Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Sandei Shomari, ambapo leo tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22 Karibuni Katika matangazo yetu hivi leo tutakuwa na kipindi chetu cha live talk, ambapo tunazungumzia kuhusu mkutano wa Umoja wa Afrika unaoendelea Addis Ababa, Ethiopia. Na katika habari nyingine, hii leo Rais Donald Trump anasema Marekani itawekeza mahali pa nafasi nzuri ya uwekezaji. Eh, hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini fuatana nasi kwanza kabisa. Sande Shomari atakusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ametetea vikali sera yake ya Amerika Kwanza, akiwaambia mkutano huko Davos, Swiss, wa viongozi wa biashara wa dunia na wanasiasa kwamba dunia itanufaika kwa nguvu za kiuchumi za Marekani na kuwakaribisha kumuunga mkono. Marekani ikistawi na ndivyo dunia itakavyostawi, Trump alisema katika hotuba ya dakika 15 katika kikao cha kufunga mkutano huo huko Davos. Ustawi wa Marekani umepelekea ajira mbalimbali duniani kote na kuchochea mafanikio na ubunifu ambao pia umepelekea uvumbuzi muhimu na kusaidia wote duniani kote waweze kuishi maisha yaliyo na ustawi zaidi na afya. Rais wa Marekani Donald Trump ametupilia mbali taarifa za jarida la New York Times kwamba alitaka kumfukuza kazi mwendesha mashitaka maalum Robert Mueller mwezi Juni lakini akaacha mpango huo baada ya mwanasheria White House kutishia kujitoa. Alielezea suala hilo kwa waandishi wa habari huko Davos kwamba ni habari za uongo. Mula anachunguza shutuma kwamba kampeni ya Trump ilishirikiana na Russia katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Pia anaangalia uwezekano kuwa White House ilitaka kuingilia kati haki White House leo imetoa taarifa ya kina kuhusu mpango wa mbadala wa uhamiaji waliowita wa makubaliano utakaowasilishwa kwa wabunge ili waweze kuukubali au kuukataa. Mpango huo utatoa fursa kwa watoto wapatao milioni 1.8 walioletwa na wazazi wao wakiwa wadogo kinyume cha sheria kuweza kupewa uraia, lakini kwa masharti yatakayochukua muda mrefu kutekelezwa watoto hao wanaoishi Marekani chini ya mpango wa kuwalinda kutofukuzwa nchini maarufu kama Daka watapewa uraia ndani ya kipindi kirefu cha miaka kati ya kumi hadi kumi na mbili, na kwa kuzingatia uwezo wao katika ajira, elimu na nidhamu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Manusura wa mauaji ya maangamizi ya wa wayahudi wanaunga mkono wanamuomba waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuhakikisha mpango wake wa kuwafukuza maelfu ya wahamiaji wa, wa Kiafrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, watakaahirishi wa mpango huo. Ombi hilo limekuja kwenye mkesha wa siku ya kumbukumbu ya kimataifa ya maangamizi Januari tatu. Bwana Netanyahu walitangaza kutekeleza mpango wa kuwafukuza kutoka taifa hilo kiasi cha wahamiaji elfu tatu ambao waliingia Israel kinyume cha sheria, wengi wao kutoka Eritrea na Sudan, na kuwapatia muda hadi mwishoni mwa mwezi Machi kuondoka kwa hiari yao au kukabiliwa na kifungo gerezani na hatimaye kufukuzwa kwa lazima. Mjadala kuhusu rushwa umekuwa katika ajenda kuu katika kikao cha thelathini cha Umoja wa Afrika kinachofanyika huko Adis Ababa, Ethiopia, wiki hii, kwa kufuatana na kauli mbiu ya mwaka huu kwamba kushinda vita dhidi ya rushwa ni njia ya mabadiliko