hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka washington dc amjambo wapenda wasikilizaji popote pale mlipo katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani ni matumaini mtafurahi mko pamoja na idi ligongo na mtanufaika na matangazo yetu ya leo Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia elimu bila malipo nchini Kenya, ambayo inajumuisha ufadhili wa karo na vitabu, ambapo imeanza wiki hii, na katika sehemu ya pili tutaangalia tukio la moto jijini Dar es Salaam. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam. Karibu katika sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo tunaanzia mjini Mombasa nchini Kenya, na tunaungana na wenzetu Josephat Kioko na Liberty Adede ambao wanaangazia elimu bila malipo. Asante sana wenzetu hapo Washington studio 15 na kweli ulivyotangulia kusema hapa Mombasa ni Josephat Kioko na siko peke yangu na Liberty Adede katika kwa undani ikiwa ni jumatano ya pili ya januari mwaka huu elfu mbili kumi na nane taarifa ambayo tunaipa kipaumbele leo ni kuhusu elimu bila malipo katika shule za sekondari jambo lilotokea jana ni kwamba wanafunzi wameanza kuripoti katika shule kote nchini kenya je ahadi za serikali zilikuwa ni za ukweli wakati wa kampeni za kisiasa tunaona utekelezaji sasa na leo shule zimeanza kupokea vitabu eh, chini ya mpango huo pia wa kufanikisha elimu katika shule za sekondari kupata wanafunzi wengi zaidi kujiunga na masomo ya sekondari nchini Kenya baada ya kukamilisha masomo ya msingi. Na Liberty amekuwa akifuatilia kwa makini zaidi taarifa hii, kwa sababu tumezungumza na wanafunzi wengi sana, na pia mpango huo wa kutoa vitabu nam, ni mpango na unaowalenga wanafunzi laki tisa kote nchini ambao wanajiunga na kidato cha kwanza nchini Kenya baada ya kukamilisha shule ya msingi. Basi inakuwa ni fursa ya kuingia katika shule za upili, na hapa takriban wanafunzi laki tisa wameweza kufuzu kujiunga na shule za upili na kuweza kushughulikia idadi kubwa ya wanafunzi hawa, kuhakikisha kwamba wanakamilisha elimu ya shule za upili, ambayo kulingana na sera za taifa ni kwamba angaa mtu awe na elimu ambayo inaitwa basic education, ikiwa ni shule ya upili, wote wanafunzi hawa wapate fursa na hatua hii imeanza kwa kuhakikisha kwamba wanafunzi wote wanapata nafasi katika shule za upili alafu nafasi ya pili inakuwa ni kuhakikisha kwamba wanafunzi hao wanapewa karo kuendeleza elimu zao katika shule hizi na kila mwanafunzi kwenye mgao huu ambao umetolewa na serikali ni kwamba mwanafunzi atapata shilingi elfu ishirini na mbili pesa za kenya ambazo ni sawa na dola za marekani mia mbili na ishirini yani unalipiwa karo ya mwaka mzima zaidi msikilizaji, unayopaswa kufahamu maanake kwa undani na kupa maelezo zaidi ni kuwa mwaka jana, serikali kupitia chama cha Jubilii, rais Uhuru Kenyatta, waliahidi kuwa kama watashinda muhula wa pili, elimu itafanywa kuwa bila malipo katika shule za sekondari, na baraza la mawaziri likaidhinisha bajeti ya dola milioni mia tatu za Marekani ili kufanikisha mpango huo na utekelezaji sasa umeanza kuonekana japo wapinzani pia walikuwa wamesema wao wana mpango mzuri zaidi wa kuleta elimu hiyo, na labda hata ingeanza mapema kama wangeshinda uchaguzi wa mwaka jana. Walikuwa wameahidi kwamba kuanzia Septemba Oktoba mwaka jana wangefanikisha mpango huo. Kuna wale wanaokosoa hatua ya serikali ya kuleta elimu hii, wanasema haitajimudu. Wengine wanasema wazazi wameadaiwa, lakini tukizungumza na watu maeneo mbalimbali, kwa sababu siku mbili mfulizo eh, siku ya jumanne jana na leo Jumatano, VOA waandishi maripota katika miji ya Mombasa, Nairobi na Garisa tumeingia katika shule mbalimbali mbali, na hata kuzungumza na watu manyumbani kuuliza mnaonaji kuhusu mpango huu wa elimu. Miaka ya kitambo, miaka mingi sana, watu warevu kutoka familia maskini wameacha kisomo kizuri sana kingewafaidi kuwa viongozi wa miaka ijayo, lakini kutokana na gharama ya karo za shule hizi, wengi wakaacha masomo. Sasa hii inaonekana kama ni nafuu na hatua hii ya serikali kusema kila shule inapewa hazina hii ili wanafunzi wasio na karo wasiende nyumbani. Katika mazungumzo na mwalimu mmoja katika eneo hili la pwani ya Kenya Mwalimu Hadija Said ndiye mwalimu mkuu katika shule ya wasichana ya Coast Girls, shule iliyo na miaka mingi sana katika mji wa Mombasa, na yeye amezungumza na VOA kuhusu kile anachofikiria baada ya kuletewa pesa hizi na pia vitabu kwa wanafunzi. Uh, upande wa textbooks, so far so good, tumepata karibu vitabu vyote. In fact not karibu, we are only remaining by today. As of now, tumebakisha tu mathematics but tumeshapata English, Kiswahili, chemistry, physics na biology. Na hizo normally tunazitoa kila tukiabi, mwanafunzi anapawa bachi yake ya vitabu vitano. Manufaa makubwa sana manufaa makubwa sana because wazazi wameondolewa mzigo mkubwa sana, na hata hiyo pesa ambayo serikali inatu, inatupatia kumbukeni, ni double ya ile ambayo walikuwa wanatupatia zamani so ni pesa ambazo zitatosheleza vizuri sana, bora kuwe na ile accountability na utumiaji wa pesa kisawasawa, kulingana na zile sheria zao walizotuwekea. Upande wa ministry tuliletewa circular pale karibu na kufunga mashule. Tulipata hiyo circular ambayo ilituelezea kila kitu, utumiaji wa hizo wametuelezea upande wa kila vote head namna itakavyotumika, namna utakavyolipa, namba ya wafanyakazi ambao inatakikana kuwako kwa shule na kila kitu. So imekuwa rahisi kwetu kama principals wa mashule na stakeholders wenzetu kama BOM na walimu wenzangu wa hapa shule. Ni sauti yake mwalimu mkuu wa shule ya Coast Girls akiangazia tu. Na Kioko, si wanafunzi wa shule za kutwa peke yake ambao wanapata fursa. Hata wanafunzi katika mashule ama shule za bweni pia nao wameweza kukumbuka katika mpango huu, na wao pia wamepata kiwango hicho hicho cha dola 222 kwa kila mwanafunzi, ambapo ada zinazosalia za bweni ama za mabweni na chakula kule katika mabweni, basi inaweza kulipiwa na mzazi. Tulipata fursa ya kuzungumza na mzazi mmoja ambaye pia aliweza kupongeza sana hatua kama hii. Ni Bwana Mutiso ambaye binti yake amejiunga ya na shule ya kitaifa na akakuta kwamba malipo katika mwaka mzima ni shilingi za Kenya elfu hamsini na nne na akakuta nusu yake tayari zimelipwa na serikali. Yeye anazungumzia kuondolewa mzigo wa kulipa karo yote, tumsikie Bwana Mtiso ambaye binti yake yamejiunga na shule ya kitaifa baada ya kupata alama mia nne yeah, shule ya kitaifa. Kitaifa. Serikali wamesaidia sana msichana amejaribu sana, sababu alipata 400 wamemlipia 27000 na mimi nimelipa 27000. Kwa hivyo unaona wamelipa, afu wamesaidia sana Nuh. Anashukuru sababu kampeni walitekeleza wali ile kitu walisema, eh, hii mzigo tumepunguziwa, sababu kama ingekuwa ni sisi tunalipa tungechukua karibu mwezi, ama watoto wengine wangelemewa, lakini vile serikali imepunguzia, hata sisi tuko na raha tukapata morali tukalipa hiyo afu Mzazi huyu anafurahia umuhimu wa fedha hizi. Fedha hizi zinaelekezwa wapi? Fedha hizi za elimu ya bure inahakikisha kwamba mwanafunzi ana vitabu darasani, uh, yuko shuleni na mahitaji yake mengine muhimu. Na watoto wa kike kama hawa lazima watahitaji sodo wakati wako skuli ama ama wako shuleni, mambo haya yatashughulikiwa ya sasa. Jambo ambalo mzazi amepewa jukumu la mzazi ni kwamba kuna ada tu chache ndogondogo ambazo atakuwa akipewa kulipwa, labda chakula cha mtoto akiwa shuleni. Hapo ndipo mzazi pekee yake anaweza kuhitajika kulipa kitu kidogo ambacho tayari wazazi wenyewe wameletwa pamoja, wakapata maafikiano na makubaliano ni kiwango gani wataweza kulipia. Nikizungumza na mzazi mmoja ambaye ananiambia hakuwa na uwezo wa kupeleka watoto wake katika shule sekondari, ana watoto wanne tayari wanasoma, na walikuwa ni wawili, na sasa wameongezeka wawili yeye ameniambia kwamba amepiga hesabu akaona mtoto wake mmoja akiishi naye miezi miwili novemba disemba anaweza kula zaidi ya hizo ni paketi ngapi za unga wasima lakini <laughs> <laughs> akalinganisha na ile hela ana, ana, ana, anamlipia kwa chakula cha mchana muhula mmoja na miezi mitatu akakuta pesa anayopeleka shule kwa mankuli ni kidogo mno na yeye akaridhia kwamba nashukuru sana Tumepata habari pia, ukiangalia hata katika mitandao ya Kenya, kuna wazazi wamekuta karo imelipwa na serikali, wao ni chakula tu, wameingia katika mashamba yao, ni wakulima, wakapeleka gunia za mahindi shuleni, wakapeleka nafaka nyingi, wengine wakaleta matunda. Wamesema wamefurahishwa na ule mpango wa elimu bila malipo katika shule hizi za kote nchini Kenya, si karo peke yake pia serikali imefanya juu jitihada na kuhakikisha kwamba wanafunzi wanapata vitabu vinavyohusika na elimu mbalimbali katika shule hiyo. Kila mwanafunzi anapoingia, ama mwanafunzi katika kidato cha kwanza anapoingizwa katika shule, anapewa vitabu sita, kitabu cha hisabatu, kitabu cha fizikia, kitabu cha kemia na kitabu cha biolojia, pamoja na kitabu cha Kiingereza na Kiswahili. Sasa mwanafunzi yuko na vitabu zi na zile za kuandika sasa kuwa na tatizo la kwamba atakosa vitabu ama atahitajika kwenda kuleta ada zaidi ya kununua vitabu ili kuimarisha maktaba za shule. Na hapo ndio serikali imefafanua kupitia hazina kuu ya kitaifa na waziri wa fedha kwamba kando na dola za Marekani milioni mia tatu wameongeza milioni sabini katika ile bajeti ya kununua vitabu na kusambazwa katika shule mbalimbali. Tumeona magari yakisafiri kwa wingi hapa na pale, na pale, na imetoa ajira pia kwa watu wengi kuchukua zile tenda za kufanya hiyo kazi, kufanikisha katika shule hizi. Na kwa sababu ya hali ya umaskini ambao watu wengi wamepitia, unakumbuka Januari kama hii kila, wa, kila mwaka huwa ni hali ni ngumu sana. Baada ya sikukuu ndefu, watu wanalia, ni mwezi wa kutafuta karo, watu wana, wana, wanafunzi wanafukuzwa, wanarudi nyumbani, watu wamekuwa wakihangaika muda mrefu. Hili yaonekana limekatizwa, ama limepunguzwa kwa kiwango kikubwa sana. Mwanafunzi huyu kwa jina la Amina Ali, mimi nimefanya mahojiano ya kipekee naye, anieleze hali ya familia yake na vile amejihisi, na akahitimu kwenda sekondari na akapata habari kwamba serikali imemlipia karo yote, kwa sababu yeye hasomi shule ya mabweni, anasoma shule ya kutwa. Haya ndio mazungumzo yangu na mwanafunzi huyu Amina Ali. Sikutarajia kama ningeweza kuja shule ya upili kwa hali yetu ya nyumbani ilivyo kwa hivyo nashukuru sana kwa vile nilipata nafasi katika shule hii. Familia yangu haina uwezo, si yaani tuko ki- kiwango cha kati. Mama yangu ni mtu wa kusafiri. Alisi uzuri sana alivyosikia kwamba serikali ya Kenya imeamua kulipa shule karo, akaona pia ni vizuri, kwa sababu nitaendelea vizuri na masomo yangu, ili naweza kumsaidia. Na ushapata habari kwamba utalipiwa, eh, kwa sababu karo yao ilivyokuwa tangu kitambo, si kama saii walikuwa wanalipa 38k. Nawashukuru sana kwa sababu wamepunguza karo, angalau pia watoto wengine waweze kwenda shule wakasoma. ndoto yako sasa? Ndoto yangu ni kwa daktari wa upasuaji. na kuthibitisha tu kwamba vitabu hivyo vimeweza kufika skuli ama shuleni kumsaidia watoto kama vile Amina Ali. Hapa ni mkurugenzi kutoka Wizara ya Elimu, Bwana Kinara Nyabwali, ambaye amekuwa akizunguka kuhakikisha kwamba vitabu hivi vimefikia wanafunzi na viko katika hali iliyo nzuri kote nchini. Hapa anaangazia mawili matatu kuhusiana na mpango huu. Eh, vile tunavyojua, mtukufu Rais alianzisha hizi vitabu, eh, wiki iliyopita na sasa ni wajibu wetu kama wizara kwenda mashule kuangalia utekelezaji, kama hizo vitabu vimefika. Na vile tumefika hapa hii shule, tumehakikisha na tumeona vitabu vimefika, wanafunzi wameripoti kwa mashule na wako darasani na hizo vitabu vyote tano, na wale ambao wamefika wote watavipata. Wajibu wetu kwa wanafunzi sasa ni kuwauliza wavisome na kuona kwamba hizo vitabu viko kwa hali nzuri ili viwasaidie wao na wale wote ambao wataweza kuvitumia. Ni afisa huyo kutoka wizara ya elimu nchini Kenya. Tukielekea kukamilisha kwa undani kwa siku ya leo, tumeangazia mengi kuhusu mpango wa serikali wa kutoa elimu bila malipo katika shule za sekondari. Hilo liliafikiwa baada ya kuona kwamba wanafunzi wengi wakamilisha masomo ya msingi, wanaacha masomo kabisa, na hawaonekani waliko, na taaluma nyingi zinapotea. Sasa hilo linaonekana kwamba limeondolewa na mpango huo unazidi kutiwa mizani uonekane utadumu kwa kipindi gani katika nchi ya Kenya? Naam, ni historia imeweza kuandikwa katika historia ya taifa la Kenya, manake ni mara ya kwanza kabisa tangu taifa hili kujinyakulia uhuru kwamba wanafunzi wanaweza kwenda shuleni na kuwa serikali imeshughulikia mambo hayo. Na kufikia hapo, tunahitimisha Kwa Undani kutoka Mombasa. Mimi ni Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu. Na mimi hapa ni Josephat Kioko, mwalimu wako kwa Undani. Leo tukuwa tunazungumzia mambo ya elimu na kisomo. Napenda kukuacha na swali. Je, unadhani mpango huu wa elimu bila malipo katika sekondari hapa nchini Kenya unapaswa kuigwa na nchi zingine za eneo letu la Afrika Mashariki na kati? Nam karibu, nam. Tunashukuru sana wenzangu wa Mombasa, libad Adede na Josephat Kioko kwa kutuletea eh, sehemu hiyo ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo moja kwa moja tutaelekea nchini Tanzania. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha kwa undani. Kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo sehemu hii ya pili tunaelekea nchini Tanzania kwa habari ambayo ilikuwa imetanda kwelikweli hapo jana eh, katika mitandao mbalimbali. Jiji la Dar es Salaam jana usiku lilikumbwa na taharuki kubwa baada ya kuzuka moto eneo la Buguruni kwa Mnyamani kufuatia kupasuka kwa bomba la gesi na kusababisha baadhi ya nyumba za makazi na biashara kuteketea kabisa kwa moto huo na watu wengine kujeruhiwa. Mashuhuda wa ajali hiyo wamesema moto huo ulisababishwa na mafundi wa kampuni ya maji safi ya katika jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania, Dawasco waliokuwa kwenye matengenezo ya miundombinu ya maji ambao walipasua bomba hilo la gesi na kuzusha taharuki kubwa, ambapo watu wengi walikimbia makazi yao kuogopa moto huo kusambaa huku wengine wakijeruhiwa vibaya. Nimeongea na mwanahabari wa Dar es Salaam Tanzania, Dina Chahali, kuhusu ukweli wa moto huo. Dina, hebu tufahamishe uh, taarifa za moto, na kwamba mpaka sasa wakati uchunguzi unaendelea, ni nini ambacho tunafahamishwa? Suala la moto uliotokea Buguruni umedhibitiwa, kama nilivyosema pale mchana kwamba wataalamu kutoka shirika la petroli TPDC walikwenda pale na kuangalia athari za moto na kuangalia jinsi ya kudhibiti. Kikubwa moto ulishadhibitiwa toka jana jioni, lakini leo walichozungumza wataalamu pale ni kwa ajili ya kurudisha -kuru sasa miundombinu ya gesi ile ili ianze kufanya kazi. Kumbuka kwamba baada ya moto ule kutokea, kwa hiyo walikuwa wamefunga ili gesi wame, wame isiendelee kutoka na ile gesi. Kwa mujibu wa TPDC inatumiwa na watu wa viwanda na viwanda kadhaa vinatumia hizo gesi asilia. Kwa hiyo kwa leo ilikuwa ni kazi ya kutaka kurudisha mawasiliano ili sasa gesi hiyo ianze kutumika, lakini dina pengine hakijaelezwa chochote, kusababishwa na uzembe pengine wa pande zote mbili, maanake tunaelezwa kampuni ya maji ambayo ilikuwa ikifanya ujenzi ama ukarabati wa miundombinu yake ndio ilisababisha kwa bahati mbaya ya kubomoa hilo, lakini mazingira ambayo yamewekwa bomba hilo limejengwa kuelekea katika hivyo viwanda, ni mazingira hatarishi kweli au yako salama? Hapana, uzembe ni kweli. Hata pale maafisa ya alivyokuja pale Mguruni, hata alivyokwenda mkuu wa wilaya ya Ilala Sofia Mgema, lilizungumzwa swala hilo kwamba ni, ni sehemu ambayo bomba limepita, kuna alama sasa wa, wale watu wa Dawasco wanasemekana kwamba walipitisha greda, kwa hiyo inaonekana kabisa ni uzembe ulifanyika katika wale mafundi ambao walikuwa walitakiwa kujua pale kuna alama za aina gani, na pia kulikuwa kuna kunatakiwa kuwa na tahadhari. Kwa mujibu wa maafisa waliokuja pale kwamba kama kuna, kuna watu wa mabomba basi wawatafute wahusika wakijua pale kuna bomba limepita na gesi, wangewatafuta wahusika wanaohusika na gesi, wangewatafuta wahusika wanaohusika na miundombinu ya pale mingine, ili anga, watu wa TAMESCO ili angalau wakati wanafanya ile kazi wakiathiri vitu ingine ambazo zinapita pale. Kwa hiyo swala la uzembe lilizungumzwa hata pale wakati viongozi wamekuja katika eneo la tukio, kwamba kulikuwa kuna -kuna kuna uzembe ambao umesababishwa kutokea hiyo ajali ya moto. Sasa tukizungumzia suala la maafa ambayo yameelezwa mpaka hivi sasa, ni nini hasa ambacho kimeshathibitishwa? kuna mwendelezo wowote wa habari zote juu ya maafa ambayo yamesababishwa na moto huo. Yeah, mpaka sasa kuna watu wawili bado wamelazwa hospitali, kwa mujibu wa taarifa za mkuu wa wilaya pale mchana. Wamelazwa hospitali kwa ajili ma-ma- ya, ya, ya, majeraha waliopata kwenye moto huo wa jana, lakini maafa makubwa zaidi ni ya nyumba. Nyumba zimeteketea kadhaa pale, nyumba za biashara. Kuna mzee mmoja pale alikuwa analalamika, familia ya watoto saba, hajui kwa kuwapeleka, na mpaka sasa hivi, kwa mujibu wa mkuu wa wilaya, hawajaeleza kwamba zile familia zilizoathirika wanazifanya nini. Alisubiri, alisema kwamba wanasubiri kwanza wataalamu wafanye tathmini alafu ndio watajua hatua za kufanya. Na mpaka hivi sasa kuna ishara yoyote ya kuonyesha nani wa kumwajibisha na nani ambaye anastahili uh, kulipa fidia kwa wale ambao wameharibikiwa na nyumba zao, kama ni kampuni ya TPDC au kampuni ya maji ama ni manispaa, ni nini hasa ambacho kimeelezwa pengine hivi sasa lile bomba sio la kwao, ni la kampuni baatiba nimesahau jina lake, sio la kwao. Kwa hiyo wanao watakaoweza kuzungumzia suala la hasara, nani wa kulipa, ni hao wanaomiliki hilo bomba la mafuta. Lakini kwa mujibu waua mkuu wa wilaya, kwa sasa hizi masuala kama hayo ya hayazungumzwi ili kwamba ifanyike sa tathmini ya hasara. Baada ya kufanyika tathmini ya hasara, ndio nani wa kulipa atakapo atakapojulikana na kwamba watakao ulipo ni kina nani. Lakini Dina, pengine tungependa kufahamu, uh, baada ya bomba hilo kutobolewa kwa bahati mbaya, ilikuwaje moto ukalipuka? Sasa maanake mm. gesi haiwezi ku, kuwaka bila ya kuwepo na chanzo cha moto. Baada ya kupasuka lile bomba, moto ulitawanyika na kukaa na aliko katikati ya makazi ya watu, kwao kuna ma, kuna mabiashara pale ambayo ya yana moto, kuna watu walikuwepo pale, kwa hiyo ndio maana moto uliweza kulipuka. Lakini kulikuwa sio kwamba ule ile gesi ilitoka na moto moja kwa moja lakini kulikuwa kuna chanzo kikafanya kwamba ile gesi ilivyovuja ikalipuka kwa sababu iko karibu na makazi ya watu na watu walikuwa wanapita pale hata kuna mtu alitupa sigara au kuna nini lakini ilivyovuja tu ile gesi basi moto ukalipuka ndio ukaanza kushika kwenye nyumba moja baada ya nyingine kwa zile ambazo zilikuwa karibu pale kwa siku zijazo ni nini hasa ambacho unatarajia kufanyika mbali ya kuweka alama za bomba hilo eh, pengine kupigwa marufuku kabisa lisiwepo katika maeneo ya makazi ya watu ni tahadhari tu, na ndio maana hata mkua alisema pale kwamba tahadhari imewekwa ah, kwamba kulikuwa kuna, kuna kuna kuna alama zimewekwa kuashiria kwamba kuna bomba la gesi limepita. Kwa hiyo ni kwamba kama alivyosema mwanzo, kulikuwa ni uzembe tu wa watu ambao walitakiwa walikuwa wanashughulika na nayo hiyo miundombinu ya maji, kwamba walikuwa wametakiwa wajue kufanya tahadhari, kuelewa kwamba pale eneo lifanyia kazi lina bomba la la gesi la, la chini. Kwa hiyo ilikuwa sio kwamba tahadhari kwa siku za usoni, hiyo tahadhari ilikuwa ni tu kwamba watu walikuwa wameingia bila kuchukua tahadhari hiyo ya, ya, ku, ya kujua kwamba wafanyeje katika kuchimba hiyo miundombinu ya maji ili wasiathiri hiyo miundombinu ya gesi. Ni dina cha hali lakini vilevile, vile kama alivyoelezea mkuu wa wilaya Ilala Sofia Mjema, naye alizungumzia juu ya moto huo, ili wataalam sasa waendelee kufanya kazi yao ya kwa kuhakikisha kwamba hili bomba ambalo limeshapasuliwa halitoi gesi tena. Eneo hili mnaloona limechimbwachimbwa, hata pa moto tena ukitokea, mahali pa kukimbia, mahali pa kujikinga hakuna. Kwa hiyo nimekuja kwanza Nimekuja kuwataka wananchi pole, lakini pili ni kuhakikisha kwamba usalama wa wananchi na maeneo hapo husika yanakuwepo. Kwa hiyo hilo ndio jambo ambalo tuko sasa hivi tulifanya. Mimi tunaenda kuangalia wale kwenye hospitali ambao wameumia. Lakini pia hapo tunangojea tathmini tuzipate, alafu then tutaanzia hapo. Na Francis Lupokela ambaye ni afisa uhusiano wa shirika la petroli TPDC alikuwa na haya kusema: kutokana na tukio hilo, wenzetu wa Pan Afrika kwa kushirikiana na, na wataalamu wetu wanaendelea kwanza kufanya tathmini ya athari iliyotokea na kupata taarifa kamili hizo za kwa nini, taarifa za awali, taarifa kamili baada ya uchunguzi kuonekana chanzo haswa ni nini. Lakini pia pamoja na hapo, wanahangaika kwa sasa hivi kuona wana, wanarudisha upatikanaji wa gesi asilia kwenye viwanda vyetu. Tuna viwanda vingi sana katika eneo hili vinategemea gesi asilia kuja kuzalisha. Kwa hiyo yawezekana sasa hivi baadhi ya viwanda labda vimesimama. Kwa hiyo kazi kubwa iliyokuwepo sasa hivi ni kuhakikisha gesi asilia inarudi katika maeneo haya ili viwanda vyetu viendelee na kazi ya kuzalisha. Ramadhani Ismaili ni mmoja wa shuhuda wa ajali hiyo ambayo mwanafamilia yake alipata kuumia katika ajali hiyo. Eh, hei, kwa majira kama saa kumi na moja nimepigiwa simu kwamba kuna moto unaungua maeneo kwa Mnyamani. Na wakati najua kwa Mnyamani kuna familia yangu ambayo inakaa maeneo hayo. Katika kukokala kukimbilia moto nikakutana na dadangu ambaye hali yake mbaya maeneo ya Buguruni Sheli. Anakimbia hatajielewi. Nikamkuta kwamba ameungua sehemu zote. Ilibidi nifanye msaada haraka sana kumpeleka usalama Amana. Kufika maeneo ya Amana akapata drip mbili na dawa, dawa ambazo zingine amefungwa, tukarudishwa majira saa tano. Lakini hivi ninavyoongea hali yake sio nzuri sana kwa sababu waheshimiwa wa Amana wakaniambia kwamba asubuhi nimchukue nimpeleke hospitalini. Na hivi inavyoongea na habari yuko hospitali ya pulani. Naam, basi tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Shukran kwa kuwa nasi. Mimi ni Idi Ligongo, leo tuliangalia suala la elimu bure Kenya, hali kadhalika tukaangalia tukio la moto uliotokea usiku wa kuamkia hii leo katika jiji la Dar es Salaam. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi. hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa washington dc ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu na tutaonana tena katika jukwaa hili msikose kwa nasi katika kipindi cha kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za afrika mashariki na VOA Express hapo saa kumi hadi hapo mimi ni abdushakur abud nasema kwaherini