Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum penda msikilizaji, karibuni katika matangazo yetu ya alfajiri. Yanaanza sasa saa 11 saa za Afrika ya Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Harrison Kamau tukikukaribisha katika matangazo ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 12 Januari mwaka wa 2018 tunasikika pia moja kwa moja kwenye tovuti ya www voa swahilicom na kwenye mitambo ya FM afrika mashariki na kati. Karibuni katika Kumekucha Afrika hivi leo. Tunaripoti juu ya serikali ya Tanzania ikieleza kwamba kampuni ya simu ya India ya Airtel ilinunua kampuni ya serikali ya TTCL kwa njia zisizo halali yale ambayo tumeona ni machafu sana, ni mambo ya hovyo kabisa, nchi yetu. Kwa kifupi, tuliingizwa mkenge, pesa nyingi sana ambazo zimepotea. Na shirika la ndege la Kenya limetangaza tukio la kihistoria la kuanza safari za moja kwa moja kutoka Nairobi hadi Marekani kuanzia mwishoni mwa mwaka huu. Na katika makala yetu ya Vwi Mitaani, tunaelekea Mombasa nchini Kenya, ambako kundi la vijana linahamasisha watu hatari za afya kutokana na takataka zilizokithiri mjini humo. Tulianza na mkokoteni kabla ya kuwa tukiangalia pesa kwanza, tulijitolea ili tuweze kuangalia mazingira yetu yanakaa vipi. Ikiwa wewe watu wengi ni wagonjwa katika umtaa kwa sababu ya mambo ya takataka, basi shughuli nyingi hazitaendelea. Ndio maana tulianza kuamua kuwa tuanze kutoa kwanza ule uvimbe uliokuwepo wa takataka kwa wingi hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia FM huko Afrika mashariki na ya kati, lakini hapa studio sasa tunaanza na habari za dunia. Harrison Kamau. Umoja wa Ulaya umetoa wito hapo jana kwa Sudan kuruhusu maandamano yanayofanyika kutokana na kuongezeka kwa bei za bidhaa, ukieleza kuwa unafuatilia hali hiyo kwa karibu, pamoja na kuzuiliwa kwa viongozi wa kisiasa. Maandamano yameendelea kushuhudiwa kwenye sehemu nyingi nchini humo tangu wiki iliyopita baada ya wanafunzi pamoja na wananchi waliokasirika kuingia barabarani kulalamikia kuongezeka kwa bei za mkate kutokana na kupanda kwa bei ya unga. Polisi wa kupambana na ghasia wameendelea kutawanya maandamano kwa kutumia gesi ya kutoa machozi huku mwanafunzi mmoja akiuawa Jumapili kwenye eneo lililokumbwa na mapigano la Darfur. Umoja huo pia umeomba waandamanaji kudumisha amani wakati wakieleza malalamishi yao. Maafisa wa usalama wa Sudan wamewazuilia wanachama kadhaa kutoka makundi ya upinzani walioitisha maandamano dhidi ya serikali huku vyombo vya usalama vikikamata baadhi ya magazeti yanayoeneza habari hizo. Kundi la maseneta sita wa Marekani kutoka vyama viwili vya kisiasa walitangaza jana kuwa wamefikia makubaliano ya kimsingi kuhusiana na makubaliano ya uhamiaji inayohusiana na na hatima ya zaidi ya watoto wahamiaji waliopata hifadhi nchini chini ya mpango wa Daka pamoja na mageuzi mengine muhimu ya uhamiaji yaliyoangaziwa na Rais Donald Trump kwenye taarifa Wajumbe hao wamesema kuwa tumekuwa tukishauriana kwa miezi minne sasa, na tumefikia makubaliano yatakaoshughulikia usalama kwenye mipaka, bahati nasibu ya kupata kibali cha kuishi hapa Marekani inayofahamika zaidi kama green card lottery, uhamiaji wa jamii za watu wanaoishi Marekani, pamoja na sheria inayowalinda watoto waliozaliwa na wahamiaji wasio na stakabadhi za kuishi Marekani, kama anavyosisitiza rais Alipoulizwa mapema Alhamisi kuhusu uwiano kuhusu swala la uhamiaji miongoni mwa maseneta, msemaji wa ikulu Sarah Huckabee Sanders amesema kuwa bado makubaliano hayajafikiwa, lakini rais ana matumaini hilo litafanyika. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amehimiza rais Donald Trump hapo jana juu ya umuhimu wa kuheshimu makubaliano ya kimataifa kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran kabla ya kiongozi huo wa Marekani kuchukua uamuzi ambapo unaweza kuiwekea Teheran vikwazo vipya. Rais Trump alitarajiwa kuamua kabla ya mwisho wa wiki hii ikiwa aidhinishe makubaliano ya kimataifa na hivyo kuongeza muda wa kuondolewa vikwazo vya Iran au la. Abdishakur Abud anaripoti kamili. Wakizungumza kwa simu hapo jana, rais wa Ufaransa Macron alimkumbusha mwenzake wa Marekani Trump kwamba dhamira ya Ufaransa na mataifa mengine ya Ulaya ni kuona utekelezaji thabiti wa makubaliano hayo ya kimataifa na umuhimu wa mataifa yote sita kuheshimu ahadi zao na kutekeleza mkataba huo. Taarifa ya ikulu ya Ufaransa ilieleza kwamba rais Macron alisitiza kwamba utekelezaji wa makubaliano unabidi kufuatiwa na mazungumzo ya dhati na Iran kuhusiana na mpango wake wa makombora ya masafa ya mbali. Naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Steve Goldstein aliwaambia waandishi wa habari jana kwamba Trump alitarajiwa kuchukua uamuzi jana usiku au leo Ijumaa. Hapo jana mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Iran walikutana mjini Brussels kujadili makubaliano hayo ya 2015 na mkuu wa masuala ya kigeni wa EU Fredrisha Mogherini amesema makubaliano hayo ya kimataifa juu ya mpango wa nuklia wa Iran yanafanya kazi, kwani Teheran inatekeleza ahadi zake, ingawa kuna wasiwasi kuhusiana na mpango wake wa makombora ya masafa marefu na harakati zake nyingine huko mashariki ya kati amesema masuala hayo yanabidi kushughulikiwa kwa njia tofauti. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Watu sabini na watatu waliouawa tangu mwanzo wa mwaka kwenye ghasia za kijamii kati ya jamii, wakulima na wafugaji wanaohamahama wamezikwa Alhamisi ikidhihirisha uhasama unaoendelea kuhusu ardhi yenye rutuba inayochukua mrengo wa kisiasa nchini Nigeria, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mazishi hayo ya halaiki yamefanyika kwenye kijiji cha Makurdi katika jimbo la Benue, ambako maelfu ya waombolezaji walitokea barabarani kushuhudia. Mauaji hayo yalitokea kwenye eneo la ndani la jimbo hilo Ilokumbwa na ghasia na ambapo takriban watu 83 wamekufa kuanzia Disemba 31. Maelfu ya walinzi kutoka kabila la Fulani wamehamia kusini katika miaka ya karibuni wakitorokea ukame unaoendelea kushuhudiwa upande wa kaskazini. Ghasia hizo zimechukua mrengo wa kisiasa kabla ya uchaguzi uliopangwa kufanyika Februari mwaka ujao, huku wakosoaji wa Rais Muhamadu Buhari ambaye ni kutoka kabila la Fulani wakimlaumu kwa kushindwa kudhibiti walinzi hao na darzeni ya watoto waliookolewa kutoka kundi la kigaidi la Islamic State nchini Iraq na Siria sasa hivi wanaendelea kupokea ushauri ili waweze kuishi maisha ya kawaida baada ya kupitia mshtuko na mateso wakati walipokuwa mateka. Kwenye kambi ya wakimbizi ya Kadia karibu na mji wa Duhok kwenye mpaka wa Iraq na jimbo la kaskazini la Kurdistan, zaidi ya wa wavulana na wasichana mia moja wakiazidi walio kati ya umri wa miaka minne na mikumi na mitatu walitekwa nyara na ISIS Agosti mwaka wa elfu mbili kumi na nne, lakini sasa wanaendelea kupokea msaada kutokana na dhuluma za kisaikolojia walizoshuhudia wakati wakiwa mateka. Watoto hao ambao waliokolewa kutoka kambi ya ISIS hivi karibuni wamepokea mafunzo ya kijeshi kutoka kundi hilo, huku wasichana wengi wakipitia dhuluma za kingono. Kumekucha Afrika, asante Kamao kwa taarifa hiyo ya habari lakini habari yenye uzito inatupeleka wapi huko? Moja kwa moja hadi kule Afrika ya Mashariki, ambapo serikali ya Tanzania imetangaza jana kwamba biashara iliyofanyika kamp... katika kuuza kampuni ya taifa ya simu ya TTCL kwa kampuni ya simu ya mikono ya Airtel ilifanyika kinyume cha sheria. Abdu Shakur, hii inaonekana ni kama juhudi nyingine ya utawala wa Rais John Magufuli kupambana na rushwa na kurudisha mali halali ya nchi hiyo hasa nini kifanyike na kampuni hiyo ya simu sasa, unaonaje? Kitachofanyika hivi sasa kulingana na waziri wa fedha Dr. Philip Mpango ni kwamba mazungumzo yataanza na wamiliki wa Airtel pamoja na serikali ili kuona serikali inapata haki yake na sheria zinafuata. Akizungumza na waandishi wa habari jana baada ya kumkabidhi Rais Magufuli matokeo ya uchunguzi wa biashara hiyo, Bwana Mpango alisema serikali iliingizwa mkenge, mchakato ambao tumefanya na uchambuzi umebainisha wazi wazi kwamba ubinafsishaji wa shirika letu la TTCL ambalo kabla ya kubinafsishwa lilikuwa linapata faida ulifanyika ovyo ovyo. Sheria, kanuni na taratibu nyingi zilivunjwa, na hata maagizo ya Baraza la Mawaziri hayakuzingatiwa. Sasa nimewasilisha taarifa kwa Mheshimiwa Rais, na kwa kifupi ni kwamba sisi tumeamua huyu mbia wetu wa sasa ambaye Airtel, serikali na miliki asilimia 40, yeye anamiliki asilimia 60, yeye mwenyewe. Ili shirika limekuwa linabadilishwa majina mara nyingi, kwa hiyo sisi tumeona kwamba ni vizuri, na bahati njema sana, yeye mwenyewe ameomba, yeye mwenyewe Airtel ameniandikia barua, akaomba tuzungumze kwao. Tumefanya uamuzi na nitaielekeza sasa timu yangu ianze mazungumzo rasmi na Airtel, lakini niwaambie Watanzania yale ambayo tumeona ni machafu sana, ni mambo ya hovyo kabisa nchi yetu. Kwa kifupi, tuliingizwa mkenge, pesa nyingi sana ambazo zimepotea. Na kwa hiyo sisi katika majadiliano haya lengo letu itakuwa ni kuhakikisha kwamba watanzania wanapata haki yao. Waziri Mpango hata hivyo, hajaeleza bayana kilichotokea na hasara ya serikali iliyopata kutokana na biashara hiyo iliyokwenda kinyume cha sheria. Mwandishi wa habari Majid Jengwa anasema yaliyotokea ni mambo yaliyokuwa yanasemwa kwa muda mrefu, inaashiria watu hao wamiliki wa waa Airtel wanahitaji kukaa chini kwenye meza mazungu, ya mazungumzo kutakuwa ya win-win situation na namna fulani, namna gani ya wao pia kuendelea e, kufanya biashara ila inahusu biashara, wangependa wanafanya biashara, sio tu Tanzania, kwenye nchi nyingine huwa na mahusiano mazuri na serikali. Sidhani kama kutafika mahala wakashindwa ku, kuongea. Lakini kubwa kabisa, serikali ya Tanzania kwa mara ya kwanza e, inaweza ikanufaika na, na, na aina hii ya majadiliano, kwa maana ipo katika upande ambao wanakarata mezani ambazo zinaweza kutoa faida kwa maana ya kwamba kupata kkubwa katika meza majadiliano. Waziri Mpango hata hivyo, hajaeleza bayana kilichotokea na hasara serikali iliyopata kutokana na biashara hiyo iliyokwenda kinyume cha sheria. Mwandishi habari Majid Mjengo anasema yaliyotokea ni mambo yaliyokuwa yakisema kwa muda mrefu na hivi sasa mambo yanabadilika. Mwezi uliopita kampuni ya Airtel ilieleza kwamba ilipochukua asilimia 60 ya umiliki wa kampuni hiyo mwaka elfu mbili na kumi kutoka kampuni ya simu za mikono ya Kuwait Zain ilifuata kanuni na sheria zote za Tanzania na kuidhinishwa na serikali. Lakini kampuni hiyo ya India ndio mwekezaji wa kigeni wa mwisho kukumbwa na matatizo ya biashara nchini Tanzania, kwani mwezi Julai mwaka jana, baada ya mazungumzo, serikali ilidai dola bilioni 90 kutoka kampuni ya kuchimba migodi ya dhahabu ya Canada ya Akasia kutokana na kodi za miaka ya nyuma ambayo haikulipa. Kampuni hiyo hatimaye ilifikia makubaliano na serikali ya kulipa dola milioni mia tatu. Nam, Kumekucha Afrika kutoka matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa hivyo hivi sasa tuendelee na habari zaidi za dunia. Waokozi kwenye ufukwe wa kaskazini magharibi mwa Venezuela wameendelea kutafuta walionusurika kwenye bahari ya Caribbean baada ya boti iliyokuwa imejaa wahamiaji kutoka Venezuela kuzama wakati ikielekea kwenye kisiwa cha Surakao. Maafisa wa usalama kufika sasa wamepata miili minne kwenye ufukwe wa Kura Chao, huku akisemekana kwamba watu ishirini na wanane hawajulikani walipo. Wanaume wawili wanawaaminika kutoka kwenye boti hiyo waliogelea hadi kwenye ufukwe na sasa hivi wamekamatwa. Mbunge wa upinzani nchini humo kutoka jimbo la Falcon Luis Stefanelli amesema takriban watu 30 walikuwa kwenye boti hiyo, ikiaminika kuwa wengi walikuwa chini ya umri wa miaka thelathini na mitano. Amesema kuwa watoto wengi wadogo pia wanaaminika kuwa miongoni mwao, wakati kila mhamiaji akilipa wasafirishaji haramu, haramu dola mia moja za Marekani na polisi na watetezi wa haki za wahamiaji walikabiliana Alhamisi nje ya mahakama ya uhamiaji kwenye jengo la serikali kuu mjini New York baada ya taarifa kuenea kuwa Ravi Ragbill ambaye ni mwanaharakati anayetetea haki za familia za wahamiaji dhidi ya kurejeshwa makwao kwamba alikuwa amezuiliwa ndani ya jengo hilo. Viongozi wa jiji la New York wamesema kuwa Ragbill alizirai akiwa kizuizini wakati doria ya kawaida ambao hufanywa na maafisa wa idara inayoshughulikia uhamiaji ya ICE ikiendelea. Baadhi ya wafuasi wa Ragbir walikuwa wamekusanyika nje ya jengo hilo tayari kuanza maandamano ya maombi maarufu kama Jericho Walk, wakikabiliana na polisi na kusababisha baadhi yao kukamatwa, wakiwemo viongozi wawili kutoka baraza la jiji. Wengine waliungana na kufanya maombi yaliyoongozwa na kasisi mkuu wa kanisa la Jackson, Dona Shepa. Naendelea kusikiliza kumekucha Afrika, na hivi sasa tunarudi katika ripoti za waandishi wetu. Maandamano yamekuwa yakiendelea kote nchini Tunisia kwa wakati wa usiku kudai malalamiko ya kuongezeka bei za chakula, huku wanajeshi wa usalama wakijaribu kusitisha ghasia za hapa na pale ambazo zimekumba maeneo kadhaa. Mwandishi wetu wa, saw, wa VOA, Edward Iranian ametuletea ripoti kutoka Cairo, inayosomwa hapa na Sandey Shomari. Majeshi ya usalama ya serikali ya Tunisia walitumia gesi ya kutoa machozi kuzima ghasia kote nchini humo, huku kukiwa na maandamano ya hapa na pale ambayo yalizuka wiki iliyopita kufuatia ongezeko la bei ambao liliwekwa na serikali. Wizara ya mambo ya ndani imeripoti kwamba mamia ya watu walikamatwa katika muda wa saa 24 zilizopita. Waziri mkuu Yusef Chahed alitembelea mkoa uliopigwa na ghasia na kuwaambia wanahabari kuwa wanasiasa wasiowajibika walijaribu kuchochea ghasia na kusababisha wimbi <coughs> la uharibifu. Amesema kuchochea ghasia za kijamii ghasia na wizi kwa kuwaleta vijana mitaani ambao matokeo yake wanakamatwa, si kwa masilahi ya mtu yoyote. Anadai hii inawanufaisha wale ambao wenye kupenda rushwa na wale ambao wanataka kudhoofisha serikali. Anasema serikali imesimama kidete pamoja na jeshi na majeshi ya usalama kuilinda nchi. Baadhi ya viongozi wa siasa wameisihi serikali kuweka sheria ya kijeshi ili kusitisha ghasia. Msemaji Ziadakdar wa Popular Front, kundi la kisiasa ambalo limekuwa likiongoza baadhi ya maandamano, ameyaita matamshi ya waziri mkuu kuwa si uwajibikaji na kuwataka jopo huru liundwe kuchunguza nani anachochea ghasia. Mwandamanaji mmoja amekimbia chombo cha habari cha Kiarabu kwa lengo kuu na kuilazimisha serikali kubadili uamuzi wa kuanzisha kodi ya thamani na kupanda kwa bei kwa baadhi ya bidhaa za msingi taban, mizaniye, fie... anasema waandamanaji wanataka kuilazimisha serikali kufuta bajeti ya mwaka huu, kushusha bei za bidhaa, kwa vile watu wanaendelea kuwa masikini. Mwanasosiolojia wa masuala ya siasa kutoka Misri Said Sadek ameiambia Sauti ya Amerika kuwa masuala ya uchumi anaochochea mapinduzi ya Kiarabu mwaka 2011 na, na kuiangusha serikali ya rais wakati huo Zain Ali Abdin Ben Ali. Lakini nchi bado imegubikwa na matatizo. Uh, tatizo kubwa sana kwa Tunisia ni uchumi, ndio unaathirika uchumi haujaweza kusimama na kufufuka baada ya mapinduzi ya mwaka wa elfu mbili kumi na moja, na ukosefu wa ajira, umaskini na rushwa ni mambo ambayo bado yapo. Lakini Sadika haamini kuwa maandamano ya karibuni yatachochea mapinduzi mapya. Ghasia zimeongezeka. Anadai kwa baadhi ya wanasiasa kuitisha maandamano nyakati za usiku kuliko zifanyike mchana ambao ni utamaduni wa kawaida nchini Tunisia. Yote haya ni kutoka Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Shirika la ndege la Kenya Airways litakuwa shirika la kwanza la Afrika Mashariki kufanya safari za moja kwa moja kutoka Nairobi hadi New York. Kampuni hiyo ilitangaza jana kwamba imeanza kuuza tiketi za safari ya kwanza inayotarajiwa kufanyika Oktoba tarehe 28, mwaka huu kwa nauli ya dola milioni uh, 869. Mwandishi wa sauti ya Amerika Kennedy Wandera anasema hiyo, hilo ni tukio muhimu sana kwa Kenya katika kuimarisha biashara yake na Marekani ni hatua muhimu sana na kubwa zaidi kuwahi kutukia. Maanake hii ni mara ya kwanza mno kwa shirika la ndege kuweza kuwa na safari za moja kwa moja kutoka ukanda uh, wa Afrika Mashariki kuingia mjini New York kule Marekani. Kuna ndege hii aina ya 787 Boeing Dreamliner itakuwa inaondoka Nairobi na kuwapeleka wale abiria mji wa New York kwa John F Kennedy. Na se, serikali imeelezea kwamba hii ni hatua muhimu sana, ikumbuke kwamba Uh, mwaka uliopita uh, Februari ile anga ya Marekani iliweza kuipa Kenya idhini ya ahadi ya uh, ile kwa kizungu inaitwa category one uh, kwamba sasa wana uwezo wa kuweza kuanzisha ndege za moja kwa moja kutoka uh, Nairobi kuelekea mjini New York. Kuna washikadao wengi katika uh, sekta ya uchukuzi nchini Kenya wanaeleza kwamba Uh, hii ni hatua muhimu sana kwa sababu ita- uh, itawapa vijana kazi, itaimarisha kazi uh, kwa sababu hili ndio limekuwa swala mojawapo ambalo limekuwa likikumba sana shirika hili la ndege kwamba mwaka uliopita uh, shirika la KQ liliweza kuwafuta baadhi ya watu wafanyakazi ili kupunguza gharama ya, ya shirika hilo na kulainisha utendakazi wake, kwa hivyo kuwepo kwa nafasi kama hii Kenya inahitaji kama njia muhimu sana pia ya kuweza kuimarisha mahusiano yake na Marekani mbali na kubuni ajira. Kama anavyoeleza Kennedy Wandera, maafisa wa serikali ya Kenya wanatarajia biashara ya utalii itaongezeka, ambapo Marekani ndio soko kuu kwa taifa hilo la Afrika Mashariki, wakisema kulingana na takwimu za Januari hadi Oktoba mwaka jana, Kenya iliopokea karibu watalii laki moja kutoka Marekani safari za moja kwa moja zinatarajiwa kuongeza kwa marudufu idadi hiyo ya watalii kutokana na kupunguza muda wa safari kutoka saa 25 hadi 15. Mwenyekiti wa KQ Michael Joseph amesema hatua hiyo ni ya kihistoria kwa kampuni hiyo iliyomaliza kurekebisha matatizo yake makubwa ya kifedha, na njia hii itawawezesha kuanza kupata faida tena na kuwa fahari ya Afrika kwa mara nyingine. Marekani pia ni soko kubwa la bidhaa za Kenya kama vile nguo, kahawa, chai, viungo na mboga chini ya makubaliano ya AGOA, na hivyo soko litapanuka. Makampuni mengi ya Marekani yanayofanya kazi barani Afrika yanayo makao yake makuu huko mjini Nairobi, na inavyoonekana watafaidika pia na matokeo haya mapya. mitaani Nam, naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Basi ni VOA Mitaani. Tunashuka huko Mombasa, ambapo swala moja kubwa kabisa takataka taka barabarani zimejaa kufika kiwango ambapo gavana anashambuliwa vikali. Kuna vijana Western Management Alliance wameunda muungano kujaribu kuleta usafi. Hebu tusikilize maoni ya watu wanaozungumzia swala hilo. Mimi ni Wanguche Patrick. Watu wameanza kuchukulia taka kwamba ni jambo muhimu, usafi wa mazingira watu wameanza kuukubali. Tumeanza huo mfumo wa kueleza watu umuhimu wa ku, kulipa takataka -taka. kuna wale wameanza kukubali kufika mia moja na hata mia mbili huu usafi. Tunajaribu kuwaeleza kwamba wakitukubali huu usafi utawazuia wasilipe pesa nyingi kwenye mahospitali, na kwa hivyo hata wakitoa pesa karibu shilingi mia moja ama mia mbili bado haitakuwa imepotea na nataka nishukuru kwa sababu wale wachache tumeanza kuwaongelesha wanakubali. Mimi mwenyewe singeweza kusukuma ile mkokoteni, lakini kwa saizi vile tuko na tuktuk, hata mimi naweza tuko na bwana dereva hapa, tunaweza weka takataka na tukaenda. Kwa hivyo tunashukuru sana na tuna imani kwamba tutafika mbali. Tuna timu ambayo imesomea mazingira na tuna imani tukipata documentation tosha, tutafika mbali. Mwema inamaanisha Mombasa West Mazingira Alliance. members group zaidi ya ishirini watu wana appreciate, wajue kwamba sisi pia tunaweza fanya kazi nzuri sana katika kulink health department za hospitali na hata nini na hata wakaaji. Tuko na program inaitwa zero lita ambayo tunataka tu, tu, tufanye na watu tofauti tofauti. E, kwa majina anaitwa Sami Washira na ni mmoja katika wale ambao wamekuwa katika shughuli hii kwa muda mrefu. Shughuli hii tulianza katika hali ngumu, ilibidi kwanza tuweze kuongea na wakazi wenyewe wa mji huu ili waweze kukubali kwanza kuwa wanaishi katika mazingira ambayo Hayastahili vile alivyo. Ndio maana tukaweza kuelewana nao mpaka wakawa wanaweza kutupatia kitu kidogo wakati tunapowafanyia hino services ya kubeba takataka. Tulianza na mkokoteni kabla ya kuwa tukiangalia pesa. Kwanza tulijitolea ili tuweze kuangalia mazingira yetu yanakaa vipi. Ikiwa wewe, watu wengi ni wagonjwa katika umtaa kwa sababu ya mambo ya takataka. Basi mashughuli nyingi hazitaendelea. Ndio maana tulianza kuamua kuwa tuanze kutoa kwanza ule uvimbe uliokuwepo wa takataka. Kwa wingi, tulikuwa vijana wengi Ikawa kazi ni ngumu, wanaenda wakipungua, lakini wengine wakiongezeka mtaani. Viongozi wa kijamii wote tumeshirikiana nao katika njia moja ama nyingine. Tumekuwa katika changamoto ya transportation, ya kutoa takataka kutoka huu mtaa wetu mpaka mahali ambao tunapaita transfer station, mahali ambao watu wa kaunti huja wakichukua hizo takataka. Maanake unatembea na mkokoteni kilomita tano, nne kutoka mahali mtaani kwetu mpaka kule, ilikuwa kazi nyingi. Ukienda trip moja tu wewe kuisha mpaka sasa tumepata ufadhili wa Tuk-Tuk World Division, wametusaidia sana na tunawashukuru katika mambo ambayo anatufanyia. Tuwaombea wazidi kutushika mkono. Kusema la kweli, sasa imekuwa ni kazi, hii inalipa hali hii unayoniona nayo, nikitoka tu kazini nikiwa nimebadilika, nimekaa kifengine, unaweza fikiri mimi nafanya kazi kwa mbunge benki, eh, nafanya kazi benki, maanake ile hali ambayo utakayoniona nayo ni tofauti na hii ambayo unaniona nayo mimi sasa niko na uwezo wa kutolewa hapa na kwenda sehemu nyingine na kwenda kufunza vijana wenzangu kuhusiana na hii kazi, kwa sababu nimesha kuwa mweledi katika haya mambo. Mimi katika huu mtaa najaribu kulink ta takataka na usafi na health. Kwanza ile acceptance ile kukubali haukuwa, lakini kwa sasa tumeona ya kwamba tukielezea mtu kwamba achague taka zake, asieke maji ya kinuka yatamletea ya ugonjwa, wanakubali. Changamoto kweli ni kwamba, ukweli ni kwamba, iwapo umeenda mpaka chuo kikuu umesomea mazingira lakini ukirudi bado wafanya hii kazi, upata shilingi elfu tatu haiwezi mek. Lakini sisi twapenda usafi, twasema, tutasimama kidete, tutasimama pamoja, tufunze wakazi wetu wajue umuhimu wa usafi ni nini, na tuendelee na hii kazi muhimu. Tuko na shida ya documentation, hapo ndio tunaomba sana tupate ushirikiano. Tumejaribu sana kufikia county government, lakini kwa sasa bado hawajaonesha ile nia sana ya kutusaidia ya kutusaidia. Mambo, jina langu naitwa Samuel Wekesa. Kufanya ni kama tu venye mda unavyokaa lafu, hizo takataka zitakuja kuongezeka. Hizo takataka zote manajement yake sini, kama after three days hivi zitakuwa zimejaa. Lakini upande wangu mimi, upande wa challenges, naona upande wa salari ndio iko low sana. usha jina naitwa Ayub Simbo na na mi, na nashukuru kwa ufadhili tuliopata wa tuktuk -tuk, sababu tumekuwa na changamoto nyingi sana. Moja changamoto tulikopata na unaibebea taka, lakini changamoto mvutano huku na huku, tunashukuru pia wengine wameweza kuelewa, wameweza kukubaliana na sisi. Si kazi ambayo inaweza kulipa sana vile mtu anatotarajia, hmm. lakini umeenda kumbishia mtu nataka ile ya mada yako kidogo ile, lakini mtu mwingine pia haelewi, siani pesa hana anazo, lakini ile kukupatia nauo ngumu Nam, basi wapenda wasikilizaji, hao ni vijana wa Western Management Alliance huko Mombasa, na hivi sasa muda unamalizika. Harrison Kamau. Muktasari wa habari. Umoja wa Ulaya umetoa wito kwa Sudan kuruhusu maandamano yanayofanyika kutokana na kuongezeka kwa bei za bidhaa, ukieleza kuwa unafuatilia hali hiyo na kwa karibu, pamoja na kuzuiliwa kwa viongozi wa kisiasa. Kundi la maseneta sita wa Marekani kutoka vyama viwili vya kisiasa walitangaza jana kuwa wamefika makubaliano ya kimsingi kuhusiana na makubaliano ya uhamiaji unaohusiana na hatima ya zaidi ya watoto elfu mia nane waliopata hifadhi chini ya mpango wa Daka. Watu sabini na watatu waliouawa tangu mwanzo wa mwaka kwenye ghasia za kijamii kati ya wa wakulima na wafugaji wanaohamahama wamezikwa Alhamisi, ikidhihirisha uhasama unaoendelea kuhusu ardhi yenye rutuba unaochukua mrengo wa kisiasa nchini Nigeria. Darzeni ya watoto waliokolewa kutoka kundi la kigaidi la Islamic State nchini Iraq na Siria sasa hivi wanaendelea kupokea ushauri ili waweze kuishi maisha ya kawaida baada ya kupitia mushtuko na mateso wakati walipokuwa mateka. Waokozi kwenye ufukwe wa kaskazini magharibi wa Venezuela wameendelea kutafuta walionusurika kwenye bahari ya Caribbean baada ya boti iliyokuwa imejaa wahamiaji kutoka Venezuela kuzama wakati ikielekea kwenye kisiwa kilichoko karibu na Venezuela na polisi na watetezi wa haki za binadamu za wahamiaji walikabiliana na Alhamisi nje ya mahakama ya uhamiaji mjini New York baada ya taarifa kwamba mtetezi wa haki za wakimbizi Ravi Ragbil alikuwa amekamatwa. Mwisho wa muktasar wa habari. Asante sana Harrison Kamando. Tunafikia mwisho wa Kumekucha Afrika kwa wiki hii. Tunakutakia nyote wikendi njema. Kwa niaba ya wenzangu wote walifanikisha matangazo hayo, mimi ni Abdu Shakur Abud kusema ikusema, alamsiki.