Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mabalozi wa Marekani 48 wa zamani kwa mataifa ya Afrika wametuma barua kwenda White House wakielezea wasiwasi mkubwa juu ya matamshi ya Rais Donald Trump yaliyoripotiwa akieleza kwamba anafananisha nchi hizo na choo. Kama mabalozi wa zamani wa Marekani kwa mataifa ya Afrika, tunaandika kuelezea wasiwasi wasi wetu mkubwa kufuatia ripoti ya matamshi yako ya karibuni kuhusu mataifa ya Afrika na kuelezea umuhimu wa urafiki wetu na mataifa takriban 54 ya Afrika, barua hiyo ilieleza. Kama mabalozi wa Marekani nje ya nchi, tumeona utamaduni mbalimbali mbali na utajiri wa Afrika na mafanikio mazuri, barua hiyo iliwasifia wajasiriamali, wasanii, wanaharakati walinda mazingira na wasomi kutoka kwenye bara hilo huku pia ikielezea kuendeleza uhusiano mzuri kati ya Marekani na mataifa 54 barani Afrika. Umoja wa Ulaya jana jioni ulisitisha kwa muda mradi mkubwa wa kuhifadhi maji nchini Kenya baada ya tukio la kufukuzwa kwa wazawa wiki hii katika eneo hilo na tukio hilo kugeuka ghasia. Kuahirishwa kwa mradi wa dola milioni 38 kunafuatia ripoti za kuuawa mkazi mmoja wa eneo la Sengwa na walinzi wa idara ya kutunza misitu nchini Kenya, KFC, siku ya Jumanne, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Wakazi hao wa jamii ya Wasengwa wasio na kibali cha kumiliki ardhi kama inavyodaiwa na serikali wamepuuza juhudi zinazowataka kuhama kutoka msitu wa Embobot ambao wanauona kama ardhi yao ya asili. Balozi wa EU kwa Kenya, Stefano de Jack, alisema ufyatuaji risasi huo ulitokea licha ya maonyo kwa serikali kwamba utumiaji nguvu dhidi ya wakazi wasio na hatia utachochea kusitishwa kwa programu hiyo. Kutokana na hilo basi, hivi sasa tunasitisha msaada kwa mradi wa Water Towers Program na serikali ya Kenya, alisema balozi huyo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa anasema nchi hiyo itaitisha uchaguzi katika kipindi cha miezi minne mpaka mitano ijayo, ikiwa ni uchaguzi wa kwanza tangu kuondolewa madarakani kwa mtawala wa muda mrefu Robert Mugabe. Mnangagwa alitoa ahadi hiyo jana siku ya Jumatano wakati wa ziara ya kikazi katika nchi jirani ya Msumbiji. Kwa mujibu wa ripoti ya gazeti linalomilikiwa na serikali la Herald, tunatakiwa kuhubiria amani, kiongozi huyo wa Zimbabwe alisema wakati akitangaza uchaguzi, na aliahidi kuhakikisha uchaguzi huru na wa haki nchini humo, ili kuhakikisha Zimbabwe inaingia katika nchi zenye hadhi ya kidemokrasia duniani. Uchaguzi ulitarajiwa kufanyika mwezi Julai au Agosti. Rais wa zamani nchini humo Robert Mugabe mwenye miaka tisini na mitatu alitawala Zimbabwe kwa miaka thelathini na saba kabla hajalazimishwa kujiuzulu kutokana na shinikizo kali mwezi Novemba mwaka jana, baada ya kuondolewa madarakani katika hatua ya kushtukiza ya kijeshi na kupoteza uungaji mkono wa bunge katika chama chake tawala cha ZANUPF. Wakati wa utawala wa muda mrefu wa Mugabe, Uchaguzi nchini Zimbabwe uligubikwa na wizi wa kura pamoja na ghasia. Rais wa Marekani Donald Trump anasema mpango wake wenye utata wa kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico haujawahi kubadilika kutoka siku ya kwanza alipoutangaza, baada ya mkuu wake wa utawala katika White House John Kelly alipopendekeza kwamba Trump hakuarifiwa kikamilifu wakati alipoahidi kujenga ukuta huo. Rais Trump kwenye mtandao wa Twitter leo Alhamis alisema sehemu zitakuwa muhimu zenye kuonekana na haijawahi kuwa na nia ya kujengwa katika maeneo mahala ambako kuna ulinzi. Hizo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Ed Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaanza kuangalia sakata la kashfa ya meli kukamatwa katika mataifa mbalimbali zikiwa zimebeba shehena za dawa za kulevya ambazo zimepewa usajili nchini Tanzania, na katika sehemu ya pili tutaangalia shauri ambalo limeamuliwa huko nchini Uganda mara baada ya kuwepo kwa tetesi ambazo zilielezwa kwamba baadhi ya wafanyabiashara wa nyama na samaki hutumia dawa ya formalin ambayo hutumika kutibu maiti kwa ajili ya kuhifadhia nyama zao zisiharibike. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo Nam kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Tanzania. Tanzania siku za hivi karibuni imekabiliwa na kashfa baada ya meli zilizosajiliwa nchini humo kukamatwa zikisafirisha dawa za kulevya katika nchi mbalimbali duniani. Lakini kutokana na hayo, serikali ya Tanzania haijakaa kimya na kuamua kueleza kwamba hayo si makosa ya Tanzania kama nchi na watu wake kama anavyoeleza January Makamba ambaye ni waziri wa ofisi ya makamu wa rais muungano na mazingira kuhusu kashfa ya kukamatwa kwa meli hizo za Tanzania ambazo zilipata usajili na kukutwa na shehena lukuki za dawa za kulevya sio makosa yaliyofanywa na nchi yetu au na watu wa nchi yetu au na taifa letu. Uh, changamoto iliyopo kwetu sisi ni kwamba meli hizi zilikuwa zinapeperusha bendera ya Tanzania kwa hiyo, uh, kwetu sisi changamoto ni hadhi, sifa, heshima ya nchi yetu. Kutokana na kadhia hiyo, serikali ya Tanzania imesema inapitia upya usajili wa meli na kuhakiki taarifa zote zilizotolewa wakati wa usajili wa meli hizo nchini humo ili kuondokana na athari za meli zinazopeperusha bendera ya Tanzania zinazopatikana na makosa katika maeneo mbalimbali duniani. Makamu wa rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amezungumzia hatua ya uhakiki wa meli hizo katika mkutano na wanahabari jijini Dar es Salaam alipokuwa akitoa taarifa kwa wananchi juu ya maazimio yaliyofikiwa katika mkutano ulioshirikiana na wataalam kutoka Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Serikali ya Muungano kushughulikia meli zinazopeperusha bendera ya Tanzania kufuatia hivi karibuni kukamatwa kwa meli ya Kaluba iliyokamatwa katika Jamhuri ya Watu wa Dominika ikiwa na takriban tani elfu moja na mia sita za dawa za kulevya na Andromela iliyokamatwa nchini Ugiriki ikisafirisha zana zinazotumika kutengeneza silaha kinyume na sheria za kimataifa kwenda nchini Libya. Tanzania imesema haihusiki hai na madai haya na meli hizo zilizokamatwa licha ya kwamba zimesajiliwa nchini humo kupitia taasisi ya Mamlaka ya Usafiri Baharini Zanzibar yenye mamlaka ya kusajili meli za ndani na nje. Makamu wa rais amesema mbali ya uhakiki wa meli zilizopata usajili, serikali imeazimia pia kufanyia uchunguzi wa kina meli zitakazoomba usajili pamoja na kufanya mapitio ya sheria za ndani za usajili ili kuepusha nchi