Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ujambo wa msikilizaji, popote unapotusikia. mimi ni Meri Mgawe, mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Ijumaa, ikiwa ni Januari 12 mwaka 2018. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi ni katika mita bendi 19 na 22. Karibu popote pale unapotusikiliza. Katika matangazo yetu hivi leo tutakuwa na kipindi cha live talk ambapo tunazungumzia kuhusu maendeleo ya wanawake. Na vilevile vile katika habari za dunia utasikia kwamba nchi ya Uganda inakabiliwa na ukosefu wa damu. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, lakini kwanza kabisa tutaanza kusomea habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, karibu. Katika habari za dunia ni kwamba upungufu wa damu katika hospitali kadhaa nchini Uganda umepelekea maafa katika baadhi ya vituo vya afya. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor, visa vya wanawake wajawazito kupoteza maisha yao kwa ajili ya ukosefu wa damu vimeripotiwa kwenye hospitali za Kawempe na Arua, huku baadhi ya wa wagonjwa wakihamishiwa kwenye hospitali ya rufaa ya Mulago ili kupokea matibabu ya dharura. Mkurugenzi wa hospitali ya Mulago, Dr Evelyn Nabunya, amethibitisha vifo hivyo, lakini hakutoa idadi kamili ya watu waliopoteza maisha yao kutokana na hali hiyo. Msemaji wa hospitali ya Mulago, Enok Kusasira, amenukuliwa na gazeti hilo akisema kuwa wamepungukiwa mno na aina mbalimbali mbali za damu. Huduma ya damu nchini Uganda imezindua kampeni ya utoaji damu ili kukabiliana na hali iliyopo hivi sasa. Kenya imeanza programu ya majaribio ya kubadilisha mfumo wa elimu. Lengo lake ni kutilia maanani taaluma na ujuzi ili kuwatayarisha vijana kukabiliana na mazingira yanayobadilika ya nafasi za kazi na pia kuweza kujitegemea katika maisha ya baadaye. Mtaala huo mpya unaangazia zaidi masomo ya sayansi, hesabu na teknolojia. Iwapo utaidhinishwa, itakuwa ni mara ya pili kubadilishwa kwa mfumo wa elimu nchini humo tangu nchi ilipopata uhuru. Mara ya mwisho mfumo wa elimu ulibadilishwa nchini Kenya ilikuwa ni mwaka wa 1985 tangu wakati huo mfumo maarufu kama 844 ambapo wanafunzi husoma kwa kipindi cha miaka minane kwenye shule za msingi miaka minne kwenye shule za sekondari na miaka minne mingine katika vyuo vikuu umekuwa ukitumika. Sasa wizara ya elimu nchini humo inapendekeza mfumo utakaojulikana kama 2663. Kenya imeorodheshwa na Umoja wa Mataifa kama moja nchi zilizo na idadi kubwa zaidi ya ukosefu wa nafasi za ajira katika eneo la jumuiya ya Afrika Mashariki. Serikali inatumai kuwa mfumo huo utasaidia kukabiliana na hali iliyopo hivi sasa. Waziri wa fedha wa Marekani Stephen Mnuchin amesema anatarajia Ikulu ya Marekani kuweka vikwazo vipya dhidi ya Iran kutokana na programu yake ya makombora ya masafa marefu na shutuma zake za kudhoofisha mashariki ya kati, lakini amegusia kwamba uamuzi wa kuendelea kuondoa vikwazo vingine kutokana na makubaliano ya masuala ya nyuklia ya mwaka 2015 yapo kwa rais wa marekani donald Trump. Tarehe ya mwisho wa uamuzi huo ni leo siku ya Ijumaa. Wakati huohuo wa waandamanaji huko Brussels wamepinga ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif hiyo jana Alhamis, wakionyesha umoja kufuatia maandamano mengine ya kupinga serikali yanayofanyika nchini Iran. Lakini katika majengo ya Umoja wa Ulaya, Zarif alipokelewa vyema na washirika wake wa umoja huo ambao wamesisitiza kwamba mpango wa nyuklia wa mwaka 2015 unafanya kazi. Kundi la maseneta sita wa Marekani kutoka vyama viwili vya kisiasa walitangaza jana kuwa wamefikia makubaliano kimsingi kuhusiana na makubaliano ya uhamiaji unaohusiana na hatma ya zaidi ya watoto wahamiaji laki nane waliopata hifadhi chini ya mpango maarufu daka pamoja na mageuzi mengine muhimu ya uhamiaji yaliyoangaziwa na rais wa Marekani Donald Trump kwenye taarifa, wajumbe hao wamesema kuwa tumekuwa tukishauriana kwa miezi minne sasa na tumefikia makubaliano yatakayoshughulikia usalama kwenye mipaka, bahati nasibu ya kupata kibali cha kuishi hapa Marekani inayofahamika zaidi kama green card lottery uhamiaji wa jamii za watu wanaoishi Marekani pamoja na sheria inayowalinda watoto waliozaliwa na wahamiaji wasio na stakabadhi za kuishi Marekani, kama anavyosisitiza rais. Alipoulizwa mapema jana kuhusu uwiano kuhusu suala la uhamiaji miongoni mwa maseneta, msemaji wa ikulu Sara Sanders amesema kuwa bado makubaliano hayajafikiwa, lakini rais ana matumaini hili litafanyika. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wakazi katika maeneo ya mabanda kwenye mji wa Lusaka nchini Zambia wanaandamana kwa sababu ya kupigwa marufuku biashara za chakula mitaani kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu, serikali ya nchi hiyo imeeleza leo Ijumaa. Waziri wa serikali za mitaa Vincent Mwale aliambia shirika la habari la Reuters kwamba wizara yake ikishirikiana na idara ya afya iliweka marufuku hiyo, na polisi wametumwa katika eneo lililo na watu wengi la Kanyama kuzuia maandamano hayo. Mkazi mmoja wa eneo hilo Peter Zulu anasema polisi wametumia mabomu ya machozi kutawanya waandamanaji katika eneo la barabara ya Los Angeles. Maneno makali ya rais wa Marekani Donald Trump ya kutukana baadhi ya nchi za Afrika yamepokelewa kwa mshtuko. Trump aliwashtusha wabunge wa, wa Marekani katika mkutano wake huko White House juu ya masuala ya uhamiaji ambapo alizitukana nchi za Haiti na mataifa mengine ya Afrika. Rais Trump alinukuliwa akitoa maneno machafu na vyombo vya habari kama gazeti la The Washington Post, kituo cha televisheni cha CNN na gazeti la New York Times. Trump alisema Marekani ikubali kupokea watu kutoka nchi kama Norway ambaye waziri mkuu wake alikutana na Rais Trump huko White House siku ya Jumatano. Ufilipino bado inaponya kutoka mapambano ya mwaka jana dhidi ya kundi la Islamic State waasi wa Kiislamu wanaoipinga serikali na kuongeza ghasia zinazofanywa na kundi jingine kutoka eneo hilo hilo lenye itikadi kali kama hizo. Mgogoro mpya utaongeza mahangaiko ya miongo kadhaa kati ya Waislamu wanaojitenga na serikali ya Ufilipino, wanamgambo wa Kiislamu huko kusini mwa kisiwa cha Mindanao wanaamini nchi yenye Wakatoliki wengi imechukua rasilimali za hisa bila usawa licha ya makazi ya wa waislamu hao kwa karne tano. Ghasia zilizohusishwa na waasi zimeua kiasi cha watu 120,000 huko Mindanao tangu miaka 1960. Wapiganaji wa the Bangsamoro Islamic Freedom, kundi ambalo mara kwa mara linajulikana kwa kifupi BIFF limeua watu kumi hadi kumi na tano tangu mwanzoni mwa mwezi Disemba mwaka jana katika mashambulizi ya kushtukiza mabomu, vyombo vya habari viliripoti. Na darzeni ya watoto waliookolewa kutoka kundi la kigaidi la Islamic State IS nchini Iraq na Siria wanaendelea kupokea ushauri ili waweze kuishi maisha ya kawaida baada ya kupitia mshtuko na mateso wakati walipokuwa mateka kwenye kambi ya wakimbizi ya Kadia karibu na mji wa Dohok kwenye mpaka wa Iraq na jimbo la kaskazini la Kurdistan. Zaidi ya wavulana na wasichana mia moja wa kiyazidi walio kati ya umri wa miaka minne hadi kumi na mitatu walitekwa nyara na kundi la ISIS Agosti mwaka 2014 lakini sasa wanaendelea kupokea msaada kutokana na dhulma ya kisaikolojia walioshuhudia wakati wakiwa mateka. Watoto hao ambao waliokolewa kutoka kambi ya IS hivi karibuni wamepokea mafunzo ya kijeshi kutoka kundi hilo, huku wasichana wengi wakipitia dhulma za kingono. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha Live Talk kinachoangazia masuala ya wanawake na maendeleo pamoja na changamoto wanazokabiliana nazo katika maisha ya kila siku. Basi msikilizaji, umewadia ule wakati wa Live Talk, ambapo tunazungumzia kuhusu wanawake na maendeleo, jinsi gani wamefanikiwa, changamoto walizopitia. Mimi hapa ni Meri Mgeko kukuendeshea kipindi hiki nikiwa nashirikiana na mwenzangu Mkameti Kibayasi, na katika studio zetu hivi leo tutakuwa na wageni: Leila Sheikh, mwandishi wa habari wa siku nyingi, mwandishi wa habari mwandamizi huyu, na vile vile ni mwana harakati wa masuala ya wanawake kutoka huko Kenya. Tutamtafuta tena Mabilis Batamula, na ambaye yeye ni mkunga kutoka Tanzania, Afia Rama mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake kaunti ya Mombasa, na vilevile vile Betty Adera mwenyekiti wa shirika la Global Community Africa. Karibuni sana katika kipindi chetu cha Live Talk tushiriki pamoja. Sawa kabisa. Basi kwa kuanza, tuangalie kuhusu hatua ambazo mwanamke anaweza kupitia kutoka sehemu moja kwenda nyingine ili kufikia maendeleo. Nyinyi mkiwa mfano, tuanze na wewe Leila, tuambie tuambieni hatua gani ambazo mwanamke wa kawaida anatakiwa kuzichukua ili aweze kufikia katika maendeleo. Jamini awe anajiamini, awezeshwe pia kujiamini. Na kwenye kuwezeshwa, tunasema kwamba atengenezewe mazingira rafiki mazingira rafiki kwenye masuala ya sera, sheria na mazingira ya kijamii ili aweze kujiamini. Uhum. Ili aweze kujikwamua pale alipokuwa, ili aweze kutimiza ndoto zake, afike pale anapotaka kwenda. Hilo ni muhimu. Mhm. Hapo umeeleza vizuri kabisa, lakini kuna neno moja umetumia hapo, kuwezeshwa na kutengenezewa mazingira rafiki, labda ungefafanua kidogo, labda ni nani wanaotakiwa kufanya hivi kwa mwanamke huyu wa chini ili kufikia katika eneo ambalo anatakiwa kuna kuna sekta kadhaa. Kwa mfano, serikali, sekta yake ni kutayarisha sera mm -hmm. na kutayarisha sheria sheria, sera na sheria, ili kumwezesha mwanamke kuwepo kwenye mazingira rafiki na kumpa fursa, kwa mfano fursa kama elimu, elimu ya juu, elimu ya ufundi, na kumpa fursa nyingine kama mikopo ambayo mikopo kwa, kwa, kwa wanasemaje, riba nafuu. Ndiyo, hiyo pia ni fursa na kumpa fursa ambayo itamwezesha yeye aweze kujiendeleza, kama ni sekta rasmi kuajiriwa au kwenye sekta ambayo sio rasmi, ujasiria mali awezeshwe kupitia sera, endele, sera sera rafiki endelevu sheria rafiki endelevu na fursa za kupata mikopo na elimu ili aweze kujikwamua kutoka pale alipo, kujiendeleza. Hiyo moja, lakini jamii yenyewe pia ambayo inamzunguka, kwa mfano mfume dume. Mfumo dume unamdhalilisha mwanamke, unamkandamiza, unamfanya aj... asijiamini, na mfanya pia asi... asiamini kwamba anaweza akajikwamua. Sasa so, sisi tukivunja mfumo dume ule, kwamba tukimwambia mwanamke kwamba unao uwezo na unaweza, hapo ni, ni sekta ya jamii au sehemu ya jamii. Waandishi wa habari kama mimi na wewe, vipindi kama hivi vinasaidia wanawake, tunayo nafasi ya kutoa mchango Asa, azaki asasi za kiraia pia zina mchango wa kutoa na kadhalika, lakini mwanamke lazima apewe mwamko, awareness. Ule mwamko wa kujiamini ni muhimu sana. Lela, uh, mimi ni mkamiti pale. Mnapotoa mwamko kwa mwanamke ili aweze kujiamini, uh, mnatumia mbinu gani? Mnatumia elimu ya nadharia na vitendo, ama mnatumia matangazo? Ni mbinu gani hasa mnazoweza kutumia kumhamasisha mwanamke aweze kujitambua? Tunatumia mbinu kadhaa, mojawapo ni elimu jamii Public education elimu jamii, kupitia vyombo vya habari, kwa mfano vipindi vya redio, hasa redio jamii, community radio, inawafikia watu wa ngazi ya jamii vijijini, kabisa mbali sana. Ukituma matangazo yenye meseji ambazo zinahamasisha ni muhimu sana, sio tu kwenye masuala ya ya, ya ya maendeleo ya kiuchumi, lakini hata kwenye masuala ya, ya ukimwi, masuala ya kujikinga dhidi ya ya kubakwa ku, ku, ku, ku, ku au masuala ya uh, migogoro ndani ya ndoa. Tunatumia elimu jamii kupitia redio, hasa redio zile ambazo tunaita community radio stations au redio jamii na redio za kawaida hizi mainstream radio. Hiyo moja. Tunatumia semina, lakini semina elekezi inakuwa tabu kidogo ina, kwa sababu inabidi wakusanye wote, labda se, semina elekezi tufanye kwa wale viongozi wao, madiwani ambao wapo karibu nao pia serikali za um mtaa ambao wako karibu nao pia. Wale tukiwapa se, semina elekevu, na wao pia wanapeleka sasa ule ujumbe. Lakini tunafanya kitu kinaitwa kukutana nao kwenye ngazi ya jamii outreach, au mkutano wa uso kwa uso, ile inasaidia sana. Tunafanya michezo ya kuigiza community theater, michezo ya kuigiza barabarani tu ambayo haina haina script, hatuna tunatayarisha tu kwamba tunakuwa na, na na na na plot au tunakuwa tunasema kwamba huu ndio, ndio utakuwa mrengo wetu hapa, ndio tutakavyofanya, alafu tunakwenda kama wawili watatu, tunachukua wasanii, kwa mfano wasanii kwenye chuo cha wasanii Bagamoyo, au wengineo, wanakuja wanaanzisha tu kama kama kuanzisha, alafu sasa wale wanajamii nao pia wanaruhusiwa kuja pale, na wao pia wanazungumzia au nao pia wanaigiza, na kwa hapo pia tunapata wao pia wanatoa ushuhuda wao wanaotoa uchungu wao, lakini pia wanajifunza wanajifunza masuala, kwa mfano sheria. Sheria ni kitu ambacho sio wote wanafahamu, lakini sheria inabidi ipelekwe kwenye ngazi ya jamii, kwenye lugha ambayo rafiki kwa jamii, sio kama vile sheria hukujua na sheria wanaefahamu kwa lugha ya Kiingereza. Lakini elimu jamii tunaitengeneza kwa njia ambayo mwanajamii yoyote anaweza akaielewa. Hiyo muhimu elimu jamii na kuzungumza na viongozi wa dini. Viongozi wa dini wako karibu sana na na, na, na, na waumini kwa sababu wanatoa hutuba wao, Jumamosi, Jumapili, Ijumaa baada ya sala wanatoa hutuba. Tunawaambia viongozi wa dini, kwenye hutuba zenu tunawaomba tuna mweke meseji, mweke mweke taarifa ambazo zitahamasisha jamii. E baba, usimpige mke wako. E mama, angalia mtoto asiende kwenye maeneo hayo, kuna waumini asije akajifunza kutumia dawa za mihadarati au dawa za kulevya. Sasa viongozi wa dini pia wana, wana umuhimu wao. Viongozi wa serikalini pia wana umuhimu wao, alafu kuna hawa viongozi wabunge. Wabunge wana mchango mkubwa, kwa sababu wao wana majimbo, na wao pia wanatakiwa waende wakaongea na wananchi, wawaeleze hmm, wawape, wawape mifano Sawa sawa sasa, tukiwa tunaendelea mbele, labda nitue nafasi tena kwa Betty Adera, nawe pia utueleze. Kwanza kabisa, tuangalie kuhusu hatua ambazo mwanamke anatakiwa kupitia kutoka sehemu moja kwenda nyingine, ili kufikia ma maendeleo. Pengine kwa upande wa Kenya tunaweza tukasikia kitu kingine tofauti. Karibu Betty. muhimu kwa mchana kwa mwanamke ili awe asonge mbele kimaendeleo, kiuchumi, kiongozi, ni elimu. Tunaona ya kuwa Kenya ukiangalia hata kwa magazeti, ukiangalia hata kwa runinga, inakaa ni kama wasichana, wanawake wanaenda shuleni, lakini la hasha. Kuna wengi wengi ambao wanaanza ndio, lakini hawamalizi ile ile, ile kiwango cha primary education, elimu ya msingi, ukiangalia vile watoto wanaingia kwenye shule katika darasa la chini la kwanza, watoto wasichana ni wengi kuliko watoto vijana, lakini wakiendelea kufika darasa la nne la tano la sita na la saba, unakuta ya kuwa sasa wale wasichana wanaanza kupungua na swali ni wanaenda wapi? Kwa sababu wasipomaliza elimu ya msingi, hawawezi kupata ile nafasi ya kusonga mbele kwa elimu ya sekondari, alafu mwishoe wasonge mbele katika elimu zingine za hali ya juu. Lakini tunaona katika hali ya maisha, mtoto msichana, mwanamke mchanga asipokuwa na elimu ile pale, unakuta ya kuwa sasa hazi, ha, ha, hajiwezeshi Uh, kiuchumi ha, ha, hawezi kusonga mbele, hata akitaka, uh, nafasi ya, ya, ya kuongoza wengine. Alafu katika hali ya, ya ile ya kukua na ile uwezo uwezo bora wa kutoa maoni yake anashindwa pale, na unakuta ya kuwa mwanamke ndiyo taa, ndiyo ngao ya jamii, ndiyo ngao ya familia, ndiyo ngao ya nchi yote duniani. Sasa unakuta kama mwanamke uh, kama hawezi kufika pale mbele, awezi songa mbele hapo, tunakuwa na changamoto kubwa. Sasa kwenye, uh, kwenye mradi zetu, kitu ya kwanza ni tunaangalia mtoto msichana uko shule ama hauko shule. Tuseme kwa mfano, ako shule, tunaangalia tena anasonga vizuri kutoka darasa moja kuendelea mbele, ama akifika darasa la nne amekwama hapo, tunaingia kuangalia, kuongea na walimu, wazazi na jamii ili tujue ya kwamba shida ya huyu msichana au wasichana kama hao ni nini. Tunaenda tena tunaangalia wasichana ambao wanafaa wawe shuleni lakini wako nje tunajaribu kutafu, kutatua ni nini inawafanya wasingie shuleni. Kama ni karo ya shule, basi hapo tunaungana na viongozi, tunaungana na donors wengine, tunaona tunatafuta njia ya wasichana kupata karo na warudishwe wa shuleni. Tukiangalia wengine, tunakuta ameacha shule kwa sababu al, al, alipata mimba. Sheria za Kenya, wizara ya elimu sasa hivi inawezesha mtoto msichana, ukishajifungua uko na ile nafasi ya kurudi tena tena darasani uendelee na masomo yako, na hapo tunahusisha sana hata wazazi, jamii, kwa sababu huyu msichana akirudi shule yule mtoto wake lazima watafute njia ya mtu, na mtu wa, wa, wa kumlea. Tunakuta na... tena wasichana wengi wanaingia katika hali ya uhalifu kwa sababu ya umaskini. Sawa kabisa na na-na na Beti, na, na Beti, nafahamu kwamba ili mtu aweze kufikia maendeleo ya hali ya juu lazima aandaliwe, na wewe ni mmoja wa wanawake waliojitokeza kuwasaidia wasichana wanaoishi katika mitaa duni na waliojihusisha na uhalifu. Ningependa hmm tu kwamba tusikilize hichi kipengele kidogo tu kisehemu kidogo, alafu tuendelee na maswali. Walikuwa wameingia katika ukahaba. Sasa hapo ndani ya ukahaba wanakutana na vijana au wanaume ambao wako ndani ya ndani ya uhalifu, alafu sasa wanatumia ile pesa na na vitu kama simu, manguo, nini kuvuruta wasichana kuwasaidia. Sasa unakuta kijana mwenye ni criminal ama ama mhalifu anachukua msichana mdogo, anaishi naye. Sasa huyu msichana akiishi naye, ndiye anamsaidia kuficha zile vitu ambavyo wana- wanaiba wana Alafu sasa unakuta msichana pia nakuwa katika ile hari, hali ya hatari. Sawa beti, hiyo ni sauti ambayo tuliipata kutoka kwa mwandishi wetu Hubaabdi hapo awali ambapo aliturekodia ukizungumzia kuhusu hilo. Sasa hebu tuambie, hao wasichana oh, mkishawandaa mkiwatoa huko mnawapeleka wapi ili waweze eh, kwenda shule na kufanikiwa kufikia katika maendeleo ya hali ya juu? wasichana hao tukiwapata, hakuna pale tunawapeleka, hatuwatoi penye wanaishi. Kama wako na wazazi wao, wanaishi tu huko. Kama tuseme wanaishi na vijana kama hao, hapo ndio tunajaribu kuwapatanisha tena warudi makwao, chini ya ulinzi ya wazazi wao. Alafu tunaangalia ya kuwa kama ni ile huduma ya counseling, wanahitaji, tunaleta counselors professional, wanaingia pale, wanawapatia counseling. Alafu sasa ndio msichana mwenyewe awezeshwe kusema yeye anaona kwa maisha yake anataka kuendelea vipi. Sasa hatukuji pale na suluhisho, tunahusisha msichana mwenyewe, jamii yake, familia yake, kuona njia yenye tunaweza msaidia. Sasa baadhi ya usaidizi inakuja hivi kwa wenye wanakubali kurudi shuleni, kuacha uhalifu, kurudi shuleni, tunawatafutia shule, tunawa- tunaongea na walimu wakuu, wanaingia pale darasa la pale waliachi waliachiwa na wanaendelea mbele. Kuna wengine unakuta sasa waliingia wa, wali, wa, wali ndani ya uhalifu sana, hata wako hata na bunduki. Sasa kwa kesi kama hiyo tunahusisha polisi. Kwa hivyo tunaongea na polisi vizuri, tunawaambia ya kuwa hawa ni wasichana ambao wameshaacha hiyo tabia, wanataka kurudi wawe tu Uh, wasichana wema. Sasa kuna mpango ambao polisi wanaweza kuja wanaingia pale wanachukua hizo silaha wanachukua kila kitu ambayo ilikuwa tuseme mali ya wizi, na wasichana wan, wa, wanaachwa hivyo bila tena mm, bila mm, kusumbuliwa tuseme. Ngoja ngoja, tutarejea tena ya kwa, tutarejea tena kwako. Ngoja tuone kama Leila, naye anakubaliana na haya unayosema, ama anaunga mkono, ama kuna mpango wowote nchini Tanzania ambao wanaofahamu una, unafanyika kama hivi na kuwasaidia wa, wasichana ili kule ya katika ile fursa sasa ya mwanamke kufikia katika maendeleo. Leila, karibu na wewe uchangie kuhusu hiyo. Wasichana ambao wanaishi kwenye mazingira ya taabu au wasichana ambao wenye wenye wenye wenye wenye wanasemaje wenye wenye mahitaji mahsusi si tunaita girls with special needs, wasichana wasichana wenye mahitaji mahsusi. Mipango ipo ya kuwasaidia, na mfano msichana anapopata ujauzito shuleni hawezi kuendelea kusoma kwenye shule ambazo si tunaziita shule za jumuiya za mainstream, inakuwa uzito mkubwa. Maanake akirudi shule ile na ujauzito wake au amezaa mtoto, anakuwa mat, ana matatizo mara nyingi, hana mtu akulea mtoto. Sisi tunapendekeza kwamba huyo binti apelekwe kwenye shule ambazo zipo za ufundi VETA. Kuna mipango mingi sana ambayo miaka mingi ilikuwepo na ambayo sasa hivi inarudishwa Tanzania kuweza kuwasaidia watoto ambao waliopata ujauzito wakati wako shuleni. VETA mmojawapo mipango mingi mingi mno, wajifundi, wajifundishe ufundi lugha, uh, mapishi na nini, ili waweze kuendelea na wengi wao wameendelea baadaye wakafanya wakafanya wakafanya mitihani ya ya ya ya, ya, ya shuleni wakaenda mpaka chuo kikuu wakasoma. Lakini sisi kama sisi tusingependa watoto wapate ujauzito shuleni. Sasa L kama hivyo, sisi kama wanaharakati tunasema kwamba tuzuie watoto wasipate ujauzito. Kwa bahati mbaya, waliopata ujauzito tuwasaidie wapate elimu kupitia vyuo, kupitia elimu za ufundi na kadhalika lakini tuzuie mimba za utotoni. Mimba za utotoni, kuna mambo masuala matatu hapa tuyakumbuke. Kwanza kabisa ni kwamba binti anayepata mimba inamaanisha hakutumia kinga yoyote, anaweza akapata mimba, anaweza akapata na virusi vya ukimwi maambukizi. Hiyo moja. Binti anapopata mimba kwenye umri wa miaka kumi na tatu au kumi na nne, mwili wake haujakuwa, haujakomaa, haujafikia ile kubeba mimba na ujauzito, hata akili yake, hata fikra zake na hisia zake na dhana zake. Tatu ni kwamba jamii mara nyingi sana inamtenga, sio tu wazazi lakini jamii yenyewe. Sasa sisi tunasema kwamba sawa, wapo ambao wameshapata ujauzito, wasaidiwe na jamii, si watenge, iwasaidie wapate, wapate fursa kusoma kwenye vyuo vya ufundi na kadhalika. Lakini hapa sasa mchakato ambao sisi kama Watanzania mimi binafsi ningependa tuangalie watoto wasipaje wasipate uja uzito. Nashukuru basi huu. Lela, sina nia ya kukukatiza, samahani sina nia ya kukukatiza. Katika laini ya simu kuna msikilizaji ambaye anataka kuchangia mada yake, hebu tumsikilize kidogo, kisha tutarudi kwako kuendelea. Kumbuka hii ni dakika 30 ya kwanza ambayo inasikika kote katika redio na mtandao, na tutaendelea dakika 30 zijazo kwa njia ya, ya mtandao pekee. Lakini kwanza tumsikilize msikilizaji huyu aliyetupigia simu ambaye anataka kuchangia mada hii ya leo. Okay, naona uh, msikilizaji wetu uh, ameondoka ame, basi bila shaka msikilizaji, muda bado upo wewe ambaye unatufuatilia hivi sasa katika livetok hii leo, tukizungumzia maswala ya wanawake na maendeleo pamoja na changamoto zinazo wakabili. Basi tupigie simu hapa studio wakati wowote wa ili uweze kutoa mchango wako. Mary, tumesikia mambo mengi sana hususan Naona msikilizaji amesharudi rudi, tumpe nafasi. mm -hmm. Karibu msikilizaji kutoka Tanzania, ongee kidogo japo kwa dakika sekunde chache. Nashukuru sana, kutoka msitu wa Ngedere, Mombo Jitengeni, Tanga Tanzania. Unaongea na mgosi wa ndima Saidi Shaabani Msafiri. Sawa basi msafiri, um, endelea kukaa katika laini ya simu. Tutarejea na wewe msikilizaji. Tunamaliza sehemu yetu ya kwanza ya matangazo haya na tutaenda katika sehemu ya pili baada ya muda mfupi. Tukutane kule kwenye mtandao www voa swahilicom, na wachangiaji wowote endeleeni kuwepo katika laini ya simu, kipindi chetu bado kinaendelea. Unaendelea msikilizaji kusikiliza matangazo ya Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa sita kamili kwa saa za hapa mjini Washington DC, saa mbili usiku kule Afrika Mashariki. Hapa studio bado upo nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Meri Mgawe. Basi msikilizaji, endelea kuwa nasi katika Livetok ambapo tunazungumzia kuhusiana na wanawake na maendeleo na changamoto wanazokumbana nazo katika maisha ya kila siku. Kwenye laini ya simu tuna msikilizaji ambaye anataka kuchangia mada yetu hii ya leo. Kabla ya kukutambulisha kwako wewe msikilizaji, washiriki ambao bado tupo nao katika Livetok leo, msikilizaji msafiri, unaweza ukaendelea kutoa mchango wako kwenye mada tunayozungumza hivi sasa. Asante sana, asante sana. Mimi kwa majina naitwa Chiku Wanje na ninatoka kaunti ya Kilifi kule eria za za Tezo. Ningetaka uh, kuchangia kuhusu kinamama kwa maendeleo, upande wa kiuchumi, upande wa kibiashara, kinamama waweze kujiweza, lakini changamoto zetu sisi sana huwa ni upande wa wa kapital Kina mama huwa hawana uweza kufanya biashara kubwa kubwa kwa sababu hawana zile title na hawezi. Sasa kina mama kule mashinani maskini huwa wanafanya biashara ndogo ndogo tu ambazo hata hazileti faida uh, kubwa. Ni kama kuhangaika kwa sababu hata hiyo pesa wanaoanzia pia ni pesa ya kukopa ya kutumia mashylocks, na, na inafanya hata hawezi kusimama vizuri kama unavyojua mama ndiye ndiye kama eh, mwongozi nyumbani, hasa kwa watoto manake. Na chochote kitakachotokea kwa mtoto, mtoto akimbilia mamake. Mama tumetumia hivi skulu, mama tumetumia hivi baba, huja baadaye. Kwa hivyo sisi hasa mama kule mashinani huwa tunahusika sana na kusimamia jamii, na ni lazima mtu awe anafanya kama biashara ndogo ajisaidie. Alafu pia sisi kina mama kwa jumla, huwa tunadhulumika kwa kijinsia. Nataka kutoa mfano mmoja ndikuwa na rafiki yangu ambaye alikuwa na kampuni. Ikija kuwa wakati wa kutafuta license, sisi kina mama huwa tunaangaliwa kwa mtazamo mwingine, hatupewi ile uhaki kama vile anavyopewa mwanamume, na, na kusema hivyo uh, ni kusema kuwa Unaona, kama ikienda kwa ofisi, unaangalia kizingine, kujincia. Nafikiri naeleweka hapo, mama, mwanamke anachukulia kizingine. Kuna hata hizi kazi ndogo ndogo tu za ja, za ja mikono. Mimi kule mashinani kwa diwani napata malalamiko mingi sana kutoka kwa kina mama, natuambia mama, basi sisi tukienda kule kutafuta kibarua, tukwetu kijiriama, tuambia mpaka zugula mango Uh-huh. Atu wakae u sawa sawa basi, Saidi, basi chiku wakua chiku kaa katika laini ya simu. Naona kuna msikilizaji ametupigia simu hapa ambaye tulianza kuzungumza naye laini yake ikakatika. Saidi, karibu na wewe utoe mchango wako, tunazungumzia kuhusu maendeleo ya wanawake. Uh, mchango wangu kuhusu maendeleo ya wanawake kwa hapa Tanzania maendeleo kweli yapo, na hayo ambayo walikuwa wakiyahitaji wayapate wameyapata, lakini bado kuna changamoto kubwa sana. Kwa mfano hapa Tanzania, wanawake walikuwa na upeo wa kutaka haki sawa ili wagawane sawa kwa wanaume, na hilo jambo likawashughulisha, na wengine wakaenda mpaka Beijing China huko kudai haki zao, na kwa bahati nzuri wakafanikiwa, wakapata haki sawa, tukawa ikawa ni nusu kwa nusu. Lakini leo kauli mbiu ya wanawake wa Tanzania wanasema kwamba mpaka wawezeshwe ndipo wanaweza. Sasa bado tuna changamoto kubwa sana kwamba mwanamke bila ya mwanaume bado hajakuwa mkamilifu katika hilo. Ama kuhusu mada mliokuwa mnazungumzia ya mtoto wa kike kuhusu ujauzito na kuzuiliwa suala la elimu, mimi binafsi, kwa kweli, silichukulii kama ni makosa, kwa sababu binti anapopata ujauzito akiwa labda shule ya msingi bado hajakuwa machuadi sasa kumhukumu kwamba asiendelee na elimu wala si jambo zuri sana. Serikali ingeangalia kwa wale ambao wamekuwa mashwadi, wa hata akipata ujauzito basi, anaweza akaambiwa endelee na elimu ya ufundi. Lakini imajini mtoto wa da darasa la saba akipata ujauzito ukamwambia endelee na ufundi, ni ufundi upi? Kwa sababu akili yake bado haijapevuka sawasawa. Hapa ndio lele inabidi uingie. Sasa pale, umemsikia msikilizaji huyu akieleza uh, kuhusu swala wanawake, kwamba mpaka leo hii katolea mfano Tanzania kwamba hawawezi mpaka wawezeshwe, kwamba mpaka mwanaume awe nyuma yake. Sijui we una mchango gani kuhusu hilo, kama mwanaharakati? Sasa sasaana na yeye eh, manake sisi hapo kina mama tumepatoka. Sisi tunaweza kujisimamia kisawasawa. Mambo ya kuwa tuawapa heshima wanaume wao, tunawasema mwanamume ni kichwa, lakini mwanamke ni shingo. Kichwa bila shingo hatuwezi kuwako lakini kwa kusema tuko sawa, tuko sawa kabisa, lakini sema tu, tunapokwenda maofisi mama anaangalia kivingine na mwanamume anaangalia kivingine. Tunavyokwenda kibiashara, hata zamani sisi tulikuwa ukitaka kwenda kutukwa license, utaambiwa ulete kitambulisho cha bwanako, ambayo mwanamume ukienda kutafuta uh, license, hakuna kitu kama hizi hasa ni kisema hivyo tumepatika hapo sasa. Sisi tuwajisimamia wenyewe, lakini kijinsia ndio tunadhulumika. Kijinsia tunadhulumika sana sana sana, lakini hatuwezi kukopa, hatuna na Samahani, uh, lakini pale mnapokuwa mkizungumza na kina mama kuwaelimisha na kutaka kuwakwamua kutoka katika hatua aliyopo kwenda kwenye hatua nyingine, hili ni jambo ambalo unaliona una wewe kama lela wanawake waki, wakizungumza na kuelezea kwamba uh, akiwezeshwa ndio anaweza kufanya jambo fulani, yeye mwenyewe hawezi kusimama, kama yeye kushikilia jambo fulani na kuweza kuvuka kwenda hatua nyingine ya maendeleo. Sisi tunaweza hata, nitaka kuongea mambo ya wa baraza waziri wa, wa, wa Kenya. Tuna mawaziri wa kike ambao wamefika Naona kuna matatizo ya kimitambo huko kutoka nchini Tanzania, lakini uh, tutarudi tena kwako Lela, uh, kuweza kuzungumza zaidi kuhusiana mm -hmm. na maswala haya tunayozungumza hivi sasa. Labda tuende kwanza, tuende kwanza kwa huyu msikilizaji Saidi. Saidi, kama uko katika laini ya simu? Msikilizaji Saidi, kama uko katika laini ya simu. Ok, naona tunaambiwa kule kwamba Saidi hayupo. Unajua mm -hmm. Mkamiti, mimi niko nataka kujadili kitu kimoja pale eh. Yule msikilizaji ametoa mfano mzuri akasema kwamba E, labda kwa upande wa Tanzania mwanamke hawezi mpaka awezeshwe. Kwa hiyo ina maana wanaume wako nyuma yao. Sasa mm -hmm. Nilitaka kumuuliza swali moja yeye yeah, ama Leila, je, yeah, kama mimi nataka kuwa daktari ama nataka kuwa pilot, mwanaume anatakiwa niwezeshe vipi? Ndio hapo tungempata msikilizaji yule so <laughs> angeweza kutujibia, lakini kumbuka pia Leila eh, mengi yamezungumzwa hata katika mm -hmm. mtandao wetu wa Facebook uh, ambapo hivi sasa nnasoma kuna ujumbe kutoka huyu kwake Bonifasi Steven mm. Baba Serapia wa Katoro, Geita, Tanzania, anasema mwanamke bila kuwezeshwa anaweza kujikwamua mwenyewe kwenye wimbi zima la umasikini na kufikia ndoto za maendeleo. Nawaomba wanawake wazinduke na wachangamkie fursa zina zowazunguka katika maisha yao ya kila siku. Huyu ni baba Serapia. Kwa hiyo unaona kwamba anaunga mkono kwamba hapana, usisubiri kwamba mwanamme awe nyuma yako ili kuweza kukuongoza jambo fulani. Unaweza ukasimama wewe kama Meri mm -hmm. na ukafanya jambo fulani. Huyu hapa mkabiti mkali kwelikweli, anasema mm -hmm. uh, mwanamke anasema mwanamke ni kama kigeugeu. Hapo mwanzo walipanda kwenye majukwaa na kudai haki sawa, wakaenda hadi huko Beijing wakapata haki. Sasa hivi wamekwama, wanasema tukiwezesha tutaweza <laughs> hayo ni mawazo tu ya mwandishi katika maoni, eh, yake. Kuna huyu eh, Pius Dankala wa Dodoma anasema wanawake wakiwezeshwa wanaweza, lakini baadhi yao wanatumia fursa zao vibaya. Kwa mfano mwanamke akiwa na mali, cheo na fedha nyingi kuliko mume wake huwa anajeuri, kiburi na dharau. Mfumo jike ni mbaya kuliko hata mfume dume na... Huyu Hussein Lulinda anasema kwamba hakuna tofauti sana kati ya mwanamke na mwanaume katika maendeleo, hivyo ni juhudi tu za serikali katika kufanya kuwe na usawa katika idara zote pasipo kuangalia jinsia fulani. Mfano, watu wanasema kuna kazi nyingine wanawake hawafanyi. Unaona, kama hapa mkamiti huyu anazungumzia kuhusu serikali, lakini ndio kile ninachokuambia kuna maendeleo mengine. Sawa, serikali inaweza kuwezesha, labda kutoa mikopo, mtu ukasome, mm ukafikie, ukawe rubani, ukawe hivi, lakini kuna vitu vingine nafikiri ni juhudi ya mwanamke, bila shaka Wakati mwingine tatupasa tufanye kipindi hiki, tutafuta wala wanawake ambao wamefikia katika nafasi hizo, tupate rubani, tupate daktari, tupate rubani daktari, sijui injinia watu mm -hmm. Kama waje hapa watuambie, je, wasipowezeshwa hawawezi haswa. Lakini tukirudi sasa katika mjadala wetu katika laini ya simu tuwasikilize, mm -hmm. uh, washiriki wetu kutoka huko Kenya. Nije kwako uh, Beti ya Tera, bila shaka unanisikia hivi sasa katika laini ya simu. Beti ndio nakusikia Aha. Sasa nyinyi mnapokwenda katika vile vikundi vya kina mama kuwahamasisha na kuongea nao siku hadi siku, bila shaka mnakumbana na hizo changamoto. Ni changamoto zipi hasa ambazo kila mmoja anazitoa kutoka kinywani mwake akieleza kwamba hili ndilo linalonikabili katika maisha yangu ya kila siku kama mwanamke kuweza kujikwamua kutoka hatua hii kwenda hatua nyingine? Changamoto ambayo karibu wanawake wote wanasema ni changamoto ambayo in, inahusiana inahusika in, in, in, in, in, ina na kutowezeshwa kiuchumi. Mwanamke anafaa awe na hela zake mfukoni, afanye pale mpango yake ya kulinda na kulisha familia yake na kusomesha watoto wake. Wanawake hao wengi wanasema tu, Madam Betty, ukitupatia tu nafasi, ukituelimisha tu poa ili hata sisi tuwe na ile hali ya kutengeneza hela zetu, hatutaombaomba, hatutaingia katika uhalifu, hatutaingia tutatoka ukahaba, na tutatafuta tu biashara halali tufanye, hata sisi tuheshimike vile wanawake wengine wanahesh, wanaheshimiwa. Sasa hiyo ni changamoto kubwa ya pili. Uh, ambayo pia inalingana na hiyo ni umaskini. Unajua, pale maisha ya ya vitongoji viduni ni maisha ya umaskini. Sasa unakuta kila mtu ni kama ni maskini, sasa maskini anaenda anaomba kwa maskini mwingine. Sasa wengine wanasema ya kuwa wakiweza kuelimishwa wakiweza kupelekwa shuleni watoto wao wasome elimu, ndio ni kama itakuwa ngao yao kwa siku za usoni, ili wasichana wakati bado ni wasichana sahihi wapewe elimu, kesho watakuwa watakuwa watu. Changamoto ya tatu ni kimila kimila yetu kama Waafrika, kama Wakenya, sana sana una- unakuta pale ndani ya familia kuna ile changamoto ya kimila ya gender norms ile ile sheria tuseme, sheria za kimila ambayo inaweka mwanamume ndi ako juu, mwanamke ako chini na, na ujumbe wetu ni, ni, ni ile ya wote, jinsia zote wawe sawa ili hata ndani ya familia bwana na mme waketi mezani wajadiliane maneno kuhusu familia yao pamoja wakiwa kitu kimoja. Sasa pale tunakuta tena changamoto kubwa inatokana na zile dhuluma dhidi uh, ya jinsia. Wanawake wanapigwa, wananajisiwa, wananyang'anywa mali yao, wanafanywa mambo mabaya makubwa pale ndani ya familia lakini kimila ki, ki, ki, ki, au kusema alafu nakuta wengine hao wanaume wao pia ni watu uh, ambao wana, wanashikilia uh, kazi tuseme, ni walimu, ni polisi, ni madaktari, ni akina nani. Sasa wanaogopa pale ya kuwa sasa, nikiongea hii maneno hino, jamii ndio itanifanya itani, nirudi chini, jamii ndio itanikashifu. Sasa unakuta mwanamke pale anakufa ndani anakufa yeah, ndani na shida na, na awezi sema hawezi awezi jitekelezea aongee, ili ili asaidike. Sasa hapo unakuta dhuluma nyingi hata ndani ndani ya familia ya kijinsia, zinakufa zina tu humo ndani, azikuji juu azitoki ili hata polisi aingie ndani itatuliwe. Sasa unakuta wanawake kama hao ni wengi pale vitongoji duni, lakini wanawake kama hao pia hata uwapatie biashara hata uwapatie hela except ile ile stress you know, ambayo ako nayo ndani iongelelewe, itoke, apewe ai hata biashara aizofanya. Mm, e, sawa sawa kabisa. Naona tumempata Leila tena katika laini ya simu. Leila, ulikuwa unazungumza, alafu baadaye ukapotea kidogo, nikurudishe tena okay. Sawa, tutarejea tena kwa Leila. Tuna msikilizaji Richi Kombe, Richi Kombe, Richi Kombe katika karibu, katika Live Talk. Leo tunazungumzia kuhusu maendeleo ya wanawake Afrika Mashariki. Karibu Richi Kombe. Nashukuru kwa kupewa nafasi. Nikuwa nazungumzia, nikuwa naona kwamba kitu ambacho kina tatizo kwa wanawake ni kuto kuwa makini katika kujitandania, kujishughulisha. Yaani, kama mtu akiwa anajishughulisha hayuko serious na kabisa na kama anajishughulisha, huwa anakuwa na makundi mengine ambayo haendani kabisa na shughuli ambayo anaifanya. Kwa mfano, utakuta mwingine