Hii ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 zinasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutawaletea maswali na majibu na vijimambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi BMJ Murithi. Watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kundi la Al-Shabab wameshambulia msafara wa mabasi yaliokuwa yakitoka mjini Lamu kuelekea Malindi na Mombasa katika nchi ya Kenya. Kwa mujibu wa msemaji wa Wizara ya Ulinzi na Uratibu wa Serikali ya Kitaifa wa Kenya, Mwenda Njoka, shambulizi hilo lilitokea majira ya saa tano leo asubuhi ameeleza kwamba kulikuwa na utopianaji wa risasi kati ya washambuliaji na kikosi cha usalama kilichokuwa kinayasindikiza mabasi hayo, ambapo raia mmoja alipigwa risasi inakuawa, na kuuawa na baadhi ya polisi kujeruhiwa. Gari mbili za polisi ziliharibiwa wakati wa mapambano hayo ya bunduki. Hata hivyo, haijaweza kujulikana ni washambuliaji wangapi waliuawa au kujeruhiwa katika tukio hilo lililotokea eneo la Nyongoro katika kitongoji cha Gamba na Simba katika nchi hiyo ya Kenya. Baada ya shambulizi hilo, msafara wa maafisa wa usalama wakiwemo vikosi vya angani na ardhini vilipelekwa kutoka kituo cha operesheni maalum cha msitu wa Boni. Hatua za mara moja zilizochukuliwa na timu ya usalama ziliwezesha magari hayo kuvuka eneo la tukio na shambulio hilo kwa usalama na bila majeruhi zaidi. Hadi mchana huu operesheni ya kuhakikisha usalama katika eneo hilo ilikuwa ikiendelea. Umoja wa Afrika umesema ni wazi kwamba matamshi yanayodaiwa kutolewa na Rais wa Marekani Donald Trump kuhusu bara la Afrika yanaashiria kwamba ana ubaguzi wa rangi. Vyombo vya habari vya Marekani viliripoti Alhamisi kwamba Trump alikuwa ametoa tamko la matusi dhidi ya nchi ya Haiti na mataifa ya Kiafrika wakati akizungumza juu ya sera ya uhamiaji wa Marekani inayojulikana kama daka Baadaye Trump alinukuliwa na baadhi ya waliokuwa kwenye mkutano huo akisema kwamba nchi hizo ni maskini zaidi na chafu Kufuatia kauli hiyo ya African Union. Kufuatia kauli hiyo ya Trump, African Union imemtaka rais huyo aombe radhi. Msemaji wa Umoja wa Afrika Eba Kalondo amesema tamko hilo lilikera zaidi, hasa ikizingatiwa idadi ya Waafrika waliouzwa kama watumwa hapa Marekani. Kalondo alisema kwamba Umoja wa Afrika unaamini pakubwa kwamba utawala mpya wa Marekani hauuelewi bara la Afrika na watu wake. Matamshi yaliyoripotiwa kutolewa na Trump yamekosolewa na wengi, likiwemo shirika la kimataifa kuhusu haki za binadamu. Hata hivyo, rais Trump amekanusha kwamba alitumia lugha chafu dhidi ya Haiti na mataifa ya bara la Afrika. Iran imeionya Marekani na kusema kwamba mkataba kuhusu zana za nyuklia kati ya Teheran na mataifa yenye nguvu hauwezi kujadiliwa tena au kubadilishwa. Wizara ya mambo ya nje ya Iran ilisema kupitia taarifa kwamba haitakubali kufanyiwa kwa mabadiliko yoyote kwenye mkataba huo na kwamba haiko tayari kuchukua hatua zozote kuhusu suala hilo. Katika ujumbe wa Twitter, waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif alisema kwamba matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba yuko tayari kuiwekea Iran vikwazo zaidi ni jaribio la kudunisha mkataba wa kimataifa ambao ni imara. Kulingana na ikulu ya Marekani, mkataba wowote utakaohusu Iran ni lazima uhusishe pia suala la kupunguza makombora ya masafa marefu na kupunguza uwezo wake wa kutengeneza zana za nyuklia. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Kiongozi wa tawi la Islamic State katika eneo la Afrika Magharibi amedai kuhusika na kwa kundi hilo la kigaidi katika shambulizi lililoua maafisa wanne wa kikosi maalum cha Marekani na askari wengine wanne wa Niger lililofanyika tarehe 4 mwezi Oktoba mwaka uliopita. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari la kujitegemea la Nokchot. <tune> nam hamjambo wapendwa wasikilizaji karibuni tena katika kipindi chenu cha maswala na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi cha kwanza cha mwaka elfu mbili kumi na nane mimi ni abdu shakur abud nikishirikiana hii leo na harrison kamau kuchambua barua zenu na hivyo basi nakutakia ni kila la heri mafanikio na afya njema hasa katika mwaka huu mpya na mtashiriki vilivyo pamoja na sauti amerika maswala na majibu tunajaribu vile tunavyoweza kujibu maswali yenu, na hivyo basi bila kupoteza wakati, namkaribisha Harrison Kamao kwa mara ya kwanza katika jukwaa hili kushiriki nami katika kuchambua maswali yako. Nafasi yako, karibu Harrison. Asanti sana kunikaribisha. Ni kweli huenda ni mara ya kwanza kupata fursa ya kushiriki nayo hivi leo, na hivyo bila kupoteza wakati, anayetufungulia uwanja wa mwaka mpya ni wewe Baraka mwaka Fyuju wa huko Mbeya, Tanzania bila kuomba, unasema Tanzania iligundua gesi na mafuta. Kwa sababu ya kuwekwa kwa gesi nchini, sasa serikali iliwahakikishia wananchi kuwa tatizo la umeme litakuwa limeisha, umeme utazalishwa kwa wingi kutokana na gesi iliyopo. Lakini cha kushangaza, awamu ya uongozi ya Magufuli imetangaza mradi mwingine wa kuzalisha umeme utakaojengwa kwenye maporomoko ya maji kusini mwa Tanzania, na itatumia mabilioni ya dola kwenye mradi huo. Basi ninaomba kujua mbona serikali ya Tanzania imebadilisha mkakati wa kuzalisha umeme? Ninataka kuelewa zaidi kuhusu swala hili la umeme. Lo, hapa kuna kazi shakulu, na kuachia wewe nafasi ya kumjibu. Kwa hakika baada ya kuzungumza na baadhi ya wa wachambuzi wa Tanzania na maafisa wa wizara ya nishati kuhusiana na swala hilo, ni kwamba rais Magufuli alisema wakati mmoja kwamba makampuni ya umeme yamekuwa yakiwalipisha wateja fedha nyingi, na siku ambapo watapoanza kuzalisha umeme kwa kutumia gesi iliyo nyingi huko Tanzania, bei zitakuwa nafuu. Kwa hivyo hakusema moja kwa moja kwamba wanaacha kuzalisha umeme kwa njia ya maji na kuzalisha kwa gesi. Kwa hivyo, mkakati huo, sidhani kuna mtu anaweza kuchukua akabadilisha. Na zaidi ya hayo, hakuna nchi hata moja duniani hutegemea chanzo moja tu ya kuzalisha umeme kwani umeme unaohitajika na mamilioni ya watu ni mwingi na vyanzo ni vingi. Katika mfano nchi zilizoendelea kama Marekani, kuna umeme unaozalishwa kwa makaa ya mawe, maji, gesi, mitambo ya nyuklia, na hivi sasa, katika kutafuta njia safi mbadala, ndio tunaona umeme kutokana na nguvu za jua, upepo na