Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji, katika VOA Express, moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Alasiri hii msikilizaji, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandei Shomari, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Januari 16 mwaka 2018. Ndani ya VOA Express tumekuandalia mambo moto moto moto, pamoja na habari za dunia vilevile vile, tutakuletea burudani ya muziki, hali kadhalika tutakwenda kule mjini Nairobi, Kenya, na bila kusahau Tanzania tumekuandalia mambo mazuri kabisa, ambapo mbunge wa upinzani kutoka chama kimoja cha upinzani kule nchini Tanzania, Zito Kabwe, amekataliwa kufanya mkutano wake wa hadhara kuhusiana na chama chake. Kisa na maana tutasikia hapo baadaye. Vilevile, kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, amezungumza moja kwa moja mahojiano maalum na VOA Express. Sikiliza leo alikuwa akisema nini. Ripoti hiyo sema ni hatua muhimu, lakini hawajasema ukweli mtupu. Manake wanafikiri walikuwa wanataka waonekana kama wako wastani, wanakaa katikati, hawapendelie upande huu au upande ule mwingine. Haya, huyo ni kiongozi wa upinzani Raila Odinga akigusia upande ule, wale wachunguzi nini walikuwa wakizungumza, lakini utasikia mahojiano hayo moja kwa moja ndani ya hapa VOA Express. Na vilevile vile, kiongozi wa upinzani huko Tanzania Zito Kabwe, kama alivyosema, amezuiliwa kufanya mkutano wa hadhara. Kisa na maana, tumeshafanya matangazo, baadaye polisi wakatufahamisha kwamba e, mkutano ule e, hatujakidhi matakwa ya siku masaa arobaini na nane ya kisheria. Haya basi, kuyasikia hayo moja kwa moja usiondoke kando ya redio yako msikilizaji, tutakupa mambo haya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA Express. Lakini moja kwa moja, mkamiti Kibasi, unasema tunaanzia wapi? moja kwa moja kabisa, tunaanzia huko mjini Nairobi nchini Kenya, ambapo nyufa zimeonekana kujitokeza katika vyama tanzu vya upinzani nchini Kenya. Ni baada ya mmoja wa vinara hao kumshauri Rais Kenyatta kuteua baraza la mawaziri kuangazia makabila yote nchini Kenya, hivyo basi sande kumeibua gumzo miongoni mwa wafuasi wao na iwapo upinzani umeanza kuutambua uhalali wa ushindi wa rais Kenyatta. Hata hivyo, bwana Odinga amepuzilia mbali ripoti za mgawanyiko na kusisitiza kuwa wako imara. Tumsikilize mwandishi wetu Kenneth Wandera. Baada ya kuibuka kwa ripoti za mgawanyiko katika muungano wa upinzani nchini Kenya NASA, kinara wa muungano huo Raila Odinga anasisitiza kuwa vinara wa muungano huo wanazungumza kwa sauti moja na kupuuza ripoti za mgawanyiko. Wikendi iliyopita Moses Wetangula amenukuliwa na vyombo vya habari humu nchini akimtaka rais Kenyatta kubuni baraza la mawaziri lenye sura ya makabila yote. Hiyo ni uongo mtupu mnee. Nimeongea na bwana Wetangula hajasema, hajaongea juu ya baraza la mawaziri. Wetangula alikuwa anaongea juu ya, ya shirika ya, ya, ya, ya polisi pale ambaye bwana Kenyatta amefuta futilia fu ofisa uh, wengine na akaweka wengine. Kwanza akasema Kenyatta alikuwa hana uwezo kufanya hiyo amechukua. Hakuongea juu ya mambo ya baraza ya mawaziri ya bwana Kinyata, manake bwana Wetangula, kama mimi na Kalonzo na, na, na Mdavadi, hatambui serikali ya bwana