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Kennedy, NTSA imekuwa ikishutumiwa sana katika siku za hivi karibuni kama alivyosema kwenye utangulizi wangu, lakini ni kama hili la raisi Kenyatta kutoa kauli hiyo halikutarajiwa na wengi. Je, amezungumzia hili akiwa wapi? Leo rais Kenyatta alikuwa ameelekea katika jimbo la Meru ambako alikuwa ameandamana na naibu wake William Ruto na walikuwa anahudhuria mazishi ya maskofu watatu ambao waliweza kupoteza maisha yao kwa ajali ya barabara. Na kule rais Kenyatta akaonekana akuguswa sana na kile alichokiona mbele yake, na baadaye akasema kwamba halmashauri ya uchukuzi na usalama barabarani NTSA sasa haitakikani kupatikana kwenye barabara nchini Kenya, na hivyo basi itatekeleza wajibu wake tu wa kuhakikisha kuna usalama barabarani pasi kufika kwenye barabara. Uh, humu nchini na kuacha kipi, kuachia majukumu yake ya kuhakikisha uh, usalama uh, barabarani uh, kwa kitengo uh, cha polisi ambacho ni cha trafiki. Hebu kwanza tumsikie Uhuru Kenyatta hapo, Rais Uhuru Kenyatta akizungumza kwenye mazishi hayo kisha tuendelee. Afisa wote wa NTSA ambao wamekuwa mabarabarani hawa wote sasa warudi kazi ya trafiki iwachiwe polisi. Kwa hivyo hiyo nataka kusema, jukumu ya road safety siyo ya serikali peke yake. Jukumu ya road safety ni ya kila mmoja wetu, na ni vizuri kama wakenya tujue ya kwamba jukumu hili serikali itachukua kipande yake, lakini kila mkenya lazima pia achukue nafasi yake. Wewe hata kama sio driver na umebebwa na basi au matatu, ni jukumu lako kuhakikisha ya kwamba driver huyu ambaye anakuendesha kwa sababu umebeba maisha yako Anapeleka gari hiyo kwa njia ambayo inatakikana. Naam, Wandera hapo anaeleza kwamba amehuzunishwa sana na pia akaendelea kueleza jinsi ambavyo NTSA wa maafisa wake wataondoka wa barabarani. Je, hili limechukuliwa kama ni kauli ambayo ni rasmi au wanasubiri NTSA kuona jinsi watakavyoitekeleza. Ni wajibu ambao Rais Kenyatta ameuchukua, maanake unaposikiliza taarifa hiyo anaeleza kwamba ameshi, kwa ushirikiano, na ni kama serikali imechukua jukumu hilo na kuweza kuiondoa NTSA barabarani. Kwa hivyo si kwamba NPS ni lazima iweze kuangazia au kutathmini matamshi ya Rais Kenyatta, lakini sasa ni kuweza kutekeleza alichosema Rais Kenyatta, kwa sababu anasema kwamba kupitia mashauriano na kupitia msimamo wa serikali yake ni kwamba halmashauri hiyo sasa haito haitakikani kuwa kwenye barabara za Kenya. Na kama tulivyoeleza katika utangulizi wetu, ni kwamba haya yanajiri ikikumbukwa kwamba kumekuwa na maafa mengi hususan uh, wakati wa msimu wa Krismasi, wakati watu wakisherehekea sikukuu Krismasi na mwaka mpya, kumekuwa na visa vingi na ripoti nyingi za ajali za barabarani hapo uh, nchini Kenya. Kennedy Wandera anajua kwamba umezungumza na mmoja uh, wa wa Kenya hapo, hebu tueleze ni nani na ni nini amekueleza, kabla hatujasikiliza sauti yake. Ha, hapo awali NTSA imekuwa ikishutumiwa kwa kutembea kazini na kuendelea kuchukua hongo kwa baadhi ya madereva wanaopatikana kukiuka sheria za uchukuzi, na hivyo basi mwa, uh, huyu mwenyekiti wa hili uh, kundi la wamiliki wa matatu nchini Kenya mm. uh, Dickson Mbugwa anaeleza kwamba ulikuwa uh, tu wakati wa NTSA kwenda kwa sababu wamekuwa uh, wakizembea kazini na wamekuwa waki wakizungukwa na mtandao wa matapeli ambao wamekuwa wakidhalilisha sana sekta ya uchukuzi nchini Kenya. Hili ndilo alilosema Dickson Bugo. NTSA tumesema ni chombo, ni kama meli, lakini wale ndani ambao wanaiendesha na ku make sure that road safety iko sawa sawa, hakuna watu wote walishaungana na polisi wakao kateli ya kuchukua pesa na Kennedy, tukimalizia ni nini lingine tujue, maanake habari hii kutoka Meru imewachanganya baadhi ya watu pia. Nimeona katika vyombo vya habari hapo Kenya magazeti e, jinsi yanavyoandika ni kama yanaonyesha kuchanganyikiwa kujua iwapo hili ni swala ambalo ni siasa tu, kama ulivyosema saa zingine wanasiasa huzungumza tu e, wakiwa barabarani, alafu inakuwa kwamba sio rasmi, lakini ni nini kingine tunaweza kujua kuhusu suala hili? Naam, Wakenya wamekuwa wakishinikiza NTSA kuondoka barabarani, wengi wakieleza kwamba NTSA imekuwa kizingiti na imekuwa chombo ambacho kinaendeleza maafa kwenye barabara za Kenya. Na wamekuwa wakiandika kwenye magazeti, wamekuwa wakiandika kwa mitandao ya kijamii kushinikiza NTSA kubanduliwa na sasa hii kauli ya Rais Kenyatta kutoka Meru huenda ikawa sasa ni, ni, ni afueni kwa wakenya hao ambao wamekuwa wakilalamika sana. Kwa hivyo tunataraji kwamba Rais Kenyatta, matamshi ya Rais Kenyatta yataanza kutekelezwa mara moja, maanake uh, NTC imekuwa ikifanya kazi na kitengo cha trafiki cha polisi. Kwa hivyo majukumu hayo sasa tunataraji kwamba kile uh, kitengo cha polisi cha, cha cha cha trafiki sasa kinaanza kutekeleza rasmi uh, haya matamshi aliyoyasema rais Kenyatta. Kwa hivyo hatutarajii kwamba maafisa wa NTC watakuwa barabarani, kwa mujibu wa kauli rais Kenyatta ambayo inaelezea msimamo wa serikali yake. Naam, uh, asante sana Kennedy Wandera, ingawaje nitacheza sauti yako, tulizungumza nawe mapema leo, kwa sababu nitaka kujua msikilizaji, tulitaka kujua ni nini hasa majukumu ya shirika hilo au halmashauri hiyo ya NTSA na hivi ndivyo Wandera alieleza kwa kifupi. NTSA ambayo, kwa mujibu wa sheria, imetuikwa jukumu la kutoa vyeti vya kuendesha magari, kushauri na kutoa mapendekezo juu ya masuala ya usafiri wa barabara na usalama, kutekeleza sera zinazohusiana na usafiri wa barabara nchini Kenya, kupanga na kusimamia sekta ya usafiri nchini. Ilianzishwa kupitia sheria bunge nambari 33 mwezi Oktoba 26, mwaka 2012 kwa lengo la kufanikisha usimamizi wa vitengo vya usafiri wa barabarani ili kupunguza ajali, na imekuwa ikifanya kazi kwa ushirikiano na vitengo vya polisi, serikali kuu na serikali za majimbo pamoja na wizara ya afya kuimarisha usalama barabarani. Ni taarifa ya awali hapo kutoka kwa mwandishi wetu Kennedy Wandera akieleza nini majukumu ya NTSC, kwa sababu kama ambavyo mmesikia, wasikilizaji, ni kwamba inaonekana majukumu yanagongana kati ya maafisa wa halmashauri hiyo na wale wa trafiki kutoka kutoka katika idara ya polisi. Lakini baada ya kauli ya leo, basi bila shaka hili ni suala ambalo Litaendelea kuzua kila aina ya hisia kwa sababu kama nilivyoeleza katika kipindi cha mwezi mmoja katika mwezi wa Desemba zaidi ya watu mia mbili walipoteza maisha yao na ikawa kwamba ni vuta ni kuvute lawama zikipelekwa pande moja, zingine zikirushwa pande nyingine na zaidi ya watu elfu mbili katika mwaka wa elfu mbili kumi na saba mwaka uliopita walipoteza maisha yao katika kipindi cha miezi kumi na miwili kwa hivyo hili ni swala ambalo bila shaka hatujaona mwisho wake na utakumbuka msikilizaji kwamba mwaka jana pia tulikuwa na makala maalum kuhusu ajali za barabarani nchini Kenya. Kwa hivyo lolote ambalo linaendelea kufanyika kuhusiana na kutafuta afueni au kutafuta njia ya kupunguza ajali hizi, basi sisi hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti America eh, tunafuatilia kwa karibu zaidi. Muda mfupi ujao, basi tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Nam, unaendelea kusikiliza kwa undani, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa studio 15 jijini Washington DC, na ni kama nilivyokuarifu katika utangulizi, katika sehemu ya pili ya kwa undani eh, tunarejea hapa Marekani ambako viongozi wa vyama vya Republican na Democratic muda mfupi uliopita wamekutana hapa katika ikulu White House, eh, na wamekutana na rais Donald Trump, eh, kujaribu kufikia makubaliano kuhusu hatima ya maelfu ya watu waliokuja hapa Marekani wakiwa watoto na ambao walikuwa wamepewa kinga ya eh, kuhamishwa wakati wa utawala wa Rais Barack Obama ah, ambayo ni programu iitwayo Delayed Action for Childhood Arrivals eh, maarufu kama daka Mwaka jana rais Trump aliingilia kati na kuipa bunge masharti fulani ya kutekeleza, la sivyo akasema programu hiyo itasitishwa. Wademokrat wamekuwa wakiunga mkono kuendelea kuwepo kwa wahamiaji hao na kuwawezesha kwenda shule na kufanya kazi, ikiwa ni pamoja na kujiunga na jeshi la Marekani. Lakini wachambuzi wanasema mgawanyiko uliopo kati ya wanasiasa wa mirengo yote miwili kuhusu mfumo wa uhamiaji bado ni mvutano kuhusu bajeti na vilevile vile pamoja na mvutano huo kuhusu bajeti ya serikali huenda zikaathiri mchakato huo. Sasa, moja kwa moja tunajiunga na mchambuzi wa maswala ya siasa hapa Marekani. Uh, jina lake Profesa David Monda akiwa kule mjijini um, New York. uh, Monda, yale yametokea hivi, lebu tupe kwa kifupi umuhimu wake uh, kwa wakati huu kwenye siasa za Marekani. Ni muhimu hili suala la daka lisisitizwe uh, kwa misingi miwili hivi. Uh, la kwanza ni kwamba Marekani kwa ujumla ni taifa la wahamiaji kwa hivyo kufutiliwa kwa daka au mfumo huu wa daka kwenda ukaathiri sana wahamiaji ambao wanakuja hapa Marekani. Jambo la pili ni kwamba, hususan kwenye mfumo huu wa daka, imesaidia sana wale vijana au watoto waliokuja hapa na wazazi wao, na haikuwa kosa lao, walikuja vila bila vibali au vyetu vya kukaa hapa Marekani. Wamekuwa watu wazima hapa Marekani miaka mingi, na imekuwa ni kwamba hawana makaratasi. Kwa hivyo, daka ikawa ni mfumo ambao iliwawezesha kuweza kuji kupata kazi na kuweza kupata uraia baada ya muda, na kufutiliwa kwa daka huenda ukaleta dhiki sana kwa maisha ya watoto kama hao hawa ambao hawana hatia, na sasa mvutano uliopo kati wa ya warepublican na wademokrat, uh, uh, kuhusiana na mpango huu uh, ni kwa nini mpango huu pia unahusishwa na uh, ile uh, azma ya Rais Donald Trump ya pia kujenga ukuta kati ya Marekani na na Mexico anajaribu kuihusisha na kujenga ukuta na pia anajaribu kuihusisha na ile hali ya ugaidi. Tusisahau ya kwamba mji wa New York umepigwa hivi karibuni na vitisho vya ugaidi, na bwana Trump kwenye hizi sokomoko za kisiasa anajaribu kuingiza daka ili kuweza kutia motisha wafuasi wake watilie mkazo ya kwamba lazima Marekani ichuje wahamiaji, ichuje wale ambao wanakuja Marekani kutoka mataifa ya kigeni. Kwa hivyo kwake anajaribu kufanya hizi patashika za kisiasa ili kuweza kudhofisha upande wa Wanademokrat na kuhakikisha kwamba Wamarekani wengi wanamuunga mkono, waogope wahamiaji na waanze kukubana mtiririko um, wa wahamiaji kuja hapa Marekani. Na pia kuna suala la bajeti uh, ikawa kwamba wademokrat wanashutumiwa kwamba hawawajibiki katika uh, kuunga mkono makadirio yaliyowekwa, kwa sababu pia wanasema kwamba iwapo hii daka haita uh, ha, fuzu haitafaulu faulu uh, basi nao pia uh, labda serikali itafungwa. Tulizungumzia hili kwa, kwa kifupi. Aha. Hilo jambo nyeti, na wanademokrat pia wanajaribu kumtisha Bwana Trump, wanamwambia Bwana Trump, usifikiria ya kwamba wewe ni mfalme ambao utatisha kila mtu. Wanasema kwa mfumo wake, akisema y kwamba atafutilia daka, nao wanademokrat wataweka pingamizi, na yeye Bwana Trump hataweza kupitisha ile bajeti yake, na il zile eh, alikuwa anataka kukata kodi kwa wale ambao wana pato la juu. Kwa hivyo wanademokrat pia wanamtisha upande wao, wanasema akifutilia mbali uh, daka nao watasusia uh, kura zao na hataweza kupitisha bajeti yake na serikali ya Marekani itafungwa. Na tukimalizia, Profesa, tuzungumzie suala la wale wahamiaji ambao walikuwa wamefika hapa Marekani kutoka nchi ya El Salvador uh, ambao sasa hiyo jana uh, serikali ya Donald Trump imesema kwamba wataondolewa hapa nchini ifikapo mwaka ujao. Ni kwa nini anachukua hatua hizi ikikumbukwa kwamba juzi tu hatua kama hizo zimechukuliwa kuhusu wahamiaji waliofika hapa baada ya tetemeko la ardhi kule Haiti? Na pia kule El Salvador kumekuwa na tufani na kumekuwa na tetemeko za ardhi ambazo zime, zime, um, zimepiga taifa hilo kwa wingi, na kuweza kuhakikisha kwamba mfumo wao wa uhamiaji kwa wana El Salvador umelegezwa na umerahisishwa ili kuwawezesha kuja Marekani, wale ambao wako hapa waweze kutuma hela na fedha kwa familia zao kule El Salvador. Kwa hivyo kwake, bwana Trump tena anaendeleza mfumo wake wa kisiasa kwenye kampeni yake mwaka uliopita. Uh, alikuwa amesema ya kwamba atabana sana wahamiaji wote, uh, hususan wale ambao wanatoka uh, bara la Amerika Kusini. Kwa hivyo yeye amefuatilia azimio zake, na wana El Salvador kwa wakati huu wamejipata pahali pagumu, na pia watu kutoka Haiti na pia watu kutoka Mexico. Na unadhani kwamba watapata afueni yoyote? Kutakuwa na mabadiliko yoyote kati ya sasa na wakati ambapo wameambiwa wawe wameondoka hapa nchini? Nafikiria hizi sasa zitakuwa zile patashika za kisiasa. Itategemea upande wa wanademokrat wataweza ku, kuweka pingamizi zipi kwa bwana Trump, na pia kwenye maoni ya Wamarekani eh, wataangazia vipi hawa wahamiaji kutoka El Salvador. Watakuwa na ule utu au ule moyo wa kujaribu kuwahurumia na kuendeleza Uh, huu mfumo wa kuwezesha wanayo Salvador uh, kuingia Marekani au wataifutilia mfumo huu mbali. Maanake wakosoaji wa mpango huu hususan kwa wana, wana Salvador wanasema kwamba imekuwa kwa miaka mingi. Ilikadiriwa siku za nyuma iwe ya mpango wa mwaka mmoja au miaka miwili, lakini imeendelezwa sasa karibu miaka ishirini. Wanasema wana Republican ya kwamba lazima serikali uh, ikate mpango huo isitishe, manake lazima ianze kubana na kusimamia uhamiaji kutoka mataifa mengi uh, ya kigeni. Kwa hivyo itakuwa ni patashika za kisiasa, na kwenda mbele itategemea vile wanademokrat wataweza kupinga msimamo huu wa Bwana Trump kwa wana El Salvador, na japo hakuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya hatua hii inayochukuliwa kwa wa El Salvador iliyochukuliwa kwa Haiti na wahamiaji kutoka maeneo ambayo wasikilizaji wetu wengi wako katika maeneo ya Afrika Mashariki na Kati. E, lakini hii ina maana gani kwa wale wahamiaji ambao wako hapa labda kwa njia ambazo zinasemekana si halali? Je, inawafanya ina wafikirie kwamba wao pia huenda wakafuatwa kwa njia moja ama nyingine? Lazima watafuatwa kwa njia moja au nyingine. E, tusao ya kwamba hili suala la uhamiaji ni suala nyeti sana hapa Marekani kwa hivyo leo huenda ikawa wana Salvador, kesho iwe wana Haiti, kesho kutwa iwe watu kutoka Mexico, baadaye itakuja kuwa watu kutoka Afrika Mashariki au Afrika Magharibu au Uchina. Kwa hivyo mpangilio huo wa Republican kubana uhamiaji kwa ujumla, sana sana huwa inadhoofisha uhamiaji kutoka mataifa yanayoendelea, mataifa ya Afrika, mataifa ya, ya ya ya ya Latin kusini, na pia pia mataifa ya Uchina na mataifa ya Asia. Hayadhiri sana mataifa yaliyoendelea, manake eh, watu kutoka mataifa hayo yaliyoendelea hawana haja sana kuhama nchi zao. Kwa hivyo eh, leo itakuwa wana Salvador, lakini mi nafikiria siku za mbele huenda pia ikaanza kuwa pigo kwa wahamiaji kutoka Afrika kwa ujumla. Nashukuru sana profesa kwa kushiriki katika show ya leo. Nimeshukuru ndugu uh, asante. Alikuwa uh, ni profesa wa ambaye anahusika na maswala ya siasa, mchambuzi wa maswala ya siasa hapa Marekani, akizungumza nasi hapo. Na wakati tukiwa hewani, habari ambazo zimetufikia hapa katika meza ya, ya kwa undani zinasema kwamba rais Donald Trump walikuwa ambao wamekua wakikutana pale katika ikulu White House, amesema mswada wowote ambao unahusu uhamiaji ambao utaletwa kwa meza yake baada ya wabunge kusikilizana, basi atautia saini, lakini wakati huo huo amesema kwamba Uh, mfumo wowote wa, wa uhamiaji ambao utakubalianwa ni lazima, ni lazima uangazie kuzuia watu kuingia Marekani ovyoovyo, uh, bila uh, kibali na vile vile, anasema ni lazima mswada wowote ambao utakubalianwa uh, u-u-uwe ni, wa, ni pamoja na kusitisha kusitisha ile programu maarufu kama Green Card ambayo imewafanya watu wengi kuweza kupata uraia wa hapa Marekani. Muda mfupi uliopita, wakati tukizungumza na profesa Monda uh, uh, tulikuwa pia tunazungumzia swala ambalo sikuwa nimelitaja vizuri hapo mwanzo, ni kwamba serikali ya Marekani ilitangaza hapo jana kwamba itasitisha mpango wa uhamiaji unaowahusu raia wapatao elfu mia mbili na sitini na mbili na mia tano kutoka nchi ya El Salvador ambao wamekuwa wakiishi hapa Marekani kwa karibu miongo miwili sasa. Hiyo ni hifadhi ya muda ambayo walipewa maelfu ya raia wa El Salvador kufuatia matetemeko ya ardhi ya mwaka wa elfu mbili uh, uh, na moja bila na, na hatua hiyo itawaacha sasa Uh, baadhi ya wale Salvador wanaoishi hapa Marekani e, e, bila stakabadhi muhimu e, za kuwaruhusu kuendelea e, kuishi hapa Marekani na hivyo basi e, watarejeshwa nchini kwao kulingana na Rais Trump na utawala wake, na haya atatokea katika e, kipindi cha mwaka mmoja hivi kutoka sasa. Mwaka wa elfu mbili kumi na tisa wanafaa waku, wawe wameondoka hapa nchini, kwa sababu Rais Trump anasema e, kwamba muda wao Umekwisha. Na wabunge wa Marekani wamekuwa wakijaribu kwa miaka kadhaa kufanya mabadiliko ya mfumo wa uhamiaji, lakini hakuna dalili kwamba sheria yoyote mpya itapitishwa na kubadilisha hatua hiyo ambayo ilitangazwa hapo jana. Kumalizia ni kwamba ni kwamba ni suala ambalo tutaendelea kuliangazia kwa kina zaidi, kwa sababu kama ulivyosikia tukieleza hapo, bila shaka litawahusu pia baadhi ya watu kutoka bara la Afrika ambao wanaishi hapa Marekani. Kwa hivyo ni swala muhimu kwa wasikilizaji wetu katika maeneo ya Maziwa Makuu na kwingineko duniani kote. Na kufikia hapo basi, naona muda umenipa kisogo. Umekuwa ukisikiliza kipindi cha Kwa Undani, niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na msimamizi uh, Hadija Riami na vilevile vile mwelekezi hapa studio amekuwa ni Saida Hamdun. Mimi ni BMJ Muridhi nikikutakia usiku mwema kutoka Washington, hadi tutakapoonana tena, panapo majaliwa. Kwa heri.