baharini, na vyanzo vingine vingi. Kwa hivyo haiwezekani kwamba waondoshe uzalishaji wa maji wakatumia gesi. Jambo kubwa kabisa ni kwamba umeme kutoka gesi ghafi ni gharama kubwa zaidi kuliko umeme unaozalishwa kutokana na maji. Gharama ya kupata umeme kutoka maji ni kujenga bawa na mitambo. Baada ya hapo, umeme kawaida unapatikana bila ya gharama, inakuwa ni bure. Kwa upande mwingine, gesi kwa upande wake ni gharama, kwanza kuchimba, kuhakikisha gesi inapatikana kila wakati, kusafirisha hadi kwenye mitambo, halafu isitoshe, inahitaji maji mengi, inachemshwa ili kupata mvuke ambao unasukuma mitambo na kuzalisha umeme. Kwa hivyo sio jambo ambalo linaweza kufanyika mara moja. Umeme kutoka maji ni safi zaidi kwa mazingira, wakati umeme kutokana na gesi ambayo ina gesi ya methane na carbon inaweza kuwa inachafua mazingira zaidi, inabidi isimamiwe kwa njia maalum. Sasa sina hakika kama msikilizaji alihitaji zaidi kuhusiana na vipi umeme unazalishwa, lakini nasubiri swala lake tena, tuweze kusoma au tuweze kulijibu. Kwa hivyo kama, au tuendelee. Asanti sana, basi kuna Paul Muzelea, msikilizaji wetu wa Uvira huko DRC, anasema anataka kufahamu ikiwa Chancel Bemba mchezaji wa klabu mpira cha Newcastle Uingereza, ana uhusiano wowote na Jean-Pierre Bemba, mwanasiasa wa upinzani aliyejela chini ya mahakama ya uhalifu wa ICC, wow. Wasikilizaji wana maswali. Mimi nikiangalia majina hayo sidhani ndugu, kwani moja ni mbembe na Jean Pere Mbemba. Sasa wewe umegundua nini Shakuru? Nakubaliana nawe kabisa. Hata unamwona msikilizaji wetu Paul ametatanishwa kidogo, manake bemba na mbemba ni mbili tofauti, ile na mb na hii na bemba peke yake. Kwa hivyo hata hivyo, nilibidi kuangalia familia hizi mbili, nikaona kuwa majina haya hayana udugu wowote. Utakuta ndugu wawili, majina ya wazee wao yanatofautiana, vile vile, kutokana na vile wanaandika wakati wa kuorodhesha, au mtoto akizaliwa, mara nyingi wanaandika vingine, au vile mtu anavyosikia, mtu anasema wakati wa zamani, lakini baada ya uchunguzi ni kwamba jean pierre bemba ni mwanasiasa aliyefungwa kutokana na ghasia zilizotokea huko jamhuri ya afrika ya kati yeye anatokea katika mji wa bokada jimbo la ubangi kaskazini linalopatikana pembe ya kaskazini magharibi ya congo mji mkuu wake ni badolite yeye alizaliwa novemba 4 mwaka 1964 ndugu zake wawili ni jean jacques na catherine Baba yake alikuwa mfanya biashara tajiri wa DRC, jano Bemba saulona chini ya utawala wa Mobutu sese Seko. Na kwa upande wa Chancel Mbemba, anatokana na familia ya watoto tisa. Mamake Antoinette alikuwa mcheza mpira mashuhuri wa vikapu aliyewakilisha timu ya taifa ya Kongo. Yeye yani, Chancel, amezaliwa Kinshasa Agasti 8 1994, na kama ulivyosema, anachezea klabu ya Uingereza ya Newcastle tangu Julai 26 2015. Utanaambia mtu akizaliwa mji mwingine haimaanishi kwamba si ndugu, lakini hawa wawili hawana uhusiano wote wa kindugu. Kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa zamu ni yako Bulabula, ambaye hujasema uko wapi na ikiwa hilo ni jina lako. Hata hivyo, wewe unamtaka kiongozi wa chama cha upinzani Tanzania cha Chadema, Mbowe, amfukuze