wa Afrika. Wajumbe katika mkutano huo wanaona rushwa ni moja ya chanzo cha vita katika maeneo kadhaa. Kamishna wa Umoja wa Afrika katika masuala ya amani na usalama Ismail Cherigui anasema ni lazima kujadili kwa kina kuhusu utawala wa kisiasa na kiuchumi ili kuweza kuishinda rushwa. Maafisa wa Korea Kusini wanasema moto mkubwa umezuka na kusababisha vifo vya watu wapatao arobaini na moja hii leo Ijumaa na, na wengine zaidi ya sabini kujeruhiwa kwenye hospitali ya Sejong. Maafisa hao wanasema watu nane kati ya hao wako katika hali mbaya na kwamba idadi ya vifo inatarajiwa huenda ikaongezeka. Moto ulianza kwenye ghorofa ya kwanza kwenye hospitali hiyo iliyoko mji wa Miriang, kusini mashariki mwa Soul, na ilichukua saa kadhaa kuweza kudhibiti moto huo. Na kwa mujibu wa wachambuzi wa Afrika Kusini, mkuu mpya wa chama tawala cha ANC nchini humo anajaribu kuondoa madaraka kwa Rais Jacob Zuma lakini lazima kwanza awe makini kuepuka kupelekea kupingwa na wafuasi wa Zuma na kuyumbisha serikali ya nchi hiyo. Cyril Ramaphosa alichaguliwa kiongozi wa ANC mwezi Desemba na kuchukua nafasi ya Zuma kufuatia miaka kadhaa ya shutuma za rushwa na shutuma kwamba Zuma airuhusu familia yenye ushawishi mkubwa ya Gupta kuwa na ushawishi usio na kikomo kwenye utawala wake, ikiwa ni pamoja na kuchagua baadhi ya mawaziri. Januari 8, Ramaphosa aliweka wazi mwelekeo wa chama hicho cha ANC uliolenga kufanya mabadiliko, kuongeza uwajibikaji wa chama zaji katika matangazo yetu, ikiwa leo ni kipindi cha live talk kama tulivyokueleza katika vidokezo vyetu, ambapo leo tunazungumzia kuhusu mkutano wa Umoja wa Afrika unaofanyika Adis Ababa, Ethiopia. Studioni ni mimi Mery Mgawe nikiwa na wenzangu Sandey Shomari na Kenneth Bwire kukuendeshea kipindi hiki kama unavyofahamu kwamba masuala mbalimbali tayari yamekwisha kujadiliwa katika mkutano huo ambao utachukua siku tisa, na katika laini ya simu tutakuwa na wachambuzi Acol Amazima kutoka Uganda, Charles Misango kutoka Tanzania na mtangazaji mwenzetu BMJ Muridhi ambaye anahudhuria mkutano huo huko Adis Ababa ataungana nasi hapo baadaye. Kwanza kabisa nianze uh, kwa kuuliza washiriki. Nafahamu kwamba Charles Misango huko katika laini ya simu, swala la rushwa limejadiliwa na mawaziri wa mambo ya nje walioko kwenye kikao hicho, wakidai kwamba bila kuondoa rushwa, mataifa ya Afrika hayawezi kuendelea. Sasa Misango, unadhani ni kwa kiwango gani viongozi hawa wanatakiwa kufikia ili kuweza kutokomeza rushwa katika bara la Afrika? Naam, naona Bwana Misango hatumpati katika line ya simu. Basi eh, kama ambavyo unafahamu msikilizaji, uh, kikao hiki ni kikao cha 30 ambacho kinafanyika uh, kila mwaka, kinakutanisha pamoja wakuu wa nchi mbalimbali na vile vile wajumbe walioko katika umoja huu na Uko Ethiopia, Addis Ababa ambapo tutaanza tu kuanza kwa kuzungumzia kuhusu swala la rushwa ambalo limepewa kipaumbele pia katika mkutano um, huu miongoni mwa mambo mengine, na viongozi wamesema kwamba bila kutokomeza rushwa, basi bara la Afrika haliwezi kukombolewa. Sasa sijui ni kuulize akola mazima kwa utafiti wako ama mchango wako, unadhani ni kwa kiwango gani unatakiwa kufikia ili kuhakikisha rushwa imetokomea katika bara la Afrika? Nadhani kwamba ikiwa watate, watatekeleza hayo wanayozungumzia, wakiwa wataanzisha nia nzuri na azma nzuri ya kutokomeza rushwa, wanafaa wao wenyewe wawe weupe, kwa sababu rushwa inaendeleza, na wao wenyewe viongozi ndio wanaoendeleza rushwa. Kiongozi, nitatoa mfano kama Buhari na Magufuli, ambapo unaona kwamba wao walipoingia madarakani wakuonyesha kwamba hawa haungi mkono masuala ya rushwa. Lakini mara nyingi tunaona kwamba viongozi ni wale watu ambao wa wako karibu nao, wanaoendeleza rushwa ndio wanaopewa vyeo, ndio wanaopewa zabuni. Kwa hivyo masuala kama hayo na ningeomba viongozi wasio wanafiki. Leo wanazungumzia wakiwa pamoja, wanazungumzia ku, kutokomeza rushwa, wanaporudi makwao ndo sasa wanaendeleza rushwa. Akol, kwa muktadha huu unaeleza kwamba viongozi wao weupe, lakini hawa viongozi ndio wameweka taasisi mbalimbali mbali za kupambana na rushwa, na wamesikika wakikemea rushwa. Unaposema wao weupe, kuna dosari gani kati yao basi? Masala kusema kwamba wameweka taasisi hiyo ni kama danganya toto, kwa sababu ndio wanataka waonyeshe kwamba wanafata sheria. Wameweka taasisi za kushughulikia mambo mengi, lakini hizo taasisi kama mnavyojua hazijawezeshwa. Hizo taasisi hazina mamlaka yale ya kuendeleza kazi. Nitatoa mfano, unakuta kwamba taasisi hizo zina uwezo wa kushughulikia watu wa kawaida, lakini wale vigogo da mba serikalini, taasisi hazina uwezo wa kuwachungua na vile vile kwa hukumu, labda nafikiri pia bwile na na, na kola mazima, pengine tungejadili sasa, kwa sababu tayari wameshaweka nia ya dhati kwamba rushwa lazima lazima waitokomeze katika mm -hmm. Mjadala huu inaonekana kwamba wameipa kipaumbele sasa. Sasa ni nini basi, wanatakiwa kufata, waende njia gani ili kuhakikisha kwamba hili kwa kwa linatekelezwa ako na nasema kwamba ndio vile wametoa azma, ya la msingi ni kuwezesha hizo taasisi taasisi, wazipe uwezo na wazipe nafasi, taasisi hizo zifanye kazi bila upendeleo, na vile vile hizo taasisi wakishe kwamba wanateua na kuajiri watu ambao wana uwezo, si kuajiri watu kwa sababu ni jamaa ndugu na rafiki. Taasisi hizi aol zimekuwa na kazi na zimekuwa zikitekeleza kazi kila mara na kupewa mamlaka katika kutekeleza hili ili kuweza kupambana na rushwa. Inakuwaje basi katika juhudi zinazochukuliwa, kama raia hawajaweza kuona kwamba taasisi hizi zimeweza kufanikiwa? Tatizo lipo wapi? Huko. Mm-hmm. So kwenye sango, laini ya simu, kama unatusikia, sijui kama umepata kuisikia swali la mwenzangu, unaweza ukalijibu. Na nimelisikia ni, ni, vizuri. Naam, endelea. Ungelirudia nime, uh, tena kidogo Taasisi zipo zimeundwa na kila serikali bara ya Afrika, na kila serikali imewaweka watu pale ambao wamechukua imani za viongozi kwamba hawa wanaweza kupambana na rushwa. Inakuwaje basi, raia naona kwamba rushwa imeshindwa kuondoka katika jamii? Tatizo lipo wapi? Shida kubwa ni wapi? Uh, asante sana kwa swali nzuri. Lakini ni naweza nikajibu nika kwa ufupi kabisa kama ifuatayo. Tutakumbuka kwamba kama wasikilizaji na wachambuzi wengi wanakumbuka katika mkutano kama huu mwaka jana, e, moja ya vitu ambavyo vilikuwa vimeleta changamoto ni kwamba nchi nyingi kwa mfano bara la, la Afrika katika mkutano wake waliridhia kwamba nchi zote zisaini ziridhie mkataba wa kupambana na rushwa. Eh, lakini mpaka mwaka jana mwishoni nchi kumi na sita barani Afrika zilikuwa hazijaridhia mkataba huu. Kwa hiyo mpaka hapo utaona kwamba tatizo si, ni ile ni ile dhamiri ya wa, ya viongozi wenyewe ya kuhakikisha kwamba jambo hili linatendeka, hilo moja, lakini la pili, hata katika zile nchi ambazo zimeridhia mkataba huu, je, ni kwa kiasi gani viongozi kwa sababu msingi mkubwa ulioonekana kwamba ni tatizo jingine ni jinsi viongozi wengi wa bara la Afrika wanakabiliwa na changamoto ya kuheshimu utawala wa sheria na katiba. Sasa kama baadhi ya viongozi wana wanapewa au wanatazama kwa jicho lisilo sahihi, kwa maana kwamba pengine hata wao kuingia katika madaraka kuna kuna harufu ya rushwa kwa mbali au kwa ukaribu unadhani mtu kama huyu atakuwa na dhamira ipi ya kupambana na rushwa kikamilifu? Mm. Kwa hiyo tatizo la kwanza ambalo mimi nalitizama eh, kama alivyoshauri alivyoshauri baadhi ya watu wengi tu kwa mfano tukitizama ripoti ya, ya, ya, ya, ya raisi, raisi wa ANC kwa mfano tu, unatoa mfano wa Afrika Kusini Siriri Ramafosa, wakati anakuwa rais wa chama cha ANC, alisema ili tuweze kupambana na rushwa Afrika Kusini, lazima kwanza viongozi wote wa chama cha ANC wapatikane nje ya rushwa, wapatikane kwa utaratibu usiokuwa na harufu ya rushwa, ili kurudisha heshima ya chama kile, na hivyo kama ANC itaendelea kutawala, basi wale viongozi ambao wamepatikana bila rushwa wawe na moral authority ya kutamka kwamba sisi tunapambana na rushwa kwa hiyo unaweza nijibu kwa kifupi namna hiyo. Haya, swali ni kwamba je itawezekana? Tunaye Dokta Nzau katika laini ya simu. Dokta Nzau, karibu katika kipindi chetu cha live talk. Najua ndio tumekupata tu kwenye simu. Tunajadili kuhusu mkutano huu unaoendelea kule hadi Sababa wa viongozi wa Umoja wa Afrika, ambalo pia swala la rushwa na usalama limepewa kipaumbele. Je, itawezekana kutokomeza rushwa katika bara la Afrika ili ta, bara hilo kabisa liwe na maendeleo? Asante sana uh, sauti Amerika, nafurahi na kwamba tumeweza kuwa na mjadala huu, e, lakini e, inaweza kuwa ni jambo la maana kwamba, ku, kwanza kukubali kwamba jambo la kupambana na rushwa ni jambo la kijamii unaelewa. Naam, hili ni ni jambo la kijamii Manake e, viongozi huwa wanatokana na jamii, na jamii aa, ni wale wa wananchi ambao e, wamewachagua hawa viongozi. Kwa hivyo maadili ya nchi lazima yaanze chini kwa yule mwananchi wa kawaida kwanza, yeye awe ameweka katika akili yake na mustakabali wake na kwa E, kuelewa kwamba rushwa ni kitu kibaya na maadili kwanza ya nchi yabadilike. Kwa hivyo tusiwatwike viongozi wetu mzigo mkubwa sana, ili hali sisi wenyewe hatujajitolea kubadilisha masuala haya. Kwa hivyo e, tunaweza kupunguza rushwa, tunaweza kupunguza mambo ya ya ufisadi, lakini kwanza lazima tu tu, tufanye ile tunaita institutionalization yambo kwamba hii sheria ambayo tumetenga lazima tuipe, uh, tuifanye iweze kufanya kazi. Sijui kama unanipata vizuri vizuri vizuri? Mm, sana mimi. yeah, nafikiri namuelewa na kuelewa na na vizuri, Dr. Nzau hapo. Sijui wenzangu, uh, asante na BMJ. Yeah, nafikiria hapa anachozungumzia, yeah, ni kwamba kwamba subiri kidogo, subiri kidogo, subiri kidogo, subiri yeah, kidogo. Dr. Nzao, swala la maadili na kijamii kwamba sio tu kwamba wale viongozi ndio ambao oh, wanaweza kuwa labda pengine wameikumbatia rushwa, lakini anapozungumzia kwamba maadili na kijamii kuanzia chini kabisa, kwamba kuna mtoaji, mpokeaji. Kwa hiyo na mwananchi wa kawaida, mtu wa kawaida naye anahusika, na kama sheria ipo bwire. Lakini sasa unajua eh, kwa muktadha huu ni kwamba anayetaka huduma analazimishwa kutoa. Kwa mfano, ripoti ambayo kuhusu ufisadi inaeleza kwamba maafisa wa polisi kote Afrika ndio wanapokea hongo zaidi, ikifuatiwa na idara ya mahakama, halafu hospitali. Hizo ni sehemu tatu muhimu kwa maisha ya binadamu. mm -hmm. Sasa ukienda pale unapata hamna huduma, na mama mja mzito anataka kujifungua, unataka kumwokoa, utafanyeje? Sasa hilo ndio swali nakuja. Mwananchi wa kawaida analazimishwa pale ili aokolewe maisha yake, huna lingine huna jinsi <laughs> <laughs> Kwa mujibu wa mzee wetu hapa anavyosema, ni kwamba huna jinsi mm. Lakini nafikiri kama anachozungumza mchambuzi hapa Dokta Nzao ni muhimu, kwa kusema kweli, kwamba hata kama hali imefikia kwamba mtu hana jinsi, lakini bila kuanzia chini mm. hakuna kitakachofanyika. Lazima badiliko yaanze kwa wananchi wenyewe. Kuna wananchi wanasema kabisa, mimi nifika mahali nikanyimwa huduma. Unaona wenyewe, hiyo ndio tatizo. Nikanyimwa huduma lakini kwa no, yeah. E, sababu walikuwa wanataka nitoe rushwa, nimekataa. Mwananchi si wa kawaida. Baada ya pale, mimi mama nimeshajifungua nishatoa rushwa yangu mm. lakini nimeitoa kwa kulazimishwa kwamba inabidi niende nikajifungue. Unabaki kulalamika, sio? Unabaki kulalamika, kwa nini mm. sifiki katika vyombo husika kuhakikisha kwamba hawa watu wanafikishwa katika vyombo husika. Unapokwenda huko uh -huh. Ndio wamengoja rushwa, polisi wamesubiri. Ripoti inaeleza kwamba wao ndio wanashinda kupokea rushwa. Haya, tuende kwa mchambuzi Chazmi Sango. Unasemaje, unaona kwamba sheria zetu katika bara la Afrika zinatekelezwa kweli uh, ili kupambana na rushwa? Uh, mimi mera kidogo naomba ni tofautiane na mchangiaji aliyetoka sawasawa, kwamba kwamba kwamba wananchi wenyewe waanze kuamka na kuchukua hatua. Ni kweli lakini nataka niseme, mimi naweza mtu wa chini naweza nikafanya hayo, lakini kwa mfano ninaenda polisi na polisi wanataka rushwa mm, na mimi nisipotoa rushwa nabambikiwa kesi ya robali ambayo haina dhamana <laughs> lakini yule anayeshikilia anayetaka rushwa ni mkubwa ambaye na yeye amepachikwa na, na mkubwa ambaye aliingia kwa rushwa na yule mkubwa naye ameteuliwa na mkubwa ambaye aliingia kwa rushwa. Sasa mimi mtu wa chini nafanya nini? Nitatoa mfano mdogo tu mdogo tu, na hii na hii kwa kweli najivunia Tun, kwa mfano kwa Tanzania tunaye Rais Magufuli ambaye amethubutu kuonyesha, na kwenye kampeni alitangaza wazi, ikiwa kuna mtu nilichukua hela yake ili nigombee, ataje asimame, aseme Unaona wazi kabisa huyu mtu anazungumza kwamba kama mimi niliingia katika madaraka kwa rushwa, na ndio maana ana nguvu ya kupambana na kitu. Sitaki kutaja taasisi fulani, imefanya mabadiliko ya uongozi, akasema, mimi nataka kuanzia leo tufate taratibu. Kwa hiyo ukiona mkubwa yule ambaye aliingia na ana dhamiri ya wazi wazi, hawa wako chini lazima wanywee. Lakini kama hakuna msimamizi, ndio maana tunarudia e, tunarudia kusema kwa mfano, yule mwenyekiti wa bodi ya kupambana na rushwa barani Afrika yu jaji jaji Daniel Adom, raia wa Ghana, alisema bila bila viongozi kuheshimu utawala bila kuwepo na utawala wa sheria na katiba bila kufuata. Na tena akaungana na na na, na, na, na mtaalamu mmoja wa uchumi kama mnamkumbuka, bunis ajambo