Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Langu jina Harrison Kamau na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud. Tunakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa tunakutakia Ijumaa ya heri, tarehe 26 Januari mwaka 2018 karibuni. katika matangazo yetu asubuhi ya, ya leo, maandalizi ya mkutano wa marais kutoka mataifa wanachama wa jumuiya COMESA baadaye mwezi Aprili yanaendelea mjini Bujumbura. So, na katika habari nyingine Bill Gates pamoja na mkewe Melinda Gates wakutana na washikadau wa teknolojia mjini Nairobi ili kubuni mbinu za kutumia teknolojia kupambana na umaskini barani Afrika. Basi, na kama nilivyosema, ni kwamba maandalizi yanaendelea ya mkutano wa COMESA huko mjini Bujumbura, Burundi. Na marais wanapojiandaa kufanya mkutano huo baadaye mwezi Aprili, inasemekana kwamba maandalizi yako katika uh, eneo nzuri kabisa. Kwa sasa hivi eh, kila kitu kiko tayari, na kama kutakuwa na kitu chochote kile ambacho hakikijawa tayari, ujumbe wa COMESA wamemhakikishia makamu wa pili wa rais kwamba watakuwa hapa katika miezi hii mitatu ambayo imebaki, wakiendelea kushirikiana na, na kamati. Ni baadhi tu ya vidokezo lakini, kwanza ni habari za dunia ambazo tutasomewa naye mwenzangu Abdi Shakur Abud. Na habari muhimu za alfajiri ya hii leo, mpendwa msikilizaji, ni kwamba mkuu wa shirika la kimataifa la fedha duniani IMF b Christian Lagarde amekaribisha hiyo jana ahadi iliyotolewa na rais mpya wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa wa kurekebisha uchumi na kufanya kazi katika kuimarisha uhusiano na jumuiya ya kimataifa. Lagarde alikutana na Mnangagwa kando ya mkutano wa jopo la uchumi duniani mjini Davos, Uswisi, hapo jana. Huu ulikuwa mkutano wa kwanza kati ya watu hawa wawili tangu Mnangagwa wa kuchukua madaraka mwezi Novemba baada ya jeshi kumwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Robert Mugabe. Baada ya mkutano huo, kwenye ujumbe wa Twitter, Bi Lagarde alisema hiyo ilikuwa nafasi nzuri ya kuzungumzia na kubadilishana mawazo juu ya njia za kutanzua mzozo wa kiuchumi wa Zimbabwe na kufanya kazi pamoja kurudisha nchi hiyo kwenye jukwaa la kimataifa. Ikulu ya Marekani imetoa maelezo ya kina hiyo jana, juu ya kile inachokieleza ni mpango wa maridhiano juu ya uhamiaji ambao wabunge wanaweza kukubali au kupinga. Miongoni mwa mambo muhimu katika mapendekezo hayo ni kuwapatia nafasi vijana milioni moja laki nane walioletwa na wazazi wao kinyume cha sheria hapa nchini wanaofahamika zaidi kama dreamers, ili kupata uraia chini ya masharti maalum kwa wale vijana ambao wameruhusiwa kuishi hapa chini ya mpango maalum unaofahamika kama daka kiasi ya vijana laki nane pamoja na wengine watakaokubaliwa chini ya masharti ya daka wataweza kupata uraia baada ya miaka kumi hadi kumi na mbili, almuradi wamelazimika kufanya kazi, kusoma na kuwa na tabia nzuri. Mpango wa mageuzi ya uhamiaji na usalama mpakani uliotolewa na White House kwa ghafla na utawala wa Trump siku nne kabla ya muda uliowekwa kutangaza umeshangaza wengi. Rais wa Marekani Donald Trump akihudhuria kwa mara ya kwanza mkutano wa biashara na uchumi huko Davos, Uswisi hapo jana, alikutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu pamoja na kiongozi mwenzake wa Uingereza Teresa May na Rais Kagame wa Rwanda, na huku akitishia kusitisha msaada wa Palestina iwapo hawatoingia katika mazungumzo ya amani na Israel. Harrison Kamau anatusomea ripoti kamili. Trump amesema hayo baada ya wa wapalestina kususia mkutano wa makamu wa rais wa marekani Mike Pence wakati wa ziara yake ya mashariki mapema wiki hii. Hata hivyo, mpatanishi mkuu wa Palestina Saeb Erekat Alhamisi amekemea matamshi hayo ya Trump kuhusu mazungumzo ya amani na Jerusalem. Erekat ameongeza kusema kuwa Israel na Palestina wanahitaji kuwa na mazungumzo ya kina ya amani yatakayopelekea suluhisho la kudumu kati yao. Wakati huo huo, mkutano huo wa Davos ukiendelea waandamanaji dhidi ya Trump wakiongozwa na wanaharakati wamekusanyika na kutoa wito kwa wajumbe kutosahau haki kwa watu wote duniani. Katika hotuba yake jioni ya leo, Trump anatarajiwa kuzungumzia sera yake ya Amerika kwanza ambayo inapingwa na wajumbe wengi wanaohudhuria mkutano huo. Wachambuzi wanasema msimamo wake huo na uamuzi wa hivi karibuni wa kuweka ushuru kwa baadhi ya bidhaa kutoka China na Korea kusini unazusha mvutano kwenye mkutano huo. Trump ambaye anahutubia mkutano huo hivi leo, ikiwa siku ya mwisho, ndiye rais wa pili wa Marekani kuhudhuria baada ya Bill Clinton mwaka wa elfu mbili, na kwa hivyo amejipata akiwa pamoja na wanamazingira aliowakemea wakati akifanya kampeni zake mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti america Washington DC. Kituo cha mawasiliano cha serikali ya Saudi Arabia kinaripoti kwamba muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia unaopigana vita nchini Yemen umekabidhi watoto wa wanajeshi 27 kwa serikali ya rais Abu Rabu Mansur inayotambulika kima na kimataifa. Watoto hao walikamatwa wakati wa mapigano na wanamgambo wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran kwenye mpaka na Saudi Arabia. Taarifa hiyo inaeleza kwamba wanamgambo wa kihudhi wanawalazimisha watoto na vijana wa Yemen kwenda vitani na kuwasukuma kuwekeekea mstari wa mbele wa mapigano. Kundi la Human Rights Watch limeshaeleza katika ripoti zake za siku ya nyuma kwamba pande zote mbili za vita vya Yemen zinatumia watoto katika mapigano. Mbunge mmoja wa Iran ametangaza kuidhinishwa dola bilioni 2.5 zaidi kwa ajili ya matumizi ya jeshi la nchi hiyo ili kuongeza kile utawala unaeleza uwezo wa kijeshi wa nchi hiyo. Ali Asghar Yusuf Fanjad, msemaji wa kamati maalum ya bunge la Iran inayoshughulikia bajeti ya nchi, aliliambia shirika rasmi la nchi hiyo la habari IRNA hiyo jana kwamba dola hizo bilioni mbili nukta tano ni ziada ya kile jeshi kitakapokea mara tu baada ya mwaka wa fedha wa utawala unapoanza mwezi March. Inaripotiwa kwamba kiongozi wa kidini wa nchi hiyo Ayatollah Ali Khamenei ameidhinisha nyongeza hiyo ya matumizi ya jeshi. Nyongeza ya matumizi ya jeshi imetangazwa wiki chache tu baada ya maandamano makubwa ya wiki kadhaa katika miji mikubwa ya nchi hiyo kupinga matumizi mabaya ya serikali, rushwa na kuhusika hasa kwa jeshi la nchi hiyo katika migogoro ya kanda ya mashariki ya kati. Unaendelea kusikiliza Kumekucha kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Basi, mkutano mkuu wa marais kutoka mataifa wa wanachama wa jumuiya ya Komesa utafanyika baadaye mwezi Aprili mwaka huu mjini Bujumbura a Burundi. Hayo yametangazwa na katibu mkuu wa jumuiya hiyo Sindizo Ngweso ambaye amekamilisha ziara yake nchini humu. Haida la Hakizimana anatuarifu zaidi kutoka Bujumbura. Ni katibu mkuu wa jumuiya ya soko nafuu la nchi za kusini na mashariki mwa Afrika COMESA Bwana Sinziso Ngwenya, mara baada ya kupokelewa kwa mazungumzo na rais wa jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza Alhamisi hii, anasema amekuja kumhakikishia rais kuwa mkutano mkuu wa marais wa nchi wanachama wa jumuiya ya COMESA utafanyika hatimaye hapa Burundi kuanzia tarehe 18 hadi 19 mwezi Aprili mwaka huu. Mwezi Oktoba mwaka jana ndipo mkutano huu ungefanyika, lakini ripoti ya wajumbe wa Komesa ikasema kuwa Burundi haina viwango vya hoteli, kumbi za mikutano, na magari na intaneti yenye kasi kuweza kupokea mkutano kama huo wenye hadhi ya kimataifa. Lakini sasa hali imebadilika. Katibu mkuu hiu, Komesa, wa jumuiya hiyo ya Komesa amemhakikishia makamu wa pili wa rais kuwa hakuna kizuizi, mkutano huu utafanyika hapa Bujumbura. Isidore nira mheva ni msemaji katika ofisi ya makamu wa ujumbe huo wa Komesa, ume, ume wa Komesa umehakikishia makamu wa pili wa rais kwamba kwa, kwa sasa hivi eh, kila kitu kiko tayari na kama kutakuwa na kitu chochote kile ambacho hakija, hakijawa tayari ujumbe wa Komesa, wa Komesa wamemhakikishia makamu wa pili wa rais kwamba watakuwa hapa katika miezi hii mitatu ambayo imebaki wakiendelea kushirikiana na, na, na kamati ya kitaifa zefremani la Tanga. Mkuu wa itifaki kwenye ikulu ya rais ambaye pia ni mratibu wa sherehe za serikali amesema wajumbe wa jumuiya ya Komesa waliofanya uhakiki wa miundo mbinu hawakupata muda wa kutosha katika ziara yao ya kwanza hapa nchini. Ha, hapa anasema, ninachoweza kusema ni kwamba ujumbe wa Comesa uliofanya uhakiki wa hoteli na magari yetu katika safari yao ya kwanza hakuweza kupata muda wa kutosha, lakini waliporudi waliweza kushuhudia yote hayo, na ndio maana mumemsikia hata mgeni wetu akisema kuwa maandalizi ni kama vile yamekamilika. Kwenye agenda ya mkutano huu, mbali na kumchagua katibu mpya wa Comesa, nchi za Tunisia na Somalia zitapata wanachama ya hiyo ya Comesa. Aidala Kizimana, Sauti Amerika, Bujumbura. Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kumbuka yote haya yanapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Mwenzangu Abdishakur Abud anaendelea na habari muhimu za dunia. Marekani inaihimiza Uturuki kupunguza mvutano uliopo kutokana na mashambulizi yake ya kijeshi nchini Syria na badala yake kuzingatia ya vita vya kuwashinda wanamgambo wa Islamic State, wakati hali ya kutoaminiana kati ya wa washirika hao wawili wa NATO ikiongezeka. Wakati huo huo, Uturuki inaihimiza Marekani kusitisha uungaji mkono wake kwa wapiganaji wa Kikurd au kuhatarisha uwezekano wa kupambana na wanajeshi wa Uturuki huko uwanjani Syria. Uhusiano kati ya Uturuki na Marekani umekumbwa na pigo jingine wiki hii pale Ankara na Washington zinagombana juu ya nini hasa kilizungumzwa kwa simu kati ya marais wa Marekani na Uturuki katika lengo la kupunguza mvutano kutokana na mashambulizi hayo ya Uturuki nchini Siria. Ankara inakanusha kumekuwepo na mazungumzo ya siri ya simu kati ya Donald Trump na Recep Tayyip Erdogan kuhusu kupunguza mvutano huko Siria kama vile Whitehouse ilivyoeleza. Marekani imewawekea vikwazo wanamgambo sita wa kundi la Taliban na mtandao wa kigaidi wa Hakani inapopambana inapoomba msaada zaidi kutoka Pakistan kuzuia ufadhili wa magaidi. Wanamgambo hao sita ni maafisa wa zamani wa vyeo vya juu wa serikali ya zamani ya Afghanistan iliyokuwa inaongozwa na Taliban. Afisa katika wizara ya fedha ya Marekani, Sigel Mandekler, alisema jana kwamba hatua hii inaunga mkono mkakati wa rais kuelekea nchi za kusini mwa Asia kwa kujaribu kuvuruga makundi hayo ya kigaidi na kuwatangaza hadharani watu wanaorahisisha harakati zao. Wote sita walihusika katika mashambulio dhidi ya wanajeshi wana mgambo wa muungano mga wa unaoongozwa na na Marekani pamoja na kuwafadhili magaidi. Kansela Angela Merkel wa Ujerumani hii leo anaanza awamu ya mwisho ya majadiliano marefu na chama kikuu cha pili cha kisiasa cha Ujerumani kuweza kujaribu kuunda serikali miezi minne baada ya uchaguzi mkuu uliopelekea nchi hiyo kuwa katika msukosuko wa kisiasa. Merkel atakutana na kiongozi wa chama cha Social Democrat Martin Schulz na mkuu wa chama cha mshirika wake wa Bavaria Horst Shehof hii leo asubuhi huko Ujerumani kwa mazungumzo. Washirika wa, wa Jerumani wameanza kuwa na wasiwasi juu ya mzozo ulioendelea kwa muda mrefu, ambapo Wajerumani wanasema majadiliano hivi sasa yataendelea kwa haraka na kumalizika kwa haraka na kuundwa kwa serikali bila ya matatizo. Watu waliokwenda dukani huko Ufaransa walianza kupigana pale duka moja mashuhuri ya kuuza chakula ilipotoa chakula ya Nutella ambayo ni chokoleti kwa bei nafuu. Ilipunguza bei ya chokoleti hiyo kwa asilimia sabini na kusababisha watu kupigana. Video iliyoonyeshwa katika mitandao ya kijamii inaonyesha watu wengi walikusanyika nje ya duka lililokuwa na Nutella na kuanza kupigana kutokana na bei nafuu hiyo. Mwisho wa habari. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mambo yakiendelea vilivyo sawasawa hapa Washington, hatuna wasiwasi, tunashukuru kidogo. Hali ya hewa ni shwari kidogo, nikitumai kwamba popote ulipo, basi hali ya hewa ni nzuri kwa upande wako. Kumbuka yote unayapata pia kupitia kwa VOA Swahili kwenye Facebook nam. Bila shaka, Kamao ni alfajiri, watu wameshaanza kuamka. Basi kutoka kumekucha cha Afrika, ripoti ya waandishi wetu inaeleza kwamba Melinda Gates amezindua tume ya kimataifa ya maafisa wa vyoo vya juu ili kuchochea mawazo mapya juu ya jinsi mataifa yanayoendelea yanavyoweza kutumia teknolojia mpya ili kupunguza umaskini. Melinda, mke wa mwanzilishi wa Microsoft, pamoja na mwenyewe Bill, walizindua mpango huo mjini Nairobi hiyo jana. Sasa Kamao, kama tunavyofahamu matajiri hawa wawili wamekuwa wakisaidia sana katika fani ya afya huko Afrika na Asia na hivi sasa inaonekana wanataka kupambana na umaskini. Je, wanapendekeza nini katika mpango huo wao mpya? Kama ulivyosema, Shakuru, watu hawa wakarimu wanaonekana wanataka kupambana na umaskini, ukiwa ni chanzo kikubwa cha matatizo ya nchi zinazoendelea. Basi mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Nairobi anaripoti kwamba tume hiyo yenye wanachama kumi na moja inalenga kuhamasisha utumiaji wa teknolojia ili kukabiliana na umaskini barani Afrika pamoja na kutoa nafasi za ajira kwa watu maskini. Melinda Gates, mwanzilishi mwenza wa taasisi ya Bill na Melinda Gates anasema kuzinduliwa kwa tume hiyo kutatoa nafasi kwa kila mtu. Let's unleash the opportunity here of all the amazing entrepreneurs because they're the ones the. Anasema hebu tufungue nafasi walizo nazo wajasiria mali hodari tulio nao hapa. Kuanzia hapo masoko yataimarika kutokana na ubunifu, ili tuhakikishe kuwa katika eneo hili la dunia tunafikiria kuhusu kila mmoja na sio tu wale walioko mijini. Tume hiyo itaongozwa na Melinda Gates, waziri wa zamani wa fedha wa Indonesia Sri Mulyani, pamoja na Muisani kutoka Zimbabwe Strive Masiyiwa. Timu hiyo itasaidia watafiti kuendeleza ubunifu mpya kama wa roboti, uchapishaji wa picha za 3d na teknolojia nano. Pia watashinikiza marekebisho ya sera ya kusaidia serikali kupelekana na nyakati zinazobadilika kiteknolojia. Kufuatana na Umoja wa Mataifa, nusu ya watu maskini ulimwenguni wanaishi Afrika na kwamba kufikia mwaka wa 2030 takriban watu milioni 400 barani humo watakuwa maskini. Umoja wa Mataifa unakisia kuwa watu milioni 10 wanaingia kwenye soko la ajira barani afrika kila mwaka. Wataalamu wanasema kuwa bara hilo linahitaji ukuaji wa kiuchumi pamoja na ajira ili kupunguza umaskini. Strive Masijiwa ambaye ni mwanzilishi wa kampuni ya Econet ya mawasiliano anasema kuwa lazima Afrika ibuni mazingira yatakayoleta manufaa kutokana na teknolojia. If we create the right incentives, we can begin to create African venture capitalists who support entrepreneurs on the ground. Tukihimiza kwa kuwepo na motisha unaostahiki, tutaanza kupata matajiri wa Kiafrika watakaowasaidia wajasiriamali walioko mashinani. Lakini watahitaji motisha, wajasiriamali wenyewe wanahitaji msaada, na pia tunahitaji kufungua masoko yetu kila mara na kupunguza masharti ya kufanya biashara. Kadri tunavyoendelea, matumizi ya kila siku ya teknolojia yameendelea kuenea barani Afrika kutokana na kuongezeka utumiaji wa fedha kwa njia ya simu pamoja na utumizi wa mtandao. Hata hivyo, baadhi ya wataalam wanahoji iwapo mambo hayo yameimarisha uchumi pamoja na maisha ya watu wa kawaida. Hakika bado tukiwa katika eneo la Afrika Mashariki, ni kwamba wabunge wa Kenya na baadhi ya wadau wa haki za binadamu wametembelea mahakama ya Afrika ya haki za binadamu huko Arusha, Tanzania, ziara ambao kiongozi wa msafara huo wenye watu zaidi ya thelathini Bwana David Washira amesema inalenga kujifunza utendakazi wa mahakama hiyo. Mwandishi wetu Asraji Mvungi anayo taarifa zaidi kutoka kule Arusha, Tanzania. Akizungumza baada ya kutembelea idara mbalimbali za mahakama hiyo, bwana Wachira, ambaye ni spika wa kaunti ya Kirinyaga, amesema wamefikia hatua wa hiyo baada ya kubaini kuwa mahakama hiyo ndiyo taasisi pekee barani Afrika inayoweza kuwasaidia wanyonge na watu masikini kupata haki zao. wamefanya kazi nzuri tu zile kesi wamesikiza, wamefanya kazi nzuri sana na ningefikiria ya kwamba kama wangelitilia umuhimu wa kueneza na kuambia raia wa nchi hizo. Kwa, kwa hivi sasa inaonekana wao watu waenda tu kwa upande uh, wa serikali, lakini ningefikiria wangeenda tu kwa human rights organizations na majournalists wa kutosha, ndio raia wajue kuhusu hili koti. Lakini naona wamefanya ni koti nzuri, wamefanya mambo mazuri, na ni koti ambalo litasaidia Afrika. Baadhi ya wajumbe wamesema kuna umuhimu mkubwa wa nchi wanachama wa mahakama hiyo kushirikiana kuimarisha mahakama hiyo na kuitangaza, kwani wapo wananchi wengi wa nchi za Afrika wenye matatizo yanayoweza ya kutatuliwa na mahakama hiyo lakini hawaijui. Lakini tunaona umuhimu, hakuna haja ya kupeleka watu ICC ambapo tuko na koti yetu hapa kwetu, na ndiposa rasma hili jambo tulitilie maanani kabisa, kwa sababu ya maisha ya, ya jao. Hii ni baadhi tu ya kuelimisha wajumbe, waelewe vile ilivyo katika mambo ya human rights eh, kwa sababu wajumbe wanawakilisha watu wao, wanawakilisha wananchi wao, na ingefikiria jambo la kwanza na na la umuhimu ni kuongea na watu wa magazeti ya hizi nchi zote, maana hawa ndio wanaweza saidia sana, wanaweza saidia katika kueneza eh, mambo ya, ya hili koti, mahakama hiyo iliyoanzishwa na Umoja wa Afrika au imeendelea kuwa kimbilio la watu wanyonge kutoka nchi mbalimbali, na imekuwa ikisifika kwa kutenda haki kwa wakati na bila upendeleo. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania, mimi ni Astrajimvungi. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Na katika VOA mitaani hivi leo tunaelekea Bujumbura, Burundi ambapo wakazi wa mji huo wanazungumzia hatua ya serikali ya kulazimisha kila mwananchi mwenye umri wa kupiga kura kutoa pesa kwa ajili ya kuchangia kwenye uchaguzi wa mwaka Hali hiyo imetokana na hatua ya wafadhili wa Burundi kusitisha misaada kwa taifa hilo kufuatia mzozo wa kisiasa unaoendelea. Hebu tuwasikie baadhi yao. Kutafuta pesa mwa raia kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka 2020, hilo ni swala linakuja kuleta ugumu mwa raia, kwa sababu wa raia ni kama vile tumefungwa kamba. Kwanza tangu mimi nili, niliwahi kushiriki mchaguzi, sijawahi kusikia kitu kama hicho cha kusema eti wachukue pesa mwa raia. Hatujui kama ni ukosefu wa pesa kwenye serikali. Kwenye serikali ilo hatujui, kwa sababu hawataki kutu, kutupa mwanga moja kwa moja tujue nini, kwa sababu sisi wa raia moja, kwanza ugumu kwenye upo, kazi hamna, hatuna kazi, umaskini Alafu pia wanataka tena pesa zitoke msi wa raia, na hatuna kazi, tukizingatia kwamba mpaka leo hawajasema ni pesa gani, pesa ngapi zinahitajika kwa uchaguzi huo. Inakuwaje sasa, wakati kuna sheria ya bajeti ambayo ndiyo inatumiwa kukusanya pesa, iwekwe sheria nyingine ya kukusanya pesa zingine. Kwanza watu tunalipa kodi, watu tunalipa ushuru na kima cha mishahara kimesalia ni kile kile, ha hakiongezwi, hakuna chochote, uchumi umeendelea kuporomoka. Badala ya wao kufikiria kuinua uchumi ili wao watu wawe na kipato zaidi, wanazidi tu kunyonya, kunyonya, kunyonya, kunyonya watu ambao tayari umaskini umetuponza. Hivi tunaweza tukasema Hawa watu wanania nini, ama wanataka nini? Tumika mimi kwa gisi, mi naona ni kama jambo la kawaida kwa sababu, kama ukiona mgeni anakupigia hodi, maanake kuna, kuna sababu anasababisha anakupigia hodi. Na kama serikali iliamua kutupigia sisi wa raia wake hodi, mi naona kama hamna shida. Saa chochote tutakuwa tuko nacho, tutachangia. Na kama hatuna jameni, si kwa force, isi kwa nguvu kama tunacho tutachangia, na kama hatuna wakuelewa, watatuelewa kwamba hatuna wala tunacho. Kwa kweli mimi naona hajakuwa uzalendo, kutokana kwa nini? Mimi tangia nizaliwe hapa mimi na miaka arobaini niliwahi kusikia, japokuwa sikuwahi kuchagua tisini na tatu wakati andadai, sikuwahi kuona wanachangia wana, wana, wana, wana, wana waraia elfu mbili na tano, wala sikuwahi waraia wanachangia Kwanini nini ingekuvrema kwa nini, nini singetwambia kama hakuna pesa? Sasa wakati huiwa uchaguzi wote wenye lipitika waraia, kwani wakuwaombaga furanga? Hivi sasa ni kwa nini wanakuja kuomba wafuranga waraia, hawana pesa au kwanini wasitufafanulie vizuri kama hawana pesa? Yeah, mi kivyangu gisi naona naona serikali inawezekana kuwa serikali aina pesa na sisi waraia to tunazoea kila siku tunategemea msaada inji tu, tunazoea nasi kuchangia ili tusaidia serikali zetu. Mi naona ndo hivo utakuwa vema, nchi ikisha kuwa na pesa ya kufanya uchaguzi huo. Sasa kama mimi niko tayari kutoa, niko tayari kutoa mchango huo pe, pia bila kusita nimeshasema kwamba mi nakubali, kwamba mi mwananchi asilimia mia, mi Mrundi, tunachangia pesa ya uchaguzi. Uchaguzi utachukua pesa ngapi? Pesa ngapi, ili tuweze kujua tutachangia pesa ngani, gani hadi mwaka gani? Lakini hivi sasa wanatutia kwenye mawazo mengi, tunakuwa na maswali mengi ambayo tunaweza kuuliza, lakini hatujapata majibu. Basi, kabla ya kutamatisha matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, kwanza tupate muktasari wa habari. Mkuu wa shirika la kimataifa la fedha IMF Christine Lagarde amekaribisha hiyo jana ahadi iliyotolewa na rais mpya wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa ya kurekebisha uchumi na kufanya kazi katika kuimarisha uhusiano na jumuiya ya kimataifa. Viongozi hao walikutana kwenye kando ya mkutano wa biashara na uchumi wa Davos mjini Davos, Uswisi. Ikulu ya Marekani imetoa maelezo ya kina hiyo jana, kwa ghafla, juu ya kile inachokieleza ni mpango wa maridhiano juu ya uhamiaji ambao wabunge wanaweza kukubali au kupinga. Mojawapo ni msimamo mpya wa Rais Trump kukubali kutoa uraia kwa watoto waliokuja hapa nchini kinyume cha sheria ni vijana ambao wanajulikana kama dreamers. Na kituo cha mawasiliano cha serikali ya Saudi Arabia kinaripoti kwamba muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia unaopigana vita nchini Yemen umewakabidhia watoto wa kijeshi 27 kwa serikali ya rais Abu Rabu Mansur inayotambuliwa kimataifa. Mbunge mmoja wa Iran ametangaza kuidhinishwa dola bilioni 2.5 zaidi kwa ajili ya matumizi ya jeshi ya nchi hiyo ili kuongeza kile utawala unaeleza uwezo wa kijeshi wa Iran. Marekani imewekea vikwazo wanamgambo sita wa Taliban na mtandao wa kigaidi wa Hakana inapopambana na kuomba msaada zaidi kutoka Pakistan kuzuia ufadhili wa magaidi. Wanamgambo sita ni maafisa wa zamani wa vyoo vya juu wa serikali ya zamani ya Afghanistan iliyokuwa inaongozwa na Taliban. Na Marekani inaihimiza Uturuki kupunguza mvutano uliopo kutokana na mashambulizi yake ya kijeshi nchini Siria, na badala yake ya kuzingatia vita vya kuwashinda wanamgambo wa Islamic State. Hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harizon Kamau, hapa studio, nikiwa naye Abdi Shakur Abud, pamoja na mwelekezi wetu Sidi Chibahiro, tukisema kwa heri na kukutakia asubuhi njema kutoka Washington DC.