Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki atangaza pia katika mita bend 19, 22, na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Murithi. Hali ya taharuki imetanda katika kaunti ndogo ya Lamu Mashariki nchini Kenya baada ya kundi la takriban watu mia moja waliojihami na silaha nzito na ambao wanashukiwa kuwa ni wanamgambo wa kundi la Al-Shabab kuvamia kijiji kimoja leo asubuhi na kuwalazimisha wakazi kusikiliza mahubiri yao. Kwa mujibu wa gazeti linalochapishiwa nchini Kenya la Daily Nation, kisa hicho kilitokea mwendo wa saa kumi na mbili unusu katika kijiji cha Ishakani kilicho kwenye mpaka wa Lamu na Somalia. Mkazi mmoja wa eneo hilo, shahibu muhamed, amenukuliwa akisema kwamba wakazi waliondolewa manyumbani mwao kwa lazima na kuhubiriwa kwa takriban saa nzima. Alisema mafundisho hayo yalikuwa ya itikadi kali na kuongeza kwamba wanamgambo hao walisema hawakuwa na haja ya wa kuwaumiza wakazi ila walinuia kuwalenga na kuwashambulia maafisa wa jeshi la KDF na polisi wa Kenya. Marais wa Tanzania na Rwanda, John Pombe Magufuli na Paul Kagame wamekubaliana kuanzisha ujenzi wa reli ya kisasa inayounganisha mataifa hayo mawili kwa lengo la kukuza uchumi na kuharakisha maendeleo. Marais hao wamekutana jijini Dar es Salaam wakati Rais Kagame alipofanya ziara ya siku moja nchini humo. Wakati huo huo, Magufuli amesema anasikitishwa mno na hafurahishwi kabisa na mjadala ambao unaendelea wa rais kuongezewa kipindi kwa kutumikia kutoka miaka mitano hadi saba. Amesema kwamba kufanya hivyo ni kinyume cha katiba ya nchi hiyo na Chama cha Mapinduzi. Rais alitoa kauli hiyo katika Ikulu ya Dar es Salaam jana Jumamosi, alipokutana na katibu wa itikadi na uenezi wa CCM taifa Humphrey Polepole. Magufuli pia amewataka wananchi kupuuza mjadala huo kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Ikulu, rais huyo alimwagiza Polepole kuwajulisha wanachama wa chama hicho cha CCM na Watanzania kwamba anasikitishwa na hafurahishwi na mjadala huo. Kauli ya Magufuli inajibu hoja za baadhi ya viongozi, wakiwemo wabunge ambao mara kwa mara walikaririwa wa wakitaka kuongezwa kwa ukomo wa urais na ubunge hadi kufikia miaka saba ili kumpatia rais na wabunge muda wa kutekeleza majukumu yao. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia redio zetu shirika, na vilevile redio zetu kama vile 107.5 FM Nairobi, Kenya na 98.9 FM Bujumbura, Burundi. Chama kinachotawala nchini Liberia, Unity Party, kimemfukuza aliyekuwa rais amba... kunradhi. Chama kinachotawala nchini Liberia, Unity Party, kimemfukuza rais anayeondoka kime wa nchi hiyo Ellen Johnson Sirleaf kutoka chamani. Chama hicho kilipiga kura ya kumwondoa jana Jumamosi, na hatua hiyo ilichukuliwa baada ya tuhuma kwamba hakumuunga mkono makamu wake wa rais Joseph Boakai kama mgombea urais kwenye uchaguzi uliofanyika mwaka jana. Bwakai, ambaye alikuwa makamu wa rais kwa kipindi cha miaka kumi na miwili, alishindwa na nyota wa zamani wa soka George Weah. Johnson Salif ambaye ni mshindi wa tuzo la amani la Nobel angegombea tena urais kwa sababu haruhusiwi na katiba ya Liberia kufanya hivyo. Wakosoaji wa Boakai wamemshutumu kwa kile walichokiita kutofanya mengi ya kuimarisha taifa wakati akiwa makamu wa rais. Iwapo kila kitu kitakuwa shwari nchini humo, Liberia itashuhudia ubadilishanaji mamlaka kwa njia ya kidemokrasia kwa mara ya kwanza katika kipindi cha zaidi ya miaka sabini. Kwingineko ni kwamba rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte amesema hana haja ya kuongeza muda wake wa utawala au kuahirisha uchaguzi wa mwaka ujao. Duterte ambaye anahudumu kama rais kwa muhula wa miaka sita, aliambia tovuti ya Minda News kwamba hakutakuwa na uhairishaji wa uchaguzi au kuongezwa kwa muda wa utawala wake. Muhula wa Duterte utakamilika rasmi mwaka wa elfu mbili 22. Mnamo mwaka wa 2016, Duterte alizindua jopo la wanachama 25 wa kamati ya ushauri kuhusu maono aliyonayo na mikakati ya kuimarisha serikali kuu ya Ufilipino. Katika mahojiano na gazeti hilo la Minda, rais huyo amesema kwamba bado anasubiri kupata ripoti rasmi kutoka kwa kamati hiyo. Na Iran, Meli ya mafuta ya Iran ambayo imekuwa ikichomeka kwenye pwani ya China kwa zaidi ya wiki moja imelipuka moto hivi leo Jumapili na kuzama baharini. Akizungumza muda mfupi kabla ya meli hiyo kuzama, msemaji wa kundi la waokoaji kutoka Iran Muhammad Rastad alisema kuwa hakutakuwa, hakutakuwa, hakutakuwa na, hakukuwa na matumaini yoyote ya kuiokoa miili ya mabaharia waliokuwepo. Waokoaji wamepata miili mingine miwili zaidi ya mabaharia wa meli ya mafuta ambayo iligongana na meli hiyo, meli ya mizigo katika bahari ya East China Sea. Vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali nchini China viliripoti hiyo jana kwamba mili hiyo ilipatikana asubuhi kwenye meli hiyo ambayo bado ilikuwa inaendelea kuchomeka. Karibu mpenzi msikilizaji, katika wakati mwingine wa kipindi cha salamu na muziki, ikiwa e, leo siku ya Jumapili, ndani ya nyumba liko limekusha jaa tele kama vile kishira mchele, naitwa Sunday Shomari <laughs> hey, mambo yatakuwa ni makubwa kweli kweli, mambo ni mazuri kabisa, ni makubwa maridhawa. Basi msikilizaji, kama unapumzika, kama ukishakwenda kanisani na ukisharudi, wengine wako tu nyumbani, au wengine kwenye shughuli zenu, basi kipindi cha salamu na muziki ni kwa ajili yako na moja kwa moja tufanye vituza. Basi mwenye bahati kabisa kutufungulia kipindi, si mwingine ni wewe unajiita e, Halifa Waziri Guka. Unasema basi, mtangazaji wa kipindi, mambo vipi? Habari za kazi? Mambo yangu safi kabisa. Kwanza unapenda salamu zako nasema zifike kwa mtangazaji wa kipindi, na nasema asante sana ndugu yangu, nakushukuru na basi. Moja kwa moja unapenda kukumbuka familia yako ikiwa Masange Kondoa, mamkumbuka pia mjana je, mchana je mchana akiwa Morogoro, Juma Idi Isa akiwa Kahama Tanzania. Unasema mjamsahau Ndee Hamisi Ndee na Abdu Halifa Guka na Juma Omari Isaka wakiwa Masange Kondoa Tanzania, na mwisho wa watangazaji wote, mashabiki wote wa redio idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA, nami bayawa nasema basi huko, kwa niaba yao ya watangazaji anasema asante sana ndugu yangu. Basi kutoka huko kwake huyu Halifa Guka tutaelekea mpaka kwake Joffrey Njereka kwa njia ya barua pepe. Joffrey Njereka unapenda saa zako salamu, ukijiita wewe ni bingwa wa salamu kimataifa, ukiwa kule Mbeya Tanzania unakumbuka Basil Njereka, huku msahau Isaac Njereka, Flavian Tweve akiwa mkwa juni Songwe, Filbert Njereka, Fadhili Njereka, Frolian Sanga unasema chidi chidi, jitenda Benson Nziku wote ukiwa Dar es Salaam, huku msahau Joseph Mirolo, Rebeka Komboka akiwa Kenya na ujumbe unawambia jamani, mdharau mwiba Uh, wota tende sawa so, kabisa msikilizaji, kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. zamani yako nyanda pastori, ukiwa Ilula Majengo kule Magu, Mwanza, unapenda zako salamu unasema ziperuke mpaka kwake, Fasha Boy akiwa Tinde, Filbert Jonathan Kenshambi Sayenda Madula Magesha, Happy Oswald, Mwalimu Mpemba, Kennedy Mpemba, Jacqueline Kibona na mke wako mpenzi, unasema Elizabeth Daniel akiwa Ilula Majengo Magu kule Tanzania. Na mwisho jawasau watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika. Kwa niaba yao nasema asante sana. Zamani yako Edwardi Kabamba, Edward Kabamba, unapenda zeo leo zako salamu akiwa Dumila, Morogoro, Tanzania, ziwafikie, unasema fikiri Dario Gekara akiwa Shinyanga. Mkumbuka pia Magembisi akiwa Kilimanjaro, e, Jofulin, Jof, Jureka akiwa Mbeya, Salome Daniel akiwa Shinyanga, King Majuto huyu unamwita, akiwa wapi? Kule Geita Tanzania. Huku msahau Kashinde Maulidi akiwa Kigoma. Mwisho amemkumbuka Sima Kagaruki, unasema huyu akiwa Kahama. Hali kadhalika zamu yake kwa barua pepe, Musa Michael Msuha. Haya, unasema kwamba wewe unawakumbuka zako salamu, ziene za kwake Filbert Jonathan, Musa Mjengi, Juma Temelo, Ritnes Ajuna, Deogratias Masunga unamwita kocha huyu, Solomon Njiko akiwa Nzega, Nyewere Nestor akiwa Uganda, Jisena Ndejeka, Maria Kinunda, Victoria Msuha, Eligias Haule ujamsaao pia Wilson Komba. We una orodha ndefu kweli kweli hapa, mwisho unasipenda salamu zote ziwaendee ndugu zako wa maeneo ya Mbinga, Mundeki, Kilimanjaro, Makambako na walimu wote unasema wa mtoa sekondari. Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja, baada ya kupata salamu hizo moto moto, tupate kibao cha muziki basi, kupumzisha makoo na wale wengine kupata burudani maridhawa. Ni moja kwa moja kwa msikilizaji huyu, si mwingine Cardi B, kibibie machachari kabisa, alishinda tuzo za BET hapa Marekani na ambaye anatamba kweli kweli. Hebu tumsikilize katika vitu vyake. You know, you know, asante sana Kadib msikilizaji huyo kutoka hapa Marekani. Basi moja kwa moja tunaendelea na salamu zenu wasikilizaji wetu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shariki Isa wa Iringa, zamuni yako kwa barua pepe. Unamkumbuka Adrian Mico akiwa Singida, Junia Musa akiwa Singida, vilevile Baraka Msua wa Mbinga, Aloisi Msua wa Kilimanjaro, Peter Nandi Singida, Denis Otieno akiwa Uganda, Yasin Suleimani wa Mangole, Ngasa Ngwegwe, Yosef Mbele wa Mbinga, Wabile Lutema akiwa Geita, Masaganya Charles Peleka Suke, John Idi Mwaipaji wa Dar es Salam, Frederick Shuko akiwa Mbele kule Mbinga, Mhandu Kastori wa Dar es Salam, David Wilson lwa Mgasa wa Geita, pia ukuwa sawa, unasema huyu ni waziri Guka akiwa Dar es Salam. Basi moja kwa moja tunao pia wasikilizaji wetu ambao wametuma salamu zao kwa njia ya simu. Kwa majina, anaitwa George Kariuki, niko hapa mjini Nairobi, Kenya. ningependa kutuma salamu zangu kwa mamangu mzazi Mary Wamboi, babangu Paul Kariuki, shangazi yangu ambaye anaenda kwa jina Shiro. Ningependa pia kumsalimia rafiki yangu wa dhati anaitwa Moses Peter na klasmeti wangu wote katika chuo cha mafunzo ya Technical University hapa mjini Nairobi. Naitwa Danson Gizumbi, nikiwa Ngong Matasia, Nairobi, Kenya. Ningependa kumsalimia uh, kakangu Joseph Mburu Waweru, uh, mkubwa wangu kazini anaitwa Dr. Gedhumbi, na wazazi wangu wakiwa Kitale, eh, John uh, Waweru na Mary Wanjiro na dadangu mpendwa anaitwa Njeri akiwa Karen, na Mungu aibariki nchi yetu. Naam, baada ya salamu za simu moja kwa moja basi, tuangalie kwenye salamu zako we msikilizaji wa barua pepe, naye zamuni yako Waridi Mwingilwa akiwa Dar es Salaam. Aropa salamu zako zinikwako kaka zako Baraka na Andy aka Andulile akiwa Dar es Salaam, memkumbuka bibi yako Onike akiwa kwenye milima ya Usambara pia uja msahau unasema, nasema anti yako Lulu na P wakiwa Dar es Salaam, bibi yako Mei Mungilwa na Veneranda Mdolwa pia wakiwa Dar es Salaam, uko sawa. Anti zako Cindy Stanley akiwa Dar es Salaam, Lulu Furi akiwa kule UK pia mamkumbuka anko wako Mgonea Gugu MG pia na Said Gugu akiwa kule UK. Huku msaa unasema anti yako mwanamvua Amne aka Amne Samne akiwa Dar es Salaam nke wako bravo Franco akiwa wapi Dar es Salaam, pia mkumbuka James Talbot akiwa pale Dar es Salaam kule mitaa ya Sinza. Unasema pia hujamsahau wanke wako David aka Countryman akiwa Dar es Salaam, hujawasahau pia babu yako na familia yake, babu yako Dr Gugu na familia yake wakiwa Dar es Salaam. Moja kwa moja basi, tupate kitu chake mwanamuziki kutoka kwa nchi Nigeria, Techno, anayetamba kweli kweli, anakwambia panya Panyao, panya panya, wamefanyaje? Sikiliza kitu hicho. mimi nakamata kadi yake au barua pepe yake. Huyu ni Chacha Mgaya Gituti, yanasema yuko sanduku la posta tano tatu mbili, Geita, Tanzania yeye anapenda salamu zake za leo ziende kwake baba yake mzazi mzee Mgaya Gituti akiwa Akisangura Mugumu, Tanzania. Hakumsahau mama yake mzazi Bi Agnes Mgaya akiwa Nkongore, Tarime, Tanzania. Amewakumbuka pia vilevile anasema vile, kaka yake Dickson Marwa Gituti, George Marwa Gituti, Benardi Mgaya Gituti, Mwita Gituti na Marwa Gituti pamoja na familia zao, wanasema wote wako kanda ya ziwa nchini Tanzania. Pia anasema anapenda kuwakumbuka marafiki zake hawa: Juma Chacha, Juma Sabure na Nyambabe Makonge wakiwa Mgumu Mara, Tanzania. Pia amewakumbuka Thomas Leonsi Magige na familia yake wako kule Tarime, Tanzania, na anasema mke wake mpenzi Joyce John na mwanaye mpendwa Ludovic Chacha wote wako Geita, Tanzania, na pia hakutusahau, wanasema wanahabari wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, hapa Washington DC, na kwa niaba ya wote namwambia asante sana. Tazamuni yake huyu leo Mwamaso yuko kule Morogoro, Tanzania, wanakwambia huu ni mji kasoro bahari. Salamu zake anasema kwanza kabisa ni watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, kwa niaba wenzangu wote nakwambia asante sana pia amewakumbuka, anasema wabingwa wa salamu: Salome Elias, Daniel Choma wa Choma, Swedi Karuta, Kenedi Mpemba, Omari Mbaraka au Baba Hasani. Hakumsahau Rastiki Muratu. Pia amewakumbuka Baba Hanwal wa TRA Tanzania, Kennedy Wandela, Victor Nyagalima, anasema wawote wakiwa sehemu mbalimbali, na bila kabisa kumsahau, anasema mwalimu Sydney Mpangala akiwa Tukuzi, Mbinga, Tanzania zamuni yake wewe Choma wa Choma unasema salamu zako Choma ukiwa Mpanda Tanzania, ziende kwake huku, msahau Swedi Kaluta, Amosi Msanga, Deusi Masunga, Fataki Bachinge, Eliakimu Dalukoba Chikundi. Pia amewakumbuka Nkondo wa Nkondo Wankondo, Juma Michael na mwanaharakati unasema Lenga Chapati huku, msahau Masanja Kuyanja, Mwalimu Kennedy Mpemba na Salome Daniel, bila kuwasahau Victa Nyangalima Koleta Makulwa na Butanga Masanja, wote hawa wakiwa Tanzania, na pia umewakumbuka Paulina Madoshi huku msahau Sofia Choma, e Kamba Lukuba, Riziki Minde, Uchumi Filbert, Shukuru wa Mama Sali Bunzali, na mwisho anasema kabisa huko Sao Monika Lichandi, Msuka Hekena Oyama, Meshak Ibrahim Mwalwa na Zakaria Mapinda, wote hawa wako Tanzania. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tupate kibao cha muziki na kibao hichi kitokwa kinakamilisha kipindi cha salamu kwa siku ya leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Jina langu ni Sunday Shomari, nawatekea ni wote jumapili njema, na moja kwa moja pata kitu maridhawa kabisa. Hichi ni kitu kutoka kwake mwanamuziki machachari kutoka kule Nigeria, Davido. na ame anaondoka hapo chini kwa chini, mwanamuziki machachari Davido anasema you belong belong to to me i belong to you. Basi ni kama alivyokueleza mwenzangu Sandi Shomari, usikose kujiunga nasi kwa kipindi kingine cha salamu na muziki hapo Jumapili wiki ijayo. Na kabla hatujatamatisha matangazo yetu, basi nakusomeeni muktasari wa habari. Chama kinachotawala nchini Liberia, Unity Party, kimemfukuza aliyekuwa rais au rais ambaye anaondoka wa nchi hiyo, Elen Johnson Sirleaf, kutoka chamani. Hali ya taharuki imetanda katika kaunti ndogo ya Alamu Mashariki, nchini Kenya, baada ya kundi la takriban watu mia moja walojihami na silaha nzito na ambao wanashukiwa kuwa wanamgambo wa kundi la Al-Shabab kuvamia kijiji kimoja leo asubuhi na kuwalazimisha wakazi hao kusikiliza mahubiri yao. Na marais wa Tanzania na Rwanda, John Pombe Magufuli na Paul Kagame wamekubaliana kuanzisha ujenzi wa re reli ya kisasa itakayounganisha mataifa hayo mawili kwa lengo la kukuza uchumi na kuharakisha maendeleo. Jina langu ni BMJ Muridhi ikikuwaga kutoka hapa studio 15 na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.