zimegonga saa saba kamili hapa washington ambazo ni saa tatu usiku saa za afrika mashariki karibu msikilizaji kwa kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika lakini kabla ya kukupeleka kwa mwenzangu idi ligongo na kusomea habari za dunia jina langu ni bmj mridhi afrika kusini ndiyo nchi ya hivi karibuni kabisa kumwita mwanadiplomasia wa marekani kutaka aeleze lugha mbaya ambayo inadaiwa kutumiwa na Rais Donald Trump akiwalenga wahamiaji, kuhusu waafrika na wahamiaji kutoka Haiti walio hapa Marekani. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Marekani, Trump aliwashangaza wabunge waliokuwa kwenye mkutano uliofanyika White House kuhusu uhamiaji, alipouliza ni kwa nini watu hao kutoka nchi chafu kama choo wanakuja hapa Marekani. Trump ameripotiwa akisema kwamba angependelea wahamiaji watoke nchi za Norway, kama vile Norway, nchi ambayo raia wake wengi ni wazungu. Idara ya ushirikiano wa kimataifa ya Afrika Kusini ilitarajiwa kufanya mazungumzo hii leo na afisa wa juu katika ubalozi wa Marekani mjini Pretoria. Viongozi mbalimbali duniani pamoja na baadhi ya wabunge hapa Marekani wamelaani matamshi hayo na kusema kwamba rais Trump ameonyesha ubaguzi wa rangi. Wakati huo huo, rais Donald Trump jana Jumapili amekanusha kabisa kwamba yeye si mbaguzi, siku tatu baada ya kuripotiwa kusema kwamba Waafrika na wahamiaji kutoka Haiti na el Salvador wanatoka katika nchi chafu sana. Mimi si mtu mbaguzi ambaye utamuhoji, amejibu Trump alipoulizwa swali na mwandishi wa habari katika eneo la mapumziko huko Maralago Florida. Trump alisema yuko tayari kufikia makubaliano na wahamiaji vijana laki nane ambao wako katika hatari ya kuondolewa nchini, ambao walifikishwa nchini Marekani kinyume cha sheria na wazazi wao wakiwa watoto, lakini amesema kwa kweli hadhani kuwa Wademokrat wanataka kufikia makubaliano na mapema jana alisema anadhani kwamba programu hiyo tayari imeshakufa. Trump alidai kwamba wabunge wa Demokrat hawataki usalama wa mipakani, hawataki kuacha matumizi ya madawa na wanataka kuchukua fedha kutoka kwenye jeshi la, la Marekani, jambo ambalo Trump amesema hawezi kukubali lifanyike, akiandika kupitia mtandao wa Twitter hivi leo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington, kupitia redio zetu 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Lavrov, amesema hivi leo kwamba Russia haiungi mkono wito wa Rais Donald Trump kufanya mashauriano tena kwa mkataba wa kimataifa ambao unawekwa viwango, inaweka viwango vya programu ya nyuklia ya Iran. Trump alisema Ijumaa anaondoa vikwazo vya dakika uh, za mwisho mwisho ambavyo Marekani imekubali kuviondoa kwa mujibu wa makubaliano ya mwaka wa 2015 na kwamba bunge la Marekani na Ulaya zina siku 120 kuja na njia ambazo zitarekebisha kile alichokiita kasoro kubwa katika mkataba huo. Lavrov amesema kwamba Trump ataendelea na tishio lake la kujiondoa kutoka mkataba huo iwapo hakuna mabadiliko yatakayofanywa kutatua au kutakuwa na matokeo ambayo nam na ripoti mpya inasema kwamba wanamgambo wa al Shabab nchini Somalia wanazilazimisha jamii za vijiji kuendelea kuwakabidhi watoto wadogo wa wengine wao wakiwa wa umri wa wa miaka minane na kuwaandikisha na kuwapatia mafunzo ya kijeshi. Hizo msikilizaji ni habari za dunia kutoka hapa Washington. Mimi ni BMJ Muridhi. Tutaonana tena panapo majaliwa. Kwa sasa nampisha mwenzangu Idi Ligongo ili kukuendeshea mpango wa kwa undani Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia tangazo la ziara ya rais Paul Kagame nchini Tanzania, na katika sehemu ya pili tutaangalia maadhimisho ya mwanaharakati wa haki za kiraia na kibinadamu hapa Marekani, Dr. Martin Luther King. Ninakukaribisha hii leo. Mimi ni Idi Ligongo nam kwa undani hii leo. Tunaanzia nchini Tanzania, Rais Paul Kagame wa Rwanda alifanya ziara ya siku moja nchini Tanzania na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais John Pombe Magufuli. Mwanahabari wetu wa Dar es Salaam Idi Wesu walifika ikulu ya Dar es Salaam wakati marais hao walipowasilisha muhtasari wa yale waliyoyazungumza katika mkutano wao wa faraha. Idi Wesu, tufahamishe kile ambacho kilichoelezwa kuhusu madhumuni ya rais Kagame na mazungumzo yao yalikuwaje? Asante uh, Id Ligongo kutoka hapo Washington. Ni kwamba katika mkutano huo wa marais wawili eh, Paul Kagame wa Rwanda na Uh, Dkt. John Pombe Magufuli wa Tanzania, ni kwamba walikuwa katika mazungumzo ya faragha wao wenyewe wawili huku wakisema kubwa ni kuimarisha uhusiano wa nchi hizi mbili, lakini uhusiano wa kibiashara, ambapo eh, kupitia bandari ya Dar es Salaam, Tanzania na Rwanda ziweze kufanya biashara na kutanua zaidi wigo katika eneo hilo ambapo E, Rais Dr John Pombe Magufuli alisema kwa sasa biashara kati ya Rwanda na Tanzania imeshuka na hivyo e, nikuna, kuna kunahitajika ile e, mahusiano ma, ma, mazuri zaidi ili kuweza kuikuza biashara hiyo, ambapo kwa sasa ni takriban tani mia tisa hamsini elfu ambazo e, za mizigo kutoka a, ya Rwanda ina- inatumika kuingilia kwa bandari hii ya Dar es Salaam, lakini suala lingine kubwa ilikuwa ni ujenzi wa reli ya katika kiwango cha kisasa eh, kwa lugha ya Kiingereza wanasema standard gauge, ambapo kutoka katika eneo la Isaka hadi Rwanda yenye eh, urefu wa takriban kilomita mia nne eh, ili kuweza kurahisisha eh, uchukuzi na miundombinu katika eneo hilo la kaskazini magharibi mwa Tanzania kuelekea nchini Rwanda. Eh, lakini suala lingine limetazamwa katika mazungumzo haya ni ushirikiano wa Tanzania na Rwanda katika masuala ya uh, utangamano wa Jumuia ya Afrika Mashariki. Kama unavyoelewa uh, msikilizaji, ni kwamba uh, dhumuni ama lengo la, la Jumuia ya Afrika Mashariki ni kuelekea shirikisho la kisiasa nchi hizi zote sita ambazo ni wanachama kwa sasa e, ziweze kuwa na nchi moja ambayo itakuwa ina shirikisho la kisiasa. Na hivyo katika mazungumzo haya baina ya rais uh, John Pombe Magufuli na Paul Kagame uh, wamelitazama wame hili ili kuweza kuboresha zaidi mahusiano yao hayo uh, Idi Ligongo, ndiyo makuu ambayo katika ziara hii yalikuwa yamezungumzwa kwa kina baina ya marais hao wawili. Sasa