Kinyata. Aidha bwana Odinga, kando na kusisitiza kuwa uhapisho wake ungalipo Januari thelathini mwaka huu, anaeleza kuwa mataifa ya kigeni yasiingilia maswala ya Kenya. Marafiki, marafiki wanaweza kutoa rai, lakini hatuwezi kutulazimisha. Sisi sio koloni ya Amerika. Kenya ni nchi huru, tafanya vile sisi kama Wakenya tunataka kufanya, sio sisi ambayo tunavunja katiba, ni Jubilee imevunja katiba manake wame huunda serikali ya bandia Odinga ambaye amezungumza na idhaa ya sauti ya Amerika jijini Nairobi katika mahojiano ya kipekee vile vilevile anaikosoa ripoti ya Umoja wa Ulaya kuhusu uchaguzi wa Kenya. Maria Shake, afisa mkuu wa uangalizi wa Umoja wa Ulaya nchini Kenya, alieleza kuwa upinzani ulitatiza shughuli za tume ya uchaguzi pamoja na serikali. Kwanza, ripoti hiyo sema ni hatua muhimu, lakini hawajasema ukweli mtupu, manake wanafikiri walikuwa wanataka waonekana kama wako wastani, wanakaa kati hawapendelie upande huu au upande ule mwingine. Kwa mfano, kutulaumu sisi, ati sisi kama NASA tulikuwa tumetumia vibaya mamlaka wetu ya kiserikali, bali sisi ni wapinzani wakati wa uchaguzi tumetumia pesa eh, sisi sio serikali. Tumepata hiyo wapa. Kennedy Wandera, VOA Express, Nairobi Asante sana, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express. Ndiyo mambo yanavyoendelea kwa hivi sasa. Basi sande, kutoka Kenya tunaelekea wapi wakati huu? e, moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania kama ulivyotambulisha hapo awali. e, ni kwamba kule nchini Tanzania kiongozi wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo Zito Kabwe, hali kadhalika, huyu ni mbunge wa Kigoma Mjini. E, alikuwa anataka kufanya mkutano katika jimbo lake la uchaguzi, lakini kwa mujibu wa alivyozungumza nasi, anasema kwamba jeshi la polisi limemzuia kuweza kufanya mkutano huo wa hadhara akiwa kama mbunge. Hebu tumsikie basi nini ambacho alikuwa akieleza kilichotokea hapa kwa upande wake. Siku ya e, jana asubuhi, tulitoa taarifa e, jeshi la polisi kwamba mbunge atakuwa na mkutano kwenye jimbo lake E, leo saa tisa jioni na tumeshafanya matangazo. Baadaye polisi wakatufahamisha kwamba e, mkutano ule, e, hatujakidhi matakwa ya siku masaa arobaini na nane ya kisheria. Na lakini mbunge taarifa yake ya mkutano, hiyo sheria ya masaa arobaini na nane haiihusu, kwa sababu sheria hiyo inahusu vyama vya siasa mbunge mikutano yake na haki zake za kufanya mikutano kwenye jimbo zinalindwa na sheria ya haki kinga na madaraka ya bunge sheria namba tatu ya mwaka elfu moja mia tisa themanini na nane na haihitaji kuweka hiyo taarifa ya masaa arobaini na nane yenyewe inahitaji eh, kuwaeleza tu polisi kwamba kuna mkutano unafanya mkutano hata kama ndani ya masaa mawili ndani ya saa moja Haya basi, zitokabo mm. huyo akizungumza mkamiti, kwamba yeye anaona kwamba sheria inamruhusu kama mbunge. Wacha mambo ya vyama vya siasa ambayo kwa Watanzania wamezuiwa kufanya mkutano kama vyama mm. Lakini kama mbunge anasema kwamba sheria inamlinda, anaweza akaamua kufanya mkutano wakati wowote ule. Sasa na tayari kama unavyosema, walishatoa wa matangazo kuwaandaa wafuasi wake kwamba tutakuwa katika eneo fulani tukimwaga tuki sera zetu kuhusiana na chama cha ac Wazalendo wa