ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni BMJ Murithi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumaatatu, ikiwa ni Januari 15 mwaka 2018, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibuni. na katika matangazo yetu hii leo, kutokana na mashambulizi ya al-shababu mara kwa mara huko kaskazini mashariki ya Kenya, wabunge waeleza hatua zinazochukuliwa. Tumeanza kufanya training ya KPR ambayo wamemaliza mafunzo na sasa walikuwa tayari kwenda kusaidia na usalama ya Ijara. Na katika habari nyingine, serikali ya Ethiopia yafuta mashtaka dhidi ya, ya kiongozi wa upinzani na mamia wengine ambao bado wako jela. Na basi kwa hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza, BMJ Muridhi anakusomea habari muhimu za dunia. Nam, kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba Wamarekani wanaadhimisha sikukuu ya Martin Luther King Jr. ambaye aliongoza harakati za kutetea haki za kiraia, ambaye pia alielewa kwamba mafanikio ya harakati hizo yangetegemea misingi ya kutotumia nguvu. Kila mwaka Jumatatu ya tatu ya mwezi Januari huwa imetengwa kwa Wamarekani kumwenzi kiongozi huyo ambaye e, katika miaka ya hamsini na sitini aliongoza maandamano yasiyo ya vurugu dhidi ya ubaguzi wa rangi huku akitetea usawa kwa watu weusi na haki ya kupiga kura. E, Bunge la Marekani lilipitisha siku hiyo kama sikukuu ya kitaifa mnamo mwaka wa elfu tisa mia tisini na nne. Rais Donald Trump alitoa heshima zake kwa King kwenye hafla iliyofanyika hapa jijini Washington siku ya Ijumaa wiki jana, na kusifu msimamo wake wa kutetea haki na usawa kwa njia ya amani. Kundi la wanamgambo la Al Shabab nchini Somalia lenye uhusiano na Al Qaida limeongeza vitisho kwa raia na kuwalazimisha kukabidhi watoto wao vijana kwa kuingizwa kwa kupa kupatiwa mafunzo ya kijeshi, kundi la Human Rights Watch limesema hivi leo. Kundi hilo la kutetea haki za binadamu limesema kampeni za nguvu za kuandikisha watoto zimeanzishwa katikati ya mwaka wa 2017 huku wanajihadi wakizichukulia hatua jamii ambazo zimekataa kutoa ushirikiano. Mamia ya watoto wamekimbia majumbani mwao kuepuka kulazimishwa kuingizwa katika kundi la wanamgambo, taarifa hiyo imeeleza. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, ya uandikishaji wa kikatili unaofanywa na al shabab unawachukua watoto katika maeneo ya vijiji kutoka kwa wazazi wao kusudi wakalitumikie kundi hilo la wanamgambo lenye silaha, amesema Laetitia Banda ambaye ni mtafiti mwandamizi wa Afrika katika shirika hilo la Human Rights Watch. Mamlaka nchini Ethiopia imefuta mashtaka dhidi ya kiongozi mwandamizi wa upinzani na mamia wengine ambao wa wako jela kwa kuhusika na ghasia ambazo zilikumba nchi hiyo mwaka wa 2015 na 2016. Mwanasheria mkuu wa nchi hiyo amesema hivi leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mamia ya watu waliuawa katika e, ghasia kwenye taifa hilo la pembe ya Afrika e, tangu maandamano yalipozuka katika jimbo la kati la Oromia e, juu ya shutuma za kuvamia ardhi za wenyeji. Wanasiasa kadhaa wa upinzani e, tangu wakati huo wametiwa ndani kwa kuhusika na ugaidi na kushirikiana na kundi linalotaka kujitenga la Oromo Liberation Front ambalo serikali imelitaja kuwa ni kundi la kigaidi. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram nchini Nigeria limetoa kanda ya video ileyo Jumatatu ambayo inawaonyesha baadhi ya wasichana waliotekwa katika mji wa Chibok Takriban miaka minne iliyopita wakisema kwamba hawataki kurejea makwao. Kati ya wasichana mia mbili na sabini ambao awali walitekwa kutoka shule, kutoka kwa shule yao mnamo Aprili mwaka elfu mbili kumi na nne wasichana sitini walikimbia mara tu baada ya tukio hilo na wengine na wengi tangu wakati huo wamekuwa wakiachiliwa baada ya kufanyika kwa mashauriano. Kiasi cha wasichana mia moja bado inaaminika wanashikiliwa mateka. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kundi la wasichana kumi na wawili na wanawake vijana ambao walionekana wakiwabeba watoto wameonekana katika video hiyo ya dakika ishirini na moja Sisi ni wasichana wa Chibok, wamesema nyinyi ndio mnatulilia turejee nyumbani. Kwa uwezo na uwezo wa Mwenyezi Mungu, hatutarejea kamwe, amesema msichana mmoja kwa lugha ya Kihausa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na habari iliopewa uzito wa juu ni hapa Marekani, ambapo Marekani wanasherekea siku ya kuzaliwa Dr Martin Luther King Jr, wakimpatia heshima mwanaharakati huyo ambaye alihamasisha kundi la kutetea haki za kiraia nchini Marekani, na mtu ambaye anafahamu kwamba mafanikio ya kundi yalitegemea juu ya kanuni zake za kutokuwapo na ghasia. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Jumatatu ya tatu ya mwezi Januari kila mwaka, wa Marekani Marekani wanatoa heshima kwa kiongozi wa haki za kiraia aliyeuawa ambaye katika miaka 1950 na na mwaka 1960 alipanga maandamano yasiyo na, ya na ghasia ya dhidi ya ubaguzi kusini mwa Marekani kutafuta haki ya usawa kwa watu weusi na haki ya kupiga kura. Wengi kote nchini wanaitumia sikukuu hii kuheshimu mchango wake wa kazi bila kuchoka ili kumaliza ubaguzi wa rangi kwa kushiriki katika miradi ya kuhudumia jamii. Bunge la Marekani lilitoa heshima ambayo inayohusisha jamii katika mwaka 1994 kwa kubuni sikukuu ya King kama siku ya taifa ya kutoa huduma. Rais wa Marekani Donald Trump alitoa heshima kwa King katika sherehe zilizofanyika hapa Washington DC siku ya Ijumaa, akisifia mchango wake wa kampeni za kutafuta amani kwa njia ya sheria na usawa. King aliibuka kuwa nyota katikati ya miaka elfu moja mia tisa na hamsini wakati akiwa mhubiri kijana, aliongoza kwa mafanikio kampeni za kutokomeza ubaguzi kwenye mabasi ya umma huko Montgomery katika jimbo la Alabama, akilazimisha mji kumaliza zoezi lake la kuwabagua abiria weusi. Ilipofika Agosti mwaka 1963, shinikizo la usawa liliongezeka kote nchini na watu 250,000 wote weusi na weupe walisafiri kuja kwenye jiji kuu la Marekani, Washington DC, kushiriki maandamano. Maandamano hayo yalikuwa ya amani bila ukamataji wowote. Hotuba maarufu ya Dr. King ya I Have a Dream ilizindua kile kilichokuwa kundi la watu weusi wa kusini kuingia katika kampeni za haki za kiraia nchi nzima. Katika mstari mmoja wa hotuba yake King America, alisema alitumai siku moja wavulana wadogo weusi na wasichana weusi wataweza kuunganisha mikono yao na wavulana wadogo weupe na wasichana weupe kama dada na kaka. King alifahamu kwamba njia moja ya mafanikio kwa kundi la haki za kiraia ilikuwa ni mkakati wa maandamano yasiyo na ghasia ambayo aliongoza kama njia ya kunyenyua silaha. King amesema alihamasishwa na ufundishaji wa kiongozi wa India Mahatma Gandhi shukrani sana Mkamiti Kibayasi kwa hiyo ripoti. Msikilizaji, unaweza pia kusikiliza matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com, na pia usahau kuungana nasi katika matangazo yetu ya baadaye, mchana hapo baadaye, jioni saa za Afrika Mashariki kwenye kipindi cha Kwa Undani. Pia matangazo haya msikilizaji anakujia pia, uungana nasi kwenye Facebook, hali kadhalika kwenye Twitter na Instagram. barabara kabisa msikilizaji iwapo ndio kwanza unajiunga nasi unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc Vyama viwili vya juu vya siasa nchini Afrika Kusini vimeanza kurejesha hadhi huku shutuma za rushwa dhidi ya viongozi wakuu wa chama tawala cha ANC zikiendelea. Wakati uchunguzi ama uchaguzi ukiwa unakaribia mwaka ujao, wanasiasa wanajitahidi kuzungumzia suala la rushwa ikiwa ndilo lengo lao kuu. Sandi Shomari anaisoma ripoti kamili. Chama tawala cha ANC na rais aliye matatani Jacob Zuma kwa muda mrefu ameshutumiwa kwa vitendo vya rushwa. Wakosoaji wao wanasema kwa muda mrefu hiyo imepelekea taifa hilo kushindwa kufanya shughuli zake za msingi. Lakini naibu rais Cyril Ramaphosa ambaye amechukua nafasi ya Zuma kama kiongozi mkuu wa ANC mwezi uliopita, anasema hilo litabadilika. ANC imekuwa imetawala siasa za kitaifa kwa robo karne, lakini imepoteza umaarufu kwa upinzani wa Democratic Alliance ambao ulichukua miji mitatu katika uchaguzi wa serikali za mitaa. Wakati huo huo, chama cha Democratic Alliance kina mashaka yake kwa kumshitaki meya wa Cape Town Patricia De Lille kwa rushwa katika hatua za ndani ya chama hicho. De Lille aliripoti kazini Jumatatu, lakini chama chake kilimwondolea kazi yake muhimu, ikiwa kuna mzozo mkubwa wa maji kwa mji huo kwa maafisa wengine nam msikilizaji, matangazo haya kama ulivyosikia, unaweza kuyapata kupitia www voaswahili com. Naendelea na habari za dunia. Afrika Kusini ndio nchi ya hivi karibuni kabisa kumuita mwanadiplomasia wa Marekani ili kueleza lugha mbaya aliyoitumia rais Donald Trump akiwalenga wahamiaji kuhusu waafrika na wahamiaji kutoka Haiti walioko nchini Marekani. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Marekani, Trump aliwashangaza wabunge waliokuwa kwenye mkutano uliofanyika White House kuhusu uhamiaji alipouliza ni kwa nini watu hao kutoka nchi chafu kama choo wanakuja hapa Marekani. Trump ameripotiwa akisema kwamba angependelea wahamiaji kutoka nchi kama Norway, nchi ambayo raia wengi wake ni wazungu na wajumbe kutoka Korea Kaskazini na Korea Kusini wamekutana hivi leo na kufanya mazungumzo kuhusu mipango ya Korea Kaskazini kutuma, kutuma wasanii uh, kuingia katika Korea ya Kusini ili kushiriki kwenye mashindano ya Olimpiki ya msimu wa baridi. Mkutano huo ulitarajiwa kufanyika katika kijiji cha mpakani cha Pam Junjom. Na, kuanzia, na kuangazia ratiba ya bendi maarufu ya wanawake pekee ambayo wanachama wake wanaaminika kuteuliwa na kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un. Korea Kaskazini imesema kuwa ujumbe wake kwenye michezo hiyo itakayofanyika mjini Pyeongchang watakuwa ni pamoja na wasanii, wanahabari na vilevile wanariadha. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, Rais wa Marekani Donald Trump amejitetea na kukanusha kwa yeye ni mbaguzi wa rangi, licha ya kwamba matamshi yake ya matusi dhidi ya mataifa ya Kiafrika na Haiti yamezusha hasira na lawama kutoka sehemu mbalimbali za dunia, huku baadhi ya maseneta wa chama chake wakimtetea kwamba hajatumia matamshi hayo. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Vichwa vya habari inagumzwa hapa Washington kwa wakati huu ni je, Rais Donald Trump ni mbaguzi wa rangi au la, kutokana na matamshi aliyosema wakati wa mkutano kuhusu namna ya kufanya marekebisho ya sera za uhamiaji hapa nchini. Hapo jana, wabunge wa chama cha Republican na maafisa wa serikali wamemtetea, wakikanusha kwamba hakusema maneno hayo. Senata Mrepublican David Perdu akizungumza kwenye kipindi cha ABC this Week ni mmoja anayekanusha: Ninakuambia hakutumia neno hilo. Trump mwenyewe alijitetea kwa mara ya kwanza akizungumza na waandishi wa habari katika hoteli yake ya kifahari huko West Palm Beach, Florida, siku ya Jumapili usiku: no, no, hapana, hapana, mimi si mbaguzi wa rangi. Mimi ndiye mtu asiye na ubaguzi uliyewahi kumhoji lakini mbunge mkongwe wa chama cha Democratic mtetea haki za kiraia John Lewis hakubaliani na matamshi hayo. Alipozungumza na kipindi cha This Week I think he is a racist. Ninadhani yeye ni mbaguzi wa rangi na ni lazima tusimame wima, inabidi tusinyamaze kimya na kukubali jambo hili. Kando, Trump hajaomba radhi kwa matamshi yake hayo ya matusi kama alivyoombwa na baadhi ya wabunge wa chama chake, na badala yake anajaribu kuwalaumu wapinzani wake wa chama cha Democratic kwa kutokuwa tayari kuridhiana kuhusu hatima ya watu laki nane walioletwa hapa nchini kinyume cha sheria na wazazi wao walipokuwa watoto wanaofahamika kama the Dreamers na kupewa kibali cha muda kuishi na kufanya kazi chini ya mkataba wa daka. Sisi tuko tayari na tunaweza kufikia makubaliano juu ya Daka, lakini sidhani wademokrat wa wanataka kufikia makubaliano hayo. Mvutano huu unatokea wakati wa bunge wana hadi siku ya Ijumaa wiki hii kupitisha bajeti ya serikali kuu ambapo wademokrat wamesema hawataidhinisha ikiwa swala la Daka halitapatiwa ufumbuzi na hivyo kuwepo uwezekano wa kufungwa kwa serikali kuu, Jambo ambalo Trump anasema hadhani litafanyika, kwani wanajeshi ndio watatabika zaidi. Umoja wa Afrika au umelaani matamshi hayo, na Waafrika wengi wameeleza mshangao na usikitifu wao kusikia kiongozi wa taifa kuu la dunia anatumia lugha kama hiyo. Asante sana Abdu Shakur Abud kwa hiyo taarifa. Basi moja kwa moja tunaelekea hadi huko nchini Kenya na kufuatia hatua ya wanamgambo wa Al Shabab kuteketeza kituo cha polisi, kuharibu mtambo wa mawasiliano na kupora chakula madukani katika eneo la Ijara, kaskazini mashariki ya Kenya mapema mwezi huu, pamoja na mashambulizi mengine, serikali nchi hiyo imetakiwa kuhakikishia walimu usalama baada ya baadhi ya walimu kukataa kurejea mashuleni kwa muhula wa kwanza. Ili kufahamu haya na mengine mengi, tujiunge na mwandishi wetu Huba Abdi akiwa nayo taarifa kamili. Wanafunzi kote nchini Kenya wakiendelea na masomo yao ya muhula wa kwanza, masomo katika kanda ya kaskazini mashariki ya Kenya yametatizika kutokana na tishio la usalama. Walimu katika eneo hilo wameapa kutorudi hadi pale walimu watakapohakikishiwa usalama wao. Ni kufuatia madai hayo ya waalimu ndiposa viongozi wa eneo hilo wameitaka serikali kuwapa mafunzo polisi wa akiba ili kuwasaidia maafisa wa polisi kuimarisha usalama. Jinsi anavyoelezea idhaa ya sauti ya Amerika, Sofia Nur, mbunge wa Ijara: Tumeanza kufanya training ya KPR, uh, Police ambayo wamemaliza, eh, mafun, mafunzo na sasa wanakuwa tayari kwenda kutusaidia na usalama ya Ijara. Mashambulizi ya mara kwa mara hasa maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya yanaendelea kuathiri eneo hilo kutokana na uhusiano mbaya kati ya wananchi na maafisa wa usalama, huku wakazi wa mashariki mwa Kenya wakihimizwa kutoa ripoti ili kufanikisha juhudi za kuimarisha usalama, kama anavyoeleza Sofia Nur. Ijara ni ni eneo kidogo, na kila mtu tunajuana So wakiona watu ambaye hawajui wanaleta hiyo ripoti na wanawaeleza kwamba tumepata watu ambaye hatuwajui. Shambulizi hilo la wiki jana vilevile vile lilikatiza mawasiliano baada ya mnara wa mawasiliano kuharibiwa, jambo ambalo viongozi wa eneo hili wanahisi, iwapo mnara huo hautatengenezwa kwa wakati, basi itakuwa vigumu kwa wakazi kutoa ripoti iwapo kundi hilo litawavamia tena. Ado Mohamed ni mwakilishi wa wadi eneo la Ijara. Ile hali tuko hata hatuwezi pata habari sahihi kama huluko wamevamiwa ama Sangailo, hatuna habari na wao. Kwa hivyo tunaomba kampuni ya Safaricom kwa sani yao wakuje waturekebishie e, haraka iwezekanavyo. Msitu wa Boni Forest umepakana sana na mji wa Ijara, na mara nyingi wanamgambo wao wanapotekeleza mashambulizi yao wao hutorokea msitu huo kulingana na mbunge Sofia Nur, kutokuwepo kwa vituo vya polisi katika maeneo za mashinani kumesababisha kundi hilo kuingia na kutekeleza mashambulizi. Huba Abdi, Sauti ya Amerika, Nairobi, Kenya. Asante sana Huba Abdi. Msikilizaji, matangazo haya naendelea kuyasikiliza kupitia maeneo yetu mbalimbali, Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio kule nchini Kenya, fm Nairobi, bila kusahau kuna 9 FM kule Zanzibar. Michezoni, Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tuanze na kinachoendelea katika mashindano ya tano ya kombe la Afrika CHAN yanayofanyika nchini Moroko, na ambayo kama unavyojua kwa kawaida yanashirikisha ya wachezaji wanaocheza ligi za ndani barani Afrika. Baada ya mechi ya ufunguzi hapo Jumamosi, ambapo wenyeji Morocco waliichapa Mauritania nne bila. Hivi leo hivi tunavyozungumza, Libia ipo uwanjani ikichuana na Ekuatorio Guinea, na mmoja wa wawakilishi wa Afrika Mashariki, Rwanda, ana kibarua kigumu sana anapokumbana na timu kali ya Nigeria, Super Eagles. Jana Jumapili kulikuwa na mechi tatu. Sudan iliishinda guine mbili moja. Namibia iliishangaza wengi kwa ushindi wa bao moja bila dhidi ya Ivory Coast, na Uganda ambao ndio wawakilishi wengine wa Afrika Mashariki waliangukia pua baada ya kuchapwa tatu moja na Zambia. Hapo kesho Jumanne, Angola itakumbana na Burkina Faso wakati Kamerun itagongana na Congo. Kwa matokeo hayo mpaka sasa, Moroko wanaongoza kundi A wakifuatiwa na Sudan, lakini zote zikiwa na pointi tatu kila mmoja. Zambia na Namibia wapo juu ya kundi B. Mashindano haya yataendelea hadi fainali itakayochezwa Februari 4. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndiyo mabingwa watetezi wa mashindano haya, lakini walishindwa kurudi katika fainali hizi baada ya kushindwa na majirani wao Kongo Brazzaville kwa magoli ya ugenini. Zaji, twende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki tukianzia na George Njogopa mwenye ripoti kuhusu ligi ya Kandanda nchini Tanzania. Macho ya mashabiki wa soka sasa yanaelekezwa katika ligi kuu soka Tanzania Bara iliyoshuhudia vigogo wake kimenyana huko Zanzibar katika michuano ya kombe la mapinduzi na kushuhudia Azam FC ikifanikiwa kutetea ubingwa wake. Kitendo cha Azam kuondoka na kombe hilo kumewafanya mashabiki wengi kuhisi kwamba huenda kasi iliyoonyeshwa na timu hiyo katika michuano hiyo ya mapinduzi sasa ikahamia katika ligi kuu, jambo ambalo huenda pia likazitia tumbo joto timu za Simba na anga, ya e, na Yanga, kama anavyoona mfuatiliaji huyu wa masuala ya soka, naitwa Katalambula Makombwe. E, kuhusu Azam kutoka kwenye mapinduzi kapu hata kwenye ligi naona ilileta changamoto, kwa sababu wamekaa mda, wameelewana mda mrefu, hata kocha akapata kile kikosi supreme kabisa kwa anachohitaji. Kwa hiyo naisi kwa changamoto kwenye ligi itakuwa ni kubwa sana japo japo Singida hivi Yanga hata Simba kwenye mapinduzi wanaonyesha lakini bado wako sawa sababu kocha anaingia na kutoka. Kwa hiyo Azam hata changamoto kidogo kwenye ligi. Wapo waliidharau lakini sasa hivi kila mtu kashtuka kwamba Azam anaelewa kufanya nini. Ingawa Simba inaendelea kuongoza ligi hiyo lakini hilo halitoi uhakikisho moja kwa moja kwamba iko katika nafasi nzuri ya kutwaa ubingwa. Hatuwezi kusema bingwa nani mpaka hivi sasa, japo Simba anaongoza lakini anaongoza na kwa angalau, mtu wa kwanza, mtu wa pili mpaka mtu wa tatu hawajapishana zaidi ya pointi tano au pointi sita. Ni pointi chache, ni ambazo ukianguka mechi moja ya pili, mtu amekufikia na anaweza kupita. Tuseme Simba kwamba ni bingwa? Hapana, kuna Singida, kuna Azam, kuna Yanga au mimi, na hapa nafasi kubwa sana mojawapo kwa bingwa. Michezo itakaofanyika wiki itasaidia kutoa mwelekeo mwingine wa ligi kuu mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salam ni Joc Njogopa wa Sauti Amerika. Asante sana Njogopa. Naye Kahozi Kosha kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo anaripoti kuhusu, pamoja na mambo mengine, ushiriki wa timu ya Congo katika mashindano ya handball barani Afrika. Tuanze na, na mchezo wa andbal, kinyang'anyiro cha kombe ya kimataifa Afrika makala ya 23 ambayo itaanza kutifua vumbi ifikapo Jumatano wiki hii huko Libreville nchini Gabon. Timu ya taifa ya Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imepatikana kwenye kundi B pamoja na Angola, Misri, Moroko na Nigeria. Mechi ya kwanza ya DRC ni ifikapo Alhamisi tarehe 18 dhidi ya timu ya taifa ya Angola. Mshindi wa kwanza na wa pili na watatu atawakilisha mwaka ujao bara la Afrika kwenye kombe ya duni ya mchezo wa handball ambayo itapigwa huko Ujerumani na nchini Danmark. Asante sana Kaozi. Basi kwa leo ni hayo tu, kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mamoyo Mwanza kutamatisha matangazo ya leo, basi na kuletea muhtasari wa habari. Afrika Kusini ndio nchi ya hivi karibuni kabisa kumwita mwanadiplomasia wa Marekani ili kueleza lugha mbaya aliyoitumia Rais Donald Trump akiwalenga wahamiaji kuhusu Waafrika na wahamiaji kutoka Haiti walio hapa Marekani. Wanajeshi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi leo wamezima shambulizi katika mkoa wa mashariki wa Beni ambalo linasadikiwa kufanywa na waasi wa Uganda wa ADF ambao wanashukiwa kuwaua walinzi kumi na wane wa amani wa Umoja wa Mataifa mwezi uliopita. Wamarekani wanaadhimisha sikukuu ya Martin Luther King Jr ambaye aliongoza harakati za kutetea haki za kiraia, ambaye pia alielewa kwamba mafanikio ya harakati hizo yangetegemea misingi ya kutotumia nguvu. Na hapa ndo tutafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Hadi Yariami, jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni BMJ Muridhi, tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaweza sera msimamo wa serikali ya Marekani. Katika Jumatatu ya tatu ya kila mwezi Januari, Wamarekani wanamkumbuka mwanaharakati mchungaji Dr. Martin Luther King Jr. wa Alabama, ambaye alikuwa kiongozi wa vuguvugu la haki za kiraia akitetea mabadiliko ya kijamii kwa njia ya amani. Mwezi Januari tarehe 15, kama angalikuwa hai, angelifikisha umri wa miaka 80. Akiamini kwa maeneo yake aliyosema kwamba mabadiliko hayatokei katika magurudumu yasiyoepukika , lakini anakuja kupitia mapambano ya kila siku. Dr King aliandaa na kushiriki katika maandamano ya amani, migomo na vitendo vingine visivyo vya ghasia dhidi ya utovu wa nidhamu katika jamii. Dr King aliwahi kusema kuwa mtu anayevunja sheria wakati dhana yake inamwambia si haki, na ambaye hiari yake anakubali adhabu ya kifungo ili kuamsha dhamiri ya kijamii juu ya vitendo vilivyo kinyume cha sheria, katika uhalisia ni kuonyesha heshima kubwa kwa sheria. Kwa hiyo wakati mwingine wana harakati kwa makusudi, lakini kwa amani na heshima, walivunja sheria zilizolenga kuwatenga wazungu na wasio wazungu, wakitarajia kufikisha ujumbe kwa vitendo hivi vilivyomo ndani ya sera zisizo na usawa. Wakati mwanamke mmoja mweusi mshonaji aitwaye Rosa Parks alipovunja sheria huko Montgomery, Alabama baada ya kukataa kuinuka na kumwachia kiti chake abiria mzungu, na alifungwa kutokana na kosa hilo. Swala lake lilipelekea taifa zima kusikitika na kupelekea mwangaza juu ya swala lake nchi nzima. Mafanikio makubwa ya Dr. King na vuguvugu vugu la haki za kiraia yalikuja mwaka 1964 baada ya kupitisha sheria ya haki za kiraia ambayo iliondoa ubaguzi katika maeneo ya umma pamoja na kwenye ajira misingi ya rangi, dini au asili ya utaifa. Sheria hiyo ya haki za kiraia ilipelekea kupatikana sheria ya haki ya kupiga kura ya mwaka 1965 ambayo ilipiga marufuku ubaguzi wa rangi katika upigaji kura na sheria ya haki ya makazi ya mwaka 1968 ambayo inapinga ubaguzi katika utafutaji wa mikopo ya nyumba kutokana na rangi ya mtu au asili ya utaifa. Dr. King alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 39 kwa kupigwa risasi Aprili 4, 1968, lakini kumbukumbu yake inaishi mpaka leo. Na wakati ulipotimia, sheria zote za kibaguzi ziliondolewa, na ubaguzi ni jambo ambalo ni kinyume cha sheria na unaweza kuadhibiwa kwa kosa hilo. Maisha ya Dr. King yanaweza kuandikwa kwa kifupi kwa maneno yake mwenyewe aliyosema, si urefu wa maisha ya mtu ndio jambo la muhimu, bali ni ubora wake. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoweza sera ya serikali ya msimamo wa Marekani. <muchos>