chama Edward Lowassa, maana akakiuka makubaliano ya kutosifu hata kama serikali imefanya jambo la maana kwa wananchi wake. Mfukuze chama ili tuone msimamo wako. Hapa sijui ikiwa unauliza swali au ni wito unaotoa lakini Nampa nafasi kwenye jukwaa hili. Kwa hakika kama unajua, hii inatokana na joto la kisiasa huko Tanzania, ambako wachambuzi na wafuatiliaji wengi hivi sasa wanahisi utawala wa Rais Magufuli unamaliza upinzani na hakuna ustahimilifu wa kisiasa nchini humo, ndio maana pengine kumetokea maoni kama hayo, na hasa kumekuwepo na vigogo fulani wa upinzani katika siku chache au wiki chache na miezi michache iliyopita, wamehama kutoka upinzani na kujiunga tena na chama tawala cha CCM. Ndiyo maana labda watu wanafikiri kwamba Lowasa kwenda huko anasaliti chama cha upinzani, na wito huo unatokana kama walivyosema pale mgombea wa upinzani Lowasa kwenda Ikulu na kumsifu Rais Magufuli kwa kazi anayoifanya lakini hakutangaza kwamba anakihama chama cha upinzani. Katika demokrasia haimaanishi watu kupigana au kuchukiana, inabidi kuwepo na ushirikiano na mawasiliano, na hivyo kupongeza mtu kwa kazi nzuri ni jambo la kawaida kwa binadamu katika kuleta hali ya kustahimiliana na maendeleo bora. Haina haja kugombana na adui wako wakati wote, akifanya vizuri mpe sifa. Ndio maana tunaweza kuwa na maendeleo bora kati ya binadamu. Utakuta katika mataifa yaliyoendelea kama hapa Marekani kidemokrasia, wapinzani na wanaotawala hushambuliana, lakini wanabidi kushirikiana kwa masilahi ya taifa. Utakuta Trump Mrepublican hivi karibuni alikutana na viongozi wa Democratic, ingawa wanashambuliana kila wakati, lakini walikutana kwa sababu wanataka kupitisha miswada au azimia au sheria fulani, lazima upate uungaji mkono wa upande wa pili. Kwa hivyo ni swala ambalo la kawaida kabisa kwa wanasiasa kuweza kushirikiana, kuweza kuzungumza na kuweza kustahamiliana, na ni kweli demokrasia inabidi pawe na upinzani wenye nguvu. Sasa tukiachana na masuala ya kisiasa, tunaingia swala la afya, kutoka kwa Chalo Gimbui Chonya wa Bulima, Kishapu kule Shinyanga, Tanzania. Unasema Habari za hapo ndugu mtangazaji, kwangu nasema safi kabisa. Uh, hatu jambo sisi wazima, asanti. Sasa unasema leo ungelipenda kujua huu ugonjwa wa tezi dume kwa wanaume yani prostate cancer, je, huu ugonjwa dalili zake ni ni zipi, na ni kwa nini unawapata wanaume? Haya, shukuru. Hebu elezea sasa. Swala zuri, tukiingia katika afya kama ulivyosema, kulingana na madaktari, kuna ishara muhimu za mtu kujua, kwanza kuhisi kama kuchoma au maumivu unapokwenda haja ndogo, yani unapokwenda haja ndogo unaona tabu kidogo. Halafu pili, unataabika ukitaka kwenda ile haja ndogo, mkojo unakataa kutoka, au unaamka mara kwa mara wakati wa usiku kwenda msalani, unashindwa kujizuia, au mkojo unapotoka polepole pole, au kuwa na damu ndani yake, hapo unajua kwamba prostate au tezi dume imeanza kuvimba na kuna aina mbili kuvimba na kuwa na kansa. Na aghlabu ugonjwa huu unaanza baada ya mtu kutimia miaka arobaini na zaidi, ndo madaktari wanasema ukishatimia miaka arobaini, kila mwaka inabidi uende ukapimwe ikiwa prostate au tezi