anafanya biashara, hapo akishapata kile kipato anaondoka naso, anaenda kufanyia shughuli zingine ambazo hazileti nani, tija kutatika familia yake. Ilikuwa na hayo tu basi. Naam, tunashukuru basi kwa mchango wako uh msikilizaji wetu ulioweza kutupatia hivi sasa unaendelea kusikiliza kipindi cha live talk kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa mjini washington dc tukiwa bado tuna takriban dakika kumi na tano za kuweza kukamilisha uh, live talk kwa siku ya leo ambayo hivi sasa inasikika kwa njia ya mtandao pekee bado tuna washiriki ambao wanaendelea kutoa mchango wao na kutueleza namna ambavyo wanawake na maendeleo wanavyoweza kujikwamua na kuweza kufikia katika hatua nyingine tofauti ya maisha. Tunaye pia bado Leila Sheikh kutoka kule Tanzania, hali kadhalika tunaye pia uh, Betty kutoka nchini Kenya. Haya basi turudi kwako Leila. Bila shaka umemsikia uh, mshiriki mwenzio kutoka uh, Kenya akieleza kwamba changamoto wanazozisikia kutoka kwa baadhi ya wanawake wanaokutana nao, ikiwemo kuwawezesha kiuchumi, umasikini na kimila. Je, wewe unavyokutana na hao wanawake ambapo unaenda katika harakati moja hadi nyingine kuwasaidia, ni vitu ambavyo vinalingana au changamoto zao ziko tofauti kabisa, haziendani na zile ambazo wanawake wa Kenya wanakabiliana nazo? Changamoto zinafanana sana, zinafanana so. Na umaskini upo kwa wanawake zaidi kuliko wanaume, fursa kwa wanawake ziko chache zaidi kuliko wanaume, kama alivyosema dada kutoka Kenya. Sasa tufanyeje kusa, kusaidia kwa sababu changamoto ni hizo hizo, kama alivyosema dada kutoka Kenya, zinafanana sana, hasa ngazi ya jamii, vitongoji, vijijini unakuta changamoto ni zile zile, mila, desturi Tabia, hulka, kukosa fursa, fursa ambazo zingeweza kuwawezesha. Hayo yote yanafanana. Tufanyeje sasa? Mm. Tufanyaje, ni kwamba wanawake wapewe fursa, nilivyosema, wawezeshwe. Sikusema kwamba washikwe mkono, wapewe mkongojo, hapana. Kuwezeshwa inamaanisha kwamba wapewe fursa, maanake e, sasa unajua Kasa, unajua Leila Rashidi alivyosema tumekwenda kudai haki Beijingi, eh, hatukwenda kudai haki Beijingi. Beijingi haiwezi kutupasisi haki. Uh -huh. Haki tunaidai hapa hapa kwenye mataifa yetu, tunaanzia nyumbani. Kiasi kikubwa tumepiga <laughs> hatua kubwa pale tulipotoka mpaka hapa tulipo tumepiga hatua kubwa sana Ma... unakuta kwamba wanawake wapo kwenye, kwenye nafasi ngazi, ngazi za uongozi. Unajua Leila, pengine unajua Leila, pengine labda kuna nafasi nyingine za wanawake kuwezeshwa, labda mtu unafikiria labda, kwa unawania nafasi ya siasa hivi, ufanyiwe kampeni ufanyiwe hiki na kile, lakini kuna kuna prof... wanafanyiwa kampeni lakini <laughs> kuna professional mbaya, professionalism nyingine kama vile udaktari. Sasa hapo udaktari, hmm. ama urubani, mwanaume mwanamke anawezeshwa vipi li? afike pale. Ningetamani sana kuona ndugu yangu kule kijijini Sumbawanga, mwanamke anatoka kule, anakuwa daktari. Hapo hasa hiyo mifano hilo, kwa sababu wewe umekuwa katika harakati sana za kutetea masuala ya wanawake, labda utuongoze kutokea pale. Kwanza kabisa kama alivyosema dada Kenya, elimu, anapopata elimu apate fursa, apate fursa ya kuweza kusoma mm, kuanzia shule ya msingi, sekondari, mpaka chuo kikuu ili yeye aweze kuwa kama wewe au mimi, akipelekewa shule kule kule Sumbawanga, ndugu yako binamu yako. mm -hmm. mm -hmm. akiwekewa sehemu kama kuna maji, ili atakuwa hahitaji tena kwenda asubuhi kuchota maji kabla hajakwenda shuleni. Hiyo hayo yote ni kuwezeshwa. Akipewa walimu wazuri wanaojali masomo kufundisha, ambao walimu wanapewa mshahara mzuri kwa, kwa, kwa muda ambao stahiki ili kuwapa motisha kuwafundisha watoto vizuri. Na mtoto wa kike pale anapoambiwa unaweza, anaambiwa na wazazi wake, anaambiwa na familia, anaambiwa na jamii yake, unaweza kuwa rubani, unaweza kuwa daktari wa ubongo wa unaweza kuwa uh, kwenda mpaka kwenye mwezi ukawa astronaut. Akishaambiwa hivyo na elimu akipata, sasa kuanzia pale unamkuza una, una mtoto kwa kuamini kwamba yeye anaweza hapo ndio tunasema tunamwezesha. mm. Na yule mwanamke afanye biashara awezeshwe apate mikopo, mm -hmm. kwa, kwa riba nafuu mikopo kwa riba nafuu mikopo kwa riba nafuu. Kwa sio mwanamke tu, hata mwanaume vijijini wao wanataka wapate mikopo kwa riba nafuu, waweze kununua mbegu walime. Wanataka wapatiwe masoko kwa ajili ya, ya mazao yao. Hiyo ni kuwezeshwa kama sisi kwetu kule Tanga unakuta Sambani, watu wanalima makabeji, karoti, viazi, lakini hawana soko, wanatakiwa wapatiwe masoko. Yule kaka Rashidi anatoka Mombo, anafahamu kuwa kule juu Sambani wanalima sana, lakini soko hakuna. Tukipatiwa masoko hivi, haya maparachichi yetu yote tunapeleka kuyauza nchi nyingine, uzo za nje, wa wakulima wanapata pesa zao, wanaendelea kupata motisha kulima. Sasa hapo ndo tunasema tunawawezesha mm. na tu, kwenye laini ya simu tunaye emanuel mtobi mkamiti. Emanuel Mtobi, karibu kwenye kipindi chetu cha Live Talk nawe uchangie katika mada yetu asante. As, as, sana. Asante sana ndugu mtangazaji. Mimi naitwa Emanuel Mtobi kutokea Chanika, Dar es Salaam. E, kwa upande wangu kwanza tu nianze kwa kutambua mchango mkubwa kwa sasa katika serikali zetu na hasa hizi serikali za nchi za Afrika Mashariki kidogo tumeona ki umuhimu sasa wa kumnyanyua mwanamke na kumpa nafasi, lakini sambamba na hilo, mchangiaji aliyepita nimepata ni, ni, ni, ni kujifunza mengi pia. Hapo serikali zetu kwa sasa zimeangalia sana hilo, na hizi nafasi mbalimbali ambazo wanawake wanapata kutengeneza nafasi, serikali zetu zimeangalia sana kwenye ya maamuzi, lakini hii bado ipo haswa kwenye maamuzi ya kifamilia na uwezeshaji katika familia lakini ngazi ya kitaifa kidogo sasahivi standard imekuwa nzuri sana e, kitu kingine mwanamke, tukiangalia kwa wanawake, ikiangalia kwa nafasi nyingine kwamba kuna shida nyingine pia ya ya swala la kielimu, wengi wanaferi na hasa kuanzia hii ngazi ya kifamilia. In, in, serikali zetu zikiangalia sana tena umuhimu umuhi huu umuhi katika ngazi ya kifamilia pia inaweza ikasaidia, lakini kitu kingine uhamasishaji katika vyuo Nimepita maeneo mbalimbali, mekuta madisi wanaotoka vyuoni hasa vyuo vya kilimo na vyuo vingine, wanakuja kujiajiri kwa elimu yao ile waliyoipata, lakini changamoto wanayokutana nayo hata kwenye sehemu za uajiriwa na wapi na wapi, wanakuwa hawapati ile haki kabisa ya msingi, kwa sababu huyu ni mwanamke na huyu ni mwanaume, na hicho ndo tunachokicheleweza. Lakini ukiangalia wanawake wanajituma sana katika kazi zao. E, mfano mzuri tumetembelea <coughs> shamba moja la ufugaji wa samaki ikakuta, linasimamiwa na, na wanadada ambao wamemaliza chuo kikuu cha Sokoine pale Morogoro. Wanafanya vizuri vizuri vizuri mpaka vivoe, nikapata kujifunza kwao pia, nikaona wamejiwezesha na ni mradi mkubwa kabisa wanausimamia na wanafanya vizuri, na hii sasa inatia moyo. Lakini wengine pia tunawaona hivyo hivyo, wanatoka kwenye elimu labda ya kilimo, anasimamia anaanzisha mashamba, anang'ang'ana yeye mwenyewe pasipo kumtegemea mtu wa wa kumvuta, sema tu kwamba bado kuna hii changamoto pia ya uhamasishaji. Kila mmoja anapoweza, anapo kusimama yeye kama yeye na akatafuta tu kianzio, akipata kianzia akasimama, inawezekana kabisa, na hicho ndio tunachokiona. Kwa hiyo kilio changu tu kwamba kipo hasahasa kwenye ngazi ya kifamilia, ngazi ya chini kabisa, lakini ngazi ya kitaifa kuna uahueni wa kuitambua mwanamke kujitegemea sasa kiuchumi na kuweza kujiletea maendeleo, kuleta maendeleo katika taifa. Ndio maana nafasi kubwa sana sasa hivi inaiona kwa ngazi ya kitaifa. Kwa hiyo shida ipo hapa chini, inavyohisi mimi. Tunashukuru sana uh, Ntobi, kwa mchango wako. Haya basi, huko Kenya Meri, muda hmm, mfupi tulisikia changamoto zilizopo hmm. Nirudi huko Kenya kwake Beti, changamoto tumeshazisikia na nyinyi mmeshazishuhudia, sasa nini kifanyike basi ili kuweza kumkomboa mwanamke huyu? Kwanza kabisa tunafaa tuelewe ya kuwa bila mwanamke hakuna jamii, bila mwanamke hakuna familia bila mwanamke hakuna serikali. Sasa kinafaa kila mtu na wanawake wenyewe, wanaume, serikali, kila mtu atii juhudi ya kuhakikisha ya, ya kuwa mtoto msichana pia anawezeshwa akiwa bado mdogo, ndio aje awe yule mama ama mwanamke ambaye anaweza leta faida kwa jamii. Kwa, kwa, kwa sasa hivi, serikali kwanza kabisa inafaa iangalie sera ambayo itazidi kuweka mwanamke mbele itazidi kumwelewa katika ile hali ambayo yuko, kwa sababu wanawake wote hawatoshani. Sasa yule mwanamke ambaye bado ako chini kabisa pia akumbukwe ndani ya sera ambazo zina, zinawekwa, ili yeye pia apate nafasi kutoa sauti yake ambayo isikike, ili jamii iendelee mbele. Tuzidi kusomesha watoto wetu watoto wote lakini, kama kuna ile msichana ambaye ametoka shuleni, tunapaa tutie bidii, tumtafute tumrudishe shuleni, tumwelewe katika hali yake ile, alafu tuangalie njia ambayo anaweza wezeshwa kuwa mtu wa maana katika jamii. Mm, mi ningependa kuzungumzia mkamiti kuhusu ujasiri. Sasa wanawake wenyewe tuko wajasiri katika kufanya na kufikia katika maendeleo ya juu zaidi kwa Afrika Mashariki, labda nije kwako Leila, ambaye huko kwenye hiyo taasisi ya ku masuala ya wanawake kutetea wanawake katika harakati zako, sijui kama unaona kwa sasa wanawake wana ujasiri wa kutosha. Wanawake wana ujasiri, wamepata mwamko, wana, wana uchu wa maendeleo hmm. Sasa ukishakuwa na hivyo vitu vitatu, mwamko, ujasiri na uchu wa kupata maendeleo, tunachohitaji ni fursa fursa za mikopo ya riba nafuu, fursa ya masoko, fursa ya kupata ya kufanya ujasiriamali, fursa ya kuweza kupata ajira kwenye sekta binafsi, sekta za za serikalini, na sekta za za, za za za rasmi, fursa ya kusoma, waweze kusoma mpaka elimu ya juu mpaka wa, wa, wasome mpaka mwisho wapindukie. mm -hmm. fursa zinatakiwa za za zaidi ya hapo, tuweke mazingira rafiki kwa wanawake Mwanamke mtoto wa binti akienda shuleni, njiani anakamatwa ana ana, na mwanaume anashikwa sehemu zake, wanaita wanaita unyanyasaji wa barabarani au street harassment, viondolewe mm -hmm. Tuondoe hizo zote. Mwanamke anapofanya kazi ofisini, anapolazimishwa kufanya mambo, vitendo bila ridhaa yake, vinamrudisha mwanamke nyuma. Mwanamke anayekwenda kuomba mkopo, ambayo inasemekana kwamba labda benki fulani inatoa mikopo kwa riba nafuu, anakwenda pale, anaambiwa lazima kuna sharti fulani. Sharti lenyewe lazima ukubali mahusiano ya kimwili na yule manager. Inamrudisha mwanamke nyuma. mm. Mwanamke kweli amepata mwamko na ujasiri, ana uchu wa maendeleo, lakini kama mazingira sio rafiki kwa mwanamke, basi hapo tutakuwa bado tumewekewa vikwazo, vikwazo, vikwazo. Hivyo vyote vikwazo viondolewe, ili tuendelee mbele kwa mbele, tusirudi nyuma. Mm, labda tutupe swali hili kwa mshiriki kutoka Kenya, kuangalia kwa upande wa Kenya. Sijui kama hili swala la ujasiri, unaonaje kwa wanawake? Kuna ujasiri wa kutosha kwa wanawake kuthubutu kutaka kuendelea mbele? Chiku Beti katika laini ya simu, na wewe pia kama upo. Sisi tulifanya bidii sana katika hii katiba mpya iliyokuwa tunakuja nayo Kenya, na tulijaribu kuisukuma mambo mengi kwa kina mama kama mambo ya ya hiyo one third, uh, eh, gender na tumefaulu, lakini japo saa ingine haitiliwi manani, lakini tuko nayo katika maandishi, na mara kwa mara tukiona mambo hayako sawa, huwa hata tunaenda kotini mpaka tuka kwa Bomas tukatoka na gender commission ambayo inamsimamia mama na pia kitengo kile cha fida cha kinamama pia kiko imara, huwezi kusema ati kila kitu italetewa kwa meza. Niwashukuru mm, ni washukuru sana kwa ushirikiano na. Naona muda wetu umekwenda mbio kweli kweli. Okay, okay. nawashukuru sana kwa kushiriki pamoja nasi katika live, live siku ya leo. Nilikuwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi Mery. Nafikiri itakuwa vyema pia tuwashukuru wale waliopiga simu kina baba, mm -hmm. Wameweza kutoa mchango wao katika suala la kumwelimisha mwanamke. sawa sawa. Tukutane tena siku nyingine.