Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Umoja wa Ulaya umezuia dola milioni 35 kwa ajili ya msaada wa hifadhi ya mradi wa maji kwa Kenya baada ya walinzi wa hifadhi za msitu kwa kumuua mtu mmoja katika msitu mmoja ambao unahusika na mradi huo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Programu hiyo inayofadhiliwa na EU inaisaidia Kenya kupanda miti na miradi ya maji kwenye maeneo ya nyanda za juu kwenye misitu ambako ni chanzo kikuu cha maji ambayo yanatiririka kwenda ziwa Victoria na kwenye bonde la Nile. Stefano de Jack, balozi wa EU kwa Kenya, amesema kuwa kuuliwa kwa mtu huyo na kupigwa risasi kwa mwingine katika msitu wa Embobot magharibi mwa Kenya kumekuja baada ya taasisi hiyo kuieleza serikali kuwa itafikiria msaada wake wa kifedha kama matumizi ya nguvu dhidi ya jamii. Amesema katika taarifa yake kwamba kazi ya hifadhi kwenye vyanzo vya maji haijawahi kutarajiwa kuwa inahusisha aina yoyote ya kuwafukuza watu au matumizi ya nguvu dhidi ya wenyeji. Takriban Wasomali milioni sita nukta mbili nusu ya idadi ya watu nchini humo wanahitaji msaada wa haraka wa dharura kama vile chakula, maji na makazi, kutokana na ukame pamoja na mzozo unaoendelea nchini kwao. Ni kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba Umoja wa Mataifa umeomba kiasi cha dola bilioni moja nukta sita ili kuwasaidia watu hao wenye kuhitaji msaada wa haraka wa dharura. Ukame umelikumba taifa hilo kwa misimu minne mfululizo, huku hali ya mvua ikiwa mbaya sana na kuwalazimisha mamilioni ya watu kukimbia makazi yao na kuwaacha maelfu ya watoto wakiwa na utapia mlo. Mtu mmoja kati ya wanne katika taifa hilo lililopo pembe ya Afrika anakabiliwa na hatari ya kukumbwa na njaa. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesema wafadhili walichangia fedha za kutosha mwaka jana wa 2017 ili kuepuka njaa na kuzuia mlipuko wa kipindupindu, lakini hali hivi sasa inazidi kuwa mbaya kama msaada hautatolewa haraka. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, America VOA ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Kiasi cha wahamiaji elfu moja na mia nne wameokolewa kutoka boti moja zilizokuwa na msongamano mkubwa kwenye pwani ya Libya jana, siku ya Jumanne, kwa mujibu wa walinzi wa pwani wa Itali. Miili ya watu wawili pia iligunduliwa kutoka kwenye boti hizo. Hakuna maelezo zaidi kuhusu taifa wao Ingawaje maelfu ya wahamiaji wamesafiri kuvuka bahari ya Mediteranean kwenda Italy katika muda wa miaka minne iliyopita, si kawaida kuona idadi kubwa ya watu wakiokolewa kwa mara moja, hasa wakati wa miezi ya majira ya baridi kali ambako bahari kwa kawaida inakuwa si shwari. Hadi hivi sasa mwaka huu na wa 2018 wahamiaji 974 wamefika nchini Italy kwa njia ya bahari ikiwa ni nusu ya idadi ya kipindi kama hicho mwaka uliopita, wizara ya mambo ya ndani imesema jana Jumanne, kabla ya uokozi wa karibuni. Korea Kaskazini na Kusini wataunda timu ya pamoja ya wanawake katika mchezo wa ice hockey, ambayo itashiriki katika michezo ya Olimpic ya majira ya baridi kali na wataandamana wakiwa pamoja wakipeperusha bendera ya muungano katika sherehe za ufunguzi wa michezo hiyo, nchi hizo mbili zimetangaza hivi leo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye id ligongo katika kipindi cha kwa undani. Shukran kwa kunisikiliza. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo huangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo, siku ya Jumatano, kama ilivyo kawaida, sehemu ya kwanza hutokea katika mji wa Mombasa, studio zetu ambazo ziko huko, kwa wanahabari wetu ambao huangalia mambo mbalimbali. Na hii leo basi, tutakuletea swala la takataka, e, katika miji mikuu ya Afrika Mashariki, wakiangalia hasa mji wa Mombasa, na katika sehemu ya pili tutaangalia maadhimisho ya miaka 57 ya kuwawa kwa baba wa uhuru wa taifa la DRC ambao zamani ilikuwa likifahamika kama Zaire na ye kukaribisha, mimi ni Idi Ligongo, na moja kwa moja tunajiunga na wenzetu katika studio za Mombasa nchini Kenya, Amina Chombo na Salma Mohammed ambao wametuandalia juu ya suala zima la takataka katika miji mikuu wakiangalia mji wa Mombasa katika eneo la Afrika ya Mashariki. Nam shukran sana kutoka Washington DC. Leo kama kawaida ya siku ya Jumatano, unatupata moja kwa moja kutoka katika studio za VOA Mombasa, lile ambalo tunalipa kipaumbele katika kwa undani kuweza kuletea taarifa hizi ambazo tayari ni kwamba uliweza kuangalia jinsi mambo yalivyo nchini Kenya kuhusiana na usimamizi na utupaji wa taka, na leo tutaliangalia swala hili kwa undani kwa kuangalia, je, usimamizi ama uzalishaji wa taka unaenda sambamba na jinsi ambavyo eh, serikali eh, ya Kenya ama vilevile vile mataifa katika bara la Afrika wanaweza kuzitunza. Kuleteni teni ni mie Amina Chombo na mwenzangu Salma Muhamed, kwa undani tukiangalia usimamizi wa taka katika miji ya nchini Kenya. Kwa ufupi tu ni kwamba ukiangalia usimamizi uh, wa taka ni jambo ambalo ni tatizo kubwa la afya ya mazingira katika miji mingi katika mataifa yanayoendelea Kenya ikiwa moja ya taifa ambalo linaendelea uta, katika utafiti ambao uliweza kufanywa na shirika la African Population and Health Research ambayo iko kule Nairobi, iliweza kuonyesha kwamba Kenya inatoa tani milioni nne eh, kila mwaka za taka, na katika hizo tani milioni nne wanafikia kwamba kufikia mwaka elfu mbili thelathini huenda ikawa zinatoka mara mbili ya hizo. La kushangaza ni kwamba Nairobi ikiwa jiji moja peke yake, ambayo nusu ya tani ambazo zinatolewa ni elfu moja na mia tano kwa siku. Wanatoa kama elfu moja na mia tano, ikiwa ni nusu ya taka ambazo zinatolewa, nazo hazifiki katika maeneo ambayo yanapaswa kutupwa. Kwa hivyo ni tatizo ambalo lipo katika swala zima la utunzaji wa taka ambalo linashuhudiwa nchini Kenya, na si Kenya peke yake, kama nilivyotaja, bara la Afrika ukiangalia Uh, jarida la International Journal of Waste Resources inaonyesha kwamba la mwaka 2016 walifanya utafiti na kusema kwamba taka eh, bado ni tatizo kubwa na nyingi ya taka sijui, Salma, utakubaliana na utafiti wao. Wanasema kwamba zinatokana na matumizi ya nyumbani mm -hmm. kwamba as, kama, mfano kama Uganda wanasema asilimia hamsini na mbili hadi asilimia themanini ya zile taka zinazotolewa zinatoka majumbani kisha ndio zile za sokoni, viwandani na taasisi za fedha. Ukija Kenya wanasema kwamba, ambapo waliweza kuchukua miji kama vile Nakuru, Nairobi na Mombasa na Kisumu katika kufanya utafiti wao, waliona kwamba asilimia sitini na moja ya taka pia vilevile vile zinatoka majumbani zikifuatwa na viwandani, hospitali na masokoni. Na pia kwa ufupi ni kwamba wanasema kwamba taka zinategemea kila nchi, barani Afrika inategemea na ni vitu gani ambavyo wanafanya huku, akitaja kwamba zile za kilimo zinatumika vizuri kama swala ya mbolea. Moja kwa moja baada ya kupata tathmini hiyo kutoka kwa mwenzangu Amina Chombo, mie Salmu Muhamed, tunaungana moja kwa moja na mwanaharakati mwana wa mazingira ambaye atatuelezea kwa undani zaidi kuhusiana na jinsi swala la usafi wa mazingira na uzalishaji wa uh, taka hizi ambazo zinaweza kufanyika na kutengezwa zikawa zinaweza kuwasaidia wananchi. Maanake wanasema taka ni mali. Kwa hivyo tumsikie mwanaharakati wa mazingira anasemaje kuhusiana na suluhisho uh, kuhusu usafi wa mazingira na uzoaji wa taka. Tumeona kwamba katika nchi zingine zimefaulu katika kuhakikisha kwamba miji yao imekuwa misafi, nchi kama vile Rwanda ndio imekuwa kama nchi ambayo imetambulika kuwa safi zaidi nchini Afrika. Labda unadhani ni jambo gani ambalo nchi ya Kenya ambayo iko na shida ya hili swala la taka katika miji tofauti ni jambo gani ambalo wanaweza kufanya kuhakikisha kwamba miji yao inakuwa misafi? Nafikiri kitu cha kwanza na ambacho ndio kitu muhimu zaidi ni political goodwill. Uh, political goodwill ni kwamba wanasiasa wenyewe wawe wameweka, wamepatia kipaumbele swala la mazingira ni kwamba ni wajitokeze na wa, wa, waje na mikakati ama ile mikakati ambayo kwamba imewekwa waweze kuitekeleza katika programs zao ndani ya serikali, isiwe tu ni lip service, ama iwe nu ni ni ni, ni, ni, ni, eh, ni swala tu la li lichapishwa kwenye eh, makaratasi ya mipango, lakini hakuna eh, mikakati kabambe ambayo inawekwa kutatua hili swala la mazingira, kwa sababu ukiangalia kama hizo nchi zingine ambazo wanazitaja Tanzania, ama ukiangalia Rwanda ama Burundi, kutoka raisi hadi yule afisa wa chini kabisa wa serikali, wameweka siku maalum kwamba wananchi wote wanatoka nje, wanahakikisha wanasafisha mazingira yao, na serikali imehakikisha kwamba imenunua vifaa, imehamasisha watu na watu wanatoka, lakini kwetu ni lip service ikiwa tu mtu anazungumza hilo swala wakati ikifika muhula wa swala la na mazingira, lakini baada ya hapo hakuna ufuatiliaji, hakuna mipango kabambe ya kufuatilizia ama kutekeleza e, mipango iliyowekwa ya mazingira. Hatuwezi kuwa na mazingira bora ikiwa wanasiasa na serikali hii mikakati ambayo umezungumzia ukasema kwamba inafaa kuwekwa, ni mikakati gani? Labda unaweza uh, kutoa ushauri upi huu katika swala hili la kuzuia taka. Wajua, swala la kuzoa taka liko katika mafungu mawili. Nikisema mafungu mawili, kuna ile communal garbage na kuna industrial garbage, uchafu ambao unatoka kwenye viwanda na uchafu ambao unatoka kwa jamii. Kwa upande wa jamii, ambao wao wanatoa taka nyingi ambazo kwamba nyingi zinakuwa ni recyclable, ni taka ambazo kwamba unaweza ukazigeuza kufanyia vitu vingine na vingine si kama kiwanda. Kiwanda kwa mfano ikitoa kama ni gasi ambao kwamba inachoma ama inaumiza, inabidi kutumike mashini ambazo kwamba itaweza kureduce ile emission ya ile gasi, ama kama ni maji machafu ambayo wanatolewa, lazima kuwe na plant ya kusafisha mm -hmm. Lakini kwa jamii ni lazima jamii wahusishwe, ni lazima jamii wa ku organize, na nashukuru katika kile kipindi ambacho kwamba sisi tumekuwa tukifanya kazi na mazingira tumeweza kuhamasisha jamii na tukawa organize katika kila wodi kila kitongoji, na sasa hivi ukenda utakuta vijana wengi wanajishughulisha na kazi za kuondoa taka. Lakini je, county government inapeana mkono kwao? Hawapeani uniformu, that is gear, hawapeani wilbaro, hawapeani mikokoteni, wanaweka tu malori ambao kwamba wameyakodisha kwa pesa mingi, andandra hazifanyi kazi yoyote. Sasa lazima kuwe na mchango, lazima kuwe na partnership kati ya serikali za kaunti na wananchi wale wa chini ambao wanajihusisha na swala la kuzoa takataka. Ah, ni swala ambalo pia vilevile wananchi wana jukumu lao katika swala lile. Nimeona nchi jirani ya Tanzania, hmm, imefanya jambo kama hilo, lakini ni jambo ambalo pia iwapo halitafuatiliwa pia litakuwa halitafaulu, kwa sababu wananchi wa kule nimeona siku hiyo imetengwa, lakini wanakaa majumbani hawafanyi. Je, unadhani kama hiyo ikiwa itachukuliwa kama hatua moja, kama huku Kenya ama nchi nyingine pia waweze kuiga, wanaweza kufuatilia vipi ili jambo lile liweze kufaulu? Swala moja ambalo linaleta kupata mchango mzuri kutoka kwa jamii ni kwamba lazima wale jamii muwe in partnership, muwe muna uhusiano mzuri, na mnafanya lile jambo kwa uwiano na kwa mapatano fulani. Lazima ikiwa mimi nitajitolea kwenda kusafisha mazingira, hata kama ni mazingira katika jamii yangu It doesn't cost county government. kusema leo tunapeleka wilbaro ishirini katika kitongoji hiki, tunapeleka reki ishirini tunapeleka sijui viatu gambut ishirini wale vijana ambao kwamba wanahusika na ikifika kama ni Jumamosi, inaweza kuwa just two hours, it doesn't have to be a whole day. Kwa hivyo unasema two kutolewa tole. kwa hivi vifando itakuwa vi, vitatoa motisha vifando sasa. Community pia nao watajua kwamba halo, actually hili jambo limetiliwa mkazo na sisi pia tujitolee, kwa sababu huwezi ukatolewa manini pengine Likoni ukaambiwa ukasafishe mazingira ya Nyali. mm -hmm. Utasafisha mazingira yako ya Likoni. <laughs> huwezi ukatolewa mzito ukaambiwa ndo ukasafisha mazingira Wachangamwe, utasafisha mm -hmm, mazingira yako wachangamwe. Unaona, sasa ile partnership na ownership ndio kitu muhimu. Lakini sasa hapa hakuna ninyi mnawaambia watu wafanye mazingira, lakini hakuna hata, uwezi ukamwona MCA yoyote mwakilishi wa wodi aliyechaguliwa kwamba atahusika katika hiyo process, na wakifanya hujue ni ceremonial, watafanya siku mbili siku tatu, wakishapata allowance which ni wao peke yao, ndo wanapata allowance. Community hawapati kiinua mgongo chochote hawapati zile vifaa ambavyo kwamba vinatumiwa kansela, ama kama ni governor akija watazichukua wazirudi nazo kwa yadi yao waziweke sasa itakuwa ni vigumu kwa sababu mpangilio wa 2030 ni mpangilio muwafaka kabisa ambao kwamba umekubalika na watu wengi. Kila mtu ukimuuliza, mpaka anakuambia, kila mtu yuko na vision sasa ya 2030, 2030, kwamba tunataka nchi iwe namna hii. Lakini je utekelezaji? Lakini je wale viongozi ambao kwamba wako katika ofisi wanafahamu 2030 ni nini? Ama hiyo vision 2030 ni nini, especially hiyo component ya mazingira? Kwa sababu hii si nini 2030 peke yake, hizi ni Millennium Development Goals ambazo zime zimeuiana na uh, hoja ambazo kwamba zimewekwa kimataifa. Sasa ikiwa kiongozi hajifahamu, haelewi, hajui, yeye ataona 2030 ni mpango tu wa kula pesa. Kwa hiyo budget ikiwekwa ya mazingira, yeye atakwenda na timu yake kubwa, atapiga maalawansi makubwa, atakwambia kwa wamekaa makubwa practically on the ground hakuna kazi itakayofanyika. So the leaders, viongozi ndio ambao kwamba wanaleta matatizo katika mpangilio na kutatua swala la mazingira. Mwisho kabisa, bwana Mfalme, ni kwamba watu wanasema taka ni, ni mali. Je, unaweza mm, kutueleza jinsi vipi hizi taka zinaweza kuwa mali na zikafanywa kutoa ajira na vilevile kufanyiwa zikawa ni vitu ambavyo vinaweza kusaidia katika mambo mengine? Kwa kweli, hilo si swala la ati ni usemi tu kwamba waste is wealth, ni kitu ambacho kwamba practically kiko na sisi, tumepata bahati ya kujumuika na mashirika ngine ambao kwamba walikuwa wanachukua plastic wakitengeneza poles za kujengea ama za kuweka fence, wanachukua plastic wanaziconvert kutengeza vitu vingine ambavyo kwamba ni kama vile vi vibamba vya kuzolea takataka nyumbani, kutengeneza mashanuo kutoka kwa hiyo hiyo plastic. Ambao kwamba sasa wale wana collect plastic wakipeleka kwa dumping site, kuna timu nyingine ambayo inafanya sorting uh-huh. Chupa hizi za maji zinakuwa re recycle, zinarudi tena chupa hizi za nini gas zinavunjwa, zinauzwa tena zinakwenda, zinakuwa melted, zinarudi tena So basically taka ni mali kweli, lakini ikiwa itapata viongozi ambao wamefahamu hilo na wanaona na wamejua kwamba hii inaweza ikatoka hii. Lakini kama kiongozi hajua hata ile ki, eh, kishanuo kichana kimetoka kwa nini, itakuwa ni vigumu yeye kujua kwamba hii plastic inaweza kawa converted kutoka kichana ama kutoka kibamba ki cha kuzolea takataka na vitu kama hivyo, kwa sababu haja develop intellectually. Na baada ya kupokea basi muktadha huo kutoka kwa huyo mwanaharakati wa mazingira, ifahamike ya uh, kwamba swala hilo ambalo limekita mizizi hapa katika mji wa kitalii wa Mombasa uh, imekuwa ni donda sugu, na hivi majuzi agizo limetolewa kwamba yeyote atakayeshikwa basi atatozwa ada hiyo ya shilingi 500. Ikiwa ataweza kutupa taka kiholela. Ikumbuke ama ifahamike ya kwamba katika mji huu wa kitalii wa Mombasa hapa nchini Kenya, ni kwamba maeneo ya utupaji taka ambao wameweza kupendekezwa na usimamizi wa jiji ambalo ni baraza la kaunti, wameweza kusema maeneo ni matatu tu, ambayo yameweza kutambulika kwamba wananchi wanafaa kujisajili na waweze kuchukua contract hiyo ya kuzoa taka na kuzipeleka katika maeneo hao yakiwemo ni Mwakirunge na eneo la Kibarani na vilevile vile eneo la Likoni, ikiwa ni maeneo matatu. Aa, tutapata sauti ya kusikia wananchi walikuwa nawapi ya kusema kuhusiana na, na kero hilo la taka katika mji huu wa kitalii wa Mombasa. Ikiwa ndio tunakomea hapa siku hii ya leo katika kipindi chetu cha Kwa Undani, mwenzangu alikuwa Amina Chombo, mimi ni Salma Mohamed. Shukran kabisa Salma Muhamed na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, na tukiangalia mambo yanavyokwenda nchini DRC. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka uh, jijini Washington DC. Na katika sehemu ya pili leo hii tunaangalia miaka eh, 57 toka kuuawa kwa baba wa uhuru wa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hapo zamani nchi hiyo ilifahamika kama Zaire, Patris Lumumba. Vilevile, maadhimisho haya yanaambatana na maadhimisho ya kifo cha rais wa uh, DRC Laurent Kabila miaka kumi na saba iliyopita, na katika laini ya simu tuna mwanahabari wetu uh, Salehe Mwana milongo. Salehe Mwana Milongo, kabla tutaanza kuzungumza mambo mengi yaliyopo hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hebu tufahamishe kwanza siku hii ya leo ya Patris Emery Lumumba. E, kuadhimisha miaka yake 57 ya kuzaliwa e, ni shughuli gani ya hasa ambazo zinafanyika hapo DRC? Leo ni siku ya maadhimisho kama jinsi ulivyosema na kumbukumbu ni kwamba kulikuwa na ibada ya wafu iliyoendeshwa kwenye kanisa kula hapa mjini Kinshasa la Notre Dame du Congo na baadaye ilikuwa ni li, zoezi la kuweza hivi kwenda kuweka taji la maua huko kwenye eh, mnara wa Emery Patrice Lumumba. Ifahamishe kwa wasikilizaji kwamba Lumumba hakuacha kaburi kwa sababu hadi sasa mwili wake mahali ulikowekwa haujulikani. Kwa hiyo uh, uh, rais uh, wa zamani Laurent Kabila aliweza hivi kumjengea mnara uh, wa kumbukumbu -kumbu, hapa mjini Kinshasa kwenye mtaa wa Limete na hapo ndipo viongozi uh, na wakuu wengine walifanya zoezi hilo, na wanaye kama vile Francois Lumumba walifanya zoezi hilo la kwenda kuacha taji la maua kwa kumbukumbu hiyo. Na vilevile vile kulikuwa na filamu za Lumumba zilizorushwa kwenye televisheni ya taifa na kukumbuka uh, yaliyomkuta na vilevile utaratibu vile wa kufikia kwenye uhuru wa Kongo kabla ya uh, Laurent Desire Kabila kuingia madarakani. Eh, je, siku kama ya leo ilikuwa ikiadhimishwa vivyo hivyo wakati wa enzi za Mobutu Sese Seko? Ndio, ndio, yani Mobutu miaka mitano baada ya kuweza hivi kuchukua madaraka kwa mapinduzi, yani mwaka wa sitini na tano, uh, miaka mitano baadaye akaja kufahamu uh, Emery Patrice Lumumba kama vile baba wa uhuru na vile vile shujaa wa uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Toka enzi hizo hadi kufikia sasa, kila mwaka maadhimisho hayo yalikuwa yakifanywa chini hapa na imekuwa ni kama vile desturi hiyo ambayo imekuwa inaendelea, lakini wananchi hasa wa kawaida kabisa wanaichukuliaje siku hii ya leo? Ni siku kama ya kisiasa tu na kuendelea na shughuli zao na kuto tafakari yale ambayo uh, Patrice Lumumba aliyazungumza. Alitaka kuiona uh, Zaire ama Congo DRC ikiwa inaelekea katika mustakabali wa kujitegemea wenye uthabiti, amani na uchumi mkubwa ama ni wananchi wenyewe wanaona kwamba ni bora tu waendelee na kufuatilia kujali maisha yao ya kila siku. Yani kuna mchanganyiko wa maoni hapa nchini kwa kweli. Eh, miaka hamsini na saba baada ya uh, uh, uliwa Lumumba, ama miaka hamsini na nane toka uhuru wa Kongo, wakongomani hawajaridhika na uh, hali ya nchi yao kiuchumi, kisiasa na hata kijamii kutokana na kwamba ni, ni, ni, ni siasa mbovu ambayo wame, wame, imekuwa katika nchi hii. Kwanza ilikuwa miaka thelathini na mbili ya udikteta, baadaye kumekuja na mapinduzi ya Laurent Kabila na baadaye mwanaye. E, hali kwa kweli bado ni ngumu nchini hapa. Ukielezea kisiasa, kumekuwa na kuchoshwa kwanza kwa wananchi, ambao wamekuta kwamba wanasiasa wao hawana Uh, ya kwa ajili ya maslahi na uzalendo wa, wa, wa, kwa ajili ya taifa. Kwa hiyo kumekuwa na mchanganyiko wa maoni wengi. Imekuwa ni siku tu ambayo kwa sababu ni, ni holiday watu wamepumzika na nini, lakini hakuna tafakari ya ndani kwa sababu ndoto ya Rumumba mwenyewe ambaye alisema kwamba historia ya Kongo haitoandikwa huko Paris, Ubelgiji, eh, ama, Brussels ama Washington, bali itaandikwa ita hapa na Wakongomani wenyewe na kwa kweli watu wameishi kwamba bado ingali ni ndoto tu, na ndoto hiyo ya Lumumba bado haijawahi kuvaa nguo na na, na kuvaa mwili kama vile binadamu kwa kuweza kukamilika nchini hapo. Tunafahamu hivi sasa uh, Rais Joseph Kabila anakabiliwa na upinzani wa hapa na pale, eh, na pale kutokana hasa na hali ya uh, uh, kisiasa kufuatia kwamba kuwepo na sintofahamu ya uchaguzi lini utafanyika na kama yeye atashiriki ama kutoshiriki na vitu kama hivyo na vitu vyote ambavyo vinazunguka hali ya kisiasa hivi sasa. Sasa, je, kwa hali jinsi ilivyo uh, vipi kwa upande wa, wa, wa kuadhimisha kifo cha baba yake? Wananchi bado wanatoa heshima kwa Laurent Desire Kabila, eh, kama ambavyo wanavyostahili? A, ndio, ndio, ndio, ndio, ndio, ndio, ndio, ndio hali iliyoko hivi sasa, kwa sababu kumekuwa na kile ambacho watu wanaonyesha kama vile ni eh, kuchoshwa na jinsi siasa inavyoendeshwa. Na kwa wakati huu kwa kweli ni hali ya mivutano, haijulikani kitakachotokea uh, kesho ama baada ya kesho kisiasa. Kumekuwa wapinzani ambao hawana nguvu, imekuwa sasa kanisa Katoliki ambalo limekuwa imejionyesha kama ndio upinzani mkubwa sasa kwa kwa rais Joseph Kabila. Yani maswali hayo yote ijapokuwa kutangazwa kwa kalenda ya uchaguzi, lakini kuna watu ambao hawaamini kwamba uchaguzi huo utafanyika mwishoni mwa mwaka huu. Na kwa kweli uh, nchi bado haijapewa mwelekeo, ingali inaibaiba. Lakini tukizungumzia kwasa uh, hali ya kisiasa hivi sasa jinsi ilivyo, ni uh, nini ambacho wananchi wanaelezwa wanatarajia kukiona katika siku zijazo, vigumu kutabiri, lakini wameambiwa kwamba uh, taratibu uh, ya uchaguzi imekuwa ikiendelea. Hivi sasa daftari ya kuandikia wapigaji kura imekamilika, wapigaji kura zaidi ya milioni arobaini na tano tayari wameandikishwa, na tume huru ya uchaguzi imehitaji dola milioni mia tano na ishirini kwa ajili ya kuweza hivi ku, ku, ku, ku, kuandaa, kuandaa uchaguzi huo. Uh, kwa kweli kumekuwa na changamoto nyingi, na uh, ikiwa hawaamini kwa kweli ikiwa uchaguzi utafanyika, lakini uh, presha zimekuwa kwenye jumuia ya kimataifa na mashirika ya kiraia nchini hapa kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi huo. Kwa kweli hivi sasa ingali ni nizitofahamu, watu hawajui kitakachotokea. Kuna wakati ilielezwa kwamba uh, fedha hazipo za kugharamia huu uchaguzi. Hali katika upande huo ikoje? Rais uh, Kabila mwenyewe kwenye hotuba wake kwa taifa mkesha wa mwaka mpya amesema kwamba uh, serikali ya Kongo itafanya kila iwezalo kwa ajili ya kuandaa uchaguzi huu na kuhakikisha uh, kwamba kila kitu kinakamilika kwa ajili ya uchaguzi mwenyewe. Hiyo ahadi iliyopo hivi sasa, lakini kutegemea Jumuiya ya Kimataifa itakuwa ni vigumu kwa sababu Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hiyo jana limeelezea kwamba aliko tayari kuamuru kikosi chake hapa Monisco kwa ajili ya msaada wa kiufundi, yaani usafirishaji wa vifaa vya uchaguzi na kadhalika, lakini kwa masharti kadhaa. Na hilo linaashiria kwamba huenda mambo hayawezi kuwa ma, um, um, um, ma, mazuri leo ama kesho. Tarajia kwamba ni lazima kuweko na changamoto mpya. Salehe Mwana Milongo, mi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo na kuzungumza nasi kutujuza kile ambacho kinaendelea huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kumbu kumbu ya Kongo hasa katika kumbukumbu ya miaka 57 ya kuuliwa kwa baba wa uhuru Patrice Emery Lumumba ambayo aliadhimishwa hii leo eh, katika hali ambayo bado nchi ya DRC E, hali za kisiasa bado zina utata na licha ya mivutano ya kisiasa, kanisa Katoliki e, juu uh, ya kupinga kile ambacho kinaendelea katika serikali ya rais Joseph Kabila. Hali kadhalika vilevile hapo jana ilikuwa ni maadhimisho pia ya kifo cha uh, yule ambaye alifanya mapinduzi, rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Laurent Desire Kabila ambaye aliuawa miaka 17 iliyopita. Kutoka Washington, mimi ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho katika Kwa Undani.