assalamu alaikum mpendwa msikilizaji popote pale ulipo hivi sasa unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika vo ikitangaza kutoka hapa washington dc ambapo ni saa nne usiku ikiwa ni saa kumi na moja alfajiri huko afrika ya kati saa kumi na mbili saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni harizon kamau Tukaribishe katika matangazo ya leo ikiwa ni Jumatano tarehe 17 Januari mwaka wa 2018 yanayosikika pia moja kwa moja kwenye tovuti www voa swahili com na mitambo ya FM afrika mashariki na kati. Karibuni. Katika Kumekucha Afrika hivi leo tunaripoti juu ya mahojiano aliyofanya kiongozi wa upinzani wa Kenya Raila Odinga akisema wataendelea na sherehe za kuapishwa kwake, na tunasema hiyo sio mzaha, tarehe thelathini tutakuwa na sherehe ya kuapishwa hapa kulingana na matokeo ya uchaguzi wa tarehe nane mwezi wa nane wa mwaka jana. Marekani inasitisha sehemu ya mchango wake kwa idara ya kuwashughulikia wakimbizi wa Palestina ya Umoja wa Mataifa, UNRWA. Na mkutano juu ya usafiri wa umma duniani umemalizika hapa mjini Washington ambapo watafiti wa Tanzania wawasilisha utafiti wao. Kwenye risechi yangu nimeona kwamba unakuta zile alama za barabarani hazionekani, au unakuta madereva wengine hawana ile elimu ya kujua nini wanatakiwa kufanya wakifika kwenye alama za watembea kwa miguu. Hizo ni baadhi za ripoti tutakuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo. Huyu hapa Harrison Kamau na habari za alfajiri. Serikali ya Burundi hivi karibuni imependekeza marekebisho ya katiba ambayo miongoni mwa mambo mengine yatamruhusu Rais Pierre Nkurunziza kubaki madarakani kupita mwaka wa 2022. Asasi za kiraia zinasema kuwa serikali inakamata watu wote wanaopinga marekebisho hayo kabla ya kufanyika kwa kura ya maoni. Serikali imepiga marufuku mtu yoyote kufanya kampeni ya kuunga mkono au kupinga mabadiliko yaliyopendekezwa. Serikali imeeleza kuwa lengo la marekebisho hayo ni kuimarisha sheria za nchi baada ya zaidi ya miaka miwili ya ghasia. Ghasia hizo zilizuka Aprili mwaka wa 2015 baada ya Nkurunziza kutangaza kuwa amegawania urais, angawania urais kwa mhula watatu uliozua utata. Wapinzani walisema kuwa hatua hiyo ilikuwa kinyume cha katiba pamoja na mkataba wa amani uliomaliza ulio vita vya Burundi. Sasa wakosoaji wanaamini nia ya Nkurunziza ni kubaki madarakani hata baada ya kipindi chake kumalizika mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili. Wataalam wa Umoja wa Mataifa wameiomba serikali ya Kenya kusitisha kufukuzwa kwa nguvu watu kutoka kabila la Sengwer wanaoishi kwenye msitu wa Ebobut Ebo, magharibi mwa taifa hilo, wakidai kwamba wanalazimishwa kuondoka kutoka ardhi zao za jadi kwa madai ya kubuni mradi wa kuhifadhi maji watu wa kabila hilo wanadai kuwa wanakumbana na duru mpya ya kufukuzwa kutoka maafisa wa msitu huo ili kutoa nafasi ya mradi unaofadhiliwa na Umoja wa Ulaya wa kulinda vyanzo vya maji. Wakazi wamesema kuwa darzeni ya maafisa wa misitu walianza kuwafukuza kutoka makwao mwezi Disemba wakidai kuwa ni operesheni dhidi ya wanaoishi ndani ya msitu huo kinyume cha sheria. Lakini taarifa kutoka kwa wataalam wa Umoja wa Mataifa zinasema kuwa zaidi ya maafisa mia moja wa misitu waliokuwa wamejihami walivamia maeneo ya kijadi ya kabila la Sengwer na kufanya kufyatua risasi kuchoma nyumba zao pamoja na kuua mifugo. Na Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May anakabiliwa na shinikizo linaloongezeka la kumtaka kuitisha kura ya pili ya maoni ya Brexit iliyosababisha taifa hilo kujiondoa kutoka Umoja wa Ulaya wazo hilo linaanza kupata nguvu kutoka pande zote za kisiasa hata kutoka wanasiasa wasiotarajiwa kama kiongozi wa Brexit aliyewahi kuwa kiongozi wa chama cha UK Independence Nigel Farage. Abdul Shakur ana maelezo zaidi. Kubadilika kwa hisia za Waingereza ndio inaonekana kuongeza juhudi za waziri mkuu Mei kujaribu kupata maridhiano kati yake na wenzake katika baraza lake la mawaziri lililogawika. Anafanya mikutano kadhaa mwezi huu na mawaziri wake kujaribu kufikia makubaliano juu ya aina ya ushirikiano na mshirika wao mkuu wa biashara, umoja wa Ulaya, baada ya enzi ya Brexit. Juhudi zake za awali za kufikia maridhiano yamegonga mwamba, maana mara anapofikia makubaliano kunatokea mawaziri wanaotoa madai mapya hadharani mawaziri wake wamegawika sawa na Waingereza ambapo pia wanahofu juu ya hali itakavyokuwa baada ya Uingereza kujiondoa rasmi. Me amekataa kuruhusu kura ya pili ya maoni kuidhinisha makubaliano yote Uingereza itafikia na EU kwa misingi kwamba kuahidi kura nyingine kutahujumu majadiliano yanayoendelea na Ulaya kuwakubalia mkataba mzuri utakaowaridhisha kiongozi wa upinzani wa chama cha Leba Jeremy Corbyn anapinga pia wazo hilo la kura ya marudio, ingawa uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba asilimia hamsini na saba ya Waingereza wataunga mkono kura hiyo ikipigwa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Marekani imetangaza jana Jumanne kuwa imesitisha mamilioni ya dola kwa ajili ya idara ya Umoja wa Mataifa inayotoa misaada kwa wakimbizi wa Palestina na kwamba huenda ikasitisha misaada zaidi iwapo marekebisho zaidi hayatafanyika. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Heather Nauert amethibitisha ripoti kwamba utawala wa Trump utasitisha dola milioni 65 za msaada wake wa kwanza mwaka huu kwa idara hiyo inayofahamika kama UNRWA. Hata hivyo, amesema dola milioni 60 zitatolewa ili kuepuka janga la kibinadamu. Kila mwaka Marekani hutoa takriban dola milioni 364 kwa UNRA ambazo hutolewa kwa awamu mbili, na kwa hivyo kuifanya mfadhili mkubwa zaidi kwenye shirika la UNRA. Alipoulizwa kuhusu hatua hiyo, Nauert alisema kuwa utawala wa Trump ndani ya kipindi cha mwaka mmoja umekuwa ukifuatilia kwa kina kuhusu matumizi ya fedha ndani ya UNRA na afisa wa ngazi ya juu kwenye muungano unaokabiliana na wanamgambo nchini Iraq amesema kuwa wanajeshi wa usalama wa Iraq wameimarika hadi kiwango ambacho vikosi maalum vya Marekani haviandamani navyo wakati wa mashambulizi dhidi ya kundi la Islamic State. Wakati wa kikao na wanahabari kutoka Pentagon mjini Baghdad, naibu kamanda wa jeshi la muungano huo amesema kuwa operesheni sasa inaendelea hata bila mchango wa vikosi vya muungano. Brigedia Jenerali James Glen amesema kuwa wanachofanya ni kutoa msaada pamoja na ushauri wa kimikakati pamoja na operesheni ya baada ya mashambulizi na hasa wanapokamata wanayemsaka. Maafisa wa muungano wanasikia kuwa kufikia sasa, wanakisia kuwa kufikia sasa kuna wapiganaji chini ya elfu moja wa Islamic State waliobaki Iraq na Siria, wakati wengi wao wakitafuta hifadhi kwenye eneo la Siria linalojulikana kama bonde la mto Eufrates linaloenea kutoka mji wa Raka wa Siria hadi karibu mpaka wa Iran. Umekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Wapenda wasikilizaji, baada ya taarifa ya habari, habari yenye uzito inatupeleka huko Nairobi, ambapo kiongozi wa upinzani, muungano wa upinzani Raila Odinga alizungumza na Sauti Amerika na kusisitiza kwamba ataendelea na sherehe za kuapishwa kwake na kwamba hatambui serikali ya Rais Uhuru Kenyatta, akidai kwamba wameiba kura au Wakenya hawajajitokeza wengi kutosha kuweza kuunga mkono serikali yake. Kwa hivyo, akizungumza na Kennedy Wandera, ameeleza juu ya sherehe hizo. Sisi tunasema hatutambui matokeo ya uchaguzi wa tarehe ishirini na sita ni bandia kwa hivyo sisi tunarudia kwa uchaguzi wa tarehe nane mwezi wa nane ambayo sisi tulishinda na tutatoa thibitisho hivi karibuni kuonyesha kwamba sisi ndio tulishinda uchaguzi, na hiyo ndiyo msingi ya sisi kwenda kwa kuapishwa tarehe thelathini na tunasema hiyo sio mzaha. Tarehe thelathini tutakuwa na sherehe ya kuapishwa hapa kulingana na matokeo ya uchaguzi nani, wa tarehe nane mwezi wa nane mwaka wa mwaka jana. Na sasa, baada ya kuapishwa, nini kinafuata? Maanake kuna wale wanaosema kwamba sawa, utaapishwa mm -hmm, lakini utaapishwa, utahudumu kwa ofisi gani? Kwa sababu ikulu ina e, e, mwenyeji aa, utaapishwa, uelekee wapi? kuapishwa likuhalalisha uchaguzi, tutasema kwamba serikali bandia iko ofisini, lakini sio serikali wananchi kamili, ambayo iko nchi ya ofi, ofisi na tutafanya kazi kama serikali tutateua baraza la mawaziri na tutaanza kufanya kazi. Unajua inaweza kuwa hata serikali in exile ambayo iko nje, imeshafanyika katika nchi zingine. Lakini sisi tunasema hawakenya hawawezi kamwe tena kukubali kutawaliwa na serikali bandia ambaye haikuchaguliwa na wengi wa wananchi. Adhabu ya kuapishwa kinyume cha katiba ya Kenya ni uhaini, jinsi alivyoeleza Mwanasheria mkuu wa Kenya, Githu Muigai, na serikali uhisi kwamba utakuwa uh, unakiuka vipengee vya katiba ambavyo wewe binafsi umekuwa kwa harakati. Nimemwambia Bwana Githu Muigai yale aende amwambie yale vikundi vya ndege, manake hiyo katiba ya Kenya inasema kwenye kifungu la kwanza, pengee ya kwanza, inasema ati uh, mamlaka katika jamhuri ya Kenya iko mikononi mwa wananchi. The sovereignty in the Republic of Kenya is vested in the people of Kenya. Na wanaweza kutumia hiyo mamlaka moja kwa moja au wanaweza kutumia kupitia kwa viongozi ambao wamechagua. Sasa tunasema wananchi wamerudi kwa hiyo kifungu na wanachukua hii ili kutumia uwezo wao moja kwa moja, kwa sababu tuko na hali ambayo tuko na serikali bandia ambayo haijachakuliwa na wananchi. Ndio iko pale hiyo, wananchi wana nguvu na uwezo ya kuchukua mamlaka wenyewe na kutumia hiyo mamlaka. Sasa ndio sababu mnaona tunaunda yale inaitwa People's Assembly kila mahali. Alafu tarehe thelathini mwezi huu Wakenya wote wamealikwa waje kama Wakenya kushiriki katika hiyo sherehe ya kuapishwa kwangu. Halafu tutoka pale, tutaendelea kutumia hiyo uwezi ya wananchi kuendelea mbele, na wakignii hata tutafanya kura ya maoni ya ambayo vilevile tuna uwezo ya kufanya. Kwa hivyo, hiyo sio kusema ati tutafanya kuapishwa tarehe thelathini na mambo yataishia hapo. Mambo yataendelea mbele na hatua zingine ambayo tutachukua, tutangaza baada ya kuwapishwa siku hiyo. Raila Odinga akizungumza na sauti Amerika, mjini Nairobi. Na wasikilizaji mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni na Vio Express. Tuendelee na habari za dunia. Wizara ya sheria ya Marekani imesema kuwa itaeleza kile mwanasheria mkuu Jeff Sessions alichokiita hatua nadra kuomba mahakama ya juu kutupilia mbali uamuzi uliofanyiwa kwenye mahakama ya California kuzuia kumalizwa kwa programu inayotoa hifadhi kwa watu waliokuja hapa Marekani wakiwa watoto maarufu DACA. Utawala wa Trump umeeleza jana kuwa unapanga kuwasilisha stakabadhi mahakamani kuhusiana na programu hiyo. Mwanasheria mkuu Sessions ametetea hatua yake kwa kusema kuwa ni kinyume cha sheria kumruhusu jaji mmoja wa serikali kuu kufanya maamuzi kuhusiana na daka kwa niaba ya taifa lote. Hata hivyo, mkuu wa sheria wa California Zefia Basela amejibu hatua hiyo kwa kusema kuwa ana imani kwamba majaji wa rufaa wataona umuhimu wa uamuzi uliofanywa wa kulinda programu hiyo hadi pale uamuzi utakapofanyika mahakamani. Kwa chini ya sana, ya saa moja, Jumanne, ya saa moja Jumanne, daktari wa ikulu ya Marekani alijibu maswali yote yaliyoulizwa kuhusiana na afya ya rais Donald Trump mwenye umri wa miaka 71 akimalizia kwa kusema kuwa yuko katika hali nzuri ya kiafya kutekeleza majukumu yake. Trump ana urefu wa sentimita 190 na uzito wa kilo 108 na, na kwa hivyo kuwa rais wa tatu aliye mzito katika historia ya marais wa Marekani baada ya William Howard na Grover Cleveland. Jackson, ambaye ni daktari kutoka jeshi la wanamaji la Marekani, alimfanyia ukaguzi wa mwisho wa kiafya rais aliondoka Barack Obama. Wakati wa kikao hicho, alisema kuwa Trump alimwomba kubaki na kujibu maswali yote kuhusu afya yake baada ya ukaguzi wa afya yake uliofanywa Ijumaa kwenye hospitali ya kitaifa ya kijeshi ya Walter Reed. Baadhi ya maswali yaliyoulizwa na wanahabari ni kuhusiana na afya ya kiakili ambayo daktari alisema ni nzuri kabisa. Na Li Taiwan, mtu aliyetoroka kutoka Korea Kaskazini, anasema kuwa anajuta kutoweza kuleta mke wake na watoto hadi Korea Kusini, jambo lililosababisha kurejeshwa kwao kwa nguvu na uwezekano wa kuhukumiwa na kufungwa jela au hata kuuawa huko Korea Kaskazini. Baada ya kuwasili kore, huko Korea Kusini mwaka wa 2015 mtu huyo alibadilisha jina na kujiita Li pekee ili kujaribu kulinda familia yake kutokana na adhabu wakiwa Korea Kaskazini. Mke wake akiandamana na mwanaye wa kiume mwenye umri wa miaka minne walikuwa miongoni mwa watu kumi waliokamatwa China wakati wakijaribu kutoroka na kuvuka mpaka wa Korea Kaskazini. mwaka huu China imeongeza juhudi za kukamata watu wanaokimbia umaskini na hali ngumu ya maisha iliyoko Korea Kaskazini. Wachambuzi wanakisia kuwa China imechukua hatua hiyo ili kuzuia wimbi la wakimbizi nchini humo baada ya Korea Kaskazini kuongezewa vikwazo vya kiuchumi kutokana na kuendelea na majaribio ya mara kwa mara ya makombora ya mpango wa nyuklia. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya yes, Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukirudi katika ripoti za uh, waandishi wetu tunaelekea huko Tanzania, ambapo kiongozi mmoja wa upinzani Zito Kabwe amezungumza na Sande Shomari juu ya kuzuiliwa kufanya mkutano na wafuasi wake katika wilaya anakotoka na hivyo amezungumza kueleza kwamba polisi huenda wamekwenda kinyume cha sheria, kwani wabunge wana haki ya kukutana wakati wote na wafuasi wao, almuradi wametoa amri au wameomba kwa polisi mbunge taarifa yake ya mkutano. Hiyo sheria ya masaa arobaini na nane haihusu kwa sababu sheria hiyo inahusu vyama vya siasa mbunge mikutano yake na haki zake za kufanya mikutano kwenye jimbo zinalindwa na sheria ya haki kinga na madaraka ya bunge sheria namba tatu ya mwaka elfu moja mia tisa themanini na nane na haihitaji kuweka hiyo taarifa ya masaa arobaini na nane yenyewe, inahitaji eh, kuwaeleza tu polisi kwamba kuna mkutano unafanya mkutano, hata kama ndani ya masaa mawili, ndani ya saa moja, kwa sababu shughuli za kiuongozi kwenye jimbo kuna mambo ya dharura ambayo ambayo yanatokea. Sasa eh, tuliwataarifu polisi jana kwa maandishi kwamba eh, vifungu vya sheria wanavyotumia havituhusu sisi kama eh, mbunge wa jimbo kufanya mkutano kwenye jimbo lake, na leo bahati mbaya sana tumepewa barua na polisi ya kurudia yale yale kwamba kwa mujibu kwa wa sheria ya polisi haturuhusii kufanya mkutano mpaka tu tumetoa taarifa kwa kwa masaa arobaini e, na nane e, tulichoamua kukifanya ni kuwajibu polisi. Tumewanukulia barua e, tumewanukulia vifungu vya sheria na kuwaonyesha kwamba vifungu walivyovitaja wao havituhusu, lakini kwa sababu hatutaki kuingia kwenye vurugu na polisi na kwa sababu kuna namna nyingine ya kuweza kulieleza na kulitafutia ufumbuzi jambo hili tumeamua kuahirisha mkutano wetu mpaka siku ya Jumamosi saa kumi jioni na wakati huo huo e, nimeamua kumtaarifu spika ili jambo kama hili lisiwatokee wabunge wengine wanapofanya mikutano kwenye majimbo. Kwa sababu polisi hawana mamlaka kwa namna yoyote ile kuzuia mikutano ya wabunge kwenye majimbo yao, kwa sababu ni sehemu ya haki zao kama wabunge, kwa mujibu wa kifungu cha nne kifungu kidogo cha kwanza sheria ya haki kinga na madaraka ya bunge, pengine zitokabwe labda. Ukiangalia tu kwa upande mwingine e, polisi kwa upande wao, labda siwezi kuwazungumzia, lakini pengine wanatimiza wajibu, hasa baada ya haya masuala ya kuingiliana kusema kwamba hakuna mikutano ya vyama vya siasa kufanyika nchini Tanzania. Eh, lakini mi sifanyi mkutano wa vyama vya siasa, mi nafanya mkutano wa mbunge kwenye jimbo ambao unaruhusiwa kwa mujibu wa sheria na hawa waliozuia mikutano ya vyama vya siasa ambayo nayo inaruhusiwa kwa mujibu wa sheria, hawakuzuia mikutano ya wabunge kwenye majimbo yao, na ni jambo ambalo nadhani polisi wamepitiwa tu, kwa sababu vifungu vya sheria walivyovitumia vinahusu mikutano ya vyama vya siasa, mikutano ya dini au ya mtu mwingine yoyote ile. Mikutano ya bunge inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya haki kinga na madaraka ya bunge na sheria hiyo inalazimisha eh, vyombo vyote vya umma kutoa ushirikiane pale mbunge anapotaka kuitisha mkutano kwenye jimbo lake na tukielekea huko Yemen, ripoti ya idara ya Umoja wa Mataifa ya kuwahudumia watoto inabaini kuwa watoto waliozaliwa Yemen wanafariki kwa kiwango cha kutisha kwa sababu ya kuvunjika kwa mifumo ya afya, ukosefu wa chakula na maji safi. Mwandishi wa Sauti America Lisa Schlein ametuletea ripoti kutoka Jeneva, inayosomwa hapa na BMJ Murithi. UNICEF inaripoti kwamba zaidi ya watoto milioni tatu wamezaliwa nchini Yemen tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vizuke nchini humo mnamo mwezi Machi mwaka 2015 na kusambaa kote. Ripoti ya idara hiyo iliyopewa jina Born Into War, yani waliozaliwa vitani, inaelezea hasi ya hali ya kukata tamaa kwa wale wasiokuwa na makazi, magonjwa umaskini na njaa ndiyo mazingira walimozaliwa watoto hao. UNICEF inasema wengi wa watoto hao takriban elfu tatu wanaozaliwa kila siku wanazaliwa nje ya vituo vya afya, huku wasaidizi wao wakiwa hawana ujuzi wa kuwasaidia wakati wa kujifungua. Inaripoti kwamba asilimia 40 ya watoto wanaozaliwa huzaliwa mapema na asilimia 30 huathiriwa na matatizo ya uzito mdogo mengi yanayotia wasiwasi, ripoti hiyo imebaini ni kwamba asilimia 25 ya watoto wa changa hufariki ndani ya mwezi wa kwanza baada ya kuzaliwa kwa sababu ya maambukizo na matatizo mbalimbali mbali. Msemaji wa UNICEF Christoph Bulirak anasema lishe duni inachangia kwa kiasi kikubwa katika e vifo hivyo. Anasema takriban watoto milioni 1.8 wanautapia mlo mbaya, na kiasi cha laki nne wana wanautapia mlo mbaya hata zaidi. Mtoto ambaye anaathiriwa na utapia mlo mbaya, mbaya, mbaya sana so ni mara tisa zaidi ana hatari ya kufariki dunia kuliko mtoto ambaye analishe bora. Kwa hiyo watoto hawa wao katika hatari. Ripoti hiyo imebaini kwamba walau watoto elfu tano wameuawa au kukatwa viungo katika ghasia hiyo. Ina maana ya wastani wa watoto watano ambao wamepoteza maisha yao au wamejeruhiwa kila siku tangu kuanza mashambulizi yanayoongozwa na Saudi Arabia kuwapiga waasi wa, wa kihudhi takriban miaka mitatu iliyopita. UNICEF inasema kwamba zaidi ya watoto milioni 11, karibu kila mtoto nchini Yemen anahitaji msaada wa kibinadamu kuweza kuishi. Na wale ambao watanusurika, inasema huenda wakapata ulemavu wa mwili na kisaikolojia kutokana na vita hivyo, na hilo litakuwa kwa maisha yao yote. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa nakuletea. Jukwaa la Vijana unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na wakati umefika kukuleteni kama mmevyosikia jukwaa la vijana ambapo mkutano wa wahandisi wa maswala ya usafiri duniani trb transportation research board ulifanyika hapa washington dc na kutanisha zaidi ya wahandisi elfu kumi na tatu kutoka sehemu mbalimbali za dunia katika kuzungumzia maswala ya namna ya kuboresha usafiri katika miji mikubwa na miji na miji kuunganishwa Leo katika jukwaa la vijana Sande Shomari amezungumza na baadhi ya wahandisi ujenzi vijana kutoka Tanzania, ambao ni Jaki Masaki, Kelvin Machumu na Henry Kaole, wanafunzi wa shahada ya uzamivu hapa Marekani, na kwanza kutaka kujua utafiti wanaofanya juu ya swala la usafiri. Project ambao niliyoifanya ni ya Tanzania na ni kuhusu usalama wa watembea kwa miguu na kwao tunaangalia ni kwa jinsi gani tunaweza kuboresha usalama wa watembea kwa miguu, maana tumeona kwamba madereva wengi hafatilii ile nani, nani njia ya, ya tembea kwa miguu. Wengi unakuta tu wanapita kwa spidi kubwa, hawasimami kuwaruhusu abiria kupita. Kwao naangalia ni sababu gani ambazo zinawafanya wale madereva kushindwa kusimama kuwaruhusu abiria kupita, na kwenye research yangu nimeona kwamba unakuta zile alama za barabarani hazionekani au unakuta madereva wengine hawana ile elimu ya kujua nini wanatakiwa kufanya wakifika kwenye alama za watembea kwa miguu. Nimepropose vitu ambavyo vinaweza vikasaidia kunani, kuboresha watembea kwa miguu zaidi sana, kuwapa watu elimu na pia kuhakikisha kwamba zile alama zinaonekana barabarani. Asante sana ni kupe nafasi. Kelvin Machumu, Kelvin, kwa upande wako kuna utafiti wowote ambao umekuwa ukiufanyia kazi au pengine ni jambo gani ambalo kwa upande wako nafikiri linafaa kubadilishwa kwa upande huu wa usafirishaji ambao wewe unafanya? Mi project yangu niliyofanya kazi iko based huku kwenye express lanes. kwa hiyo mi nilikuwa na jaribu ku improve au kuboresha operation iliyokuwepo kama kwenye, kwenye masuala ya kuna barabara ambazo ni express lanes, ambazo una unalipia kutumia ili ufike sehemu haraka au kwa muda una, unaotakiwa kwa hiyo, unakuwa unakwepa traffic, na katika hizo barabara ziko sana sana kwenye freeways, na kitu nichokuwa nafanya ni ku improve ha, ile method ya kulipia iliyokuwepo kwa. Yeah, hiyo kwa, kwa mfano watu wanalipia kwa njia gani ambayo uliiona na ulikuwa unataka ifanyike kwa, kwa namna gani tofauti na ilivyokuwa labda hapo awali? Ilikuwepo of course ni wanaita dynamic tolls ambayo ni bei inapanda kutokana na hali au condition iliyopo. Na mimi nilichofanya ni kuboresha maanake katika kampuni nyingi wanazofanya sasa hivi kuna software wanatumia inaitwa Vism. Hiyo ni software ya Kijerumani. Kwamba kuimplement kitu sio kwamba uende barabarani na uangalie kina, kinavyofanya kazi. Yeah. Unakaa ofisini unatengeneza kitu kama kile cha mfano barabarani. Kwa mfano um, magari yanavyoenda au traffic itakavyotokea kwa hiyo ni method ambayo inatumika sana huku. Kwa hiyo mi nilikuwa najaribu kuboresha ile software. Nchi nyingi za Afrika Mashariki kama wanapotoka Tanzania wana matatizo makubwa sana ya usafiri, hasa magari kurundikana barabarani kuwa mengi wakati wa usafiri wa asubuhi na jioni. Kuna kitu chote ambacho umekiona unaweza kutokana na utaalamu uliopata hapa kwenda kutumia kule. Barabara nyingi zipo, kwa mfano tukichukulia tu, tu, Dar es Salaam ni, ni uwezo au tunasema capacity ya barabara kunaweza kuwa na magari mengi kuliko uwezo wa ni, lensa, uku, barabara yenyewe inaweza kubeba kwa. Kwa hiyo ni kwa mfano unaweza ukaongeza lanes au ukaongeza barabara au kuimprove uh, zile traffic lights. Sasa eh, nije kwako Henry Kaole, wewe kwa upande wako pengine umefanya tafiti zote ambazo unafikiri hizi zitasaidia katika masuala ya usafirishaji. Nini ambacho umekuwa kushughulika nacho? Tafiti nilizokuwa nazifanya kwa kipindi hiki mojawapo ni ya namna tunaweza kuondoa ajali mapema uh, barabarani baada ya ajali ikitokea. Manaake pale kuna magari na, kama magari yamegongana, hiyo hali inaweza ikaathiri waendesha magari wengine ambao wanakuwa wanakuja kupita katika ile barabara ko, mimi nilichokuwa nikiangalia zaidi ni kwa namna gani tunaweza tukaiondoa ile ajali pale barabarani haraka, ili isiweze kuwadhuru wale watu wengine ambao wanaitumia ile barabara kitu kikubwa ambacho naweza nikadhani kwa kinatokea huku na kikawa labda tofauti na nchi zetu za Afrika Mashariki ni kwenye sera au kanuni uh, ambazo ziko zinawekwa kwenye matumizi ya barabara. Sijajua ni kwamba eza uh, sera zetu au kanuni zetu zinashindwa kuwabana zaidi madereva au ni kwamba madereva wa kwetu hawana ile elimu ya kutosha kubali kuzifuata zile kanuni, kwa sababu katika, kama unavyotoa mfano wa sherehe za mwaka mpya au Krismasi, watu wengi wanajua kwamba katika kufurahia hizo sherehe watu wanaweza wakawa wanaenda wanakunywa, then wanaendesha, kitu ambacho kwa huku, hiyo kosa likitokea ni kosa ambalo kubwa sana. Kwa hiyo madereva wengi huwezi kuwakuta wanafanya kitendo kama hicho barabarani. Nam hicho basi kilikuwa kipindi chetu cha Jukwaa la Vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Naona muda unakwenda mbio hivi sasa. Harrison Kamau anatusomea muktasar wa habari. Serikali ya Burundi hivi karibuni imependekeza marekebisho ya katiba ambayo miongoni mwa mambo mengine yatamruhusu rais Pierre Nkurunziza kubaki madarakani Wataalam wa Umoja wa Mataifa wameiomba serikali ya Kenya kusitisha kufukuza kwa nguvu kwa watu wa kabila la Sengwel wanaoishi msitu wa Ebobut magharibi mwa taifa hilo. Marekani imetangaza jana Jumanne kuwa imesitisha mamilioni ya dola kwa ajili ya idara ya Umoja wa Mataifa inayotoa misaada kwa wakimbizi wa Palestina. Na afisa wa ngazi ya juu kwenye muungano unaokabiliana na wanamgambo nchini Iraq amesema kwamba wamepiga hatua mwisho wa kipindi cha Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya Harrison Kamau Diodonee Chibairo, mimi ni Abdu Shakur Abud tukisema kwa herini, mchana mwema.