kuingizwa tena katika fedheha hizi. Makamu wa rais wa rais Tanzania Samia Suluhu Hassan alisema haya kuanzisha utaratibu wa kuzifanyia uchunguzi wa kina due diligence meli zote mpya zitakazoomba usajili uh, pamoja na wamiliki wake kwa kushirikisha vyombo mbalimbali vya serikali vikiwemo vile vya ulinzi na usalama. Lakini pia kikao kiliazimia kufanya mapitio ya sheria zetu za ndani, kwa sababu kama nilivyosema, wengine wanakimbia kwao kutokana na sheria zao zinavyowabana kwao, nasi tumeona haja kufanya mapitio ya sheria zetu za ndani ili kuzipa nguvu kuweza kubana wale wenye meli ambao wanakuja kujisajili huku kwetu. Naam, ni makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akizungumza yale ambayo serikali yake imeadhimia kuyatekeleza ili kuhakikisha kwamba meli ambazo zinasajiliwa uh, Tanzania haziwi na hali yoyote ile ya kufanya uhalifu popote pale anapofanya safari zake. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu wa Dar es Salaam ili Uwesu ambaye alifika Ikulu ya Tanzania wakati makamu wa rais wa Tanzania alipoeleza kuhusu ripoti ya mkutano uliowashirikisha wadau mbalimbali mbali wa usafirishaji wa meli nchini humo mara baada ya kukithiri kwa matukio ya meli zenye shehena kubwa za dawa za kulevya kukamatwa na kufahamika kwa usajili wake upo Tanzania hadi sasa. Tueleze kwa kina ambacho kilielezwa katika mkutano huo, inaelezwa nini hasa meli hizo ambazo zimesajiliwa ni zimesajiliwa na serikali ya mapinduzi Zanzibar au ile serikali ya Muungano, na imeelezwa nini juu ya utaratibu gani ambao hufanyika kabla ya meli kusajiliwa nchini Tanzania? Asante. Uh, id ni kwamba meli zote hapa Tanzania, eh, kwa sehemu kubwa husajiliwa na, eh, mamlaka ya masuala ya bandari na, na, na, na usafirishaji wa melini ya, ya Zanzibar sma ambayo ndio imepewa mamlaka ya kusajili meli zote ambazo zitakuwa zikifanya kazi hapa Tanzania, meli zikiwa kwa sehemu kubwa meli za nje, lakini pia meli za ndani na makamu wa rais ameeleza kwamba kuna utaratibu wa aina mbili wa usajili. Kuna meli zinasajiliwa ambazo ni za ndani ambazo zinafanya kazi umiliki wake ni wa hapa Tanzania na zinafanya kazi hapa Tanzania na maeneo mengine, lakini kuna ule usajili wa meli za nje ambazo hizo si lazima mmiliki wake awe ni mtu kutoka Tanzania ni anaweza kuwa kutoka sehemu yoyote duniani, lakini akikidhi uh, vigezo ambavyo vimewekwa na serikali ya Tanzania, basi anaweza kupata usajili huo. Kwa hivyo, na hizo ndo zile ni, ni meli takriban eh, mia, zaidi ya, ya, ya mia nne ambazo zimesajiliwa kwa mfumo huo, ambazo umiliki wake ni wa nje. Miongoni mwao ndo hizo mbili ambazo eh, zimekamatwa. Kwa hivyo utaratibu huu sasa makamu wa rais ameagiza, baada ya kukutana na makamu wa pili wa rais wa Zanzibar katika kikao ambacho kilifanyika jana, na hivyo wakakubaliana kutengeneza kamati ambayo itachunguza kwa kina meli zote ambazo zimesajiliwa, ambapo kwa zile ambazo zina usajili wa ndani, e, kuna aina mbili ya usajili. SMA ina usajili meli zinazofanya kazi ndani, lakini kwa huku Tanzania bara SUMATRA pia wamepewa mamlaka hiyo ya kusajili zile tu meli ambazo zinafanya kazi ndani ambazo wao wamesajili mw meli takriban sitini na takriban uh, themanini na nane uh, wakati