na, na, e, na hasa kama mbungo. Sasa mkutano umefungwa, nini ambacho kitakachoendelea? Sasa anachosema ni kwamba anaamua kuchukua hatua nyingine, lakini hebu tumsikilize hiyo hatua alikuwa akizungumzia. E, tulichoamua kukifanya ni kuwajibu polisi. Tumewanukulia barua, e, e, tumewanukulia vifungu vya sheria na kuwaonyesha kwamba vifungu walivyovitaja wao havituhusu. Lakini kwa sababu hatutaki kuingia kwenye vurugu na polisi na kwa sababu kuna namna nyingine ya kuweza kulieleza na kulitafutia ufumbuzi jambo hili, tumeamua kuahirisha mkutano wetu mpaka siku ya Jumamosi saa kumi jioni na wakati huo huo e, nimeamua kumtaarifu spika ili jambo kama hili lisiwatokee wabunge wengine wanapofanya mikutano kwenye majimbo. Haya basi, mkamiti kama mlivyomsikia Zitto Kabwe akisema kwamba hili swala hataki lije kuwatokea wabunge wengine, lakini pia ametii ile sheria aliyoambiwa na polisi kwamba anatakiwa asubiri masaa 48. Kwa hiyo ndio maana anasema ameamua kuahirisha mkutano huo hadi siku ya Jumamosi. Sasa akitegemea kwamba na amewaandikia polisi, amwandikia mpaka spika wa Bunge kwamba akitegemea hatazuiwa wakati mwingine, au haitawatokea wabunge wengine wakitaka kufanya vikao vyao. Ni vizuri amefuata sheria inavyosema na amefuata taratibu zote, sasa ni kusubiri tu kutoka huko mbele ni namna gani wataweza kumjibu, ili aweze kuendelea na mipango yake aliyoipanga ya katika jimbo hilo alilopo hivi sasa, jimbo Sande haswa no. Unafahamu, jana usiku kulikuwa kuna zile tuzo za NACP. Nam hizi tuzo ni maalum kabisa, mkamiti, za wale za chama cha NAACP ambacho hichi ni chama cha Wamarekani weusi kama unavyofahamu. Hapa wa marekani wana mm -hmm. chama chao ambacho sasa jana walitoa tuzo maalum kuwatambua waliochangia, ukizingatia ilikuwa siku ya Martin Luther King. mm -hmm. wale wote katika jumuiya uh, ya Wamarekani weusi ambao wamechangia katika uchumi, katika masuala ya biashara, katika masuala ya burudani na katika masuala mbalimbali, na kama ulivyoona mzee mzima Charlie Wilson <laughs> alikwepo hiyo, amepata tuzo yake ya kuheshimiwa katika kazi zake <laughs> za muziki. <laughs> Polisi wa kutuliza ghasia wametumia gesi ya kutoa machozi na kuwapiga waandamanaji kwa virungu hivi leo Jumanne, huku mamia ya wasudani wakiandamana dhidi ya kupanda kwa bei ya mkate. Maandamano haya yalifanyika karibu na makazi ya rais mjini Khartoum, shirika la habari la Ufaransa limeripoti. Bei ya mkate imepanda zaidi ya mara mbili baada ya gharama za unga wa ngano kuongezeka kutokana na kushuka kwa uzalishaji wa ngano kufuatia serikali kuamua kuacha kuagiza nafaka hiyo kutoka nje na kuruhusu makampuni binafsi kufanya hivyo. Korea Kaskazini imejiingiza tena katika vita vya maneno na rais wa Marekani Donald Trump na kujigamba hivi karibuni ni sawa na kitufe cha nyuklia kama kilivyolinganishwa na kiongozi Kim Jong Un ambaye anaelezewa kuwa limwehu. Duru ya karibuni ya matamshi ya kujibizana yalianza na Kim akitoa onyo katika hotuba yake ya mwaka mpya kwamba silaha za nyuklia ni kweli na kwamba anaweza kuanzisha vita na kukisukuma kifungo kwenye dawati lake. Trump alijibu kwa taarifa ya kejeli kwenye Twitter akisema yeye pia ana kitufe cha nyuklia, kitufe kimoja ambacho ni kikubwa na chenye nguvu sana kuliko cha Kim, na changu kinafanya vizuri zaidi, aliongeza. Maafisa katika jimbo la California hapa Marekani, mtu na mkewe walikamatwa jana Jumatatu kwa kuwashikilia mateka watoto kumi na watatu nyumbani kwao katika hali ambayo ni duni sana. David na Louis wanashikiliwa na dhamana yao ni dola milioni tisa wakati polisi wakichunguza mashtaka ya utesaji wa watoto na kuwaweka hatarini. Polisi walipewa taarifa kuhusu hali ya nyumba hiyo iliyopo katika mji wa Perris karibu na Los Angeles na mmoja wa watoto wao, msichana ana mwenye umri wa miaka 17, ambaye aliweza kutoroka na kuwapigia simu polisi. Ripoti mpya iliyotolewa na taasisi huru ya Freedom House inasema kuwa misingi ya kidemokrasia kama vile uchaguzi wenye hadhi na uhuru wa habari inadhoofika kote ulimwenguni kwa mwaka wa 12 mfululizo. Kwa mujibu wa Freedom House, ambayo ilichambua takwimu kutoka nchi 195, katika muda wa mwaka 2017, nchi 88 zilielezewa kuwa zina uhuru. Nchi 58 ziko kwenye kundi zenye uhuru kiasi na 49 ni nchi ambazo ziliwekwa katika kiwango cha kwamba hazina uhuru kabisa. Hayo yalibainishwa katika ripoti ya karibuni. Miongoni mwa ugunduzi mkubwa uliobainika ni kudhoofika kwa Marekani kama bingwa wa demokrasia, na hilo limezidi kuleta mkanganyiko kutokana na kuendelea kwa uchunguzi unaofanywa na mwendesha mashtaka maalum kuhusu Rusia kuingilia kati uchaguzi wa rais wa Marekani wa mwaka 2016. Unaendelea msikilizaji kusafiri na VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Hapa mjini Marekani aa, katika mji wa Washington DC ni saa 2 na dakika 43 asubuhi. Kule katika eneo la Afrika Mashariki ni saa 10 na dakika 43 alasiri asiri sande. Leo hali ya hewa hapa mjini Washington DC ni nzuri kwelikweli, ni nzuri kwelikweli unasema mkamiti, lakini kwa wengine hichi bado ni kibaridi. <laughs> <laughs> Ni kibaridi bado, kinapiga sio mchezo. Kama ujajifunika vizuri, unaweza ukapata mambo mengine ambayo usiyataka. Ehe, lakini sio baridi kama ya siku zilizopita, kwa hiyo kidogo hiyo ndio unaoizungumzia leo. Leo kuna nafuu mm, na ay, kidogo. Basi tukishamaliza kuzungumza masuala haya ya hali ya hewa hapa mjini Washington DC, tunaelekea wapi? Moja kwa moja tunaangalia masuala ya teknolojia mkamiti, ambapo leo kwenye teknolojia mwenzetu Harrison kama wameandaa vitu vizito kweli kweli. Anasema kampuni ya simu ya Korea ya Kusini ambayo mwenyewe unaifahamu kamiti, Samsung, Samsung. Aha, atarajiwa kuzindua simu mpya ya kisasa ya Galaxy 9najua S8 ikaja S8. Sasa jamaa wanazidi kusonga mbele, wanakuja na9sasa S9. S9. Mm -hmm. Ripoti ya jarida la Lafob imeweza kutoa habari za siri kuhusu jinsi simu hiyo itakavyotofautiana na zingine na kuweza kufanya kazi. Ripoti hiyo imewapatia mashabiki matumaini makubwa kwelikweli. Uamn, yani wanaingoja kwa hamu ile mbaya, lakini tumsikize Harison Kamau nmefatia hi taarifa, atueleze kwa kina nini ambacho anafahamu Harison Kamau? Kweli kabisa. Kwa mujibu wa ripoti ya Forbes, umbo au tuseme design ya simu hiyo mpya ya Samsung Galaxy S9 imeweza kujulikana hata kabla ya kuzinduliwa rasmi kutokana na habari kutolewa, jambo ambalo mara nyingi hutokea. Watumizi wengi wa simu ya aina ya Samsung kwa kweli wanaitazamia kwa hamu Galaxy S9 baada ya mtumizi wa Reddit kwenye mtandao aliyetumia jina la kutoa picha ya box ya simu inayoelezea aina ya ukubwa wa simu hiyo. Kwanza kabisa itakuwa na kioo cha nchi tano nukta nane chenye kwada ya high definition. Kamera muhimu ambayo ina lensi moja yenye uwezo wa kuchukua picha hadi megapixel kumi na mbili. Kamera ya mbele ya simu hiyo aina ya megapixel nane, na yenye uwezo wa kujipika picha nzuri, yani safi sana picha aina ya selfie Spika za stereo zilizolainishwa na kampuni ya AKG. Vilevile ina uwezo wa kuzuia vumbi na maji, uwezo wa kuhifadhi taarifa kwa ukubwa wa GB 64 pamoja na GB 4 za uwezo wa kutazama taarifa bila kuhifadhi. Simu ya Galaxy S9 pia itakuwa inapata charge bila kutumia waya pamoja na headphone zisizo na waya aina ya AKG. Kwa mujibu wa mtandao wa IBT, mkurugenzi wa kikanda kwenye kampuni ya Samsung ya mobile DJ Cole amesema mwaka huu ameashiria kuwa simu hiyo huenda ikazinduliwa Februari wakati wa kongamano la kimataifa juu ya simu za mkononi na vifaa vya mkononi huko Barcelona Uhispania. Bei na tarehe ya kutolewa itatangazwa wakati wa kongamano hilo. Hata hivyo, ripoti moja kutoka Korea Kusini inaeleza huenda ikawa ni Februari 27. Sijui wewe umejiandaa vipi kuitumia au kujipatia simu yako aina ya Galaxy S9 mpya kabisa kutoka kampuni ya Samsung. Kwenu wana VOA Express Mkamiti eh, mambo ya Harrison na yakitueleza mambo hey, hey, ya Samson. Hai, wanunuzi basi, kaeni tayari mjipange na mpango, au wanaita mkaa wa kule wengi wanasema uweze kujichukulia hiyo. Vipi na wewe mwenyewe, una mpango wako nono? Mimi tayari nasi, sijui kama nitakimbilia huko, lakini nitaangalia kwanza. Mkamiti huaga, mimi sina presha na hivi vitu na kwa taratibu taratibu, bila wasiwasi wasiwasi. Eh basi, kama unavyosema huna wasiwasi, unakwenda taratibu, ni wakati wa kukupa burudani ya muziki hey, maana express bila burudani ya muziki mkamiti yatwendi hapa ya maanake, hakaida mwenyewe akisikiza ngoma kamizi anasema lo, mashallah. Na leo ngoma inatupeleka wapi leo? Kwake Mr bado na kibao parira mambo ya Mombasa hayo, msikilizaji, sikia vitu hivyo. Hayo bana. Sande hilo mkamiti mchezo mchezo vitu hivi sio mchezo mkamiti bila namna yake ya kucheza hivi. Nilipata nafasi ya kuzungumza naye uh -huh. Akaeleza sana kuhusu muziki wake. Muziki wake. Kwa hiyo leo na alifanya vitu hapa Washington Haya basi, sasa naona mambo ya ushauri eh. Sasa katika masuala ya ushauri, mkomiti, unafahamu kwamba kuna masuala ya vijana wadogo kuingizwa kwenye itikadi kali za kidini kule Mombasa. mhm mm -hmm. Hili swala limekuwa likifuatiliwa na wengi. Hivi sasa inasemekana wamo kusharejea mashuleni hasa mwezi huu, na inaonekana kwamba sasa ushauri unatokea kwa nufaisha eh, kwamba vijana hawa wamerejea, wanarudi masomoni mm -hmm. na raia wanazungumzia jinsi gani E, hali hii ilivyo na jinsi hali kwa ujumla ya hawa watoto kurejea katika mashule yao, basi tuwasikilize. Haya, tusikilize ushauri. Si vibaya kufanyiwa counselling na ni vizuri watoto wazungumziwe, na e, kama mtoto ni wa kusikia, anastahili kusikia na kuelewa, kwa sababu maisha yako wewe ndio mayashikilia mkono. Usalama wako uko mikononi mwako, unaweza nifuata hivi, lakini baadaye huje kuangamia, na si vizuri mtoto mdogo kuangamia kabla ya hajafikia miaka yake miaka kumi na tano, kumi na sita. Ni vizuri wazazi wazingatie mienendo ya watoto wao, kwa sababu serikali nayo inastahili ichukue hatua na kumulika usalama wa mwanae, wale watoto kuingilia kwa mambo ya uhalifu na mambo yenye hata hayafai katika jamii hii inaletwa sana sana na watoto kuacha shule na wazazi wao kutofuatilia. Ni vizuri wazazi wafuatilie vile mienendo ya watoto wao vile wanaenda, kwa sababu ukitoka tu utashtukia watu umevamiwa, umenyang'anywa kila kitu, ume, umekatwa mapanga. Na ukifuatilia wale ni watoto wadogo sana, mtu ambaye hata hajafikisha miaka kumi na mitano. Ni vizuri watoto kama wale mzazi hafuatilie mtoto wake, hasa watoto wa wavulana hata hao wasichana. Haya. Ushauri huo Mkamiti. mm -hmm, wazazi mzuri wakizungumza. Naam, kabisa eh. Baada ya masuala kama haya, basi wazazi nao wanatoa ushauri wao. Haya, Mkamiti, sasa baada ya maswala haya ya ushauri, hebu tuambie Mkamiti, nini ambacho tunaangalia, maana jana tulikuwa tuna swali na eh, tulowekiwa sijui tu Swali sasa, sasa, lenyewe ilikuwa linasema reli ya SGR kati ya Tanzania na Rwanda italeta mafanikio gani Afrika Mashariki? Na watu wamejibu maswali, maoni yao mengi kweli kweli. Nikianza naye huyu Beni Mwanantala anasema, Tanzania itasafirisha bidhaa mbalimbali kupeleka Rwanda, kama ambavyo Rwanda watafanya kwa kuleta Tanzania. Tutafungua njia za kiuchumi, hasa watalii ambao hawatataka kutumia tena ndege wala magari na badala yake wataipanda treni ya kasi ili kujionea maeneo tofauti ya nchi hizi mbili. Haya, mimi ninaye hapa Emmanueli mwaka Mbinda. Emmanueli mwaka Mbinda anasema kwamba itapunguza msongamano wa mizigo bandarini kutokana na kupungua kwa muda wa usafirishaji. Itapunguza gharama ya usafiri kwa sababu makontena mengi yatabebwa na treni moja, na hivyo kupunguza gharama ya lori. Pia anasema itatoa ajira kutokana na vituo vyake itakakuwa inasimama. Pia anasema itapunguza gharama za ujenzi wa barabara zilizokuwa zikiharibiwa na haya magari makubwa ya kubebea mizigo. Hali kadhalika kuna ujumbe kutoka kwake Hamis Shaban, yeye yuko kule mkoani Arusha. Anasema kwa hakika ujenzi wa reli toka Isaka Shinyanga hadi Kigali Rwanda kwa kiasi kikubwa utaimarisha uchumi na kukuza ajira katika mataifa husika. Naye Leonardi Chota anasema itapunguza uharibifu wa barabara na kutakuwa na ajira nyingi zitakazotolewa kwa wengine. Frenki Bukango anasema, eh, ijengwe kwanza. Mbona tunaanza kuona mafanikio hata bado vichaka havijafyekwa? lakini ni vizuri kwanza kwanza kujipa na matumaini kwamba kitu hiki kitatokea, ajira zitapatikana, vijana watakuwa na malalamiko tena ya kukosa ajira. Mm -hmm. Na uhusiano kati wa nchi hizi mbili utazidi kuimarika zaidi na zaidi. Naam, bila shaka, sawasawa. So, so, so, kabisa mkamiti. Basi maswali, maoni ni mengi sana, wasikilizaji wetu, hatuwezi kuyasoma yote kama navyotaka, lakini tunawahusia muendelee kutuma maoni yenu kwenye VOA Kiswahili Facebook. Hali kadhalika matangazo haya, share na wenzako nao waweze kuwa sehemu ya matangazo haya. Haya, Mkamiti, tunaelekea wapi sasa? Mambo ya leo yanaenda wapi? Ni katika yavumayo mitandaoni ambapo leo hii upo naye Id Waligongo, Id Waligongo amekusha wali tinga ndani ya studio hapa, namuona Id yuko tayari kabisa na misuli yake, anatunisha tunisha misuli tu hapa. Id, vipi nam? Uh, asante Shomari na Mkamiti kibayasi, kuna jambo jema kwa wale ambao walimekuwa pengine hawafurahii sana kustaafu wakiwa na umri wa miaka 60 nchini Tanzania. Sasa inaelezwa mm -hmm. kwamba uh, kamati moja ya bunge nchini Tanzania inaanza kukaa eh, kujadili ili kubadilisha uh, umri wa kustaafu kutoka miaka 60 eh, kwenda miaka 65, lakini sasa sio kwa kila mtu. Umri huu wa kustaafu kwa lazima utabadilishwa wanataka kubadilisha kwa maprofesa, wahadhiri waandamizi andam wa na madaktari bingwa wa magonjwa ya binadam, kwa sababu umri wa kustaafu nchini Tanzania ni miaka 60 mpaka hivi sasa, mm -hmm. Sasa mm -hmm. ni mjadala mkubwa, watu wanazungumza kweli, mtu miaka sitini bado anasema yanki kabisa mm -hmm. ana nguvu ya kufanya mambo mengi, kwa hiyo mm. ni mjadala ambao unaendelea. Lakini habari nyingine ambayo, tukielekea nchini Kenya, ni swala uh, juu ya huyu kijana ambaye amejipatia uh, maxi 400 E, katika mtihani wa kumaliza elimu ya msingi wa KCPE nchini Kenya, aliyofahamika kwa jina la James Mwenda, lakini inadaiwa kwamba baba yake hana uwezo wa kumlipia ada ya shule ya sekondari e, na hapa ndipo so swala lile la elimu bure sasa inapoonekana manufaa yake mm -hmm. e, kwa sababu kijana huyu pamoja na uwezo mkubwa aliokuwa nao E, wa kufanya vizuri katika shule, bado suala so, so, so, so, la umaskini lingeweza kumzuia kijana huyo kufika mbele zaidi. Kwa hiyo ni jambo ambalo limevuma e, kwelikweli kwamba jamani, e, mbongo ama akili hazina uhusiano na utajiri, utajiri wa mali wa fedha. Mm. Babake, hanake, hanake kipato kidogo kabisa. Lakini, uh, kijana James Mwenda amejipatia uh, maksi mia nne. Lakini mjadala ambao sasa hivi unaendelea wa kidunia ni juu ya masuala sasa kijana mmoja uh, ya, ya, ya ya matumizi ya hizi social media, mitandao ya kijamii. No. Nchini Italia mwenye umri wa miaka kumi na sita ambaye jina lake alikutambulishwa amefungua e, mashit, mashitaka kumshitaki mama yake mzazi tao ya kijamii bila ridhaa yake, na hii ni kwa mujibu wa mtandao wa kituo cha redio cha hapa Washington DC, uh, Wash FM dchfm. Eh, jaji mmoja wa mahakama ya Italia amesema kwamba Ee, mama huyo amekutwa na mashitaka kwa kujibu kwa kuposti picha za mwanae bila ridha. kwahiyosasakulize huyo mama hizo picha alizotuma, je, ni picha ambazo zinafaa kuonekana kwenye mtandao wa kijamii ama ni picha ambazo pengine zina kasoro fulani? Picha tu za kawaida, kwamba mwanao unamposti, utaposti picha zake, tutakasema hapana, mimi sitaki haya mambo Mama anaendelea sitaki haya mambo, akampeleka mahakamani na jaji akasema, kweli mama, umekosea ni mama, lakini umekeuka haya mambo, kwa hiyo sheria. Kwa hiyo bwana Sunday Rose na na na bwana Simba <laughs> uh, kuwa makini, inabidi wazazi wote basi wawe makini kama ndio hivyo, na kushukuru sana Idli Gongo kuweza kutupa hayo yanayovuma kwenye mitandao na muda mkamiti, ndio hivyo, unakimbia kweli kweli. Kutoka hapa studio, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jina langu ni Sunday Shomari, mimi ni mkamiti kibayasi, tunatakieni <shukuru> wote alasiri njema na kwa herini.