dume halijavimba. Na zaidi kufahamu ugonjwa huo, nimezungumza na Samuel Maina Kayani, daktari bingwa wa maswala ya mkojo mjini Nairobi, naye anasema Prostate ni kiungo pekee ya wanaume tu wanapata na kinahusika na uzazi. Na hiyo kiungo iko chini ya kibovu cha mkojo, na hiyo pipe ya mkojo inapita katikati yake, halafu unaona ile uma wake, hiyo ndio inashuka, ina ile pipe ingine. Sasa mkojo inatoka hizo kiungo, kina kiko na ile pipe za kutoa maji ya uzazi ya mwanaume ile pumbu kutoka huko inaingia ndani, na hizo kiungo ni Wakati mtoto wa kiume anazaliwa, hata hakionekani, lakini kinaanza kuonekana mtoto akishafika miaka ile kumi na tatu, kumi na nne, ili inaitwa puberty. Sababu kukua kubwa kwake unahusika na ile nguvu inatokana na ile pumbu, ile testostero. Wakati kijana anapata ile miaka ya kuonekana ni mwanaume, hiyo inaanza kuwa kubwa. Baada ya miezi tatu inaonekana imekuwa kubwa kabisa, kama inapata kama gramata kumi hivi na hiyo kazi yake ni gani? Kazi ya prostat ni kutoa ile maji inaingia kwa kina mama wakati wa uzazi, yaani manii manii ya kiwa... wanaume hiyo e, maji inatoka sehemu tatu. Ni kama askari anaenda vita, iko battalion tatu. Ya kwanza tuseme ni kama ni genius battalion, hili maji ya prostate ndio inatangulia, sababu hiyo ndio ina, inatuliza ile ukali iko ndani ya binti ama mama mwenyewe, sababu yeye anajikinga kutoka na infections. Kwa hivyo hiyo maji ya hiyo prostate inaingia huko kuzima hiyo ukali hiyo acidity kutoka kwa kina mama. Ile ya pili sasa inatoka ni ile maji kutoka kwa pumbu, ile sperm yenyewe, mbegu yenyewe. Alafu ya tatu ni ile inatoka kwa ile uh, inaitwa seminal vesicles ziko huko nyuma. Hiyo inakuja kama chakula hiyo, nazo kama ni support battery, inakuja iko na glucose mingi. Sasa hizo spam sasa zinapata chakula ya kula zikienda kwa hiyo safari sasa. Kwa hivyo nasema kwamba manii inatoka katika maeneo matatu. Sasa nini inayosababisha e, eh, prostat au tezi dume kuwa kubwa wakati mtu anakuwa mtu mzima? Hiyo ni ni uzee. Hii ni vile mtu anazeeka, ndio inaonekana inakuwa kubwa. Wengine sio watu kila mtu anapata, ni sehemu ya ishirini kwa mia wanapata hiyo prostat, wale wengine hawapati. Na iko wengine ikifika miaka kama arobaini haiendelei kuongezeka kukuwa kubwa, lakini wengine inaendelea kuwa kubwa, lakini hakuna mtu ameshagundua ni kwa nini inakuwa kubwa na tungeweza kufanya nini lakini kulingana na hivi historia mapema, wakati wa vijana kutoa, walichukuliwa kama watumwa, wale walikatwa hizo pumbu, hawakuwa na, na hiyo hiyo prostat. Sasa mkitaka mtu mwanaume asipate hizo prostat, alafu tutoe test na hwatapata, lakini unajua hiyo haiwezekani, sababu tutazaa namna gani? Hii ni kiungo hasa cha uzazi na kinasaidia sana, kwa hiyo hatujui ni kwa nini, lakini na enea inakuwa kubwa, iko wengine wanapata kansa lakini wale wanaopata prostate kubwa ni kama 20%. Na kwa hivyo wale wanaopata kubwa inakuwa ni tatizo la kukojoa zaidi na wataabisha. Eh, ndio sababu unajua nilisema hiyo pipe ya kukojoa inapita kati ya prostate. Sasa ikipanuka ikiwa kubwa, unajua inapanuka na nje na ndani. Na hiyo pipe ikiwa ndani inafinywa Ina, ina kama mtu amefunga kamba ya kwa chingo, na inaweza kuwa hata kubwa mpaka unaona, zingine ni hakuna average, sababu sisi ni kama miti ile kwa msitu iko. Unaweza ona prostati ya 30 grams inafunga mkojo, unaona mwingine ako na na prostati ya 60 grams ama 80 grams haifungi mkojo, hatujagundua ni Shakur, kwa nini? Abdishakur, naona kwamba muda umemalizika, hatuna budi kuwaaga wasikilizaji hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison Kamau nam kabisa. Basi mimi nakushukuru, nawatakia kila la heri wasikilizaji, na nikisema msiondoke kando ya redio yenu. Banake BMJ Muridhi anakuleteni viji mambo. Hadi hapo mimi ninasema kwaherini, tukutane tena hapo hapo, Sauti Amerika. Right, kitambulisho hicho bila shaka ni ishara kwamba nimekamata position <laughs> yeah. Uh, msikilizaji wangu, nikiwa tayari kabisa kukuletea makala uyapendayo, uh, makala ambayo huangazia ni yapi yamejiri katika ulimwengu wa vituko, maajabu na sarakasi, ni makala Viji Mambo. Uh, jina langu BMJ Murithi. Kutufungulia ukurasa hii leo ni habari kutoka hapa Marekani, ambapo bwana mmoja huko New Orleans katika jimbo la Louisiana aliishangaza mahakama moja huko baada ya kuangusha msokoto wa bangi mahakamani. Jason Cantrell mwenye umri wa miaka 43, ambaye ni kaimu wa kiongozi wa, wa mashtaka huko New Orleans alikuwa mahakamani kushughulikia kesi fulani wakati ghafla bin vu kipande cha bangi kilianguka kwenye sakafu ya mahakama hiyo kutoka kwenye mfuko wake wa shati, huku jaji na polisi waliokuwa mahakamani wakitizama kwa mshangao wow! Msemaji wa polisi huko New Orleans akijulikana kama Frank Robertson amenukuliwa na shirika la habari la ABC akisema kwamba Kentrell amesimamishwa kazi yake ya uongozi wa mashtaka mahakamani kufuatia kisa hicho. Mkewe mshukiwa huyo mnamo siku ya Alhamisi alielezea hasira zake kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook na kusema kwamba mumewe amemletea aibu na fedheha kubwa. Latoya Kentrell ambaye ni mwanasiasa anayegombea kiti cha udiwani huko New Orleans aliandika kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba ana wasiwasi kwamba kitendo hicho cha mumewe huenda kikaadhiri juhudi zake za kugombea kiti hicho. Jason Cantrel atafikishwa mahakamani siku ya Jumatatu ijayo kwa shtaka la kubeba bangi kwenye eneo lisilofaa. na tukitoka huko New Orleans, kwa watu ambao wanaenda mahakamani wakiwa wamebeba misokoto ya bangi, hebu tusafiri hadi huko barani Afrika, e, katika kijiji kimoja huko Uganda ambapo wiki hii mahakama ya kijiji imewaadhibu bwana mmoja na mkewe hadharani. Kituo cha television cha NTV Uganda wiki hii kimepeperusha picha za Michael Tesanya na mkewe Esther Tesanya wakichapwa viboko baada ya wakazi wa eneo analoishi kulalamika kwamba Michael Tesanya amekuwa kwa muda mrefu sasa akiwasingizia wanaume wengine kwamba wamekuwa wakitaka kulala na mkewe. Maajabu makubwa, msikilizaji. atandisekungamba nti nangendiomukwa bantu abagala mkazi uwe. Punde baada ya kupata habari hizo, mahakama ya kijiji ambayo inatambuliwa na sheria za Uganda iliamuru Michael Tesanya achapwe viboko sita na mkewe Este Tesanya apate vitatu. Adhabu hiyo ilitolewa mara moja mbele ya laiki kubwa ya watu waliokusanyika kuhudhuria shughuli hiyo. Na kwa hayo kuhusu watu waadhibi wao kwa viboko hadharani huko Uganda, eti kwa sababu wanashuku kwamba wanaume huenda wakawatamani wake zao. Naona taimu zangu msikilizaji zinanipa mkono pale ukutani. Kama kawaida wa makala haya hutayarishwa nami BMJ Muridhi, na leo nakuacha kwa kukuuliza, je, una habari kwamba mtu ale mrefu zaidi ulimwenguni ni Sultan Koran kutoka huko Uturuki? Na mbona karefuka kushinda wote? Ni kwa sababu dunia imejaa Viji Mambo. oh, nam usikose kusikiliza viji mambo, kipindi ambacho kuletea vituko, maajabu, sarakasi na vitimbi vya wiki, ambacho kitakujia tena takriban wiki mbili kuanzia leo. Kabla ya hapo tulikuwa na mwenzangu Uh, Abdishakur Aburu wakishirikiana na Harrison Kamau kukuletea mpango wa maswali na majibu. Usikose basi kusikiliza vipindi hivyo uh, wiki mbili kuanzia sasa. Na kabla hatujatamatisha matangazo ya leo uh, basi nakusomee ni muktasari wa habari. Watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kundi la Alshabab wameshambulia msafara wa mabasi yaliokuwa yanatokea mjini Lamu kuelekea Malindi na Mombasa katika nchi ya Kenya. Kwa mujibu wa msemaji wa Wizara ya Ulinzi na Uratibu wa Serikali ya Kitaifa, Mwenda Njoka, shambulizi hilo lilitokea majira ya saa tano leo asubuhi, na ameeleza kwamba kulikuwa na utupianaji wa risasi kati ya washambuliaji hao kikosi cha usalama kilichokuwa kinasindikiza mabasi hayo, ambapo raia mmoja alipigwa risasi na kuuawa na baadhi ya polisi kujeruhiwa. Umoja wa Umojo Afrika umesema ni wazi kwamba matamshi yanayodaiwa kutolewa na rais wa Marekani Donald Trump kuhusu bara la Afrika yanaashiria kwamba ana ubaguzi wa rangi. Vyombo vya habari hapa Marekani viliripoti Alhamisi kwamba Trump alitoa tamko la matusi dhidi ya nchi za Haiti na mataifa ya Kiafrika wakati akizungumza juu ya sera za uhamiaji wa Marekani ijulikanayo kama DACA. Iran imeionya Marekani na kusema kwamba mkataba kuhusu zana za nyuklia kati ya Teheran na mataifa yenye nguvu hauwezi kujadiliwa au kubadilishwa. Wizara ya mambo ya nje ya Iran ilisema kupitia taarifa kwamba haitakubali kufanyika kwa mabadiliko yoyote kwenye mkataba huo na kwamba haiko tayari kuchukua hatua zozote kuhusiana na suala hilo. Kiongozi wa tawi la Islamic State katika eneo la Afrika Magharibi amedai kuhusika kwa kundi hilo la kigaidi katika shambulizi lilowaua maafisa wanne wa kikosi maalum cha Marekani na askari wengine wanne kutoka Niger ambalo lilifanyika tarehe nne mwezi Oktoba mwaka uliopita. Waokoaji wamepata miili miwili zaidi ya mabaharia wa meli ya mafuta ambayo iligongana na meli ya mizigo katika bahari ya East China Sea vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali nchini China vimeripoti kwamba miili hiyo ilipatikana leo asubuhi kwenye meli hiyo ambayo bado ilikuwa inaendelea kuchomeka. Mwili mwingine uliopatikana mapema wiki hii unaaminika kuwa wa mmoja wa mabaharia hao ambao ni thelathini na wawili, uh, thelathini kati yao wakiwa ni raia wa Iran na wa Bangladesh. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.