zile asme wamesajili meli takriban uh, sitini na moja ambazo jumla ni mia arobaini na saba hizo. Hizi zote zitaanza kuchunguzwa upya usajili wake, kazi gani zinafanya. Hii yote ni kutokana na ambayo yametokea, na kwamba serikali ya Tanzania ina inachafuliwa ina, ina, ina kwamba ni meli ambazo zinapeperusha bendera ya, ya Tanzania zikiwa zinafanya kazi ya kusafirisha silaha na madawa ya kulevya, ambayo ni kinyume kabisa na mikataba ya kimataifa ambayo Tanzania ni mwanachama wake. Kwa hivyo ni kikao ambacho kiliazimia kupitia upya usajili wa meli zote zile za nje na za ndani, kwa lengo la kujua hasa ipi inafanya kazi gani, lakini yote ni kuhakikisha wanakuwa na taarifa rasmi za meli zote na zinazofanya kazi, ili wale ambao wanaonekana hawakidhi vigezo waweze kufutiwa usajili, kama hizi ambazo zimekutwa na, na, na madawa ya kulevya pamoja na silaha huko eh, katika bahari za Atlantic na, na, na, na, na kule Libya. Asante sana, uh, ili uwesu uh, kutufahamisha hayo. Kutokana na hayo, nilizungumza na mtaalamu wa masuala ya usafirishaji wa meli nchini Tanzania, Bwana Julius Nguhula juu ya undani wa usajili wa meli hizi, kama ni jambo la kawaida na kwa nini haswa meli zenye usajili wa Tanzania mara kadhaa zimekamatwa zikisafirisha dawa za kulevya ama silaha. Mimi ni mtaalam wa shipping niko kwenye bodi ya shipping ya dunia. Ni miongoni mwa watanzania wawili ambao wapo kwenye bodi ya shipping ya dunia ambapo duniani tuko elfu sita na Afrika Mashariki tuko mia mbili hivi, lakini kati ya hao mia mbili watanzania ni wawili hiyo kimataifa inaruhusiwa kabisa. Sasa kuna usajili wa aina mbili. Usajili wa kwanza ni ule ambao nchi inakuwa ina meli zake, mmiliki wa meli katika nchi hiyo anaamua kuisajili meli katika nchi hiyo hiyo, na katika kusajili katika nchi hiyo hiyo, kuna vitu inabidi alipe serikalini, alipe kodi, na anapolipa kodi, pia serikali ile itamwambia kwamba tunataka viwango vya watu anao waajiri kwenye meli yako viwe ni hivi, ili kutetea haki za wafanyakazi, na wenyewe pia utalipa kutokana na vile na kwa hiyo wataifuatilia hiyo meli kwa hali ya juu sana. Maana yake ile nchi inakuwa ndio imempa shelta yule mwenye meli, swala lolote itakaloulizwa huko ni yeye atajibia. Kwa hiyo wanaimonita kwa karibu sana, kwa hiyo viwango vyake huwa vinakuwa ni vya juu sana na uangalizi uh, uh, wake ni wa juu kwa hiyo, na huduma zake ni safi, na pia ni vigumu sana kuattempt kufanya mambo ya fraud humo ndani, huo utaperi huo ni vigumu sana. Njia ya pili ya kusajili meli, baada ya mtu kuona kwamba anaposajili meli katika hiyo nchi inakuwa na gharama kubwa sana upande wa kodi, anaamua kusajili hiyo meli kutumia taifa lingine. Hiyo inaruhusiwa kitaalam. Kwenye shipping, meli inaweza kuwa labda ya ya ya Marekani. Huyo Marekani akaamua kusajili hiyo meli kwa uraia wa Tanzania, kwa mfano, bendera ya Tanzania. Lengo lake ni nini? Lengo lake ni kwamba anataka aweze kupata relifu katika zile restriction, kodi atalipa ya kawaida tu kum, kwa sababu nchi ile ambayo imemsaidia kumsajili haiwezi ikawa inafuatilia sana. Kwa hiyo atapata kodi, atasadiwa kodi kwa viwango kwa mfano vya nchi yetu, halafu hiyo haina kubanabana kwamba tena lazima uajiri watu ambao wana-, wana, wana tunawataka sisi wa Tanzania. Hapana, hiyo inaitwa open registry au flag of convenience. Kwa Tanzania hivi sasa sasa, namna ya hmm, kusajili meli hali ikoje? Ni nini vigezo ambavyo unaviangalia? Maanake matukio haya yamekuwa ya mfululizo hivi sasa. Tanzania siwezi kuisemea, yenyewe inaangalia tegezo gani lakini, kama nilivyosema, kwa sababu ni, ni consultant wa shipping wa dunia, nitaeleza jinsi ambavyo yule msajili nabidi aangalie, anapotaka kusajili nchi kama hiyo kwa open registry, kwanani meli kama hiyo kwa open registry au flag of convenience, inabidi aangalie kwamba makubaliano uaminifu, kama amesema hii meli itakuwa inachukua mafuta, basi iwe inachukua mafuta kwa hiyo kule inakokwenda, kama amesema sijui labda karanga, hiyo karanga. Lakini kinachoangalia ni uaminifu, ili nini? Huyo mtu asitumie bendera ya Tanzania. Fua. Sasa kwa sababu ufuatiliaji ule wa meli kama usajili kama huu hau karibu sana, maana unapokuwa karibu sana lazima gharama ziongezeke, ndio sababu wanaweza kujifanyia chochote kile ambacho wanaweza wanaweza kukamata kolevya, wanaweza kufanya smuggling za kila aina. Sasa hii inaleta image mbaya kwa taifa. Kwa hiyo uangalizi kusajili ile, kuangalia vigezo sio ishu sana, lakini hisu ni kwamba kuendelea sasa kumonitor hizo movement za meli baada ya registration, maana wengi wanaweza kuwa wanafanya hivo tu, kuona kwamba ile nchi kwamba haina ufuatiliaji sana of, of, kama hii au ufuatiliaji usio mkali sana kwa hiyo wanajichukulia hiyo mbinu kufanya mambo ya utai. Kwa hiyo ni mbaya, inaleta image mbaya kwa taifa. Kuna uwezekano uh, hali ya ufuatiliaji wa hizi meli mara zinaposajiliwa umekuwa sio mzuri, na pengine hmm, ndio maana kuna mmiminiko wa meli ambazo zinakamatwa ng'ambo zikiwa na dawa za kulevya, hmm. na hata hii leo uh, serikali imedhihirisha kwamba kuna usajili wa uh, meli nyingi tu ambazo zipatazo zaidi ya mia nne sasa je eh, uh -huh. hii ni kuonyesha kwamba Tanzania moja kwa moja pengine ina unafuu wa watu kusajili meli zao. Na pengine mataifa mengine, ni mataifa gani hasa ambayo yanafanya vitu kama hivi na yenyewe pengine amefanikiwa katika kuhakikisha kwamba meli zao zile ambazo wanasajili hazifanyi vitendo vya uhalifu. sawa sawa, Liberia wanafanya hivyo, Panama wanafanya hivyo, Bahamas wanafanya hivyo, lakini kila nchi ina yake kwenye kufuatilia mambo. Nchi kama Liberia imewe kwamba hiyo ndio industry yake kusajili nchi katika hiyo. Lakini kwa nchi yangu ya Tanzania mimi siwezi kuisemea ku, ku kivile, maana ni mtaalam, lakini kama nilivyosema, nasema inavyotakiwa ifanyike kama vile ambavyo wanafuatilia wenzetu, kwa sababu ile biashara ni nzuri sana kwa kweli. Wewe umiliki meli lakini unapata zile kodi kwa sababu ya kumsajili mwenzako akafanya biashara nzuri uliokubaliana, ni biashara nzuri sana. Sasa kama ni biashara nzuri, inabidi ufuatiliaji sana. Hapa nchini kwetu kwa kweli, inahitaji bidii, inahitaji juhudi na ninafurahi kwamba kwa, kwa, kwa, kwa awamu hii ambayo tunayo sasa, na kiongozi wetu ambaye yupo sasa yuko makini sana kufuatilia mambo ya bandari na vitu mbalimbali, tutafika mahali, kwa sababu hawezi kufanya vitu vyote kwa mara moja, lakini hili najua itakuwa ni miongoni kwamba inatuletea image mbaya. Kwa hiyo ufuatiliaji, kuna research and development program katika shipping, ambayo hiyo sasa ndiyo inaweza ikajikita sasa kuangalia hawa wenzetu wa Panama, wa Liberia, wa pamoja na, na, na, na, na Bahamas wanafanikiwa vipi, ili kashfa hizi zisiwe kila siku za Tanzania. Kwa hiyo vitengo kama hivyo vinatakiwa vya research and development vikiwepo, hivyo wataalam kutaingia kwamba hapa tufanye hivi, hapa tufanye hivi, tufanye hivi, na inawezekana. Huyo basi ni Bwana Julius Nguhula, mtaalamu wa masuala ya usafirishaji wa meli kutoka nchini Tanzania, akielezea juu ya kashfa ambayo nchi ya Tanzania imekuwa ikikumbana nayo kutokana na baadhi ya meli ambazo zimesajiliwa nchini humo. Wakati hayo yakiendelea, jana wafanyabiashara wawili wa ukurugenzi wa, wa kampuni tofauti za meli walifikishwa katika mahakama ya Kisutu jijini Dar es Salaam wakituhumiwa kupeperusha bendera ya Tanzania katika meli ya kichina kinyume cha sheria wafanyabiashara hao ni isa haji mkurugenzi wa kampuni ya meli ya laki na abdallah isa hanga wa kampuni ya meli ya saha na hapa ndiyo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani katika sehemu hii ya kwanza na muda mfupi ujao tutaelekea katika sehemu ya pili ya undani Naam, tukielekea katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, mwanzoni mwa mwezi huu wa kwanza kwa mwaka huu wa 2018 wakazi wa jiji la Kampala nchini Uganda walitakiwa kuwa uangalifu na kuwaripoti wauzaji wa nyama au samaki wanaotumia dawa ya kutibu maiti aina ya formalin ili kuhakikisha kwamba bidhaa zao haziharibiki. Tahadhari hiyo ilimetolewa hasa baada ya wakati wataalam wa afya kuonya kwamba dawa hiyo inasababisha magonjwa kama vile saratani. Katika utafiti uliofanywa na mtandao wa New Vision nchini Uganda kuhusiana na sakata hilo, uligundua kwamba matumizi ya fomalin ambayo ni dawa ya kutibu maiti ili zisiharibike, imekuwa ikitumiwa na wafanyabiashara wa nyama na samaki, na ni kutokana na usimamizi mdogo wa biashara hizo kutoka kwa mamlaka husika. Utafiti huo pia ulitumia ushuhuda na taarifa zilizorekodiwa kwa siri pamoja na matokeo ya maabara yaliyofanyika katika nyama na samaki ambapo iligundulika kuwepo kwa dawa hiyo. Pia iligundulika matumizi ya dawa hiyo yapo sana katika wilaya za Jinja na Mbarara. Wakati wa mahojiano na gazeti la Saturday Vision, msemaji wa taasisi ya usimamizi wa uuzaji wa nyama Wilberforce Mutesasira alisema kwamba walifahamishwa kuwepo kwa ujanja wa matumizi ya dawa hiyo kwa wafanyabiashara wa nyama, na kusisitiza kwamba jukumu lao ni kuhakikisha nyama inayotoka katika machinjio ni salama na kuuziwa wachuuzi wa rejareja, lakini alifikiri kwamba kuna matumizi ambayo yanatumika ambayo yasiyo salama kwa wale wachuuzi wa rejareja katika mahojiano maalum na gazeti la Sunday Vision mtaalamu wa afya Sabrina Kitaka amesema kemikali E, ilithibitishwa kuwa inayotumika katika wafanya biashara ni inaitwa formalin ambayo tulizungumzia hapo awali, ambayo hasa hutumika kutibu uh, maiti na kufanua kwamba dawa hiyo hunyonywa nanyama, na nyama na kuondoa seli za nyama na kufanya nyama kutoharibika na kwamba ina madhara. Tuliongea na Daktari Robert Lukale wa hospitali kuu ya Mlago, alisema haya formalin. Dawa ya formalin inasababisha ugonjwa wa saratani, inasababisha saratani nyingi ikiwemo saratani ya damu. Dr Robert anasisitiza kwamba matumizi ya formalin ni katika vyumba vya kuhifadhi maiti, na kwamba dawa hiyo inaweza kusababisha mimba kutoka mwanamke mja mzito akipumua hewa yake. Nam, kama nilivyokueleza, huyo ni Daktari Robert Luk Lukale wa hospitali kuu ya Mlago, alipoongea nasi na kutafsiri eh, yale ambayo alizungum, alizungumza. Hapa studio nipo na mwenzangu Kennesi Bwiri ambaye amekuwa nchini Uganda na amewahi kuripoti habari hii bure licha ya serikali ya Uganda kutoa sheria ambazo zinaeleza kwamba na zinakataza matumizi ya formalin kwenye chakula. Habari iliyopo ni kwamba mahakama wiki hii imetoa maamuzi tofauti. Tufahamishe nini hasa maamuzi? licha ya mahakama kueleza kwamba wale waliokamatwa waliokuwa wakiuza samaki na nyama, idadi yao ikiwa takriban watu tisa hivi waliachiliwa huru. Kisa na maana kuelezwa na ripoti ya mamlaka ya jiji la Kampala kwamba hawana hatia na ile dawa haijagunduliwa kwamba ilikuwa ni formalin ya kutibu malaria na hivyo ushahidi haukuwepo. Lakini hilo limekuja kuwa swala la kujadiliwa zaidi, kwamba huenda siasa na maswala ya biashara yameingia katika maswala ya afya ya binadamu. Sasa wanavyozungumza kwamba hakuna ushahidi wa matumizi haya, na ukiangalia uh, makala ambayo yameandikwa na mtandao wa New Vision ambao umeeleza mambo mengi, umehoji wafanyabiashara biashara wahusika, madaktari, e, na hali kadhalika watumiaji, na jambo moja ambao wamezungumza kwamba mara nyingi dawa hii inapotumika kwenye nyama huwezi kuona nzi wakikimbilia kwenye zile nyama, na bado mahakama imesema kwamba hakuna aa, hakuna ushahidi ambao unaonyesha moja kwa moja kuwepo kwa matumizi haya. Sasa kwa hivi sasa, maana yake ni kwamba kinachoelezwa nchini Uganda, je, wananchi wa pale wamebadilisha tabia, wamebadilisha desturi ya namna kwenda kununua nyama? Sasa hilo ndio suala kubwa sana, na huenda kama kweli ni formali ni taathiri wengi. Mwanzo Idi umezungumzia inzi. Unajua, hakuna kitu ambacho inzi haipendi hasa chakula lakini ukimwona inza anatoroka jambo, jua hapo, hilo jambo ni baya zaidi. Lakini tunalofahamu kwamba jiji la Kampala wengi wanaofanya biashara ya nyama na samaki Wamo katika serikalini wamo katika serikali, ni wale ambao walio na pesa, kwa sababu kuagiza ng'ombe kutoka sehemu nyingine hadi jijini ni gharama, hivyo ni biashara ya watu ambao ni maarufu zaidi, walio na ushawishi ndani ya mahakama, walio na ushawishi katika baraza la mawaziri na walio na ushawishi wa juu sana. Kwa hivyo ukisema kwamba nyama inatu, formal inatumika katika nyama unaharibu biashara yao. Kwa hivyo inakuwa inatumika nguvu zote kuhakikisha kwamba hata mahakama haitawapata wale na hatia, kwamba hata vipimo vilivyopelekwa katika maabara ya serikali havitatoka kwamba ilikuwa ni formalin, ile biashara isiharibike. Lakini hilo ni jambo ambalo si la kushtua, kwamba hata mamlaka ya jiji la Kampala imegawanyika katika vipande viwili. Kuna sehemu moja ambayo inatii serikali na utawala wake, kuna sehemu nyingine ambayo inatetea maslahi yani, ya wanasiasa hivi. Sehemu inayotii serikali, technical wing, imetoa ripoti kwamba kweli fomali nilitumika, lakini sehemu ya wanasiasa wanaofanya biashara inasema ripoti hiyo hatuwezi kukubaliana nayo. Kwa hivyo inavyo mchezo unaokuja ni kwamba watu wanalinda biashara yao pamoja na utalii. Lakini sasa hii dawa ya fomalin kwa sababu huwezi uh, kuipata ni sehemu ambazo wanahifadhia maiti. Na nchini Uganda vyumba vingi vya kuhifadhia maiti vinamilikiwa uh, na serikali, viko chini ya serikali. Upatikanaji wake inakuwa ni vipi na mtandao wake uko vipi? Usishtuke sana kwa sababu, kwamba unapotaka lolote na una pesa utapewa unapotaka lolote nchini Uganda ama Afrika Mashariki, ili mradi una pesa, unaweza zitoa ukampa mtu, utapewa hivyo. Kupata hiyo dawa, usiulize zaidi inapatikana kivipi, ili mradi una pesa. Na nilivyokuarifu kwamba hii ni biashara ya watu ambao wanaheshima, wale watajika katika maswala ya pesa. Kwa hivyo mtandao wake inakuwa wewe, Idi, unayeuza nyama, na yule anayehudumu katika ile chumba cha kuhifadhia maiti, ili mradi ujue jinsi ya kubeba ile dawa. Rahisi sana hata hii dawa ilivyopatikana imewekwa katika ile mikebe ya mafuta ya kujipaka, si kwamba imewekwa katika mkebe wa ile mkebe wake halisi wa formalin. Hapana, inavyobebwa na kutumika inakuwa pia ni siri. Kwa hivyo ni mtandao ambao pesa zinafanya kila jambo. Kwa mfano, uh, katika makala ambayo imeandikwa na huu mtandao wa New Vision, uh, ulimnukuu Bwana David Kiwanuka, ambaye ni muuzaji wa nyama katika jiji la Kampala, amesema kwamba njia bora ya kufahamu kwamba nyama imewekewa dawa hii ni pale unapoona kwamba hakuna nzi wanaokimbilia na vilevile, vile akakiri kwamba yale maduka mengi ya kuuzia nyama katika jiji la Kampala hutumia hii dawa ya formalin. sasa sasa, wenyewe ambao wanafanya hizi biashara wanakiri kuwepo hili swala. Mahakama nayo inasema kwamba hakuna ushahidi kinzani ni kwamba New Vision ni gazeti la serikali, linamilikiwa na serikali, linafadhiliwa na serikali, wanaofanya kazi wanalipwa na serikali, mahakama ni ya serikali. Hivyo kuna vitengo viwili tofauti, moja linatetea biashara ya wale walio katika serikali na mwingine ni mwandishi wa habari ambao huwezi mhonga. Kwa hivyo linakuja ni jambo kwamba mwandishi wa habari atasema ukweli kulingana na ule utafiti wake na kuweza kuangalia maisha na maslahi ya raia, lakini yule anayofanya biashara atatumbia mbinu zote kusafisha jina, wakati ambapo jambo lote limeenda mrama kwa muktadha huu kwamba biashara yake ya kea nyama inaharibika na hoteli, huenda ukaogopa wewe ukienda Uganda kula nyama. Asante sana Kenesi Bwire kwa kutufahamisha hayo. Swala hili ama sakata hili tutaendelea kuliangalia, tuondi mwisho wake huko vipi na kusikia wataalamu wa afya na vilevile vile kusikia walaji wenyewe wa nchini Uganda wanazungumza nini juu ya kile ambacho kimeonekana kuwa ni tatizo. E, na kuwepo na taarifa zinazokinzana juu ya matumizi ya formalin katika kuhakikisha kwamba nyama haiharibiki, hasa kwa wale wanaofanyia biashara ya nyama katika mabucha mbalimbali katika jiji la Kampala na sehemu zingine nchini Uganda. Na hapa tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo, tukutane tena kesho katika Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo.