Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji ni mimi Mery Mgawe. Mkutano mkuu wa 30 wa Umoja wa Afrika AU ulifunguliwa rasmi leo Jumatatu mjini Adis Ababa, Ethiopia, na mwenyekiti wa tume ya umoja huo, Musa Faki Mahamat. Mapema leo, mabalozi wa nchi 55 wanachama wa Umoja wa Afrika AU ambao wanawakilisha nchi zao kwenye makao makuu mjini Adis Ababa walihudhuria kikao cha kuratibu masuala muhimu yatakayojadiliwa wakati wa mkutano huo utakaoendelea hadi tarehe thelathini mwezi huu. Baada ya kufunguliwa rasmi kwa mkutano huo, mabalozi hao waliendelea na kikao chao ambacho kitafuatiwa na kile cha baraza kuu la umoja huo kitakachohudhuriwa na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa AU. Makamu rais wa Marekani Mike Pence amesema Jumatatu kwamba Marekani itauhamisha ubalozi wake nchini Israel kwenye Jerusalem kutoka Tel Aviv mwishoni mwa mwaka 2019. Katika wiki kadhaa zijazo utawala wetu utafanya mpango wa awali wa kufungua ubalozi mjini Jerusalem, na ubalozi wa Marekani utafunguliwa kabla ya mwisho wa mwaka ujao, Pence amesema akihutubia kwenye bunge la Israel mjini Tel Aviv. Jerusalem ni mji mkuu wa Israel, na kama alivyosema Rais Trump, ameielekeza wizara ya mambo ya nje kuanza matayarisho ya awali kuhamisha ubalozi wetu kutoka Tel Aviv kwenda Jerusalem, ameongezea. Rais Donald Trump aliondokana ali, ali na sera ya Marekani kwamba Jerusalem ni mji mkuu wa Israel na kuanzisha utaratibu wa kuhamisha ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Majeshi ya Uturuki yalifanya mashambulizi kaskazini mwa Siria Jumatatu katika kampeni ya kuwafurusha wanamgambo wa Kikurdi nje ya eneo la Afrin, huku maafisa wakisema operesheni hiyo itamalizika haraka. Kundi la wanamgambo wa Kikurdi la YPG pia limeripoti mapigano na majeshi ya uturuki kaskazini magharibi mwa Afrin. Naibu waziri mkuu Mehmet Simsek amesema pamoja, pamoja na kwamba ni muda mfupi, shambulizi hili la kijeshi litasaidia kupunguza hatari ya ugaidi nchini Uturuki. Wa konservative wa Ujerumani wanajiandaa kwa mazungumzo rasmi na chama cha social Democratic SPD leo Jumatatu, muda mfupi baada ya chama cha mrengo wakati kushoto kupiga kura kuondoa mkwamo wa kisiasa wa miezi kadhaa. Muungano wa chama cha Angela Merkel cha CDU na chama cha SPD cha Martin Stuats wanatarajia kufanya mazungumzo rasmi wiki hii katika kuongeza muungano wao uliodumu miaka minne wa conservative hata hivyo, wanaonya kwamba hawako tayari kufanya upya mazungumzo hayo hasa katika masuala ya uhamiaji. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Mkutano mkuu wa 30 wa Umoja wa Afrika AU ulifunguliwa rasmi leo Jumatatu mjini Addis Ababa, Ethiopia, na mwenyekiti wa tume ya umoja huo Moussa Faki Mahamat. Mapema leo mabalozi wa nchi 55 wanachama wa umoja wa Afrika AU ambao wanawakilisha nchi zao kwenye makao makuu mjini Addis Ababa walihudhuria kikao cha kuratibu masuala muhimu yatakayojadiliwa wakati wa mkutano huo utakaoendelea hadi tarehe 30 mwezi huu. Baada ya kufunguliwa rasmi kwa mkutano huo, mabalozi hao waliendelea na kikao chao ambacho kitafuatiwa na kile cha baraza kuu la umoja huo kitakachohudhuriwa na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa AU na Uturuki. Majeshi ya Uturuki yalifanya mashambulizi kaskazini mwa Siria Jumatatu, katika kampeni ya kuwafurusha wanamgambo wa kikurdi nje ya eneo <coughs> la Afrin. Mwisho wa habari za dunia. Baada ya muda mfupi, utasikiliza kipindi cha Kwa Undani. Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo, tunapokualika tena katika muda mwingine ambao tunakuletea tunapule, kipindi cha kwa undani, tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika kwa undani tunaangalia madai ambayo yametolewa na serikali ya Kenya yakidai kwamba wanamgambo wa Al-Shababu wanapopata matibabu ndani ya nchi ya Kenya. Na katika sehemu ya pili, tutaangalia mkutano mkuu wa 30 wa Umoja wa Afrika ambao ulifunguliwa rasmi hii leo katika jiji kuu la Ethiopia, Adis Ababa, na mwanahabari wetu BMJ Murithi yupo nchini Ethiopia kutupasha yale yanayoendelea. Nayekukaribisha mimi ni Ida Ligongo Nam, karibu katika Kwa Undani hii leo ambapo tunaanzia nchini Kenya, ambapo inaelezwa kwamba wakazi wa maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya na maeneo ya Lamu wanadaiwa kushirikiana na wanamgambo wa Al-Shabaab. Kauli hiyo inajiri baada ya serikali ya Kenya kutoa taarifa kuwa baadhi ya zahanati katika maeneo ya Garissa, Lamu na Tana River wanatoa huduma za matibabu kwa wanamgambo hao, jambo ambalo linaelezwa kuwa si sahihi kutokana na wanamgambo hao kushambulia e, Wakenya kwa kipindi kirefu, na kusababisha vifo vingi tu vya wakazi na wananchi wa Kenya e, katika vipindi tofaut, tofauti tofauti kuanzia jiji la Nairobi, halikadhalika katika ule ule mji wa Garisa na maeneo mengine, na kufanya mashambulizi ya kushtukiza kwa wanausalama wa Kenya. Mwanahabari wetu ambaye yupo katika e, akifanya uangalizi wa eneo hilo kutoka jijini Nairobi, Huba Abdi e, yupo tayari kabisa kutupasha kile kinachoendelea sasa. Uba, tueleze kwa sababu tunaeleza kwamba baadhi ya zahanati katika maeneo ya Alamu, Garissa na Tana Riva eh, yanatoa matibabu kwa wanamgambo wa Al Shabab, na hii yote pia imeelezwa eh, na huyu ambaye ni msimamizi wa operesheni ya Linda Boni, Joseph Kenyiri. Hebu tueleze kwanza, ni kwa nini madai haya yanaletwa hivi sasa? Nam asante Idi Ugongo ukiwa Washington, nam umeweza kuzungumza na bwana Kenyiri hivi sasa kabla ya kuwa hewani kwa sasa na ameweza kudhibitisha madai hayo kuwa wenda, uh, zahanati ambazo ziko eneo la Lamu Garisa na Tanariva yanatoa usaidizi wa matibabu kwa wanamgambo wa Al-Shabab baada ya maafisa au serikali ya Kenya kuweza kupata makatoni au makasha ya madawa ambayo yalikuwa yanasafirishwa kupitia Bahari Hindi na iliweza kupatikana ufuoni katika bahari eneo la Lamu. Na kufuatia madai hayo ndipo sasa serikali ya Kenya ikaanzisha e uchunguzi kuweza kubainisha iwapo zahanati kati Alamu, Garisa, ya Lamu, Garisa na maeneo ya Tanariva yanatoa huduma hizo, na kulingana na Bwana Kanyiri kulivyoweza kuzungumza madai hayo huenda yakawa ni kweli, na wakazi wamelaumiwa pakubwa kwa kutoshirikiana na serikali kwa kutoa taarifa ya kusema kuwa kundi hili liko katika sehemu hii au wanafanya haya yote. Na awali pia, kabla ya kuzungumza na bwana Kanyiri, tuliweza kuzungumza na mbunge wa Alamu Mashariki bwana Sharifali ambaye aliweza kusema kuwa Uh, ni madai tu kwa kuwa daktari hawezi kujua ni nani anamtibu na hana uwezo wa kuuliza wewe unatoka wapi, au umekuja hapa kupata matibabu kwa nini, kwani anasema daktari anafanya kazi yake. Na Kanyeri anasema kuwa ni madai ambayo yapo, wamefika na wanapokea matibabu, kwa sababu baada ya wao kuwashambulia kundi hilo, baada ya wao kutekeleza mashambulizi kadhaa, inaonekana kuwa walikuwa na majeraha, lakini wametafuta kila mahali, lakini hawapatikani ndiposa wakakuja na ile wazo kuwa huenda kuwa wanapokea matibabu na wameweza kupata baadhi ya ushahidi kutokana na makatoni ya dawa yaliyoweza kupatikana. Naam, asante sana, abdi ubaabdi. Tumsikilize uh... Uh, huyu Bwana Joseph Kanyiri ambaye ni msimamizi wa operesheni uh, Linda Boni aliyokuja na madai haya kwamba wanamgambo wa Al-Shababu wanapata matibabu kwenye baadhi ya zahanati ambazo zinapatikana katika miji ya Lamu, Garissa na Tana River. Kweli kuna uwezekano, ni jambo lina uwezekano kwamba wale magaidi wanashirikiana na watu kupata matibabu, kwa sababu katika yale makabiriano tumekuwa nao kama lile la juzi, sehemu ya lango la Siba Nyongoro, inaaminika wengi wametokomea kwa msitu wakiwa na majeraha ya risasi, wawili walikufa. Lakini wale wengine tumepigia darubini zahanati zetu, uh, uh, stesheni za afya, hatuwapati lakini kama wiki mbili zilizopita, tunao upelelezi unaendelea, ambapo tuliweza kufahamishwa boti moja ilikuwa ikisafirisha madawa, na wale walipojua kuna upelelezi unaenda dhidi yao, walitupa yale madawa, maboksi yalikuwa katoni kadhaa, kwa maji baharini na kupotea. Uhusiano kati ya wakaaji na ofisa wetu wa usalama ni mzuri, lakini hili kundi zimekuwa likisambaza vijikaratasi vikiwaambia wale wakaaji wa pale wasiwe na ushirikiano wa karibu na maofisa za usalama, pia wakiwarai kwamba wasisafiri kwa magari ya ofisa wa usalama wala kujiunga na vitengo vyetu vya kiusalama, na ile ni ile poroja yao taasumi yao kwa hawa kuwatenganisha wananchi na serikali na, inaonekana basi kule kumekuwa kukitokea hizi visa, kuna watu katika zile sehemu, wakaaji wa hapo ambao wanawaficha hawa. Katika haya masuala ni mazito, huwezi ukasema suruhu ni moja au ni mbili. Ni mikakati mingi ambapo tumeshika ile, kufahamisha wananchi umuhimu wa kushirikiana na serikali, umuhimu wa kushirikiana na vyombo vyetu vya usalama, kuwapa habari. Tumezitoa nambari eh, zile hotline kwa wao, ili wakiona jambo, wakiona mtu anaweza mtuhumia kuwa haramia, watupigie, pia kujurisha vituo vya polisi zile ziko pale. Tumewahakikishia kwamba ah, yule atakayepeleka ripoti pale hata kuwa yeye ni mtu wa kutuhumiwa, bali atakuwa ni mtu mzuri na mtu mwema wa kumsaidia serikali kuimarisha usalama katika sehemu hiyo. Mikakati ni mingi, pia mikutano na mikao na viongozi wa kidini, viongozi waliochaguliwa, viongozi wa mashinani, ili kuwasihi wananchi wawe upande wa serikali na pawe na ushirikiano mzuri. Uba Abdi, uh, bwana Joseph Kanyiri umeongea naye wewe kwa muda mrefu kabisa na uh, ukamuuliza, anajua mambo mengi juu ya suala hili. Sasa kile ambacho pengine amekujuza kuhusiana na aina ya matibabu wanayopata ni matibabu mara baada ya kujeruhiwa ama hata yale ya ya magonjwa ya kawaida ya kibinadamu ambayo wamekuwa wakipata na wametumia Uh, wametumia njia gani kutambua kabisa kwamba pengine kuna hawa magaidi wanaenda kutibiwa katika hizi hospitali? Naam, kulingana na bwana Kanyiri, huenda uh, matibabu ambayo wanapokea ni zote baada ya wao kushambuliwa na hii majeshi ya Kenya uh, wanapata matibabu ya majeraha na vilevile wanapokuwa wagonjwa. Vilevile huenda wakawa wanaingia nchini kupata matibabu ya magonjwa ambayo wanaugua na kama alivyoweza kusema bwana Kanyiri. Naam, kwa sasa ni wakazi wanahilo waweze kushirikiana na wao, angalau kutoa taarifa zaidi, na iwapo watakosa kufanya hayo, basi huenda mashambulizi yakawa ni zaidi katika maeneo ya Lamu, Garissa na hata Tana River. Na hizi kauli tumezisikia kutoka kwa Bwana Joseph Kanyiri alikadhalika na mbunge wa uh, Lamu Mashariki uh, Sharif Ali ambaye yeye ameonekana kupinga madai haya akisema kwamba wakati mwingine ni vigumu kutambua nani ni gaidi na nani si gaidi, hasa wale ambao wanaenda kupata matibabu ya kawaida kabisa. Je, kwa upande wa wananchi wenyewe ni nini hasa ambacho wamezungumza? Wamekubaliana na madai haya, kwamba kuna uwezekano magaidi wa alshababu wakawa wanapata huduma za afya katika maeneo ya, ya, ya ambayo wametaja? Naam, wakazi wa eneo hilo huenda labda wakawa wako na taarifa hizo, lakini wako na ile hofu kwa sababu hawana imani bado na serikali ya Kenya na bado hawajapata ile motisha ya kuweza kuketi chini na kutoa taarifa zozote kwa idara ya usalama, ndiposa ile mbunge wa eneo hilo wakawa wanasema kuwa uhusiano baina ya wakazi na maafisa wa polisi ikawa hauridhishi kabisa, kwa sababu ikiwa mtu atatuhumiwa kuwa ni wakundi hilo na labda yule mtu hana hatia, basi morali ya wakazi wa pale inashuka chini zaidi, kwa sababu hawana ile nguvu tena kuweza kutoa taarifa zaidi, kwa sababu mmoja wao tayari amekuwa amechukuliwa. Lakini kulingana na Kanyira, uhusiano wao na maafisa wa polisi huko sawa na wameweza kupata taarifa nyingi sana. Kwa hivyo ni idara mbili, ya huyu akiwa ni mwanasiasa eneo hilo, na huyu akiwa ni mkuu ni wa serikali ambayo anakanganyana, kwa kuwa huyu anasema uhusiano wa idara ya usalama na wakaazi kwa sawa mbunge, na yule anapinga kuwa uhusiano uko mbaya zaidi. Kwa hivyo wakaazi pia wako pale ndani wameweza kuwa katika mchanganyiko, hawaelewi pia wao