Kumekucha Afrika, ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikaribisha, na mimi ni Harrison Kamau nikukaribishe katika matangazo ya leo, ikiwa ni Jumaa tarehe 19 mwaka nao ni wa 2018, na, na tunasikika pia moja kwa moja kwenye tovuti yeye www voa swahili .com na kwenye mitambo ya FM Afrika Mashariki ya Kati, na karibu sana katika Kumekucha Afrika hivi leo tuna ripoti juu ya barabara kuu kati ya Arusha na mbuga ya wanyama ya Ngorongoro kuharibika na kuchelewesha usafiri hasa wa watalii. Kilichofanyika ilikuwa ni kuruhusu magari ya watalii hasa ambayo yakitokea upande wa, wa mbugani kwenda mjini, kwa kuwa tulitambua wako ambao wanawahi uh, usafiri wa ndege na kadhalika. Kwa hiyo tulizingatia hilo. Mwaka elfu mbili kumi na sita ulikuwa ni mwaka wa joto zaidi kuliko mwaka mwingine wote, kulingana na idara ya utabiri wa hali ya hewa duniani. Na katika makala yetu ya leo Ijumaa ya VOA Mitaani, tunaelekea huko Dar es Salaam, ambako mafuriko hutokea kila mara kunapokuweko na mvua nyingi. Nini sababu ya mafuriko hayo kutokea? Mipango miji, mipango miji imevurugika, kwamba ujenzi wa siku hizi tunachukua vitofali, unajua vile vitofali tunaviweka ndani. Zamani nyumba inajengwa inazungushwa ukuta, haisakafiwi kwa kule nje, kwa hiyo maji yana sehemu ya kwenda, yanazama chini. Basi hizo ni baadhi za ripoti tutakuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kwa nasi kwa muda mwingine wa dakika 30. Asante kuungana nasi. Basi kwanza habari za dunia na Harrison Kamau. Baraza la habari za kigeni la Sudan Kusini linaloshughulikia mashirika ya habari ya kigeni limesema kuwa maafisa wa usalama wamewakamata watangazaji wawili wa habari kutoka shirika la habari la Reuters na vilevile AFP waliokuwa wakiripoti kuhusu maandamano mjini Khartum. Shirika la habari la Reuters limesema kuwa liliwasiliana na mwanahabari wake mara ya mwisho Jumatano kabla ya kuelekea kwenye maandamano hayo yaliyosababisha ghasia kati ya polisi na waandamanaji. Afisa kutoka baraza hilo la mawasiliano hakuambia shirika la habari la Reuters iwapo wanahabari hao wawili wenye asili ya Sudan watafunguliwa mashtaka. Awali, maafisa wa serikali walikuwa wamesema kuwa wawili hao wangeachiliwa Alhamisi. Shirika la AFP pia limethibitisha kuzuiliwa kwa mwandishi wao wa habari. Maafisa wa kijeshi pamoja na wakazi wa mji wa Ba sanguni kusini mwa Somalia wamesema kuwa jeshi la kitaifa jana Alhamisi limeua wanamgambo saba wa Al-Shabab pamoja na kuharibu kituo cha wakati, kituo chao wakati wa operesheni katika eneo hilo. Jenerali Ismail Shahadid wa kikosi cha 43 cha Somalia ameambia VOA kuwa wanajeshi wake walichukua udhibiti wa mji wa Basanguni ulioko kilomita 45 kusini mwa mji wa bandarini wa Kismayo. Sharahadid ameongeza kusema kuwa licha ya makabiliano makali mwanzoni, wanajeshi waliweza kuharibu vituo kadhaa vya wanamgambo pamoja na magari ambayo yamekuwa yakitumika kusafirisha wapiganaji na vilevile silaha. Wakazi wa Bal Sangui waliozungumza na VOA bila kutaka kutambulishwa wamesema kuwa walisikia milipuko mikubwa pale wanajeshi wa serikali walipokabiliana na wanamgambo kwa saa kadhaa asubuhi ya kuamkia Alhamisi. Na miaka mitano iliyopita hali ya joto imekuwa jingi kabisa kuwahi kutokea katika historia kufuatana na idara ya utabiri wa hali ya hewa Umoja wa Mataifa, WMO. Idara hiyo ilitangaza hapo jana kwamba mwaka wa 2016 ulikuwa wenye joto zaidi kuliko miaka mingine yeyote ile kutokana na kuongezeka joto la El Nino, huku mwaka uliopita ukiwa na joto zaidi bila ya hali hiyo ya El Nino. Abdishakur Abud ana ripoti zaidi. Kuongezeka kwa hali ya joto kumesababisha wanasayansi na wataalamu kuonya kwamba dunia yetu inakaribia kufika kiwango cha juu kilichotajwa katika makubaliano ya Paris ya mabadiliko ya hali ya hewa ya mwaka 2015, ambapo wito ulitolewa kwa mataifa kupunguza uzalishaji wa gesi za mkaa ili kudhibiti hali ya joto kutoongezeka kwa zaidi ya nyuzi mbili Celsius. WMO ikitaja takwimu zilizokusanywa na idara mbalimbali hasa idara ya safari za anga ya Marekani inaeleza kwamba kiwango cha wastani cha joto duniani mwaka jana kilikuwa kimeongezeka kwa Celsius 1.1 juu ya kiwango cha kabla ya mapinduzi ya viwanda iliyotokea kuanzia mwaka 1750 hadi 1850. Akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Geneva jana, mwanasayansi mwandamizi wa idara ya utabiri wa hali ya hewa duniani WMO, Omar Badur, alisema swala si ni mwaka gani uliokuwa na joto zaidi kuliko mwingine, bali swala kuu ni mwelekeo wa hali ya hewa na mazingira Akisema mfano mmoja muhimu ni kupunguka kwa theluji ya baharini kaskazini na kusini mwa dunia, kwani mwaka jana, anasema barafu imeyayuka kwa kiwango kikubwa kuliko wakati wote ule, ukimaanisha joto limeongezeka na kuna haja ya kupunguza gesi za mkaa kote duniani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema kuwa anatumai kutembelea ubalozi mpya wa Marekani mjini London wiki moja baada ya Rais Donald Trump kususia sherehe za ufunguzi wa ubalozi huo. Tillerson atakuwa London Jumapili wakati wa kuanza kwa ziara ya siku nane barani Ulaya. Hata hivyo, msemaji wa wizara yake Heather Nauert amesema kuwa hakuna sherehe ma maalum za ufunguzi zilizopangwa wakati wa ziara ya Tillerson kwenye ubalozi huo. Ameongeza kusema kuwa wakati wa ziara hiyo, Tillerson atakutana na waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza Boris Johnson pamoja na mshauri wa masuala ya usalama wa kitaifa Mark Sedwill kujadili masuala yanayoendelea duniani ikiwa ni pamoja na Iran, Siria, Libya, Korea Kaskazini na Ukraine. Ijumaa iliyopita, Trump alifuta mpango wa kufungua ubalozi huo mwezi ujao akisema kuwa hakutaka kuwa mshikadau kwenye mkataba mbaya aliyo daud ulifanyika wakati wa utawala wa Obama. Na maafisa wa usalama wa Niger wamesema jana kuwa washambuliaji wanaoshukiwa kutoka kundi la Boko Haram wameua takriban wanajeshi wanne pamoja na raia mmoja kwenye shambulizi dhidi ya kituo kimoja cha kijeshi kwenye jimbo la kusini mashariki la Dafan huko nchini Niger. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, shambulizi hilo lililotokea usiku wa Jumatano kwenye kijiji cha Tomol karibu na Ziwa Chad na mpaka wa Nigeria. Jimbo hilo limekumbwa na mashambulizi kutoka kwa wanamgambo katika kipindi cha miaka minane iliyopita. Maafisa wa hospitali wamesema kuwa wanajeshi wanne wamejeruhiwa kwenye shambulizi hilo ambalo maafisa wa usalama wanasema linafanana na mashambulizi ya awali kutoka kundi la Boko Haram. Wengine wanne hawajulikani walipo, huku ikisemekana kuwa miili ya wapiganaji wanne ilipatikana kwenye eneo la tukio. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na nawajieni kutoka hapa washington DC. baridi imepunguka kidogo hii leo lakini bado ni baridi kali lakini kuna wafueni kidogo wanasema mwishoni mwa juma mambo yatakuwa ni afadhali kidogo bila shaka na sasa kama baada ya taarifa habari habari yenye uzito hii leo inahusiana na haki za binadamu Kweli kabisa, ambapo kundi la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa ripoti yake ya kila mwaka uh, mwaka huu. Lakini ripoti hiyo inazingatia hali ya haki za binadamu katika mataifa tisini katika mwaka uliopita. Abdishakur, kwa mwaka uliopita basi ni mambo gani yalijitokeza katika ripoti hiyo? Katika ripoti hiyo watafiti na wanasheria wa Human Rights Watch wanaonyesha kwamba viongozi wa kisiasa wanabidi kuchukua hatua kubwa zaidi kukabiliana na kile walichokieleza ni ajenda za siasa za kimabavu za umaarufu. Mwandishi wa Sauti ya America mjini London, Henry Ridgewell anaripoti kwamba ripoti inadai kwamba haki za binadamu hapa Marekani zimeshambuliwa tangu kuchaguliwa kwa Rais Donald Trump. David Mefham wa Human Rights Watch anasema the the press, band... shambulio dhidi ya mahakama, shambulio dhidi ya vyombo vya habari, marufuku yake dhidi ya Waislamu na kudhalilisha watu wa kabila za wachache ni mambo yanayotishia haki za binadamu. Wiki hii Trump aliandaa kile alichokieleza ni tunzo kwa habari za uongo, fake news awards, ili kusitiza madai yake kwamba vyombo vya habari vya vi Marekani vinamwonea akiwajibu wakosoaji wake kwamba alichaguliwa kwa njia ya kidemokrasia, akidai pia kwamba yeye si mbaguzi wa rangi. Human Rights Watch inadai kwamba wimbi la siasa za umaarufu uliomleta madarakani rais Trump na kura ya Uingereza kujiondoa kutoka Umoja wa Ulaya ulimalizika Ufaransa kwa ushindi wa Emmanuel Macron wakati wa uchaguzi wa rais, na Mefham anasema na ninadhani somo hapa, kutokana na hali hii yote, ni kwamba inabidi vyama vya kidemokrasia halisi vinavyoamini misingi ya haki za binadamu na misingi ya uhuru vijitetee kwa nguvu zaidi na kutetea misingi yao. Human Rights Watch inaipongeza Umoja wa Ulaya kwa upande mmoja kwa kukabiliana na kile inachokieleza ni serikali za kimabavu za umaarufu huko Hungary na Poland, lakini kukosoa umoja huo kwa kutokana na kushindwa kujibu ukandamizaji wa vyombo vya habari na vyama vya upinzani huko Uturuki. Hivyo inaeleza inatokana na makubaliano waliofikia, ambapo wanasema wachukue wa wakimbizi, yaani Uturuki, na sisi Ulaya hatutokosoa ukiukaji wako wa haki za binadamu. Myanmar imekosolewa vibaya pia katika ripoti hiyo, ambako Waislamu wa Kirohingya wamelazimika kukimbia kuelekea Bangladesh kutokana na ukandamizaji wa kikatili unaofanywa na wanajeshi wa serikali. Ukandamizaji wa uhuru wa kujieleza huko Rusia, Misri na Nigeria umekosolewa pia na ripoti. Hata hivyo, ripoti imetaja maendeleo katika kupigania haki za kijinsia kutokana hasa na maandamano makubwa ya wanawake hapa Marekani mwezi Januari mwaka jana kupinga msimamo wa Rais Trump dhidi ya wanawake. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wapendwa wasikilizaji msikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni hii leo katika live talk ambapo utapata nafasi kuuliza maswali yako na utaona kwamba unashiriki vilivyo na vilevile usisahau kutizama kipindi chetu kipya cha televisheni ambacho kimeanza wiki hii duniani leo kwenye televisheni ya e tv huko dar es salaam na tanzania kwa ujumla lakini sasa tuendelee na habari za dunia Kiongozi wa ngazi ya juu wa upinzani wa Zimbabwe Roy Bennett amefariki Jumatano jioni akiwa na mkewe pamoja na watu wengine watatu kutokana na ajali ya helikopta katika jimbo la New Mexico hapa Marekani. Polisi wamesema kuwa ndege hiyo ilianguka kwenye eneo la milima kaskazini mwa jimbo hilo karibu na mpaka wa Colorado. Mmoja waliokuwa kwenye ndege hiyo, hata hivyo, alinusurika licha ya kupata majeraha. Haijabainika ni nini Bennett alikuwa anafanya New Mexico. Bennett mwenye umri wa miaka sitini alikuwa mweka hazina mkuu wa chama cha upinzani cha MDC, pamoja na kuwa mpinzani mkali wa rais wa muda mrefu aliyeondolewa madarakani mwaka jana, Robert Mugabe. Taarifa kutoka kwa chama imesema kuwa Bennett alikuwa mpiganaji shupavu wa demokrasia nchini Zimbabwe. Waasi wa Sudan Kusini wamelaumu wapatanishi kwa kuruhusu serikali kukiuka mkataba wa kusitisha mapigano, dai ambalo mpatanishi mkuu amelikanusha. Msemaji wa waasi amelaumu jumuiya ya maendeleo ya nchi za Afrika Mashariki na pembe mwa Afrika, IGAD, pamoja na kundi la mataifa matatu ya Norway, Uingereza na Marekani kwa kutosema lolote dhidi ya makamu wa rais wa kwanza wa Sudan Kusini, Taban Dengai, hata baada ya kukiuka mkataba huo. Kanali Lampol Gabriel mwenye taarifa kwenye taarifa amesema IGAD pamoja na mataifa hayo waliruhusu Gai kuzuru jimbo la Jonglei ambako anasababisha uharibifu zaidi na kukoseshwa makazi kwa watu wanaoishi maeneo yanayoshikiliwa ya na kundi la SPLM la upinzani. IGAD imekuwa mpatanishi mkuu kwenye mzozo wa Sudan Kusini tangu mwaka wa 2013 hata hivyo, mjumbe maalum wa IGAD Sudan Kusini balozi Ismail Weis amesema kuwa madai hayo hayana msingi wowote. Mume na mke kutoka jimbo la California waliokamatwa kwa kuwazuilia watoto wao kumi na watatu ndani ya nyumba yao karibu na Los Angeles kwa njia ya ukatili hapo jana Alhamisi wamekaa na mashtaka zaidi ya thelathini ya mateso dhidi ya watoto pamoja na kuwazuilia kinyume cha sheria. David na Antapin wamezuiliwa kwa dhamana ya dola milioni kumi na tatu kila mmoja, ikiwa ni milioni mmoja kwa kila mtoto He's, Kisa hicho kilishangaza na kukasirisha watu wengi pale kilipofichuka Jumapili, baada ya mmoja wa watoto hao mwenye umri wa miaka 17 kutoroka kutoka kutoka kwa nyumba hiyo na kupigia polisi simu. Polisi walipofika kwenye nyumba hiyo, waligundua kwamba miongoni mwa watoto hao walioonekana wanyonge walikuwa kati ya miaka 18 hadi 29, huku wengine wao wakiwa wamefungiliwa kwenye vitanda vyao kwa kutumia minyororo. Endelea na kumekucha Afrika. Turudi katika ripoti za waandishi wetu, ni kwamba mvua nyingi zimeharibu barabara kuu kati ya Arusha na hifadhi za wanyama wa Ngorongoro na kusababisha watalii na Watanzania kukwama kwa saa kadhaa njiani na baadhi kukosa safari zao kwenda ng'ambo au kurudi nyumbani. Maafisa wa serikali wa eneo hilo wanasema juhudi zinafanyika kuhakikisha njia hiyo inatengenezwa kwa haraka zaidi. Mwandishi wetu wa Arusha Asiraji Mvungi amezungumza na baadhi ya waathiriwa na Ripoti ifuatayo. Kwa majina anaitwa Venance Malisa ni driva wa safari. Imetokea Tarangire kuelekea Manyara. Kuanzia Tarangire tumepata adha hii iliyotokea hapa, madaraja yamekwama kwa sababu ya mvua, miti imedondoka kwenye barabara. Kule tumekaa masaa kama matano kule Tarangire, tumefika hapa tena tumekwama. Sasa naona serikali ingekuwa na utaratibu wa kupata kandarasi ambao wana uwezo na kuangalia maeneo korofi kabla ya kipindi cha mvua. Sasa, angalia hapa, barabara, daraja limekatika tumekaa zaidi ya masaa hayo yote. Wakandarasi hawaonekani mpaka tumekaa hapa, naona wa viongozi wa serikali wamekuja, ndio tukaanza kusaidiwa. Kwa hiyo naona serikali ingetilia msitizo angalau tupate wakandarasi wenye ushindani. Mimi ni Mashaka Steven, ni dereva Coast Line ya kwenda Loliondo. E, hapa pameleta usumbufu kidogo, ni kwa sababu hapajawekwa mawe walipaswa kuwekwa mawe alafu ndio ikuwe mchanga. Sasa unapoweka mchanga alafu mawe hakuna, ina maana kwamba inaita usumbufu ma, maji yanazoa ile eneo. Kwa hiyo hilo ndio adha ambayo tumeipata hapa. Ushauri wako sasa? Ushauri ni kwamba warekebishe kutengeneza sehemu kama hizi, wapanue, waweke makaravati ya kutosha na kuweka kivifusi vya mawe, ili paweze kuwa na revo nzuri, ili magari yaweze kupita bila kupata shida aina yoyote. Uh, mimi naitwa Sangie Bangu, ni naibu mhifadhi mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro, naishughulikia huduma za shirika Uh, tulipata taarifa hizi asubuhi kwamba mvua kubwa imenyesha na imekata hii barabara, na kwetu sisi tukawa na concern kubwa, kwa sababu ni njia kuu inayounganisha Arusha uh, uh, uh, pamoja na mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro pamoja na mbuga nyingine zinazoendelea. Kwa hiyo kilichofanyika hivi sasa ilikuwa ni kuweza kujitahidi kuja kushirikiana ushirikiana wenzetu wa Tanroads, kuona kwamba barabara hii inatengenezwa na ili tuweze kuhakikisha ku, kwamba wageni wetu wanapita. Mara baada ya kukamilika kwa hatua hii za awali, kilichofanyika ilikuwa ni ku, kuruhusu magari ya watalii hasa ambayo yakitokea upande wa, wa mbugani kwenda mjini, kwa kuwa tulitambua wako ambao wanawahi uh, usafiri wa ndege na kadhalika. Kwa hiyo tulizingatia hilo, lakini vile vile tulihakikisha kwamba tumeruhusu kwa watalii ni adha e, kwa sababu mara nyingi watalii wanakuwa na ratiba ambazo zimepangwa kwa muda mwafaka. Kwa hiyo kunapojitokea ucheleweshaji wa aina yoyote kwao unaleta usumbufu. Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Basi wakimbizi wa kabila la Rohingya wanaendelea kukimbia ghasia katika jimbo la Rakhine huko Myanmar, na kupelekea balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa kulaani serikali ya Myanmar pamoja na jeshi lake. nam ma maafisa wa Myanmar wanaofanya kazi huko wanaripoti kwamba zaidi ya Warohingya mia moja Waislamu wamekuwa wakivuka mpaka kuingia Bangladesh kutoka Myanmar tangu Jumatano na hivi sasa, wakati juhudi za kuwarudisha wale waliokwama kule Bangladesh imepangwa kuanza hivi karibuni, na hivyo kuweza kukimbia ghasia zilizokuwa zikifanyika huko Myanmar. Ghasia hizo zinatokana na vita vilivyoanzishwa na jeshi la Myanmar kupambana na ugaidi mwezi Agosti iliyopita. Katika mazungumzo na Sauti ya Amerika, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley ameeleza hali huko katika jimbo la Rakhina kuwa mbaya kabisa na mojawapo ya maafa mabaya aliyowahi kushuhudia. Anasema serikali na jeshi lazima ziwajibishwe. Anasema anadhani kuna haja ya kuchunguza kila kitu, na inabidi kuangalia nini hasa kilichotokea, na watu kutumia sauti kubwa kuhakikisha kwamba wananchi waliodhulumiwa waweze kupata haki zao na wawajibishwe, serikali na jeshi. Anasema inabidi wale walohusika wawajibishwe namna inavyostahiki. Jimbo la Rohingya imekuwa ni kitovu cha mojawapo ya mzozo mkubwa wa binadamu kwa wakati huu ambapo zaidi ya Warohinga elfu mia saba wamekimbia na kuingia Bangladesh tangu mwezi Agosti, mazungumzo yamefanyika kati ya Myanmar na Bangladesh, na mpango unafanyika hivi sasa kuwarudisha wale wanaobaki huko kutaka kurudi Myanmar. Lakini balozi Hely anasema itakuwa jambo gumu kabisa, tukiona kwamba wao wanakimbia hivi sasa, bado kuna ghasia. Na wale walioko kule Bangladesh wanaeleza wasiwasi wasi, wakisema kwamba wanataka usalama wao uhakikishwe. endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na ifuatayo hivi sasa ni voa mitaani kutoka dar es salaam voa mitaani VOA mitaani leo imezungukia maeneo mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam kuangalia athari za mvua zinazoendelea kunyesha katika jiji hilo kuu la kibiashara nchini Tanzania na kushuhudia uharibifu wa miundombinu ya barabara inayotokana na mvua hizo, maji kujaa maeneo ya makazi na kusababisha wengine kuyakimbia makazi yao. Baadhi ya wakazi wa jiji hilo walizungumza na VOA mitaani, wamesema kuwa tatizo la miundombinu ya barabara wakati wa mvua kubwa jijini Dar es Salaam ni kero inayostahiki mamlaka husika kuingilia kati, kwani inafikia wakati maisha yanasimama barabara zote kuu jijini hazipitiki. Yaani kwa mfano mimi naishi maeneo ya Mbweni, yaani imefika hatua sasa hivi ukisikia mvua una, upati ya amani, yaani unatetemeka kwa sababu hizo barabara kwanza za kutoka maji yanavyojaa. Hii ni barabara kubwa ya kutoka Bagamoyo, lakini maeneo ya Masana, maeneo ya Afrikana unakuta maji yanajaa ya kiasi kwamba hata kama huko kwenye gari una yani, unahofu kwamba tairo gari hujui, <coughs> hapo unapo hapo unapokanyaga kwanza pakoji. Kwa hiyo yani, sasa hivi kwa Dar es Salaam, kwa kweli, kuna baadhi ya maeneo tunayoishi ukisikia mvua kwako tayari ni, ni, yani, ni hofu. Hujui huko nje unatokaje, wala ujui ofisini utafikaje, hata kama una shughuli zingine zozote, hujui utatokaje kwanza hapo ndani kufika katika maeneo unayotaka kwenda. Mika kwenye shida kama hii, ndio tunaona sasa umuhimu wa kuwa na barabara zinazoitwa ring roads kwa sababu barabara bara, tu ni za, za zile zile tradition. Dar es Salaam kuna, kuna, kuna, mtu mmoja alikuwa anatania, alikuwa anasema mi nikitaka kuwaudhi wakazi wa Dar es Salaam njia ziko nane tu, unafunga Salenda Briji, unafunga pale barabara bara, Jangwani una, unafunga Buguruni, unafunga Pugu Rodi, ukifunga Kilwa Rodi hawana pakwenda. Sasa kama namna hiyo mtu anazungumza, alikuwa anazungumza kiutani, lakini ina maana kwamba zile zinazoitwa ring roads hazifanyi kazi kwa miundombinu ya barabara, hasa kipindi cha mvua, ni mbaya sana. Kwa hiyo kama mkazi wa maeneo yale na shauri kwa, kwa wakazi, labda kwa, kwa, kwa, kwa mamlaka husika ambayo ni serikali kuu ambayo imepelekea kuunda TARURA, wangerejesha tena yale mamlaka yasiwe tena kwa TARURA ambao kiwalisia, sio, sio waathirika husika katika yale maeneo ambayo kuna miundombinu mbovu ya barabara, bali warudishe kwa manispaa ambao manispaa kupitia baraza la madiwani ambao ndio wakazi husika wa hizi barabara ndogo ndogo, nahisi itasaidia ita, ita zaidi kwenye kutatua ku, ku, ku, changamoto ya barabara zetu sehemu nyingi, kwa sababu Dar es Salaam ni karibu yote kuanzia Mwananyamala, kuanzia hata kule Mikocheni kule kule Msasani ndanindani kule akupitiki mpaka Sinza alafu kibaya zaidi ukiingia Boko, Boko ndio hatari. Nyumba nyingi kule hazipitiki kutokana na barabara hazina mifereji. Hiyo ndio sababu kubwa sana inayosababisha Dar es Salaam inakuwa na mafuriko. Miundombinu ndio shida ya mji huu, lakini pengine chanzo ni nini hasa mpaka Dar es Salaam ikawa hivi? Yaani mvua zikinyesha, badala ya kuwa neema inakuwa karaha na kero kubwa. Mipango miji, mipango miji imevurugika, kwamba ujenzi wa siku hizi tunachukua vitofali, unajua vile vitofali tunaviweka ndani. Zamani nyumba inajengwa, inazungushwa ukuta, haisakafiwi kwa kule nje kwa hiyo maji yana sehemu ya kwenda, yanazama chini. Tuna sakafia yanatoka, anaenda barabarani. Katika watu milioni nne tunaokadiriwa kuwa Dar es Salaam da, tukifanya namna hiyo, maji hayana pa kwenda. Kwa hiyo mipango miji isisitize sheria za miji, usijenge ukuta kama hauja, haujaomba kibali kutoka manispaa ili waweze kupanga mji, pamoja na hivyo vitofali tunavyoviweka, hakuna kuviweka mpaka uwasiliane na wahusika kwenye manispaa zinazohusika. Kwa namna hiyo, tutaondoa balaa la kujaa maji hapa. Tatizo mitaro ndio michafu. Mitaro hii kama ingesafishwa maji ingekuwa anapita kama kawaida, lakini kutokana na mitaro aisafishwi na hawa watu wa nani, DAWASCO kwa ajili ya kusibua mifereji yao, ndio maana maji anajaa kila mara hapa, na inaharibu katika, yanaingia mpaka kwenye biashara za watu na anaharibu mali za watu, lakini hakuna sehemu yoyote watu wanaweza kupeleka malalamiko. Mtaa upitiki Ukijaribu kuangalia barabara, sehemu nyingi kuanzia mtaa wa Jamhuri wa Zanaki wa Libya yote inajaa maji, nimitaro, mana, maji mjia mjia mjia mjia mjia ni mitaro, ni michafu, ndio maana maji hayawezi kutembea. Huko nje ya mji ndio usiongee ndugu yangu, kero kero ya mji. Nje ya mji huko ni hatari kubwa sana, kwa sababu mitaa mingi haipitiki kutokana na ubovu wa barabara na barabara zenyewe zimejengwa chini ya kiwango kwa sababu kwanza barabara ambazo zimekuwa safi ni chache utakuta hii na lami hii na udongo kwa hiyo mvua zinaponyesha ile na udongo inapeleka matope na mchanga kwenye barabara zile ambazo ziko tayari kwa hiyo mifereji inaziba maona bwana itakiwa barabara zote zitatengenezwa vizuri zinakuwa na mifereji kwa hiyo maji hata yakipita mule yanakwenda maji bila takataka nikiripotia vyoi mitaani kutoka jijini dar es salaam mimi ni dina chahali Naam, asante Dina kutoka dar es Salaam. Na sasa muda umefika kusomea muktasar wa habari. Harrison, baraza la habari la kigeni la Sudan Kusini linaloshughulika na mashirika ya habari ya kigeni limesema kuwa maafisa wa usalama wamekamata mtangazaji habari wa shirika la habari la Reuters pamoja na mwenzake kutoka shirika la habari la Ufaransa waliokuwa wakiripoti kuhusu maandamano mjini Khartoum. Shirika la Reuters kuwa, habari la Reuters limesema kuwa liliwasiliana na mwanahabari wake mara ya mwisho Jumatano kabla ya kuelekea kwenye maandamano hayo. Maafisa wa kijeshi pamoja na wakazi wa mji wa Baar Sanguni kusini mwa Somalia wamesema kuwa jeshi la kitaifa jana limeua wanamgambo saba wa Al-Shabaab pamoja na kuharibu kituo chao wakati wa operesheni katika eneo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema kuwa anatumai kutembelea ubalozi mpya wa Marekani mjini London wiki moja baada ya rais Donald Trump kususia sherehe ya ufunguzi wa ubalozi huo. Tillerson atakuwa London Jumapili wakati wa kuanza kwa ziara ya siku nane barani Ulaya. Hata hivyo, msemaji wa wizara yake Heather Newart amesema kuwa hakuna sherehe maalum za ufunguzi zilizopangwa wakati wa ziara ya Tillerson. Maafisa wa usalama wa Niger wamesema Alhamisi kuwa washambuliaji wanaoshukiwa kutoka kundi la Boko Haram wameua takriban wanajeshi wanne pamoja na raia mmoja kwenye mashambulizi dhidi ya kituo kimoja cha kijeshi kwenye jimbo la kusini mashariki la Difa nchini Niger. Kiongozi wa ngazi ya juu wa upinzani wa Zimbabwe Roy Bennett, amefariki Jumatano jioni akiwa na mkewe pamoja na watu wengine watatu kutokana na ajali ya helikopta katika jimbo la New Mexico hapa Marekani. Asante sana Harrison Kamao kwa muktasari wa habari ambao unatufikisha mwisho wa matangazo ya wiki hii Kumekucha Afrika. Usikose kuanga nasi siku ya Jumatatu tutakuletea Kumekucha Afrika, lakini matangazo yetu ya VOA Express na kwa undani itakuja jioni ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika, mimi ni Abdu Shakur nikisema kwaherini, wikendi njema.