Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa. Zimegonga saa mbili unusu asubuhi hapa Washington, ambazo ni kama saa kumi na nusu kule Afrika Mashariki, saa 9 na nusu katika eneo la Afrika ya Kati. Karibu msikilizaji kwa VOA Express hapa. Jina langu ni BMJ Mridhi, mimi ni mkamiti kibayasi ndani ya VOA Express. Leo tutakupeleka katika maeneo mbalimbali eneo la Afrika Mashariki, tutagusia kule uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC kuangalia hali ilivyo. Hali kadhalika tutakupatia habari za dunia Vilevile vile tutakwenda kule Mombasa nchini Kenya, bila kusahau wa siku ya leo ya Thursday, Alhamis tunakuletea nini? Ni siku ambayo tunafanya throw back Thursday, tunakuletea ngoma ambayo ni mara nyingi huwa ni zilizopendwa na bado zinaendelea kuvuma mpaka wa leo. Hali kadhalika basi, pia huko nchini Tanzania, makamu rais amezungumzia lile suala ambalo limeonekana hivi sasa kuwa na utata, meli zilizopeperusha bendera ya Tanzania ambazo zilikamatwa na shehena ya dawa za kulevya na silaha katika maeneo ya jamhuri ya, ya, ya Dominica, kuanzisha utaratibu wa kuzifanyia uchunguzi wa kina due diligence, meli zote mpya zitakazoomba usajili uh, pamoja na wamiliki wake kwa kushirikisha vyombo mbalimbali vya serikali vikiwemo vile vya ulinzi na usalama na vilevile tutakuletea hoja kwa hoja ambapo baadhi ya Watanzania watazungumzia suala la kuundwa au uh, makubaliano yaliyokuwepo kati ya Rais wa uh, Tanzania na yule wa Rwanda kuhusu reli mkamiti ambayo itatoka Tanzania kwenda moja kwa moja mpaka Rwanda. Watanzania wanazungumzia suala hilo kwa kina zaidi katika hoja kwa hoja baadaye, lakini haswa. So, msikilizaji basi, usikose kusikiliza matangazo haya mpaka pale tutakapokuaga. Na moja kwa moja hivi sasa katika laini ya simu tunaye mwenzetu Dina Chahali kutoka jijini Dar es Salaam. Habari za wakati huu Dina, hapo ulipo? Haya, naona kuna hitilafu kidogo ya mawasiliano kati yetu na Dina Chahali akiwa huko Dar es Salaam lakini hata hivyo hakijaharibika kitu. Uh, kama nilivyosema hapo awali uh, tunasubiri kuwasiliana na Dina ili tuweze kupata taarifa hii ya kina, ambapo Tanzania imesema haihusiki kwa vyovyote na sakata la meli ambazo inasemekana ni meli mbili hizi BMJ zimekamatwa na shehena za madawa ya kulevya. Hivi sasa tunaarifiwa kwamba Dina mwenzetu huko akiwa Dar es Salaam yupo tayari katika laini ya simu. Dina, bila shaka unanisikia. Naona tuna mushkili kidogo hapo, mawasiliano yameleta tatizo, lakini Mkamiti, hapajaharibika neno kama ulivyosema, kwa sababu pia hapo baadaye tutakuwa naye mwenzetu kule Mombasa Josephat Kioko, akitueleza kuhusu chatu mla watu kule nchini Kenya. Eh, sawa. So lakini inasemekana kwamba chatu huyo juhudi zake za kutaka kummaliza binadamu huyo ziligonga mwamba, kwani aliweza kupata msaada wa dharura na kuweza kuokoa maisha yake. E, lakini kile ambacho hakijulikani <laughs> Mkamiti, ni kama ameweza kuua watu wengine, kwa sababu labda alifanya hivyo bila kamera kuwepo haswa. Lakini tusiongee mengi kwa wakati huu, tusubiri tukifika wakati huo, tukijiunga na mwandishi wetu wa kule Mombasa, tutajua vyema hali ilivyokuwa na juhudi gani zilifanyika kuweza kunusuru maisha ya. Hivyo basi, moja kwa moja hivi sasa tuelekee kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, kwake mwenzetu Salehe Mwana Milongo. Bila shaka Salehe, hivi sasa unanisikia katika laini ya simu? Ndio, ndio, nimekusikiliza vizuri. Haya basi, uh, bila ya kupoteza wakati, tupashe yale yanayoendea yanayoendelea katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, kwa wakati huu. Aa, kwa kweli habari kubwa hii leo ni ripoti ambayo imetoka kutolewa na mashirika tatu ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya njaa huko kwenye majimbo ya Kasai. Ripoti hiyo inaelezea kwamba ikiwa hakuto kuweko na msaada wa haraka, basi eh, raia milioni tatu nukta mbili huko kwenye eh, majimbo ya Kasai wataathirika vibaya sana, kulingana na ripoti ya shirika la kilimo na vilevile malisho FAO, vile vilevile ripoti ya mpango wa chakula duniani WFP na vilevile shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu watoto UNICEF ambayo imetoa ripoti hileo ya pamoja kuhusu hali mbovu ya ya ya ya njaa kwenye, eh, majimbo hayo ya Kasai ambayo yaliathirishwa na machafuko miezi minane iliyopita. Salehe, lakini mashirika haya yanaposema uh, bila kuwepo na msaada wa haraka, kutatokea uh, baa la njaa, msaada huu wanavyozungumzia wana uhitaji upatikane katika muda wa kipindi gani? Kwa kweli kwa mujibu wa uh, Alexis Bonte ambaye ni mwakilishi wa shirika la FAO nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ni kwamba, uh, ni lazima msaada huo uwe eh, unapatikana kabla ya mnamo kipindi cha miezi mitatu ijayo, kwa sababu wamesema raia wengi waliyahama makazi yao, na asilimia tisini ya raia hao milioni nne eh, ambao walikimbia makazi yao kutokana na machafuko wanaishi kutokana na kilimo, na kwa kipindi cha mwaka mmoja hivi hawajaenda mashambani, hawajalima kwa uh, kweli mashamba yao na mimea. Kwa hiyo kumekuwa uh, na tatizo sugu kabisa la njaa, ambalo wamesema wamejizuia kutangaza kwamba ni baa la njaa, bali imekuwa na wasiwasi kama huu, na kwa hiyo wamesubiri msaada huo uweze kukamilika mnamo kipindi cha miezi mitatu. Nam, asante sana Selema na Milongo. Naona sasa tuvuke mpaka tuende mpaka huko Tanzania, ambako sasa anaarifiwa mwenzetu Dina Chahali yuko tayari, katika ripoti ambayo tulikuwa tumekutangulizia hapo mwanzo. Karibu Dina Chahali, tueleze nini kinaendelea hapo. Nashukuru, samahani, samaani mawasiliano hayakuwa mazuri, lakini hapa leo Tanzania aa, kama tulivyowasiliana awali, na wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alikuwa anatolea ufafanuzi ili suala la meli za Tanzania ambazo zinakamatwa, meli ambazo zinakamatwa zinapeperusha bendera ya Tanzania, alikuwa anatolea aa, kuna meli imekamatwa huko Ugiriki ikisafirisha sana zinazohusika kutengeneza silaha kinyume cha sheria na meli nyingine pia imekamatwa huko Jamhuri ya Dominika. Kwa so, hiyo wamesema kwamba walifanya kikao baina ya Tanzania bara na Tanzania visiwani ili kuangalia sasa wanafanyaje katika kushughulikia sasa usajili wa hizi meli ili Tanzania zipate fedheha kama hizi za kuona bendera zake zinazopereshwa kwenye meli ambazo hazihusiki nazo. Nam na kuna ka, kauli yoyote labda kutoka kwa amezungumza Samia Suluhu Hasan amezungumzia kuhusu hilo akisema kwamba serikali sasa itaangalia uhakiki wa meli zote zinazosajiliwa hapa nchini ili kwamba tusipate <messizio> fedhea kama hizo <messizio> siku za usoni. Hivyo tumsikilize kwanza Mheshimiwa makamu wa rais akizungumzia swala hili uanzisha utaratibu wa kuzifanyia uchunguzi wa kina Due diligence, meli zote mpya zitakazoomba usajili uh, pamoja na wamiliki wake kwa kushirikisha vyombo mbalimbali vya serikali vikiwemo vile vya ulinzi na usalama. Lakini pia kikao kiliazimia kufanya mapitio ya sheria zetu sema, za ndani kwa sababu kama nilivyosema, wengine wanakimbia kwao kutokana na sheria zao zinavyowabana kwao, nasi tumeona haja ya kufanya mapitio ya sheria zetu za ndani ili kuzipa nguvu kuweza kubana wale wenye meli ambao wanakuja kujisajili huku kwetu, nam dina hili ni suala ambalo linaonekana hmm, limezua mjadala mkubwa sana. Ni kwa nini? Ni kwa sababu ya uzito wake Yani wake, kwa sababu ya uzito wake, kwa sababu inaonekana kwamba meli hizi zinakamatwa na makosa makubwa. Mfano, kama hii meli imekamatwa na hiyo iliyokamatwa huko Jamhuri ya Dominika, imekamatwa na takriban tani elfu moja mia sita za dawa za kulevya. Na hiyo meli nyingine aitwa Andromeda nayo imekamatwa Ugiriki, ilikuwa inaenda Libya. Inaza, silaha ina ina materials ambazo zinatengeneza silaha, kwa hiyo inakuja ina, inachafua jina la Tanzania, wakati ni kwamba zimesajiliwa tu, kwa sababu kuna sheria ambayo inaruhusu ina meli kusajiliwa ndani ya, ya, ya, ya nchi lakini zinakuwa zina umiliki wa watu tofauti, ndio maana sasa serikali imeamua kufanya uhakiki huo, na ili kuhakikisha kwamba hakutakuwa na tatizo hilo hapo hapo hapo siku za usoni. Na pia alizungumzia swala hilo, pia alizungumzia huyu waziri wa nchi wa sika makamu wa rais January Makamba, naye alikuwepo akasisitiza kwamba sio kosa letu, lakini ni suala la kisheria kusajili hizo, hizo meli, sheria zinazotufanya kwa lazima tuzirekebishe sio makosa yaliyofanywa na nchi yetu au na watu wa nchi yetu au na taifa letu. Uh, changamoto iliyopo kwetu sisi ni kwamba meli hizi zilikuwa zinapeperusha bendera ya Tanzania. Kwa hiyo uh, kwetu sisi changamoto ni hadhi, sifa, heshima ya nchi yetu. Ni sauti ya Januari Makamba, waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais muungano na mazingira, nchini Tanzania. Shukrani Dina kwa ripoti uliyotupatia. Msikilizaji, kaa tayari kusikiliza habari za dunia. Umoja wa Ulaya jana jioni ulisitisha kwa muda mradi mkubwa wa kuhifadhi maji nchini Kenya baada ya tukio la kufukuzwa kwa wazawa wiki hii katika eneo hilo na tukio hilo kugeuka kuwa ghasia. Kuahirishwa kwa mradi wa dola milioni 38 kunafuatia ripoti za kuuawa kwa mkazi mmoja wa eneo la Sengwer na walinzi wa idara ya kutunza misitu ya Kenya KFC siku ya Jumanne. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa anasema nchi hiyo itaitisha uchaguzi katika kipindi cha miezi minne mpaka mitano ijayo, ikiwa ni uchaguzi wa kwanza tangu kuondolewa madarakani kwa mtawala wa muda mrefu Robert Mugabe. Mnangagwa alitoa ahadi hiyo jana, siku ya Jumatano, wakati wa ziara ya kikazi katika nchi jirani ya Msumbiji, kwa mujibu wa ripoti ya gazeti linalomilikiwa na serikali la Herald. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imesema leo Alhamisi kwamba kuwepo kwa jeshi la Marekani nchini Siria ni kitendo cha uchokozi na ukiukaji wa uhuru. Matamshi hayo yamekuja baada ya, ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson kueleza mipango yake katika ya hotuba ya jana Jumatano kwa Marekani kuendelea kujihusisha na diplomasia na kijeshi nchini Siria baada ya kulishinda kundi lenye msimamo mkali la Islamic State. Kundi la Human Rights Watch limetoa ripoti yake ya mwaka kwa 2018 na kuwataka viongozi wa kisiasa kupambana kile ambacho kundi hilo inakiita ajenda za kiimla kwa umma. Kwa mujibu wa Kenneth Roth, mkurugenzi mtendaji wa Human Rights Watch, mwaka uliopita ulionyesha umuhimu wa msukumo dhidi ya tishio linaloletwa na viongozi wa kisiasa na sera zao za manyanyaso. Roth anasema viongozi wa kisiasa wenye kutaka umaarufu Serikali, ili kuibadili serikali iliyochaguliwa kidemokrasia yenye haki kiasi na utawala wa sheria kwa kutaka kujinufaisha wao badala ya kufikiria utashi wa wengi. Matangazo ya VOA Express yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa imegonga saa 2, na dakika 44 hapa Washington. Msikilizaji, popote pale ulipo, iwapo umetokea kazini au unajitayarisha kutoka kazini, unaendesha gari lako, labda umestarehe na familia, kumbuka kwamba hapa ndipo mambo hutokea, hapa katika VOA Express, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mkamiti, twende wapi sasa? moja kwa moja wakati huu tunashuka kule pwani ya Kenya, Mombasa, ambapo muda mfupi uliopita tulikuwa tunazungumzia suala lile la mtu kunusurika kifo baada ya kutaka kumezwa au kuliwa na nyoka aina ya chatu. Taarifa hiyo anayo mwandishi wetu Josephat Kioko. Haya basi, tujuze mambo yalivyokuwa huko kwa mtu huyu ambaye amenusurika kifo. Ni kweli tukio limeripotiwa magharibi mwa Kenya. Sasa hivi sisi tukiwa hapa pwani ya Kenya, limepatia kwa karibu sana tukio hilo. Uh, mapema leo Radio Citizen ambayo ni mshirika wa VOA imetangaza taarifa hiyo kwamba mtu kwa jina Paulo Kasaya alikuwa ameingia porini kutafuta mali ya kutengeneza vikapu, na hapo njoka likamvamia, likamzingira, likamviringa vile Mkunje imkunje anza kumeza. Yeye akapambana sana na kwanza anameza vile, hali ilikuwa hapa. baada e, ya kunusurika, hata anazungumza vizuri Paulo Kasaya, baada ya kupambana kwa saa tatu kienda kula kutafuta makindu. Baada ya kufika msituni, nikakutana na hiyo choka. Sasa vile ilikuwa imenisingira, nikaanza kula kupambana nayo kuanzia saa nane mpaka saa kumi na moja, kama napambana na hiyo choka, ilikuwa imeshani round round. Lakini ilikuwa karibu kunifunga, lakini sasa vile nilikuwa nikipambana nayo kwa kuirusharusha miti, sasa ilikuwa ikitulia tu hivyo, mi nikipambana nayo. vipi yangu, vipi yangu, akaniambia niombe Mungu lakini pataye nikatafuta semechi yangu kwa pa bati mzuri, akapatikana, akakuja wakapambana na hiyo choka mpaka vile nilipo nilipofaulu kutoka pale, niliona machapu nyesiayo ona katika maisha yangu. BMJ umesikia hayo? Huyu ni mtu jasiri, maanake pamoja na kwamba alikuwa amezingirwa na nyoka mm -hmm, lakini hakukata tamaa ya kusema kwamba nipambane kuhakikisha anaokoa maisha yangu, kwani bado familia inanitegemea. Ni kweli kabisa na, na Kioko, sijui kwa manufaa ya wale ambao labda wajui mambo ya chatu eh, eh, joka hawa wako ni wengi hapo nchini Kenya? Unasema kwa Kiingereza ni common, are they common? ni wengi katika maeneo mengi nchini Kenya au uh, ni kule tu uh, ambako huyu bwana anazungumzia? Karibu kila mkoa umeripoti kuwa na chatu, Pwani, Magharibi, mkoa wa Mashariki ambako mimi nimezaliwa, kuna chatu wengi wanaomeza mbuzi na mbwa. Na huyu bahati yake kubwa ni kwamba alikuwa na simu mfukoni alipambana <laughs> na chato akapiga simu, wale wakajua kwamba aliko matatani kwa muda wa saa tatu na yani, hapo akaenda kuokolewa na ni mzima sasa. Ashukuru Mungu kuna mawasiliano ya simu siku hizi, angekuwa ni mauti <laughs> jamaa. Lekini... ka digital, mpaka ndani <laughs> <atumbo> la <laughs> um, ya tumbo la chato. Lakini Kioko, taarifa ya huyo aliyenusurika amesema alimpigia shemeji yake. Je, sijui pengine ulipata fursa labda ya kuweza kuzungumza na jamaa wa karibu wa ndugu huyo au hata kumpata huyo shemeji yake na kujua hasa ni namna gani alivyoweza kuwasiliana na huyo mtu angali akiwa katika hiyo hali ya taharuki ya hatari eh? unaweza ukatuhadithia hilo. Kazi, kazi, kazi hii nzuri imefanywa na mwandishi mshirika mwenzetu Eric Kairo wa Radio Citizen na ndiye amenijuza kwamba Yohana Wanjala baada ya kupokea mawasiliano ya simu alikimbia porini kwenda kuanza kukabiliana na yule joka na wakafauli. Tumsikie hapa Yohana Wanjala. Nilikimbia mbio aliponipigia simu, akaniambia alikuwa ananiambia kilia ya kwamba nyoka imemsingira nyoka kubwa, na wakati niliposikia ni shemeji, nikatoka mbio nikaenda mpaka kwa msitu pale, nikapata kweli ni nyoka kubwa ambaye hata huwezi simama mahali pale, na wakati nilifika hapo, nilipambana nayo kweli kishujaa kabisa mpaka nikaokoa shemeji yangu. Katoka katikati ya ile nyoka. Wakati tulipambana nayo hasa ikaona nimejaribu kufuruta shemeji, ametoka katikati, ndio sasa ikamwachilia ikaanza kutembea tu polepole ikienda kwa msitu ndani. Kioko, uh, mtu huyo baada ya kuokolewa alikuwa na majeraha au alitoka salama salimini bila kupata majeraha na matatizo mengine yoyote katika mwili wake? Nimesikia wanakijiji wamemsaidia kwenda kupata matibabu tangu jana, kwa sababu yeye yeah, alikuwa anasema yu mzima, lakini huwezi elewa joka ambalo mekuzingira mifupa yake ni mikubwa namna ile na, na ukisikia akisema amezingirwa, si kwamba amezingirwa mbele yake, yani amefungwa kabisa mviringo, eh, namna wanafanya ndio aanze kumeza mnyama, na hapo ndio ako ameishiwa na nguvu, ndio wale wakaja wakaanza kupambana naye. Nimesikia kwamba ame, amepata matibabu na ni mzima. Na Makioko, nafikiri hili ni swala ambalo, uh, kwa hakika kwa jamii ni vizuri uh, kulifuatilia kwa sababu zamani wakati tuko wadogo tulikuwa tunaambiwa ukimezwa na nyoka kama huyo unavunja vunja, kama umebeba miti unavunja vunja. Nyoka anasikia kama uh, ni mbavu zako zinavunjika alafu anastarehe akijua kwamba umekufa, lakini ndivyo hivyo mambo yalivyo hapo. Na mwelekezi wetu alikuwa anauliza kwa haraka tu huyo joka ameenda wapi, ameuawa ama yuko bado tu anastarehe? Oh, yeah, nilikuwa ninasahau. Baada ya kuingia msituni, wazee wameenda kuita maafisa wa serikali wale wanahusika na hifadhi wana ya wanyama porini ili waje wamwondoe. Wamesema kondoo wako hatarini, mbwa wako hatarini. Na namna zaidi ni kwamba m-magharibi mwa Kenya kuna tambiko nyingi zinafanywa. Wanasema mama mjamzito akiingia mwituni na akanyage mchanga ambao yule nyoka amepita mtoto atakayezaliwa basi atakuwa legelege. Sasa wamesema baada ya kisa hiki, wanaenda kufanya tambiko katika ule mwitu wa Lugari, Kakamega. <laughs> Asante sana Josphat Kioko kwa taarifa hiyo. Naona Mkamiti, ni wakati mwafaka sasa tupate kibao cha muziki, haswa ukizingatia leo ni siku ya alhamis huwa tunamkumbusha msikilizaji na hapa studio, sisi wenyewe tunajikumbusha katika habari na burudani za siku za nyuma, yani zilipendwa, tunaita throwback Thursday. Leo hii basi, BMJ, tunaenda moja kwa moja mpaka Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC. Kuna huyu mwanamuziki Pepe Kale akiwa na kibao chake Arumba, kilitamba miaka ya 1998 Yes, anaondoka uh, chini kwa chini huyu mwanamziki nasema arumba rumba. Umesema anaitwaje huyu mwanamziki? Uh, Pepe Kale. Pepe Kale huyu hmm, alikuwa mwanamziki aliyevuma sana, sana kwa kibonge ya mtu. Bila shaka naona Idi Ligongo hata ameingia hapa studio na anacheza kweli kweli. Huyu anaitwa Kabasele ya Mpanya akiwa na Supre, <laughs> eh, Empire ya Bakuba. <laughs> Huku eh, akiwa na Papitex bila shaka akiwa vile vile na wakali wengine wengine eh, bila kusahau wanenguaji wake wale, ah mmoja mmoja alifariki dunia, alikuwa anaitwa Emolo, anamkumbuka ah? Ah, huyo lakini naona muda umekimbia, hatutakupa muda zaidi kuzungumzia mziki, Idi Ligongo. Kwanza tuangalie maswala ya nini hoja kwa hoja, ambapo eh, baadhi ya wa Watanzania wanazungumzia swala la ile reli ambayo imezungumziwa juzi. Tumekuwa na taarifa hiyo hapa, hata hapa studio mkamiti. Kuhusu reli kati ya Tanzania na Rwanda ambayo ilitiwa saini makubaliano yake yalitiwa saini hivi karibuni. Uh, huyu ni James Makoye na Bulugu Matondo wanazungumzia swala hilo. Inoona ni naona ni wazo zuri kwa sababu inatushahidia kwanza kukuza uchumi, afu cha pili inatusaidia kupunguza gharama. Barabara inapotumika ile kutoka Kahama kwenda Rwanda ni barabara ambayo vinatumika na magari makubwa. Na magari makubwa mara nyingi itakuwa urekebishaji wa barabara unachukua kila mwaka, lazima irekebishwe, kwa hiyo inatumia gharama kubwa, lakini tutakapotumia reli kidogo itatusaidia kwa uchumi wetu wa Tanzania. Serikali kama serikali dewee ilivyoanzisha huo mpango wa kujenga reli kutoka Tanzania kwenda Rwanda, lakini kama wanataka waweke uimara wakuambaizwa fedha zitumike ipasavyo, sije katokea kwamba wenyewe wa, wa, wa, wa, wale wa, wachina waka, waka, nani, wakatoi wakadai kwamba hela kubwa inabidi. Kwanza Tanzania kama Tanzania wale ambao watatua, watatua kusimamia hiyo leni, kwamba inatengenezwa kwanza, inahitajika watu ambao yani wana experience na hicho kitu, kwa maana wao wanajua yani vitu vyote ambavyo vinahitajika yani kila kitu ambacho, vitu vyote ambavyo vinahitajika, wao wanajua kwamba hivi na hivi ndio vitu ambavyo vinahitajika. Na pia yani wao ni makini sana kwa upande wa utengenezaji, sio kwamba wataka watakakuambia kwamba ni hivi na ah, hivi basi, na wenyewe tunakubali, wanakubali kwa kuwa wanatengenezewa leo, lakini kama wangekuwa ku makini na hicho kitu, basi wangeweza kufaulu sana, kwa sababu wangeweza kuokoa hela ambazo labda hao ambao wakandarasi watapewa kujenga hiyo na niirei wa, watakuja kutoza ila kubwa. Hapana, ila kama kweli wanajidhatiti, watumie hiyo njia ya ya, ya kuweka uongozi mzuri katika katika ujenzi wa reli kutoka Tanzania kadarandi. Sisi kama binadamu binadamu, kweli wote tuna mahurufu, na unapoongelea kuhusu pesa zingine, kweli hazilengi kwa mradi unaokuwa umetathiminiwa. Ni sisi binadamu kuwa na tamaa, isipokuwa uongozi wa juu utakuwa na faida kwa baadhi ya watu so, utakuwa na faida kwa baadhi ya watu. Kuna baadhi ya watu watanufaika na huo mradi kulingana na kwamba wenyewe kwenye huu mradi watakuwa wamepata ajira moja kwa moja, au ndio watakuwa wamenufaika kwenye hiyo hiyo ajira. Lakini kuna baadhi ya wengine ambao watanufaika kama wale ambao watakuwa labda wanasafirisha vitu kutoka Tanzania kwenda kwenda kwenda Rwanda, watu ambao watatoka Rwanda kuja Tanzania. Pia, kama pia labda kwenye biashara pia watakuwa wanafikiria vitu hapo, watakuwa afadhali, watakuwa wananufaika, ila kwa baadhi ya watu wengine hawata wanufaika kwa sababu gani? Watakuwa hawaoni kwamba ni kwa sababu labda itakuwa mbali na nini na maeneo. James Makoye na Bulugu Matondo hao wakizungumzia suala hilo la reli mkamiti kibayasi. Naona muda unakimbia, lakini jana tuliwauliza swali haswa lakini kabla ya kwenda kwenye hilo swali, hebu kwanza tusikilize yale yanayovuma mitandaoni kutoka kwake Idi Ligongo. Naam, basi mimi moja kwa moja nikielekea yale ambayo yanavuma katika mitandao eh, habari ambayo kwa sasa inavuma nchini Kenya ni kuhusu mahojiano maalum baina ya idhaa yetu hii ya Kiswahili ya sauti Amerika na kiongozi wa upinzani Raila Odinga ambaye katika mahojiano hayo alisema ataunda serikali yake baada ya kuapishwa tarehe 30. Mahojiano hayo yalinukuliwa na vyombo mbalimbali vya habari nchini Kenya, ambapo gazeti la The Nation lenyewe lilikuwa na kichwa cha habari kikisema Raila kuunda serikali akiwa mafichoni. Lakini baadaye chama cha bwana Odinga ODM kilitoa taarifa kukanusha hayo kwa madai kwamba mwanahabari wa gazeti hilo alimnukuu vibaya bwana Odinga wakati wa mahojiano yake na VOA Swahili. Ni habari ambayo imevuma kwelikweli katika mitandao yote. Ipo sasa, huyu hapa, anaitwa bwana George Otion, anasema kwamba kikubwa ni kwamba bwana Odinga anasema ataapishwa tarehe thelathini, na hilo ndilo tunalolisubiri. Zubeda Mohsin anasema ingawa bwana Odinga anahoja kutokana na hali ya uchaguzi ilivyokuwa, sioni yeye kuapishwa kuwa rais wa wananchi, maana utulivu wa Kenya ni maslahi yetu sote. Habari nyingine kwa upande wa nchini Tanzania ambayo inavuma hivi sasa, hii kali kwelikweli. BMJ inakufaa katika viji mambo eh, sasa unaambiwa kwamba mkazi mmoja wa jiji la Mwanza amefariki dunia baada ya kuigonga ndege ikiruka, ndege ya shirika la ndege la Fastjet. Kaimu mkurugenzi mkuu mamlaka ya viwanja vya ndege nchini Tanzania, Richard Mayongela, amesema tukio hilo la aina yake limetokea jana usiku. Sasa amegonga, mtu amegonga ndege. Sasa, ame amegonga vipi? Huyu mkurugenzi anasema kwamba ndege ina sehemu yake maalumu ya kurukia kwa hiyo kama imekugonga ime maanake wewe ndo umeifata kwenda kuigonga. Makubwa hapa! Nafikiri VOA express leo imekuwa na vituko chungu nzima. Kabla hujaingia tulikuwa twazungumza, jamaa kanaswa na chatu hapo katika huko nchini Kenya kanaswa kabisa, lakini akaweza kupiga simu na kumuita mtu ambaye anamsaidia naona muda umekimbia sana Mkamiti, hatutaweza kusoma maswali ambayo au, um, majibu ya swali tulilouliza, lakini e, um, uh, uh, katika katika swali ambalo tuliuliza jana, unadhani unadhani demokrasia, demokrasia imeimarika au imeporomoka Afrika Mashariki? na hapo kesho, hmm, katika live talk tutalizungumzia swala hili watoe maoni yao kwa kina zaidi, kwa sababu muda ndo huo. Ndio hayo tuliokuwa nayo katika VOA Express Alhamisi ya leo, msikilizaji endelea kusikiliza matangazo yetu mengine. Jina langu ni BMJ Muridhi. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, upande wa pili ni Aida Isa, msimamizi alikuwa ni Khadija Riami. Shukran kwa kuwa nasi siku ya leo.