wako wapi, lakini wengi wanaamini kuwa iwapo uh, wakaazi watashirikiana na maafisa wa polisi, huenda mashambulizi haya yakaweza kuepukika, kwa sababu mashambulizi yanapotekelezwa hayampati yule anayeunga mkono serikali au yule ambaye anamuunga anayeunga kundi hilo mkono, inawapata wote. Lakini kwa hivi sasa, hali ya a, kushambulia alshababu shababu, inakwendaje? ina hapo, maanake tunajua kwamba wamekuwa wakifanya mashambulizi ya kushtukiza, lakini kwa hivi sasa hali zimekuwaje kwa wiki mbili tatu, ama toka mwaka huu uanze? Nam, tukirudi nyuma kwanza, idi ni kuwa mwaka jana, uh, kati ya mwezi Aprili na mwezi Novemba tayari maafisa thelathini walifariki wali kutokana na mashambulizi kadhaa yaliyofanywa na kundi hilo la Alshabab na ni kufuatia hayo ambapo serikali imeweza kuimarisha usalama zaidi, na mojawapo ya jinsi ya kuimarisha usalama zaidi ni kuwavuta karibu wakaazi wa maeneo hayo, kwa sababu anaamini kuwa wao ndio wanaujua nani mgeni au ni nani mwenyeji wanapoingia katika maeneo yao ya nyumbani kwa hivyo, serikali inategemea sana, licha ya wao kuwa na idara za ujasusi, wanategemea sana wakazi wa eneo hile, kwa sababu wao ndio wanaojuana, na iwapo kutakuwa na mgeni yoyote amefika, basi usalama utaimarishwa zaidi. Asante uh, sana uh, Uba Abdi. Na tunaendelea kufuatilia swala hili ili kutufahamisha kile ambacho uh, kimeelezwa. Pengine kutakuwa kuna habari za kina zaidi juu ya swala hili ambapo uh, madai yalivyotolewa na uh, Bwana Joseph Kanyiri, ambaye kama ulivyomgusia ni msimamizi wa operesheni ya Linda uh, Boni, ambaye inaelezwa kwamba uchunguzi unaendelea kufahamu baadhi ya zahanati ambazo zimedaiwa kutoa mwanya wa kuwasaidia Alshabab kufanyiwa matibabu. Vilevile, serikali kupitia mkurugenzi wa operesheni linda Boni inadaiwa kwamba imesisitiza kuwa baadhi ya jamii wanafahamu kuhusu hatua za wanamgambo hao. Kwa hiyo, na umegusia swala hili Uba, tutarajie pengine kampeni fulani itolewe na serikali kuhakikisha kwamba wananchi wa maeneo hayo Hawawi wa oga kuzungumzia kile ambacho wanakifahamu juu ya Al-Shabab. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia mkutano wa Umoja wa Afrika ambapo unaelezwa kama mkutano huo wa thelathini umefunguliwa rasmi leo katika mji wa Addis Ababa nchini Ethiopia na mwenyekiti wa tume ya umoja huo Mausa Faki Muhammad. Viongozi wa mataifa mbalimbali afrika ya afrika walitarajiwa kuhudhuria vikao kadhaa wakati wa mkutano huo ambao utamalizika tarehe thelathini ya mwezi huu wa Januari kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nane. Mapema leo, inaelezwa mabalozi wa nchi hamsini na watano wanachama wa umoja huo ambao wanawakilisha nchi zao kwenye makao makuu walihudhuria kikao cha kuratibu masuala yanayojadili e, wakati wa mkutano huo ambayo yalikuwa akijadiliwa maswala e, kwa namna moja manyingine, yanagusia hali ya kisiasa, kiusalama ah, ili jinsi ilivyo barani Afrika. Mwenzetu BMJ Muridhi yupo mjini Adis Ababa kutueleza yale ambayo inaendelea, na moja kwa moja BMJ, pengine ungetuuliza, je, ni masuala yapi hasa muhimu ambayo yapo kwenye ajenda hizo? Asante ah, sana Idi Ligongo hapo Washington. Ni kweli ulivyotanguliza, mkutano muhimu. Maanake huu ni mmoja wa mikutano miwili ambayo hufanyika kila mwaka, mkutano wa kwanza ukifanyika kila wakati hapa Adis Ababa mwezi wa Januari na wa pili hufanyika um, katika nchi mbalimbali barani Afrika. Kurejea kwa swali lako ni kwamba katika masuala muhimu na kama alivyotaja, kama ulivyoeleza hapo uh, akifungua mkutano huu, mwenyekiti wa uh, wa tume hii ya uh, Umoja wa Afrika uh, Musa Faki Mahamat alielezea kina daubaga ni nini ambacho uh, wanatarajia kukizungumza kwa kina, baadhi ikiwa ni baadhi ya mambo mengine, na ameeleza kwamba muhimu sana ni kuhusu kufungua kwa mipaka ya nchi za Afrika ambapo eh, ni suala ambalo limekuwa likijadiliwa kwa muda mrefu katika vikao vingine vilivyopita. Eh, kufungua mipaka, maanake wale wananchi wa nchi mbalimbali za Afrika waweze kutembea eh, katika nchi za Afrika bila vizingiti vingi, maanake uh, wanaeleza kwamba imekuwa uh, wageni kutoka nchi za nje tuseme, uzunguni, kwa mfano E, wengine wanapatiwa nafasi hiyo ya kuweza kutembea, lakini mwafrika mwenyewe inakuwa ni vigumu kutoka kwa nchi moja ya Afrika kuingia kwa nchi nyingine. Wanajaribu ku, uh, kupunguza kabisa vile wanavyoviita vizingiti ambavyo vinazuia. Wanasema kwamba hii bila shaka itakuwa na manufaa makubwa. Kuna vilevile suala la kufungua kwa anga za, za Afrika na hii ni mfano ambao tayari ushachukuliwa na uh, Umoja wa Ulaya ambao inaonekana e, umefaulu sana. Ni kwamba katika ndege ya safari za ndege barani Afrika wanajaribu kuhakikisha kwamba zina wanawapa wana, nafasi wale wenye ndege zile waweze kufanya, kufanya kazi kwa jinsi ambavyo hawatumii pesa nyingi, na hivyo basi kupunguza pia gharama hiyo kwa wale ambao wanatumia ndege zile kwa kubeba mizigo, kubeba abiria na na vilevile eh, kuhakikisha kwamba ndege, kwa mfano kama unatoka nchini Kenya kwenda uh, South Africa au Afrika Kusini, haupiti eh, katika maeneo ambayo labda si si, si, si lazima upitie eh, na hivyo basi wanaja, watafanya mikakati katika kikao hiki cha thelathini kuhakikisha kwamba hili linafuzu. Kuna ajenda uh, kubwa Idi Ligongo ambayo wale uh, ambao wamekuwa wakiketi kwa miaka kadhaa sasa inaitwa ajenda ya mwaka wa elfu mbili na sitini na tatu hii imebeba mambo mengi na mwaka huu wanasema kwamba eh, kuna mengi ambayo yatatiwa saini hapa na nchi mbalimbali eh, ili kuhakikisha kwamba wanafanikisha ajenda hiyo ya mwaka wa elfu mbili na sitini na tatu bmj muridhi labda ungetueleza wakati wa mkutano huu wa thelathini wa umoja wa Afrika hali ikoje hasa Eh, hasa ukichukulia kwamba Rais Donald Trump wa Marekani eh, anadaiwa kutoa maneno ya kukashifu baadhi ya eh, mataifa ya Afrika hali kadhalika eh, kitu ambacho kimefanya kwamba hata balozi wake wa Umoja wa Afrika wa hapa uh, Washington eh, kueleza kwamba pengine wanaweza wakagomea hotuba ya rais Trump na kutaka kuombwa radhi kwa mataifa ya Afrika. Je, swala hili limetanda vipi hapo Addis Ababa? naam, Saidi, muda mfupi uliopita nimetoka tu hapo katika makao makuu ya umoja wa Afrika. Hivi sasa nimetoka kidogo, lakini eh, kwa kuangalia siku nzima nimekuwa pale na, na hili ni suala ambalo hakuna ah, mtu anaficha Uh, uzito wa suala hili. We, wengi niliozungumza nao, baadhi yao wakiwa ni mabalozi ambao wanawakilisha nchi zao uh, hapa Addis Ababa katika Umoja wa Afrika wanaeleza kwamba walikuwa na matumaini uh, e, ili sijui kama umeajua haya, lakini walikuwa na matumaini kwamba Donald Trump mwenyewe ange, angehudhuria uh, uh, kikao hiki cha thelathini ili aeleze kinaga ubaga kulingana na kauli hiyo, kama ilivyoripotiwa, kama ni kweli, aeleze kina Baubaga hasa alimaanisha nini. Na na hili, kama nilivyosema, si suala ambalo linafichwa. Inatum, tunatumai kwamba katika siku hizi, maanake kama ulivyoeleza hapo mwanzo, huu ni mkutano utaendelea mpaka tarehe thelathini ikiwa ni pamoja na vikao ambavyo vitahudhuriwa na marais. Na viongozi wa serikali eh, ama ina, inakadiriwa inafikiriwa kwamba ni lazima hili litaibuka, na katika baadhi ya mazungumzo au, au, au tuseme katika eh, katika hotuba zao hili lita, litaibuka, manake bado linaendelea eh, kutoa cheche za moto, lakini kwa leo hakuna ah, ah, rasmi kauli rasmi ambayo imetolewa kuhusiana na suala hilo la rais wa Marekani eh, Donald Trump eh, Idi Ligongo. Asante sana BMJ Muridhi kwa kutupasha eh, hayo yote. Lakini ukiachilia swala hili, vipi juu ya yale ambayo yanaendelea uh, barani Afrika, maswala kama vile uthabiti eh, amani, utulivu, ghasia eh, za Sudani Kusini, na swala pia vilevile la njaa eh, kwa sababu kuna baadhi ya mataifa ya Afrika yalikumbwa na ukame mkubwa sana mwishoni E, mwa kipindi cha mwaka elfu mbili kumi na sita hadi mwaka elfu mbili e, na kumi na saba, na kuleta upungufu mkubwa sana wa chakula e, katika masuala mengine ambayo e, si hayahusiani na siasa moja kwa moja ni yapi, labda wanatarajia kuyaangalia? Naili Ligongo, ni vizuri umetaja hilo, maanake hii ni moja ya maswala muhimu sana ambayo ameorodheshwa ku Uh, kuzungumziwa hapa kabla ya siku ya tarehe uh, ishirini na tare tisa na tarehe thelathini, ambapo marais na viongozi wa serikali watakuja hapa na kutoa hotuba zao na labda kutia saini baadhi ya maazimio yatakaokuwa yamepitishwa. Suala la uh, jinsi hali ilivyo katika Sudani Kusini, kwa mfano hali ilivyo katika nchi ya Somalia, na hali ilivyo katika DRC na kwingineko Haya ni maswala ambayo yameorodheshwa na yatachukua takribani siku mbili kuzungumziwa tu, katika kutafuta njia ya kuweza uh, ku, ku nini, kuhakikisha kwamba yanaashughulikiwa vilivyo. Sasa wengine labda watauliza, je, hii mikutano Uh, huwa inafanyika kila mwaka na kila wakati wanazungumzia masuala mbali mbali na uh, awaoni labda awaoni matunda yake. Ukweli wa mambo ni kwamba hii mikutano ni muhimu, kwa sababu uh, ni serikali zenyewe uh, yale ambayo yanapitishwa hapa, serikali zenyewe lazima zichukulie kwa uzito mkubwa uh, kwa sababu kama hivi leo akizungumza hapa huyu uh, mwenyekiti wa tume ya uh, umoja wa Afrika Musa Faki Muhammad alisema kama kauli mbiu ambayo hatukuzungumza hapo mwanzo hivi kwamba kauli mbiu ya mwaka huu ni kupambana na ufisadi kabisa, manake wanasema umekithiri zaidi sasa katika nchi mbalimbali barani Afrika. Anaeleza kwamba akaeleza kwamba ni nchi zenyewe ambazo Uh, mwisho wa mambo kabisa, nchi zenyewe ndizo zitakuwa na jukumu au zitawajibika katika kuhakikisha kwamba yote yatakayozungumzwa hapa au yatakayopitishwa, kwamba eh, wanatekeleza ni nchi binafsi ambazo uh, zitatekeleza. Na hivi, sijui kama nina dakika zingine mbili hivi naweza kueleza jambo muhimu ambalo linatokea katika vikao hivi ni, ni kwamba rais wa Rwanda Paul Kagame atachukua usukani wa wenyekiti wa African Union ama Umoja wa Afrika uh, ambao umekuwa ukishikiliwa na Alpha Konde, huyu unajua kwamba ni rais wa Guinea. Kwa hivyo haya ni baadhi ya mambo muhimu ambayo atajadiliwa hapa, na muhimu hata zaidi pia ni kuhusiana na hali ilivyo katika nchi ya Libya. Utakumbuka kumekuwa na swala hili la uh, u, u watu ambao wanatokea Uh, mataifa ya Afrika uh, wakifika kule Libya, wengine wakiwa katika njia, njiani kuelekea kujaribu kufika katika kule Uropa uh, wamekuwa wakihusika uh, katika ama, um, wakihusishwa katika uuzaji uh, wa watu, inakuwa kwamba wanauzwa kama watumwa. Kwa hivyo hili pia litakuwa ni muhimu sana, pamoja na hilo ulilotaja na Rais Donald Trump. Haya ni masuala muhimu ambayo yataendelea kujadiliwa hapa katika siku hizi saba zilizobakia za uh, kikao hiki kwa uchache tu kabla ya kukamilisha matangazo yetu BMJ. Siku ya kesho ratiba inaonekana iko vipi? Naam na, hivi Ligongo uh, ratiba ya kesho ndio wanaanza kuwasili hapa wale ambao wanajulikana kama uh, wajumbe kutoka mataifa mbalimbali mbali, mbali. Hawa wakiwa ni wajumbe wa baraza kuu la Umoja wa Afrika na ni kikao ambacho wakifika hapo kesho wataanza mkutano siku ya Jumatano. Hawa sasa ni, ma, ma, ni ni mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa yote hamsini na tano ambao ni wanachama wa Umoja wa Afrika. E, kwa hivyo vi, vi, ratiba ilivyo ni kwamba leo walikuwa ni wale wawakilishi ambao ni mabalozi mabalozi wa nchi za Afrika katika Umoja wa Ulaya ai Umoja wa Afrika na na sasa, halafu siku mbili baadaye watakuja hawa mawaziri na siku mbili baadaye watafuatwa na viongozi wa serikali na marais. Kwa hivyo hivyo ndivyo ratiba ilivyo, uh, kuanzia hapo kesho. Idi Ligongo, BMJ Muridhi, shukran sana kwa kutupasha eh, na kutupatia taarifa hizo za kina kabisa juu ya mkutano wa 30 wa Umoja wa Afrika. Basi endelea kuwepo hapo jijini Addis Ababa, eh, BMJ, kula mapochopocho, lakini tunatarajia sana ripoti zako kutoka hapo kutoka hapo Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo, tukutane tena kesho kwa ajili ya sehemu nyingine tena ya kipindi cha kwa Undani. Shukrani kwa kuwa nasi.