Idi weso, katika ule ujumbe ambao alikuja nao rais uh, Paul Kagame, ulionekana kuwa wa kisiasa zaidi ama ni kibiashara zaidi? Maanake kuna jambo lingine ambalo limegusiwa juu, la uh, rais Paul Kagame kuonyesha nia ya kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika. Eh, Idi ni kwamba ziara hii imekuwa kidogo tofauti na zile zingine za marais wengine ambao wana wanatembelea hapa Tanzania ni kwamba licha ya kuwa ilikuwa ni ziara ya kikazi e, ya Rais Paul Kagame kukutana na kuzungumza na Dkt John Pombe Magufuli, lakini haukuwa ni msafara mkubwa wa watu wengi kutoka Rwanda ambao wamekuja wameongozana wa na Rais Kagame. Ulikuwa ni msafara tu wa watu wachache akiwemo e, waziri wake wa masuala ya nje wa kule Rwanda, ambaye pia alikuwa ameongozana naye na baadhi ya maafisa wake wachache wa serikali ya Rwanda. Kwa hivyo kikubwa ilikuwa ni maongezi hayo ya, ya, ya masuala hayo ya kibiashara, lakini ile ambalo imelidokeza la nia ya uh, rais Kagame ambaye anatarajiwa kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Nchi za Afrika na hivyo amefika hapa pia kama moja ya maongezi yao ni kutaka kuungwa mkono na Tanzania, wakati akielekea kuwa kuchukua kiti hiko cha uwenyekiti. Kama unavyojua Tanzania na nafasi kubwa katika nchi hizi za jumuiya ya Afrika Mashariki, hata siasa zake zimetawala katika eneo hili kwa ukubwa wake, na hivyo eh, ni nchi muhimu. Kama eh, Rais Kagame anaenda kuelekea katika kutafuta kiti hicho, basi kuwa na ushirikiano wa karibu na mashirikiano mazuri, kutokana na ushawishi wake, hasa ikizingatiwa historia nzuri baina ya Tanzania na nchi ambazo eh, inapakana nazo. Kwa hivyo hilo lilikuwa ni suala mojawapo ambalo kwa kiasi kikubwa limezungumzwa na mwenyewe Rais Paul Kagame. Katika maelezo yake amesema ya kwamba anatarajia ushirikiano na na na, na na na na mashirikiano mengine, hasa kwa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini Tanzania ikiwa ni mojawapo ed Asante sana Idi uh, Wesu. Nilizungumza na Dr. Braveska Hyoza kutoka Tanzania na kwanza nikamuuliza kuhusu kile wachambuzi wengi wanachosema kuimarika kwa uhusiano baina ya Tanzania na Rwanda na kudorora kwa uhusiano huo kulisababishwa na nini hasa huko siku za nyuma? Kama unavyokumbuka Rais Jakaya Kikwete alishauri kwamba, kwa nia njema, kwamba yawepo mazungumzo, serikali ya Rwanda inaweza ikawa na mazungumzo na kundi la waasi wa Rwanda wale ambao ambao wako, wako kule DRC na Rais Paul Kagame na chama chake cha RPF kwa kweli, kwa msimamo wao wasingependa wa kuona watu wa aina ile wanaletwa katika meza ya mazungumzo kwa sababu ambazo ni nyingi sana. Zipo sababu za kimantiki lakini zipo sababu za kisiasa. Sasa msimamo huu ulichukuliwa tofauti na hasa nia ya, ya, ya, ya rais kwao Paul Kagame, na utamwona katika hotuba zake nyingi alikuwa anajaribu kuonyesha kwamba watu wa aina hiyo hawaifahamu vizuri historia ya taifa la Rwanda. Ukimsikiliza Rais Magufuli wakati wakio Ikulu, anajaribu kulionyesha hilo kwamba kila watu wana historia yao, na Rais Paul Kagame anafahamu masuala haya. Kwa