Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji katika VOA Express ndani ya studio, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele e, leo ni siku ya Jumanne. Jina langu ni Sunday Shomari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Moja kwa moja tunakukaribisha katika dakika 30 za VOA Express. Ikiwa hapa mjini Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi. Kama alivyosema mwenzangu, leo ni siku ya Jumanne, ni Januari 23 mwaka huu wa 2018. Mambo ni moto moto, Kamiti. Leo katika vyo Express tuna mengi ya kuangalia. Tutaanzia kule kwenye mkutano wa Umoja wa Afrika ambao tutaongea na mwenzetu Mridhi kutuambia yale yanayojiri katika mkutano huo. Vilevile tutaangalia huko nchini Kenya, Mkamiti, ambao katika hospitali kubwa ya Kenyatta watu wamekutana kule hii leo, ambayo yamekuwa wakizungumza wakilalama dhidi ya maalamiko ya kinamama kuhusiana na hospitali hiyo. Kwa hiyo kumekuwa na watu hapo lile saga kuhusiana na uh, kadhia zilizotokea kule linaendelea hali lina kadhalika, tutakuwa na maswala ya burudani ya muziki, na unajua sande leo, uh, bara la Afrika linaomboleza limepatwa na mshtuko wa kuondolekewa kwa, kwa mwanamuziki nguli mahiri no. mwanaharakati no. Yu Masekela. Lakini taarifa yake tutakupatia kwa kina zaidi tukijiunga na mwenzetu Josephat Kioko hivi sasa moja kwa moja. Basi tuanze kule mjini Adis Ababa kwa mwenzetu bmj wa Moridhi. Bmj, bila shaka unatusikia hapo ulipo nawapata vizuri sana Mkamiti Kibayasi na Sande Shomari hapo Washington. Haya, tunafahamu kwamba ndio upo katika harakati hizo za kuhudhuria mkutano wa thelathini wa Umoja wa Afrika au tupashe basi, ni yapi ambayo hii leo yamezungumziwa na yanaonekana kwamba ni kipaumbele katika mkutano huu unaofanyika katika ardhi hiyo ya Ethiopia? Naam, Mkamiti, ni kwamba leo mkutano um, rasmi tunaweza kusema kwamba haujaanza. Uh, maanake wale ambao wanaendelea kukutana kama ilivyokuwa hapo jana uh, ni mabalozi ambao wanawakilisha nchi zao za bara la Afrika hapa Addis Ababa. Na kisa na maana ni kwamba katika ratiba ambazo zimepangwa kwa mikutano kama hii, hawa ni watu ambao wanaketi kuratibu na kuangalia ni mambo yapi makubwa ambayo yataangaziwa uh, katika mkutano huu. Kumbuka uh, kwamba ni mkutano uh, ambao hufanyika uh, uh, wiki ya kwanza uh, inakuwa kwamba wale mawaziri wa nchi za nje uh, wa bara la Afrika watapika hapa uh, kuanzia hapo kesho, alafu watakutana Alhamisi na Ijumaa ili kuzungumzia yale ambayo yatakuwa yamewekwa kwenye meza na kikao hiki ambacho kinaendelea sasa hivi cha mabalozi. Lakini labda haraka haraka nitaje yale ambayo wana uh, tayari wamesema yako kwenye ratiba ni kwamba kuna uh, haja ya kufanya mabadiliko makubwa. Uh, kwa Umoja wa Afrika wenyewe uh, ambalo, ambao ni mchakato umekuwa ukiendelea, lakini wanasema kwamba mwaka huu ndio mwaka ambao wataweza kuhakikisha kwamba yale yaliyozungumziwa na yale yaliyotarajiwa uh, uh, kuangaziwa kuhusu uh, uh, mabadiliko hayo basi yatazungumzwa katika kikao hiki cha tena. Na pengine pamoja na hayo yote unayoyazungumza, kuna yale ambayo pengine yanatarajiwa kutokana na kwamba hivi sasa kunategemewa kwamba atapatikana kiongozi au mwenyekiti mpya bila shaka Sandi Shomari, ni kwamba Rais Kagame wa Rwanda tayari ameshachukua usukani, lakini sio rasmi. Maanake atakabidhiwa mamlaka haya hapo siku ya Jumapili kutoka kwake Alfa Conde. Utakumbuka kwamba huyu ndiye raisi wa Guine na hii itakuwa ni hafla rasmi tukumpa uh, mamlaka na ni na, kwamba na, na, na Kagame pia amekuwa akizungumziwa hapa na wale ambao nimezungumza nime nao, wakieleza kwamba yeye anaonekana ndiye kiongozi mwafaka wakati huu, kwa sababu alikuwa anasimamia kikao uh, au kamati ambayo ni muhimu sana ya umoja kuhusu, uh, wa Afrika kuhusu uratibu wa fedha uh, kwa hivyo wanasema huyu ni kiongozi ambaye anafaa kukua katika kikao hiki akiwa kama mwenyekiti kwa mwaka mmoja. Sandi Shomari eh, lakini pia no. Kuna suala hili la Rais Trump, ile kauli ambayo ilisemekana yeye alitoa Eh, tulidhani kwamba wengi walidhani kwamba labda litafifia, lakini inaonekana bado pia linapewa kipaumbele, lakini hatujui litazungumziwaje wakati marais watakapokongamana hapa kutoka siku ya jumaa pili na jumaa tatu, lakini hilo bado linatoa cheche za moto hapa, swala la Trump na kauli iliyoshukran. Shukran sana BMJ Mridhi, natumani utakuwa unafuatilia kwa <laughs> kina zaidi hapo hao viongozi wa nchi watapokutana, eh, mwishoni mwa juma. Basi moja kwa moja tukutakie kazi njema, tutaongea nawe hapo baadaye na mkamiti kama ulivyosema. Basi kutoka huko Addis Ababa Ethiopia, tuelekee hadi nchini Kenya ambapo ni jirani tu na Ethiopia basi kule nchini Kenya kama ulivyosema leo, kumekuwa tena na sakata lile la shutuma za wanawake kufanyiwa unyanyasaji, wengine kubakwa katika hoteli kubwa, katika hospitali kubwa, kumradhi ya Kenyatta, na mwenzetu Kennedy Wandera yuko pale. Kumekuwepo na watu wengi leo wakizungumza, wakiandamana. Hebu tueleze hali halisi ilivyo hapo na ilivyokuwa katika hospitali hiyo hii leo, Kennedy Wandera. Ndera ni, ni madai ambayo yanaendelea ku Uh, sikika kote nchini, na kufuatia madai hayo ya unyanyasaji wa kingono kwa wagonjwa katika hospitali ya ya rufaa ya Kenyatta, wiki iliyopita, wahudumu kutoka hifadhi ya maiti ya Kenyatta pamoja na wafanyakazi wengine wamekabiliana kwa cheche za maneno uh, wakati wanaharakati wa kutetea haki za wanawake walioandamana hii Nairobi leo kushinikiza serikali kufanya uchunguzi wa kina ili kuweza kubaini hayo. Hebu uh, tuwasikize hawa wanaharakati walivyoeleza. Ah, nataka nikuambie na nimwambie dunia nzima ya kwamba madai haya ni ya uongo. Tumegundua ya kwamba kuna watu ambao wametumia madai kama hayo ya uongo kisiasa. Tunasema ya kwamba tumefanya uchunguzi wetu, sisi tunafanya kazi 24 hours. Tuko na security ambayo tume deploy kila kona ya hospitali na tuko na CCTV kamera ambayo inafanya kazi usiku na mchana hapa, hiyo maneno yote inaongelewa ni ya uongo juu kama sisi tunafanyaga 24 hours kama sisi tunazungukawa kutoka saa tano mpaka saa tisa ya usiku. Aa, mama akienda kunyonyesha tunapitana na hao, hakuna askari hatu anakubaliaga mtu a nji akuja aingia. Kwanza mama ule amefanywa si one thing, ukimdhurumu hiyo kidondo inapasuka, na awezi hata akasimama after kurepio. Hao ni wafanyakazi wa hospitali ya Kenyatta wakipuuza tuhuma kwamba madai ya wale ambao wa wanawake ambao wamejitokeza na kusema kwamba mambo fulani yamewatokea, wakisema kwamba hilo halijawahi kutokea katika hospitali ya Kenyatta. Lakini uh, wanawake ambao ni wanaharakati waliweza kufululiza hadi huko na kukabiliana na hao katika, uh, jinsi ilivyoeleza kwenye cheche za maneno. Hebu tuwasikilize walivyoeleza hao wanaharakati. Bado tutaendelea kup, kupress na bado tutakuja Kenyatta kuona kama hizi vitu lazima tufuate. Hatutanyamaza, hii hii momentum itaendelea hata kwa mitandao, lazima tutauliza maswali. hivi hii visa vinaniguza kwa roho yangu, kwa sababu nina ninahuzunika sana, kama wakati niliposikia mtu ambaye hangeweza kuzungumza, alikuwa mgonjwa, ako hali maututi, hangeweza kuzungumza, lakini angeweza kuona kile ambacho kilikuwa kinaendelea. Ni vitu vya aina mbaya sana yenye haki ya binadamu haikubali sifanyike katika hospitali kuu kama hii ya nchi, na ndio sababu leo wamama wako hapa, ili wahimize wasimamizi wa hospitali wapatie wamama haki yao. Tunatarajia kuwa na mabadiliko, kwa sababu ukiona kuna, kuna wamama wengi na hata wanaume wengi wamelia kwa sababu ya ile, uh, nini mbaya uh, iko kwenye hospitali. Kwa hivyo hii yote inafanyika sababu watu wanataka mabadiliko waliweza kuandamana na kuweza kuikabidhi au idara uh, ya juu sana, kwenye uh, afisi za uh, mawasiliano au wale wa uhusiano mwema katika hospitali ya Kenyatta. Na hebu tumsikize Simon Isaiah alivyoeleza baada ya kukabidhiwa maombi hayo. Nataka kujulisha ya kwamba tumepata hii uh, memoranda from uh, health empowerment right group. Tutaenda kuikagua na tuone ni nini wametuambia, kutoka hapo ndio tutaweza kujua ni yapi tunaweza kujibu, ni yapi tunaweza kutimiza na vinginevyo. Asante ah, sana Kennedy Wandera, tumesikia ripoti hiyo. Basi tunatumaini tutaifuatilia kwa kina eh, wakati mwingine, na kushukuru sana kutoka hapo Nairobi, Kenya. Sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ametia saini mswada wa kufungua tena serikali kuu na kumaliza siku tatu za kufungwa kwa baadhi ya shughuli za serikali, jambo ambalo lilichochewa na malumbano kuhusu uhamiaji. Jana jioni wajumbe katika baraza la wawakilishi walipiga kura kuidhinisha mswada ambao awali ulipitishwa na baraza la seneti, kile kinachoitwa kuendelea kuifadhili serikali hadi Februari 8 ili kulipa bunge muda wa kufikia makubaliano ya muda mrefu kwa bajeti. Waangalizi wa Umoja wa Mataifa walikuwa miongoni mwa malengo ya ghasia yaliyofanywa na mawakala wa usalama wa Kongo ambao walitumia nguvu za kupita kiasi kutawanya waandamanaji katika maandamano yaliyoandaliwa na kanisa Katoliki siku ya Jumapili nchini DRC, msemaji wa masuala ya kibinadamu katika taasisi hiyo ya dunia ameeleza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, majeshi ya usalama ya Kongo yaliwapiga risasi watu sita na kujeruhi darzeni kadhaa, wengi wao kutokana na gesi ya machozi iliyotumiwa kuwatawanya katika mji mkuu Kinshasa. Makamu rais wa Marekani Mike Pence alirudia tena leo siku ya Jumanne maoni ya utawala wa Trump kwamba mkataba wa kimataifa juu ya programu ya nyuklia ya Iran unatakiwa kubadilishwa, na alisema kuhamisha ubalozi wa Marekani nchini Israel kwenda Jerusalem ni dalili ya dhahiri yani ya nia ya dhati ya Marekani, wakati alipokutana na rais wa Israel Reuven Rivlin. Pence alisema Marekani inatuma ishara kwa washirika wake wa Ulaya kuhusu haja ya kufanya marekebisho katika mkataba wa mwaka 2015 ambao ulitoa aweni ya vikwazo kwa Iran kwa mabadilishano ya kudhibiti programu ya nyuklia ya nchi hiyo ili kuhakikisha haitatengeneza silaha za nyuklia. Rais wa Marekani Donald Trump na viongozi wa Israel wanaopinga mkataba huo wakidai Iran imeridhiwa mambo mengi wakati wao wametoa wa machache. Na umoja wa Ulaya uko tayari kutathmini uhusiano na Zimbabwe kusaidia nchi hiyo kuingia tena kwenye mawasiliano na taasisi za kimataifa za fedha mara serikali mpya itakapowasilisha mipango ya wazi kwa siasa na uchumi, ubalozi wa Umoja wa Ulaya umeeleza mjini Harare hii leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mipango hiyo huenda ikahusisha upelekaji wa wasimamizi wa uchaguzi wakati Zimbabwe itakaposhiriki katika uchaguzi uliopangwa kufanyika baadaye mwaka huu kwa mara ya kwanza tangu kuondoka mamlakani kwa rais wa nchi hiyo Robert Mugabe, ambaye alijiuzulu mwezi Novemba baada ya kuwepo madarakani kwa takribani miongo minne. Nam, kipindi ni VOA Express ukisafiri moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kama unatoka kwenye shughuli zako, kama upo kwenye dada la mkabiti au wengine wapo kwenye matatu na wengine wapo kwenye facebook zao, basi sisi tuko pamoja nawe tukupa vitu. Kutoka studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. nam Haya, sande sasa. baada ya habari za dunia mm, tunaelekea wapi huko bara la Afrika? huko Burundi mkamiti, Burundi, Burundi umesikia mambo ya huko Burundi mkamiti? Kuna mtu anasafiri huko, anasafiri mm, kwa kutumia pikipiki piki, mm, na huyu ni, ni mwarabu kijana mmoja wa kiarabu ambaye ameamua kuzunguka katika nchi za Afrika, mm -hmm, yeye asili yake ni Oman. Anasema kwamba anataka mm -hmm, kuleta uhusiano bora mm -hmm, kati ya Oman na mm -hmm, nchi za Afrika na tayari ameshapitia, inasemekana nchi ya Ethiopia, Kenya, Uganda na sasa yuko Rwanda na ameshapita Rwanda, sasa yuko sasa yuko Burundi sasa, yuko Burundi. Na sasa ili kujua kilichomfanya afike huko Burundi na madhumuni ya safari hiyo ni nini, basi tujiunge na mwandishi wetu Haidara Hakizimana aweze kutujuza hayo. Idalanatopatbiati ni kwamba nimezungumza naye leo asubuhi, amesema kwamba ni mtu ambaye ametaka kuvunja rekodi kama mlivyosema, kwa kutembea na pikipiki, akuokopa bara la Afrika, akuokopa kupitia katika mapori na kushambuliwa pengine na wanyama lakini amesema lengo lake mbali na kuvunja rekodi ya mwarabu wa kwanza au mtu wa Asia wa kwanza ambaye atazunguka bara la Afrika zima, anataka uh, ziara hii yake iwe kama ya kuimarisha uhusiano uh, kati ya Burundi na mataifa ya Afrika na nchi yake ya Omani. Hebu tumsikilize. ni ikiwa ni kizungumza naye leo, mi nataka kufanya rekodi kuwa mtu mwarabu wa kwanza kuzunguka kontinenti ya Afrika na nikizunguka nitakuwa ndo ni mtu wa mwanzo alikuwa ukafanya kwa pikipiki na peke yangu, na mi nataka kufanya kitu kipya uh, watu waone kama sio uh, wazungu tu ndo wanafanya uh, mambo kama hayo. Wako Waarabu wanaweza kufanya na au yuko momani alifanya. Na hicho kitu ni kigumu sana, kwanza inakosti pesa nyingi uh, hatari ya wanyama hatari ya watu mjiani, lakini mpaka sasa hivi alhamdulillah sijapata mtikiso wote katika trip yangu. Haya, haidala Kizimana, umezungumza naye hali yake ulivyoiona na jinsi alivyofurahiwa na, na watu pengine huko Burundi, nini ambacho kinazungumzwa? Naam, kwa kweli watu wamemshangilia sana sehemu yote alikokuwa inapita pikipiki yake ya ni kubwa na imejaa machapisho na kuonyesha nchi yake na kuitetea. Lakini vile vile amesema kuhusiana na ziara kwenye pikipiki kwamba ni ziara hatari e, kwamba mtu anaweza kaanguka na hivyo kutoa ujumbe kwa watu ambao wanatembea na pikipiki kujali usalama wao kwa kuvaa zile nguo maalum na ile helmet ya kukinga iwapo wametokewa na ajali, akisema kwamba jameni, watu wa Burundi ambao mnatembea na pikipiki muwe mkijali afya yenu, muwe mkijali usalama wenu na hivyo kuvaa uh, helmet na na, na nguo zingine ambazo uh, zinaweza kukukinga wakati unapoanguka chini. Tumsikilize kwa mara nyingine. Trip yangu kwanza, mimi nilikusudia kufanya, nataka iwe bora kuliko mwanzo Oman na, na na Burundi na kuj, kujuana na watu, hivyo hivyo na natamani hivyo hivyo watu wa Burundi waje watembelee Oman na milango imefunguliwa ya amani tame, wote wanatamani kuja kutembea amani ni most welcome. Na hivyo hivyo natamani uh, kuona wenye mapikipiki washababu wa, wa pikipiki wafate rules hapa, na hivyo hivyo wavae ma helmet na hizi zote ni kitu ni salama yao wao. Haya, asante sana wa. Tumesikia <tiped> hayo Hadallah Hakizimana, Ukizungumza uh, na huyo msafiri msafiri ambaye me, anataka kuweka historia mm-hmm. Haya basi, kutoka, <laughs> kutoka huko Burundi sasa, turudi katika pwani ya Mombasa uh, mjini katika pwani ya Kenya huko Mombasa kama tunavyofahamu. Basi dunia, bara la Afrika hivi sasa uh, wanamuziki wanaomboleza kifo cha msanii na pia mwanaharakati katika kupigania haki za uh, ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini yu Masekela amefariki leo akiwa na umri wa miaka sabini na minane ili kama unavyosema Mkamiti, kuweza... na, kama mkamiti mm. huyu hu Masekela wanamwita Hugh Ramapolo Masekela atakumbukwa kwa mengi sana Mkamiti kama unavyosema eh, amezaliwa kitongoji cha Gwakuka. Ilikuwa 1939 huko Witbank Afrika Kusini. Na kabla ya kusema Kamiti ni mwanamuziki ambaye atakumbukwa kwa mengi, kwa mwanaharakati, si kwa hayo tu, kwa mengi mengine kule Afrika ya Kusini. Na Afrika Kusini wanamkumbuka wakisema kama huyu ni baba wa muziki wa jazz nchini humo. Na sio tu jazz, alipiga jazz, alipiga pia namba kanga. Mm -hmm. Sasa basi mkamiti kama ulivyosema mwenzetu Josephat Kioko leo amefuatilia kutaka kujua jamii ya wanamuziki Afrika Mashariki na akampata mwanamuziki mwingine mkongwe kule nchini Kenya E, John Zungu kuweza kuzungumza naye. Saba, tumkaribishe Kioko atueleze zaidi. Kioko, karibu. Asante Shamari. Kwanza na upongezi kwa kutambua taarifa ya kifo cha Hugh Masekela. Afrika Mashariki mziki wa jazi unaenziwa sana sana sana. Hata watoto wadogo wanafasia mziki kama huu na kifo chake pia vyombo vya habari hapa Kenya vimeangazia sana. Imekuwa asubuhi kama break na na matangazo mengi yakaangazia redio, runinga na hata magazeti yameanza kuandika kuhusu kifo chake. Sasa kwa sababu wanamziki wenzake wana muunzi ili nimezungumza na Johnny Zungu huyu pia jazz na anasika tena kutokana na bendi yake ya Safari Sound. Nimempata kwa njia ya simu akiwa eneo la Mtara huko Tanzania ya masikitiko makubwa sana kwa mwanamuziki wa Afrika na ulimwengu mzima, kwa sababu Masekela katika ile instrument yake anayocheza flugon, sidhani kama kuna mzia tena wengine wawili wa, wa standard yake, kwa sababu tulikuwa alikuwa alikuwa famous sana, ni chakmajon na yeye lafu, lakini yeye alikuwa ni kompo, kompoza mzuri, alafu yuko upande wa jazz, yuko upande wa traditional, yuko yani muziki yote ya kiafrika ya nini anacheza ndio maana standard ya musician kama yeye si, si, ni watu wachache namkioko. Mengi yanazungumza kuhusiana na huu Masekela, na vile vile umefuatilia pengine mjini Mombasa na maeneo na vitongoji vingine vyote, kama unavyosema eh, kila mtu anazungumza kuhusu Masekela hii leo, na mengine ambao wanayakumbuka ni yapi? watu wanaizungumzia kwa wingi sana kwa sababu vyombo vya habari vimetangaza mapema mapema kwamba mwanamziki huyu amefariki, na kwanza kufahamu kwamba alikuwa mwanaharakati ameishi Marekani huko miaka mingi akiimba, na ndio sifa tele yake inazidi kutamba hapa na sasa. Wanamziki wa changa amezungumzaniwa katika studio moja Mombasa hapa, wanasema wana mwenzi sana na hata wengine wameanza mitindo ya nyimbo zake kuiweka katika mziki wa kisasa naam. Sande basi. Uh, yo Masekela. uh kama tunavyofahamu alikuwa ni stadi hasa katika upigaji wake ule wa tarumbeta, ambapo tarumbeta hilo alipewa mara ya kwanza kabisa kutoka kwa huyu mchungaji Trevor Hadston akiwa huko nchini Afrika Kusini, wakati huo yee akiwa na umri wa miaka kumi na minne. Na tangu wakati huo basi Yuma Sekela alijihusisha katika masuala ya muziki na akaweza kufaulu zaidi na zaidi kujiingiza katika masuala ya muziki na kuweza kujitangaza yeye no. mwenyewe na ku, kuonyesha kwamba ni namna gani anautumia muziki katika kuielimisha jamii hususan katika suala hili la ubaguzi wa rangi huko nchini Afrika Kusini. Bila shaka amepambana kweli kweli na kupata vilevile tuzo mbalimbali mbali katika muda wake wote wa muziki. Kama utakumbuka, hapa Rhodes University eh, walimpa udaktari wa muziki elfu mbili na kumi na tano heshima nyingine ya udaktari wa muziki alipata mwaka elfu mbili na kumi na nne na chuo kikuu cha New York. Hali kadhalika huko Afrika Kusini kwenyewe wanaoita South African National Order ceremony ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi mwezi wa Aprili. Hali kadhalika nchini Ghana, wanasema Ghana Music Award ulimtambua mwaka elfu mbili na saba kama mwanamuziki mkongo mwenye heshima barani ya Afrika. Channel O wa Afrika Kusini wanafahamika mkamiti, mm -hmm. walimpatia heshima ya maisha ya muziki na kufanya bora mwaka elfu mbili na tano bila kusahau mwaka elfu mbili na mbili eh, Radio Jaz eh, awards au tuzo za, za, za jazz za redio za BBC zilimtambua hmm. mwaka elfu mbili na mbili. Kwa hiyo ni mtu ameishi maisha yake kwa ubora na kufanya kazi yake vyema kabisa ya muziki. Basi kufuatia kifo chake, rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ametoa taarifa na kusema kuwa kupitia muziki wake Yomasekela ameacha taa ya uhuru inawaka na kwamba mchango wake wa kupigania ukombozi nchini humo hautosahaulika. Msikilizaji wa VOA Express, popote pale unapotusikiliza, basi tutakuletea kipindi cha Kwa Undani hii leo saa tatu kamili kwa saa za Afrika mashariki tukiangalia kwa undani zaidi mchango wa yumasekela katika bara la Afrika na muziki kwa ujumla. Usikose kuwa naye idligongo saa tatu kamili usiku wa leo, saa za Afrika Mashariki. Basi na sisi hapa mm -hmm. VOA Express katika kuomboleza kuto, ku, kuheshimu mchango na wa yumasekela, na, na kuenzi vile vile tunakupa kibao ambacho kilipigwa naye Yuma Sekela, kinaitwa nam. Sikiliza kitu hicho na utaalam wa kutandika hilo tarumbeta la jazz. marehemu Hugh Masekela ambaye ameaga dunia kutokana na tatizo la saratani ya tezi dume. Kama tulivyosema, hatunaye duniani, lakini mchango wake katika masuala ya muziki na kijamii yataendelea kukumbukwa daima. E, na kama ulivyosema, saa tatu kamili tusa kuungana nasi uweze kusikiliza basi kwa kina kabisa e, jinsi ya mchango wake tutauzungumza kwenye wa kipindi chetu cha kwa undani, lakini mkamiti tusahau basi kuangalia yale maswali ambayo tumewekea wasikilizaji wetu jana. Swali letu ilikuwa linasema kwamba je, ni sawa kwa, kwa al shababu kupata huduma hospitalini za matibabu moja kwa moja. Basi naanza na ujumbe kutoka kwake huyu Matthew Tawi anasema ni sawa kabisa, kwani kila binadamu anayo haki ya kuwa na afya njema, hivyo kupatiwa matibabu ni moja ya kupata utekelezaji wa haki yao ya msingi, ambayo inaunda haki ya kuishi, haki ambayo kila mtu huzaliwa nayo. Ya, huyu Marco Embassy wa Kagongwa, Kahama, Tanzania anasema mimi sioni kama kuna sababu ya wahalifu kama hao kupata matibabu tena kwa hospitali ambazo zimejengwa na serikali unaipinga. Hiyo si halali kabisa. Pius Dankala wa Dodoma, Tanzania anasema hapana, kundi la Al-Shababu ni kundi la kigaidi, baba yao ni Ibilisi. Haya, huyu mwingine Musa Idi Junior anasema ni sawa kabisa, kwani na wao ni binadamu jamani, kama wengine wote wapewe tu matibabu. Erasmus Malamsha toka Handeni Tanzania anasema sio sawa kupatiwa matibabu, maana wa, wa, wanaficha wanafanya mambo ambayo ni kinyume na mapenzi ya Mwenyezi Mungu. Hivyo basi hawastahili kabisa kupatiwa matibabu hospitalini. Haya, tumalizie na Hose Nathaniel anasema wasipewe huduma, bwana. Hawa ni wahalifu tu, hawastahili kupata chochote. Naona muda nao ndio unakimbia kweli kweli, msikilizaji. Basi bila shaka umeburudika na kufurahia yale ambayo tumeweza kukusanyia ndani ya dakika hizi thelathini za VOA Express siku ya leo hapa studio mimi naitwa mkamiti kibayasi. na mimi ni sandey shomari natakeni wote alasiri njema na muendelee kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika