Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotutegea. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandei Shomari, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, Januari 19 mwaka 2018, ambapo tunasikika pia katika VOA FM 94.9 kule Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya, bila kusahau katika mita bendi 19 na 22, na eneo zima la Radio Shirika katika eneo katika maeneo ya Maziwa Makuu, na wakaribisha tuungane nasi <tune> na katika matangazo yetu jioni ya leo tutakuletea live talk, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa kama ilivyoada basi, tutakuwa tukizungumzia swala ambalo tumelitenga hivi leo, tukizungumzia uhuru ambao unaonekana kwamba umeendelea kushuka na vilevile vile viwango vya demokrasia katika uh, eneo la Afrika Mashariki na Kati, kulingana na ripoti ambayo imetolewa wiki hii na shirika la Freedom House lililo na makao yake makuu hapa Marekani. Ungana nasi kwa mengi zaidi vilevile vile katika matangazo haya. Katika habari nyingine, mamlaka nchini Sudan imemkamata mwandishi wa habari wa Reuters na shirika la habari la Ufaransa, ambao walikuwa wakiripoti maandamano katika mji mkuu wa Khartum. Basi hizo ni baadhi tu ya ripoti ambazo tuko nazo katika show ya leo. Uh, ungana nasi mpaka mwisho wa matangazo hayo, ambayo yatakuwa takriban saa nzima kuanzia sasa, hususan kwa wale ambao ni washirika redio zetu, shirika tutaenda dakika 30, kisha baadaye tutaingia katika tovuti yetu ya www voa swahili com. Lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu uh, Sandey Shomari. Habari za dunia. Rais Yoweri Museveni wa Uganda huenda akaanza tena kutia saini ya adhabu za kifo baada ya kupumzika kwa muda mrefu ili kusaidia kuondoa wimbi la uhalifu. Amesema hayo kwenye mtandao wa Twitter, katika maoni ambayo haraka sana yamepingwa vikali na wanaharakati wanaopinga adhabu ya kifo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, adhabu ya kifo bado inatumika nchini Uganda kwa uhalifu ikiwemo mauaji uhaini na ubakaji, lakini hakuna mtu aliyenyongwa tangu mwaka 1999. Msemaji wa huduma za magereza amesema hivi sasa kuna wafungwa wapatao 278 ambao wamepewa adhabu ya kifo. Katika twit ya Alhamisi, Museveni ambaye amekuwepo madarekani tangu 1986, amesema amekuwa akisita kutia saini ya adhabu ya kifo kwa sababu yeye ni Mkristo, lakini anasema upole wake unasababisha watu kufikiria kuwa wanaweza kufanya makosa na kutoadhibiwa inavyostahili. Mamlaka nchini Sudan imemkamata mwandishi wa habari wa Reuters na shirika la habari la Ufaransa, ambao walikuwa wakiripoti maandamano katika mji mkuu wa Khartum. Baraza la Habari la Nje, ambalo linashughulikia vyombo vya habari vya kigeni, limeeleza shirika la habari la Reuters lilikuwa na mawasiliano na mwanahabari wake mapema Jumatano kabla ya kwenda kuripoti kuhusu maandamano hayo, ambayo alipelekea katika mapambano kati ya polisi na waandamanaji. Sudan imeona wimbi la ghasia kutokana na kupanda kwa gharama za maisha. Afisa katika baraza la habari la nje aliwasiliana na Reuters, lakini hakusema iwapo mashtaka yatafunguliwa dhidi ya wa waandishi hao wawili ambao ni raia wa Sudan. Wiki hii polisi walifanya msako katika makao makuu ya kampuni ya Simlex huko Ubelgiji inayotoa hati za kusafiria kwa baadhi ya nchi za Afrika ambako anatoka mkurugenzi mkuu Albert Karaziwan. Msemaji wa mwendesha mashtaka mkuu wa Ubelgiji alithibitisha tukio hilo la msako wa mzunguko wa fedha haramu na rushwa, lakini hakutoa maelezo zaidi. Karaziwan hakutoa maelezo alipopigiwa simu mapema wiki hii. Maafisa wa usalama wa visio vya Komoro ambao kampuni ya Simlex imesambaza vitambulisho tangu mwaka 2007 walifuta hati za kusafiria 170 ambao serikali ilisema zilitolewa kwa makosa kwa wageni ikiwemo raia wengi kutoka Iran. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Papa Francis ameshutumu waathirika walionyanyaswa na padri mmoja huko Chile kwa kumsema vibaya askofu ambayo anadai alimlinda padri huyo. Akizungumza na waandishi wa habari Alhamisi kabla ya kuondoka Chile kwenda Peru, Papa Francis alisema mpaka apate uthibitisho kwamba askofu Juan Barros alishiriki kulinda makosa hayo ya kingono ya padri Fernando Karadima, shutuma hizo zitabaki kuwa uzushi mtupu. Papa akijibu swali kwa waandishi wa habari kabla ya kuadhimisha misa katika mji wa Iquique alisema siku atakapompa ushahidi kuhusu askofu Baros ndipo atakapozungumza. Miaka mitatu iliyopita hali ya joto imeongezeka kwa kiasi kikubwa kuwahi kutokea katika historia. Idara ya utabiri wa hali ya hewa ya Umoja Mataifa WMO ilitangaza jana Alhamisi kwamba mwaka elfu mbili na kumi na sita ulikuwa wenye joto zaidi kuliko mwaka mwingine wowote kutokana na kuongezeka joto la Elninyo Huku mwaka 2017 ulikuwa wa joto zaidi bila ya hali ya El Nino. Kuongezea kwa hali ya joto kumesababisha wanasayansi na wataalam kuonya kwamba dunia inakaribia kufika kiwango cha juu kilichotajwa katika makubaliano ya Paris ya mabadiliko ya hali ya hewa ya mwaka 2015, ambapo wito ulitolewa kwa mataifa kupunguza uzalishaji wa gesi za makaa ili kudhibiti hali ya joto kutaongezeka hivi sasa. Baraza la Senate la Marekani litaendelea tena na mjadala hivi leo kuhusu mswada uliopitishwa na baraza la wawakilishi jana jioni kwamba litatoa fedha kwa ajili ya shughuli za serikali. Usiku wa leo rais wa Marekani Donald Trump alikubaliana katika mtandao wa Twitter saa chache kabla ya kupitisha hatua hizo, lakini amependekeza kwamba madai ya ulinzi wa uhamiaji yanaweza kucheleweshwa kupitishwa kwa mswada huo na itapelekea serikali kufungwa. Gharama kwa ajili ya serikali zilipitishwa jana usiku katika baraza la wawakilishi lakini, sasa wa demokrat iliwawezi kupitia katika baraza la Senate. Na mvutano wa kisiasa unaongezeka nchini Kamerun, licha ya kwa kwamba uchaguzi mkuu nchini humo umepangwa kufanyika mwezi Septemba. Waunga mkono wa rais wa muda mrefu wa nchi hiyo Paul Bia wanamtaka agombee muhula mwingine. Waunga mkono hao wanasema kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 85 bado ana nguvu za kuongoza kwa muhula mwingine wa miaka saba. Bia mwenyewe hajasema kama atagombea au la, lakini kuna shuku kwamba atagombea tena. Kiasi cha darzeni ya vyama vya upinzani e vinazungumza juu ya kumuunga mkono Akere Muna, wakili mashuhuri nchini humo ambaye amejikita katika masuala ya kupambana na rushwa. Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kutupokea kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na muda mfupi uliopita, ulikuwa unasikiliza habari za dunia ambazo zimeletwa kwako na mwenzangu Sandy Shomari. Ehhe, mtangazaji ambaye tutajiunga naye hapa katika matangazo yaliyosalia, ambapo kama alivyokuarifu hapo mwanzo ni kwamba leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ilivyo desturi, twakuletea live talk, ambapo ni mjadala wa moja kwa moja utakao kuhusisha wewe msikilizaji, katika e, mada ya leo. Leo tumechagua ripoti ambayo imetolewa wiki hii na shirika la Freedom House ambalo lina makao yake makuu hapa jijini Washington ambayo imeonyesha kwamba mataifa ya Afrika mashariki na kati bado hayajafikia viwango vinavyokubalika vya demokrasia, uhuru na heshima kwa haki za binadamu. Taasisi hiyo ambayo inafadhiliwa na serikali ya Marekani inafanya utafiti kuhusu demokrasia, uhuru wa kisiasa na vilevile haki za binadamu. Na katika ripoti ambayo imepewa kichwa cha Freedom in the World, yaani uhuru duniani mwaka wa 2018, Freedom House inaeleza kwamba kwa ujumla mwaka wa 2017 huwa mwaka uliopita ulishuhudia vitisho vikubwa kwa uhuru na demokrasia, hususan kuhusiana na uchaguzi huru, haki za walio wachache katika jamii, uhuru wa wanahabari na hali ya kutotii sheria. Na ni utafiti ambao umefanywa na na taasisi hiyo ukionyesha kwamba haki za kidemokrasia zimezidi kuonyesha kutoheshimiwa katika eneo la Afrika Mashariki ambapo Kenya, Tanzania, Rwanda na vilevile vile Uganda bado zinasemekana kwamba hali si nzuri kama ambavyo ingetarajiwa. Na ili kupata kuweza kuzungumza mengi zaidi tuko na wageni katika laini za simu ambao anafahamishwa na mwelekezi wangu kwamba bado wanaendelea kuwapata, kuwatafuta kwenye laini za simu, lakini lakini hapa studio uh, niko kama alivyosema mwenzangu Sandy Shomari na vilevile tajiunga na mwenzangu uh, Kenneth Bwire ambaye atazungumzia hususan kuhusu nchi ya Uganda ambayo imetajwa kama iliyoendelea kiasi kikubwa, lakini bado iko nyuma ya nchi ya Kenya na Tanzania uh, katika uh, ratiba ambayo imetolewa uh, au orodha iliyotolewa na taasisi hiyo uh, tuko kwenye laini ya simu. Naye Pili Mtambalike kutoka kule eh, Tanzania. Eh, Pili karibu kwa live talk. Nashukuru, asante sana. Bila shaka tulipozungumza hapo mwanzo, uh, nilikueleza ni nini ambacho twazungumzie hivi leo, na ukanifahamisha kwamba umefuatilia ripoti hii kwa kina. Hebu tupe taswira ya mambo baada ya ripoti hii ya Freedom House kutolewa, ikionyesha kwamba Tanzania hususan katika uh, upande wa haki za kibinadamu na kukandamizwa kwa uh, watu ambao wanatetea haki na wale ambao Uh, labda wanahabari hapo, hebu tueleze hali ikoje hapo Tanzania? Asante sana naweza nikazungumza hasa kuhusiana na haki za binadamu lakini kwa undani zaidi kuhusu masuala ya uhuru wa vyombo vya habari na haki za wanahabari kufanya kazi zao. Hii ripoti ambacho wanachisema, kusema kweli kwa sisi ambao tumekuwa tukipigania haki hizo hatuoni kuwa ni kitu kigeni. Ni kitu kile ambacho kusema kweli tunadhani kuwa uh, kwa kwetu mambo yamezidi kuwa sio mazuri. Mambo ni mabaya. Mathalan kwenye upande wa vyombo vya habari, uhuru wa vyombo vya habari, uhuru wa kujieleza na haki ya kupata habari au taarifa, kusema kweli bado tuko nyuma. Kuna sheria ambazo zilipita miaka miwili iliyopita, zingine uh, mwaka elfu mbili na kumi na sita nyingine elfu mbili na kumi na tano kama sheria ya ya makosa ya mtandao ilipita elfu mbili na kumi na tano sheria ya ya kusimamia vyombo vya habari ilipita elfu mbili na kumi na sita vyote unavyoona kuwa vina, vina vipengele ambavyo vinafanya ni shida sana kwa wanahabari kuweza kufanya kazi zao vizuri kuweza kuzitafuta kuzichakata na vilevile kuzitangaza lakini unaona hata katika siku za hivi karibuni, takriban kama wiki hivi, kumekuwa na matokeo ya baadhi ya televisheni kubwa hapa nchini kupigwa faini kuanzia shilingi za Tanzania milioni saba unusu mpaka milioni kumi na tano ambazo kusema kweli zimejizua hofu wa taarifa zipi ambazo wanaweza wakaandika, ambazo hazitokuwa na tatizo kwa upande wa serikali. Kwa hiyo tunaona kunazidi kupungua kwa ule ukubwa au nyanja ya jinsi gani vyombo vya habari vinaweza kufanya kazi na jinsi gani watu wa kawaida wanaweza wakajieleza na wanaweza waka wakalindwa waka, waka kwenye hizo haki, kwa sababu ni haki za kikatiba, na katiba nchi yetu iko wazi kabisa kwenye hizo haki Name... hay naweza kasema kwa Nam, tu, tu, nam usije ukaondoka hapo ulipo manake tuna mengi ya kuzungumza eh, lakini nieleze tu kwa kiasi kwamba ripoti hiyo imeeleza uhuru wa wananchi umeendelea kukandamizwa hapo Tanzania, na taifa hilo limepewa asilimia hamsini na mbili katika ripoti hiyo na asilimia hamsini na nane katika utafiti wa mwaka uliopita na imewekwa katika kikundi cha nchi ambazo uh, hazina uhuru kamili, na Rais Magufuli ambaye alichukua madaraka mwaka wa elfu mbili kumi na tano kama akiwa ni mwanachama pekee wa chama tawala nchini, alianzisha ukandamizaji kwa upinzani kuwafunga wanasiasa wa upinzani, hii ni ripoti inavyoeleza nasoma moja kwa moja, Aki akifunga vyombo vya habari na kuwakamata wananchi ambao wanatoa maoni yao ya kukosoa katika mitandao ya kijamii, na utafiti huo unaendelea kueleza sasa, katika nchi jirani ya Kenya, ambako bado tunajaribu kupata wachambuzi ambao, uh, walikuwa wamekubali kwamba watashiriki hivi leo. Katika nchi hiyo jirani ya Kenya, ripoti hiyo inaeleza kwamba kasoro ambazo zimejitokeza katika mchakato wa wa urais ambao ulifanyika mwaka uliopita eh, ni ambazo zimezusha zimeishusha nchi hiyo eh, kwa kiasi kikubwa katika orodha hiyo ambayo nimeeleza hapo mwanzo. Na ripoti hiyo imeendelea kuonyesha kwamba utata ambao uliletwa na marudio ya uchaguzi ambao uliamrishwa na mahakama ambao ulifanyika bila ya kuwepo mageuzi ya msingi na matukio ya vurugu za kisiasa na kususiwa kwa uchaguzi huo na mgombea wa upinzani Raila Odinga, bado yote hayo yanachangia katika kushusha Uh, uh, uh, katika kushusha nchi hiyo kwenye orodha hiyo na uh, ripoti na ninainukuu, moja kwa moja inasema, mambo haya yanatia dosari ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta ambapo alidai kupata asilimia tisini na nane nane ya kura pamoja na kuwepo uh, kuwepo mahudhurio ya chini ya wapiga kura uh, na taasisi hiyo imeipa Kenya asilimia 48 kati ya mia moja, ikionyesha demokrasia imeshuka kutoka asilimia hamsini vile ilivyokuwa na imeripotiwa mwaka wa 2017, lakini nije hapa studio manake tuko na mwandishi mwenzangu uh, Kenneth Bwire Uganda. Kenneth Bwire imeonyesha kwamba uh, mabadiliko yamepanda, inaonekana imepanda kiasi kutoka kwa kutokuwepo na uhuru kabisa na kwenda kwa nchi ambazo hazina uhuru kamili, ijapokuwa inaeleza kwamba hata uh, kama iko katika asilimia thelathini na saba bado iko chini kuliko Kenya na Tanzania. Umetoka Uganda hivi e, karibuni, hebu tueleze hali ikoje kule, manake kumekuwa na habari za uh, kila wakati, wakati wana habari kukandamizwa na nini. Uh, tupe taswira mwanzo BMJ. Uganda kweli kuna uhuru kiasi fulani, lakini uhuru huo unaweza ukakutoweka wakati wowote ambapo utaeleza nia yako ya kuweza kuipinga serikali ilivyo katika nchi za Afrika. Hap, e, nchini Uganda ni kwamba unapojieleza moja kwa moja kwamba hukubaliani na sera za kiongozi aliyopo, hapo ndipo utakapoingia katika matatizo zaidi, hasa utakamatwa kama ni mikutano ya hadhara itakuwa ni vigumu, kiasi kwamba hata sheria zimeendelea kubuniwa ili kuweza kukandamiza ile mikutano isikuwepo, kwamba hata kama mtakutana watu zaidi ya watano ama sita, itabidi upate idini ya polisi, na polisi wamepewa ile idini kwamba wanaweza kubali ama wakakataa mkutano ule mahala popote pale. Hili limeweza kujitokeza vilevile vile katika uandishi uh, wa habari kwamba hawataingiliwa moja kwa moja kama mmiliki wa kituo hapana, lakini mwandishi wa habari ataingiliwa moja kwa moja anapopeperusha kipindi ambapo serikali inaonelea kwamba kinaibana serikali watakutafuta wewe BMJ, na kuweza kufutwa kazi na usiajiriwe mahala kwingine. Kiasi kwamba mamlaka ya vyombo vya habari imeanza kuambia vyombo vya habari matangazo gani ya kuweka hewani, yale usiweze kuweka hewani. Kidogo imeonekana ni kama kukandamiza, kwa maana ukimkandamiza mwandishi wa habari, basi ile demokrasia nayo pia inakuwa imeingia dosari. Hasa wapinzani ndio wampewa sauti, wanaweza wakazungumza, wanaweza wakajieleza, wanaweza hata kiasi cha kutusi wenzao katika siasa vyombo vya habari lakini inapokuja kwamba wanataka kuwaelezea wananchi mm -hmm, linakuwa ni swala gumu zaidi ya ilivyokuwa. Basi tutakuja kwako kwa Bwire, kwanza tuwakaribishe wasikilizaji na mmoja wa wageni uh, uh, Sande Chomali nam, bila ya kusubiri hapa ni kwamba tunaye msikilizaji mm, kwenye laini ya simu Sali Bunzali kutoka nchini Tanzania. Sali Bunzali, karibu Live Talk. Nafikiri ulikuwa na swali au na maoni hapa. Ni kweli ni kweli, hapa Salibunzari yuko online hapa, niko kata Akashishi wilaya ya Msalala hapa maeneo ya mkoa wa Shinyanga nchini Tanzania. E, ni mjadala wetu kutokana na hii ripoti, naweza nikasema nika kwamba umegusa pande zote, kwa kwa, kwa, kwa maana ya kwamba wanasema mwamba ngoma huvutia kwake. ni, n, n, nikizungumzia kwa mfano kama taifa taifa la Tanzania tunaona kweli mchanganyiko nyingi ambao labda watu wengi wanalalamika kwamba vyombo vya habari vimebanwa au za uhuru wa kujieleza na wenyewe umetoweka, lakini nini, nini sana sana ambacho huwa naangalia, huwa na tunaangalia asilimia kubwa kiasi gani ambacho jamii nyingi inalalamikia. Hata kama unasimama jukwaani kuieleza jamii, unaangalia ni nini kilichofanyika, kwa mfano mtangazaji, nikizungumzia mfano kama hapa nchini Tanzania tunaona utawala au uongozi wa awamu ya tano uliingia na kasi. Inamaana badiliko kubwa likaja kuonekana, mfano kama kuokoa mabilioni ya pesa bandarini. E, kukafuatiwa labda na na hiki na, na hiki ambacho kikuja kuingia ku, kwenye mtandao mingi ku, kufutwa kazi kwa watumishi hewa, vilevile kuokoa mahela mengi migodini ambayo alikuwa amefungwa mikataba mibovu ambayo haina miguu wala, wala vichwa mpaka kuja kufikia hatua ya kuja kuona ofisi zote yani kurudishwa maofisini yani ukawa na nidhamu sasa. Hiki ndo kinachukua nafasi kubwa, hata kama unasimama jukwani kupingana eza na serikali, tayari moja kwa moja utakuwa umeangalia n -n nafasi zipi ambazo serikali imezigusa. Sasa pale mahali ambapo unakuja kufikia hatua hiyo unakinzana una sasa na hiyo serikali sasa. Hata kama inapokuja kuchukulia nani hatua hapo, unakuwa na mkanganyiko wa kusema kwamba labda mimi nimebanwa kujieleza, nimebanwa kufanya nini, lakini yote hayo mimi naweza nikasema tu kwamba sana sana tuseme tu ni changamoto ambazo zinazikabili nchi zetu Uganda, Kenya, Tanzania. Haya maswala yapo tu na, mm -hmm, mm -hmm, na upande wa wa vyama pinzani vina uhuru wa kupigania, na chenyewe kinahitaji kwamba kilichaa kamata rungu Lazi lazima lazima kuja kikosolewe sana sana, ni kuangalia tu tuende tu, tu, tu, tu, tu, tu na mstakabali wa kushinda tu kufikia ah, labda napushi mabaya tuendane tu vizuri na demokrasia iwe safi kwa nchi zetu. Haya, asante sana Sali Bunzali kutoka kule nchini Tanzania kwa maoni yako. Basi kutoka Tanzania Bmj Mridhi, tunaye mchambuzi mwingine kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini yeye haishi kule nchini Kongo, yuko Nap. nje ya nchi. Natumai nilisema yuko Denmark, yuko kule Denmark. kya naomba tumpe nafasi na kumkaribisha bana Omari Kikombe. Hebu tueleze wewe kwa upande wako, na jinsi unavyofahamu siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ripoti hii ulivyoipokea kuhusu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na demokrasia kwa upande huo, ni yapi ulioona kwa upande wako? Ndiyo, asanti sana na wasalimu na wasalimu wa e, watu wote wanaotusikia. Mimi nilipenda kusemelea kwanza kwa jumla ni kusema kama e, hali ya udemokrasia imepunguka katika hiyo maeneo yote ya Afrika, ni kusema kama hakuwezi kuwa udemokrasia bila heshima ya raia, hakuwezi kuwa udemokrasia bila heshima ya mkatibu. Ndio kusema kama hata wapasha habari wanakuwa na uhuru ya kutumika wakati serikali inaheshimia raia yake. Lakini kama shemi eh, serikali haiheshimia raia eh, serikali haitaheshimia wapasha habari eh, serikali eh, itatumika vibaya. Unaweza ukafikiria ya kwamba rais mwenye anajiita kama mimi ni rais wa kidemokrasia wa Kongo, yeye anasema kwa mimi kuacha madaraka inafaa wanilaze lisasi ndani ya kichwa changu, ni vitu kama avisikilikane. Mimi nafikiria ya kwamba eh, eh, waongozi leadership yenye iko kwa hiyo maeneo ni kusema kama leadership yao inatokana na uongo, wamesema uongo na inatokana na ingine kitu wanadamu mkononi wao, kwa sababu wanaua raia yabo. Na ndio maana mimi nafikiria kama wanakuwa na hiyo uoga ya kusema kama leo mimi nikatoka madarakani, nafasi yangu itakuwa jela. Ndio hao wanagandamiza watu wote, hawaheshimie mkatibu wa nchi, wanakuwa wa wa dikteta. mimi nafikiria Namu. ya kwama mtu mwenye ali alifunzwa mzuri nyumbani mwao wakati angali mtoto, anapasha kuelewa kama mimi kama ni raisi. Raisi siyo eh, kiti cha milele. Raisi ni kiti mtu anapata ya kutumika na kusaidia nchi yake kwa muda na wakati huu, muda umpita, unaacha madaraka kwa watu wengine. Na Omari, tutarudi kwako, lakini ili tuwape nafasi wengine pia washiriki katika live talk. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambapo tunakupeperushia matangazo haya kutoka hapa Washington DC. Kumbuka kwamba wewe pia unaweza kushiriki kwa kutupigia simu au pia kutoa maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook, eh, ni www.facebook.com mkoaju VOA Swahili, na najua kwamba tumemweka sana yule dada kule Tanzania, lakini kabla hatujaja kwako na tuingie katika sehemu ya pili, Kenneth Bwire, hebu tupe kwa kifupi tu hali ilivyo katika nchi ya Rwanda ripoti hii inaipatia nchi ya Rwanda asilimia 23 pekee, ikiwa na maana kwamba imeshuka kidogo kwa asilimia 25 ambayo ilipata mwaka jana katika ripoti ya Freedom House. Na vilevile vile Burundi, Somalia na Sudani Kusini pia zimewekwa katika nchi ambazo zinaelezwa kwamba hazipo huru kabisa katika ripoti ya masuala ya demokrasia. BMJ naam, shukran sana, turudi uh, kule Tanzania kwake pili mtambalike pale Tanzania. Naam, mtambalike, hebu tupashe kama maanake hii ripoti haijatoka leo, imekuwepo siku kama tatu hivi. Kuna kauli yoyote ambayo labda umeisikia kutoka kwa afisi ya rais? Hapana, kusema kweli sijasikia lolote bado. Tunayo tu sisi ambao tuko kwenye kwenye hizi hizi vyama au kwenye taasisi za serikali, lakini kwa upande wa serikali sijapata kusikia kama kumekuwa na reaction yoyote kuhusiana na hii ripoti na, lakini labda nizungumze kidogo kuhusiana na alichokuwa anazungumza mwenzangu kutoka Tanzania, kaka ambaye alikuwa anazungumza kutoka Geita. Nafikiri naweza kuendelea endelea endelea. Alikuwa anasema kusema kweli, kuna changamoto. Serikali ya awamu wa tano ilikuja kwa nguvu ya kupambana sana na masuala ya hasa ya ambayo tunasema tuna nani, matumizi mabaya sana ya pesa, wizi wa mali za umma, lakini vile vile masuala ya corruption, masuala ya rushwa, na kusema kweli wamefanya kazi kubwa sana, lakini katika kitambo hicho hicho cha takriban miaka miwili tangu awamu ya tano ichukue madaraka, kumekuwa na vitu kadha wa kadha au mambo kadha ya kadha au hatua ambazo zimefanya wezi, sisi tuweze kurudi nyuma kwa kutoka kama kwa vyokuwa wanaeleza kwenye hiyo ripoti kwenye kutoka asilimia hamsini na nane kuteremka chini, na na hii ina- inaweza ina ikatafsiriwa kwa ubunifu sasa mkubwa au kubana kwa kwa wingi sana, kwa demokrasia vyama vya siasa, tulikwisha ambiwa na mheshimiwa rais kuwa kipindi sasa cha wanasiasa kufanya siasa kimekwisha. Kwa hiyo hawaruhusiwi kwa kufanya kazi kama walivyokuwa wanafanya siku za nyuma, kuelezea labda, kukosoa au kuelezea upande wao kuhusiana na maswali mbalimbali ya ya ya maendeleo ya nchi lakini vivyo unakuta kuna hatua kama mwaka jana, serikali kwa makusudi ilikataza uh, matangazo ya moja kwa moja ya bunge, kitu ambacho kilikuwa kinafanyika kwa takriban miaka ishirini, na wananchi tukusha zoea kuona matangazo ya bunge, jinsi ya wabunge wanavokosoana wanavokosoa wa serikali na vitu kama hivyo, alafu unakuta sheria ambazo zinapita uh, kuhusiana na vyombo vya habari ambavyo ni sheria sema kweli ni kali kidogo, ambayo utafikiria mara mbili tatu kabla hujakosoa serikali au hujaandika kitu ambacho kinaweza kikafanya serikali isikufurahia. Isi, isi lakini kukuwa na matukio mangine ambayo hatu naona tukiingia katika nchi yetu. Na tu sehemu ya pili eh, pili mtambalike, tutaendelea kuzungumza manake, eh, inaonekana kwamba itabidi tuwachane na matangazo haya hususan kwa baadhi ya redio shirika wenzetu katika maeneo mbalimbali. Msikilizaji mbali, umekuwa ukisikiliza sehemu ya kwanza ya live talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tutaingia katika sehemu ya pili hususan kupitia kurasa wetu wa Facebook na vile vile www.voaswahili.com, hiyo ni tovuti yetu. Kwa hivyo usikose kujiunga nasi na wale ambao mnasalia hasa katika redio yetu 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi na wengineo, tutaungana katika sehemu ya pili. Ni washukuru wote walioshiriki, ikiwa ni pamoja na mwenzangu hapa Sandy Shomari na Kenneth Bwire, lakini tutakuwa pamoja katika sehemu ya pili. Jina langu BMJ Murithi. tuonane Na, ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, live talk, matangazo ya mjadala wa wiki hivi leo tukizungumzia ripoti iliyotolewa uh, wiki hii na shirika la Freedom House lililo na makao makuu hapa jijini Washington ambayo inaonyesha kwamba mataifa ya Afrika Mashariki na Kati bado yajafika viwango vinavyokubalika vya demokrasia, uhuru, heshima kwa haki za binadamu. Lakini sande, Shomari, ni vizuri tutaje kwamba haikuangazia tu Afrika Mashariki na Kati au Afrika kwa peke yake, imeangazia dunia nzima, mpaka hapa Marekani. Mfano, nasoma karibu tuingia hapa studio, nasoma kwamba Rais Donald Trump amekandamiza baadhi ya vyombo vya habari hapa hapa Marekani kwa hivyo ni ripoti ambayo inaangazia mambo mengi duniani kote, isije ikaulizwa kwani tu ni pale afrika mashariki? Hapana. Asante. tuanzie wapi sasa? kabisa kabla tujaendelea, tumpe nafasi Pili Mtambalike kutoka Tanzania, ambaye alikuwa akiendelea kuelezea hali ya kidemokrasia kwa upande wa Tanzania, halafu tumkaribishe msikilizaji wetu wa Kongo kabla ya kuangalia maoni ya wasikilizaji. Pili Mtambalike, endelea hapa, alikuwa nagusia kuhusu hali ya kidemokrasia kwa upande wa Tanzania. Asante sana Shomari nilikuwa na, na, naeleza changamoto ambazo tunazo na baadhi ya vitu ambavyo vinatokea, kusema kweli, inatokana tu na ile mifumo yetu sisi wenyewe kwenye nchi, kwa labda ya kitaasisi, hatuko bado imara, na kwa sababu hatuko imara, kuna wakati mwingine vitu ambavyo vinatendeka ni vitu ambavyo huenda wala si vya vinatendeka kisheria wa watu wanaweza wakavi- wakavizungumzia na kuvichallenge na kusema kuwa hichi kinachofanyika sio sahihi ya lakini kwa sababu ya woga ambao umeingia kuwa huenda ukisema kitu fulani au ukitangaza kitu fulani utachukuliwa hatua siku hizi kuna msemo wa watu wasiojulikana siku hizi kuna msemo wa watu kupotea kwa hiyo inakuwa kidogo inatupa ina, ina wasiwasi hasa sisi ambao tuko kwenye taasisi za utetezi wa haki za binadamu, unakuwa hupate ushirikiano ule ambao ungetegemea kutoka kwa raia wa kawaida. Kwa sababu mojawapo ni kuwa huenda hawana hakika ya jinsi gani wanaweza wakapona au watakuwa wamekasirisha vipi eh, labda serikali au watu ambao kwenye madaraka. Kwa hiyo, hiyo ni changamoto ambayo tunayo na, na kama watu ambao tuko kwenye taasisi za kutetea haki za binadamu na kama mimi binafsi niko kwenye taasisi ya kusimamia uhuru wa vyombo vya habari, lakini vile vile kusimamia uh, jinsi gani waandishi wa habari wanavyofanya kazi kwa kufata taaluma, kuzingatia taaluma yetu. Tunapata hizo changamoto kwa wingi sana katika hizi siku au miaka miwili ambayo uh, hiyo, hiyo, nani hiyo ripoti? Naam, kama unavyosema ripoti hii imeonyesha kushuka kutoka asilimia hamsini na nane mpaka hamsini na mbili labda tutaongea zaidi kuhusu hali e, ya ufanyaji kazi na utendaji kazi wa idara yako wewe mwenyewe binafsi kama katika utetezi wa, wa uhuru wa habari jinsi pengine ulivyokuwa miaka ya nyuma na ulivyo sasa. Lakini kabla ya kuendelea hapo basi labda BMJ tuangalie tena kule demokrasia ya Congo DRC. E, bila shaka, bila shaka. Naam, ambako tunaye bwana Umar Kikombe Bwana Umariki Kombe, utaratibu wa habari, utaratibu wa uhuru, utaratibu wa kidemokrasia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unavyouona, pamoja na hii ripoti, yale ambayo pengine wana changamoto, wewe binafsi ukiwa nje ya nchi umekuwa ukiwasiliana na wenzako nyumbani, nini ambacho unakiona kinaendelea kwa upande huo wa demokrasia, hasa ikizingatiwa sasa hivi mpaka kanisa katoliki Kongo linazungumzia kuhusu kuangalia na kuona kama uchaguzi utafanyika au hautafanyika? Asante sana e, mimi e, ripoti ya kutoka huko nafikiria kama sio nzuri sana kwa sababu kwa leo hatuweze kusema kama kuna udemokrasia nchi DRC. Nafikiria kama ni naweza nikasema kama kuna jungle e, kwa sababu Rais Kabila yeye ajikamate tena kama kuwa yeye ni rais e, kwa sababu rais anapasha kufikiria kama yeye ana raia mwenye anamata matibabu ya kuchunga hiyo raia na kuwafanyizia vitu vyote vya nzuri, lakini rais ya e, e, Kabila yeye anajikamata kuwa sawa e, e, mtu mwenye anasimamia jango, na kama unaangalia mzuri, mauaji yameendelea huko Kongo, hata kama wanafikia mkiwango ya kupiga E, Wakristo risasi kwenye kanisani ni kitu yenye haiwahi kufanyika katika duniani, lakini kwenye DRC Congo Rais Kabila anaifanya, e, bo. Kwa hiyo una tu, e, kanisa ya Katoliki inazungumzia tunakubali na hiyo yote, lakini mimi binafsi na organization yetu, hiyo tunaita muungano ya wakongomani kwa serikali ya mpito bila Rais Kabila, tunafikiria ya kwamba kanisa katolika sijue kama wanashimama ukweli au hapana, kwa sababu ni ao walimpatia Kabila mwaka mmoja e, kupitia hiyo mkataba ya Saint Sylvestre kusudi e, Rais Kabila aendelee kuongoza. Hatuelewe kuona kama leo ni ao tena wanasema kama e, hiyo mkataba inafaa iheshimiwe na ifanyike e, kwa sababu hiyo mkataba ilikuwa ya mwaka mmoja na hiyo mwaka mmoja imekwisha manizika. Sisi kitu tunasema ni kusema kama Rais Kabila anapasha kwenda na kama yeye anafikiria kama aweze kwenda Kongo inakuwa yake, sisi bado tutafikiria namna ya kumshika hii e, hapana kumlaza risasi kichwani, kumshikilia mzima, hata kumtia katika mahakamani kusudi ahukumiwe kwa hiyo vitendo anaendelea kufanya. Ndio hiyo mpango wetu tunakuwa nayo naam. Asante sana Omari. Msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Sasa Bwire, nchi kumi na mbili uh, naziona hapa zimeorodheshwa kama ndizo zilizo na rekodi mbaya zaidi, lakini uh, cha kustaajabisha au cha kuhuzunisha ni kwamba kati ya hizo nchi kumi na mbili saba ziko barani Afrika. Kuna South Sudan, manake Sudani Kusini, kuna Eritrea, uh, kuna Equatorio Guine, uh, kuna Somalia, kuna Sudan na vile, vile Central Africa Republic na pamoja na Libya lakini sitaki tuende huko nje kabisa sana. Uh, tumezungumza kuhusu Kenya, na tuwajuze wasikilizaji kwamba tumejaribu juu chini kupata kama tunaweza kupata kauli kutoka kwa serikali ya Kenya kuhusu uh, ripoti hii ambayo kama nilivyosema, sio sio ripoti mpya uh, ni imetolewa siku kama mbili hivi zimepita, kwa hivyo hata wale wasemaji wa serikali wanaweza kuwa na kauli kuhusu ripoti hii, lakini hatujafanikiwa, na bado kuna wachambuzi kutoka Kenya ambao tuko na nambari zao tu bado tunajaribu kuwapata lakini wewe Kenneth Bwire, wakati mimi nikiwa jijini Nairobi wakati wa uchaguzi nikiwa nashughulika kutafuta habari, wewe ni mmoja wa watu ambao walikuwa wananipa habari kutoka kule mpakani wa Busia na Kenya, na umeona mengi kuhusiana na uchaguzi ambao umetajwa hapa, uh, kati ya Rais Uhuru Kenyatta na, na, nani na huyu mpinzani um, Raila, Raila Odinga, na yale yote yameendelea, wasikilizaji wetu wanajua hiyo story vizuri sana lakini uh, katika taarifa hii katika ripoti hii ni nini ambacho unaona kimefanya waangaziwe sana kuhusiana na mchakato huo wa uchaguzi wa mwaka uliopita? Mwanzo hizo nchi ambazo umetaja? Si la kustaajabisha sana la, kwa sababu zimekuwa katika madaftari, katika vyombo vya habari, katika rekodi kwamba kwa, kwa namna moja ama nyingine, ule uhuru wa kujieleza, uhuru wa demokrasia, kidogo walio madarakani wanajaribu kujikinga na wale wenzao ambao wanaona kama maadui, si wapinzani, ila maadui mm -hmm. Kiangazia Kenya kuna ule uhuru ndio, watu wanazungumza wanavyotaka, kila mtu anasema, anajua katiba kila mtu anajiita, mimi ni katiba inayotembea. Yaani, ukiuliza jambo lolote, sehemu yote ya katiba atazungumza. Kwa hivyo hata ukijaribu tu namna yoyote, siku moja umkosoe mwingine, watakuambia hapo umeenda kasoro, umeenda kombo. Lakini nguvu zinatumika kwamba walio madarakani wanawaona wenzao kama watu wanaotaka kuwafurusha kwa kimabavu, halafu wa, wapatie ile wanaita punishment, yana waadhibu. Kwa hivyo inabidi ile katiba ndio inatumika, lakini kulingana na nani anayetafsiri kwa mienendo yake na kwa manufaa yake. Hiyo ndio maana Kenya sasa inaonekana kwamba uhuru wake umeanza kushuka kwa kiasi kikubwa, kwa sababu sauti zinasikika kila upande kwamba polisi wanatumia nguvu kuwalinda wale walio madarakani na upinzani unasema walio madarakani nao vile vile wanaonyanyasa. Kwa hivyo kuna mambo mengi ambayo mchambuzi labda Kiketi China anaelewa masuala ya siasa na demokrasia, atakwambia hayaendi sawa na hayapo kamili jinsi anavyotekelezwa bmj Naam, asante Kenneth Bwire. Naona asante Shomari. Labda tukipata fursa, tutaweza kuangalia ni nini wanachosema katika kuhusu hapa Marekani, kwa kifupi tu, maana yake pia imeangaziwa sana nchi ya Marekani eh, kwa sababu wanasema katika miaka mingi eh, ukandamizaji haujakuwa katika kiwango hiki, hususan kwa vyombo vya habari. Kwa hivyo tukipata ripoti hiyo, tutaisoma hapa, lakini kwa sasa tuone ni nini wanasema kwenye mitandao. Bila shaka, moja kwa moja kwenye mitandao ni mengi ambayo imekuwa yakizungumzwa hapa. E, niangalie huyu Amaniel Neftairi yuko kule njia panda Tanzania, anasema nakubaliana na, na asilimia mia moja na ripoti hii, kwani hata Tanzania ukicheki demokrasia si salama, ukikosoa serikali kuja kupigwa na watu wasiojulikana. Haya basi, naye huyu Hussein Luhinda anasema, yuko kule Dar, Dar es Salaam, anasema kiukweli, napinga kabisa hii ripoti kwa sababu demokrasia ipo, na ninachoamini ukiendeleza muda wote tu uwe na siasa, nadhani hata maendeleo uh, hayatakuwa kwa kasi. Tumeona uongozi uh, uliopita watu uh, waliendeleza sana siasa za majukwani mpaka um, kusahau kabisa maendeleo haya. Huyu Silas Mtonja yuko nchini Kenya, anasema hapa Kenya demokrasia imekita mizizi. Hata ukiangalia hali ilivyokuwa katika uchaguzi uliopita utajionea Naye Mtakatifu Michael. Haya, huyu ni mtakatifu basi. Anasema yuko kule Korogwe, Tanzania. Nakubaliana sana kabisa na hizi ripoti za utafiti huu na kuwa demokrasia ya nchi hizi e, zimenyima am zime, zimeminywa mno na serikali zilizopo madarakani. Wengine wana uh, wana-, wana, wana sijui anamaanisha nini hapo uh, hata kuibadili katiba uh, wanafikiria hata kuibadili katiba ili kupata kubakia madarakani. Haya, minaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa Isa Lunga, anasema kiukweli demokrasia inabaki kama wimbo tu. Afrika Mashariki kuna nchi ya Tanzania kidogo inafanya kazi, ila DRC, Rwanda, Burundi, Kenya, Uganda hakuna demokrasia hata kidogo, anaona huko hakuna Haya, basi maoni ni mengi sana. Wachezaji wetu, endeleeni kutuma mm -hmm. E, maoni yenu na ma, nisome yake Samuel Orone akiwa kule Kitale Kenya, anasema hiyo ripoti ina ukweli mtupu. Mimi naelewa demokrasia inamaanisha wengi wape, lakini ukiangalia katika nchi hizi ambazo umetaja na hasa Afrika Mashariki kwa jumla ni kinyume na ukiangalia kwa mfano Kenya, udanganyifu uko mwingi, hususan katika siasa. Msikilizaji, tutapata labda kusoma mengi zaidi kutoka yale ambayo mmeandika, lakini pia a, tunasubiri kwamba tunaweza kuwapata katika njia ya simu pia, mchangie live talk hivi leo. Sawa kabisa. Sasa nikipata nafasi hii, tutaendelea kua uza sikilizaji wetu, lakini nichukue nafasi hii kurudi kwake uh, pili mtambalike kwa ujumla umeelezea mengi kuhusu swala la demokrasia, eh, upande wa Tanzania, lakini kuna changamoto ambazo pengine unaweza ukatupa mnazokutana nazo kila siku kwenye taratibu za utendaji kazi hasa kwa upande wako wa, kama taasisi yenu mnavyofanya kazi na kitu gani ambacho unaona kimebadilika pengine hasa kwa wale ambao mnawasiliana nao, kwa mfano waandishi wa habari. Ndiyo, okay. Kuna tunapita changamoto sasa hivi ambazo zinatokana na hiyo, kama nilivyokuwa naeleza awali, upungufu au ufinyu wa nafasi za kidemokrasia katika masuala ya haki ya kujieleza, haki ya kupata taarifa, lakini hata vilevile katika uhuru wa vyombo vya habari. Kwa hiyo kwa mathalan, unakuta vyombo vya habari sasa hivi vinachagua sana aina za habari ambazo wanaweza wakatoa aidha kwenye televisheni au kwenye magazeti, kwa sababu kuna mfululizo wa ufunguaji wa magazeti, kuna mfululizo wa kupigwa faini kwenye vyombo vya habari kama television na redio. Kwa hiyo wakati mwingine huna hakika sana habari zipi ambazo zinaweza kukutia matatani, na mara nyingi imekuwa ikionekana kuwa habari labda zinahusiana na ma, wa, wa upinzani au habari ambazo zinahusiana na taasisi za, za haki za binadamu zinaweza zikaleta matatizo kwa radio station au television station au hata gazeti. Kwa hiyo kume, kumeanza kuwa na ile wanasema chill ubaridi fulani wa kuandika habari ambazo labda ni za kiuchunguzi au habari ambazo mtu huna hakika nazo zitapokelewa vipi na serikali. Kwa hiyo kinachotokea sasa ni kuwa taarifa nyingi ambazo sasa zinakuwa kwenye magazeti, redio na televishen ni zile tu zinahusiana na matukio kuwa mm-hmm, labda waziri mkuu ameenda mahali fulani kazungumza hivi, rais alikuwa mahali fulani kasema hivi, waziri fulani amesema hivi na yule kasa. Yani ni zile taarifa ambazo uh, labda unaweza ukazitegemea hizo, zinatoka kwenye vyombo vya vinavyothibitiwa na serikali na sio vyombo binafsi. Kwa hiyo ni changamoto kubwa sana ambayo tunaiona na tuna wasiwasi kuwa mambo yanaweza yasiwe E, mepesi katika siku za usoni na hii hali ikawa ngumu zaidi na ikatuchukua muda mrefu zaidi kurudi katika mstari ambao unatakiwa. No, na sawa kabisa na ndio maana basi pengine kuna pia swala jingine ambalo umeliona huko Afrika Mashariki, upande wa Tanzania, wananchi nao pengine yeah. Sijui kwa upande wao wanasema nini hasa, unapozingatia kwamba hata e, wasanii kwa mfano wanapokuwa wametoa nyimbo zao, kuna wakati ambapo wanaweza wakaulizwa au wengine wakatoa wa picha kwenye mitandao ya kijamii wakaingilwa vile vile. Sasa pengine hili kwa na wananchi nao e, nini ambacho unakisikia kwa kila wakati? Uh, kwa kila kwa, kwa, kwa mfano masuala kama ulivyokuwa umesema kwenye mitandao ya kijamii nilisema awali kuwa kuna sheria ambayo ilipita mwaka elfu mbili na kumi na tano ya makosa ya, kim, ya mitandao hiyo hiyo, yeah, yeah. Sheria kusema kweli ilikuwa ni sheria nzuri, ukiangalia kwa ujumla wake, inajaribu sana kuangalia jinsi gani, uh, uh, tunaweza tukadhibiti tuka matumizi mazuri ya mitandao, kwa sababu mitandao sio tu kuongea. Mitandao tunatumia mitandao kwenye uh, miamala ya kibenki, tunatumia mitandao kwenye vitu vya muhimu vikubwa, lakini kuna sehemu ambayo inagusa jinsi gani wananchi umoja wao au kwa katika kupitia vikundi mbalimbali hivi WhatsApp sijui Facebook wa, na vitu vingine wanaweza wakawasiliana na kutoa maoni yao. Hapo ndo kuna changamoto kubwa sana na kuna kesi zaidi ya ishirini katika hichi kipindi cha miaka miwili moja unusu ambazo watu wamefikishwa mahakamani uh, wengine kusema kweli kwa kutoa lugha chafu, lakini wengine ni kwa kutoa maoni tu ambayo labda hayakupendezesha Uh, watu ambao wako madarakani au uh, utawala, na wamefikishwa katika vyombo vya sheria. Kwa hiyo kuna i, hizo changamoto ambazo zimepunguza zi, zi sana au zinazidi kufinya ile uh, eneo ambao wananchi wanaweza kulitumia kujieleza, na hiyo inaleta wasiwasi. Huenda uh, tunahitaji kufanya kazi na wananchi pia waweze ku, ku, ku, ku, kuelewa kuwa mm-hmm. wana hizo hasi ambazo haki ambayo inalindwa kikatiba na waweze kuendelea kutumia vyombo vya habari, lakini vilevile vyombo vya hivi vya, hivi vya vya, vya, kijamii kupitia mitandao, lakini vitumike vizuri. Kama unakosoa unakosoa unakosoa, na huo unajua kabisa kuwa una, unaweza ukatoa uka hiyo maoni yako bila ya kuwa na woga au bila ya kuwa na wasiwasi wa huenda ukachukuliwa hatua za kisheria au uka, uka, kama wanavyosema ukafatwa na watu wasiojulikana. Naam, na, hapo, na, na hapo pili, ndio hivyo inapokuja kwamba sasa ufahamu hizo sheria zenyewe kwa sababu, mmoja, naam, eh, kwa sababu si kila mmoja ambaye anajua kwamba bana hapa kuna sheria inanilinda kweli. Namna na, ni na, na, labda Santi Shomar, hukuwa umeniuliza kama tunaweza kuangazia kidogo ni nini ambacho kimesemwa na ripoti hii kuhusu hapa Marekani. Kwa kifupi wameeleza kwamba utawala wa Rais Donald Trump, uh, umegubikwa au umeonyesha nia ambayo si nzuri katika kulinda haki za kibinadamu na vilevile vile kuchangia katika demokrasia. Kama kwa mfano wanasema hivi eh, kujiondoa au kujitoa kwa Marekani kwa ufadhili wa miradi ambayo inachangia uimarishaji wa demokrasia na uhuru. Utakumbuka, Sandi Shomari, alipoingia madarakani Donald mm -hmm. Trump, baadhi ya mambo ambayo amefanya ni kuto kusema kwamba hata fadhili ama Marekani haitatoa ufadhili kwa programu zingine kama za USAID ambazo huwa zinaenda moja kwa moja eh, kuimarisha baadhi ya miradi hususan katika maeneo ambayo ni nchi ambazo ziko na, um, ni maskini duniani na vilevile vile Afghanistan na Iraq eh, kwamba vita hivyo vya muda mrefu. Havijachangia katika uimarishaji wa haki za binadamu kwa mambo mengi, kwa njia moja au nyingine. Na vilevile vile pia wanataja vyombo vya habari hapa Marekani kwamba utawala wa Trump umekuwa kwa mara ya kwanza hapa Marekani, panaonekana kwamba, uh, kuna vita, kuna msukumo mkubwa wa kutaka kuingilia vyombo vya habari, unajua, ambavyo wamekuwa wakijibizana na, vile, na kama vile gazeti la New York Times, uh, Washington Post. Uh, shirika la uh, uh, habari hapa CNN. Haya uh, yote yametajwa na uh kuzisema kwamba ni habari za uongo. Kulingana na Freedom House uh, haya si mambo ambayo yanachangia katika kuimarisha haki za binadamu, demokrasia na uhuru wa wanahabari. Asante sana BMJ Mridhi kwa taarifa. Sasa tunaye msikilizaji tayari kwenye laini ya simu, Husaini Sadala, karibu live tokea Sauti ya Amerika. Suala la demokrasia demokrasia, kwa kweli, katika sehemu hizi tatu, sehemu ambazo tunazoziona kwa kweli, demokrasia imekuwa imechukua nafasi ambayo inakuwa tofauti zaidi na demokrasia tunaotarajia ama tunaoaminikiwa, hii demokrasia kiuhalisia, ambayo katika misingi ya demokrasia inakuwa yenye kutekelezwa kwa vitendo kwa kweli hii yote inaonyesha kwamba katika hizi nchi zetu hizi panakuwepo na ukiukwaji mkubwa wa misingi na, ma, na matatu ya demokrasia. Hata kusema hali ya kutaka kuweka ufafanuzi kwa wananchi wao kupitia taasisi shirikishi kuweza kuwaelimisha kuwa watu inakuwepo ni tofauti sana, kwa kwakelo demokrasia zinaminywa sana. Asante uh, sana. Asante sana huyo msikilizaji. Na wewe msikilizaji pia, kumbuka kwamba unaweza kuchangia live talk hivi leo ambapo uh, tunazungumzia uh, uhuru au uh, uh, ripoti ambayo imetolewa wiki hii na shirika la Freedom House ambalo lina makao yake makuu hapa jijini Washington ikionyesha kwamba mataifa ya Afrika Mashariki na ya kati bado hayajafikia viwango vinavyokubalika vya demokrasia na uhuru. Kenneth Bwire ulisoma uh, kidogo tu kuhusu Burundi na Rwanda na we umekuwa ukiripoti katika maeneo hayo, hebu tutajie kidogo ni, nini kingine ambacho kinaweza kuwa kimechangia uh, wao kutoa kauli kali kuhusu hasa nchi hizo mbili za Afrika Mashariki na pia zinaegemea pia upande wa Afrika ya Kati. Mwanzo bmj ulipotaja kwamba ufadhili katika maswala ya demokrasia ipo katika imeandikwa na limesemwa kwamba kwa mfano Mseveni amesema hataki mtu yeyote amfadhili katika maswala demokrasia. ya demokrasia yeye ameweza kutoa Uganda mbali na mali yupo hakupa, hataki ufadhili wa namna yote. Kenya imekuwa ikisikika mara kadhaa yale mashirika yasiyo ya kijamii anafungwa ya yanayofadhili maswala ya demokrasia mm -hmm. Rwanda jambo kama hilo halipo. Kama mashirika yasiyo ya kiserikali waliambiwa aida mupo ndani ya serikali ama hampo kabisa mahala popote, hakuna jambo kamba mashirika yasiyo ya kiserikali. mm -hmm. Haya, umezungumzia Rwanda. Kwa mfano unapozungumzia demokrasia, kila mtu ana uhuru wa kueleza, kukosoa na kuweza kuweka maswala sawasawa. Sawa, sawa. Mpinzani wake Kagame yuko wapi leo, aliyekuwa katika uchaguzi mkuu uliopita, si upo gerezani Mpizani? babake na mamake wamefata Burundi vilevile kuna maswala mengi kiasi kwamba hata rais mwenyewe hawezi katoka nchini kwa sasa hivi, kwa hivyo hajiamini. Ukiangazia nchi kama Kongo amezungumzia, kik, eh, amezungumzia kikombe amewakwambia mambo yake. Kwa hivyo ni swala la kujitakia, navoona mimi kwamba unapofanya yale, sitaki jua, hii ni nchi na mimi ndio ninayeongoza. Kama unataka mambo yako, subiri muda wangu utakapokuja, hususan Uganda unapompinga rais aliyopo kwamba wewe upo ndani ya chama na unapinga, utakutana na ile pingamizi ambao uliitaka wewe. Kiasi cha wabunge wanaopiga kura kupinga anayotaka wanaitwa katika kamati za nidhamu na kuweza kufurushwa. Kwa hivyo ni viongozi ambao wanaona unapokuwa katika madaraka basi wale wengine si wapinzani ila ni maadui wanayokusaka kuweza kukuondoa na kukuadhibu. Hiyo ndio inayotatiza swala kubwa la demokrasia. Nam na Sandi Shomari, hii ripoti sio ripoti tu, zile tu tunasema ni karipoti karipoti kadogo, maanake mm -hmm. Freedom House mm -hmm. inajulikana kila mwaka inatoa, uh, bonge la ripoti, na hii, hii si wengi ambao wanaweza kupingana na ukweli wa yaliyomo mm -hmm. Eh, na, nafikiri, unafikiri tuende wapi sasa? Maanake naona muda na, ndo huo nakimbia sana e, eh, tunaye msikilizaji hapa, kabla hujasonga mbele. Majaliwa kwenye line ya simu, karibu live Talk ya Sauti ya Amerika. Majaliwa, karibu <coughs> Halo. Na kupata msikilizaji. Endelea. Yes, Majaliwa. Nasikia. Ndio nasikika. Tunakusikia upo hewani unasikika. Ndio ya kutoa maoni yako. Ndio Majaliwa kutoka Dar es Salaam. Mhm. Na nasikia ripoti uh -huh, e, hiyo kwa jinsi imejieleza, kwa imejieleza vizuri sana. Na kwa jinsi, kwa kweli hali ya mambo inavyoenda, hali ya mambo sio nzuri sana kulingana na ripoti jinsi ilivyoeleza kwa sababu mfano labda nieleze kwa nchi yangu mimi nayotoka, mwanzoni uongozi jinsi ulivyoanza, wananchi tulikuwa na matumaini kwamba walau sasa tunaenda kupata nafasi labda ya kueleza na matatizo yetu yatakuwa na majibu mbalimbali, lakini kadi zilizoenda, siku zilizoenda, tukaona hali ya mambo ikazidi kubadilika. Uhuru wa watu kujieleza ukaanza kupungua, na sasa hivi watu wana hofu, huwezi ukatoka ukaeleza kitu moja kwa moja. Endelea, endelea zungumza haraka, haraka maanake naona muda umekimbia sana, na tuna hitilafu kidogo mitambo. Zungumza tu kwa haraka ndugu uh, um, msikilizaji um, Ndio, nashukuru ndugu mtangazaji. Kwa hiyo kwa tukiendelea kwa hali hii, watu hawatakuwa yani, matumaini kwangu mimi binafsi yametoweka kabisa Sina matumaini kwa sababu, unajua uhuru ni sehemu kubwa sana ya maisha ya binadamu. Kama sina uhuru binafsi wa kuweza kujieleza, sitakuwa so, na na sehemu ya kwenda kutolea kwamba shida zangu. Hata kama nikipata tatizo, mi kama mwananchi wa kawaida sitaweza kutoa tatizo hili kwa viongozi na wakaweza kupata ufumbuzi, kwa wale watengeneza sera. Sasa maana sasa hivi hata kwa wale mfano, ukija kwa wabunge, wanafikiri kama wanaweza kukusanya maoni moja kwa moja, maanake kuna watu wao wana jua tu kwamba wanakuwa na, wa, kile wanachokifahamu ndio wanahisi kwamba wananchi wanaweza kaani. Kwa hiyo hatuna mwelekeo mzuri wa sera ambazo zinaweza zikapangiliwa vizuri na wananchi zikafuata. Haya, msikilizaji, na tunakushukuru. Naona laini yako ya simu ina matatizo, lakini tunakushukuru sana Majaliwa, kuchangia. Naona muda nao unakimbia, unakimbia sana. Asante Shomari, labda tuwa, tuwape nafasi wafunge tu kwa maneno mawili, uh, dakika, nusu dakika hivi uh, ya Omari Kikombe, hebu, uh, toa kauli yako ya mwisho mwisho, manake muda ndio huo. Asante sana. Mimi nina mambo mawili natafutia kusema. Mambo ya kwanza ni kusema kama eh, tunahitaji hao wote warafiki ya nchi ya Kongo leo ni wakati ya kujitia katika upande wa historia nzuri, ni huo upande wa raia Wakongomani. Na kitu ya pili ni kusema kama eh, sisi muungano ya Wakongomani kwa serikali ya mpito bila Rais Kabila, tunaomba wakongomani wote wabaki, eh, wachunge eh, vizuri, kwa sababu kila kitu kina mwanzo na hivi sasa inakuwa mwisho ya kipindi ya ya rais Kabila, na nafikiria ya kama wakati umefika wa kutia e, mkato kwa serikali yake, na hata hiyo yote, yeye ameendelea kujikamata kama yeye anakuwa the king of the jungle. Na tunaomba wakongomani wasubiri kwa sababu wakati umefika. Asante yeah. sana Shukrani sana kutoka huko Bwana Kakombe wa Jamhuri ya Kongo, ukiwa kule Denmark. nani basi, nikupe nafasi Pili Mtambalike, ukiwa pale Tanzania, kukamilisha e, dakika chache kwa sekunde chache sasa hivi unasema na, na kushukuru sana sisi kwa... kama niweza naona laini ya simu ya pili inasumbua hapa, inakatakata upata matatizo lakini tumshukuru sana Pili Mtambalike eh, kwa kushiriki. Amekuwa nasi kwa takriban saa nzima katika eh, kipindi hiki cha Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika leo, ambapo tukuwa tuwazungumzia ripoti hiyo ambayo ilitolewa na shirika la Freedom House, ambayo imeonyesha mataifa mengi yakishuka au yakiporomoka katika upande wa demokrasia, uhuru, wa, uh, uhuru na vilevile kuheshimu haki za binadamu vilevile, ni mshukuru Omari Kikombe akiwa kule Denmark, ambaye huyo ni mzaliwa wa DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye pia ameshiriki nasi takriban saa nzima. Naona muda umekwisha kabisa, ni washukuru wenzangu hapa wa studio, Sandy Shomari na vilevile Kenneth Bwire pamoja pia na msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe na mwelekezi naona na ananiangalia pale nje, anaitwa Aida Isa ambaye ametupelekea, ameweza kuongoza mpango huu. Aa, mimi hapa ni BMJ Mridhi, tutaonana tena panapo majaliwa, muwe na wikendi njema na kwaherini kutoka Washington.