Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikiwatangazia ni kutoka hapa Washington, ambako kuna baridi kali. Ni saa nne usiku, saa kumi na moja saa za Afrika, kati, saa kumi na mbili, saa za Afrika Mashariki. Hapa studio mimi ni Abdishakur Abud, na mimi ni Harrison Kamau tukikaribisha katika matangazo ya leo ikiwa ni Alhamisi tarehe 18 Januari mwaka wa 2018 yanayosikika pia moja kwa moja kwenye tovuti www.voaswahili.com, na vilevile kwenye mitambo ya FM Afrika Mashariki na Kati. Karibuni katika Kumekucha Afrika. Asubuhi ya leo tunaripoti juu ya makundi ya kiraia huko mashariki ya Kongo yanayopinga matamshi ya rais wa Uganda Yoweri Museveni kukosoa kazi za Umoja wa Mataifa nchini humo yeye anakuwa tayari kwa kuweza kutuma vikosi vyake hapa Beni ili waweze kupambana na hawa magaidi wa D. Marekani inajaribu kuzirai nchi za Afrika kusitisha uhusiano wao na Korea Kaskazini. Kulikoni na juhudi za kuimarisha utalii katika mji wa kale wa Mombasa na maeneo ya makumbusho ya mji huo zinaendelea kwa wakati huo Old towns kila pahali ukienda Stockholm, ukienda Quebec City, major tourist hub, na inaleta pesa nyingi kwa community ile. Lazima tufanye stakeholders wakae chini wa discuss, ni kitu gani tutafanya, watu wakija Fort Jesus waweze kuenda mpaka old town yote waone old port hizo basi ni baadhi za ripoti takuandalia hii leo katika kumekucha afrika kutoka hapa washington dc matumaini yangu ni kwamba utakuwa pamoja nasi mpaka mwisho wa matangazo lakini kwanza harrison kamau anatusomea taarifa habari Idhaa ya Kihausa ya Sauti Amerika imeripoti kuwa takriban watu kumi na wawili wameuawa Jumatano kwenye mashambulizi mawili ya kujitoa mhanga katika mji ulioko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Ripoti hiyo inasema kuwa mashambulizi hayo yalilenga eneo la Muna Garage, katika mji mkuu wa jimbo la Bono na ambalo hutumika kama soko kwa watu waliokoseshwa makazi na wanaoishi kwenye kambi iliyo karibu kulingana na Abdulkadir Ibrahim, afisa wa habari kwenye idara ya kitaifa ya dharura NEMA eneo la kaskazini mashariki, watu wengine 65 wa wamejeruhiwa. Wa ameongeza kusema kuwa washambuliaji wanne wanawake wa kujitoa mhanga walihusika kutekeleza mashambulizi hayo. Hakuna aliyedai kuhusika, ingawa kundi la Boko Haram limekuwa likifanya mashambulizi sawa na hayo kwenye eneo hilo. Umoja wa Mataifa Jumatano umesema kuwa maelfu ya watu huenda wakafariki kutokana na njaa na ukame katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia ghasia za muda mrefu pamoja na ukosefu wa misaada. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mashirika matatu ya umoja huo yametoa taarifa ya pamoja inayosema kuwa mapigano yaliyozuka kwenye jimbo la kati mwa Kongo la Kasai yameacha watu milioni tatu nukta mbili bila chakula. Mratibu wa shirika la chakula duniani WFP nchini humo Claudi Jibida amesema kwamba kuna dalili kuwa wafadhili wameanza kutoa misaada japo haitoshi kukabiliana na mkasa wa kibinadamu ulioko. Umoja wa Mataifa umeomba msaada wa dola bilioni 1.7 kwa ajili ya Congo, ukiwa watatu kwa ukubwa baada ya misaada ya Siria na Yemen ni nusu tu ya msaada wa dola milioni mia nane kumi na mbili zilizoitishwa mwaka jana kwa ajili ya DRC ambazo zimetolewa. Na maseneta wawili cha wa chama tawala cha Republican hapa Marekani wamekosoa vikali rais Donald Trump kwa mashambulizi yake dhidi ya, ya ripoti zinazozungumzia utawala wake wakisema mashambulizi hayo yana hujumu misingi mikubwa ya jamii na kidemokrasia, uhu, na pia uhuru wa vyombo vya habari. Abdi Shakur anatusomea ripoti ya Jeff Caster. Katika makala ya maoni iliyochapishwa na gazeti la Washington Post, senata mkongwe wa jimbo la Arizona John McCain ameandika kwamba madai ya mara kwa mara ya Trump kuhusu habari za uongo, yani fake news, kuhusu ripoti ambazo hazipendi, yanatumiwa na viongozi wa kigeni wanaotumia maneno yake kwa kisababu ya kunyamazisha vyombo vya habari, msingi muhimu wa demokrasia. Katika bunge senata wa pili wa Arizona Mrepublican Jeff Flake, mkosoaji wa kila mara wa Trump, alisema katika hotuba yake mbele ya baraza la Senate jana kwamba udhalilishaji wa vyombo vya habari unaofanywa na Trump ni sawa na maneno yanayotumiwa na madikteta. Anasema mnamo mwaka uliopita hatukushuhudia rais wa Marekani akizungumza kwa lugha zinazotumiwa na madikteta tu, bali pia amewahamasisha madikteta na utawala wa kimabavu duniani kutumia lugha yake. Flake anasema matamshi ya Trump hayashambulii vyombo vya habari peke yake, bali yanashambulia pia ukweli halisi. Trump hadi sasa hajajibu taarifa zilizotolewa na McCain na Flake. Rais Trump kwa kawaida hushambulia waandishi wa habari na vyombo vya habari anavyodhani havimtendei vyema huku akiwapongeza wanaozungumza vyema juu ya hali yake. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Uwezekano wa kufungwa kwa shughuli za serikali kuu ya Marekani unaonekana kukaribia kutokana na kutoidhinishwa kwa bajeti ya matumizi. Wabunge wa Republican na wale wa Democratic jana walichukua misimamo mikali inayotofautiana kuanzia uhamiaji hadi matumizi ya ulinzi, masuala ambayo huenda yakawalazimisha kutafuta njia za kuongeza matumizi ya muda ya serikali. Siku ya mwisho ya matumizi ya fedha ya serikali ya Marekani ni hapo kesho Ijumaa. Na ni kwa sababu hiyo bunge la Marekani lilishuhudia mjadala mkali has, jana hasa kutoka kwa wabunge wa Democratic wakishinikiza kuzuia kurudishwa nyumbani kwa zaidi ya watu 700,000 wasio na stakabadhi rasmi za kuishi hapa Marekani na walioingia nchini wakiwa watoto. Wabunge wa Democratic waliungana pamoja kuitisha kutoidhinisha bajeti ikiwa maslahi ya wahamiaji walioko kwenye programu ya DACA haitashughulikiwa na serikali ya Somalia imejibu ukosoaji mkubwa kutoka kwa mashirika ya kutoa misaada Jumatano na kuahidi kuchunguza ripoti kwamba maelfu ya familia zilizokuwa zikitorokea ukame zilizoondolewa kwa nguvu kutoka kwa zaidi ya kambi ishirini zisizo rasmi nchini humo kwamba madai hayo ni ya kweli. Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika mengine ndani ya Somalia anasema zaidi ya familia elfu nne au takriban watu elfu ishirini, ishirini walibomolewa makazi yao mwezi uliopita ndani ya kambi nje ya mji mkuu wa Mogadishu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kambi hizo zilikuwa kwenye ardhi binafsi na kwamba wakazi hasa watoto na wanawake hawakupewa nafasi ya kuokoa mali zao. Baadhi ya wakazi wa kutoa misaada walioshuhudia wamesema kuwa waliona maafisa wa, wa usalama wa serikali waliokuwa wamevalia sare wakihusika kwenye shughuli hiyo. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, inawajia kutoka hapa Washington DC. Sasa tunaelekea huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama tunavyojua, Rais Yoweri Museveni amelaumu juhudi za Umoja wa Mataifa juu ya kuenea kwa ugaidi mashariki mwa nchi hiyo kufuatilia hasa shambulizi la kigaidi dhidi ya askari wa umoja huo mwezi uliopita. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mtetezi wa haki za binadamu katika jamhuri hiyo ya Kongo, Kizito Hangi wa shirika la ASADO, na kwanza kutaka kujua walivyopokea matamshi hayo. Raisi Kaguta wa Mseveni wa huko Uganda, matamshi yake sisi hatukubaliane nayo. Sisi kama wanaharakati wa haki za binadamu katika nji ya DRC hapo Beni, unajua magaidi hawa wa ADF wanakuwa wakiraia ya Uganda, na sisi kama kaaji wa mji wa Beni tunajua kwamba ni nji ya Uganda inaunga hawa watu mikono kusudi wazorotesha usalama katika mashariki mwa DRC, na monis unajua iko hapo kwa kusaidia vikosi vya FRDC kuweza kufyeka hawa maharamia wa ADF. Hatuone umuhimu ya Umoja wa Mataifa au MONUSCO kushirikiana nao, lakini ni masemi tu ya Uganda wa kuona ya kwamba eh, Umoja wa Mataifa yanatumika huko na wanasema ya kwamba wanabaki huko kwa sababu usalama unaendelea kuzorota, na unajua sisi tunapenda kusema ya kwamba sherti kuwe utafiti, waangalie wafanye uchunguzi kuona wenyewe wanaunga mkono hawa ADF ni wanani, na hawa ADF ni watu gani? Lakini wakati huo Museveni huoni, kwa upande mwingine kama anajaribu kusaidia e, maaskari wa Umoja wa Mataifa walifariki kwa mapambano, inaonekana kwamba wanasaidia. Na unajua hapo mbeleni Eh, Museveni aliweza kutuma vikosi vyake katika mashariki mwa DRC ili waweze kufieka hawa magaidi, lakini walishindwa. Walishindwa kuweza kuwafieka, na sisi hatuone umuhimu tena wa Museveni kuweza kutuma maaskari wake wakuje kupambana na hawa wagaidi, ili inakuwa tu kusema kwa kusema, kwa sababu anapenda vile kuingia huko waweze kupora mali ya DRC na waweze kufanya vile vitu ambavyo wanaweza kufanya, kwa sababu hapo mbeleni tuweza kuwachongea kuweza kupora mali ya Ajari si ndio maana hatukubaliani na hiyo tamshi ya Rais Museveni kusema yeye anakuwa tayari kwa kuweza kutuma vikosi vyake hapa Beni ili waweze kupambana na hawa magaidi wa ADF. Na kwa hali ilivyo kwa sasa, kwa sababu mpaka sasa hivi ni kwamba hali bado ni tete. Umoja wa Mataifa unajaribu kufanya kazi, unafikiri kwamba pengine nafasi ya Uganda ikoje katika swala hili? Kweli kweli hali ni tete mpaka leo, na ndio maana sisi tunazoea kuomba kwa Umoja wa Mataifa sharti waweze kuingilia kati kusudi waweze kufyeka hawa magaidi na kuweza kuwamaliza. Huyo ni Kizito Hangi, mtetezi wa haki za binadamu wa kundi la ASADO, akizungumza kutoka Beni na Sauti ya America. na mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tumeanzisha matangazo kwa televisheni. Usikose kusikiliza katika ETV huko Tanzania saa moja na nusu za jioni saa za Afrika Mashariki. Sasa tuendelee na habari za dunia. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa niki Hali jana Jumatano amesema kuwa utawala wa Palestina unachukulia suala la utaratibu wa amani kwa mzaha, na kutishia kusitisha misaada zaidi katika siku zijazo iwapo hatua ya kuelekea kwenye mazungumzo haitachukuliwa. Katika mahojiano na Greta Van Susteren wa VOA kwenye ofisi yake, Hali amesema kuwa Marekani haitowatuza wenye tabia mbaya. Amesema kuwa wakuu wa Palestina kimsingi wamesema hawataendelea kutambua Marekani kama mmoja wapatanishi kwenye mazungumzo ya amani, wakimaanisha hawana haja na sisi, kufuatia uamuzi wa rais Donald Trump Desemba 6 wa kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel pamoja na kuhamishwa kwa ubalozi wa Marekani hadi mjini humo. Rais wa Palestina Muhamed Abbas alisema kuwa Marekani haiwezi kuendelea kuwa mmoja wa wapatanishi kwenye mazungumzo ya amani. Hali amesema utawala wa Trump hautatoa msaada ili kudhalalishwa. Na Uingereza imeteua waziri wa upweke ili kukabiliana na hali ya kijamii ya upweke na kutengwa kunakoshuhudiwa na Mwingereza mmoja kati ya kila kumi. Waziri wa michezo Tracey Crouch ataongeza wadhifa huo ili kutekeleza kazi ya mbunge Joe Cox aliyeuawa na aliyebuni tume ya kukabiliana na upweke mwaka wa 2016. Hapo jana waziri mkuu wa Uingereza Theresa May alisema kuwa upweke umekuwa sehemu moja ya maisha ya kisasa nchini humo. Shirika la Msalaba Mwekundu la Uingereza linasema kuwa Waingereza milioni tisa ni miongoni mwa idadi ya watu milioni 65.6 nchini humo wanaelezea maisha yao kuwa yenye upweke sana. Watu wengi walio kwenye umri wa miaka ya 75 au zaidi wanaishi peke yao nchini humo na takriban elfu mia mbili hawajapata kuzungumza na rafiki au hata jamaa kwa zaidi ya mwezi mmoja kulingana na takwimu za serikali. Mnaendelea kusikiliza matangazo kutoka hapa Washington, na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba utamaduni wa kihistoria katika pwani ya Afrika Mashariki unajumuisha miji ya kale pamoja na ngome kama ile Fort Jesus iliyoko katika mji wa Mambasa. Licha ya habari zilizobuka kuwa ngome hiyo inakabiliwa na hatari ya kuporomoka, mwandishi wetu wa Mambasa, Josephat Kioko, amezuru ngome hiyo ya Fort Jesus iliyo mji wa kale, na taarifa yake inaangazia manufaa yake kwa wenyeji. Nimesimama kando kando ya bahari Hindi, mawimbi mepesi yakipiga hadi ufoni. Hatua chache ni jengo kuu la Fort Jesus. Naona watu wakiingia ndani ya jengo hili, watu weusi wenye asili ya Kiarabu na hata wazungu. Dakika chache baadaye, nami nimekubaliwa na mlinzi kuingia ndani ya jengo hili kuta zake ni za mawe na juu ukutani naona maandishi kuwa Fort Jesus ilijengwa na Wareno mwaka 1593. Kilichonileta hapa ni kushuhudia mkutano au mjadala wa hadhara. Maudhui kuu hapa ni utalii wa turadhi, yani heritage tourism, kuzungumza na wadau pamoja na wakuu wa Fort Jesus Museums kuhusu kile wenyeji wanahitajika kufanya ili kufaidika na utalii wa turadhi old towns, kila pahali ukienda Stockholm, ukienda Quebec City, major tourist hub na inaleta pesa nyingi kwa community ile. Lazima tufanye stakeholders wakae chini wa discuss ni kitu gani tutafanya, watu wakija Fort Jesus waweze kuenda mpaka old town yote waone old port. Ni mwaka 97 wenyeji waliwasilisha maombi mbele ya shirika la umoja wa mataifa la UNESCO wakitaka Fort Jesus pamoja na old town zitambuliwe kuwa World Heritage na kufikia mwaka wa 2011 UNESCO imepandisha Fort Jesus na kupata hadhi hiyo. Katika mjadala huu nimekutana na wenyeji kadhaa wa mji wa kale. zile alat hizi nchi zinapeana kwa watu wao kutofika katika nchi za Afrika, wawo waketi na serikali kwanza, wapange asilimia nyingi sana ya heritage iko hapa Afrika ni nzuri na inapendeza na waje waje watembelee tujivunie sana. Jina langu ni Hasan Mahamed Hassan, minakaa Old Town. Watunge zile sheria ambazo zimewekwa ili tuweze kuiboresha sehemu ambayo ina umaarufu sio hapa tu katika pwani ya Afrika Mashariki, lakini ulimwengu mzima. Sifa bado ipo mpaka sasa. Sifa zake kubwa ni kuhusu bandari zake mbili, Forodhani na Kilindini ni World Trading Center. Kwa sababu Mombasa nyuma ilikuwa ikiitwa Kongowea, na maana kongo ni kukaribisha wageni. Shirika la ECOMOS chini ya Umoja wa Mataifa limewashauri wenyeji kuimarisha usimamizi mazingira na hata kuweka sheria kuhusu turadhi. Fort Jesus imepata new status kupitia UNESCO, na attention ile Fort Jesus itapata worldwide because of the new status. It means unaleta cultures nyingi hapa. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko. Sauti ya Amerika. Na tukitoka huko, basi maafisa wa serikali ya Marekani wanasema wanajaribu kuzishawishi serikali za mataifa ya Afrika kusitisha uhusiano wao wa kidiplomasia na Korea Kaskazini, wakidai kuwa nchi hiyo inatumia njia zisizo halali kuitishia Marekani na dunia kuhusiana na zana za nyuklia. Mwandishi wa Sauti America Anita Paul ametuandikia ripoti kutoka Afrika Kusini, inayosomwa hapa na BMJ Muridhi. Maafisa wa Marekani wanasema kila senti inayokwenda Korea Kaskazini inatumiwa katika kuendeleza programu iliyoshutumiwa vikali kimataifa ya silaha za nyuklia. Huku hali ya taharuki ikiendelea kutanda kati ya Marekani na Korea Kaskazini, Washington inajaribu kukata vyanzo vyote vya mapato kwa Pyongyang kwa njia yoyote ile inayoweza Umoja wa Mataifa umekuwa ukizichunguza nchi kadhaa za kiafrika kwa kupuuza vikwazo vya kimataifa na kuendelea kufanya biashara na Korea Kaskazini. Nchi hiyo ya Asia ina balozi nane nchini ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara na ina uhusiano wa kibiashara na nchi zisizopungua kumi na moja za Afrika. Mjumbe maalum wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Marekani kuhusu sera za Korea Kaskazini, Mark Lambert, anasema kwamba Marekani inatuma ujumbe wa wazi kwa nchi za Afrika na kwa Korea Kaskazini: tunataka kushirikiana nanyi kutuma ujumbe mkali kwa Korea Kaskazini. Kwanza, jumuiya ya kimataifa imeungana na imezungumza kwa sauti moja kwamba katu haitakubali Korea Kaskazini kuwa na zana za nyuklia, na tutaendelea kushinikiza taifa hilo mpaka lije kwenye meza ya mazungumzo. Lakini pili tunataka watu na viongozi wa Korea Kaskazini kufahamu kwamba kuna mustakabali mzuri, kwamba iwapo Korea Kaskazini itarejea kwenye meza ya mazungumzo, basi tunaweza kufanya kazi pamoja na kusaidia raia wake. Maafisa wa Marekani wamekiri kwamba biashara kati ya Korea Kaskazini na mataifa ya kiafrika si kubwa ikilinganishwa na mataifa mengine. China na Rusia kwa mfano, zina ushirikiano mkubwa zaidi wa kibiashara na nchi hiyo. Hata hivyo Sandra Audkark, ambaye ni afisa mwandamizi wa kukabiliana na ugaidi, anasema kila pesa inayokwenda kwa Korea Kaskazini ni muhimu cases, people, analysts, say, hey, really the, the numbers... Anasema wakati mwingine watu, wawe maafisa wa serikali au la, wataangalia takwimu hizo na kusema hei, hicho ni kiasi kidogo cha pesa, lakini ukweli ni kwamba Korea Kaskazini ni tofauti mno na mataifa mengine yaliyotoa vitisho kwa Marekani. Hakuna biashara yoyote ambayo ni ndogo au ya kudunishwa, kila kitu ni muhimu. Mtafiti anayesomea maswala ya uhusiano kati ya Korea Kaskazini na nchi za Afrika, Zachary Donfeld, anasema kwamba mataifa mengi ya Afrika yanaendelea na uhusiano na Korea Kaskazini kwa sababu iliunga mkono ukombozi wao wakati wa ukoloni na kwa sababu ya mazingira mazuri ya mikataba ya kibiashara na nchi hiyo. Sauti ya Amerika ilipiga simu kwa ubalozi wa Korea Kaskazini mjini Pretoria, Afrika ya Kusini, e kutaka kupata kauli yao, lakini simu hiyo haikupokelewa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Basi, ikiwa ni takriban mwaka mmoja tangu Rais Donald Trump kuchukua madaraka, vyombo vya habari, wachambuzi, wananchi, uh, wote wanapima utendaji kazi wake, na kulingana na uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi mbalimbali hapa Marekani, wengi wanasema huu ndio utawala mbaya zaidi wa rais katika historia ya Marekani. Abdishakul, Uchunguzi huu unasema nini juu ya utawala wake, uh, Trump? Kwa hakika, uchunguzi huo unafanywa mara kwa mara hapa Marekani juu ya utendaji kazi wa rais, lakini kulingana na taasisi ya uchunguzi wa maoni mashuhuri Gallup, utendaji wake kazi mzuri zaidi mwaka huu ilikuwa ni kufikia asilimia 45 lakini kwa wakati huu umashuhuri wake umeshuka huko chini kabisa, na chini kuliko kiongozi mwingine yoyote hapa Marekani. Anasema anaungwa mkono na asilimia thelathini na tatu tu ya Wamarekani kwa wakati huu. Na mwandishi wa Sauti ya Amerika William Cox akiangalia mojawapo ya mambo aliyokwenda kinyume na kampeni yake ni sera zake za kuendelea na vita katika nchi za kigeni. Alipokuwa mgombea kiti cha rais, Trump aliahidi kwamba The era of nation building will be brought to a very swift and decisive nikiwa rais enzi ya ujenzi wa taifa utamalizwa mara moja na kwa hatua thabiti tumeshatumia dola trilioni sita huko mashariki ya kati tungeliweza kutumia fedha hizo kujenga nchi yetu maradufu kwa miaka kadhaa hivi sasa Trump amekuwa akikosoa vita vilivyoongozwa na Marekani akitoa hoja kwamba wanapoteza fedha na maisha ya watu. Sasa wataalamu wakiuliza, je, Trump anakabiliwa anakabiliana vipi na vita hivyo mnamo mwaka wake wa kwanza? Jibu fupi ni kwamba hakuna mabadiliko makubwa na kwa hakika Trump anaonyesha kwamba hana tatizo la kutumia vikosi vya Marekani katika nchi za kigeni. Tangu kuchukua madaraka, idadi ya wanajeshi wa Marekani walioko Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini imeongezeka kwa theluthi moja. Marekani imefanya mashambulizi zaidi ya mabomu mwaka jana. Marekani imedondesha asilimia 30 ya mabomu zaidi Iraq na Siria kuliko mwaka elfu mbili kumi na sita wakati wa utawala Obama, na mara tatu zaidi huko Afghanistan. Mashambulizi ya ndege zisizo na rubani zimeongezeka, anasema Jessica Perkis wa ofisi ya uandishi habari wa uchunguzi. Anasema mashambulizi to... Yemen yameongezeka mara tatu na mara dufu huko Somalia mnamo mwaka uliopita. Christopher Wall wa taasisi ya Kato anasema, ukijumlisha mambo yote ni vigumu kusema sera ya kigeni ya Trump si ya uvamizi kuliko aliyemtangulia. si rais pekee aliyekumbwa na tatizo kutekeleza ahadi zake za sera ya kigeni. Barack Obama kwa mfano aliahidi kuwarudisha wanajeshi nyumbani kutoka Iraq na alifanya hivyo, kabla hajatambua hatimaye kuwarudisha tena kupambana na wapiganaji wa Islamic State. Itakumbushwa kwamba wagombea kiti cha rais huahidi mambo mengi kuhusiana na sera za kigeni, lakini daima wanashindwa kutekeleza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Sasa tupate muhtasari wa habari. Idhaa ya Kihausa ya Sauti ya Amerika imeripoti kuwa takriban watu kumi na wawili wameuawa Jumatano kwenye mashambulizi mawili ya kujitoa mhanga katika mji ulioko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Umoja wa Mataifa Jumatano umesema kuwa maelfu ya watu huenda wakafariki kutokana na njaa na ukame katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia ghasia za muda mrefu pamoja na ukosefu wa misaada. Uwezekano wa kufungwa kwa shughuli za serikali kuu ya Marekani unaonekana unakaribia kutokana na kutoidhinishwa kwa bajeti ya matumizi. Wabunge wa Republican na wale wa Democratic jana walichukua misimamo tofauti kuhusiana na uhamiaji na matumizi mengine ya serikali. Serikali ya Somalia imejibu ukosoaji mkubwa kutoka kwa mashirika ya kutoa misaada Jumatano na kuahidi kuchunguza ripoti kwamba maelfu ya familia zilizokuwa zikitorokea ukame ziliondolewa kwa nguvu kutoka kwa zaidi ya kambi 60 zisizo rasmi. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley jana Jumatano amesema kuwa utawala wa Palestina unachukulia suala la utaratibu wa amani kwa mzaha na kutishia kusitisha misaada zaidi katika siku zijazo iwapo hatua ya kuelekea kwenye mazungumzo haitachukuliwa. Uingereza imeteua waziri wa upweke ili kukabiliana na hali ya kijamii na upweke na kutengwa kunakoshuhudiwa na Mwingereza mmoja kati ya kila kumi. Naam, bila shaka upweke ni tatizo kubwa hapa duniani kwa hivi sasa. Ndio inatukamilisha matangazo ya hii leo, siku ya Alhamisi. Ni matumaini yetu kwamba utaungana nasi wakati mwingine katika vipindi vyetu vingine vya Sauti ya Amerika. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, kwa niaba ya Harrison Kamau, H, Bahiro Ifuatayo ni taarifa ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Programu ya Reward for Justice ya Wizara ya Mambo ya Nje inatoa zawadi hadi dola milioni tano kwa ajili ya maelezo yatakayotolewa na kuwezesha kukamatwa au kushitakiwa kwa nchi yoyote, kwa mtu yoyote aliyefanya au kushiriki katika mauaji ya raia wa Marekani Joe Shram. Machi 18 mwaka elfu mbili kumi na mbili Shram aliyekuwa na umri wa miaka 29 alipigwa risasi hadi kufa akiwa anaenda kazini huko Taiz, Yemen, na mtu aliyekuwa na silaha nyuma ya pikipiki iliyosogelea mbele ya gari lake. Wakati wa kifo chake, Shram alikuwa meneja utawala na mwalimu wa Kiingereza katika kituo cha kimataifa cha mafunzo na maendeleo cha muda mrefu huko Yemen. Siku chache baada ya shambulizi, kundi la kigaidi la Al Qaida katika Penyensula ya Kiarabu lilidai kuhusika na mauaji hayo. Tangu kuundwa kwake mwaka 1984, programu ya Reward for Justice imelipa takriban dola milioni 125 kwa watu zaidi ya 80 waliotoa maelezo au kusaidia kuwafikisha magaidi katika mkondo wa sheria au kuzuia vitendo vya kigaidi kimataifa. Unaweza kufuatilia Rewards for Justice katika mtandao wa Twitter at Rewards for Justice maelezo zaidi kuhusu zawadi itakayotolewa kuhusiana na Shram yanapatikana katika mtandao wa Rewards for Justice net. Yeyote aliye na maelezo kuhusu kesi hii anaweza kuwasiliana kwa njia ya simu namba 18008773927 au sanduku la barua Rewards for Justice, Washington DC namba 20520 USA hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani