Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Waangalizi wa Umoja wa Mataifa walikuwa miongoni mwa malengo ya ghasia yaliyofanywa na mawakala wa usalama wa Kongo ambao walitumia nguvu za kupita kiasi kuwatawanya waandamanaji katika maandamano yaliyoandaliwa na kanisa Katoliki siku ya Jumapili nchini DRC. Msemaji wa masuala ya kibinadamu katika taasisi hiyo ya dunia amesema kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, majeshi ya usalama ya Kongo yaliwapiga risasi watu sita na kujeruhi darzeni kadhaa, wengi wao kutokana na gesi ya machozi iliyotumiwa kuwatawanya katika mji mkuu Kinshasa. Maandamano hayo yalikuwa dhidi ya rais Joseph Kabila. Msemaji wa idara ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Ravina Shamdasan ameeleza mjini Geneva hii leo kwamba watu 68 walijeruhiwa na 121 walikamatwa na umoja huo una habari kuhusu idadi ya mauaji kadhaa mengine yaliyotokea katika maandamano yaliyofanyika kwingineko nchini humo. Umoja wa Ulaya upo tayari kutathmini uhusiano na Zimbabwe na kuisaidia nchi hiyo kuingia tena kwenye mawasiliano na taasisi za kimataifa za fedha mara serikali mpya itakapowasilisha mipango ya wazi kwa siasa na uchumi, ubalozi wa EU umesema mjini Harare hivi leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mipango hiyo huenda ikahusisha upelekaji wa wasimamizi wa uchaguzi wakati wa Zimbabwe watakaposhiriki katika uchaguzi uliopangwa kufanyika baadaye mwaka huu kwa mara ya kwanza tangu kuondoka mamlakani kwa rais wa nchi hiyo Robert Mugabe ambaye alijiuzulu mwezi Novemba baada ya kuwepo madarakani kwa takriban miongo minne. Ubalozi umesema katika taarifa hivi leo kwamba baraza la EU limekubaliana na hilo katika mkutano uliofanyika Brussels jana Jumatatu, kwamba uchaguzi ni hatua muhimu katika kurekebisha mahusiano yaliyoingia dosari. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Yuma Sekela, mpiga tarumbeta maarufu, mtunzi wa nyimbo na mwanaharakati dhidi ya ubaguzi, ambaye anajulikana kama baba wa jazz Afrika Kusini, amefariki mjini Johannesburg akiwa na umri wa miaka sabini na minane. Taarifa iliyotolewa na familia yake hivi leo Jumanne imesema Masekela ambaye alikuwa akiitwa na wengi Bra Hugh alifariki baada ya kupatikana na ugonjwa saratani ya tezi dume. Alitangaza mwezi Oktoba mwaka jana kwamba alikuwa akitibiwa kwa ugonjwa huo, ambapo kwa mara ya kwanza aligundulika kusumbuliwa na tezi dume ilikuwa mwaka elfu mbili na nane. Masekela ambaye kwa takriban miongo mitano amekuwa katika jukwaa la muziki ambapo alianza kutumbuiza katika miaka 1950 aliposaidia kuanzisha muziki wa jazz akiwa na wanachama wa kundi la Jazz Epistles. Alikimbia nchini Afrika Kusini katika miaka 1960 na kuishi uhamishoni kwa takriban miongo mitatu. Mengi zaidi kuhusu Yuma Sekela mtayapata katika kipindi chetu cha Kwa Undani muda mfupi ujao. Rais mpya wa Angola, tangu ashike madaraka miezi minne iliyopita amechukua baadhi ya hatua zinazotupiwa jicho, ambazo anasema ni sehemu ya ahadi zake za kampeni, kuondoa rushwa katika taifa ambalo lina matatizo na uchumi wake uliogubikwa na rushwa. Mwezi Disemba, Rais Joao Lorenco alimwondoa Isabela Dos Santos, mtoto mkubwa wa kike wa rais wa zamani Jose Eduardo Dos Santos kutoka kwenye nafasi yake kama mkuu wa kampuni ya taifa ya mafuta nchini humo. Mapema mwezi huu alimfuta kazi Jose Filomena do Santos kama mkuu wa mfuko wa fedha wenye thamani ya dola bilioni tano. Hatua hizi zina lengo la kuongeza nguvu katika uchumi uliodumaa ambao kwa muda mrefu umekuwa ukitegemea mauzo ya nje ya mafuta na uwekezaji wa kigeni. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Msikilizaji, karibu tena katika Kwa Undani, kipindi ambacho kinakujia saa tatu kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo tunakuletea masuala mbalimbali kwa undani hapa studio. Leo ni mimi Momoyo Hamza. Naam, katika kwa undani leo naungana na mwenzangu Sande Shomari na kuna mambo mawili makuu ambayo tutakuletea. Kwanza ni habari kuhusu kufunguliwa kwa duka jipya kabisa la kampuni ya Amazon ambalo litakuwa duka la kwanza la kiteknolojia ya hali ya juu Sande Shomari. No, no, na baadaye kidogo tutaangalia maisha na muziki wa Hugh Masekela ambaye amefariki leo Huku Afrika Kusini akiwa na miaka 78 mwanamuziki ambaye anasherehekewa sio tu Afrika Kusini bali duniani kote na Afrika nzima na duniani kote hasa hapa Marekani ambapo aliishi kwa muda wa miaka kadhaa. Naam, lakini Sande, kwanza tuangalie hii habari ya, ya, ya duka la Amazon um, Kampuni hii kubwa na mashuhuri ya biashara ya mtandao hapa Marekani imefungua duka lake la kwanza ambalo linauza chakula. Ni duka kama la grocery wanaita hmm. Aa, ambapo unalipa kwa kutumia simu yako, ni app. hakuna, hakuna kashia katika, katika maduka. Duka hili unaingia, unafanya vitu vyako, unatoka una hmm. Sasa hebu kwanza tuelezee tu uh, huu mfumo huu ukoje, unawezekanaje kufanyika namna hiyo huu mfumo moyo Hamza, nafikiri kwa nchi ambazo zimeendelea zinatumia sana fedha za plastiki badala ya fedha za kutumia kwa kutoa mkononi, nafikiri inakuwa anafanya kazi vizuri sana e, kwa sababu kampuni kama ya Amazon inafahamika sana kuwa na wateja wengi kwenye mtandao kwa miaka mingi, na unapokuwa na wateja kwenye mtandao ni kwamba wateja wako wewe unawatarajia kwamba wanapokwenda kununua kitu wanatumia taarifa zao zilizopo kwenye kadi, ili kadi ina namba zako za benki, ina akaunti namba yako, ina pin namba yako, ambayo ni namba yako ya siri, ili uweze kufanya manunuzi. Kwa hiyo nafikiri Amazon hapa wameamua kuchukua hii biashara, wanasema watu wengine next level, kama kuipeleka kwenye hmm. biashara ya uzaji wa vyakula, teknolojia ya hali ya juu kabisa <misa> <misa> <misa> kwa sababu wanasema wao, Amazon hawataki kuona foleni madukani, we umekwenda umeanza kusubiri sijui watu wako mbele yako ishirini thelathini, hawataki swala kama hilo. Kwa hiyo kama uh, nilivyoona jana kwenye, kwenye television maanake mm -hmm. ilikuwa habari kubwa sana hapa Marekani jana yeah. wakati duka hilo limefunguliwa, ni kwamba mtu unaingia, wakati unaingia una, una, una beep ile simu yako mm -hmm. ambayo tayari inakuwa na app ya, ya, ya ile Amazon go yeah. unaingia ndani unachukua vitu uh, kama, una, kama umechukua vitu umeweka kwenye, kwenye, kwenye uh, shopping cart yako ile <laughs> ka, kama unarudisha kitu alafu unatoka unatoka tu hata kwa, <laughs> <laughs> <laughs> eh, kwa hapa Marekani nafikiri, si kawaida ni kweli eh. <laughs> <laughs> duka eh, hili unasema kwamba limefunguliwa pale siatu kwenye makao makuu yenyewe ya Amazon pale mm. Chini sasa juu kuna ofisi, chini ndo duka jipya lipo mm. Sasa ni kwamba Hamza, unapoingia pale ndani na msikilizaji simu yako tayari, kama vile naeza kusema nchi za za Afrika Mashariki wanakuwa na hizi fedha za Mpesa, umeshaingiza ile zako kadi yako, ina ile app ya Amazon. Kwa hiyo ni kwamba ukishabonyeza pale kwenye Amazon halafu ukaweka pale mlangoni, ile Amazon inasoma kwamba huyu ni Mamoyo Hamza, kadi yake namba hii, gharama zake za matumizi, akitaka kununua kitu tutamchaji kwenye kadi hii ambayo ameunganisha kwenye <laughs> benki yake. Sawa sawa kabisa. Kwa hiyo ukishaingia mle ndani kwenye maduka hapa wana vile vitu wanavyoweka kwenye kila kitu katika duka unachochukua kinakuwa na nambari yake ambayo ni, ni elektroniki. kwa hiyo unapoichukua ile moja kwa moja, na labda walezehi, nimeona kuna makamera mengi sana katika sana, katika, katika, katika lile duka. Kwa hiyo yale makamera ndio yanasaidia katika kutambulisha, umechukua kama umechukua mayai au umechukua maziwa au umechukua kitu gani, nam zile kamera ni nyingi kama ulivyosema, na kamera hizi zimetengenezwa na kuunganishwa na kompyuta, si tu kamera bali na kompyuta kuweza kuunganisha, eh, ule teknolojia ya simu na malipo yako na taarifa zako za kibenki. Kwa hiyo ni kwamba utakapochukua kitu, kile kitu kitakuwa scanned au kitapitishwa kwenye ile mtandao wa simu yako mpaka kwenye benki yako na kufanya yale malipo, lakini ile malipo hatafanyika pale pale, we chukua tu, chukua, chukua unaingiza kwenye benki yako. Maajabu <laughs> <laughs> makubwa Ukitoka nakwenda mlangoni sasa, unapotoka ile ndo inakwenda kwenye benki yako, inatoa fedha. Lakini kwa mfano umechukua mkate ukasema, ah, bana mimi mkate siutaki, ukaurudisha, hawatakuchaji ule mkate. Unaondoka, inaondoka ile bei, inaondoka katika simu yako, ambapo ulikuwa umeiweka mwanzo, wao wakaiona ipo, lakini baadaye ukaurudisha kwenye kabati pale, basi inaondolewa kwenye malipo yako, gharama yako haita mkate. Sasa kabla hatujaangalia hii kampuni yenyewe eh, ya Amazon, mmoja ya, ya, ya vichwa vya habari ambavyo vilikuwepo jana mm. vyaki magumashu magumashu uh, <laughs> tunaweza kusema katika lugha uh, <katika lua laughs> ya kimjini mm. uh, kuna jamaa walikuwa wanasema kwamba Amazon hawajali wewe kama unaiba au huibi. <laughs> ingia tu <O, laughs> kweli, mtu huwezi kuiba katika, pana, katika hali hii kuiba itakuwa ngumu. Kwa sababu gani? kama ulivyoona Picha zinaonyesha dukani mlangoni pale, kuna walinzi. Unaona? Na kama unachukua bidhaa itakuchaji kwenye simu yako, lakini kama umechukua bidhaa kwa sababu ya kuiba kuna kamera nyingi sana. Kwa hiyo ni kwamba usalama pale pia umeimarishwa kwa hali ya juu sana. Kwa wale ambao wanachukua wana, wanaangalia kwenye kamera na vile vile kwa wale ambao wako mlangoni pale kupokea unapoingia. Kwa hiyo sio rahisi kwamba eti uingie ukajibebee unavyotaka bila malipo alafu utoke. Kwanza kama hiyo simu yako haina fedha pale mlangoni, simuona kuna kama kijikadi hivi ambacho kinafunguka, ndio hautafunguka pale. Sasa vitu tavipitisha vi, unabaki ndani mzee, ndio unabaki ndani. Sasa mambo ma, ma, ma mema siku zote yanakaribishwa, yeah. Unadhani teknolojia hii itafika kwetu na ikifika itafanya kazi kweli Afrika Afrika Afrika Mashariki mashariki tuseme Afrika? Nafikiri hii teknolojia inaweza kufika kwetu Afrika Mashariki kwa sababu kama unavyojua, Afrika Mashariki watu wako fast wanajiita wenyewe wako mbio sana na vitu kama hivi Mpesa na nini eh, eh, eh. Lakini nafikiri pia kwa mazingira sasa, mazingira ndio ambayo yataleta kidogo nafikiri changamoto kwamba namna gani tuweze kudhibiti watu wasitake kufanya ile teknolojia yenyewe, teknolojia yenyewe ya watu kukubali pia kutoa taarifa zao ziunganishwe kwenye simu kadi na benki na kadhalika, na ule mfumo mzima, nafikiri kidogo huo pengine unaweza ukachukua muda hebu, mm, tueleze kidogo hii kampuni yenyewe ya Amazon ambayo mm, tunajua sasa hivi ina, ina mipango mingi sana mikubwa, kwa sababu kama ulivyosema, mm. imechukua hii kitu katika level nyingine kabisa, kabisa ya juu. Yani, ni, ni ya hali ya juu sana mm -hmm. Uh, wana mipango gani mingine? imetokea wapi kampuni hii na wana mipango gani mingine na vilevile vile, uh, wame katika siku za nyuma tayari wamenunua baadhi ya maduka ambayo ni makubwa sana hapa mm -hmm. tayari wameyanunua wao yeah kuhusu kampuni hii na, nafikiri kampuni hii mamoyo wengi wataifahamu, wameizoea tu kama kampuni ya kwenye mtandao na kampuni hii kwa hakika imekuwa ikija kwa kasi, kwa kasi ya kibiashara kwamba imekuwa ikiuza bidhaa mtandaoni na kila mwaka bidhaa zake zinaongezeka faida zinakwenda juu, na tukiangalia kwenye nambari kama wanavyosema Hamza, wamarekani wengi wanasema kwamba namba hazidanganyi <laughs> <Zinasema> ukweli, <siku zote. laughs> na, kwa mujibu wa macro trend kampuni hii ya Amazon wametengeneza faida ya dola bilioni 135.99 na hii ni kwa mwaka huu uliopita wa fedha. Sasa ukiangalia mwaka kwa mfano 2014 walikuwa na dola milioni 88. Ukiangalia nyuma zaidi 2016, walipokwenda mbele wakaenda mpaka milioni 857. Kwa hiyo imekuwa ni kampuni ambayo inaendelea kutengeneza faida kila wakati, na kwa mujibu wa CNBC wanasema hawajamaa, wana wateja zaidi ya milioni moja maana huangalii tu wale walioko Marekani, unaangalia mpaka nje mpaka nje ya Marekani. Ehe, kwa hiyo ni kampuni ambayo ina uwezo mkubwa sana wa kibiashara na ina mafanikio makubwa ambayo yanaonekana kwamba hata wenyewe wamekuwa kwamba wanajituma, wasiishie tu kwenye kuuza bidhaa fulani, lakini wameamua kutoka kwenye bidhaa za kawaida kama zile za kielektroniki kwenda hata kwenye bidhaa za vyakula. Kwa hiyo unaweza kuona ni kwamba watu wenye mawazo ya kwenda mbili kila wakati. Na si hivyo tu, Hamza, unajua unaponunua kitu kwenye mtandao unatakiwa kulipia kusafirisha sasa hawa ni wajanja. Ukinunua bidhaa unasema kwanza dola ishirini na tano kwenda juu, wanakutumia kile kitu bure mm. Na hawaishii hapo, wanakuu wameingia mpaka kwenye biashara ya movie, hizi filamu. Ukijiandikishwa kama mwanachama ukalipa labda kama dola kumi kwa mwezi, basi unapata mpaka filamu za bure, alafu hizi ni za Netflix kwa mfano. Alafu pia hawaishii hapo, ni kwamba ukiwa mwanachama, basi wewe ukinunua chochote, hata ukinunua kitu cha dola mbili unatumiwa nyumbani kwako bure. Sasa unaweza kuona jinsi gani wanavyojua kuvutia wateja na ile akili ya kusema kwamba biashara yao siishie sehemu moja tu. Kuna kwa mfano Whole Foods Market inajulikana ni biashara kubwa sana ya Marekani ya chakula, naam ya chakula. Sasa waliamua hao bwana kutoka kwenye huko waliko wajipanue mpaka kwenye vyakula wakaenda kununua Whole Foods. Wametumia gharama za dola bilioni 13.4 kununua Whole Foods. Sasa unaweza kuona jinsi gani hawajamaa jinsi walivyoamua kupanua biashara yao mtandao wasiishie katika aina moja tu ya bidhaa bali kwenda kwenye aina mbalimbali mbali. Kwa hiyo ni kwamba wamevunja kabisa mipaka ya biashara ya reja reja. Ah, walianza kwenye vitabu wakaingia kwenye nguo mm. kwenye vifaa vya elektroniki na sasa hivi chakula. Kwa hiyo ni, ni, ni, ni, ni duka ambalo wameleta wa, wa, you know, utaratibu ambao inaelekea mm-hmm. maduka mengine, makampuni mengine Marekani itabidi kufuata kama wanataka kubaki katika biashara hii ya rejareja reja. Kabisa kama wanataka kushindana na Jeff Bezos, sio wao. <laughs> wana kazi kubwa ya kupambana naye katika biashara eh. Na jamaa mkali, kwa sababu sasa hivi tayari ameshanunua yeah. hisa katika gazeti la Washington Post ah, yeah. kwa mfano. Kwa hiyo ni, ni mtu ambaye ana mm. kama unavyosema, anaangalia haangalii biashara moja tu mm -hmm. anaangalia kila aina ya biashara na ni, ana duka lakini, lakini hana jengo <laughs> kwa <laughs> liko, liko hewani kwa hiyo <laughs> pia anapunguza pia ile gharama yake ya kulipia <laughs> ya kulipa kodi ya, ya jengo na vitu kama hivyo. Ukiangalia, ukiangalia kama hii Amazon huko Seattle ulikosema imekuwa ndio mara ya kwanza kuweza kuweka jengo kubwa makao makuu, na kama unavyoona sasa hivi wamezungumzia hii miji ishirini ambao wanatafuta kufungua makao makuu Washington DC ni moja wapo Virginia na Montgomery, eneo ambalo wewe unaishi nami Hamza, huko wanataka kufungua, wa kufungua na hiyo, na hiyo miji inagombania kuwa wingi wa wameduka. Asante sana, asante Shomari, muda wetu kwa hapo wa, uh, tutarudi tena na Yuma Sekela. Naam, karibu tena katika sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC, hapa studio. Leo msikilizaji ni mimi Momoyo Hamza, niko na mwenzangu uh, Sandey Shomari na leo Afrika, bara la Afrika na dunia uh, wapenzi wa muziki waliamka na habari ya kusikitika sana uh, baada ya kutolewa habari ya kufariki kwa Hugh Ramapola Masekela mpiga darumbeta maarufu, mtunzi wa nyimbo na mwanaharakati dhidi ya ubaguzi wa rangi, ambaye anajulikana kama baba wa muziki wa jazz Afrika Kusini, amefariki mjini Johannesburg akiwa na umri wa miaka 78. Taarifa iliyotolewa na familia yake hivi leo Jumanne imesema Masekela, ambaye alikuwa akiitwa na wengi Bra Hugh. Unajua, hiyo Bra Hugh inatokana na huyu bwana aliishi baada ya kutoka tutakuja huko mbele, lakini bwana mm. Baada ya kuondoka Afrika Kusini wakati wa ubaguzi mm, alikuja kuishi Marekani, yeye katika New York City na hapa Washington DC ni sehemu zake nyingi sana amekaa, mm, na katika miaka hiyo ya sabini kulikuwa na lugha fulani hivi kwa watu weusi hapa brothermen brahmen brahmen brahmen brothermen, you know? kwa hiyo yeye ndo akawa anajulikana kama brothermen uh, Masekela. Sasa katika utu uzima wake, ile brothermen ikageuka ikawa brahu <laughs> ndio sababu anajulikana sana kwa jina la brahu. Uh, na taarifa inasema uh, alifariki baada ya kupambana na ugonjwa huo wa saratani ya tezi dume ambao alitangaza Oktoba mwaka jana kwamba alikuwa akitibiwa kwa ugonjwa huo, na kwa mara ya kwanza aligundulika kusumbuliwa na tezidume ilikuwa katika mwaka elfu mbili na nane. Aa, Masikela kwa takriban miongo mitano amekuwa katika jukwaa la muziki ambapo alianza kutumbuiza katika miaka ya elfu tisa mia na hamsini aliposaidia kuanzisha muziki wa jaz akiwa na mwanachama wa kundi moja linaitwa Jaz Epistles na baadaye ndio akakimbia mm. kutoka Afrika Kusini katika miaka ya sitini na kuishi uhamishoni kwa muda mrefu, karibu ni miaka hiyo uh, miongo mitatu. Huyu bwana amegusa watu wengi sana mm -hmm. kwa, kwa mziki na na katika harakati zake za za kugombania kupigania u, nini ukombozi wa Afrika Kusini. Mm. Uh, kuna wakati fulani alioana na Miriam Makeba. Mm. Uh, lakini walioana na Miriam Makeba mwaka 1964 na, Uh, lakini waliachana baada ya miaka miwili, tunafikiri wakaachana 1966, lakini katika maisha yao waliendelea kuwa marafiki sana na washirika katika muziki na katika ukombozi wa Afrika Kusini. Uh, leo hii uh, mwenzetu wa Mombasa uh, Joseph Joseph Atiyoko alizungumza hmm, na John Izungu wa Safari Safari Sound Band. Huyu ni mmoja wa kongwe wa muziki ambao wao wenyewe John Izungu aliwahi kufanya kazi Afrika Kusini ya kupiga mziki mm, na alisema hivi kuhusu Hugh Masekela: ni masikitiko makubwa kwa wanamziki wote katika Afrika na ulimwengu mzima, kwa sababu Masekela katika ile instrument yake anayocheza flugelhorn, sidhani kama kuna wanamziki tena wengine wawili wa, wa standard yake, kwa sababu tulikuwa alikuwa apema sana ni chakmajon na yeye alafu lakini yeye alikuwa ni kompoza kompo, mzuri, alafu yuko upande wa jazz, yuko upande wa traditional, yuko yaani muziki yote ya Kiafrika ya nini anacheza, ana ndio maana standard ya musician kama yeye ni si, si, watu wachache sana. Miziki mnayopiga nyinyi Safari, Safari Sound Band labda inafanana na sana na miziki yake, labda ushakutana naye wakati mmoja, na unaizungumzia vipi miziki yake? Wakati sisi tulipokuwa South Africa yeye alikuwa yuko America. Sisi tulikuwa tucheza miziki kule, tukakutana na wale musician wote wengi sana waliocheza katika ile Greenland nini, wale musician tukutana nao kina wote awakina hivyo nchakachaka, tulikutana nao kule tulipokuwa South Africa, lakini yeye alikuwa bado yuko America. Sasa sisi <coughs> tuliporudi juzi ndio alirudi Afrika na akaja mpaka Kenya. Babu huyu Masekela ni mtu ambaye amefahamu zaidi mziki wak, wakati wa 50's. wale law six ambao walikutoka South Africa wakaja, walitoroka wakaja Kenya 57 huko 60's, wao ndi wakati huo waliondoka, wakaondoka South Africa wakaenda nje, wale wengine walibaki Kenya. Tukuwa tunamjua muziki yake, tunajua tukuwa tunaambiwa hataipopata sifa zake zilikuwa ni za ajabu sana. Standadi ya jazz yake pia iko juu ku... alafu akafanya compositions zake ambazo zime combine Kiafrika jazz kila kitu, lakini ni masikitu. Amweke mwombe Mungu mbali pema yu Masekela, na ni maombolezi makubwa kwa wanamuziki wengi especially wa Afrika na dunia ya ulimwengu mzima yu Masekela na, sande najua mm -hmm. um, umekuwa unawakusanyia wasikilizaji wetu uh, maelezo mengine kwa undani. Umepata ume nini kuhusu maisha na muziki na harakati za Hugh Masekela? Nam, kama walivyosema mamoyo hamza brahiu brahiu, alikuwa anafanya shughuli nyingi sana Afrika Kusini na anakumbukwa sana, kama walivyosema baba wa muziki wa jazi katika nchi hiyo ya Afrika Kusini, na Afrika kwa ujumla itamkumbuka katika nyimbo nyingi ambazo ametoa. Moyo na wasikilizaji ni kwamba utakumbuka mwaka elfu tisa mia themanini na saba unasema aitoa nyimbo yake singo hii bring him back home E, wimbo huu wanasema kuwa makususi mm, kwa ajili ya vuguvugu la kutaka Nelson Mandela aachiwe. Naam, kuili katika, katika ile kampeni ya kumtaka Nelson mm, Mandela atolewe gerezani. Huu wimbo ulikuwa unatumiwa kama kauli mbiu mm, ulikuwa mkubwa sana. Sawa kabisa. Basi masekea pia amefanya shughuli nyingi mbalimbali za huduma za kijamii. Hii wanasema ni pamoja na kwamba alikuwa pia eh, mkurugenzi wa bodi ya Lunchbox Fund. Hii ilikuwa ni taasisi maalum kabisa imeanzishwa kwa ajili ya kuwapatia chakula cha kila siku cha mchana wanafunzi katika maeneo ya kipato cha chini kule Soweto, Afrika Kusini. Pia Hamza mwenyewe umeshuhudia na hakika kazi na sanaa za Hugh Masekela hasa hapa Washington DC <laughs> mpaka leo hivi Dabu. Ukitembea maeneo, kwa wasikilizaji wetu nafikiri wengine wameshafika Washington DC mm. Au watakawatembelea Washington DC mm. Uh, mtaa wa Georgia Avenue, karibu na chuo kikuu cha Howard University mm. Chuo kikuu kikubwa sana cha watu weusi uh, kuna ni sehemu ambayo katika miaka sabini ilikuwa ni sehemu ilikuwa inajulikana kama ni Hollywood ya watu weusi. Ah. Uh, maklabu ma, ma yote yalikuwa hapo. Mm. Majengo ya masinema. Watu wote mashuhuri wapigaji mashuhuri kina Louis Armstrong mm. wote walikuwa wanaperform katika eneo hilo, na Masekela alitumia muda wake mwingi hapa na New York City. Mm. Kwa hiyo sehemu hizo ndio zilikuwa sehemu ambazo anatembea sana yeye na mm. amepiga katika Howard Theater. Kwa hiyo ni sehemu ambayo anajulikana vizuri. Lakini no. kuna kitu kimoja, unajua watu wengi hawakumbuki mm-hmm. uh, unajua Hugh Masekela ameshawahi kuja hapa VOA. Uh, nafikiri kama mara mbili. Mh. Mm. Eh, kama mara mbili mimi sikuwahi kumfanya naye mahojiano yeah. ya moja kwa moja, lakini kuna watu kadhaa hapa wamefanya naye mahojiano mm. lakini ninapisha ninapicha nimepiga naye. <laughs> <laughs> eh, unajua Masekela yeah. alipotoka Afrika Kusini kabla mm. ya kuja Marekani mm. alipita DRC Kinshasa. Oh. Na watu wengi hawafahamu hii. Alikaa Kinshasa kwa muda mrefu sana. Yeye mm. kijana wakati mm huo -hmm. anapiga katika bendi ya Luambo Makiadi wakati huo Franco. Eh katika hadithi zake Dio. anakuelezea kwamba walikuwa wanapiga mziki, maanake Luambo alikuwa na klabu yake mwenyewe hmm. wanapiga mziki kuanzia labda saa sita usiku mpaka asubuhi saa nne Ew. wanagonga pale, wakimaliza saa nne wanarudi wanaenda kulala, wakiamka kwenye saa nane wanaingia kwenye Dio. mazoezi, wanapiga mazoezi saa sita usiku wanarudi tena kupafomu usiku usiku kucha kucha. Kwa hiyo anasema hilo ah. li, hizo ni baadhi ya mm. ya sehemu ambazo alikusanya alikusanya uzoefu mwingi sana, alafu ukumbuke kwamba mm. amepiga pia na Fela Kuti, naam, amepiga na Fela Kuti wa Nigeria na kama hivyo Miriam Makeba naye, yeah, ameshirikiana na na muziki. Kwa hiyo muziki wake ume, ume, umeenea katika maeneo mengi sana, na kwa hapa mm. Marekani kama tunavyozungumza, um, muziki wa jazz You know, ameshirikiana na Harry Belafonte. Hao ndio wazito wenyewe wakongwe wa muziki wa mm. watu kama Jimi Hendrix, oh, yeah. uh, Janis Joplin mm -hmm. uh, na katika hiyo katika hiyo tua ya mwaka 1987 mm -hmm. kulikuwa na huyu Paul Simon ambaye alifanya tua na, yeah, yeah. Na, na Lady Blacksmith uh, Mambazo, Mambazo <laughs> na Hugh Masekela bra <laughs> alikuwa katika ile <laughs> na ile saxofoni yake eh, katika ile wanasema eh, tua ya Graceland. Mm -hmm. Eh, he, basi vilevile umewataja hao, mtu mwingine pia alishirikiana Ray Firi na bendi maarufu ya Kalahari ambao wanasema walishiriki katika mchezo kwenye steji wa ile filamu maarufu ya Afrika Kusini ya Sarafina. mm -hmm. Hii filamu amna mtu asiyejua katika Afrika Mashariki. Basi vilevile vile wanasema kwamba katika tuzo, Masekela kapata tuzo nyingi. Tuzo hizi tunaweza tukazitaja tu chache hapa, maana muda wetu nao unakimbia, lakini baadhi ni kutoka chuo kikuu cha Rhodes ya udaktari wa muziki, chuo kikuu cha New York akipewa pia heshima mwaka 2014 ya udaktari hali kadhalika Afrika Kusini, South Africa National Order Ceremony ilikuwa Aprili elfu mbili na kumi. Nchini Ghana wanasema ilikuwa tuzo ya mwaka elfu mbili na saba ya Music Legend Award ya heshima kubwa ya muziki barani Afrika. Naam, kwa kweli hatuwezi kumaliza kuhusu <laughs> maisha <laughs> ya Kiumasikela. Watu wengi wanaishi duniani wakisema wanataka wawe wamegusa mtu mmoja, hmm. lakini huyu bwana amegusa mamilioni. Mmoja ya kibao chake maarufu kabisa kilikuwa kinaitwa Stimela. mm -hmm. Na wimbo huu ulikuwa hasa unazungumzia mm -hmm. maisha ya wachimbaji migodi mm -hmm. kule Afrika Kusini, kujimba na kuonyesha kwamba wanakuja kutoka nchi za jirani, uh, nakuja mm -hmm. kuchimba migodi katika makaa ya mawe mm -hmm. Kwa hiyo Stimela ni moja ya kibao kizuri sana kinachokumbukwa sana na msikilizaji. Tutakuacha tumalizie kipindi hiki cha kwa undani kwa leo na Stimela <laughs>