Ya ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ya ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 jioni kwa saa za Afrika kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 1922 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Redio 165 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji mm, ni mimi Meri Mgawe. Sehemu ya kufungwa kwa serikali ya Marekani imeanza leo asubuhi baada ya mswada ya kupendekeza fedha za huduma za serikali kuzuia na baraza la Seneti. Matumizi ya serikali yamefika kikomo majira ya usiku wa manane, hivyo kuathiri baadhi ya huduma za serikali. Maseneta wataanza tena mjadala Jumamosi mchana kuhusu gharama za muda ambazo zitatolewa kwa serikali hadi Januari nane. Ijumaa wa Republican waliungana, na waliungana lakini Wademokrat walipinga kuhusu mswada huo unaohitaji uungwaji mkono kwa kiasi kikubwa. Baba Mtakatifu ana Francis anatarajiwa kuendesha ibada kubwa nje leo Jumamosi, kaskazini magharibi mwa Peru, ambako bado kuna uharibifu mkubwa uliotokana na mafuriko yaliyokumba eneo hilo mwaka jana. Ibada itafanyika katika ufukwe wa bahari ambao unaweza kuhifadhi takriban watu laki tano karibu na mji wa Trujillo ulioko takriban kilomita 560 kaskazini mwa mji mkuu wa Lima. Baadaye Baba Mtakatifu Francis atakwenda katika eneo la masikini la Buenos Aires ambalo liliharibiwa vibaya na mafuriko mafuriko na momonyoko na nino wa udongo vilivyosababishwa na hali mbaya ya El Nino vimebomoa mamia ya nyumba na kuua zaidi ya watu 150. Maelfu katika eneo hilo bado wanaishi kwenye makazi ya muda yaliyojengwa na mahema huku watu wengi waliotaabika wakitarajia Baba Mtakatifu atasaidia kuhamasisha ujenzi mwingine. Safari ya Baba Mtakatifu katika eneo hilo imekuja siku moja baada ya kurejea Rome baada ya wiki ndefu ya ziara yake huko Chile na Peru. Marekani imeshitumu Sudan kwa kuwafunga waandishi wa habari baada ya waandishi kutoka shirika la habari la Ufaransa AFP na Reuters kukamatwa wakirekodi maandamano Ijumaa yaliyopita. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema imepata taarifa kuhusu tukio hilo na inafuatilia kwa karibu. Tunalaani unyenyeswaji huo, kukamatwa na kushikiliwa na mashambulizi kwa waandishi wa habari huko Sudan ambao wanafanya kazi zao na kusimamia haki zao kuhusu uhuru wa kujieleza, alisema hayo msemaji wa wizara Newt katika taarifa yake. Marekani inaendelea kuishinikiza Sudan kuboresha utendaji kazi wake hasa katika kusimamia uhuru wa kujieleza na haki za binadamu kwa ujumla, na kuhakikisha kwamba wale wote walioshikiliwa wanahudumiwa kibinadamu kwa mujibu wa sheria za Sudan na haki za kimataifa za kibinadamu na kupatiwa haki ya kisheria na kukutana na familia zao. Pia unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kituo cha Carter chenye makao yake Marekani kimesema kwamba juhudi za kutokomeza ugonjwa wa guinea worm zinafanyika. Kiongozi wa kampeni za kuondoa ugonjwa huo amesema kuna kesi thelathini za ugonjwa katika maeneo ya mbali huko Chad na Ethiopia, ambako imerekodiwa kila nchi na kesi kumi na tano. Kesi zote huko Ethiopia zimetokea kwa wafanyakazi wahamiaji katika eneo la Oromia ambao wanakunywa maji machafu yenye vijidudu Mali haijaripoti kesi yoyote katika kipindi cha miezi ishirini na tano, huku Sudan Kusini nayo ikiwa haijaripoti kesi yoyote kwa miezi kumi na tatu. Kituo cha Kata kimesema mafanikio hayo katika nchi hizo mbili za Afrika ni hatua kubwa. Hakuna chanjo wala dawa kuzuia guinea worms. Ugonjwa huo unaondoka kwa kuwaelimisha watu jinsi ya kutumia maji safi ya kunywa. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence na mkewe Karen wanatarajiwa kuwasili Misri, ziara ya kwanza Mashariki ya Kati ambapo pia wanatarajia kutembelea Jordan na Israel. Mapema Jumamosi, ndege ya Air Force Two ilisimama katika uwanja wa ndege wa Shannon huko Ireland kwa ajili ya kujaza mafuta. Pence alisalimiana na wanajeshi waliokuwemo ndani ya ndege hiyo, aliwataka kuzingatia zaidi katika kazi zao badala ya kufikiria kuhusu mjadala wa kufunga serikali huko Washington. Mapema makamu wa rais alitoa taarifa akisema, badala ya kutatua tatizo Wademokrat wanataka kufunga serikali, jambo ambalo ni hatari kwa ulinzi wa nchi. Akiwa Cairo, Pence anakutana na rais wa Misri Abdel Fattah el Sisi na maafisa wengine kabla ya kwenda Amman, Jordan, na baadaye atakutana na mfalme Abdullah wa pili na malkia Rania. Jumapili mchana atakwenda Israel. Pence ni afisa mwandamizi wa kwanza kutembelea mashariki ya kati, tangu rais wa Marekani Donald Trump alipotangaza kuhusu kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel, hatua iliyoshutumiwa na viongozi duniani. Na shirika la kuhudumia watoto ulimwenguni UNICEF limeonya kwamba mamilioni ya watoto walioathiriwa na ghasia na umaskini wana uhitaji mkubwa wa msaada wa kimataifa. UNICEF imesema huko Iraq zaidi ya watoto milioni nne wanaishi katika umaskini mkubwa wengi wao wameumizwa na ghasia za muda mrefu. Serikali imepiga hatua kubwa kumaliza mapigano katika maeneo mbalimbali nchini, lakini UNICEF imegusia kwamba watoto bado wanaendelea kutaabika na ghasia zinazoendelea, ukosefu wa elimu na kukosa mahitaji ya msingi. Mji wa Mosul ni mfano mmojawapo. Ingawa vikosi vya serikali vya Iraq vimefanikiwa kulifurusha kundi la Islamic State nje ya magharibi mwa Mosul, UNICEF inasema matokeo baada ya hapo yanaonekana kwa watoto Nam msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize Live Talk, yaani mjadala wa wiki, matangazo ambayo yalienda hewani jana Ijumaa, ambapo ulikuwa ni mjadala wa moja kwa moja kutoka studio nambari 15 hapa. Jina langu ni BMJ Muridhi, basi usiende mbali, unaendelea kutupokea kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo kama alivyokuharifu hapo mwanzo ni kwamba leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa ilivyo desturi, twakuletea live talk, ambapo ni mjadala wa moja kwa moja utakaokuhusisha wewe, msikilizaji, katika mada ya leo. Leo tumechagua ripoti ambayo imetolewa wiki hii na shirika la Freedom House ambalo lina makao yake makuu hapa jijini Washington ambayo imeonyesha kwamba mataifa ya Afrika mashariki na kati bado hayajafikia viwango vinavyokubalika vya demokrasia, uhuru na heshima kwa haki za binadamu. Taasisi hiyo ambayo inafadhiliwa na serikali ya Marekani inafanya utafiti kuhusu demokrasia, uhuru wa kisiasa na vilevile haki za binadamu. Na katika ripoti ambayo imepewa kichwa cha Freedom in the World, yani uhuru duniani mwaka wa 2018, Freedom House inaeleza kwamba kwa ujumla mwaka wa 2017, huwa mwaka uliopita, ulishuhudia vitisho vikubwa kwa uhuru na demokrasia, hususan kuhusiana na uchaguzi huru, haki za walio wachache katika jamii, uhuru wa wanahabari na hali ya kutotii sheria, na ni utafiti ambao umefanywa na, na taasisi hiyo ukionyesha kwamba haki za kidemokrasia zimezidi ku kuonyesha kutoheshimiwa katika eneo la Afrika Mashariki, ambapo Kenya, Tanzania, Rwanda na vilevile vile Uganda bado zinasemekana kwamba hali si nzuri kama ambavyo ingetarajiwa. Na ili kupata kuweza kuzungumza mengi zaidi tuko na wageni katika laini za simu ambao anafahamishwa na mwelekezi wangu kwamba bado wanaendelea kuwapata, kuwatafuta kwenye laini za simu lakini lakini hapa studio uh, niko kama alivyosema mwenzangu Sandy Shomari na vilevile tajiunga na mwenzangu uh, Kenneth Bwire ambaye uh, atazungumzia hususan kuhusu nchi ya Uganda ambayo imetajwa kama iliyoendelea kiasi kikubwa, lakini bado iko nyuma ya nchi ya Kenya na Tanzania uh, katika uh, ratiba ambayo imetolewa uh, au orodha iliyotolewa na taasisi hiyo uh, tuko kwenye laini ya simu naye Pili Mtambalike kutoka kule Tanzania. Uh, Pili, karibu kwa Live Talk. Nashukuru, asante sana. Na bila shaka tulipozungumza hapo mwanzo uh, nilikueleza ni nini ambacho twazungumzie hivi leo, na ukanifahamisha kwamba umefuatilia ripoti hii kwa kina. Hebu tupe taswira ya mambo baada ya ripoti hii ya Freedom House kutolewa, ikionyesha kwamba Tanzania hususan katika uh, upande wa haki za kibinadamu na kugad, kukandamizwa kwa uh, watu ambao wanatetea haki na wale ambao Uh, labda wanahabari hapo, hebu tueleze hali ikoje hapo Tanzania? Asante sana. Naweza nikazungumza hasa kuhusiana na haki za binadamu, lakini kwa undani zaidi kuhusu masuala ya uhuru wa vyombo vya habari na haki za wanahabari kufanya kazi zao. Hii ripoti ambacho wanachisema, kusema kweli, kwa sisi ambao tumekuwa tukipigania haki hizo hatuoni kuwa ni kitu kigeni, ni kitu kile ambacho kusema kweli tunadhani kuwa uh, kwa kwetu i, i, mambo yamezidi kuwa sio sio mazuri, mambo ni mabaya. Mathalan kwenye upande wa vyombo vya habari, uhuru wa vyombo vya habari, uhuru wa kujieleza na haki ya kupata habari au taarifa, kusema kweli bado tuko nyuma. Kuna sheria ambazo zilipita miaka miwili iliyopita, zingine uh, mwaka elfu mbili na kumi na sita nyingine elfu mbili na kumi na tano kama sheria ya ya makosa ya mtandao ilipita elfu mbili na kumi na tano sheria ya ya kusimamia vyombo vya habari ilipita elfu mbili na kumi na sita vyote unavyoona kuwa vina, vina vipengele ambavyo vinafanya ni shida sana kwa wanahabari kuweza kufanya kazi zao vizuri kuweza kuzitafuta kuzichakata na vilevile kuzitangaza lakini unaona hata katika siku za hizi karibuni, takriban kama wiki hivi, kumekuwa na matokeo ya baadhi ya televisheni kubwa hapa nchini kupigwa faini kuanzia shilingi za Tanzania milioni saba unusu mpaka milioni kumi na tano ambazo kusema kweli zimejuzua hofu wa taarifa zipi ambazo wanaweza wakaandika, ambazo hazitokuwa na tatizo kwa upande wa serikali. Kwa hiyo tunaona kunazidi kupungua kwa ule ukubwa au nyanja ya jinsi gani vyombo vya habari vinaweza kufanya kazi na jinsi gani watu wa kawaida wanaweza wakajieleza na wanaweza waka wakalindwa waka, waka kwenye hizo haki, kwa sababu ni haki za kikatiba, na katiba nchi yetu iko wazi kabisa kwenye hizo haki. Namna... haya naweza nikasema kwa Nam, tu, tu, nam, usije ukaondoka hapo ulipo manake tuna mengi ya kuzungumza, eh, lakini nieleze tu kwa kiasi kwamba ripoti hiyo imeeleza uhuru wa wananchi umeendelea kukandamizwa hapo Tanzania, na taifa hilo limepewa asilimia hamsini na mbili katika ripoti hiyo na asilimia hamsini na nane katika utafiti wa mwaka uliopita na imewekwa katika kikundi cha nchi ambazo hazina uhuru kamili. Na Rais Magufuli ambaye alichukua madaraka mwaka wa elfu mbili kumi na tano kama akiwa ni mwanachama pekee wa chama tawala nchini, alianzisha ukandamizaji kwa upinzani, kuwafunga wanasiasa wa upinzani, hii ni ripoti inavyoeleza, nasoma moja kwa moja, aki, akifunga vyombo vya habari na kuwakamata wananchi ambao wanatoa maoni yao ya kukosoa a katika mitandao ya kijamii. Na utafiti huo unaendelea kueleza sasa, katika nchi jirani ya Kenya, ambako bado tunajaribu kupata wachambuzi ambao walikuwa wamekubali kwamba watashiriki hivi leo. Katika nchi hiyo jirani ya Kenya, ripoti hiyo inaeleza kwamba kasoro ambazo zimejitokeza katika mchakato wa uchaguzi wa urais ambao ulifanyika mwaka uliopita ni ambazo zimezusha, zimeishusha nchi hiyo kwa kiasi kikubwa katika orodha hiyo ambayo nimeeleza hapo mwanzo na na ripoti hiyo imeendelea kuonyesha kwamba utata ambao uliletwa na marudio ya uchaguzi ambao uliamrishwa na mahakama, ambao ulifanyika bila ya kuwepo mageuzi ya msingi, na matukio ya vurugu za kisiasa, na kususiwa kwa uchaguzi huo na mgombea wa upinzani Raila Odinga, bado yote hayo yanachangia katika kushusha Uh, uh, katika kushusha nchi hiyo kwenye orodha hiyo, na ripoti, na ninainukuu moja kwa moja, inasema mambo haya yanatia dosari ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta, ambapo alidai kupata asilimia tisini na nane, nane ya kura pamoja na kuwepo, uh, kuwepo mahudhurio ya chini ya wapiga kura uh, na taasisi hiyo imeipa Kenya asilimia arobaini na nane kati ya mia moja. ikionyesha demokrasia imeshuka kutoka asilimia hamsini vile ilivyokuwa na imeripotiwa mwaka wa elfu mbili kumi na saba lakini nije hapa studio manake tuko na mwandishi mwenzangu Kenneth Bwire Uganda Kenneth Bwire imeonyesha kwamba Uh, mabadiliko yamepanda, inaonekana imepanda kiasi kutoka kwa kutokuwepo na uhuru kabisa, na kwenda kwa nchi ambazo hazina uhuru kamili, ijapokuwa inaeleza kwamba hata uh, kama iko katika asilimia thelathini na saba bado iko chini kuliko Kenya na Tanzania. Umetoka Uganda hivi e karibuni, hebu tueleze hali ikoje kule, manake kumekuwa na habari za uh, kila wakati wakati wana habari kukandamizwa na nini uh, tupe taswira mwanzo BMJ. Uganda kweli kuna uhuru kiasi fulani, lakini uhuru huo unaweza ukakutoweka wakati wowote ambapo utaeleza nia yako ya kuweza kuipinga serikali ilivyo katika nchi za Afrika. Hap, e, nchini Uganda ni kwamba unapojieleza moja kwa moja kwamba hukubaliani na sera za kiongozi aliyopo, hapo ndipo utakapoingia katika matatizo zaidi, hasa utakamatwa kama ni mikutano ya hadhara itakuwa ni vigumu, kiasi kwamba hata sheria zimeendelea kubuniwa ili kuweza kukandamiza ile mikutano isikuwepo, kwamba hata kama mtakutana watu zaidi ya watano ama sita, itabidi upate idini ya polisi, na polisi wamepewa ile idini kwamba wanaweza kubali ama wakakataa mkutano ule mahala popote pale. Hili limeweza kujitokeza vilevile vile katika Uh, waandishi wa habari kwamba hawataingiliwa moja kwa moja kama mmiliki wa kituo hapana, lakini mwandishi wa habari ataingiliwa moja kwa moja anapopeperusha kipindi ambapo serikali inaonelea kwamba kinaibana serikali, watakutafuta wewe BMJ na kuweza kufutwa kazi na usiajiriwe mahala kwingine, kiasi kwamba mamlaka ya vyombo vya habari imeanza kuambia vyombo vya habari matangazo gani ya kuweka hewani, yale usiweze kuweka hewani kidogo imeonekana ni kama kukandamiza, kwa maana ukimkandamiza mwandishi wa habari, basi ile demokrasia nayo pia inakuwa imeingia dosari. Hasa wapinzani ndio wampewa sauti, wanaweza wakazungumza, wanaweza wakajieleza, wanaweza hata kiasi cha kutusi wenzao katika siasa kwenye vyombo vya habari, lakini inapokuja kwamba wanataka kuwaelezea wananchi mm, linakuwa ni swala gumu zaidi ya ilivyokuwa. Basi tutakuja kwako kwa no. Bwire, kwanza tuwakaribishe wasikilizaji na mmoja wa wageni no. uh, Uh, sande Chomali nam bila kusubiri hapa, ni kwamba tunaye msikilizaji mm, kwenye laini ya simu Sali Bunzali kutoka nchini Tanzania. Sali Bunzali karibu live talk, nafikiri ulikuwa na swali au ya na maoni hapa Ah, ni kweli ni kweli. hapa unam, uzuzuz, salibunzali yuko online hapa. Niko kata akashishi wilaya ya Msalala hapa maeneo ya mkoa wa Shinyanga nchini Tanzania. e, ni mjadala wetu kutokana na hii ripoti, naweza nikasema kwamba umegusa ume, pande zote kwa, kwa, kwa, kwa maana ya kwamba wanasema mwamba ngoma huvutia kwake. Nikizungumzia ni, ni, kwa mfano kama taifa taifa la Tanzania tunaona kweli mikanganyiko nyingi ambao labda watu wengi wanalalamika kwamba vyombo vya habari vimebanwa, au za uhuru wa kujieleza na wenyewe umetoweka. Lakini nini, nini sana sana ambacho huwa naangalia huwa na tunaangalia asilimia kubwa kiasi gani ambacho jamii nyingi inalalamikia. Hata kama unasimama jukwani kuieleza jamii, unaangalia ni nini kilichofanyika, kwa mfano mtangazaji, nikizungumzia mfano kama hapa nchini Tanzania tunaona utawala au uongozi wa awamu ya tano uliingia na kasi, ina maana badiliko kubwa likaja kuonekana. Mfano kama kuokoa mabilioni ya pesa bandarini, e, kukafuatiwa labda na na hiki na, na hiki ambacho ilikuja kuingia ku, kwenye mtandao mingi kufutwa ku, kazi kwa watumishi hewa, vile vile kuokoa mahela mengi migodini ambayo alikuwa amefungwa mikataba mibovu ambayo haina miguu wala, wala vichwa mpaka kuja kufikia hatua ya kuja kuona ofisi zote, yani kurudishwa maofisini, yani ukawa na nidhamu. Sasa hiki ndo kinachukua nafasi kubwa. Hata kama unasimama jukwani kupingana eza na serikali, tayari moja kwa moja utakuwa umeangalia nafasi zipi ambazo serikali imezigusa sasa pale mahali ambapo unakuja kufikia hatua hiyo, unakinzana sasa na hiyo serikali sasa. Hata kama inapokuja kuchukulia nanii hatua hapo, unakuwa na mkanganyiko wa kusema kwamba labda mimi nimebanwa, kujieleza nimebanwa, kufanya nini, lakini yote hayo mimi naweza nikasema tu kwamba sana sana tuseme tu ni changamoto ambazo zinazikabili nchi zetu Uganda, Kenya, Tanzania. Haya masuala yapo tu na upande wa vyama uh -huh. pinzani vina um, uhuru wa, wa kupigania na chenyewe kinahitaji kwamba kikisha kamata rungu lazima chenyewe lazima, lazima kuja kikosolewe. Sana sana ni kuangalia tu tuende tu, tu, tu, tu, tu, tu, tu na mstakabali wa kushinda tu kufikia uh, labda labda matumizi mabaya tuendane tu, tu enga demokrasia ya ya safi kwa nchi zetu ah, Asante sana Sali Bunzali kutoka kule nchini Tanzania kwa maoni yako. Basi kutoka Tanzania, BMJ Murithi, tunaye mchambuzi mwingine kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, lakini yeye haishi kule nchini Congo, yuko nap, nje ya nchi. Natumai nilisema yuko Denmark, yuko kule Denmark. Naomba tumpe nafasi na kumkaribisha Bwana Omari Kikombe. Hebu tueleze wewe kwa upande wako, na jinsi unavyofahamu siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na ripoti hii ulivyoipokea kuhusu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na demokrasia kwa upande huo, ni yapi ulioyaona kwa upande wako? Ndiyo, asanti sana, na wasalimu na wasalimu wa eh, watu wote wanaotusikia. Mimi nilipenda kusemelea kwanza, kwa jumla ni kusema kama eh, hali ya udemokrasia imepunguka katika hiyo maeneo yote ya Afrika. Ni kusema kama hakuwezi kuwa udemokrasia bila heshima ya raia, hakuwezi kuwa udemokrasia bila heshima ya mkatibu ndio kusema kama hata wapasha habari wanakuwa na uhuru ya kutumika wakati serikali inaheshimia raia yake, lakini kama shemi eh, serikali haiheshimia raia, eh, serikali haitaheshimia wapasha habari, eh, serikali eh, itatumika vibaya. Unaweza ukafikiria ya kwamba rais mwenye anajiita kama mimi ni rais wa kidemokrasia wa Kongo yeye anasema kwa mimi kuacha madaraka inafaa wanilaze lisasi ndani ya kichwa changu. Ni vitu kama havisikilikani. Mimi nafikiria ya kwamba eh, waongozi leadership yenye iko kwa hiyo maeneo ni kusema kama leadership yao inatokana na uongo, wamesema uongo na inatokana na ingine kitu wanadamu mikononi wao, kwa sababu wanahua raia yabo na ndio maana mimi nafikiria kama wanakuwa na hiyo uoga ya kusema kama leo mimi nikatoka madarakani, nafasi yangu itakuwa jela. Ndio hao wanagandamiza watu wote, hawaheshimie mkatibu wa nchi, wanakuwa wa wa dikteta. Mimi nafikiria nami, ya kwamba mtu mwenye alifunzwa mzuri nyumbani mwao wakati angali mtoto anapasha kuelewa kama mimi kama ni rahisi rahisi sio Eh, kiti cha milele, naam. Rais ni kiti mtu anapata ya kutumika na kusaidia nchi yake kwa muda na wakati huu muda umpita, unaacha madaraka kwa watu wengine. Naam, Omari tutarudi kwako, lakini ili tuwape nafasi wengine pia washiriki katika live talk. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambapo tuna kupeperushia matangazo haya kutoka hapa Washington DC. Kumbuka kwamba wewe pia unaweza kushiriki kwa kutupigia simu au pia kutoa maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook ni www facebook com mkoaju voa swahili. Na najua kwamba tumemuweka sana yule dada kule Tanzania, lakini kabla hatujaja kwako na tuingie katika sehemu ya pili, Kenneth Bwire, hebu tupe kwa kifupi tu hali ilivyo katika nchi ya Rwanda. Ripoti hii inaipatia nchi ya Rwanda asilimia ishirini na tatu pekee, ikiwa na maana kwamba imeshuka kidogo kwa asilimia ishirini na tano ambayo ilipata mwaka jana katika ripoti ya Freedom House. Na vilevile vile, Burundi, Somalia na Sudani Kusini pia zimewekwa katika nchi ambazo zinaelezwa kwamba hazipo huru kabisa katika ripoti ya masuala ya demokrasia. BMJ, naam, shukran sana, turudi Uh, kule Tanzania, Tanzania. Na mamtambalike, hebu tupashe, kama maanake, hii ripoti haijatoka leo, imekuwepo siku kama tatu hivi. Kuna kauli yoyote ambayo labda umeisikia kutoka kwa afisi ya rais? Hapana, kusema kweli sijasikia lolote bado, tunayo tu sisi ambayo tuko kwenye kwenye hizi hizi vyama au kwenye taasisi za serikali, lakini kwa upande wa serikali sijapata kusikia kama kumekuwa na reaction yoyote kuhusiana na hii ripoti. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa Bwire, nchi kumi na mbili naziona hapa zimeorodheshwa kama ndizo zilizo na rekodi mbaya zaidi, lakini cha kustaajabisha au cha kuhuzunisha ni kwamba kati ya hizo nchi kumi na mbili, saba ziko barani Afrika. Kuna South Sudan na manake Sudani Kusini, kuna Eritrea, kuna Equatorio Guinea, kuna Somalia, kuna Sudan na vilevile vile Central Africa Republic na pamoja na Libya. Lakini sitaki tuende huko nje kabisa sana. Uh, tumezungumza kuhusu Kenya, na tuwajuze wasikilizaji kwamba tumejaribu juu chini kupata kama tunaweza kupata kauli kutoka kwa serikali ya Kenya uh, kuhusu uh, ripoti hii ambayo kama nilivyosema sio uh, sio ripoti mpya uh, ni imetolewa siku kama mbili hivi zimepita. Kwa hivyo hata wale wasemaji wa serikali wanaweza kuwa na kauli kuhusu ripoti hii lakini hatujafanikiwa, na bado kuna wachambuzi kutoka Kenya ambao tuko na nambari zao tu bado tunajaribu kuwapata, lakini wewe Kenneth Bwire, wakati mimi nikiwa jijini Nairobi wakati wa uchaguzi nikiwa nashughulika kutafuta habari, wewe ni mmoja wa watu ambao walikuwa wananipa habari kutoka kule mpakani wa Busia na Kenya, na umeona mengi kuhusiana na uchaguzi ambao umetajwa hapa, kati ya Rais Uhuru Kenyatta na, na, nani na huyu Raila, mpinzani Raila Odinga na yale yote yameendelea. Wasikilizaji wetu wanajua hiyo story vizuri sana, lakini katika taarifa hii Uh, katika ripoti hii ni nini ambacho unaona kimefanya waangaziwe sana kuhusiana na mchakato huo wa uchaguzi wa mwaka uliopita? Mwanzo hizo nchi ambazo umetaja si la kustaajabisha sana la, kwa sababu zimekuwa katika madaftari katika vyombo vya habari katika rekodi kwamba kwa, kwa namna moja ama nyingine, ule uhuru wa kujieleza, uhuru wa demokrasia, kidogo walio madarakani wanajaribu kujikinga na wale wenzao ambao wanaona kama maadui, si wapinzani ila maadui. Kiangazia Kenya kuna ule uhuru ndio watu wanazungumza wanavyotaka, kila mtu anasema anajua katiba kila mtu anajiita, mimi ni katiba inayotembea. Yani ukiuliza jambo lolote, sehemu yote ya katiba atazungumza. Kwa hivyo hata ukijaribu tu namna yoyote, siku moja umkosoe mwingine, utakuambia hapo umeenda kasoro, umeenda kombo. Lakini nguvu zinatumika kwamba walio madarakani wanawaona wenzao kama watu wanaotaka kuwafurusha kwa kimabavu, halafu wawapatie ile wanaita punishment, yana waadhibu. Kwa hivyo, inabidi ile katiba ndio inatumika, lakini kulingana na nani anayetafusiri mienendo yake na kwa manufaa yake. Hiyo ndio maana Kenya sasa inaonekana kwamba uhuru wake umeanza kushuka kwa kiasi kikubwa, kwa sababu sauti zinasikika kila upande kwamba polisi wanatumia nguvu kuwalinda wale walio madarakani na upinzani unasema walio madarakani nao vilevile wanaonyanyasa. Kwa hivyo kuna mambo mengi ambayo mchambuzi labda Kiketi China anaelewa masuala ya siasa na demokrasia, atakuambia hayaendi sawa na hayapo kamili jinsi anavyotekelezwa BMJ. Asante Kenneth Bwire, na kidogo tupata matatizo lakini tumshukuru sana tumshukuru pili sana. mtambalike kwa kushiriki, amekuwa nasi kwa takriban saa nzima katika uh, kipindi hiki cha live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika leo, ambapo tukuwa tuwazungumzia ripoti hiyo ambayo ilitolewa na shirika la Freedom House ambayo imeonyesha mataifa mengi yakishuka au yakiporomoka katika upande wa demokrasia, uhuru na vilevile vile eshimu haki za binadamu. vilevile vile ni mshukuru Omari Kikombe akiwa kule Denmark. A, mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tutaonana tena panapo majaliwa, muwe na wikendi njema na kwaherini kutoka Washington. Haya basi, ndio mwisho wa matangazo yetu. Na katika habari kwa ufupi, ni kwamba serikali ya Marekani imefungwa huku maseneta wakiendelea kujadiliana mchana wa leo. Na Baba Mtakatifu anatarajia kuendesha ibada kubwa nje leo Jumamosi, kaskazini magharibi mwa Peru ambako bado kuna uharibifu mkubwa uliotokana na mafuriko yaliyokumba eneo hilo mwaka jana. Ibada itafanyika katika ufuko wa bahari ambao unaweza kuhifadhi takriban watu laki tano na Marekani imeshutumu Sudani kwa kuwafunga waandishi wa habari baada ya waandishi kutoka shirika la habari la Ufaransa AFP na Reuters kukamatwa wakirekodi maandamano Ijumaa iliyopita. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19 na 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.