Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Timu ya kimataifa inayofuatilia sitisho la mapigano nchini Sudan Kusini imesema imelikataza baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kusema iwapo viongozi wanaokiuka mkataba wa amani watakabiliwa na kuzuiliwa kwa mali zao, marufuku ya kusafiri kieneo, au marufuku ya silaha, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Taarifa hiyo imekuja siku moja baada ya Nikki Haley, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, kuhisii taasisi hiyo kuweka marufuku ya silaha na kuzungumzia ongezeko la wasiwasi wa kimataifa na serikali ya Sudani Kusini. Sudan Kusini imetumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu baada mapambano ya mapambano kati ya wanajeshi wanaomtima kama rais wa zamani Riek Machar na rais Salva Kiir mapigano yalichukua mwelekeo wa kikabila na kuwa maelfu ya watu na kusababisha kusambaa kwa njaa na kuilazimisha theluthi moja ya wananchi kukimbia makazi yao. Rais Donald Trump amewasili hii leo Alhamisi katika eneo la mapumziko la milimani la Davos kuhudhuria mkutano wa uchumi duniani akiwa ni rais wa kwanza aliyeko madarakani wa Marekani tangu Bill Clinton mwaka elfu mbili kuhudhuria mkutano huo. Wachambuzi wanasema wajumbe wengi wanajiandaa kwa mvutano kutokana na mawazo yanayokinzana juu ya uchumi wa dunia. Rais Trump anatarajiwa kusisitiza ajenda yake ya Amerika kwanza ambayo inapelekea Marekani kuweka kodi kwa bidhaa zinazoingia Marekani na kudai mabadiliko katika mfumo wa kibiashara duniani. Nchi zingine ikiwa ni pamoja na China na Japan zinadai mabadiliko mapya ya biashara huru duniani. Makamu Rais wa Nigeria Yemi Osinbajo amesema leo Alhamis kwamba dola dhaifu ya Marekani si rahisi kuumiza uzalishaji mafuta katika taifa lake. Akiongea katika mkutano wa uchumi duniani unaofanyika Davos, Uswizi, Osinbajo pia amesema kuwa serikali yake iko katika mashauriano ya mara kwa mara na makundi yote huko Niger Delta, ambako ni kiini cha uzalishaji mafuta nchini kwake. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kundi la wanamgambo la Niger Delta Avengers wametishia kuanza tena mashambulizi katika eneo hilo mashambulizi hayo yalisaidia kuisukuma nigeria kuingia katika kipindi cha kudorora kwa uchumi hapo mwaka 2016 mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc mwanadiplomasia wa zamani wa marekani bill richardson amejiuzulu jana jumaatano kutoka bodi ya kimataifa inayoishauri myanmar kuhusu mzozo wa Rohingya, akisema kuwa jopo hilo halina nia ya dhati kubadili hali kwenye taifa hilo la kusini mashariki mwa Asia. Katika taarifa yake amesema kwamba bodi hiyo inaonekana kama inafurahia sera za serikali ya Myanmar, kinyume na kupendekeza mabadiliko ya kweli kwa sera ambazo zitahakikisha amani, uthabiti na maendeleo kwenye jimbo la Rakhine. Richardson ambaye aliwahi kuwa balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa pamoja na waziri wa nishati wakati wa utawala wa Rais Bill Clinton amejiuzulu wakati wa ziara ya kwanza ya bodi hiyo kwenye jimbo la Rakhine ambako karibu Waislamu laki saba kutoka kabila la Rohingya wamekimbia ukandamizaji wa kijeshi kwa waasi katika kipindi cha takriban miezi mitano iliyopita. Richardson amesema kuwa kiongozi wa Maryarma Aung San Suu Kyi hana uwezo wa uongozi wa kiuadilifu. Shutuma ambazo zimekuja siku mbili baada ya mkutano wa Ang Suchi na wanachama wengine wa bodi hiyo. Rais wa Marekani Donald Trump amesema yupo tayari kujibu maswali yeyote chini ya kiapo ikiwa ni sehemu ya uchunguzi wa mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kuhusiana na Russia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu wa Facebook popote pale ulipo, tunapokualika katika muda mwingine ambao tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa Undani tutauangalia mkutano wa kimataifa wa uchumi unaoendelea huko Davos, Uswisi. Halikadhalika, katika sehemu ya pili tutaangalia yale ambayo yanaendelea katika mkutano wa thelathini wa Umoja wa Afrika ambapo tutajiunga na mwenzetu BMJ Muridhi aliyeko mjini Addis Ababa. Kwa hivi sasa ninayekaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, mkutano wa uchumi wa kimataifa unaendelea hivi sasa katika mji wa Davos nchini Uswisi, ambapo viongozi mbalimbali wa bara la Afrika wamehudhuria akiwemo mwenyekiti ajaye wa Umoja wa Afrika, rais wa, wa, wa Rwanda Paul Kagame, ambaye anatazamiwa kukutana na rais Donald Trump wa Marekani na kufanya naye mazungumzo. Hali kadhalika viongozi wengine ambao tayari wameshafika katika mkutano huo ni rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa, ikiwa ni mara yake ya kwanza kabisa kuhudhuria mkutano huu, na si hivyo tu, ikiwa ni mara ya kwanza kwa Zimbabwe kuhudhuria mkutano huo wa kimataifa, jukwaa ambalo hutumika kukutanisha wadau mbalimbali mbali na viongozi mbalimbali mbali ambao wana fanya harakati za kukabiliana na hali za kiuchumi duniani kote. Vilevile vile rais wa Marekani Donald Trump ambaye yeye alishawasili katika eneo hiyo, e, aliwasili hii leo Alhamisi katika eneo la mapumziko la milimani la Davos e, kuhudhuria mkutano wa uchumi akiwa ni rais wa kwanza aliyeko madarakani wa Marekani e, tangu rais Bill Clinton alivyofanya hivyo mnamo mwaka wa elfu mbili kuhudhuria mkutano huo. Wachambuzi wamekuwa wakizungumza mengi juu ya mkutano huu, hasa kuelekea kile ambacho kipo e, kwa sera ambazo rais Donald Trump amezungumza kwamba ataenda kuziuza katika mkutano huo, sera za Marekani kwanza, mataifa mbalimbali, akisema mbali kwamba kama Marekani kwanza, basi na mataifa mengine yanahitaji kuwa kwanza katika masuala mbalimbali ya kiuchumi kama nilivyogusia, Rais wa Marekani Donald Trump anatarajia kukutana na viongozi mbalimbali, na kwa habari ambazo zipo tayari ameshafanya mkutano na kiongozi wa Ujerumani Kansela Angela Merkel alikadhalika atakutana na kiongozi ajaye wa Umoja wa Afrika Rais Paul Kagame, kama nilivyogusia. Lakini kwenye laini ya simu ninaye mchumi Felix Mlaki ambaye amekuwa akifuatilia mkutano huu, akifuatilia masuala mbalimbali ya kiuchumi, vilevile atatuelezea ripoti ambayo inaonyesha viashirio vya hali ya umasikini na utajiri duniani kwa hivi sasa. Felix, moja kwa moja, tukianza kuangalia mkutano huu wa uchumi e, kuna mjadala umekuwa ukiendelea kwamba, je, kuna manufaa gani kwa viongozi wa bara la Afrika kuhudhuria katika mkutano huo? Um, asante sana Ligongo. Um, manufaa yapo na unaweza ukayaweka katika makundi mawili. Ya kwanza, manufaa ni kwamba hawa watu wanakutana ana kwa ana na hii inaongeza uh, kasi ya majadiliano, kasi ya mashauriano, lakini pia kasi ya diplomasia ya biashara au ya kiuchumi tunaita economic diplomacy uh, miongoni mwa wahudhuriaji. Kumbuka kwamba wanahudhuria viongozi wa nchi, lakini pia wanahudhuria viongozi wakuu wa makampuni makubwa yanayofanya biashara hapa duniani. Hilo ni la kwanza. La pili ni fursa pia kwa Uh, kampuni moja moja au makampuni makubwa kuweza kuwasiliana na watu ambao wangeweza kuwa soko la bidhaa zao, au kama wanatumia waweze kuongeza, au kama hawajawahi kutumia waweze kuanza kutumia uh, bidhaa zao. Kwa hiyo hapo kuna manufaa mawili ya kubwa, la kwanza ni ile iliyokueleza diplomasia ya kimataifa ya uchumi, lakini ya pili ni mm, mlango mpana wa kupanua na kutanua Uh, biashara pasipo kusahau kubadilishana mawazo katika uh, level ya juu kabisa au katika ngazi ya juu kabisa katika makampuni au nchi husika. Asante sana Felix. Na tukizungumzia hapo hapo ambacho umekizungumza juu ya kwamba kuna masuala mengi ya manufaa yakiwemo ya, ya biashara moja kwa moja kidiplomasia za kiuchumi na kuwa na fursa ya kukutana na viongozi hali kadhalika wale wakurugenzi wa, wa, wa ama uh, wakuu wa mashirika mbalimbali. Kwa mfano Rais Paul Kagame, tuliona jana alikutana na Jack Ma ambaye ni uh, mwenyekiti wa makampuni yale ya, ya Alibaba eh, kutoka nchini China. Sasa kwa mfano uh, wale viongozi ambao pengine kwa namna moja ma nyingine kutokana pengine na ratiba zao wamekuwa hawataki kuhudhuria mkutano huu, ni nini hasa ambacho huwa wanakosa? Kutegemea na hali ya nchi, huenda uh, wakakosa tunasema, fursa ya kuichukua haraka, ambayo mwenzako uso kwa uso alikutana na mtu, huenda akaichukua. Lakini eh, Ligongo, kumbuka kwamba nchi zina mikakati eh, mambo mengine unaweza kuyafanya kwa muda mfupi, mambo mengine unaweza kuyafanya kwa muda mrefu. Naamini sasa, uh, balozi zile, eh, ambazo nchi hizi wanazo nao wanaendelea kufanya kazi eh, si lazima waonekane Davos. Yapo kama nilivyosema, uso kwa uso, na wakati mwingine, kama mnashindania kitu fulani, katika dunia ya ushindani, yule ambaye atapata fursa ya kuongea, yule ambaye atapata fursa ya kujadiliana na yule ambaye atapata fursa ya kujieleza, huenda yeye akapata nafasi ya mbele kidogo kupita yule ambaye kupata muda au wasaa kama huyo. Tumeona uh, na hili swali nataka tuliunganishe uh, na ripoti ambayo uh, pengine ingekuwa vizuri uielezee Eh, juu ya swala la hali ya utajiri, hali ya umaskini katika uh, mataifa mbalimbali. Viongozi wengi wa Afrika wamekuwa wakihudhuria kwa kipindi kirefu sana uh, katika hi, uh, hili jukwaa la mkutano huu wa uchumi la kimataifa lakini bado, nchi za Afrika zimekuwa zikionekana kuendelea uh, kukabiliwa na namna ya kuondokana na umaskini eh, kukuza uchumi wa nchi zao na, na, na kadhalika. Tatizo liko wapi? <laughs> Gongona neuliza swali gumu sana. Mimi sio mwanasiasa, unajua, kwa hiyo usipate kunigombanisha na wanasiasa, lakini Afrika ina changamoto tatu kubwa. Changamoto ya kwanza ambayo ipo kila mtu anaifahamu ni kwamba tija au kwa lugha ya kitaalamu productivity ya Afrika ipo chini sana. Nitakupa mfano, nchi ya Vietnam mathalan, katika ripoti ya mwaka huu ambayo nimeisoma kwa undani kwa wastani, mtu mmoja katika uh, shifti au katika muda wa kufanya kazi wa masaa nane anazalisha pea za viatu elfu moja mia mbili. Huo ni mfano mdogo. Sasa unasema labda niende nchi fulani ya Afrika. Je, yeah, mtu mmoja katika muda wa masaa nane anaweza akazalisha jozi uh, ngapi au pea ngapi za viatu? Pengine ni moja au pengine ni mbili au pengine, pengine hakuna kabisa. Sasa kwanza ni tija kwa Afrika iko chini sana, ambalo hiyo halipingiki na takwimu za uchumi zinaonyesha hivi. Ya pili, Afrika imekuwa ikikabiliwa na matatizo ambayo kwa kiasi mingine ni ya kujitakia, migogoro. Mfano, tunavyoongea sasahivi, uh, kuna karibu nchi tano za Afrika zina migogoro ya ndani, lakini mwingine inavuka mipaka, ambia haraka haraka, hata kuna nchi kama Kongo ina matatizo. Umezungumzia Rais wa Zimbabwe anahudhuria kidogo hapo, ametoka kwenye matatizo ukienda sehemu nyingine za juu kule kuna matatizo. Kwa hiyo Afrika imekuwa kwenye matatizo ambayo mengine ni ya kujitakia. Matatizo yale yanazuia kasi ya uchumi kwenda mbele. La tatu eh, ambayo lazima tukubali eh, na hiyo Afrika ina changamoto ni matumizi makubwa au matumizi madogo sana ya sayansi na teknoloji, ambayo yenyewe inachangia katika kupeleka mbele maendeleo yani, ya nchi kwao. Ukiangalia hayo matatu yanasimama hapa, sipati kurudi kwenye historia eh, kwamba, eh, ilikuwa ni koloni, kwamba ilikuwa ni ukoloni, kwamba ilikuwa ni utumwa kwa sababu si kweli eh, mwaka sitini na moja hali ya Tanzania na Malaysia ilikuwa sawa. Mwaka sitini na tatu hali ya Tanzania mfano na Indonesia ilikuwa sawa, lakini leo ukisimama, Indonesia lipo na Malaysia ipo na Tanzania inakuta tumeachana. Ni kwamba hizi nchi ziliumbwa karne moja ikiwemo matofautiana kwa mambo hayo matatu kwa ufupi, kwa sababu nigini ndogo ndogo. Kuna mambo ya rushwa hapo, kuna mambo ya utawala mona, lakini hizo ndio kubwa. Uh, elimu ndogo inayopelekea matumizi madogo ya teknolojia na sayansi, uzalishaji uh, mdogo sana, au au, au tija ni ndogo sana. Lakini matatizo mengine ambayo yamemfanya Afrika imeshindwa kuwa uh, soti moja, imekuwa ni vipande vipande vidogo vidogo ambavyo vinashindwa kuleta uli uchumi mkubwa na nafuu kwa watu wake. Felixi, uh, hii ripoti ya Oxfam inaelezaje juu ya suala zima la umaskini na utajiri? Vizuri sana asante. Nimeuliza kwa sababu ni ripoti ambayo nimeisoma nukta kwa nukta, na niliifuatilia sana wakati inawakilishwa uh, pale Uswizi, japo mimi siko Uswizi. Moja ambayo limetokea ni kwamba uh, inashtusha, ndivyo mwakilishaji alivyosema, na nilishangaa kwanini aliwakilisha hivyo. Inashtusha kwa sababu inaonekana kwamba Uh, mgawanyo wa utajiri duniani unazidi kuwa mbaya, unakuwa mbaya katika maana kwamba watu wachache sana wanahodhi kiasi kikubwa sana cha utajiri. Mfano inaonyesha kwamba asilimia moja ya watu duniani sasa wanamiliki karibu asilimia themanini na mbili ya utajiri wote duniani, ili kwamba ikiacha karibu asilimia hamsini ya watu duniani, na hawa wengi wako katika nchi masikini. Navyosema nchi maskini ni nchi za kiafrika na Asia, wanamiliki sifuri. Asilimia hamsini ya watu wanamiliki sifuri ya utajiri wa duniani. Hii Oxford wameiwakilisha kwa msisitizo mkubwa kwamba hali ya umasikini na hali ya utajiri haziendani, wakati ambapo utajiri umepanda sana, lakini wakati huo huo umeenda kwa watu wachache sana, lakini lile pengo la masikini na matajiri linazidi kuwa kubwa sana. Kuna uwakilishi ulifanya kwenye ripoti ambao unavuta hisia kwalikweli. E, mfano wanasema e, e, mkurugenzi mkuu au afisa mtendaji mkuu wa kiwanda cha juu cha mavazi wametolea hilo likiwa ni swala ambalo limezungumzwa sana. Mfano, afisa mtendaji mkuu wa kiwanda kikubwa cha mavazi, e, mshahara wake wa siku nne E, Ligongo, naomba wanisikilize na wasikilizaji wanisikilize kwa makini sana. Mshahara wa mchezaji mkuu mathalani wa kiwanda kikubwa cha nguo kwa siku nne ni sawasawa na mshahara wa maisha yote ya mfanyakazi mmoja kwenye nchi inayozalisha nguo labda kama Bangladesh. Sasa unaweza ukaona mtu anafanya kazi siku nne, kipato chake ni sawasawa na mshahara wa maisha yote ya mfanyakazi mmoja katika nchi fulani. Lakini sio hivyo tu, kuna dhana mpya inazungumzwa sana na hii eh, mwakilishaji ameizungumza kwenye ripoti kwamba sasa kule, uh, nyuma ligongo, tulikuwa tunasema na ndo tulivyojifunza shule wakati tunasoma uchumi kwamba unapofanya kazi, basi inaweza kuwa ni njia mojawapo ya kuondokana na umaskini. Sasa inakuja dhana mpya ya wafanya kazi maskini, na ripoti inasema kwamba karibu theluthi moja, yaani katika watu kumi, karibu watu watatu ambao wapo kazini wapo katika hali ya umaskini. Kwa hiyo wanafanya kazi kweli, lakini hao watu ni maskini kiasi ambacho shirika la la kazi duniani, ILO, inaona kwamba hilo ni tishio lingine la umaskini wa ukubi. Tulifikiri kwamba watu wakifanya kazi basi wanaondokana na umaskini, lakini ripoti inaonyesha si hivyo. Kwa hiyo ripoti inajaribu kusema kwamba sasa tumeweza ku jenga uchumi tumeweza uh, kuchangia utajiri na ripoti inaonyesha kwamba huku ni kushindwa kwa mfumo. Sasa inasema tujaribu kujenga uchumi watu. Felix, sasa. Felix, sasa uh, kwa kuangalia hayo hayo ambayo unayaeleza una, una haya masuala yanatokea kwa makusudi ama ni kwa bahati mbaya? Kwa sababu ukienda katika sera za, za, za ushindani wa makampuni mbalimbali, kwa mfano watasema kwamba ni, ni haki eh, kumlipa pesa nyingi yule ambaye anaongoza ile kampuni kwa ajili ya anatumia utaalamu wake na kuweza kuongoza na kufanya kampuni iwe, iwe, iwe na faida kubwa. Sasa hapa inakuwa vipi kwamba eh, haya mambo yanakuwa yanakinzana ya, uh, ya, ya, ya. Una, una unaweza kusema kwamba kulipwa mshahara ni haki sikatai. e, umefanya kazi, umelipwa mshahara. Hapa wanazungumzia picha kubwa, kwamba wakati dunia inapiga kasi hiyo ya kujenga utajiri, ligongo utajiri huu usiache watu nyuma, walio wengi, walio wengi ni masikini, kwa lazima ziwe na sera na mikakati ambayo italeta ubinadamu kwenye uchumi, labda ndio kinachozungumza hivi. Lakini kama ni sahihi mtu kulipwa, mtu analipwa kutokana na kile ambacho anazalisha, ni sahihi kabisa katika maana ya sera ya uchumi. Asante sana Felix kwa kuwa nasi katika sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Huyu alikuwa ni Felix Mlaki, mchumi eh, ambaye alizungumzia juu ya kile kinachoendelea katika mkutano wa kimataifa wa uchumi huko Davos nchini Uswisi. Hali kadhalika akagusia juu ya ripoti iliyotolewa na shirika la Oxfam katika kuangalia umasikini na utajiri e, jinsi ulivyo kwa hivi sasa duniani na namna unavyokwenda. Muda mfupi ujao tujiunga naye mwenzetu BMJ Muridhi kwa ajili ya sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Nama, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo mkutano wa thelathini wa Umoja wa Afrika unaendelea katika mji wa Addis Ababa nchini Ethiopia. Mwenzetu BMJ Muridhi yupo huko. BMJ Muridhi, umekwepo hapo kwa toka Jumatatu, tueleze ni nini hasa mpaka hivi sasa kile kinachoendelea, kwa sababu tunasikia kwamba swala la ufisadi limegonga vichwa e, katika mkutano huo kuwa ni moja kati ya e, ajenda ambazo Eh, hivi sasa zimewekwa ki, zimepewa kipaumbele sana katika mkutano huo. Kweli kabisa, Idi Ligongo, shukran kwa kunikaribisha kwa undani. Ni kweli kama ulivyotaja swala hilo la, la ufisadi tumekuwa tukiliguzia kwa juujuu juu tangu Jumatatu, tukisema ni baadhi ya mambo ambayo yataangaliwa katika mikutano, baadhi ya mikutano, kwa sababu unavyojua ni kwamba siku hizi zote, siku tisa hivi Uh, watakuwa wamekuwa wakikutana kwa maswala mbalimbali mbali. Lakini umuhimu wa swala hili eh, uko juu sana hapa kwa sababu kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, hili ni kwamba eh, kauli mbiu ya mwaka huu ni eh, kupambana na ufisadi, kuushinda au kushinda, kushinda vita dhidi ya ufisadi na hivi leo ilikuwa ndio siku ambapo mawaziri wapatao hamsini na watano labda wachache wakufika, lakini wawakilishi wao pia kwa mambo, yaani mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi wanachama Umoja wa Afrika waliketi. Na ki, kitu ambacho walikuwa wanaangazia kabisa ni, ni ripoti zote kuhusu uh, hali ya ufisadi na jinsi ambazo wanapanga ama, uh, Umoja wa Afrika unapanga kulishughulikia suala hili na ni mkutano ambao ulifunguliwa rasmi na mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamad. Lakini labda kauli ambazo eh, zimesisimua sana wakati katika mkutano huo ambao ulikuwa umehudhuriwa kabisa na watu wengi tu, kulikuwa kumejaa pomoni katika ukumbi huu unajulikana kama Mandela Hall ni kutoka kwa afisa mkuu mtendaji wa Umoja wa Mataifa akitokea mjini New York ambaye anasimamia tume ya umoja huo juu ya uchumi wa Afrika. Kwa hivyo huyo ndiyo alikuwa mzungumzaji eh, yule ambaye alikuwa wa mzungumzaji mkuu, tunaweza kusema, yeah, main main speaker, hizi uh, zikiwa ni taasisi hizi mbili, umoja wa Afrika na umoja, uh, na umoja wa mataifa. Ili unajua kwamba uh, zina ushirikiano mkubwa wa karibu katika masuala mengi tu, na afisa huyo ambaye jina lake ni Vera Songwe alisisimua kwa kwa hotuba yake kwa jinsi ambavyo alielezea a, a, kitu ambacho akijakuwa kikizungumzwa kwa muda mrefu a, kuhusu ufisadi katika bara la Afrika, jinsi ambavyo watu wanatuma rasilimali zao ikiwa ni pamoja na pesa zao kutoka a, mataifa ya Afrika na kuzipeleka nje, na akasema kwamba kulingana na takwimu ambazo a, zimechukuliwa na Umoja wa Mataifa. Uh, uh, ni kwamba pesa hizi eh, zinachangia sana katika ufisadi kwa sababu nyingi zake zinafanywa kwa njia ya, ya siri. Kwa hivyo ni kutoa changamoto kwa mataifa ya Afrika kuhakikisha kwamba kuna udhibiti wa jinsi ambazo rasilimali na fedha na uh, na vitu mbalimbali ambavyo vinatoka nje kwa njia isiyo halali uh, hali hiyo inadhibitiwa na kadhalika. Akaelezea kwamba Uh, tofauti na mwaka uliopita ambapo mwaka uliopita Idi, utakumbuka waliangazia sana masuala ya uh, vijana uh, kujaribu kuimarisha maisha ya vijana katika bara la Afrika uh, kwamba wakati huu kuna uh, vijana pia wanatajwa sana katika sakata hii ya ufisadi barani Afrika kwa sababu ndio baadhi ya watu wanaoathirika sana pamoja, uh, pia na wanawake na, wasicha, wa, wanawake na wasichana wanawake wasichana na vijana wa kiume e, wanaathirika sana kwa sababu ya ukosefu wa kazi. E, ikawa kwamba akaeleza ni msururu mkubwa sana ambao unaendelea katika bara la Afrika kuhusiana na ufisadi. Wale wanaotafuta nafasi za kazi na kuwa hawezi kupata kwa sababu uh, kuna janga hili la ufisadi, na uh, ni uh, Idi bila shaka tumekuwa tukiripoti pia kuhusu Uh, kuhusu nchi ambazo zimetajwa kuwa fisadi zaidi katika bara la Afrika na hizi pia zimeangaziwa na shirika uh, la, um, uh, la Transparency International. Na baadhi ya nchi ni za kwetu kule Afrika Mashariki na Kati, ikiwepo ikiwemo Kenya, ikiwemo nchi pia Tanzania imetajwa, Afrika ya Kusini uh, na vilevile uh, uh, Nigeria uh, na nchi ya mwisho kabisa ambayo ilipata imepata herufi Uh, ndogo sana ni, ni ile nchi ya Somalia. Kwa hivyo hili kwa kifupi, ni mengi sana yameendelea hapa hivi leo, lakini kwa kifupi ni huo kuhusu mchakato wa kutafuta mbinu za kupambana na ufisadi. Naam, uh, BMJ sasa, uh, labda unge, ya, okay, unge, unge, unge. BMJ, ungetuambia kuhusiana na uh, ule mkutano ambao utakutanisha viongozi wa nchi mbalimbali e, katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Ni viongozi gani ambao wanatarajiwa kuwasili hapo, e, kwa taarifa ambazo mmezipata kutoka kwa uh, Umoja wa Afrika? pata thibitisho kwamba rais wa Uganda uh, Yoweri Kaguta Museveni anatarajiwa ku, kuja hapa, lakini jinsi <coughs> ilivyohidi ni kwamba huwa wanaonyesha kwamba marais watafika, lakini mpaka siku hiyo ndo wanajua kwa uhakika kama marais wenyewe wamefika au wametumwa wawakilishi. Uh, lakini tunavyoona ni kwamba baadhi ya mabalozi Uh, uh, kunradhi, baadhi ya mawaziri wa mambo ya nje wengi kutoka maeneo mbalimbali tayari wako hapa uh, ikiwa kama ni ishara akiashiriwa kwamba wanatengeneza uh, njia kwa marais ya kutoka nchi zao. Kwa hivyo sina uhakiki, hatujahakikishiwa uh, au kuthibitishiwa kihalisi kwamba ni nani na ni nani atakuwa na ni nani hataweza kuhudhuria kikao hicho. Labda tu tueleze wasikilizaji kwamba kitafunguliwa rasmi siku ya Jumapili. Uh, inatarajiwa kwamba kutakuwa shughuli nyingi sana hapa wakati wa kiwasili uh, hawa maraisi na viongozi wa serikali siku ya Jumapili na Jumatatu, ndio mkutano wao mkuu na ndio atakabidhiwa hizi ripoti ambazo zote zitakuwa zimekusanywa uh, na wao kuchukua nafasi yao kuweza kufanya yale ambayo uh, wanatarajiwa kufanya katika uh, labda kutia saini maazimio yatakayokuwa yamewafikiwa na mambo kama hayo Idi Ligongo, asante uh, sana, sana BMJ Muridhi Aye. Kutoka hapo uh, Adis Ababa e, shukran kwa kutuletea, na tutaendelea kufuatilia kile kinachoendelea katika mkutano huo wa thalathini wa Umoja wa Afrika, mkutano ambao vilevile unatazamiwa kutoa tamko e, kutokana na kile kinachodaiwa matamshi kutoka kwa Rais wa Marekani uh, Donald Trump kukashifu nchi za Afrika alikadhalika kama alivyogusia swala la ufisadi, nalo na limegusiwa hapo, maanake nchi nyingi za Afrika hivi sasa zinakabiliwa na swala hilo kutokana na e, matokeo ya ripoti mbalimbali ambazo zimefanywa na mataifa mbalimbali ya kidunia e, alikadhalika masuala ya usalama e, kwa sababu kuna nchi nyingi za Afrika hivi sasa bado zinakabiliana na hali ya usalama kutokana na kutokuwa na hali njema ya uthabiti wa siasa zinazoendelea katika nchi hizo kama vile Sudani Kusini, halikadhalika Congo DRC. Tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea, eh, Kwa Undani. Jina langu naitwa Idi Ligongo. Usikose kwa nasi hapo kesho katika sehemu nyingine tena ya Kwa Undani. Kwa muda huu, shukrani kwa kuwa nasi.