Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja ndani ya studio za VOA Express, limejaa tele kama pishi la mchele, ikiwa ni siku ya Ijumaa, jina langu ni Sunday Shomari. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Pamoja tunakukaribisha ndani ya VOA Express kukupatia yale ambayo tumekuandalia siku hii ya leo, tukikugusia habari na matukio mbalimbali yanayojiri katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na sehemu unayohusika nayo. Basi tuende pamoja mpaka pale tutakapokuaga. Naam na Mkamiti, mambo ni motomoto -moto, mambo ni mengi. Tunaanzia wapi? Januari 19 huko nchini Kenya, tayari kuna shutuma kwenye hospitali kubwa ya Kenyatta kuhusiana na wagonjwa kusema kwamba wananyanyaswa, wale wanaokwenda kujifungua. Nini kinaelezwa huko? tutajua zaidi, sio haswa. Hali kadhalika katika upande wa jicho letu, pia tutasikia baadhi ya kinamama wakielezea kile wanachoshuhudia pale wanapokwenda katika hospitali mbalimbali mbali, kupata huduma wakati wa kujifungua manesi ambao niliwakuta, ulinipokea vizuri, hakukuwa na ile shida sana, japo kuna nesi mmoja ambaye alionyesha kama vile kukasirika. The way ambavyo nilikuwa nahangaika na naulizauliza nnaulizauliza, nesi, mbona mtoto hatoki, mbona hivi? Alikuwa anakereka na ile maswali. Nam, haya, hawa kinamama basi tutawasikia kwa kirefu hapo baadaye kuhusiana na hizo shutuma huko nchini Tanzania. Lakini vilevile vile, tuna tahadhari, maana leo ni Ijumaa, ni mwishoni mwa juma. Tahadhari za weekend pia zinakuja haswa, basi watu wanatakiwa wawe makini kuhusiana na masuala zima ya weekend. Vile vilevile tutakusomea habari za dunia, hali kadhalika tuna burudani ya muziki. Naam, bila shaka, maana bila burudani unasema express haiendi ndugu yangu. Piga muziki usikie mambo. Vilevile vile tutakuwa na yale yavumayo katika mitandao ya kijamii tukianzia Facebook, Twitter na Instagram, bila kusahau tuna swali lile ambalo tunakuuliza wewe msikilizaji kila siku, ambapo tunategemea kupata mawili matatu kutoka kwako. Hivyo basi, tutapata fursa ya kukusomea ndani ya VOA Express katika dakika hizi thelathini bila shaka za wakati ungana naye Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Hebu tueleze Kennedy Wandera, e, nini ambacho kinaelezewa mpaka sasa kuhusiana e, na hospitali ya Kenyatta, na tayari najua umekuwa ukifuatilia hii habari, viongozi wa hospitali hiyo nao pia wamezungumza, tueleze. Naam, Shomari kuna taarifa ambazo hazipendezi zaidi ambazo zimejitokeza kwamba kuna baadhi ya wanawake ambao mara tu baada ya, ya kujifungua kwenye hospitali ya Kenyatta ambayo ni hospitali kubwa sana ya rufaa hapa nchini na ukanda huu, mara wanapojifungua, kuna vituko kwamba kwamba hubakwa na kuwa kina mama wanaojifungua, wengine hubakwa wakati wanapoenda ku wanyonyesha watoto wao na hawa baadhi ya wale wanaojitokeza wanaeleza kwamba ni wale ambao wamepitia upasuaji, ili cesarean lakini japo taarifa hizi zimeendelea kuzagaa, hawa kina mama wameweza kujitokeza kwa mtandao wa Facebook na kuweza kuelezea jinsi mambo haya yamekuwa yakitukia tangia miaka huko nyuma, na sasa uh, leo ujumbe huu umeweza kuifikia hospitali hii ya Kenyatta na mkuu au huyu mkurugenzi wa hospitali ya Kenyatta ameweza kuzungumzia hatua hiyo. Hebu tumsikilize alivyoeleza Lily Koros. ulisikuwa unaweza kwa kifupi, alichosema mkuu huyo hospitali na mkuu wa hospitali lili korosa kwa anaeleza kwamba taarifa ambazo zimeendelea kuzaga kwenye mitandao ya kijamii si za kweli, kwa sababu anaeleza kwamba pale wana, wana, wana usalama wa kutosha kwa, kwa wale wagonjwa, na hivyo hawaja ripoti kisa chochote ambacho kinadhihirisha kwamba kina mama wameweza kubakwa lakini waziri wa afya Kileopa Mailu ameweza kulizungumzia hili akagusia kwamba iwapo mambo haya yametukia basi ni wakati wa kufanya uchunguzi na kuweza kubaini kiini cha visa kama hivyo. Hebu tumsikilize waziri Akileopa Mailu alivyoeleza. na kwa sababu mtu mmoja pengine ameweka katika mtandao, wengine wanajitokeza kuzungumza juu ya hiyo, na sisemi kama ilitendeka, lakini sifikirii tunataka ku kukubali ya kwamba mwananchi hawezi kusema kitu ambacho si cha kweli, lakini tukiendelea na uchunguzi ndio tutajua kama hao matamshi ama kile kinaendelea katika mtandao ni kitu ya kweli. Tukishafahamisha ya kwamba ni kitu ya kweli ama si ya kweli, basi tutaambia wananchi, lakini ni jukumu letu kama hospitali, kama wizara kuhakikisha ya kwamba, na imekuwa hivyo tangu awali, kwamba mgonjwa yeyote ambayo yuko katika hospitali Yuko salama si Kenyatta peke yake katika rinji mzima. Kennedy, je, katika um, ripoti hiyo waliokuwa wakieleza hao maafisa wa hospitali wameeleza kwamba uchunguzi wao utachukua muda gani, na je katika siku za nyuma walishawahi kupokea shutuma zozote zinazohusiana na tukio kama hili ambalo wamepokea hivi karibuni? Na wasimamizi wa hospitali ya Kenyatta wanaeleza kwamba mpaka leo hawajapokea shutuma zozote kutoka kwa wananchi au wale ambao wamekuwa wakipitia kwa hospitali hiyo. Lakini aa, kando na usemi wa uh, usemi wa waziri kueleza kwamba huenda kuna watu ambao kwa miaka huko ya nyuma wamekuwa wakipitia haya leo ule ama, wale madaktari wasimamizi wa tasnia nzima ya wana, ya, ya, ya udaktari uh, wameweza kuzuru hospitali hiyo ya Kenyatta mapema leo, na hebu tumsikilize Katibu Mkuu wa Muungano wa Madaktari Dr. Omo Luga alivyoeleza alipozuru hospitali hiyo. Unajua, sisi kama madaktari, sa zingine tunalaumiwa kwa ajili ya vitendo ambavyo hazitoki kwetu kama madaktari, kwamba ukienda hospitali pale, hospitali ikwe hospitali ya umma ama hospitali ya kibinafsi, administration ama serikali pia inafaa iweke mikakati ya security, na kama kuna watu wana, wanahofia usalama yao ama wanabakwa, sheria lazima ichukuliwe, na sheria inachukuliwa kama mtu ameripoti, na unaripoti kwa administration. Na kama administration haijachukua hatua una kwa polisi. Haya, nieleze tu kwamba waziri ameeleza kwamba uchunguzi unaanza mara moja, na Jumatatu ripoti inafaa ifike mbele ya afisi yake. Kwa hivyo Jumatatu itaweza kubaini iwapo haya ni kweli au ni uongo. Lakini pia idhaa ya Sauti ya Amerika inajaribu iwezavyo kuweza kutafuta hawa kinamama kuzungumza nao na wale wengine ambao pia waliweza kupitia uh, matatizo kama hayo. Tunashukuru sana Kennedy Wandera kutoka huko mjini Nairobi, Kenya. Tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu yajayo kujua kwa undani hasa ni hatua gani zinazoendelea kuhusiana na tukio hili kutoka huko Kenya. Hivi sasa tunaelekea no. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo huko mwenzetu Salehe Mwanamilongo atatujuza ile taarifa kwamba inasemekana kuna maandamano kutoka vyama vya upinzani yanapangwa kufanywa ili kumpa shinikizo rais aliyeko madarakani hivi sasa, Joseph Kabila, kuweza kutamka iwapo atawania tena urais katika uchaguzi ujao au la. Lakini wao ndicho wanataka kusikia. Lakini tujiunge naye tujue mengi zaidi kutoka kwake. Asante mkamiti, ni kwamba uh, maandamano mengine yameitishwa hapa Jumapili na uh, makundi ya walaiki wa Katoliki ambao wanataka kuwekwa na maandamano zaidi kutokana na kinachoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hapo ndio wamesema kwamba kumekuwa na hali ya kwamba uh, hakuna nia ya kuitisha uchaguzi nchini Kongo na pengine kwa ujumla kinachozungumzwa kwa upande wa wale wenye ushawishi hivi sasa, nini ambacho kinasemwa? Najua kwa nafasi ya kanisa Katoliki na wengine, ikoje nafasi hiyo? Ni ushawishi mkubwa. Unajua kanisa Katoliki nchini hapa ndiyo taasisi kubwa ambayo imekuwa imeheshimika sana. Ikumbukwe kwamba rais Joseph Kabila mwenyewe wakati alikutana kwamba ana upinzani mkali kabla ya ya, ya, ya mwaka elfu mbili na kumi na sita kumalizika aliweza hivi kuomba msaada wa Kanisa Katoliki kwa ajili ya upatanishi kwa kuwekwa na mazungumzo mapya. Kwa hiyo eh, kusimama huko kwa Kanisa Katoliki katika masuala ya siasa hivi sasa, kwa kweli ni changamoto kubwa kwa, kwa, kwa utawala wa Rais Kabila, kwa sababu upinzani mbovu sana na mashirika hayo ya vijana na nini ambayo yalikuwa hayana ushawishi na kufariki kwa Tshisekedi ikakuwa kama vile ni pengo kubwa sana kwa ajili ya shinikizo kwa Rais Kabila, na hivi huyo Kardinali Mosengo ambaye kwa kweli ni mtu ambaye amefahamika sana na ameheshimika sana na waumini wa, wa, wa madhehebu ya Katoliki hapa nchini na ana ushawishi mkubwa sana kwenye masuala ya kisiasa. Haya, tunakushukuru sana Salehe Mwanamelongo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi hivi sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Makamu rais wa Marekani Mike Pence anaondoka hivi leo Ijumaa kuelekea Mashariki ya Kati. Ni ofisa wa kwanza mwandamizi katika utawala wa Marekani kutembelea eneo hilo tangu rais Donald Trump atangaze uamuzi wa kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel, hatua ambayo kwa kiasi kikubwa ilishutumiwa na viongozi wa dunia. Trump pia alitangaza kwamba Marekani inatazamia kuhamisha ubalozi wake kwenda Jerusalem kutoka Tel Aviv. I Rais Yoweri Museveni wa na Uganda huenda kaanza tena kutia saini adhabu za kifo baada ya kupumzika kwa muda mrefu ili kusaidia kuondoa wimbi la uhalifu. Amesema hayo kwenye mtandao wa Twitter katika maoni ambayo haraka sana amepingwa vikali na wanaharakati wanaopinga adhabu ya kifo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, adhabu ya kifo bado inatumika nchini Uganda kwa uhalifu ikiwemo mauaji, uhaini na ubakaji, lakini hakuna mtu aliyonyongwa tangu mwaka 1999. Mabalozi wa Kiafrika katika Umoja wa Mataifa wamekutana na balozi wa Marekani kwenye taasisi hiyo ya dunia kuhusu ripoti za matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump aliyoyatoa hivi karibuni akifananisha nchi za Afrika ni sawa na shimo la choo. Anatolio Nong Mba, balozi wa Equatorial Guinea katika Umoja wa Mataifa na mkuu wa kundi la mataifa 54 ya Afrika katika umoja huo, amesema Nikki Haley, Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa amesikitishwa na matokeo ya matamshi hayo. Wiki iliyopita, kundi la mabalozi wa Afrika walitoa taarifa kwamba matamshi ya rais Trump yalikuwa ni ya kughadhabisha na ya kibaguzi. Mamlaka nchini Sudani imemkamata mwandishi wa habari wa Reuters wa shirika la habari la Ufaransa ambao walikuwa wakiripoti maandamano katika mji mkuu wa Khartum. Baraza la Habari la Nje ambalo linashughulikia vyombo vya habari vya kigeni limeeleza hayo. Shirika la habari la Reuters lilikuwa na mawasiliano na mwarakati wake mapema Jumatano kabla ya kwenda kuripoti kuhusu maandamano hayo ambayo yalipelekea katika mapambano kati ya polisi na waandamanaji. Sudani imeona wimbi la ghasia kutokana na kupanda kwa gharama za maisha. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC, tunakupa mambo motomoto moto yakiambatana pamoja na burudani na habari za dunia. Basi sande, baada ya kusoma habari za dunia hivi punde, hivi sasa tunaelekea kule jijini Dar es Salaam, Tanzania. Naam, huko nchini Tanzania Mkamiti, tunaingia kwenye mambo yale ya jicho letu mm -hmm, ambapo leo kwa mwenzetu kule Lucy Patrick amezungumza na baadhi ya kinamama wakinamama hawa Mkamiti wanazungumzia kuhusu kunyanyaswa wanapokwenda kujifungua hospitali. Sasa hapa basi ndio kuna shughuli kwamba mm -hmm. kuna baadhi yao wakisema kwamba manesi wanawake na wanaume wana tofauti katika kutoa huduma zao kwa wale wanaojifungua. Na je, haya manyanyaso wanayozungumza yanatoka katika hospitali moja au ni hospitali mchanganyiko? Sasa tumsikie Lucy Patrick, basi tupate hiyo taarifa kamili alipozungumza na hawa kina mama. Kiukweli, wakati mwingine unaweza ukakuta manese wanakuwa ni wakali hasa wakati wa kujifungua, lakini pia inategemea na wewe ambao umeenda kujifungua uko na hali gani. Mimi binafsi kama mwanamke ambaye nimejifungua naweza kusema namshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu wakati naenda kujifungua, manese ambao niliwakuta ulinipokea vizuri, hakukuwa na ile shida sana, japo kuna nesi mmoja ambaye alionyesha kama vile kukasirika the way ambavyo nilikuwa nahangaika, na, na, na uliza uliza uliza, nesi, mbona mtoto hatoki, mbona hivi. Alikuwa anakereka na ile maswali. Kwa hiyo wakati mwingine mimi, ni maswali yetu sisi wanawake ambao tunaenda kujifungua pale, huwa anapelekea kuwachosha. Wanatujibu vibaya au wanakuwa wanafoka, ni kwa sababu tu wanakuwa wamechoka. Kwa upande wangu mimi mimi napenda kuhudumiwa na nesi wa kiume ninapokwenda kujifungua, ni vile wanajua kuongea, kubembeleza, kwa sababu mwanamke mwingine hawezi kukubembeleza. Mwanamke mwenzako, anahisi kama vile anakuendekeza kuta nesi wa kiume atakubembeleza, atakutia moyo, atakupa ujasiri. Kwa hiyo kwa kweli, kwa upande wangu mimi, next time ninapokwenda kujifungua, nataka nijifungue anihudumie nesi wa kiume, kwa sababu wakati najifungua mtoto wangu aliyepita, nesi wa kike waliona kama walidharau kile ambacho nilichokuwa nawaambia, wakaniacha, wakaenda zao, na matokeo yake nilijifungua nikiwa mwenyewe. Wakati mwingine kwamba ni, ni, ni hulka ambayo manesi wa kike wamejijengea, ni wakali kupitiliza hata wakati mtu ambapo anaenda kujifungua, maana anahitaji msaada wao. Unakuta namwambia nesi, naomba nisaidie, ananiambia bado bwana, alafu anaendelea na shughuli zake. Mimi wao nasema bora kuhudumiwa na nesi wa kiume, kiukweli kabisa, kwa sababu wanakuwa ni watu ambao wakati mwingine wao wanakuwa ni, ni, ni wa kubembeleza zaidi, hata unaweza usiaone ile machungu zaidi wakati ukiwa unaumwa uchungu kuliko yule wa kike. Hakika atakwambia, pushie eh bwana, sio nini, utafanya hivi utafanya hivi, lakini yule wa kiume atakwambia, usibane, usi, usi miguu, mtoto anaweza kumuumiza. Pushi kwa sababu mtoto amekaribia kutoka, inauma lakini usijali, utapoa baada ya muda fulani ni hivyo yani, wanakuwa na maneno fulani ambayo yanamtia hata yule anayejifungua nguvu kuliko vile ambavyo mneso hakika atafanya, kwa sababu neso hakika wakati mwingine tunaona ni shehe kushuhudia. Wakati naenda kujifungua mimi nilishuhudia, wanamfinya na mi, mi, nini ile mikasi humu kwenye mapaje, yule dada alikuwa anataka kubana mtoto kwa hiyo walikuwa namfinya, badala ya kutu kumwambia bwana, usibane utamuumiza mtoto hivi. Yani, hivo tumewasikia baadhi ya wanawake. Wewe kama muuguzi una lipi la kusema, actually wamama wajawazito lamika pale mama anavyokuwa kujifungua, shida inayokuwa inatukuta sisi wauguzi changamoto ni pale unapokuwa unamwelekeza mama mambo fulani muda wa kujifungua, lakini unakuta mama hafuati yale maagizo ambayo unakuta inakupelekea ni lazima utumie lugha ya ukali ili kumsaidia huyu mama. Mpaka hapo jicho linakuwa linatia nanga kwa siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Haya mambo hayo, mkamiti, nayasikia Lucy Patrick akitueleza kutoka Tanzania, ha uko so, mkoani Mbeya, moja kwa moja ni wakati wa kupata burudani ya muziki Sunday, no. Basi uliza kiatu hawa msikilizaji wakitamba na kitu chao. Uliza kiatu kitu kizuri cha mkamiti, hebu kisikilize. Haya vitu hivyo msikilizaji vitu hivyo kutoka kwenye Kenya wanakwambia eh? Uliza kiatu, maana anapitia mambo mengi kuweza <laughs> <laughs> kukupa tarehe, lakini kiatu chake kinajua ameteseka kiasi gani. Haya <laughs> basi, wakati ndio hivyo tena. Msikilizaji, unavyojua, Ijumaa kwa kwako, eneo la Afrika Mashariki ndio alasiri, wengine wakijiandaa kwenda mapumzikoni wikendi nzima mpaka Jumatatu, hali kadhalika kuna mambo mengi yanayoendelea sande, masuala ya burudani mm -hmm, na kadhalika. Wengine ndio hivyo tena, mambo ya kufunga ndoa wikiendi, lakini tujue hayo yote kutoka kwa mwenzetu George Njogopa akiwa Dar es Salaam Tanzania na mkamiti kama walivyosema weekend, mambo yashaanza kila sehemu, pilikapilika tu. Na muda mchache uliopita ni kanaasma posti ambazo zimetumwa lamadi, wakijiandaa kuwakaribisha mashabiki wao katika kumbi za burudani. Lakini hayo ni ya burudani. Katika soka kumekuwa na mchakamchaka, mziko mzito soka Tanzania bara, wakati ambako hapo jana Simba imewafurahisha mashabiki wake baada ya kuondolewa katika michuano ya mapinduzi jana imeweza kuondoka na ushindi wa bao nne kwa sifuri dhidi ya timu ya singida united hivyo kujifanya simba ijichimbie e, kileleni zaidi mwa ligi hii ikiwa na pointi ishirini na tisa yanga katika mchezo wake nayo pia ilitoka sare hivyo imezua taharuki huko jangwani kwa sababu mashabiki wanaona kwamba sasa ubingwa huo wow, unaelekea msimbazi safi kabisa haya sasa pengine katika masuala mengine ukiacha hilo kuna lote <coughs> jingine ambayo mnafuatilia eh, wikendi hii jijini dar es salaam Wikendi hii, sande kwanza kuna kibwagizo kikubwa ambacho kinatokezea wikendi hii kwa sababu kwa mara ya kwanza watu wanakaribishwa katika harusi, katika tafrija ya harusi, lakini watahitaji kununua chakula. Tumezoea kwenda katika harusi, labda kuna michango mwanzo, lakini mm -hmm. safari bibi harusi na bwana harusi watakwenda maeneo ya Slipway wakiwakaribisha ndugu na jamaa, lakini kila mmoja atatakiwa kwanza kupiga simu kuhifadhi ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, <laughs> sehemu na hivyo ataweza kulipia chakula mwenyewe, anatoa mfukoni. Kwa hiyo mnakaa meza moja, lakini kila mmoja anakwenda kununua mwenyewe, huku mkimsindikiza bi harusi na bwana harusi. Kidogo imekuwa gumzo sana hapa. <laughs> <laughs> <laughs> hilo gumzo kwelikweli litakuwa, maana harusi nyingi zimezoeleka huko Tanzania na Afrika Mashariki, watu wanachangiaaankia na na ee, kadi, kadi ukumbini, siku ukijua kwamba unaenda ee, unasherekea na maharusi, kisha unakula na ee, unakula na kunywa unavyotaka. Asante <laughs> <laughs> <Atate> sana. Wakati bado tunazungumza haya masuala ya weekend, ndio hivyo tena, umesikia ya mambo ya, ya, ya michango ya harusi inayochukua mm-hmm, mrengo tofauti. <laughs> Basi tuangalie leo Ijumaa, katika tahadhari za wikiendi, tuangalie kuhusu hali ya usalama nchini Kenya ambapo kinyume na desturi ya wakuu wa usalama kushauri wananchi kuwa makini aa, katika siku za wikiendi, leo raia ndiye anayechukua jukumu la kutahadharisha polisi kuhusu usalama mitaani. E, polisi security yetu kuangamiza uhalifu na hii mambo ya kuvamiwa, mtu anakatwa mapanga, anaumizwa, kunyang'anywa vitu zake. Polisi ningewashauri wafue uniform na wasitembee pamoja, na waingie huku ndani ndani ili wapate kupata hao wahalifu, kwa sababu kama ni mmoja na anatembea peke yake, ni rahisi akivamiwa na wale wahalifu na wakati wamemkaba hivi, wale wenzake nao watarespondi, japo atakuwa na bunduki yake ama pistol. Pistol ndio rahisi kushinda bunduki, maana wao hawatajua kama huyu ni polisi. Hiyo itatusaidia sana kuliko wakitembea na uniform. Wavaya raia, watembee huku ndani ndani, wasaidie wananchi especially kuanzia saa moja mpaka saa nne usiku na kuanzia saa kumi mpaka saa kumi na mbili asubuhi. Hapo watatusaidia maana, hatuwezi rauka kuingia makazini kwetu kwa wakati unaofaa. Ukiulizwa, ukifika kazini kuchelewa, bosi wako wanakuharas, lakini si kupenda kwake. Naofia maisha yangu, nikitoka mapema naweza naweza hata nisifike hiyo kazini ama nizirudi tena, naweza uliwa. Kwa hivyo ningeshauri eh, security yetu watembee bila uniform, waingie huko huku ndani ndani bila uniform ili wapate. Kwa nini? Oh, walipo bado angali wako, unaweza enda wakawapata wamekaa vikundi wanakuta banki, inakuwa ni hatari kwa maisha ya sisi wananchi. Na pia ningeshauri hao polisi wasije, wale wenye ua wako pale, kwa sababu wale wahalifu washajua wale polisi wenye wako mtaa ule. Wabadilishe, waje polisi wengine wageni, na wakija pia ni waje hivyo hivyo bila uniform, wakuja na nguo za raia. Inawezekana kuwa wako na relative wao na kuna watoto wao wengine pia sasa inakuwa ni vigumu kwa sababu huenda ikawa kuna polisi ako na mtoto wake pale, na lazima atashirikiana na mwenzake amwambie mtaa unaoenda, pengine kuna mtoto wangu pale e, kama mtoto wa dadake, kitu kama hiyo. Sasa inakuwa ni vigumu ile kazi kufanyika inavyostaia yeah. Kwa hivyo tungeshauri serikali ibandilishe wale sekuriti, ilete wa wasekuriti wengine wapya ambao hawajulikani mtaani. Asante sana Bi Judith Kithome kutoka huko Mombasa, Kenya, ukielezea tahadhari za wikendi. Sawa kabisa hizo, basi tahadhari nzuri zimeelezwa hapa kutoka Kenya. Tuangalie mkamiti kwenye maswala ya swali swali. So, letu jana likuwa linauliza kuhusu, je, yeah, mila ya tohara kwa wanawake iendelezwe? Mengi yamejibiwa, naanza naye Funguka Efatha. Sidhani kama nyinyi, kama anasema watu wanaoangalia sana masuala kama haya, lakini anasema ningeona kwamba swala hili Uh, ni vyema wakaachiwa hao wenyewe wanaohusika na utamaduni huu wa tohara haya kashi Mbega akiwa Chalinze, anasema mila kama hizi totane nazo zamani. Wanawake walifunzwa mengi na wakayazingatia. Kwa miaka ya karibuni, mila hii imeonekana hainufaishi wanawake. Reina Shani mwenyeji wa Majengo ulemo Singida Tanzania, anasema haifai hata kwa dawa, isiendelezwe. Haya, oh, mengi yamezungumzwa. Endelea kutoa maoni yako kwenye Facebook, msikilizaji, lakini tuangalie na yale yanayojiri kwenye mitandao mkamiti hii leo. mm -hmm. E, moja kwa moja inaanzia huko katika ligi ya Uingereza. Mshambuliaji wa kimataifa Chile Alexis Sanchez yupo tayari kutambulishwa na klabu ya Manchester United au Man U. Basi mchezaji huyu mkamiti gumzo kubwa, maana atapokea kitita cha paundi laki nne na hamsini elfu kwa wiki. Hili gumzo zito kwelikweli mjini pale. Kwa upande mwingine linalozungumziwa kwenye Facebook ni kuhusu zile shutuma zilizotolewa kuhusu hospitali ya Kenyatta uh, huko nchini Kenya, ambapo uh, huyu Nyeri ameandika kwamba vituko wanavyofanyiwa kina mama hao wakati wanaenda kujifungua si vya kiungwana, inabidi uh, suluhisho mubadala lifanyike. Hali kadhalika Kabelo yeye amesema hii sio tabia njema. Nashukuru kuona kwamba maafisa wanaohusika na hospitali hiyo wamelivalia njuga na kulisimamia swala hili. Bila shaka mwafaka utapatikana na wahusika watafikishwa kwenye vyombo vinavyostahiki, vyombo vya sheria. Sawa kabisa. Wakati tunazungumza wasimkamiti, pia kuna huyu bondia machachari katika ngumi za kulipwa za kuchanganya na karate unazoita UFC mm -hmm. Amekuwa gumzo kwenye mitandao ya kijamii hii leo, anaitwa Francis Ngannou, anatarajiwa kupigana huko Boston Jumamosi katika pambano la ubingwa dhidi ya Boston. Sasa hili pambano ni kubwa kwa sababu mm -hmm. wikijaa anaweza kupata nafasi ya kuwa bingwa, lakini pia ni maisha yake, maana yeye wanakuambia alikuwa ni mtu ambaye hana hata mahali pa kuishi, katoka Kamerun kaamia Ufaransa, alikuwa anaishi na kulala kwenye gari, baadaye kwenye jimu, mpaka kuwa bondia na sasa anaingia kwenye ubingwa wa dunia na kwa upande mwingine linalozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ni huko Mbeya Tanzania, ni suala la mahakama moja ya kuzuia kutoa dhamana kwa mbunge wa Mbeya mjini kwa tiketi ya upinzani Chadema, Joseph Mbilinyi, maarufu kama Sugu, pamoja na mwenzake ambaye pia ni katibu katika chama hicho cha upinzani. Zendaki ameandika sina ufahamu wa sheria, lakini hii sio sababu ya kueleweka. Kuwazuia ni kutokana na wao kutoa matamshi ambayo Uh, maafisa wa polisi wanadai yalikuwa ni ya kufedheha ya kumtusi, ay, ya rais Mdana wa Tanzania. Asante sana. Basi msikilizaji, unaungana nasi tunakutakia alasiri njema, maanake muda ndio hivyo, mkamiti unakimbia. Eh, tunakamilisha matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili. Jina langu ni Sandey Shomari, alasiri njema.