Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji, ikiwa ni siku ya Ijumaa wengiwa wanakwambia furahi day kule nchini Kenya. Karibu kwenye matangazo yetu ya VOA Express msikilizaji, leo tarehe 12, moja kwa moja nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari, mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi pamoja. Basi tuko katika ndani ya VOA Express kwa dakika thelathini tukikupa habari na matukio mbalimbali yanayojiri katika eneo lako pamoja na duniani kwa ujumla na moja kwa moja basi, Mkamiti, kama ulivyosema, habari leo Ijumaa ziko moto moto, na ni nyingi kweli kweli. Na kule nchini Kenya tutaangalia ni nini kinafuatia baada ya wizara ya elimu ikishirikiana na tume ya ajira nchini humo kuanzisha au kutangaza uhamisho wa walimu wakuu kwenda shule tofauti katika shule za msingi na shule za upili wanasema nini? Mwenye alienda. Na kama ujuavyo basi, Sande, swala la ardhi huko katika mataifa ya Afrika hususan eneo la Afrika Mashariki, nchini Kenya, limekuwa likizungumziwa na kuleta kero na bugdha kwa baadhi ya wananchi na mashamba mimea hakuna. Sasa tuna shida kabisa. Serikali nataka tusaidie, atusaidie wewe. Serikali kaambia tusaidie, mashamba yetu imechukuliwa kabisa. Hapa hakuna mashamba sasa. Sasa tufanyege Haya ndio mambo hayo utakayosikia ndani ya dakika thelathini hizi za VOA Express, bila kusahau tutakupatia msikilizaji burudani ya muziki na yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, bila kusahau pia kuna mambo ya jicho letu leo, siku ya Ijumaa. Mm -hmm. Moja kwa moja, basi twende huko nchini Kenya kwake mwenzetu ah, Kennedy Wandera Wandera, bila shaka upo katika laini ya simu. Bila kupoteza ah, muda na wakati, hebu anza kutupasha Alasiri ya leo ni yapi yanayoendelea katika ardhi ya Nairobi kwa hivi sasa? Kennedy Wandera, tunakupata, unatusikia. Koko haya, Kennedy Wandera hayupo, naye Josephat Kioko anaambiwa kutoka pale Mombasa. Josephat Kioko, upo kwenye laini ya simu, na kama upo hebu tueleze kwa upande wa Mombasa umekuwa kufuatilia leo habari za Mombasa. Hebu tueleze kuhusu serikali ya Kenya kuzuia hizo e, mashine wanasema za... Za kamari. Kamari. Mm -hmm. ambazo zi... kwa kuwa zimetanda sana zinaitwa kwa jina uh -huh. la mchina haya, Kioko, basi upo katika laini ya simu live, tueleze kuhusiana na hiyo marufuku iliyowekwa kuhusiana na mashine hizo za kamari huko Mombasa. Kioko natupata, Kioko naona hatusikii vile kadhalika No. Basi moja kwa moja tutarudi kwa hawa watu wa Mombasa. Kioko, subiri, tutakutafuta tena. Mm-hmm. Tuangalie mkamiti katika masuala ya kero. Hayo pia ni mambo ambayo tumekuwa tukifuatilia. Hebu tuweze kwenye kero. E, leo tunaangalia nini? Huko swala la unyakuzi wa ardhi nchini Kenya likiwa ni swala nyeti. Wakazi wa eneo linaitwa mwamdudu Sande, ushawaisikia hilo neno mdudu? Yes, lipo pwani ya Kenya. Kwa miaka mingi, wamekuwa wakitaabika kutafuta umiliki wa ardhi yao, ambayo kila mara hupunguzwa na mabwanyenye wanaodai kuja kuekeza bila kuhusisha wenyeji. Na basi, sekunde chache zijazo, tutamsikia mmoja wa wakazi wa Mwamdudu, bibi huyo akielezea kero yake hiyo. Ni Fatuma Kuri ni Kamu Abdudu, na hapa ambaye imeharibiwa kabisa ni huyu bwenyenye nasitau. Hatuna maji, hatuna mashamba, miti yetu imeharibika, ameharibu kila kitu, ameharibu kabisa. Sisi hatuna pahali kwa kuenda tena, tukita maji isiwezi kuenda. Hii milima ndio ambayo tunawathiri kabisa, hii milima na mashamba yetu, hakuna mimea hakuna. Sasa tuna shida kabisa. Serikali nataka tusaidie, atusaidie wewe. Serikali kaambia tusaidie, mashamba yetu imechukuliwa kabisa. Hapa hakuna mashamba sasa. Sasa tufanyeje? watoto wetu shule hawezi kwenda, milima imefanywa, milima mingi sana. Watoto wakisema waenda shule, wanahema, wanaanguka. Sasa sisi tufanyeje? hatuna pahali kwa kwenda, eh, tunashononeka, maisha yetu imeharibika. Sisi ambaye ana mimba hawezi kutembea nanguka Etuwa Katembe Jira mamdudu kumetokea, bwenyenye fulani hapa amekuja kutuharibia mashamba yetu, hatuna mashamba saa hii, kazi zenyewe ndo balaa saa hii. Na ukiangalia hiyo ardhi yetu imeharibiwa kabisa, maji kwanza, uta maji saa hii maji maji ndo ndo yenyewe ndo kuna milima hapa kabisa, umeona hayo milima yote hiyo. Milima ndio tumeshindwa, akina mama kama hivi, mtu ana ujauzito huko, kupanda hiyo milima ndo balaa sasa, eza ile mimba kuto kutoka, kwa sababu ya ile milima, naweza kuanguka. Watoto pia nao weza, mtu weza anguka hapo kwa shimo tumeharibiwa kabisa kwa hii land yetu, trakta kuchimba kabisa, wamechimba wao, muhindi ndo ametuharibia kabisa hapa kwetu. Serikali nitwaomba, yani kama yawezekana, watusaidi watusaidia ya serikali, sababu kama hata skuli wanataka kuiondoa, ambayo mimi nianzisha nianzisha skuli hapo kusoma mpaka sasa, na wanataka ime, kuiondoa ime, na imekuwa na wanafunzi miaka mingapi, kuanzia 65 mpaka sasa, na leo waitoe wa, wa, wa waiende wapi? Hiyo ndio sinasema waungane hao viongozi at least waseme ah, Mwamdudu ina shida, twende Mwamdudu tuone wananchi wanataka nini, tuwaulize, waje yejani, tuje tuwaelezee vile tunataka. Haya, umesikia kero za wakazi wa, wa Mwamdudu kuhusiana na maswala ya ardhi. Si Kenya peke yake, kama alivyosema awali, ni mengi katika eneo zima la Afrika, Afrika Mashariki. Mashariki na hivi sasa basi, moja kwa moja tukiwa bado tuko huko huko nchini Kenya, tunaelekea katika ardhi ya Nairobi. nam Kenedi Wandele yuko tayari kabisa sasa ya sim baada ya kuwa na hitilafu hapo awali kuzungumzia hatua hii ya wizara ya elimu nchini humo kwa ushirikiano natumia wajiri kuanza kuhamisha hawa walimu kwenda shule tofauti. Hii naona limeleta kidogo kizungu mkuti. Kennedy Wandera, hebu tueleze. Karibu Kennedy. Naam, sande na mkamiti, ni swala ambalo limekuwa likizua hisia kali hapa nchini Kenya hususan baada ya ile tume ya kuajiri walimu TSC na wizara ya elimu mwaka jana kuweka arifa kwamba, uh, kuna baadhi ya walimu wa shule za msingi na upili watakaoweza kuhamishiwa shule fulani kando na zile shule ambazo wamekuwa wakihudumu zaidi ya miaka, miaka, miaka tisa lakini sasa kuhamishwa huku kumekuwa ni balaa sana. Aa, siku za hivi majuzi o, jamii ambamo shule hizo zinapatikana zimeteta sana o, watu wa maeneo haya wakisema kwamba haitakuwa bora zaidi watu hawa waweze ku, ku, ku, watu kutoka shule tofauti kuletwa katika shule ambazo wameambiwa, kwa sababu uh, jamii na watu wa eneo hilo wameweza kutumika zaidi kuhakikisha kwamba shule hizo zinakuwa mahali uh, zilipo katika uh, ile performance yao. Hebu tumsikize waziri alivyozungumza baada ya kuwepo na hizo tetezi. Tunaeleza na tumewaambia pia hawa county commissioners na regional commissioners kwamba sisi hatuwezi kukubali maneno kama haya. Hii tabia tumeona kati ya ma MCAs na wengine, ya kuingilia walimu, kupeleka watu kwa mashule, kupiga walimu, eti kusema huyu mwalimu atoke hapa kwa sababu wao si hapa hapa. Sisi hapa Kenya ni kwetu zote. mm -hmm. Wandera na, na vile na vile vile na vile vile pia, hebu tuwasikize hawa watu wanaotoka katika jamii hizi ambazo hizi shule zinapatikana wanavyoeleza. Principal mwenye ametoka ni principal mwenye ako na mean score ya 9.6. Sasa tunataka Matiangi atulete mtu mwenye ako equivalent, hata akiwa kabila gani, akiwa anatoka shule gani, lakini bora mwenye ako status za nani Huyu principal lazima aende nyumba nyumbani, yeah, yeah. Kwa example ya wengine wenyewe waanze kutoka sisi. Tumeonyesha hapa ya kwamba huyu atoke au wengine wachione. mm-hmm. Na hatutawacha, tutaendelea kila siku na Mkenedi. Kwa hiyo kwa ujumla, swala hili unafikiri hatima yake ni nini? Mpaka sasa hatima yake bado haijajulikana, nielezo na, na, na, nye, Shomari, unajua kuna wakati majuma ya nyuma, hizo wiki za nyuma tumeandaa taarifa tukisema kwamba kuna hata maeneo fulani, mfano hili uh, jimbo la Kiambu ambako kuna sera ambazo uh, gavana wa eneo hilo na, na Kilifi kwamba kuwepo na mswada wa kuweza kuwapa watu wa maeneo hayo asilimia sabini ya, ya, ya, ya kazi maeneo yao ziwe ni jamii za huko. Sasa inaonekana kwamba sasa watu wa maeneo mengine sasa ni kama wameiga ule mfano uliokuwepo, lakini waziri wa kaimu waziri wa elimu Fred Matiang'i anasisitiza kwamba yeyote atakayetoa pingamizi hii dhidi ya mfumo ambao serikali imeuanza basi watapelekwa mahakamani na kufunguliwa mashtaka. Hebu tumsikize alivyoeleza kaimu waziri Fred Matiang'i. Naam Wandera, muda wetu nao unazidi kukimbia, basi kukimbiabs labda tu kwa kifupi, kwa sababu muda wetu sasa hivi unakwenda, tunakaribia kwenye habari za dunia. Naam, waziri anaeleza kwamba yule yeyote atakayevuruga hizo hatua, naye atafikishwa mahakamani na kufunguliwa mashtaka, kwa sababu ni mfumo wa serikali, na yeyote ambaye ana uwezo wa kushirikiana serikali lazima ashirikiane naye, lakini yeyote atakayetoa pingamizi naye atakabiliwa ata, ata na sheria. Asante ah, sana Kennedy Wandera, basi tunakushukuru, tutaendelea kufuatilia wakati mwingine suala hili. Hivi sasa mkamiti unatuelekee kwenye habari za dunia naam. Basi uh, hivi sasa, msikilizaji, tunaanza kukusomea habari za dunia moja kwa moja. Basi tukianzia hapa hapa Marekani ni kwamba maneno makali ya rais wa Marekani Donald Trump ya kutukana baadhi ya nchi za Afrika yamepokelewa kwa mshtuko na hisia tofauti. Trump aliwashtua wabunge wa Marekani katika mkutano wake huko White House juu ya masuala ya uhamiaji, ambapo alizitukana nchi za Haiti na mataifa mengine ya Afrika. Rais Trump alinukuliwa akitoa maneno machafu na vyombo mbalimbali vya habari kama gazeti la The Washington Post la hapa Marekani, CNN kituo cha televisheni hapa Marekani, na gazeti la New York Times. Wakazi katika maeneo ya banda kwenye mji wa Lusaka, Zambia, wanaandamana kwa sababu ya kupigwa marufuku biashara za chakula mitaani kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu, serikali ya nchi hiyo imeeleza hii leo. Waziri wa serikali za mitaa Vincent Mwale aliambia Reuters kwamba wizara yake ikishirikiana na idara ya afya iliweka marufuku hayo na polisi wametumwa katika eneo lilo na watu wengi la Kanyama kuzuia maandamano hayo. Mkazi mmoja wa eneo hilo Peter Zulu anasema: Polisi wametumia bomu ya machozi kutawanya waandamanaji. Waziri wa fedha wazir wa, wa Marekani, Steven Mnuchin amesema anatarajia ikulu ya Marekani kuweka vikwazo vipya dhidi ya Iran kutokana na programu yake ya makombora ya masafa marefu na shutuma zake za kudhoofisha Mashariki ya Kati, lakini amegusia kwamba uamuzi wa kuendelea kuondoa vikwazo vingine kutokana na makubaliano ya masuala ya nyuklia ya mwaka 2015 yako kwa rais Donald Trump. Tarehe ya mwisho ya uamuzi huo ni leo Ijumaa, na rais wa Marekani Donald Trump amekatiza ziara yake mjini London. Trump aliondoa uvumi na shaka juu ya safari yake kwa kuandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kabla ya saa sita usiku jana Alhamisi. Aliandika katika ukurasa wake kwa sababu ya kukatisha safari hiyo ni kwamba hajafurahishwa na utawala wa Obama kwa kuuza pengine moja ya maeneo mazuri sana mjini humo ulimokuwa ubalozi wa Marekani kwa bei ya chini sana na kujenga ubalozi mwingine katika eneo lisilo zuri kwa kiasi cha dola bilioni 1.2. Jambo baya imetaka umetaka ya utepe hapana. Hata hivyo, mtandao wa ubalozi wa Marekani unaeleza kwamba eneo hilo lilinuliwa kabla ya mwaka 2008 ikiwa ni kabla ya rais Obama kuingia madarakani. Unaendelea kusafiri na VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Bado tupo nchini Kenya, hivi sasa ni kule katika pwani ya Kenya, mjini Mombasa, ambapo msikilizaji, kama utakumbuka vyema, mwishoni mwa mwaka jana, Sauti ya Amerika hapa VOA ilitangaza malalamiko iliangazia maswala ya malalamiko ya Wakenya kuhusu mchezo wa kamari iitwayo Mchina kutokana na mashine zinazotengenezwa Uchina na kuletwa Afrika. Sasa basi sande, waziri wa usalama wa mm -hmm. ndani huko Kenya Fred Matiang'i leo Ijumaa ameamuru kamari hiyo pamoja na mashine zake zipigwe marufuku, akisema raia wa kigeni watakiuka watakaokiuka watakamatwa, na mambo mengine mengi ameeleza. Sasa Waya, nisimalize yote kwa kuwa tunaye Kioko, yupo kwenye laini ya simu <laughs> aweze kutupasha. Kioko, tueleze <tipa> eh, ni kweli vile tulikuwa tumeangazia imetokea hivyo, na kwa sasa kote nchini Kenya ndio amri imetolewa. Pale mwanzo ilikuwa ni maeneo tofauti yameanza kulalamika na kuna kutupilia mbali sasa, baada ya waziri e, kutangaza hilo nimezungumza na watu kadhaa kuhusu kile wanachofikiria juu ya habari hiyo, tuwasikie raia hawa wa Kenya. Mi sijapendelea hilo jambo la Matiangi kupiga marufuku, kwa sababu kitu ya kwanza, watu wengi hawana kazi. Wakiamka asubuhi na mapema, wakienda kukaa hapo, kuna mtu aidha atakuja yake ishirini yake, apate pesa mingi, for example apate 1000 katika hiyo 1000 anaganyia wale ambao wako pale hawana. Hapo ni jambo la maana pia. Vijana wenye wako mtaani hawana kazi, wengi wao wanakaa hapo wakitegea kuwa at least watapewa hapa ishirini na mtu na wamama pia wenye wako manyumbani kwao, mtu akitoka nyumbani akienda hapo at the the end of the day, hata koza hata ishirini ya kununua mboga. So Matiangi, tafadhali Naam, Kioko, tumesikia hao wakazi wakizungumza hivyo, pengine nini ambacho zaidi umefuatilia kinachoelezwa baada ya hayo kuzungumzwa? Tuko mitaani tena naa, tunapanga kufanya taarifa ya vioe ya tv runinga kuangazia ngazia hilo, tuone kama zimeondolewa ama watu wanaendelea kucheza, maanake kuna uwezekano watu wakakaidi amri hiyo. Sawa kabisa Josephat Kioa kutoka kule Mombasa, tunakushukuru sana. Ukiwa unaendelea kufuatilia hiyo taarifa, basi moja kwa moja, msikilizaji, kipindi ni View Express kutoka hapa Washington DC, ikiwa e, leo ni siku ya Ijumaa, mambo ni motomoto -moto hapa ndani ya studio walio unasafiri na gari yako wewe, unayetusikiliza basi, huu ni wakati wakusikiliza vitu mbalimbali kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Basi na sande, kabla ya kupata kibao cha muziki, basi ni vyema tukaenda kule Mombasa. Unajua Mombasa huko pwani ya Kenya kuna mambo mengi mengi, mengi, mazuri. Manake unaambiwa ukifika Mombasa unaweza hata ukaongeza zile siku, siku za... <laughs> za kusema kwamba urudi kule ulipotoka. Mfano umetoka hapa Marekani umeenda kutembelea Kenya, ukaenda Mombasa eee. Basi kama ulipanga kuondoka kesho unaweza ukaongeza siku mbili zaidi. Ah basi Sa mm -hmm. Hivi sasa hebu tujiunge na mwenzetu Amina Chombo katika masuala ya burudani huko Mombasa, anatupasha yapi kuhusiana na mwanamuziki Chikuzee huyu anasema yuko mm -hmm. Mombasa, amezungumza naye huyu Chikuzee atueleze hayo mambo yake katika masuala unajua tena ya hip hop za kule Afrika Mashariki. Nimeshukuru sana kutoka Mombasa pale, wenzangu VOA Washington DC. Leo kama kawa kama kawaida Friday uh, tunaangalia masuala ya burudani. mwezi wa Januari huku Kenya wanasema ni Januari, yani kuna njaa na ni Januari. Je, katika ulingo wa burudani kukoje? Niko na msanii hapa, msanii wa Kenya anayejulikana ambaye sasa anakwenda katika afrika Mashariki, Chiku zee aweze uh, kutuambia hapa katika ulingo wa burudani. Je, pia huko kugumu kama huku? Muziki vile, vile, wa pia stress iko kwa sababu huwa mavuno tushavuna tayari kufikia Disemba nini mpaka ule wakati, isipokuwa huende kaa pengine labda ianguke bahati tu, kwa sababu kuna watu ambao wapo ambao wana kazi zao za promotion ama nini ama pengine kuna kazi ambao pengine itakuwa imekuangukia bahati ya kwamba ufanye katika roadshow pengine katika wakati wa Januari kuna vitu kama hivyo zari, kama hizo huanguka, lakini pengine labda kama haijakuangukia ama haijatokea kitu kama hicho, mimi nasema ni wakati, wakati wangu wa mwafaka kwa mimi msanii kwa kutengeneza kolabo zangu eh, kwa kutoka na kwenda nchi za nje na kwenda kutafuta yule mtu ambaye nataka kufanya naye kazi, nafanya naye kazi. Ni wakati wangu wa kufanya video zangu, maana kwa sababu mambo yangu mengi sana huwa yamepungua na huwa ni timu yangu wa kufanya kazi zangu kwa labo zangu e, saa hizi huwa mnashukisha bei mamna. <laughs> <Behi>, zile zile <laughs> na tufahamu kwamba wewe ni mmoja kati ya wasanii ambao wako Wasafi Records, ulikuwa wa kwanza kutoka Kenya. Kongole. Uh, lakini kwa nini Wasafi Records? Na si Grandpa, au Gopa DJ, na zile nyingi ambazo zinasifika Kenya? Mimi sijakataa kuenda, kama ni kulingana na music, umeona na kulingana pia labda vitu vangu ambavyo venyewe nataka kuvifanya ni kitu kama hicho, lakini sijakataa kwenda. Kuna produsa ambaye hajui mi, najua kwamba maprodusa wote wanajua, ila yaani, tuseme ni mwito nilifanya kuitwa, unaona, ila sija wakatalia. Nikasema tu kwamba wanairobi hawajui, ama wakenya wenzangu hawajui, hapana. Sasa hivi naweza kusema kwamba unaweza kujitokeza, na nikafanya kolabu na wakenya wenzangu ambao wepo, ambao wako juu Usiondoke ndio kibao chako kipya kabisa ambacho umeweza kukidondosha mwezi Disemba. Kwa nini Usiondoke? Ulikuwa unamwimbia nani? Ama eh, darling ameondoka? <laughs> Yaani, yaani kadri ya vile ambavyo nimepotea sana katika mziki, lakini nikakifikiria kwamba kukikreate, kukileta katika mapenzi, Usiondoke nibaki yani, na mimi vilevile nikileta kimapenzi, kwamba kila moja awe na hisia na ile nyimbo kutoka msichana mama vijana nini. Unapata hisia kwamba tumefanya kitu ambacho pia ni cha kufikiria, na nikafanya kolabo na mtu kama Stamina. Haya, mambo hayo wemsikia huyo mwana mm. muziki Chikeze, akizungumza na Amina kule Mombasa, kwamba amefanya collab na stamina. Basi ili kujua uzoefu huyo wa stamina mwenyewe, tusikilize kibao kinaitwa usiondoke. <laughs> Haya, kamiti, naomba hiyo Juma Express bila muziki, mambo ya endi vizuri, ani tupate vitu tuchangamke kidogo. Usiondoke, msikilizaji, pata vitu. It's mawazo mengi, sina raha bila anachofanya kwako, karaha moyo umejawa na majeraha, zile tabu na njama, tatizo nielewe, dali nyumbani kutwa mabala kati yangu mimi na wewe. Kamiti umesema huyu chikuzia ameshirikiana na watu wengi, mm, na kama unavyosema hapa ameshirikiana stamina katika kibao usiondoke kweli kibao usiondoke, mbele ya kando ya redio yako ya VOA Express. Usikilize vitu vinavyotoka hapa moja kwa moja Washington DC. Haya, kutoka huko Kenya, sasa tunaingia nchi jirani ya, ya mm -hmm. mm. Tanzania. Tanzania. ziwa ni kwamba Mwandishi wetu