hiyo hili ilikuwa ni kauli uh, ambayo kidogo ilileta katika um, chuo kikuu cha Harvard shule ya biashara na chuo kikuu cha Stanford, katika maelezo yake ya kuonyesha kwamba wanapiga hatua Rais Magufuli kwake haya uh, ya, ya kwa, kwa, kwa kumtazama kwa vitendo na kwa kauli uh, ni, ni kuya, kuya Imbrani, mambo ambayo yeye asingependa kuyaangalia sana, ili mradi mambo mengine yanakwenda uh, hili lilikuwa ni tatizo eh, kubwa kwa upande sasa Dk Kayuza, ni nini hasa kinachoweza kurejeshwa kwa uhusiano baina ya Tanzania na Rwanda mpaka sasa hivi na nchi hizo kutangaza kufanya kwa pamoja miradi mikubwa ya miundombinu na kuboresha biashara zinazofanywa na nchi hizo mbili? Kama ulivyosema, ni kweli mahusiano yamekuwa yamebadilika kati ya Rwanda na, na Tanzania sasa kwa sababu kubwa mbili. Sababu ya kwanza ni kwamba ni haiba ya viongozi wenyewe hawa e, wawili na hasa Magufuli na rais Paul Kagame. Rais Magufuli mtazamo wa kwamba wa kile kitu ambacho kinaonekana kwamba suala la maendeleo, suala la kutimiza malengo na matakwa ya watu ni suala la kwanza kuliko masuala mengine yote, na utaona, huo ndio umekuwa mtazamo wa rais Paul Kagame, na ambao umemtambulisha situ kama kiongozi wa Rwanda, kama kiongozi wa Afrika Mashariki, lakini kama moja ya viongozi wa aina hiyo barani Afrika. Kwa utaona kwamba kuna mwelekeo ambao unafanana, tofauti na Rais Jakaya uh, Mrisho Kikwete aliondoka. Yeye ukijaribu uh, kuangalia maswala yanayohusu kwa mfano demokrasia iliyopevu maswala ya iza watu wengine wanazungumza nini sasa, kama maswala hayo wakati fulani yanaweza yakawa yanatatiza ama yanakwaza ya kwa njia so ya moja au nyingine yale malengo. Hii ni jambo ambalo lina, lina watofautisha, lakini sehemu ya pili ambayo imeleta uhusiano huu kuwa kama ulivyo hivi sasa, nafikiri ni swala la ile diplomasia ya kiuchumi ambayo inazungumzwa sana hivi sasa duniani. Rais Paul Kagame amejitambulisha kwamba katika diplomasia hiyo ya kiuchumi, wao watajaribu kuangalia tu pale ambapo matakwa yako ya taifa lako yanatimizwa, na mambo mengine hayapaswi kuingilia soma hilo, hata kama ndani ya taifa lako yapo mambo ambayo wewe au watu wengine wanaokuzunguka haoni kama yanafanyika. Kwa hiyo Rais Magufuli naye ni utajaribu kuona katika diplomasia, ndio maana utaona siku za hivi karibuni anaojaribu kuonyesha kwamba lolote lile ambayo matokeokuji inayoendelea sasa, tukizungumzia yale ambayo sasa anaonekana kufanyika baina ya viongozi hawa ha, wawili katika ha, masuala ya biashara na miundombinu kwa upande huo hali ilikuwaje na ha, sasa inaonekana kuelekea wapi, Daktari Kayoza? mrefu kidogo kwa sababu ambazo zimekuwa zikitatiza jambo hili kuangalia Rwanda inafanya biashara vizuri zaidi na mataifa kama Kenya pamoja na Uganda kuliko inavyofanya biashara na Tanzania. Ukiangalia bidhaa ambazo inaingia, nafikiri mahusiano yatakuwa yataboresha masala ya kibiashara na kiuchumi, lakini nafikiri kwa mbali ya muda mrefu kidogo, kwa sababu ambazo zimekuwa zikitatiza maswala haya. Ukijaribu kuangalia bidhaa ambazo zinazalishwa Rwanda, imekuwa haziendi sana nchini Tanzania kama zinavyokwenda nchini Uganda na nchini Kenya, pamoja na kuwepo ile korido ya ya kati ambayo imeunganisha Rwanda na Tanzania kupitia bandari ya Dar es Salaam monganisha... kuwa karibu, lakini walikuwa korido ya kaskazini ya Mombasa kuelekea kule Kigali, na moja ya vitu ni changamoto zimekupa changamoto hizo za kimahusiano, lakini zimekupa changamoto za kibiashara zenyewe, hasa gharama za usafirishaji wa vitu na sheria mbalimbali, ambalo najaribu kuona kama linajaribu kutatuliwa, ambalo zo likawa na matokeo baadaye. Lakini Tanzania, hata bidhaa ambazo Rwanda yenyewe inanunua kutoka mataifa mengine ni kama eh, a biashara ya Tanzania na Rwanda kwenye ujumla wa ni kama asilimia nne peke yake, lakini taona mazao ya kuyaagiza ni mengi, yanazalishwa au vitu vinazalishwa hapa Tanzania, masuala ya benti, masuala ya bidhaa za vyakula na vitu vya aina hiyo, kwa nafikiri linaweza likafanyika kwa kusha changamoto zilizoko katika hii korido ya kati ya bandari ya Dar es Salaam. Lakini sehemu ya pili nafikiri ambayo inaweza ikasaidia kuimarisha zaidi ni ushirikiano huu utagusa miundombinu ya kiteknolojia ambayo Rwanda tayari imeanza kufanyika katika maeneo mengi, kupunguza matatizo ambayo yanasababisha biashara kwamba zinasajiliwa haraka haraka, ufanisi katika swala la utendaji wa viongozi wenyewe kuunganisha mambo haya, na si jambo jipya. Utakumbuka mwandishi wa habari wa zamani uh, wa gazeti ya nze hapo nchini Marekani, ndugu itaweza kuunganishwa yale ambayo inaboreshwa ndani ya taifa lenyewe. Kwa siri hii, nalo inaweza litoa matumaini makubwa sana, lakini haya yote iliyoweza kufanyika ni swala la jinsi gani, maswala muhimu, kwa mfano, yanayohusu uwekezaji unaofuata taratibu, unaofuata kanuni, misingi ya watu wote ku kuheshimu kanuni za kimsingi za kiutawala, masuala ya kuendelea kupambana na rushwa katika maeneo yote mawili, a kwamba anafanya vizuri katika aina lakimaua, anaweza kuanza kufumiza urasimi ndani ya serikali, lakini mambo ambayo yanaweza yakasaidia sana kuboresha shughuli za kibiashara na kuboresha uchumi wa hizi nchi zote mbili kwa ujumla. Baada ya mkutano wa faraha unaoelezwa kufanyika takriban kwa saa tano baina ya rais Paul Kagame wa Rwanda na John Pombe Magufuli wa Tanzania, baadaye rais John Pombe Magufuli mbele ya wanahabari aliyezungumza haya, ikiwa ni muhtasari wa yale ambayo waliyazungumza: tumekubaliana na mheshimiwa Kagame tuanze kujenga standard gauge relwe itakayounganisha Isaka upande wa Tanzania hadi Kigali mawaziri wote wanaohusika na infrastructure wa Rwanda na Tanzania wiki ijayo wakutane. Ikishindikana wiki ijayo, basi wiki inayofuata sio zaidi ya wiki mbili, wakutane kupanga namna ya financing ya hii sections, kwa sababu feasibility study imeshafanyika, detail design zimeshafanyika, transaction advisor alishateuliwa na ameshatoa ripoti yake. Kinachohitajika ni kujenga sasa. Tumekubaliana wakae wakubaliane namna ya financing na nini nani anachangia nini na nani anachangia kiasi gani, tutangaze tenda. Tunataka ndani ya mwaka huu mimi na mheshimiwa Paulo Kagame tutaenda pale kuweka jiwe la msingi kwa contractor atakaye kuanza kujenga pale itakayojengwa kati ya Isaka na Kigali. Hapo tutakuwa tumetengeneza mazingira makubwa ya kufanya biashara. Kwanza si biashara tu kati ya watu na watu, lakini pia tutatengeneza employment kwa sababu katika ujenzi wa reli ile ya standard gauge kutoka Isaka kwenda Kigali, Wapo Watanzania na Wanyarwanda watakaoajiriwa mle. Ile nayo ni biashara. Tumezungumza pia kuhusu sapoti ya Tanzania kwa Rais Kagame atakapokuwa mwenyekiti wa, wa Umoja wa Afrika. Sisi Tanzania kwanza tumeipokea hii taarifa kwa raha sana kwa sababu tunamfahamu Rais Kagame, lakini pia Rais Kagame ni jirani wetu mwema. Tanzania na Rwanda ni pua na mdomo. Sasa chea atakuwa anatoka ndani ya East Africa Community. Nimemuhakikishia kwamba Tanzania na marafiki wote wa Tanzania tutampa sapoti kubwa sana Mheshimiwa Rais Paulo Kagame katika nafasi hii. Naam, basi ni Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli ambaye anakamilisha sehemu yetu ya kwanza ya kipindi hiki tulichoangazia ziara ya Rais Paul Kagame wa Rwanda nchini Tanzania na moja kwa moja tunaelekea katika sehemu ya pili, ambapo katika sehemu hii hii leo tunaangalia kile kinachoelezwa kukumbukwa kwa Martin Luther King. Wamarekani wanaadhimisha sikukuu ya Dkt. Martin Luther King ambaye aliongoza harakati za kutetea haki za kiraia, ambaye pia alielewa kwamba mafanikio ya harakati hizo yanategemea misingi ya kutotumia nguvu. Kila mwaka Jumatatu ya tatu ya mwezi Januari huwa imetengwa kwa Wamarekani kumwenzi kiongozi huyo ambaye katika miaka ya hamsini na sitini aliongoza ya maandamano yasiyo ya vurugu dhidi ya ubaguzi wa rangi huku akitetea usawa wa watu weusi na haki za kupiga kura. Bunge, bunge la Marekani lilipitisha siku hiyo kama siku kuu ya kitaifa mnamo mwaka 1994 lakini kile ambacho kinakumbukwa zaidi eh, ambacho kinaelezwa kwamba milele kitaendelea eh, kuzungumzwa ni hotuba ya Dr. Martin Luther King ambaye aliyaelezea haya I have a dream. nam basi ni dkt martin luther king na naomba nisahihishe hapo kwamba bunge la marekani lilipitisha siku hiyo kama sikukuu ya kitaifa mnamo mwaka 1983 ni naye mwamoyo hamza ndani ya studio mwamoyo hamza tumesikia hii hotuba ambayo mara zote huwekwa uh, kukumbuka na watu kutafakari yale ambayo yanaendelea eh, hasa katika kipindi kama hiki Nam, na sababu ni kwamba hiyo ni moja kati ya hotuba ambazo katika rekodi ya historia ya Marekani inahesabiwa kwamba ni moja kati ya hotuba tatu kubwa sana kwa taifa hili katika historia, na mwaka 1999 nafikiri, wanasayansi walijaribu kuziorodhesha kuzi hotuba ambazo zimetolewa na viongozi wa Marekani, viongozi wanaofahamika kama Jefferson au Lincoln, na hotuba ya I have a dream ya Martin Luther King ilichaguliwa kuwa hotuba ya karne. Na hotuba hii ilitolewa uh, Agosti 28 mwaka 1863 hapa hapa karibu na studio zetu kwenye uh, makumbusho ya, ya Abraham Lincoln, na ilikuwa ni kilele cha maandamano ambayo Martin Luther King alikuwa ameyaongoza kudai haki zaidi kwa hasa watu weusi pamoja na nafasi za kazi. Kwa hiyo kwa jumla ilikuwa ni, ni hotuba ambayo ilihamasisha ili watu sana, na alikuwa na mstari mmoja pale katika hotuba ile akisema kwamba anatumaini kwamba watoto wake uh, watachukuliwa kutokana na vitendo vyao na kuthaminiwa kutokana na vitendo vyao kuliko rangi yao. Hiyo ikiwa ina maana kwamba swala la mtu ana rangi gani lisiwe muhimu katika ku, kumpa mtu fursa au kumjaribu kumwona kum, kum, kum, kum, kama ni mtu uh, ana maana au hana maana kwa namna yoyote ile iwe ni vitendo vyake badala ya rangi ya rangi yake, Mamoyo Hamza Hotuba hiyo kamwe haijawahi kusahulika, na kila siku watu wanazungumza kwamba japokuwa ilitolewa miaka mingi sana iliyopita, lakini yale ambayo yamezungumzwa yana maana mpaka hii leo. Na katika wiki hii tumekuwa katika eh, wimbi la mjadala kuhusiana na matamshi ambayo yanadaiwa kutolewa na rais wa Marekani uh, Donald Trump. Sasa kwa siku kama ya leo, kwa kutafakari kile ambacho uh, kinaendelea hivi sasa, ni nini hasa ambacho kinaweza kuzungumzwa? Kuna watu wengi ambao wamechukizwa na yale matamshi ambayo inadaiwa uh, rais Trump aliyatoa hasa katika siku chache tu kabla ya kufikia sikukuu ya Martin Luther King Jr kwa sababu ni kama vile yanakwenda kinyume na ndoto ya Martin Luther King Jr. Uh, Martin Luther King Jr alikuwa anapigania haki za, za watu weusi hasa, lakini ni kwa watu wote ambao ni, ni walio wachache hapa nchini Marekani. kwa hiyo Uh, matamshi ambayo inadaiwa kwamba rais Trump aliyatoa um, wiki iliyopita, bila shaka yalikuwa yanakwenda kinyume kabisa na matazamio ya Martin Luther King Jr. Ndio sababu watu wengi walichukia, lakini vilevile kuna watu wengine wengi ambao sasahivi wanafanya tathmini kuona kama Martin Luther King angekuwa angekuwa hai leo angejivunia namna gani. uh, kuna kuna um, kitu kimoja kinafanyika hapa kwa wiki hii na kimekuwa kikifanyika kwa muda wa miaka kadhaa iliyopita, katika kila mji, karibuni miji yote mikubwa ya Marekani, kuna mtaa wa MLK Jr, mtaa wa Martin Luther King. Sasa watu huwa wanapita kwenye ile mitaa kuangalia na kuona kama Martin Luther King leo hii angepata nafasi ya kupita katika mtaa ule, kweli angejivunia ama la. Hiyo inakuwa ni kama kipimo cha je, hii ndoto ya Martin Luther King ambayo ni haki na maendeleo na, na, na uhuru mpaka leo hivi imefikia wapi? Ni suala ambalo kwa kweli majibu yake yanakuwa magumu kidogo, hasa ukiangalia uh, kitu kama kilichotokea wiki iliyopita kwa matamshi ya rais Trump, lakini tukiangalia kwa kwa uh, kundi la Wamarekani kwa sababu Marekani ina, ina, ina kundi la watu wa matabaka tofauti na na wenye asili vilevile tofauti za kiafrika na kadhalika, kile ambacho amekuwa akikipigania akikieleza kwa hali jinsi ilivyo, Marekani ya leo inaakisi kweli kile ambacho Martin Luther King aliota? Bila shaka ni kwamba walipo wa Marekani weusi leo sipo walipokuwa wakati Martin Luther King anapigania haki. Kwa hiyo hatua kubwa sana zimepatikana, zimepatikana hatua kubwa sana. Wakati Martin Luther King anapigania haki, haki wa, watu weusi walikuwa bado hawajaweza kupiga kura, watu weusi walikuwa wanabaguliwa waziwazi, lakini kutokana na sheria ambazo zilipitishwa kutokana na juhudi za Martin Luther King, uh, watu weusi wameweza ku kupata haki ya kupiga kura, wameweza kupata haki ya kupata elimu a, kama walivyo watu wengine. Kwa hiyo kuna hatua kubwa sana ambazo zimepatikana, isipokuwa sasa kupima ule, ule ukomo ambao Martin Luther King alikuwa anaufikiria, ndio kidogo inakuwa tabu, na bado haijafikia pale mahali ambapo mtu mweusi kwa mfano ataangaliwa kutokana na vitendo vyake kuliko rangi yake, na hilo limejitokeza Uh, mwaka jana hasa wakati wa mauaji haya ya watu weusi ambayo yalikuwa yanatokea, ambayo yanafanywa na polisi uh, wakati ule watu wengi sana waliona kwamba habari ya ile ndoto ya Martin Luther King ya kufikia mahali ambapo kila mtu anaangaliwa kutokana na vitendo vyake bado haijafikiwa, kwa sababu kuna vitendo vingi ambavyo vinawatokea watu weusi ambavyo kwa kawaida visingiwatokea kama wangekuwa wanaangaliwa kwa vitendo vyao tu. Mwamoyo, uh, Hamza, umeishi Marekani kwa muda mrefu sana. Martin Luther King Jr anapozungumzwa ni muhimu kwa mtu mweusi ama atakoa watu wasio wa, wa, wa weusi? Martin Luther King ni muhimu kwa taifa zima la Marekani kwa sababu hatua na vitu ambavyo alikuwa anavipigania Martin Luther King, ingawaje msingi wake ulikuwa ni kwa watu weusi lakini viliwahusu watu wengine wengi na vile vile Martin Luther King aliungwa mkono na, wa, na wazungu wengi sana. Hakufanya hii bidii peke yake, watu wausi walikuwemo, lakini kulikuwa na wazungu wengi sana ambao walimuunga mkono. Kwa hiyo mapambano yake yalikuwa ni mapambano ya taifa zima la Marekani, na ndio sababu kuna sehemu kubwa ambayo inamtambua Martin Luther King kama mkombozi wa Marekani, sio tu mkombozi wa watu wausi na tukimalizia e, mtu mweusi amekuwa akipitia changamoto nyingi, kama umegusia hapo, a, matukio mbalimbali ambayo yalihusisha polisi kudaiwa kuyafanya kwa makusudi. Halikadhalika, u kuna tukio mwaka jana katika mji mmoja wa, wa, wa, uh, Charleston Virginia, watu wanaodaiwa kuwa na msimamo mkali weupe wakaandamana na, na, na kuwapinga wale ambao walikuwa wanataka kuonyesha kwamba kuna haja ya kuwa na usawa baina ya mtu mweusi na mtu mweupe. Sasa leo kijana ananyanyuka na kunyona Marekani kulingana na Dkt. Martin Luther King Jr, ni nini hasa ambacho anaweza kukitafakari, kitu ambacho mtu anaweza kukitafakari, kijana ambaye anainukia leo um, ambaye labda hajafahamu mapambano ambayo Martin Luther King ameyafanya na kupata haki zilizopo sasahivi. Uh, anaweza akaona kwamba hakuna maendeleo makubwa yaliyopatikana, lakini pale tulipofikia, walipofikia watu wa Marekani, watu weusi na wazungu kwa pamoja, kwa kweli ni juhudi na mafanikio makubwa sana ya Martin Luther King, na ndio maana hii inakuwa ni sikukuu ya kumkumbuka. Asante sana Mwamoyo Hamza na kufika hapa. Tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa wote waliofanikisha matangazo haya na shukran kwa kuwa nasi.