Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari, ikiwa leo ni siku ya Jumatano, Januari 24 mwaka 2018. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, bila kusahau 98.1 Ikweta FM kule Kisumu, hali kadhalika kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na 22. E, karibu popote pale unapotusikiliza. Katika matangazo yetu hivi sasa kwenye makala ya afya utasikia athari za kiafya zinazoaminika kusababishwa na ukeketaji wa wasichana na wanawake. Yawezekana ikafanya kitaalamu lakini kama mtaalamu, yani sisi tumejipata katika tukio hilo kama accident, kwa sababu si jambo la kiafya, ni jambo la kitamaduni ambalo linaweza likaimalizika utamaduni. Si lazima madaktari waingilie wa, wa. Na katika habari nyingine, serikali ya rais Joseph Kabila yashutumiwa na kanisa Katoliki huko DRC. Ripoti zote hizi utazipata ndani ya VOA Swahili katika dakika 30 za matangazo haya ambayo pia yanasikika kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kwanza kabisa na mpisha Sande Shomari akusomee habari za dunia. Mkuu wa kanisa Katoliki nchini DRC ameishutumu serikali ya rais Joseph Kabila kwa ukamataji unaosababisha vifo kwa waandamanaji wandama, wanaounga mkono wa demokrasia, akipendekeza kuwa nchi inageuka kuwa gereza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mivutano kati ya serikali na moja ya taasisi yenye nguvu nchini humo imeongezeka, huku kanisa Katoliki likizidi kuwa kiini cha upinzani kwa juhudi za Rais Kabila kubaki madarakani bila ya mamlaka. Majeshi ya usalama yaliwapiga risasi watu sita na kujeruhi darzeni kadhaa walipokuwa wakitumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji siku ya Jumapili katika maandamano yaliyoandaliwa na kanisa na hivyo kusababisha shutuma kali za kimataifa. Baba Mtakatifu Francis kwa mara nyingine tena ameomba hii leo Jumatano kumalizwa kwa ghasia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako majeshi ya usalama yamewapiga risasi waandamanaji wakati wa maandamano ya wanaunga mkono wa demokrasia ambayo yaliitishwa na kanisa Katoliki. Papa Francis aliwaambia umati uliokusanyika kwenye eneo la St Peter's Square hivi leo kwamba ni bahati mbaya habari za kutia wasiwasi zinaendelea kutufikia kutoka DRC. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Baba Mtakatifu amesema anatoa tena wito wa kumwomba kila mmoja kufanya juhudi zote ili kuepuka aina yoyote ya hasia. Kwa upande wake, kanisa halitaki lolote zaidi ya kuchangia katika amani na kwa ajili ya ustawi wa jamii. Kanisa Katoliki ambalo lina ushawishi mkubwa nchini Congo limekuwa likizidi kumshutumu rais Joseph Kabila kwa kusisitiza kuendelea kubaki madarakani kwa muda mrefu baada ya mamlaka yake kufikia kikomo. Mabomu katika magari mawili mjini Benghazi, Libya, yameua watu wapatao ishirini na tatu na kujeruhi dazeni wengine hapo jana. Gari la kwanza lenye bomu lilipuka nje ya msikiti katika, ujira, katika ujirani wa al Salman. Bomu gari gari la pili, katika gari la pili lilipuka katika eneo hilo hilo takriban dakika thelathini baadaye, ikidaiwa kuwa na lengo la kuua polisi na wafanyakazi wa uokozi. Hakuwa na taarifa za haraka za waliohusika na mashambulizi hayo. Tume ya Umoja Mataifa nchini Libya imelaani mabomu hayo, ikisisitiza kwamba mashambulizi dhidi ya raia ni ukiukwaji wa sheria ya kimataifa za binadamu. Bengazi ilikuwa kitovu katika mapigano ya miaka mitatu baina ya wenye msimamo mkali na vikosi vinavyomtii Khalifa Haftar, kamanda wa jeshi la Libya aliyetangaza kuukomboa mji huo mwaka jana. Watu wenye silaha walivamia ofisi za shirika la Save the Children mashariki mwa Afghanistan, katika mji wa Jalalabad siku ya leo Jumatano, na kuua watu watatu na kujeruhi wengine zaidi ya ishirini. Atullah Kogyani, msemaji wa serikali ya jimbo la Nangarhar, anasema kundi la watu wenye silaha walivamia eneo hilo baada ya mlipwaji bomu wa kujitoa muhanga kutegua bomu la kwenye gari katika mlango wa kuingilia. Sayed Ahmad ambaye alishuhudia anasema aliona gari mpya aina ya Toyota Corolla ikikaribia geti la taasisi ya Save the Children. Ghafla aliona mlipuko na washambuliaji watatu au wa wanne wakiwa wamevaa sare kama za walinzi walioingia katika jengo hilo. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi hilo la mjini Jalalabad. Wabunge wa Marekani wameonyesha kuwa na matarajio yanayotofautiana hii leo kwa kile baraza la Congress linaweza kuamua juu ya swala la uhamiaji, siku moja baada ya kufunguliwa tena shughuli za serikali na ahadi ya bunge kuchukua hatua juu ya kuwalinda vijana wa wahamiaji wasio na vibali na kuboresha usalama wa mipaka. Kwa sasa mazungumzo muhimu yanaweza kuanza tena. Kiongozi wa Republican walio wengi Mitch McConnell wa Kentucky alisema, tunaanza upya mazungumzo siku ya Jumatatu. McConnell alisema anataka bunge kuangazia swala wahamiaji wasio na vibali walioletwa Marekani wakiwa watoto wadogo na masuala mengine hadi ifikapo Februari 8. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump Anatarajiwa kuondoka hapa mjini Washington DC hii leo kuelekea Uswisi kuhudhuria mkutano wa kimataifa wa viongozi wa kisiasa na kiuchumi katika mji wa mapumziko wa Davos huko Uswisi. Tayari wanaharakati wa masuala ya uchumi na utandawazi wamekuwa wakiandamana kupinga kuhudhuria kwa kiongozi huyo wa Marekani kutokana na msimamo wake wa kupinga mikataba ya biashara ya kimataifa. Abdu Shakur Abud anatusimulia zaidi. Rais Trump anahudhuria kwa mara ya kwanza mkutano huo unaozingatia masuala ya kiuchumi na biashara duniani ambako wafanya biashara wanapata fursa a kuzungumza na wanasiasa juu ya uwekezaji wa kimataifa na masuala ya kiuchumi. Mshauri wa masuala ya kiuchumi wa White House Gary Cohen amewaambia waandishi wa habari kwamba Rais Trump anakwenda kuwaambia viongozi wa dunia wawekeze Marekani. Tunakwenda katika jopo la uchumi duniani kueleza matukio ya kiuchumi ya rais Trump na kuiambia dunia kwamba Marekani iko wazi kwa biashara. Cohen anasema rais Trump atakutana na baadhi ya viongozi wakuu wa biashara duniani hapo kesho usiku na kuwahimiza kuwekeza zaidi Marekani na kuwavutia wenzao kiongozi huyo wa Marekani atahutubia mkutano huo siku ya Ijumaa ambako atakutana na viongozi wa China na Korea Kusini ambao hawajafurahi na uamuzi wake wa wiki hii kuweka ushuru mkubwa kwa bidhaa za nchi hizo zinazoingia hapa Marekani. Akizungumza jana Jumanne, waziri mkuu wa India Narendra Modi alikiri kwamba utandawazi umepoteza nguvu zake, lakini kuonya kwamba kujenga kuta mpya za biashara sio suluhisho. Dunia... athari mbaya za aina hii na vipaumbele visivyo sahihi vinaweza kusababisha hatari sawa na jinsi mabadiliko ya hali ya hewa au ugaidi zinavyofanya. Modi alikuwa akizungumzia sera za Trump za kutaka kufunga soko la Marekani kupitia sera yake ya Marekani kwanza. Wanaharakati wanaoandamana katika miji mikubwa ya Uswisi, kwa vile hawezi kuandamana kule Davos, walitaka Trump asihudhurie mkutano huo kutokana na sera zake za kupinga uhamiaji, kutaka kujenga ukuta, na hasa matamshi yake ya hivi karibuni ya kutusi nchi za Afrika, hali kadhalika sera yake ya kujiondoa kutoka mikataba ya kimataifa ya biashara na mabadiliko ya hali ya hewa. Mkuu wa shirika la fedha duniani IMF Christine Lagarde kwa upande wake anasema licha ya kwamba uchumi wa dunia umeanza kukua kwa kasi, lakini kuna watu wengi kabisa wanaoacha nyuma na ukuaji mpya na kufufuka kwa uchumi ambao haujashuhudiwa kwa muda mrefu. Gazeti moja maarufu nchini Uganda hivi karibuni litarudi mitaani baada ya utawala wa gazeti hilo kuahidi kuwa na maadili zaidi ya kitaaluma na kupewa msamaha wa rais jana Jumanne. Mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, wahariri wanane pamoja na wakurugenzi wa gazeti la Red Pepper awali walishtakiwa kwa uhalifu na baadaye walishtakiwa kwa kumshushia hadhi rais Museveni na wengine kufuatia kuchapisha habari inayoshutumu Uganda kwamba inapanga kuiangusha serikali ya Rwanda baada ya mkutano na rais Museveni huko ikulu mjini Entebbe jana usiku alitoa msamaha kwa wakurugenzi wa kampuni hiyo pamoja na wahariri wake, na aliahidi haraka kutoa amri kwa polisi kufungua makao makuu ya gazeti hilo, ilisema taarifa. Wakati wa mkutano, rais aliwaonya wakurugenzi na wahariri kuacha kuwa wachochezi, na badala yake wawe wenye kufuata maadili ya kazi zinazohusu namna wanavyoripoti habari zao. Wakurugenzi walimwahidi rais na taifa kwa jumla kuwa welevu zaidi juu ya kazi zao, gazeti la Red Pepper lilisema taarifa. Pia iliongeza kwamba gazeti hilo ambalo limejikita katika habari za uzushi na kisiasa litakuwa tena mitaani hivi karibuni baada ya zaidi ya miezi miwili kutochapishwa tangu ofisi zake zilipovamiwa na polisi mwezi Novemba mwaka jana. Msemaji wa rais alithibitisha kwenye mkutano wa jana Jumanne akisema gazeti la Red Pepper liliruhusiwa kufunguliwa tena baada ya kuomba msamaha kwa taifa. Unaendelea na habari zaidi za dunia. China inajibu kwa upole kwa sasa kutoka kwa hasimu wake wa kisiasa Taiwan dhidi ya pigo lisilo la kawaida kwa mashirika ya ndege ya China. Ijumaa wiki iliyopita mamlaka ya usafiri wa anga ya Taiwan ilisitisha maombi kutoka mashirika ya Eastern China na Xiamen Air kuongeza kwa pamoja safari za ndege zipatazo mia moja sabini na sita wakati wa sikukuu ya mwaka mpya wa China mwezi ujao, ambapo mashirika hayo yote mawili yana makao yake nchini China. Kusitishwa kwa maombi hayo kunafuatia malalamiko ya Taipei juu ya uzinduzi wake ambao haukushirikisha Taiwan hapo Januari 4 kwa njia nne za ndege za kiraia katika eneo linalotumia pamoja na Taiwan. Taiwan inasema kwamba njia hizo zitaruhusu ndege kupita kwa karibu sana kwenye eneo lake la anga. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis anasema angependa kuboresha ushirikiano na jeshi la Indonesia. Hivi sasa ana wazo zuri la nini kinaweza kufanyika. Vikosi maalum vya Indonesia vimefanya maonyesho ya jinsi ya kukabiliana na ugaidi kwa waziri wa ulinzi wa Marekani mjini Jakarta mapema leo. Mattis ambaye aliangalia maonyesho hayo kwa dakika zipatazo ishirini akiwa pamoja na afisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Indonesia katika makao makuu ya jeshi. Ziara ya waziri Mattis ina lengo la kupanua ushirikiano wa pamoja kiujumla na Indonesia ambayo inalifanya jeshi lake kuwa la kisasa na kuongeza ushirikiano katika mapambano na ugaidi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Kama unavyofahamu, basi msikilizaji, tangu Jumatatu tumekuwa tukikupa ripoti na habari mbalimbali zinazoendelea katika mkutano wa thelathini wa Umoja wa Afrika au unaofanyika huko mjini Addis Ababa nchini Ethiopia na leo hii. Kwa taarifa zaidi, sasa tunajiunga na mwandishi wetu BMJ Muridhi aliyeko mjini Addis Ababa. Huku mkutano huo ukiingia siku yake ya tatu hapa adis Ababa, suala lililopewa kipaumbele hii leo ni kuhusu mikakati iliyowekwa na Umoja wa Afrika kuhusiana na kuimarisha masomo ya sayansi na teknolojia maarufu kama STEM kwa wasichana na wanawake barani Afrika. Aliyekuwa rais wa Tanzania Jakaya Kikwete ameyataja masomo hayo kuwa muhimu mno na kueleza kwamba kuna haja ya nchi zote za bara la Afrika kulipa suala hilo umuhimu mkubwa na hususan kulenga wanawake na wasichana ambao amesema wameanguliwa katika masomo hayo. Innovate. Anasema tuwe wabunifu, tuhakikishe wote wanahusika, lakini pia tuongeze ufadhili. Ni lazima serikali za nchi binafsi ziongeze fedha za kugharamia elimu, na pia jumuiya ya kimataifa ni sharti ifanye cha ziada, na kama nilivyosema, nambari hizi zote zinaonyesha kwamba ufadhili wa elimu umekuwa ukishuka, ODA for education has been declining. Haya anajiri huku mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika wakiendelea kuwasili ili kuanza mkutano wao ambao utachukua takribani siku mbili, ambao utaangazia maswala mbali mbali yaliyo kwenye ratiba. Kuna maswala mengine chungu nzima ambayo yako kwenye ajenda ya mkutano huu. Makubaliano ya mikutano ya awali kuhusu kuanzishwa kwa maeneo huru ya kibiashara katika bara hili, yaani Continental Free Trade Area, yameanza kutekelezwa. Mawaziri hao pia watajadili maswala mengine nyeti yaliyo kwenye ratiba ikiwa ni pamoja na Waafrika kupata cheti cha kusafiria ambacho kitawawezesha kuingia na kutoka kwenye nchi zingine barani Afrika bila vizingiti vyovyote. Tayari kuna maswala ambayo yamezua mgawanyiko baina ya nchi wanachama, suala la ufunguzi wa usafiri wa angani kwenye bara hili, ili kurahisisha safari za ndege kufanyika bila gharama kubwa kwa wananchi na baadhi ya wafanyabiashara, limezua mtafaruku huku nchi ambazo tayari zimetia saini makubaliano hayo zikitumai kwamba nchi zingine pia zitafanya hivyo. Katika eneo la Afrika Mashariki ni Kenya tu na Rwanda ambazo tayari zimetia saini makubaliano hayo. BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika, nikiripoti kutoka makao makuu ya Umoja wa Afrika, Adisababa, Ethiopia. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, ofisi ya kamishna wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa anahisi serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC kuchunguza mauaji yaliyofanywa na wana usalama wakati wa maandamano dhidi ya serikali yaliyofanyika hivi karibuni. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein kutoka Geneva ametutumia ripoti inayosomwa hapa na Ed Ligongo. Ofisi ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa inaonya kuwa ukamataji wa karibuni uliofanywa na wanausalama nchini DRC unaashiria mwenendo unaojirudia wa ukandamizaji dhidi ya wapinzani wa kisiasa wa Rais Joseph Kabila wa Kongo. Ofisi hiyo imesema kuwa waangalizi wa Umoja wa Mataifa wamerekodi takriban vifo sita na majeruhi 68 wa maandamano dhidi ya serikali katika mji mkuu wa Kinshasa. Pia wameripoti kutumiwa kwa risasi za moto dhidi ya waandamanaji, watu 121 wamekamatwa, na gesi ya kutumia machozi ilitumiwa ndani ya makanisa na sehemu mbalimbali nchini humo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa katika shirika la haki za binadamu Ravina Shamdasani ameeleza kuwa waangalizi wa umoja huo pia walishambuliwa wakati wa maandamano. Anasema ofisi yake inaitaka serikali kuchunguza matukio yote, matumizi ya nguvu za kupita kiasi dhidi ya waandamanaji na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa kulikofanywa na wanausalama. Ameiambia VOA hakuna uhakika kuwa serikali itaheshimu wito huo, lakini ameongeza kuwa uongozi wa Kongo una wajibu wa kufanya uchaguzi. Watu wameuawa, watu wamejeruhiwa na ukamataji holela umefanyika. Ni wajibu wa serikali kuhakikisha kwamba majeshi ya usalama yanashughulikia maandamano vyema kwa mujibu wa sheria, na tutaendelea kutoa wito mpaka hili litokee. Kuna matukio wakati serikali inapotakiwa kuacha kufanya vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Shamdasani anasema wafanyakazi wa haki za binadamu wataendelea kufuatilia na kuripoti matukio, na kuongeza kuwa wataendelea kuitaka serikali kufanya uchunguzi. Pia amekiri kuwa kiini cha mivutano ya kisiasa nchini ni kuendelea kuahirishwa kwa uchaguzi wa raisi. Shamdasani anasema ofisi ya haki za binadamu inaisihi serikali kufanya kazi kwa vizuri na jamii za kiraia, viongozi wa dini na wanasiasa wa upinzani kusuluhisha hali hiyo. Kama hilo halifanyiki, anaona kuwa ghasia za ukandamizaji utaendelea. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Katika makala ya afya leo, tunaangazia athari za kiafya zinazoaminika kusababishwa na ukeketaji kwa wasichana na wanawake. Licha ya kwamba ni zoezi linaloenziwa kitamaduni na baadhi ya jamii, madaktari wanahoji kwamba ukeketaji unaweza kusababisha madhara ya kiafya. Mwandishi wetu Salma Muhamed kutoka Mombasa amezungumza na Daktari wa matibabu ya uzazi Marjan Ramadhani na kuandaa makala ifuatayo. Shirika la afya duniani WHO linashikilia kwamba ukeketaji hauna faida zozote za kiafya kwa wanawake ikilinganishwa na masaibu wanayopitia wakati na baada ya tohara. Vilevile vile shirika hilo ambalo linaendeleza kampeni ya kumaliza utamaduni huo duniani linashirikiana na watafiti wa kiafya katika nchi mbalimbali kutafuta suluhu zaidi. Nimezungumza na daktari Marjan Ramadhan anayeanza kwa kueleza jinsi zoezi hili linavyotekelezwa katika mwili wa mwanamke. Sasa ukeketaji ama upasaji wa tahara kwa wanawake si aina moja. Kuna wale ambao wanachanja kidogo ili damu tu itoke kidogo, hiyo haina madhara yote isipokuwa labda mtu akiwa na ugonjwa wa kutokwa na damu. Aina ya pili ni kukwangura sehemu kidogo yule ya uke. Aina ya tatu ni sasa kunyofua, yaani kukata sehemu kubwa na kushona. Sasa hiyo ndiyo, sasa ndio ambayo ni, ni mbaya zaidi. Lakini je, ni kwa nini iliwabidi madaktari kuhusishwa katika zoezi hili linaloaminika kuwa la kitamaduni zaidi? Jambo hili hasa si jambo la kimatibabu, ni mambo ya mila. Imekuja kwa daktari kwa sababu ya uharibifu ambao saa zingine hufanyika na jambo la mila liko moyoni, sio rahisi kuiacha. Kumekuwepo na tetesi kwamba wanawake waliokeketwa hupata tabu wakati wa kushiriki tendo la ndoa na hata wakati wa kujifungua. Daktari anafafanua zaidi habari hii. Wacha tusiende mbali kule, wakati wa kuzaa, wengine kufanya mapenzi ule mwanzo tendo la ndoa, huwa wana shida kwa sababu ile njia imekuwa imekuwa ndogo, imekuwa imezibika na kovu. Basi hapo inakuwa inakuwa shida, hisia ita, itakuwa tofauti. Hisia yule aliyekeketwa itakuwa imepungua, na sasa yategemea yuko katika utamaduni gani. Hata kuna wengine ambao inabidi wapelekwe kwa, kwa hospitali ili ile njia ipanuliwe kidogo. Sasa wakati akijaliwa ameshika mimba, sasa yuko tayari wakati wa kuzaa ile njia kwa sababu ya ile kovu inakuwa ni ndogo, sasa inabidi sasa, ni dhiki na ni shida, mpaka ile njia ipanuliwe. Yawezekana ikafanya kitaalamu, lakini kama mtaalamu, yani sisi tumejipata katika tukio hilo kama accident. kwa sababu si jambo la kiafya, ni jambo la kitamaduni ambalo linaweza likamalizika utamaduni, si lazima madaktari waingilie. Wakati madaktari wanapoangazia suala hili la kiafya, baadhi ya watu wanaoendeleza utamaduni huu wa ukeketaji pia nao wanaamini kuwa inasaidia kwa usafi wa mwanamke. Bi Hamria Hussein anatoka katika jamii ya Wasomali wanaoishi Kenya. Yeye mwenyewe alikeketwa alipokuwa msichana, na ana mtazamo tofauti. Ukisema hamu ya wanawake inapungua, haipungui. Mimi mwenyewe nimekata nyama yote ile. Kitu ya kusikia hamu ni mara mbili, kuna ya juu na kuna ya ndani, na ile inakatwa ni ile ya juu hmm. ile ya ndani bado inafanya kazi yake hasa faida yake ni gani? Faida yake ina faida nyingi. Ya kwanza, wewe waweza wacha bibi yako ukaenda makai mbili kusoma ukirudi, hata hajaangalia nyuma kama kuna kitu. Kwa hivyo inapunguza ile ile shida nyingi, kubaraga ukuta, yaani wasichana kelele, hmm, inapungua mm -hmm. alafu ingine watu wanapata damu, watu hawajioshi vizuri, wengine hata wanakuwa tasa sababu ya hiyo nyama iko ndani, kwa sababu ishaleta infection Swali linalosalia ni je, madaktari wana jukumu gani katika harakati hizi za kumaliza ukeketaji kwa wasichana na wanawake? Daktari Marjan ana ushauri. Wale wanaobuni sheria kama kwetu hapa wabunge, na wale ambao ni watamaduni, wakija kwetu sisi, tutawapa nasaha ya kiafya, kama vile ambavyo tunajua tu elimu yetu na uwezo wetu, vile ambavyo tunajua. Salma Muhammed, makala ya afya, VOA jioni. Fuatao sasa ni muktasari wa habari mkuu. Wa kanisa Katoliki nchini DRC ameshutumu serikali ya rais Joseph Kabila kwa ukamataji unaosababisha vifo kwa waandamanaji wanaounga mkono demokrasia, akipendekeza kuwa nchi inageuka kuwa gereza. Kwa mujibu wa shirika lahabari la habari la Reuters, mivutano kati ya serikali na moja ya taasisi yenye nguvu nchini humo imeongezeka, huku kanisa Katoliki likizidi kuwa na kiini cha upinzani na kwa juhudi za Kabila kubakia madarakani bila ya mamlaka. Baba Mtakatifu Francis kwa maana nyingine tena ameomba hii leo Jumatano kumalizwa kwa ghasia Jamhuri Kongo, usanama, ya kidemokrasia ya Congo ambako majeshi ya usalama yamewapiga risasi waandamanaji wakati wa maandamano ya wanaounga mkono demokrasia ambayo yaliitishwa na kanisa Katoliki. Papa Francis aliambia umati kusanyika wa eneo la St Peter Square kwamba hii ni bahati mbaya na ni habari za kutia wasiwasi zinaendelea kufika kutoka DRC. Mabomu katika magari mawili mjini Bengazi nchini Libya yameua watu wapata 23, na kujeruhi wengine hapo jana, na gari la kwanza lilipuka nje ya msikiti huko Al Salmani. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu ya sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya zoetia... Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riami, mwelekezi ni Aida Issa. Hapa studio mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Sunday Shomari. Pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC. Fuatayo ni taarifa ya Sauti ya america inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani kuhusu masuala mbalimbali. Kampeni ya shinikizo cha nguvu ni muhimu kutanzua kitisho cha nyuklia cha Korea Kaskazini kupitia njia za kidiplomasia, alisema waziri wa mambo ya nchi za nje Rick Tillerson wakati wa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nchi za nje juu ya usalama na uthabiti kwenye peninsula ya Korea. Mataifa yetu, alisema Tilerson, yamerudia kutuma ujumbe wa pamoja ambao tumepeleka kwa utawala wa huko: hatukubali kuwepo na taifa la Korea Kaskazini lenye silaha za nyuklia. Sote tuna sera moja na lengo moja, na hiyo ndiyo njia kamili inayoweza kukaguliwa na haiwezi kurudi nyuma ya kuondoa silaha za nyuklia kwenye peninsula ya Korea. Waziri Tillerson alisitiza kwamba malengo msingi ya Marekani na mataifa mengine katika kanda hiyo, hasa China na Rusia, yatabaki pale pale. Majaribio ya mara kwa mara ya Korea Kaskazini ya kutugawanya na kupanda mbegu za ugomvi hazikubaliwi. Inabaki kuwa muhimu kabisa kwa mataifa ya Umoja wa Mataifa, hasa China na Rusia, kutekeleza kikamilifu vikwazo vilivyokubaliwa awali. Marekani na washirika wake walijadili njia za kupambana na kukwepa vikwazo na uingizaji kinyume cha sheria, ikiwa ni pamoja na wito wa hatua kuchukuliwa kuimarisha utekelezaji wa operesheni marufuku za meli zinazofanya meli kubadilishana mizigo kimataifa ili kuzuia biashara haramu ya kubadilishana bidhaa kutoka meli moja hadi nyingine. Marekani itaendelea kushinikiza kuwepo na vikwazo vikali zaidi za Umoja wa Mataifa kwa Korea Kaskazini pindi patakuwepo na uchochezi. Lengo la kampeni ya shinikizo ya juu ni kushinikiza Korea Kaskazini kuingia katika mazungumzo ya kuaminika ya kuangamiza silaha zake za nyuklia. Lakini majadiliano yenye manyufaa, alitahadharisha Bwana Tillerson, yanahitaji mshirika wa dhati wa kuaminika. Korea Kaskazini bado haijaonyesha dalili kuwa ni mshirika wa kuaminika. Korea Kaskazini inafahamu, njia zetu ziko wazi, na wanafahamu mahala ya kutupata. Ni lazima kwa jumuiya ya kimataifa kuendelea kuungana katika kuiwekea Korea Kaskazini vikwazo vya muda mrefu hadi inapochukua hatua thabiti kuelekea kuondoa silaha zake za nyuklia. Hiyo ilikuwa ni taariri ya Sauti ya Amerika ilioeleza msimamo wa serikali ya Marekani kutoka Washington. <tune>