Ifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari na hivi sasa ni saa tatu na dakika mbili za usiku. Walau mtu mmoja ameuawa na wengine kumi na nne kujeruhiwa mashariki mwa Afghanistan, katika mji wa Jalalabad mapema leo, wakati wa shambulizi katika ofisi ya shirika la kimataifa la Save the Children. Atula Kogiani, msemaji wa serikali ya jimbo la Nangahar, anasema kundi la watu wenye silaha walivyomea eneo hilo baada ya mlipuaji bomu la kujitoa mhanga kutegua gari kwenye eneo la mlango wa kuingilia. Said Ahmad ambaye alishuhudia, anasema aliona gari mpya aina ya Toyota Corolla ikikaribia geti ya taasisi ya Save the Children, ghafla akaona mlipuko na washambuliaji mabomu katika magari mawili nje ya mji wa Bengazi nchini Libya yamewa watu 23 na kujeruhi darazeni wengine hapo jana. Gari la kwanza kwenye bomu lilipuka nje ya msikiti katika eneo wa Al Salmani, na bomu katika gari la pili lilipuka katika eneo hilo hilo takriban dakika 30 baadaye, ikidaiwa kuwa na lengo la kuwaua polisi na wafanyakazi wa uokozi. Hakukuwa taarifa za haraka za waliohusika na mashambulizi hayo. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Libya imelaani mabomu hayo, ikisisitiza kwamba mashambulizi dhidi ya raia ni ukiukwaji wa sheria ya kimataifa za binadamu. Bengazi ilikuwa kitovu katika mapigano ya miaka mitatu baina ya wenye msimamo mkali na vikosi vinavyomtii Khalifa Haftar, kamanda wa jeshi Libya aliyetangaza kukumbua mji huo mwaka jana. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mtu mmoja ameuawa na wengine 14 kujeruhiwa mashariki mwa Afghanistan katika mji wa Jalalabad mapema leo wakati wa shambulizi katika ofisi ya shirika la kimataifa la Save the Children. Atula Ngonyani Kogyani, msemaji wa serikali ya jimbo la Nangarhar, ameeleza kwamba kundi la watu wenye silaha walivamia eneo hilo baada ya mlipuaji wa kujitoa muhanga kutega bomu la kwenye gari. Said Ahmad ambaye alishuhudia anasema kwamba gari hilo aina ya Toyota Corolla liliingia karibu na geiti la taasisi hiyo ya Save the Children na ghafla aliona mlipuko na washambuliaji watatu au wanne wakiwa wamevaa sare za kijeshi kama walinzi na kuingia ndani ya jengo hilo. Mpaka sasa kundi la Taliban limekanusha kuhusika na mashambulizi hayo, lakini kundi la Islamic State limedai kuthibitisha kushiriki mashambulizi hayo. Mpaka hapo tunakamilisha habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo kwa kipindi cha Kwa Undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu katika wasaa mwingine, ambayo unatusikiliza kupitia ukurasa wetu wa Facebook katika live stream na vilevile vile katika redio, tukikualika katika muda mwingine ambao tunakupatia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia eh, mwaka mmoja mara baada ya serikali ya Rais Donald Trump kuweka marufuku ya eh, kuingia hapa Marekani kwa raia wa nchi sita ambazo ni za Kiislamu miongoni mwazo zikiwepo Somalia, Libya, Sudan na Mali. Na katika sehemu ya pili leo hii tutauangalia mkutano wa kimataifa wa uchumi huko Davos nchini Switzerland ambao unaendelea hivi sasa. Nayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo Nam katika kwa undani hii leo, sehemu ya kwanza tunaungana na wenzetu ambao wapo katika studio zetu za Mombasa, Josephat Kyoko na Albert Adede, ambao wametuletea taarifa ambao wameifanya wakiangalia uh, mwaka mmoja ukiwa umetimia tangu Rais Donald Trump wa Marekani alipopiga marufuku raia kutoka nchi sita kuzuru Marekani, miongoni mwa nchi hizo zikiwemo Somalia, Libya, Sudan na Mali. Katika kwa undani Mombasa. Eh, Josephat Kioko basi karibu sana kutufahamisha kile ambacho kinaendelea ukiwa pamoja na Libert Adede. Shukran, Washington kwa undani kutoka mjini Mombasa, tunaangazia mwaka mmoja tangu rais wa Marekani Donald Trump kupiga marufuku raia kutoka nchi kadhaa, zikiwepo nchi zingine za Afrika. Nchi za kwanza alikuwa ametoa amri na majina ya hizo nchi, lakini baadaye mwakani huo wa 2017 akaongeza mataifa mengine na kupunguza mengine vikwazo ambavyo vilikuwa vimewekwa. Tutasikia pia watu kutoka nchi za Afrika ambazo zilikuwa zinaathiriwa na marufuku hiyo kutokana na sababu za kiusalama katika serikali ya Marekani. Manake, eh, Rais Trump alikuja na mpango wa making america safe. Sasa tunaangalia mwaka mmoja baadaye watu wa aina gani wameathiriwa na marufuku hiyo na hali inakwendaje? Tunazungumza hapa katika kwa undani, na yote haya ni kutoka studio za Mombasa, Studio 15 Afrika tukiwa tunakuletea yale ambayo yanaangaziwa haswa sana katika swala hili zima la kutoa amri ambayo inazuia watu kusafiri haswa sana kutoka mataifa fulani kuingia katika taifa la Marekani. Na hapo nyuma, katika historia ya taifa la Marekani, imekuwa ikitoa tahadhari tu kwa wananchi ama raia wa Marekani kutosafiri maeneo fulani ama taifa fulani, kutokana na swala hili la kuweza kuimarisha usalama, lakini sasa tunaanza kuona sera inabadilika na imeanza kuzuia watu kutoka mataifa fulani kwenda Marekani, kando na vile ilivyokuwa pale awali, ambapo ilikuwa ni tahadhari tu inatolewa kwa raia wa taifa la Marekani kuzuru mataifa fulani ama maeneo fulani ambayo yalikuwa yanaonekana ni hatari. Januari mwaka elfu mbili kumi na saba yaani mwaka jana, ikiwa ni miezi michache tu baada ya rais Trump kuchaguliwa kama rais arobaini na tano wa Marekani, amri aliyotoa ni kuwa raia kutoka nchi za Iran, Libya, Somalia, Sudan, Siria, Yemen hawataruhusiwa, hawatakuwa na idhini ya kuingia nchi ya Marekani, na wachache waliokuwa wanaruhusiwa ikawa kwa mfano watu wa dini vile wameongezewa vikwazo zaidi na wanakaguliwa zaidi kuliko wa ilivyokuwa. Adadi atakuwa anazungumzia juu ya waliorudishwa, lakini kwanza, ikiwa umetimia mwaka mmoja kamili, maswala ambayo tunaangalia vyombo vya habari kote katika nchi mbalimbali za Afrika zimezungumzia mwaka huo mmoja wa marufuku hii iliyowekwa na rais wa Marekani. Eneo la Afrika Mashariki lina raia wengi wa Sudan na Somalia, nchi ambazo ziliathiriwa na amri hiyo ya kuwapiga marufuku raia wake kuingia nchini Marekani. Na wale walioathiriwa ni pamoja na wakimbizi. Kwa mfano, kuna wakimbizi walikuwa wamepata nafasi kwenda kujitafutia maisha Marekani, kujiunga na jamaa zao. Wengine ni wanafunzi waliokuwa wamepata ufadhili wa kimasomo katika vyuo vikuu na vyuo vingine huko Marekani. Kweli vikwazo hivi vikaendelea kuathiri. Hivi tukizungumza leo hapa nchini Kenya, wakimbizi tofauti wamezungumza na waandishi wa habari kuhusu jinsi marufuku hiyo iliwanyima nafasi na vile vyeti, zile visa walipata wakaziweka mfukoni na tena chini katika kambi zao za wakimbizi, kwa sababu huwezi kusafiri marufuku ikiwa imewekwa na sisi. Kama VOA idhaa ya Kiswahili tumezungumza na watu walio na asili ya Kisomali eh, wakizungumza mengi kuhusu marufuku hiyo imeathiri watu kiwango gani katika kipindi hicho cha mwaka mmoja, tangu tangazo ama tamko la Rais Donald Trump. Tuwasikie hawa raia wa Kenya walio na asili ya Kisomali na wengine wakazaliwa hasa Somalia na kuishi hapa Kenya. Inaitwa Abdulkadir Ali Muhamed. Sasa huyo rais wa Amerika hiyo maneno hatuja, hatuja, hatuja benda sisi sababu wamesema inji, inji sita sio waislamu wote indio shinda sisi ori yetu atakifunguz vibaya sana kwa sababu inji si ya kabila moja, amefanya makosa ya anahurumia, watu watu wengi nini anachokia. Sisi hatutataka kwenda huko, hatutatamani hata siku moja, si nzuri, lakini kufukuza watu, mtu amekuja kwako, kumekuja na amani, sio e anatafuta amani, kwenda kila nchi sio Umeenda umeenda umepata maisha nzuri sana tena maisha zai, ukifukuza hiyo maisha nzuri. Anaitwa Juma kwamba huyu president kidogo amegawanya watu, amegawanya religion. Nam ni sauti zao, hao raia wenye asili ya Kisomali na wengine ni wa humu nchini, japo wanaishina lao kutoka kule Somalia tukiwa tunaangazia swala hilo eh, ilikuwa ni kama watu walidhania ni kama mchezo eh. Amri hiyo ilipotolewa mara ya kwanza wakati eh, Rais Donald Trump alipochukua mamlaka kule Marekani, watu walidhania ilikuwa tu ni rahisi, alipotoa amri ya kwanza kwamba angelichukua hatua ya kuwarejesha makwao wale ambao walikuwa wako taifa hilo eh, bila idhini labda na stakabadhi zao ambazo zikuwa ziko sawa, huku akisisitiza kurekebisha sheria za uhamiaji taifa hilo. Na kweli mwaka jana takriban watu wa Somali 90 waliweza kurejeshwa, walitiwa kwa ndege na kusafirishwa moja kwa moja hadi taifa lao la Somalia. Hilo tulilifuatilia yeye hapa na hata katika taarifa zetu za VOA tuliweza kuangazia swala hilo, na ambapo sheria hiyo ilitekelezwa. Na sheria hiyo inapokuwa inamulikwa hapa kwa undani, tunakupa yote yale ambayo ni muhimu kuyafahamu, maanake ni taarifa iliyopewa kipaumbele kwa mtazamo tu Marekani. Kipindi cha miaka mitatu na nusu hivi iliyopita takwimu zilikuwa zimefanywa juu ya wahamiaji kutoka Afrika waishio Marekani, na mwaka juzi ilikuwa imepita milioni mbili. Yani, huo ni wakati wa utawala wa Rais Barack Obama. Wahamiaji kutoka nchi mbalimbali za Afrika, wacha hawa waliopigwa marufuku peke yake, Afrika nzima kwa jumla walikuwa ni watu zaidi ya milioni mbili, na sasa idadi hiyo yaonekana imeongezeka japo wamekuwa wakipunguzwa kutokana na amri hiyo mpya iliyowekwa mwaka jana. Somalia kwenyewe kama vile tumesikia hawa wakizungumza hapo wakilalamika kwamba wenzao wakadhulumiwa na, na lile agizo la rais Donald Trump. Sasa Wasomali wenyewe ambao takwimu zimekuwa zikifanywa wengi wako katika jimbo la Minnesota na kwa sasa takwimu ambazo zimetolewa karibuni kabisa ni kwamba wamekuwa zaidi ya elfu mia moja yaani zaidi ya watu laki moja walio na asili ya Kisomali katika jimbo la Minnesota pekee na wengine katika eneo la Minneapolis. Na ikumbukwa kwamba wakati rais Trump alitoa agizo hilo, kuna majimbo kadhaa yalipinga, mengine akatafuta wana sheria kuwatetea mahakamani, ile amri i ibatilishwe na wengine pia wakasema wanataka mabunge ya jadili. Sasa hiyo ikawa ni kweli, imepitishwa huko nchini Marekani na ikatekelezwa. Maanake umesikia e, Liberty Adede akisema juu ya watu waliorejeshwa, si Somalia peke yake, hata nchi zetu hapa, tukaona watu wameanza kurejeshwa kutokana na amri kuhusu uhamiaji nchini Marekani. Nam ni suala ambalo pia liliweza kufanyiwa mzaha mitaani kuna wale ambao walisema jawa hawa kutoka jamii ya Wasomali ambao walikuwa wanasema pia wakilalamika, wamefanya katika kupitia hatua hiyo ama marufuku hiyo waliweza kupiga marufuku ulaji ama utafunaji wa miraa ambao unasifika sana e, kutokana na jamii hii na wakawa wanalalamika, lakini mambo yakaonekana yanabadilika kidogo baada ya huyu kiongozi ambaye aliweza kushinda katika uchaguzi wa kule Marekani na akapata kiti cha kisiasa e, cha, cha ubunge. Na ikawa inabadilisha mtizamo wa watu wahamiaji waliotoka taifa hilo na kuelekea nchini Marekani. Na vikwazo ambavyo viliwekwa wakati huo na mpaka sasa vinasimama ni kwamba mtu akiwa ameomba utalii katika nchi ya Marekani anazuiwa, kama wewe unatoka hizo nchi ambazo tumezitaja hapo nyuma. Ukiwa unaingia kwa shughuli za kibiashara, tunasema business visas, pia vikwazo vinawekwa, na ukiwa wewe ni mhamiaji na wengine waliomba hifadhi ya kisiasa ama ya ukimbizi pia wanakuwa wanakwazwa. Lakini jambo muhimu ambalo lilitendeka mwishoni mwa mwaka jana, Amerika ilichunguza mienendo ya nchi ya Sudan na ikasema kweli, imekubaliana na maswala ya kurekebisha usalama wake na jinsi mienendo ya raia wake wanaotembea sehemu mbalimbali kama vile Marekani, na Sudan ikatolewa katika ile orodha ya nchi ambazo zilikuwa zimetajwa. Lakini kwa mshangao, ikaongeza nchi ya Chad <laughs> mm-hmm. Unakumbuka wale waasi Watuareg kule mambo ya Chadi, ikasema Chad mambo e, ya usalama ikawa inakwaza e, wale raia kuzuru Marekani na hata Korea Kaskazini. Ule mvutano wa masuala ya nuklea, Amerika na Korea Kaskazini waliteta sana <laughs> na jirani yake tu Venezuela pale pale ikaingia katika ile orodha ambayo ilitajwa pia, wa raia wake wanazuiliwa, si wote, lakini watu kadhaa walikuwa walilengwa na Marekani ili kuziwa kuingia katika udongo wa Amerika. Lakini kando na hayo, kwamba kulikuwa na marufuku kwa watu kusafiri ama kuingia Marekani, kukawa kuna vikwazo pia vya ziada ambavyo viliwekwa, kwamba mtu ambaye alikuwa akisafiri kuelekea Marekani, labda hange liruhusiwa kwenda na vifaa vya kielektroniki na hange liruhusiwa hata kwenye ndege, na kama ilikuwa ni lazima kuwa navyo, basi ilikuwa liliweze kukaguliwa katika ukaguzi ambao ulikuwa ni wahali hali ya juu zaidi. Eh, wasafiri kutoka taifa la Kongo na wengine kutoka nchini Kenya walilalamikia hatua hizo zinawanyima haki zao labda za kibinafsi kama raia wao kibinafsi. hapa kwa undani, kando na raia walio na asili ya Kisomali tulio wahoji kwa siku ya leo, ikiwa ni mwaka mmoja wa marufuku ya Rais Donald Trump, tumezungumza na Wakenya wengine kuwauliza maoni yao kuhusiana na marufuku hiyo ya kuzuia watu kutoka nchi fulani. Wakenya wa na Wasomali na hawa watu wengine wakisafiri huko haimaanishi wameleta vita, wameenda pia wao kujitafutia, na kila mtu ana haki ya kujitafutia. Kwa hivyo wao kuambiwa wasiende huko kutafuta maisha mazuri ni kunyang'anya watu opportunities na maendeleo. Kwa hivyo Trump asiendeleze, uh, na hiyo mkataba. Kando na wale waliosema kwamba ni ubaguzi wa kidini kuna watu wengine walio na taaluma tofauti wamezungumza. Mfano, tumezungumza na mwandishi wa habari Edmund Odor ambaye ni mwandishi wa televisheni ya KTN hapa nchini Kenya. Yeye maoni yake anasema anaunga mkono wa hatua ambayo Rais Trump aliifanya kwa kulinda nchi yake. Tumsikie hapa Odor katika mazungumzo na VOA. Waafrika wengi walikuwa wanakimbilia kwenda Amerika for greener pastures, wengi wao hakutaka talents tunaweza explore, lakini wengi walikuwa wanakimbilia kule, wataki kurudi. Alafu ungepata labda mtu ameenda kule, akifa anataka aregeshe kwao, wanafanya tunasumbukana sana mambo ya kuchanga pesa, kwangu mnamsupport. Alafu yeye pia, pia alipunguza hiyo, angalau akreatia watu wake kazi na kucontrol hiyo flow ya traffic watu wanaenda kule. Kwangu mi ningeunga mkono tu angalau alifanya vizuri kupunguza hiyo namba wanaenda kule. Si kila mtu anakuwa anataka kwenda Amerika, kwenda Amerika, kwenda Amerika. na yee tuku nyumbani mnachanani na nafasi na, na yee tukuna opportunities mingi za kuexplore sisi wenyewe tuijenge, sisi wenyewe ili tuweze kui, kuipandisha kwa level kama Amerika. Ukisema tukaa Afrika, Afrika tujakosa shamba, tujakosa lolote, tuko na mauniversiti ziko huku, makoleji ziko huku. Ni ile tu wake wa Afrika wote wa viongozi wa kuja pamoja, tuanze kuweka mikakati ya kuimprove upande wa masomo, upande wa teknoloji na mambo ambayo itaweza kuimprove livelihoods. Kwa kifupi, unasema Amerika haibagui watu? Kwangu mimi sioni kama ni kubagua, kwangu tu ni wanajaribu kutetea haki yao. Hata kama ni wewe, kama kuna wageni wamezoea kuja kuja kila wakati kwa boma yako. Si tafika wakati utasema hai. Kama wewe ulikuwa kijana, baba yako alikuwa anapenda kuleta wageni. Na ukarealize kwamba hey, pale tunaenda, wageni wanakuja wengi sana. Sisi tunaumia. So lazima tukontrol. Wewe pia utamwacha ni kontrol. Trump ni mtu amekaa pale ameona yenyewe siko baya. Moja mnakuja lakini na, ni jambo ambalo linaendelea kuibua hisia mbalimbali kutokana na watu ambao wangependa labda kusafiri kuelekea Marekani ama wana uhusiano na Marekani. Inaonyesha tu ama inasisitiza sera ambayo uh, Rais Donald Trump amekuwa akisisitiza ya kuiweka Marekani kwanza katika kila jambo, lakini kuna wengine wanaona kwamba ni kama Marekani inajitenga na mataifa mengine. Kioko, tunakamilisha uh, uh, kitengo hiki cha kwa undani kutoka studio 15 Mombasa. Mimi langu ni swali tu kwako, msikilizaji unaotufuatilia katika mitandao ya kijamii, redio na matangazo mengine ya VOA idhaa ya Kiswahili. Je, unadhani hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kupiga marufuku raia kutoka nchi fulani kwa sababu za kiusalama inastahili kuungwa mkono? Kwa heri, na sasa tunakurejesha hadi Washington DC kwa mwenzetu Idi Ligongo, studio 15 Washington. Shukran kabisa uh, Josephat Kioko na Livert Adede kwa kutupasha hayo uh, juu ya yale ambayo yanaendelea katika baadhi za nchi zilizopigwa marufuku ama zilizowekewa pingamizi kwa raia wake kuingia hapa Marekani na ile marufuku ya rais Donald Trump. Na tunaelekea katika sehemu ya pili ambapo tunaangalia eh, mkutano wa kiuchumi ambao unafanyika huko Davos, Uswisi, ambapo rais wa marekani donald trump anatarajiwa kuondoka hii leo kuelekea huko uh, sambamba kabisa kukutana na viongozi mbalimbali wa kidunia katika masuala ya uchumi na vilevile viongozi kadhaa wa afrika wanatarajia kuelekea huko hapa ni naye mwenzangu an Sande Shomari Sande Shomari moja kwa moja pengine tungeanza kuangalia uh, hii safari ya rais donald trump eh, vipi watu wamejiandaa vipi huko ni vikwazo gani ambavyo anakabiliana navyo pengine at, atavikuta na vitu kama hivyo. Nam id ligongo ni kwamba mpaka hivi sasa, kama ulivyofahamu urais Donald Trump ndio anaelekea kwenye mkutano huo wa Davos eh, huko Switzerland, na ni kwamba eh, kama alivyotangazwa hapa White House, eh, Trump anakwenda huko akiweka wazi sera yake ya Marekani kwanza. Hii ni sera ambayo rais Trump anakwenda nayo E, na viongozi wa dunia kutoka maeneo mbalimbali kama wanavyosema watakuwepo huko na wengi hivi sasa wamekushaanza kuzungumza e, kuna viongozi ambao wameshaanza kuzungumzia swala hilo. Kuna wadau mbalimbali wanaharakati mbalimbali wamezungumza kuhusiana na swala hili hivi sasa e, kabla ya mkutano huu wa Davos, unaweza tu kuona kwamba kwa mfano e, kuna hili wimbi kubwa sana hapa la usawa wanawake kama tuvona hivi karibuni, kuna mkutano wa wanawake e. Sasa kwa mkutano wa Davos hivi sasa, ukiangalia miongoni mwa masuala mengine ambayo yanazungumzwa ni kwamba e, mkutano huu kuna masuala ya kijinsia, masuala usawa wa mishahara, masuala ya kutokuwa na unyanyasaji, na haya yaligusiwa na Christine Lagarde e, ambaye ni mkuu wa shirika la fedha duniani e, akielezea kwamba hivi sasa uchumi wa dunia unakuwa kwa kasi sana, lakini sasa haya mambo hayawezi yakaachwa nyuma, lazima yaangaliwe. Kwa hiyo hii sera na maeneo ambayo rais Trump anazungumza, nafikiri e, yanagusa watu katika mataifa mbalimbali mbali kwa namna mbalimbali. Sani Shumari, tu kuna suala moja ambalo limezungumzwa uh, sana dhidi ya uh, rais Donald Trump kwamba kuna baadhi ya watu wameonyesha kutaka kuandamana kupinga uh, sera mbalimbali mbali za rais Donald Trump. Ni nini hasa ambacho kinaelezwa? E, mengi anaeleza, na tayari kuna uharakati wa masuala ya uchumi na utandawazi ambao wamekuwa wakiandamana. Unafahamu, hivi sasa tayari kumekuwa ukitokea maandamano, na maandamano haya ni ya kupinga kuhudhuria kwa kiongozi wa Marekani Donald Trump kutokana na kwamba msimamo wake umekuwa ukipinga baadhi ya mikataba ya kibiashara ambayo tayari inafahamika. Kwa hiyo hili swala kwa kweli, Idi Ligongo, eh, limetazamwa kwa namna tofauti sana. E, hata vyama vya wafanyakazi maeneo mbalimbali, kuna katibu mkuu wa shirikisho la vyama vya wafanyakazi anaitwa Sharan Burrow. Yeye amesema kwamba lazima wabuni mazingira mapya ambayo mwanamke ataheshimiwa. Sasa hilo ni swala la usawa, wakijaribu kuliangalia kuunganisha e, na mkutano huu wa uchumi huko Davos na tuku, tukiangalia sasa uh, kwa upande wa viongozi wa Afrika eh, ni viongozi gani hasa ambao wa wameshaelezwa kufika huko na ni nini hasa ambacho kinatarajiwa uh, kuzungumzwa kutoka kwao? Make tunajua kwamba kuna uh, tukio la kihistoria ambalo linatokea kwa Zimbabwe kushiriki. Nam, hii ni kweli la kihistoria, maana baada ya kumpata kiongozi mpya baada ya uongozi wa muda mrefu wa Robert Mugabe, sasa Zimbabwe inaangaliwa kwa mpango mwingine. Sasa ukiangalia e, na uki, kujibu swali lako ni kwamba mpaka sasa e, marais amothibitisha ni yeye rais wa Zimbabwe Mnangagwa, ambaye hii ndio mara yake ya kwanza ataingia kwenye huu mkutano e, bila kusahau katika ujumbe wake Twitter alitoa kitu kimoja na kusema kwamba raisi ni e, kwamba ujumbe wake ni sasa, ni kwamba hii ni Zimbabwe mpya, kama alivyosema kachaguliwa upya, mabadiliko ya Zimbabwe kuwa anakuja akisema kwamba hii ni Zimbabwe mpya na ipo kwa ajili ya biashara na kuangalia e, wakati mwema ujao na wako tayari kuchukua nafasi katika familia ya mataifa ya dunia. Kwao ni kama vile anaonyesha kwamba Zimbabwe ilikuwa imetengwa, Zimbabwe ilikuwa peke yake. Sasa wako tayari kuingia na kushirikiana na wengine katika dunia ya kibiashara na vile vile, sabe, kitu kimoja ambacho uh, kikubwa sana na ni vizuri kukizungumzia uh, uh-huh. Huu utakuwa mkutano wa kwanza kuhudhuriwa na rais wa Zimbabwe, si tu Mnangagwa, kwa hii ni mara yake ya kwanza, ya kwanza lakini ee, rais wa Zimbabwe kufika katika mkutano huu utakuwa, <laughs> ni mara ya kwanza kuipeleka Zimbabwe katika, ndio maana akasema imefunguka kibiashara, wako tayari kushirikiana na nchi zingine kibiashara. Hii ni historia kwa Zimbabwe. Si hivyo tu, kama ulivyotaja Idi, kuna rais mwingine ambaye sasa anahudhuria mkutano kutoka Afrika, hasa ukanda wa Afrika ya mashariki ambaye atazungumziwa sana, Paul Kagame Rwanda yeye alionekana akiwa katika mkutano mfupi na wafanyabiashara maarufu wa China. Hali kadhalika mwenyekiti wa kampuni kubwa na maarufu ya kibiashara hii kule China, Alibaba. Mm, anaitwa Jack Ma. Lakini sasa ni kwamba taarifa zilizopo zinasema kwamba Paul Kagame ndiye atahudhuria na kama unaofahamu, Paul Kagame amepata nafasi mpya hivi sasa katika uongozi wa Umoja wa Afrika. Kwa hiyo anaingia pale si tu kama rais wa Rwanda, lakini hivi sasa anaingia na kofia mpya ya kuongoza Umoja wa Afrika. Sasa unaweza ukajiuliza kwamba katika kuongoza Umoja wa Afrika, ni yapi ambayo pengine wanayatarajia kutoka kwa Kagame? Mengi anatarajiwa kwa sababu sasa hivi kama ilivyozungumza, Umoja wa Afrika unataka kutafuta sera zake mpya za kiuchumi za kujitegemea, na hasa ukizingatia kwamba mengi amekuwa akizungumzwa kwamba Umoja wa Afrika umekuwa ukitegemea misaada kutoka nje. Lakini sasa hapa po Kagame anakuja pengine na ujumbe gani kutoka Umoja wa Afrika, nchi gani anazotaka kifanyike ushirikiano pengine wa kibiashara kati ya Afrika Marekani na maeneo mengine duniani. China pengine ambao sasa hivi kama tumeona umechukua nafasi kubwa sana katika bara la Afrika, huo uko vipi? Kwa nafikiri eh, nafasi ya mazungumzo ya Paul Kagame itaangaliwa kwa kiasi kikubwa na na vile vile, vile uh, kwa mujibu wa uh, Twitter ya mwanahabari maarufu kabisa wa hapa Marekani uh, Jack Tepe wa CNN aliandika kwamba akimnukuu mshauri wa masuala ya usalama ikulu ya marekani uh, general mcmaster kwamba u uh, rais donald trump atakutana na paul kagame e, wakiwa katika mkutano huo wa kiuchumi kwa hiyo nao ni mkutano mzuri na hasa ukizingatia kwamba uh, viongozi wa afrika umoja wa afrika umesema kwamba unahitaji kuombwa radhi kutokana na madai ya matamshi yale ambayo aliyatoa Sini, na inaelezwa kwamba anaweza kuhudhuria katika uh, mkutano huo, nayo ni ni jambo ambalo uh, limeenda uh, vizuri kabisa, na kuelezea kwamba pengine uh, makamu wake wa rais, ambaye ameelezwa kwamba atahudhuria Cyril uh, Ramaphosa, ambaye hivi uh, juzi tu meche, ameteuliwa kuwa mkuu wa chama cha ANC na anaongoza ANC, na kama anaongoza ANC, unajua wazi kwamba huyu sasa ndiye anatarajiwa kwamba atakuja kuchukua mikoba ya kuwa rais wa Afrika Kusini katika hizi siku zijazo. Ana kwa ni chamacha, wala, kwa nafasi kubwa zaidi chama chake ndio kinachotawala na nafasi kubwa wanayo wao. Kwa hiyo nafikiri naye atakuwa na nafasi kubwa ya kuwaangalia viongozi wengine wa Afrika, hasa ukizingatia uchumi wa Afrika Kusini ni mkubwa, na pengine viongozi wengine nafasi yao itakuwa iko vipi katika, katika mkutano huu na nini pengine anachotaka kukipeleka pale kama Afrika Kusini, nafikiri hilo pia ni jambo ambalo eh, kama unavyosema litaangaliwa kwa kina sana. Viongozi wengine ambao wametarajiwa kufika pale kutoka uh, barani Afrika ni waziri mkuu uh, wa Ethiopia Hailselam uh, Hailisalam Mariam vilevile uh, vile, makamu wa rais wa Nigeria pia naye ameelezwa kufika, lakini kwa nchi nyingine za Afrika Mashariki kama vile Tanzania, Uganda, Kenya Burundi na Sudan Kusini hazijaweka wazi zitawakilishwa na, na, na, na kina nani lakini, mara zote huwa wanapeleka wawakilishi ili kuweza kufika katika lile jukwaa kubwa kabisa la kiuchumi duniani kusikiliza kile ambacho kinaelezwa na viongozi mbalimbali wa mataifa duniani. Tunafika mwisho wa kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, mimi ni Idil Gongo, nilikuwa na mwenzangu Sandey Shomari. Vilevile shukrani ziwaendee kwa wenzetu wa Mombasa. Mimi ni Idil Gongo, kutoka Washington.