Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ya VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sundey Shomari nikikaribisha leo Alhamisi, Januari 25 mwaka 2018 ambapo zinasikika katika 107.5fm Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM kule Kisumu, bila kusawa, 94.9 VFM Bujumbura la Burundi, na mita bendi 19 na 22. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba mkutano mkuu wa Komesa unatarajiwa kufanyika Bujumbura na nini kinachoangaziwa huko? Ujumbe wa Komesa wamemhakikishia makamu wa pili wa rais kwamba watakuwa hapa katika miezi hii mitatu ambayo imebaki, wakiendelea kushirikiana na, na, na kamati ya kitaifa na katika habari nyingine, vyama vya upinzani nchini Tanzania vinadai bado hakuna usawa wa shughuli za kisiasa licha ya kubali kushiriki katika uchaguzi mdogo nchini humo k so, tumesema basi turudi kwenye chaguzi tuendelee, lakini historia itakuja kuandikwa kwamba tulifika mahali tukatengeneza mlango wa kuanzia. Ripoti zote hizi unazipata hapa VOA Swahili ndani ya dakika 30 za matangazo yake yanayosikika pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Tunaanza na habari za dunia zinazosomwa kwako na Sande Shomari. Makamu rais wa Nigeria Yemi Osinbajo amesema hii leo kwamba dola dhaifu ya Marekani si rahisi kuumiza uzalishaji mafuta katika taifa lake. Akizungumza katika mkutano wa uchumi duniani unaofanyika Davos, Uswisi, Osinbajo amesema kuwa serikali yake ipo katika mashauriano ya mara kwa mara na makundi yote ya huko Niger Delta ambako ni kiini cha uzalishaji mafuta nchini kwake, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters kundi la wanamgambo la Niger Delta Avengers wametishia kuanza tena mashambulizi katika eneo hilo. Mashambulizi hayo yalipelekea kusukuma Nigeria kuingia katika kipindi cha kudorora kwa uchumi mwaka elfu mbili na kumi na sita. Tume timu ya kimataifa inayofuatilia sitisho la mapigano nchini Sudani Kusini imesema imelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kusema iwapo viongozi wanaokiuka mkataba wa amani watakabiliwa na kuzuiwa kwa mali zao, marufuku ya kusafiri kieneo, au marufuku ya silaha, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Taarifa hiyo imekuja siku moja baada ya Nikki Haley, balozi wa Marekani kwenye Umoja Mataifa, kuisihi taasisi hiyo kuweka marufuku ya silaha na kuzungumzia ongezeko la wasiwasi wa kimataifa na serikali ya Sudani Kusini. Sudani Kusini imetumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu baada ya mapambano kati ya wanajeshi wanaomtii wanaomtii makamu rais wa zamani Riek Machar na rais Salva Kiir. Mapigano yalichukua mwelekeo wa kikabila na kuwa maelfu ya watu na kusababisha kusambaa kwa njaa na kulazimisha theluthi moja ya wananchi kukimbia makazi yao. Rais wa Marekani Donald Trump anasema yuko tayari kujibu maswali yoyote chini ya kiapo ikiwa ni sehemu ya uchunguzi wa mwendesha mashtaka maalum Robert Muller kuhusiana na Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka elfu mbili na kumi na sita. Niko tayari kutana naye, Trump aliwaambia waandishi wa habari kabla ya kuondoka White House kuelekea Davos, Uswis, katika mkutano wa uchumi duniani. Alisema, nitapenda kutana naye tena haraka iwezekanavyo, nitazungumza naye mbele ya kiapo, bila shaka. Trump amesisitiza kwamba hakuna mwingiliano wowote na Rusia uliomsaidia kushinda uchaguzi, na kusema kwamba anachunguzwa kwa kutaka kuingilia kati haki, kama sehemu ya uchunguzi wa Rusia, kwa sababu anajilinda dhidi ya uchunguzi huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu ni kuhusiana na mkutano wa Umoja wa Afrika ambao leo umeingia siku yake ya kia nne unaofanyika huko mjini Addis Ababa nchini Ethiopia, ambapo afisa mwandamizi katika Umoja wa Mataifa Vera Songwe ameuambia ujumbe wa mawaziri wa mambo ya nchi za nje wanachama katika umoja huo kwamba takwimu za taasisi hiyo zinaonyesha kuwepo viwango vya juu katika rushwa barani Afrika. Taarifa zaidi anayo mwenzangu BMJ Muridhi kutoka Adis Ababa. Mkutano huo ulifunguliwa rasmi na mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat, lakini labda kauli ambazo zilisisimua mno ni kutoka kwa afisa mkuu mtendaji wa Umoja wa Mataifa kutoka New York, ambaye anasimamia tume ya umoja huo juu ya uchumi wa Afrika hizi zikiwa ni taasisi mbili ambazo zinashirikiana kwa karibu mno katika masuala mengi. Afisa huyo Vera Songwe alitoa changamoto kwa nchi za Afrika kukabiliana na kuratibu vitendo vya rasilimali kupelekwa nje, kwa sababu alisema tume yake ina takwimu zinazoonyesha kwamba ufisadi umeingilia mno biashara hizo na kuathiri pakubwa vita vya kupambana na ulaji rushwa vilivyoanzishwa na umoja wa Afrika. Huyu hapa Vera Songwe. Hiki for trade ndicho tunachomaanisha tunapozungumzia kuhusu rushwa. Vijana wa kike, wasichana wadogo, hawawezi kufanya biashara. Kama kodi kwa biashara, gharama kwa biashara barani humo ni dola 23 kwa kilomita 100. Ni ghali sana kwao, na ndiyo maana tunawaona vijana wakifariki baharini, wakiwa njiani kwenda kutafuta maisha bora. Kwa kweli, tunaweza kulibadili hilo kama tutashinda vita dhidi ya rushwa tofauti na mwaka uliopita ambapo lililoangaziwa kwa kina ni suala la kutafuta mikakati madhubuti ya kuimarisha maisha ya vijana barani Afrika. Baadhi ya ripoti zitakazowasilishwa kwenye vikao vinavyoendelea ni hiyo moja, kuhusu mafanikio yaliyopatikana katika nyanja mbalimbali mbali za kuimarisha maisha ya vijana mwaka huu hata hivyo, kama vile tumekuwa tukiripoti, ni kwamba kauli mbiu ni kushinda vita dhidi ya ufisadi barani ya Afrika. Tayari mapendekezo yametolewa kwa nchi zote wanachama kuweka mikakati ambayo inalindwa na sheria za mataifa husika na ina misingi imara. Kuna dalili kubwa kwamba azimio hilo litapitishwa wakati wa mkutano wa marais na viongozi wa serikali utakaoanza wikendi hii. Shirika la kimataifa linaloangazia maswala ya ufisadi na uongozi mbaya, Transparency International limezitaja nchi kadhaa za bara la Afrika kama ambazo hazijaimarisha rekodi kutoka miaka iliyotangulia. Nchi hizo ni pamoja na Nigeria, Kenya, Afrika Kusini, Tanzania na Ghana. E, ripoti hiyo ilisema licha ya bunge la Kenya kupitisha sheria mbalimbali katika kile kilichoaminika kuwa ni juhudi za kupambana na ulaji rushwa bado nchi hiyo ina barabara ndefu. Mwezi Oktoba mwaka 2016 rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta alieleza kuvunjika moyo kwake kwa sababu ya mikakati aliyoweka kupambana na ufisadi uliokithiri kutopata matokeo chanya. Nchi ya Somalia ndiyo iliyoorodheshwa kama yenye rekodi mbaya zaidi. Hata hivyo, katibu mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Murad Ben Diab anasema kwamba kuchagua ufisadi kama kauli mbiu ya mwaka huu hakumaanishi kwamba huu ndio wakati taasisi hiyo inaanza mapambano dhidi ya janga hilo. Baada ya mikutano mingi na taarifa mbalimbali kutolewa wakati wa kikao hiki cha thelathini, litakalosalia ni kuona iwapo kutakuwa na mikakati ambayo haijajaribiwa na kukosa kufaulu e, katika juhudi za kupambana na janga hilo. BMJ Murithi, sauti ya Amerika, nikiripoti kutoka makao makuu Asante sana BMJ Murithi. Msikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio ya Kenya, VOA 107.5 FM Nairobi, Kenya, uh, Radio Mlimani Dar es salam ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, na pia tunasikika katika simu ya mkononi, andika MN VOA naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kunaripotiwa mapigano eneo la Tungudu Opera huko Beni ambako waasi wanaodhaniwa wa kundi la ADF NALU wameshambulia jeshi la serikali na kumuua mwendesha pikipiki mmoja aliyekuwa akipita njia. Auseli Malivika anayo taarifa kamili kutoka Beni. Hapa tuko katika eneo la Tungudu ambako dakika chache kumekuwa mapigano kati ya jeshi la serikali na waasi wa ADF. Uh, vita hivi vimeendeshwa na kamanda huyu ambaye anajulikana kama vile Tipi na kwa bahati mbaya ni kwamba mtu mmoja amefariki dunia ambaye ni mwendeshaji pikipiki Mak Azukai ni msemaji wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya yani Kongo, FARDC. Maeneo haya ya Beni, FARDC yaani jeshi la Kongo inaendelea na vita vigumu ambavyo haijawahi kufanya katika historia yake tangu jeshi la Kongo liundwe kwa sababu ya ugaidi wa ADF. Inaomba panatukazanile vitaishe shaishi sha bila amani Endelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amewasili hii leo huko katika eneo la mapumziko la milimani la Davos kuhudhuria mkutano wa uchumi duniani akiwa ni rais wa kwanza aliyekuwa madarakani wa Marekani tangu Bill Clinton kuhudhuria mkutano huo. Wachambuzi wanasema wajumbe wengi wanajiandaa kwa mvutano kutokana na mawazo yanayokinzana juu ya uchumi wa dunia. Trump anatarajiwa kusisitiza ajenda yake ya Amerika kwanza ambayo inapelekea marekani kuweka kodi kwa bidhaa zinazoingia nchini Marekani na kudai mabadiliko katika mfumo wa kibiashara duniani. Nchi zingine ikiwa ni pamoja na China na Japan zinadai mabadiliko mapya ya biashara huru duniani. Ajali ya treni iliyoacha njia yake nje kidogo ya Milan imeua watu wapatao watatu na kujeruhi wengine kumi. Treni hiyo ilikuwa njiani kutoka Merona kuelekea Milan wakati mabehewa kadhaa ya kati yalipoacha njia karibu na kitongoji cha Segrate. Kikosi cha uokozi kilifanya kazi ya kuwatoa watu kutoka kwenye mabehewa yaliyoharibika na kuwapeleka kwenye matibabu. Huduma za usafiri wa reli katika eneo hilo zilifungwa baada ya ajali hiyo. Mwaka wa 2016 ajali ilihusisha matreni mawili kusini mwa Italy Iliuwa watu wapatao 23. Shirika la misaada la Save The Children linasema mfanyakazi wao mwingine amefariki dunia kufuatia shambulizi kwenye ofisi zao mashariki mwa Afghanistan, katika mji wa Jalalabad, na kufikisha idadi waliofariki kuwa wanne. Utambulisho wa mwenzetu ulithibitishwa hii leo, kijana aliye katika umri wa miaka ya 20, Save The Children walisema kwenye taarifa yao. Kundi la Islamic State lilidai kuhusika na shambulizi hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Heather Nauert, alisema katika ukurasa wake wa Twitter kwamba wanalaani vikali shambulio hilo na kutoa pole kwa walioathirika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Huko nchini Tanzania, vyama vya upinzani nchini humo vinadai kwamba bado hakuna uwanja sawa wa kufanya shughuli za kisiasa nchini humo hususan katika kushiriki chaguzi mbalimbali mbali, na hivyo kufanya vyama hivyo kususia chaguzi mbalimbali mbali kwa madai kwamba sio huru na za haki. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu kutoka hapa chumba cha habari, Kennes Bwire. Chama cha ACT Wazalendo kimetangaza kutoshiriki chaguzi za marudio za ubunge katika majimbo mawili ya Siha na Kinondoni kwa madai kwamba hakuna haki sawa kwa vyama vya siasa vinavyoshiriki dhidi ya chama tawala CCM. Msafiri Mtemelwa, naibu katibu mkuu Tanzania bara wa chama cha ACT, alitoa maoni kuhusu chaguzi mbalimbali uwanja mbali. Yani, uwanja hauko sawa uwanja, una misumari kwa sababu tulikuwa tukipiga kelele, mkurugenzi ni mteuliwa rais. Kama mteuliwa rais anajua kabisa asiposhinda asipotangaza kushinda ataondolewa kazini ka, kwa hiyo swali hilo, sehemu zingine walitumia kuwaondoa mawakala. Nyinyi mmesikia nani nani hapa, Arusha almeri ma mashariki, wakati wa uchaguzi wakala anafukuzwa ndani ya kituo. Hata hivyo, Chadema kimesema mara hii kimeamua kushiriki chaguzi hizo ndogo za ubunge majimbo ya Siha na Kinondoni baada ya kususia chaguzi ndogo zilizopita hivi karibuni kutokana na kwamba wameona watawanyima haki wafuasi wao. Lakini hata hivyo hatua yao ya kususia ilikuwa ni kutuma ujumbe wa kutokuwa na haki sawa baina ya vyama vya siasa nchini Tanzania. Salum mwalimu ni naibu katibu mkuu wa chama cha Chadema Zanzibar. Ni bahati mbaya sana kwamba hakuna aliyeona busara yetu ile, hakuna aliyeona gharama za haki yetu kuiacha, kui ili tuweze kutoa e, nafasi ya, wa, ya wadau kukutana kwenye meza na kujadiliana. Kwa hiyo tumesema kama wameshindwa kuona busara zetu hizo, sisi hatuwezi kubaki kuendelea kutoshiriki e, kutoshiriki uchaguzi. Kwa hiyo tumesema basi turudi kwenye chaguzi tuendelee, lakini historia itakuja kuandikwa kwamba tulifika mahali tukatengeneza mlango wa kuanzia kwamba hebu tuanzie hapa kujadili upya siasa zetu za nyakati za uchaguzi, na bahati mbaya sana wenzetu hawakuliona hilo. Kwa hiyo hatukuona sababu ya kuendelea kuwanyima haki wanachama wetu na wala hatukuona sababu ya kuendelea kukinyima haki chama chetu kushiriki chaguzi. Uchaguzi mdogo wa majimbo wa Siha mkoani Kilimanjaro na Kinondoni mkoani Dar es Salaam umetokana na kujitoa kwa wabunge wa upinzani kwenye majimbo hayo waliorejea CCM, ambapo sasa umesimamishwa na chama hicho tawala kugombea tena kwenye majimbo hayo. Nchini Burundi, hatimaye mkutano mkuu wa marais wa nchi wanachama wa jumuiya ya Komesa utafanyika katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, baadaye mwezi Aprili mwaka huu. Hayo yametangazwa na katibu mkuu wa jumuiya hiyo Sindiso Ngweso, ambaye amekamilisha ziara yake nchini humo. Taarifa kamili ametutumia mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana. We are ni katibu mkuu wa jumuiya ya soko na fukara nchi za kusini na mashariki mwa Afrika, COMESA, bwana Sinziso Ngwenya, mara baada ya kupokelewa kwa mazungumzo na rais wa jamhuri ya Burundi Pieri Nkurunziza Alhamisi hii, anasema amekuja kumhakikishia rais kuwa mkutano mkuu wa marais wa nchi wanachama wa jumuiya ya COMESA utafanyika hatimaye hapa Burundi, kuanzia tarehe 18 hadi 19 mwezi Aprili mwaka huu. Mwezi Oktoba mwaka jana ndipo mkutano huu ungefanyika, lakini ripoti ya wajumbe wa COMESA ikasema kuwa Burundi aina viwango vya hoteli kumbi za mikutano na magari na intaneti yenye kasi kuweza kupokea mkutano kama huo wenye hadhi ya kimataifa. Lakini sasa hali imebadilika. Katibu mkuu wa jumuiya hiyo ya Komesa amemhakikishia makamu wa pili wa rais kuwa hakuna kizuizi, mkutano huo utafanyika hapa Bujumbura. Isidor Nhira Mheva ni msemaji katika ofisi ya makamu wa pili wa raisi. Ujumbe huo wa Komesa umehakikishia ume makamu wa pili wa rais kwamba kwa, kwa sasa hivi eh, kila kitu kiko tayari na kama kutakuwa na kitu chochote kile ambacho hakijawa tayari, ujumbe wa Komesa wamemhakikishia makamu wa pili wa rais kwamba watakuwa hapa katika miezi hii mitatu ambayo imebaki wakiendelea kushirikiana na, na, na kamati ya kitaifa Zefremani la Tanga Mkuu wa itifaki kwenye ikulu ya rais ambaye pia ni mratibu wa sherehe za serikali amesema wajumbe wa jumuiya ya Komesa waliofanya uhakiki wa miundo mbinu hawakupata muda wa kutosha katika ziara yao ya kwanza hapa nchini. Nuko Batashoboye Ha, hapa anasema "ninachoweza kusema ni kwamba ujumbe wa Komesa uliofanya uhakiki wa hoteli na magari yetu katika safari yao ya kwanza hakuweza kupata muda wa kutosha, lakini waliporudi waliweza kushuhudia yote hayo, na ndio maana mumemsikia hata mgeni wetu akisema kuwa maandalizi ni kama vile yamekamilika. Kwenye agenda ya mkutano huu, mbali na kumchagua katibu mpya wa Komesa, nchi za Tunisia na Somalia zitapata wanachama karaju hiyo ya Komesa. Aida la Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Msikilizaji wapo sasa, unafungua redio yako, unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA yanayokutangazia kutoka moja kwa moja kutoka hapa mjini Washington DC, ambapo pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika tunapatikana kwenye Facebook na Twitter na vilevile vile. Leo saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, usikose kusikiliza kipindi cha Kwa Undani ukiwa naye Id Ligongo. Miongoni mwa mada atakazozungumzia ni kuhusiana na mkutano wa 30 wa Umoja wa Afrika unaofanyika katika mji wa Addis Ababa nchini Ethiopia, ikiwa leo ni siku yake ya nne, ukijadili masuala ya uchumi. Hali kadhalika tutaungana naye Ililigongo akiangalia katika kitu cha kwa undani, ataangalia kuhusu mkutano unaoendelea huko Davos, mkutano wa uchumi Duniani. Nini kinazungumzwa, nini kinatarajiwa? Rais Trump ndio amewasili huko Davos leo kuungana na viongozi wengine wa dunia katika huo mkutano mkubwa wa uchumi duniani. Basi msikilizaji, usikose kusikiliza hayo. Vilevile wikendi hii, siku ya Jumamosi, utakuwa naye BMJ Muridhi katika Vijimambo na Abdu Shakur Abud akikuletea kipindi cha maswali na majibu na hali kadhalika kesho, siku ya Ijumaa, ni siku ya live talk. Basi usikose kusikiliza matangazo yetu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, na harakati za wapinzani katika kumshinikiza Rais Joseph Kabila kuachia madaraka baadaye mwaka huu. Nchi hiyo hivi karibuni imeshuhudia maandamano makubwa kote nchini na watu kadhaa kupoteza maisha na wengine kujeruhiwa. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Lubunga Biaombe, msemaji wa ikulu nchini DRC na kumuuliza ni kwa nini kanisa linaingilia kati siasa nchini humo. Kanisa unajua, lilipewa jukumu la kupatanisha wanasiasa, hasa baada ya yale mazungumzo ambayo yalifanyika mwaka wa 2016 na kukamilishwa kwa mkataba unaojulikana kwamba ni mkataba wa tarehe 31 Desemba 2016. Mkataba ukasema kwamba uchaguzi ufanyike ifikapo mwaka wa 2017 na kama kuna matatizo ambayo hayatawezesha uchaguzi kufanyika, basi wanaweza wakaahirisha uchaguzi hadi kufikia 2018, na ni huo mchakato ndio unaendelea hivi sasa. Kwa hivyo mkataba upo, lakini kwa nini basi wanafanya wanashinikiza kwamba mabadiliko yafanyike? Unajua, ndugu zetu wa upinzani walikuwa wameanza kuitisha kile walichoita kipindi cha mseto bila kiongozi Joseph Kabila na hili ni jambo ambalo linaenda kinyume kabisa na katiba ya Congo na pia kinyume na huo mkataba uliosainiwa chini ya uongozi wa maaskofu, kwa sababu katiba haijaruhusu tena ufanyike kipindi cha mseto wakati imeshatangazwa ajenda ya uchaguzi na wakati watu wote wanajua kwamba itakapofika tarehe 23 Desemba mwaka huu uchaguzi utafanyika na kiongozi ambaye atachaguliwa, nani huyo, ndiye atakabidhiwa madaraka na yule ambaye anaongoza Kongo hivi sasa. Unasema kwamba hawajitayarisha? Kwa miaka miwili mitatu, wamekuwa wakizungumzia mageuzi, wanataka kutona kwamba Kabila akiondoka uchaguzi ufanyike, itakuwaje leo tunasema kwamba hawajajitayarisha? unajua Watu wa upinzani walikutana Brussels kwa kile ambacho waliita rassemblement, na wakati ule marehemu Etienne Chisekedi alikuwa bado yuko hai na akaonekana kwamba ndiye kinara ambaye wote walijiunga karibu yake. Lakini baada ya kufariki kwa Chisekedi, inakaribia sasa mwaka mmoja na mpaka sasa hajazikwa. Watu wa upinzani kila mmoja sasa anajiona kwamba anaweza akajitetea mwenyewe ili yeye achukue nafasi ya mgombea wa kwa niaba ya uchaguzi katika uchaguzi unaokuja. Kwa hiyo utakuta wakina Moise Katumbi wakina Vital Kamere wakina Chisekedi wote, kila mmoja kwa upande wake, anajaribu kuvutia ili yeye ndiye aonekane kwamba ndiye mwenye kuwa na ushawishi mkubwa nchini na anaweza kugombea kwenye uchaguzi. Wewe uko karibu na kabila kama msemaji, kwa hivyo kawaida, viongozi wengi huwa wanatayarisha mtu kuchukua nafasi yake. Tumeona katika nchi nyingi, wengi wanatayarisha watoto vijana wao kuchukua madaraka. Je, kuna fununu yoyote unaweza kutuambia kwamba kabila anatayarisha mtu? Nafikiri katika chama chake Najua wiki kadhaa zilizopita alikusanya vigogo wa chama tawala karibu na mji wa Kinshasa kwenye shamba lake, na akawaambia kwamba wajiandae kwenye uchaguzi, na yeye kama vile ameshasema mara mingi, ataheshimu katiba ambayo inasema kwamba miula yake ni miwili. Lakini mpaka sasa hakuna dalili hata moja ambayo inaonyesha kwamba kabila anamtayarisha huyu ama yule dhidi ya wengine, mpaka sasa hakuna. Na hatimaye swala la mmoja muhimu kabisa, je, utayarishaji wa uchaguzi unaendelea? Tukiwacha kwamba wanasiasa hawako tayari, je, utaratibu uko tayari kwa uchaguzi mwishoni mwa mwaka? Ndio kabisa, utaratibu uko tayari, kwa sababu tume ya uchaguzi baada ya kutangaza ajenda ya uchaguzi, ilikuwa Novemba mwaka jana tarehe tano, na sasa kuna vifaa vya uchaguzi ambavyo vimeanza kuwasili Kinchasa, sehemu mbalimbali na itakapofika hiyo tarehe ya Januari mwisho tuseme mwisho wa mwezi huu, zoezi ya kuorodhesha wapigaji kura katika eneo la Kasai itakuwa imemalizika, na ni hapo tutajua idadi kamili ya watu ambao watapiga kura. Na hii ajenda ikiheshimiwa kabisa, naamini kwamba itakapofika 23 Desemba uchaguzi wa rais na uchaguzi wa bunge utafanyika, na itakapofika Januari mwaka kesho rais mpya ataapishwa, ambaye atakuwa amechaguliwa na raia wa Kongo. Sasa ni muhtasari wa habari. Makamu rais wa Nigeria, Yemi Osinbajo, amesema hii leo Alhamisi kwamba dola dhaifu ya Marekani si rahisi kuumiza uzalishaji mafuta katika taifa lake. Akizungumza katika mkutano wa uchumi duniani unaofanyika Davos, Uswisi, Osinbajo pia amesema kuwa serikali yake iko katika mashauriano ya mara kwa mara na makundi yote ya huko Niger Delta. Timu, i, timu ya kimataifa inayofuatilia sitisho la mapigano nchini Sudani Kusini imesema imelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kusema iwapo viongozi wanaokiuka mkataba wa amani watakabiliwa na kuzuiliwa kwa mali zao, marufuku ya kusafiri kieneo, au marufuku ya silaha, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Taarifa hiyo imekuja siku moja baada ya Nikki Haley, balozi wa Marekani kwenye umoja wa mataifa, kuisihi taasisi hiyo kuweka marufuku ya silaha na kuzungumzia ongezeko la wasiwasi wa kimataifa na serikali ya Sudan. Rais wa Marekani Donald Trump amesema yuko tayari kujibu maswali yoyote chini ya kiapo ikiwa ni sehemu ya uchunguzi wa mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kuhusiana na Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka 2016. Niko tayari kukutana naye, Trump aliwaambia waandishi wa habari kabla ya kuondoka White House kuelekea Davos u Swiss katika mkutano wa uchumi duniani. Rais Donald Trump amekushawasili hii leo katika eneo la mapumziko la milimani la Davos kuhudhuria mkutano wa uchumi duniani akiwa ni rais wa kwanza aliyeko madarakani wa Marekani. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi alikuwa Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa. Hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari. Pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC.