Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa uh, Washington DC. Karibu msikilizaji kwa habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Mimi ni BMJ Mridhi. Rais Donald Trump wa Marekani leo amekanusha tuhuma kwamba alitumia maneno ya matusi dhidi ya wahamiaji kutoka nchi ya Haiti na mataifa ya Kiafrika katika ujumbe wa Twitter, Trump amesema ni kweli alikuwa mkali wakati wa mkutano na watunga sheria katika ikulu hapa Washington hapo jana, lakini hakutumia maneno machafu kama inavyodaiwa. Trump aliwashtusha wabunge wa Marekani katika mkutano wake huko White House juu ya maswala ya uhamiaji ambapo inaaminika kwamba kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na vyombo vya habari hapa Marekani, alizitukana nchi za Haiti na mataifa mengine ya Afrika. Rais Trump alinukuliwa akitoa maneno machafu kusema kwamba nchi hizo ni kama shimo la choo, na vyombo vya habari vimeelezea ikiwa ni pamoja na Washington Post, CNN na New York Times. Trump alisema kwamba Marekani ikikubali kupokea watu kutoka nchi kama vile Norway ndilo jambo ambalo angependelea, ambapo alikutana na waziri mkuu wa nchi hiyo eh, huko White House, eh, siku ya Jumatano. Taarifa hizo zimezua kila aina ya hisia ulimwenguni kote, eh, na watu wanasubiri, inasubiriwa kuona kama ita, ita, inasubiriwa kuona kuona iwapo eh, eh, tuhuma hizo zitapungua wakati atakapokutana na viongozi wengine baadaye. Hii leo, upungufu wa damu katika hospitali kadhaa nchini Uganda umepelekea maafa katika baadhi ya vituo vya afya. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor, visa vya wanawake wajawazito kupoteza maisha yao kwa ajili ya ukosefu wa damu vimeripotiwa kwenye hospitali za Kawempe na Arua, huku baadhi ya wagonjwa waki, wakihamishwa kwenye hospitali ya rufaa ya Mulago ili kupokea matibabu ya dharura mkurugenzi wa hospitali ya Mulago, Dr Evelyn Nambunya, amethibitisha vifo hivyo, lakini hakutoa idadi kamili ya watu waliopoteza maisha yao kutokana na hali hiyo. Msemaji wa hospitali ya Mulago, Enok kusasira amenukuliwa na gazeti hilo akisema kwamba wamepungukiwa mno na aina mbalimbali za damu. Huduma ya damu nchini Uganda imezindua kampeni ya utoaji damu ili kukabiliana na hali hiyo. Wakazi katika maeneo ya mabanda kwenye mji wa Lusaka nchini Zambia wanaandamana kwa sababu ya kupigwa marufuku biashara za chakula mitaani, kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu, serikali ya nchi hiyo imeeleza hivi leo. Waziri wa serikali za mitaa Vincent Mwale aliambia shirika la habari la Reuters kwamba wizara yake ikishirikiana na idara ya afya iliweka marufuku hayo hiyo yana polisi wametumwa katika eneo lililo na watu wengi la Kanyama kuzuia maandamano hayo. Na Kenya imeanza programu ya majaribio ya kubadilisha mfumo wa elimu. Lengo lake ni kutilia maanani taaluma na ujuzi, ili kutayarisha vijana kukabiliana na mazingira yanayobadilika ya nafasi za kazi na pia kuweza kujitegemea katika maisha ya baadaye. Mtaala huo mpya unaangazia zaidi masomo ya sayansi, hesabu na teknolojia. Iwapo utaidhinishwa, itakuwa ni mara ya pili kubadilishwa kwa mfumo wa elimu nchini humo tangu ilipopata uhuru. Mara ya mwisho mfumo wa elimu ulibadilishwa nchini Kenya ilikuwa ni mwaka wa 1985. Tangu wakati huo mfumo maarufu kama 844 ambapo wanafunzi husoma kwa kipindi cha miaka minane 8 minne na minne ndio umekuwa ukitumika nchini humo. Hizo zimekuwa ni habari muhimu za dunia. Mimi naondoka kutoka hapa studio 15, mpisha mwenzangu Idi Ligongwa kuletee kwa undani. Jina langu BMJ Mridhi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia kauli inayodaiwa kutolewa na Rais Donald Trump wa Marekani ambayo imezua mjadala mkubwa kuhusu mataifa ya Haiti, El Salvador na mataifa ya Afrika, na katika sehemu ya pili tutaangalia mzozo uliosababishwa na uhamisho wa waalimu wakuu nchini Kenya. ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. nam kwa undani hii leo, tunaanzia hapa Marekani ambapo rais Donald Trump kwa sasa yupo katikati ya sakata la kutokana na matamshi yake. Rais Donald Trump alidaiwa kuyaita mataifa ya Haiti, El Salvador na mataifa ya Afrika kama ya choni wakati alipofanya mkutano wa pamoja na pande zote mbili za vyama vikuu vya hapa Marekani, yani Republican na Democrat, kuhusu mpango wa kuwalinda watu waliokuja hapa Marekani kama watoto na kuishi bila vibali maalum vya ukazi mpango ambao unafahamika kama Daka, ambao hivi sasa unatakiwa uendelezwe ama kutoendelezwa, licha ya rais Donald Trump kuliachia bunge kushughulikia suala hilo, licha ya rais Trump leo hii e, kupinga kwamba alitumia matamshi hayo e, kueleza nchi masikini ambazo watu wake kuhamia hapa Marekani. Senata Mdemokrat ambaye alianzisha kufichua jua hili Richard Durbin kutoka chama cha Democrat alisema kwamba rais Trump walitumia maneno hayo wakati wa mkutano kuhusu masuala ya uhamiaji, ambayo yeye mwenyewe senata Durbin alihudhuria mkutano huo, ambapo pia alisisitiza kwamba matamshi ya Trump yalikuwa yenye chuki, mabaya na kibaguzi. Katika kupinga kwake kuhusu matamshi yake kupitia ukurasa wake wa Twitter, rais Donald Trump alisema kwamba lugha kweli ilitumika katika mkutano huo ilikuwa kali, lakini haikuwa jambo hilo ambalo linaelezwa kama hivi sasa vyombo mbalimbali mbali vya habari jinsi lilivyoelezea rais Trump. Vilevile aliongeza kusema kwamba Uh, halikusemwa jambo lolote baya kuhusu watu wa Haiti zaidi ya kwamba inajulikana kuwa ni nchi masikini sana na yenye matatizo. Haikusemwa, haikusemwa kwamba wafukuzwe. Hilo limezushwa na wa Democrat, na ameendelea kusisitiza kwamba yeye ana uhusiano mzuri na watu wa Haiti. Labda kuanzia sasa mikutano ambayo atakuwa akifanya irekodiwe, na kwa bahati mbaya hakuna wa kuaminiana. Kwa mazingira hayo, basi ameona hayo ndiyo kitu muhimu kufanyika hivi sasa. Lakini hapo jana, msemaji wa Ikulu Raj Shah hakupinga kauli ambayo ilielezwa kutumiwa na Rais Donald Trump, na badala yake alisema katika taarifa kwamba Rais Trump anashughulikia suluhisho la kudumu ambalo linaifanya nchi iwe madhubuti kwa kukaribisha wale wote ambao watachangia katika jamii, kukuza uchumi na kukubali kuingia katika utamaduni wa nchi ya Marekani. Kwenye laini ya simu tunaye Profesa Julius Nyangoro, ambaye amefuatilia swala hili kwa kina sana. Tafadhali Profesa, tunafahamu kwamba haukuwepo kwenye mkutano huo ambao unaelezwa kwamba Rais Donald Trump alitamka maneno hayo, lakini kwa mazingira yaliyopo hivi sasa kauli zipo mbili ambazo zinakinzana e, kauli mojawapo rais mwenyewe akisema kwamba hakuzungumza maneno hayo, huku mmoja wa watu muhimu wa mazungumzo ya Daka, yani senata Dabin, ambaye alikuwepo katika mkutano huo, akisema kwamba matamshi hayo yalitamkwa. Kwa mazingira haya, wa kuaminiwa hivi sasa ni nani? Uh, bwana Ligongo, uh, bila wasiwasi wowote, tukichukulia mazingira yaliyopo sasa hivi ukiulizwa utamwamini, un, Senator Dick Durbin ambaye hajasemwa hata siku moja kwamba amesema uongo kuhusu mambo ya siasa au sera, na Rais Donald Trump ambaye kila kitu cha pili anachokisema kinazusha, uh, kinazusha mambo au kinaonekana kwamba ni cha uongo. Katika katika mazingira ya namna hii, ni wazi kwamba tunamwamini Senator Dick Durbin na hatuwezi kumwamini rais Trump kwa sababu uh, kati, uh, tangu mwaka jana gazeti uh, uh, la Washington Post limesema kwamba katika siku mia tatu sitini na tano ambazo rais karibu, karibu siku mia tatu sitini na tano ambazo rais Trump amekuwa rais, ni kwamba ameshasema uongo karibu mara elfu tatu. Kwa hiyo kwa hiyo nadhani katika mazingira haya mtu wa kumwamini hapa ni Senator Dick Durbin na, na sio rais Trump, lakini kwa hivi sasa ni kwamba rais Trump kwa sababu wapo ambao, uh, wale watu ambao wako katika mrengo pengine mmoja na rais Donald Trump, wengine wakieleza kwamba uh, ndiyo inaweza ikawa ni kauli mbaya, lakini dhana ama matamshi ya yale ambayo yamezungumzwa yanaonyesha uhalisia wa, wa, wa, wa wale ambao wanatokea katika nchi eh, masikini. E, wakimaanisha kwamba ni nchi ambazo zinaonekana kwamba zina matatizo. Sasa hili kweli linamwonyesha lina, lina, uh, rais Donald Trump kuendeleza msisitizo wake wa kile anachoamini, na wakati huo, huo huo kuna athari gani ambayo inaweza ikaja kusababishwa na matamshi haya? Kwa sababu mwanzo tuliona kwamba kuna ukimya, hivi sasa tayari ameanza kuyapinga. Uh, kwanza, mm, mm, mambo kadhaa ambayo lazima tuyatilie tu, maanani. Kwanza ni kwamba yeye uh, anavyofikiria kwamba watu, wahamiaji wote wanaotoka nchi za Afrika, Haiti na Salvador na nchi nyingine ambazo sio za wazungu ni kwamba, ni kwamba ni watu ambao hawana elimu na watu ambao hawana mali yoyote, lakini huo sio kweli kwa sababu takwimu tulizonazo sasa hivi zinaonyesha kwamba kati, kati ya wahamiaji wote wanaokuja Marekani, watu wenye uh, angalau digrii ya kwanza na wajuzi zaidi kuzidi wote ni wale kutoka Afrika. Kwa hiyo akaanza kusema kwamba watu wanaotoka katika nchi kama Afrika ni watu maskini, duni, hawana elimu ni uongo. La, la kwanza hilo. La pili ni kwamba wewe kama kama kiongozi wa nchi kama Marekani, ambayo ni nchi ambayo inaongoza duniani, nguvu uh, zako uh, zinatokana zi tu, sio kwamba kwa sababu una uh, una uwezo wa kuweza ku, uh, kupiga vita nchi zote zilizobakia, bali vilevile kuna uong uongozi fulani ambao, hapa kwa Kiingereza, unasema moral authority ya kuweza kuongoza kuongoza dunia na kusema kwamba kila kitu ambacho rais wa Marekani