kule kutoka Dar es Salaam kwa uhum. Sasa simtaji jina lake, kwani atajitangaza yeye mwenyewe. Amezungumza na waziri mkuu wa zamani Tanzania Fredrick Sumai kuhusiana na swala hili sande ambapo mara kwa mara kwenye vyombo vya habari, magazeti na mitandao ya kijamii, tunaona viongozi wa upinzani na wafuasi wa upinzani kuhama kutoka vyama vya upinzani kuhamia chama tawala cha CCM. Kulikoni? kuna nini? no. Basi tujiunge na mwandishi wetu kutoka Dar es Salaam. Karibu kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, nipo hapa na waziri mkuu mstaafu Frederiki Sumai. Yeye alitoka Chama cha Mapinduzi na kuhamia upinzani, na leo anachozungumzia ni suala la baadhi ya wa wapinzani kuwa na wimbi la hapa nchini kuhama kutoka kwenye vyama vyao kuingia chama tawala Chama cha Mapinduzi, CCM, mtu kutoka chama kingine kwenda chama kingine, hali nipi shida. Linalotoa shida ni pale ambapo inaonekana kwamba mtu hahami kwa kupenda kwake. Kuna kuna shurti fulani ambayo linamfanya ahame, ama kwa kushawishiwa kwa fedha. Sasa katika hali hiyo unaua demokrasia. Sasa watanzania hawajajua labda nini maana ya demokrasia au umuhimu wa demokrasia. tutakapoua demokrasia Sia. Demokrasia ya vyama vingi ni kwa ajili ya Watanzania. Vyama vya upinzani ndio vinavyofanya serikali iweze kufanya kazi yake. Siku tutakapovidhoofisha hivyo vyama vya upinzani, Watanzania tutalia machozi, kwa sababu hawatakuwa na mtu wa kuwatetea. Lakini wapinzani wenyewe, kwa nini wasiwe thabiti? Chama cha upinzani hakiwezi kuwa na nguvu ya fedha na madaraka kama chama tawala. Huo ndio uwazi, kwa sababu nikiwa madarakani na uwezo wa nitakupa cheo fulani. Actually, tunatakiwa katika upinzani tuwe na vyama viwili vinavyolingana. Hapo ndio unapata upinzani wa kweli, na Watanzania wataanza kunufaika mfumo wa siasa ya vyama vingi. Ni hayo kwa leo kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana Rahab Fredi, umesikia mambo ayo liozungumzwa na waziri mkuu wa zamani wa Tanzania haswa, bila shaka shaka na mm -hmm, right. Sasa tunaelekea apa, tunarudi hapa hapa studio namba 15 na za <laughs> VOA Express bila shaka, bila shaka tuangalie kwenye swali ambalo tumeuliza wasomaji wetu jana eh, moja kwa moja kwenye mtandao wetu wa Facebook kuhusiana na swala zima za safari za moja kwa moja kutoka Nairobi, Nairobi Kenya mpaka, mpaka New York JFK Marekani kwa shirika la ndege la Kenya Airways KQ ambazo zitaanza Oktoba eh, mwaka huu. Sasa basi wengi wameandika mkamiti, wengi wengi kweli kweli, nianze mm-hmm, naye Ebarhad Menas anasema hongera sana Rais Kenyatta kwa maendeleo. sisi huku Tanzania tumezindua safari za viongozi waliopo madarakani kununua wapinzani kwenda chama tawala, haya kwetu ni maendeleo. Haya, tumsikie mwingine anasema nini. Priska Liberata Kundi anasema Kenya wako vizuri, na wana mikakati na wanajenga uchumi wao, safi sana. Tanzania ni maneno mengi na ukandamizaji, mambo ya maendeleo hayafanyiki, wanafanya kamata kamata ambazo hazina kichwa wala miguu, na tunavyozidi kulala, itafikia unga tutanunua Kenya, na ardhi tunayo, ndo maana waliojiongezea wakasema mlima Kilimanjaro upo Kenya, safi sana haya. Huyu mwingine e, anasema big up Kenya, ongereni sana Kenya, ikiwa na maana hatua kubwa mmefikia. Tanzania hata ndege ya moja kwa moja kwenda Afrika Kusini hatuna, kwa hiyo wabongo tuliopo huku Afrika Kusini tukitaka kurudi nyumbani kwetu lazima tupande ndege za nchi zingine, kwa mfano Rwanda Air, Kenya Airways au Ethiopian Airlines. Hiyo kwa hiyo anawapa pongezi sana e, kule nchini Kenya. Basi moja kwa moja anamwona BMJ Murithi amekusha jaa tele ndani ya studio hapa kwa ajili ya kuangalia mkamiti yale anayotamba kwenye mitandao ya kijamii. BMJ karibu sana. Asante sana Sande Shomari na mkamiti kibayasi yale anayotanda ya Sande Shomari. Ukisikia wakati watu wanasema mitandao ya kijamii iko on fire, manake iko moto, moto kabisa moto. Ni yale ambayo yalisomwa hapo nimsikia mkamiti kibayasi akisoma kama habari eh, kuhusu Rais Donald Trump, eh, baada ya ripoti kwamba Rais Donald Trump amewashutumu wahamiaji wanaoishi, uh, ambao wanaingia hapa Marekani, eh, na kutumia maneno yanayoelezewa kuwa ni matusi. Mitandao ya kijamii imejaa hisia chungu nzima. Baadhi ya vyombo vya habari hapa Marekani viliripoti jana kwamba Trump alitumia maneno yasiyofaa wakati akikutana ya na baadhi ya watunga sheria katika ofisi ndani ya Ikulu, na gazeti la Washington Post ikasema kwamba rais huyo alionekana kutoridhishwa na wahamiaji kutoka nchi za Haiti na baadhi ya mataifa ya bara la Afrika, na kutoa kauli iliyosema, kwa nini tunawaruhusu watu hawa kutoka mataifa machafu? Sasa wanasiasa wengi hususan wale wa mrengo wa chama cha Demokratic wamefurika kwenye mitandao na kutoa maoni yao, na sio hapa Marekani tu. Kauli hiyo imepokelewa kwa masikitiko makubwa kule barani Afrika. Mukta Hassan kwa mfano anasema yuko Senegal, ameandika hivi kwenye Twitter: rais sasa Trump amejionyesha wazi kwamba amejaa ubaguzi wa rangi. Jona Isigu anasema kwenye Instagram, mbona watu wanashangazwa na hili? Wale mliochagua Trump kama rais, lalieni kitanda mlichokitandika. Usikia sasa, sande. Na kama mlivyosema, uh, uh, nilivyosema ni kwamba Mitandao imejaa mambo mengi sana kuhusu uh, kauli hii ya Rais Trump, labda tuzungumze hapa siku nzima Lila, lakini ndivyo hivyo, wameandika wengi kabisa uh, ikiwa ni pamoja na wale wakuu hapa katika vyama vyote viwili, hawakufurahia kauli hiyo kama ni ya kweli. Nafikiri tutazungumza mengi zaidi kuhusu hili. Tutazungumza na kufuatilia tayari. Taarifa zingine zimeonyesha kwamba Trump akikanusha kwamba hivyo sivyo alivyosema. Lakini basi tutaendelea kufuatilia kupata habari zaidi. Lakini kutoka hapa studio, msikilizaji tunakushukuru sana kuungana nasi e, alasiri hii ya leo. Muda wetu ndio huo unakimbia, lakini bado kuna vipindi vingi vya Sauti ya Amerika vinakuja mkamiti, kwa hiyo mtaendelea kutusikiliza. Mimi kutoka hapa studio sina mengi, jina langu ni Sunday Shomari. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia alasiri njema na kwaherini.