anakisema ni kitu ambacho kin eleza umuhimu wa, wa, wa, wa, wa dunia na umuhimu wa tahadhari ya kila kitu ambacho mtu unaweza kukifanya kama usipokuwa na busara. Kwa hiyo ukiangalia mambo yote haya inaonyesha kwamba Rais Trump anaanza, anaendeleza uh, ule mlongolo wake ambao alikuwa nao tangu zamani ambao ni kudharau nchi au kudharau watu ambao sio wazungu. La kwanza kwa sababu hata alivyokuwa hajakuwa katika siasa tunajua kabisa kwamba alivyokuwa kupangisha nyumba zake za New York, yeye na baba yake walikuwa wanabagua sana watu ambao sio wazungu. Na kwa hiyo huu msimamo wake anaoitoa sasa hivi sio kitu cha sio kigeni, na kwa hiyo anaendelea tu na zile sera zake na itikadi yake za kubaguzwa rangi aliyokuwa nao tangu zamani. Na kwa matamshi haya ki uh, kisheria ama kwa mazingira yaliyopo ya hapa Marekani Uh, Rais Trump anaweza akawajibishwa vipi? Maanake mpaka hivi sasa bado anaendelea kusisitiza kwamba si kweli. Na kwa mazingira yaliyopo, mikutano ambayo rais anakuwa anafanya, eh, ni mikutano ambayo inarekodiwa na kuwekwa kumbukumbu ama inakuwa vipi? Uh, kum, kum, mara, mara nyingi mikutano yote ambayo rais anahudhuria ana, ana inatakiwa iwekwe kumbukumbu. Sasa sina hakika kama katika mikutano yote ambayo kwa mfano aliyofanya wiki hii juma uh, uh, Jumatatu au Jumanne alikuwa na, na mkutano kuhusu mambo ya uhamiaji na ulikuwa kwenye television, kwa hiyo nadhani kumbukumbu tunayo, lakini katika mkutano wa jana ambao ulifanyika na Dick Durban na maseneta wengine kutoka uh, chama cha Republican, sijui kama kil, kuna kumbukumbu, lakini tunajua kabisa kwamba hata maseneta wa, waliotoka katika chama cha Republican ia ambao, ambao ni watu wake hakuna hata mmoja tangu jana ambaye amekana kwamba haya mambo haya kusemwa jana na, na, na kwamba uh, kukana kumetokana leo kwa sababu Rais Trump na watu wake katika uh, kutoka White House wameona kwamba kuna msukosuko mkubwa sana ambao umetokana na mambo aliyoyasema. Hilo la kwanza. La pili tujua kwamba, uh, ha, ha, hakuna, hakuna sheria ambayo itamdhuru uh, kwa kusema aliyoyasema kwa sababu kwanza, yeye kama Marekani ana haki ya kusema chochote anachokitaka, uh, kama hakitazuru watu wengine. Kwa hiyo kisheria hakuna kitu chochote ambacho kitamzuru, lakini uongozi wake ile moral authority ambayo mtu kama yeye kama rais wa nchi atakuwa nayo inazidi kufifia sana na, na, hicho ndicho kinacho kina Ho, kinachotia hofu sana kwa watu wa Republicans kwamba akiendelea kufanya hivi, kufikia mwisho wa mwaka, inawezekana kwamba Republicans wakashindwa kura ambayo itatokeza Novemba uh, Novemba mwaka huu. Lakini kwa hivi sasa baadhi ya wale maseneta ambao walikuwepo katika huo wa mkutano eh, wengine bado hawajaeleza kile ambacho kweli kimeelezwa. Hii ni ishara gani pia ni ishara ni kwamba wanaogopa kwamba kisiasa uh, uh, Trump uh, atawapeleka mahali pabaya kwa sababu kama wakihakikisha waki, kwamba ndiyo aliyasema haya. Uh, ni kwamba watu wengi hata ambao wanamsapoti uh, rais Trump ambao ni wachana Republican, wataanza kusema kwamba lo, ingawaje ni wa, ni wetu ingawaje ni rais wetu, lakini anapotupeleka sio pazuri tu, tufikirie kwamba uh, lazima tufikirie kwamba sio Republicans wote ambao wana, wana sera au itikadi ya ubaguzi wa rangi, na na kuna watu wengine ambao ni, ni ni watu ambao ni wana hadhi yao na vilevile vile wana utu wao kwa sababu mambo mengi ambayo Trump ameyasema kwa wakati huu yanaonyesha kwamba utu wake ni dhaifu sana. Na wale masenata wanaogopa kwamba kama wakianza kusema kwamba kweli huyu bwana hakuyasema lakini aliyasema, ni kwamba nao watashikwa kwenye uongo, na inawezekana wazi kwamba kulikuwa na kumbukumbu ambayo ilikuwepo pale. Kwa hiyo wakianza kusema kwamba hakusema hivyo alafu kumbukumbu ikatokea baadaye kwamba aliyasema, ni kwamba wao wataonekana kwamba ni waongo, na kwa hiyo uh, hadhi yao kisiasa itateremka sana. Sasa kwa mfano uh, profesa tuta, tutarajie nini kuona kwa mataifa haya ambayo uh, yameguswa? Maanake uh, kama unavyokumbuka ile kura iliyopigwa katika uh, Umoja wa Mataifa juu ya swala la Jerusalem, mataifa mengi tu yalionyesha kupinga. Sasa hii ni ishara kwamba Marekani inaanza kutoa mwanya kwa mataifa mengine pengine kuipinga moja kwa moja. Nadhani na, na, na, na, na, na mataifa mengi yatakuwa ya hayana uoga tena wa kuweza kupinga uh, you know, sera, sera na msimamo wa Marekani kwa sababu inaonekana wazi kwamba kiongozi wa Marekani hana hadhi yoyote ambayo itaweza kuwazuru hilo, uh, la kwanza na, na la pili. Hata wale watu, hata wale ambao zamani walikuwa wanamwogopa au wanafikiria kwamba Marekani ingeweza kufanya mambo mabaya kuhusu wao, kwa sababu ya msimamo ambao ni tofauti nao, wataanza kurudi nyuma, kwa sababu utaogopa kwamba kama wataweza kumsapoti sasa hivi, je, yeah, miezi miwili ijayo au miezi sita ijayo atakuwa na huo huo msimamo? Kwa hiyo kutokuwa na hakika katika diplomasia ni kitu kibaya sana. Aa, na ndio maana na ndio maana ha, hata ingawaje mataifa mengi duniani unafikiria kwamba kwa mfano Korea Kaskazini wanafanya vibaya, kulipua mabomu au au wameksiko, au, au wengi wanakuja Marekani bila bila vyeti, ingawaje inaonekana wazi kwamba kidiplomasia na katika uhusiano wa mambo ya kimataifa, uh, hayo ni makosa, lakini unaona, watu wengi sana wanarudi, wana, wanarudi nyuma, hawapingi sana uh, hivyo vitendo na vilevile vile hawa, hawa, Uh, Rais Trump na na tofauti yake ni kwamba wanampinga sana katika msimamo wake alionao wa kuhusu mambo mengi sana duniani na Profesa, pengine ingekuwa ni vizuri sana kuliweka wazi hili swala, ee, umegusia kwamba kabla hata ya kuwa raisi, rais Rais Donald Trump ameonyesha hali fulani ya ubaguzi hata katika biashara zake, kwamba alikuwa anapendelea kupangisha watu ambao pengine anaona yeye wanafanana naye na wale ambao pengine wakati mwingine haoni kwamba wanafanana naye. Sasa tukija kuliangalia uh, swala hili la matamshi haya ambayo ameshayatoa yatoa e, ambayo kwa hivi sasa yamepingwa kwelikweli e, na watu wa pande zote mbili wa Republican, hali halikadhalika hata wa Democrat na watu wengi tu ambao wanafuatilia mambo ya haki ya usawa na, na, na, na kadhalika, lakini je, hali hii inaleta ina, ina tafsiri gani kwa Ikulu eh, ya Marekani na Wamarekani? Ndicho ambacho Wamarekani wanafikiria hasa wale ambao walimpigia kura uh, nadhani -na, jinsi ambavyo Wamarekani wengi wanafikiria sasa hivi, kuna kuna, kuna kuna mbadiliko fulani ambao umetokea. Tukumbuke kwamba hata siku alivyochaguliwa kuwa rais uh, uh, asilimia ishirini ya watu ambao walimpigia kura walisema kwamba wamempigia kura ingawa wanajua kwa kabisa kwamba hafai kuwa rais. Sasa ukifikiria asilimia ishirini ya watu waliompigia kura alafu Uh, watu mamilioni na mamilioni ya watu ambao hawakumpigia kura. Uh, uh, wiki iliyopita, uh, takwimu zilizotokea zi, zi ni kwamba zinaonyesha kwamba uh, asilimia sitini, karibu asilimia sitini ya watu Marekani hapa wanafikiria kwamba uh, Trump uh, hana zifa za zi kuweza kuwa rais na, na hizo takwimu ni ambazo zimeendelea kwa muda mrefu sasa, In, inavyoonekana basi kujibu swali lako moja kwa moja ni kwamba watu wengi sana wanaanza kufikiria kwamba ilikuwa ni kosa kubwa sana kwa watu kumchagua Trump, na hata wale masapotas wake ambao wengi labda hawajabadilisha uh, kauli na hawajabadilisha uh, mwelekeo wao wanaanza kuona kwamba kuna utata kidogo. Kwa mfano, uh, katika sera uh, zilizopita juzi, ambayo ni uh, mambo ya mambo ya kodi inaonekana wazi kwamba hiyo uh, sheria ya kodi iliyopitishwa Disemba ni ni, ni sheria ambayo haitaweza kuwapa manufaa watu wengi sana waliompigia kura. Kwa hiyo watu wakianza kuona vitu kama hivyo, inaonekana wazi kwamba uh, katika kura za za, za, za sasa hivi ambazo watu watapiga kura mwezi yeah, Novemba ni kwamba chama Republicans um, cha kitaweza kushindwa, alafu tukielekea kwenye mwaka ishirini ishirini katika uchaguzi mkuu uh, inawezekana wazi kwamba Trump mwenyewe naye atashindwa. Kwa hiyo watu wanaanza kujiweka sawa, ili ili kujikinga wasionekane kwamba walikuwa na msapoti sana bwana Trump kwanzia mwanzoni. Uh, Profesa Julius Nyang'oro, mimi nikushukuru sana kwa uh, kuwa nasi hii leo eh, kwa kuangalia hili swala na, je eh, pengine kwa kumalizia, kwa, kwa, kwa kidogo tu, tutegemee kuona vuguvugu vugu la kutaka kumwondoa madarakani kumpigia ile kura ya kutokuwa na imani rais? Maanake kuna baadhi ya watu wame, walianzisha kutaka kuona hilo linafanyika. Nadhani na hilo hiyo jitihada know, uh, itakuwa ita, ita, ita na spidi kali baada ya Novemba kwa sababu baada ya Novemba, kama demokrat wataweza kupata uh, kura nyingi zaidi na kuweza kuwa wengi katika katika Uh, katika bunge basi mswada unaweza kupitishwa kwenye bunge ya kumwondoa madarakani, lakini kuanzia sasa hivi mpaka mwisho wa mwaka nadhani ataendelea kuwepo hapo, lakini uh, hatuwezi kusema lolote baada ya Novemba mwaka huu. Asante sana Profesa Julius Nyangoro kwa kuwa nasi kwa siku ya leo, na hapo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na muda mfupi ujao tutarejea na kuingia katika sehemu ya pili ya Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo sehemu hii tunaangalia sakata ambalo limetokea kufuatia hatua ya Wizara ya Elimu eh, kwa ushirikiano na Tume ya Kuajiri Walimu kuanzisha uhamisho wa walimu wakuu kwenda shule tofauti za msingi na upili kote nchini Kenya kuanzia hapo Desemba mwaka jana. Hatua hiyo inaendelea kukabiliwa na pingamizi, kwani jamii zinazopatikana shule hizo hazijawakubali baadhi ya waalimu kutoka jamii nyingine. Sasa serikali inaeleza kutumia sheria kukabiliana na viongozi wa kisiasa wanaochochea umma kupinga uhamisho huo, kama hapa anavyoeleza waziri wa elimu Fredi Matiang'i, eh, alipozungumzia kupinga kile ambacho kinafanywa na hao watu ambao wanapinga baadhi ya waalimu hao. Unajua, serikali haihitaji mikakati yoyote e, ila tu kuhakikisha kwamba kila mfanyakazi wa serikali anafanya kazi mahali amepelekwa kufanya kazi. E, nimeeleza leo asubuhi kwamba tafadhali, viongozi wetu, hasa MCs wale ambao umeona vile wamefanya kule Makueni na wengine kule Bungoma na sn so Kenya ni nchi huru na katiba yetu inaruhusu kila mfanyakazi wa serikali na kila Mkenya kuishi na kufanya kazi mahali popote. Sasa sasa unahitaji tena mikakati gani? Sasa, kama katiba inasema unaweza kufanya kazi mahali popote, unaweza mahali popote sasa, unahitaji tena mikakati gani? Mimi sihitaji mikakati kwenda kufanya kazi Turukana, sihitaji mikakati kwenda kufanya kazi Mombasa. Mimi ni Mkenya na kama nitaambiwa ni, ni, ni, ni, nimepelekwa nimehamishwa kutoka Nairobi, kama mimi ni mwalimu mkuu wa shule ambayo iko Nairobi, nimehamishwa kwenda kufanya kazi Machakos kama mwalimu mkuu, unahitaji mikakati gani? Ninafunga virago yangu naelekea Machakos, nafanya kazi, hakuna mambo ya mikakati. Ndio tunaeleza na tumewaambia pia hawa county commissioners na regional commissioners kwamba sisi hatuwezi kukubali maneno kama haya. Hii tabia tumeona kati ya ma MCAs na wengine, ya kuingilia walimu, kupeleka watu kwa mashule, kupiga walimu, eti kusema huyu mwalimu atoke hapa kwa sababu kwao si hapa. Hapa sisi hapa Kenya ni kwetu zote. Kwa hivyo wale ambao tajaribu kuingilia wafanyakazi wa serikali, wawe walimu, wawe madaktari, wawe engineers, tutakabiliana nao, na umeona vile tu, tumeendelea kukabiliana nao. Hatutakubali maneno kama hayo. Na tena unajua, hiyo ni mambo ambayo nchi huru kama hii yetu, na vile sisi wenyewe tumeamua, tunataka kujitawala, tunaenda mbele na tuko na katiba nzuri. Ninashangaa kwamba hawa wanaishi wapi? Sababu kila Mkenya ako na ruhusa ya kufanya kazi popote, mahali popote amehamishwa, awe ni ofisa wa ministry of energy, awe ni ofisa wa barabara, mahali amepelekwa kufanya kazi, afanye kazi huko, na ana haki, ana huru, na serikali itahakikisha kwamba anafanya kazi ile ambayo amepelekwa hapo kufanya. Na ndivyo pia tunawaambia walimu na tunawahakikishia wmba sisi hatuwezi kukubali maneno kama haya, na nimewaeleza hata account commissioners hapa, tutachukua hatua kali. Hatuwezi kukubali maneno kama haya kwa sababu hii. ushenzi kama huu ni mambo ambayo sisi hatutaki kukubali kwa nchi yetu. Hao wangwana waambiwe, wasikie kama wasikie, tutawapeleka mbele ya mahakama, alafu mahakama itawaeleza vile ya kuishi na watu wengine. Lakini watu hao ambao wanapinga swala hilo, la baadhi ya walimu wamedai, walimu wengine hawana sifa za kuendelea kuwepo hapo Principal mwenye ametoka ni principal mwenye ako na minsco ya 9.6 sasa. tunataka mtu mwenye ako kabla gani? Sasa tunataka Matiangi atuletee mtu mwenye ako ipivali akiwa kabla gani, akiwa anatoka shule gani, lakini bora mwenye ako status za nani? Principal mwenye alienda, na sisi kama MCA ambao tulichaguliwa na wakaaji wa Bungoma tumeamua kwa sauti moja kwamba huyu principal lazima aende nyumba nyumbani, kwa example ya hao wengine wenyewe waanze kutoka. Sisi tumeonyesha hapa ya kwamba huyu atoke au wengine wachione. Na hatutaacha tutaendelea kila siku Watu wamesikia off sana kuondolewa hiyo mwalimu. Amelete sifa katika hii kaunti na hii mwalimu, kila mtu anafurahia. Kufuatia hayo, nilizungumza na Andrew Watu ambaye ni mtaalamu wa masuala ya elimu na nilianza kumuuliza uhamisho wa walimu wakuu ambao unafanywa sasa na kuleta tafurani ni wa kawaida? Uh, uhamisho wa walimu wakuu nadhani ni swala ambalo ni la kawaida kwa sababu katika mkataba wao kazi wana, wana wanatia sahihi kwamba wataweza kufanya kazi popote pale watakakopelekwa nchini Kenya. Kwa hivyo si lazima kwamba wafanye kazi mahali fulani pengine kwao au sehemu ambako wamezoelea, inapofika wakati fulani au kipindi fulani eh, inabidi wahamishwe maana ni walimu waliofuzu na wametia sahihi mkataba, inapaswa watii na wahamie kule ambako wamehamishiwa. Lakini hili linaonekana kufanyika kwa kipindi kimoja kwa wote. Ni nini hasa inaweza ikawa ninachangia swala hili? A, mimi nitachukulia kwamba hi, hali hiyo imesadifu tu kwamba imetokea kwa wakati mmoja eh, lakini ni baadhi ya mipango ya marekebisho katika eh, tasnia ya elimu nchini Kenya kwa sababu iwapo mwalimu mkuu amekuwa katika shule fulani kwa muda mrefu, miaka mingi inakuwa ni bora zaidi ahamishiwe ah, kwingine maana kuna baadhi ya walimu wamekuwa uh, shule fulani miaka zaidi ya tisa, na hilo halikai vizuri sana kwa sababu uh, mtu anazoelea mahali pale, halafu uh, anatengeneza ikulu yake ndogo. Hali kama hiyo haipendezi, hai, hai. Ndio kuna wengine wamefanya kazi nzuri sana, hilo hatupingi na tunawapongeza, lakini wawe tayari kwamba iwapo wamefanya kazi nzuri mahali fulani e, pia wa, wa, waende kwingine wakaendeleza hiyo kazi nzuri na pili, kule kujenga ule utaifa, kwa sababu wanapelekwa sehemu ambazo ni mbali na kule kwao. Lakini je, katika siku za nyuma imewahi kutokea walimu wakahamishwa kwa wingi kwa wakati mmoja kama ilivyo hivi sasa? Eh, hilo kwa kweli halijawahi kutokea. Eh, ni kwamba tu sasa, iwapo eh, walimu takriban mia tano wamehamishwa kipindi hiki ndio ni wengi, lakini wakikubali uhamisho basi itakuwa ni vizuri. Uhamisho ni kawaida, ni swala ambalo ni la kawaida na pengine linapewa picha ya kisiasa ambayo na kulingana na mimi haistahili. Wao wakubali uhamisho na hakika wote wamekubali uhamisho, ila tu sasa siasa ndizo zinazotawala na siasa hizi hakika ni siasa ambazo hazijengi. Hebu tujenge utaifa e, tuweze ku, kuwakubali hawa walimu maana a, wanahitaji nafasi nzuri ya kuweza kufanya kazi. Walimu hawana tatizo, lakini baadhi ya viongozi wa siasa ndio wanaoleta hilo tatizo. Shukran kwa kuwa nasi katika Kwa Undani wiki nzima, na usikose kujiunga nasi eh, kuanzia Jumatatu ijayo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi na kila la heri hapo ulipo.