ye alisema wazi kabisa, naomba ni nukuu, wakati walipofanya mkutano kule Rwanda eh, nakumbuka na sauti yake, alisema wazi katika, ili kupambana na rushwa tunahitaji sera za utawala bora ambazo hazimwangalii mtu usoni katika kupambana, lazima viongozi wafike mahali. Huku chini hakuna tatizo, tatizo liko juu. Kama juu kumeoza huku chini kutafanya nini? mm. Sasa ume, ume, ume, umegusia, umegusia mahali pazuri sana hapo Charles, katika mkutano huu ambao tayari viongozi hawa walikuwa wanajadili, mawaziri wa nchi za mambo ya nje wamezungumzia suala la uchumi na utawala bora kwamba wakiimarisha uchumi na utawala bora katika nchi zao, basi rushwa inaweza ikawa kama haijatokomezwa kabisa, basi kwa asilimia kubwa itakuwa imekatwa katwa. Sasa, kwa mchango wako, unadhani uchumi hapa, kwenye uchumi na utawala bora, nini kinatakiwa kijadiliwe ili kuweza kukomboa bara la Afrika? Bila utawala bora hakuna uchumi. Imani yangu inaniambia hivyo, kwa sababu hata sisi, mwasisi wa taifa letu Mwalimu Nyerere alisema ili nchi iweze kuendelea, tunahitaji mambo ya, ya fuatayo: kwanza watu, pili siasa safi, uongozi bora, ardhi iwepo. Ardhi ndio tajila, lakini unaweza ukawa na utawala una, una, una kila kitu, uchumi mzuri. Lakini kwa mfano, nataja mfano mdogo tu, natoa nani, mfano mdogo, kama hatuna utawala bora kama hatuna watu wanaofuata katiba na sheria kikamilifu. Leo hii rushwa tunayozungumzia, tunazungumzia ndani ya bara la Afrika tu, lakini kuna rushwa inayotoka nje inaingia barani Afrika. Ni leo hii unyinyi mko Marekani, naniambia chazi, tunataka kufungua kiwanda cha maziwa na nyinyi mnasema hatuna uwezo wa kuleta maziwa, lakini kumbe tunatengeneza tuna, tuna, tuna maziwa feki, lakini kwa sababu mmeniahidi hela ya kutosha, na mimi kwa sababu, mnanipa rushwa, rushwa ambayo imetoka nje. Ko tusitizame pia hii rushwa kwa sababu ya watu wa ndani, hapana, tutizame na rushwa nje inayotoka nje kuingia ndani, kwa kushirikiana na watu ambao kama nimesema, si viongozi waadilifu. Kwa hiyo hilo moja, hatuwezi kupata maendeleo kama hatuna. Kwa mimi ni ushauri wangu ni kwamba viongozi wajadili namna ya kuwapata viongozi walio bora wanaofata utaratibu, na mimi ni waombe sana. Eh, naamini kabisa kipindi ki wanasikiliza, wengine, hata kama wengine hawajui Kiswahili, lakini waangalie, je, nchi kama kwetu tunataka kuwe na umoja barani Afrika, lazima tuhakikishe viongozi wasifumbiane macho, kama kiongozi wa nchi fulani anakanyaga haki za raia, anaburuza haki za raia, hataki kufuata utaratibu, wamwonyeshe kidole mm, wamwambia mm, Tundi, namna hii Dokta mm, Nzao, Dokta Nzao hapo, hebu mchango wako na wewe. Tuko kwenye uchumi na utawala bora, nini kinatakiwa kifanywe hapo ili kupambana na rushwa? Naam, e, cha maana kwanza, e, nakubaliana na yule mchanganuzi kwamba e, sera ni sera, e, ndiyo ni nzuri. Sera zikiwa nzuri za uchumi na maendeleo, sasa zinapaswa ziwe na ile uh, msukumo um, wa, wa pande mbili hapa. Kwanza ni wananchi na pia viongozi wao. Hivi vita vya kupambana na ufisadi havihusu pande moja, vinaohusu E, vitu tatu vinahusu viongozi ndiyo, na viongozi wa Afrika wamefanya kitu kizuri wenyewe, kwanza kuwa na ule mkataba na kuonyesha nia yao kwamba wangependa kupambana na ufisadi ni jambo zuri, lakini vilevile kuna zile taasisi zile tunaita institution ambazo lazima nchi izitengeze na izipe nguvu, ili ziweze ku, ku, ku- kuwapa sasa wale viongozi msukumo, alafu hapa chini nao wananchi vilevile wawe na ile tunaita support yani wa, wa, wa, wa, wenyewe pia waendeleze eh, waamini na waweze kuifanya sasa hii hii mipango, huo mstakabali uweze kufanya kazi. Maanake kunaye msomi mmoja alisema zamani wa kifilosofia alisema kiongozi yoyote ambaye anapewa mamlaka, hakuna kiongozi ambaye anapewa mamlaka ambaye hawezi kuyaharibu, ambaye hawezi kuyatumia vibaya, ni sheria ni zile taasisi alafu sasa wananchi wote. Kwa hivyo eh, kila mtu lazima ashike upande wake na afanye inavyopaswa. Ndio katikati sasa, tukikutana tukiweka msukumo pande zote, kama vile tunavyofanya sasa, wasa, wasomi, wachanganuzi, wananchi pia wanafanya kazi yao ya oversight na zile institution. Basi mwishowe nao viongozi lazima nao pia wataweza kutii kama vile uh, mwenzetu amesema na wao wenyewe pia wawe e, eh, wa, you wana, know, wa, wanafanya oversight pia, ya wao wenyewe. Na ni vizuri kama tumekuwa na ile Africa peer review mechanism ambayo ni ya Umoja wa Afrika, ambao pia wanaketi viongozi na kumkosoa, kumpiku kiongozi mwenzao na kumweleza hapa ume, mm, hapa nchi yako imekosea hapa umebaki ume nyuma mm, basi tuvute wote tuende pamoja. Sawa, Dokta mm, e, eh, naomba usubiri hapo hapo nimpe nafasi pengine ya Kola maazima Eh, kabla tujakamilisha hii sehemu ya kwanza muda mfupi unaokuja lakini tutaendelea kwenye sehemu ya pili msiondoe kwenye laini ya simu. Imeonekana kuwa inapungua, inapunguza fursa kwa vijana barani Afrika na kuwafanya wengi kuondoka. Sasa pengine Ako unaweza kutueleza nini kuhusu hii swala la vijana kupoteza na kuona hawana tena nafasi huko waliko. Hmm. No. ya nimempoteza, call. No, Charles Misango upo kwenye laini ya simu? Naam. Umelipata swali langu vizuri Charles. Nimelipata na, na na labda niongeze tena jambo jingine kwa sababu mkifuatilia pia eh, moja ya ya ya, ya lugha inayotumika ni kwamba tu, eh, swala la, la, la kupambana na rushwa na ufisadi limetajwa kama janga, linachukuliwa kama janga. Na hili sande linaleta shida kubwa kwa sababu eh, umezungumza swali zuri sana nilitizama kwamba kwa sababu waliotangulia hawaonyeshi ile dhamiri ya kuogopa rushwa, ufisadi, wanarithisha kizazi hasa cha vijana kuona kwamba kiongozi, unaposhika nafasi ya uongozi popote, iwe ni serikalini, iwe ni katika chama, iwe katika taasisi yoyote, ikiwa unakuwa ni innocent, unakuwa ni yule tu ambaye una hofu, unafanya kazi kwa uadilifu, samani kwa kutumia lugha hii, Unaitwa mjinga kwa mm, hiyo vijana wengi wameelimishwa <laughs> kwamba ku, kuwa kiongozi kuwa mtu mzuri ni lazima ujihusishe, maendeleo yako yatokana na rushwa. Na hii ni sumu mbaya sana mm, ambayo tunawajengea vijana wetu. Kwa hiyo kama mchambuzi aliyotoka kuzungumza, mimi ningekuwa naomba ili kuwasaidia kuwasaidia niruhusu niseme hili, kwa sababu labda siwezi kupata tena nafasi. Sasa sa, utapata nafasi. Kaa papo kwenye laini ya simu, tafadhali usiondoke, tukamilishe sehemu yetu ya kwanza ya kwa njia ya redio, afu tuende kwenye mtandao. Hapa studioni niko na wenzangu Sande Shomari na Kennes Bwire. Tukutane kwenye mtandao, tufuatilie kule katika www voaswahili com, wachambuzi wetu, tukutane kule tukajadiliani zaidi. Msikilizaji unayoungana nasi kwa njia ya mtandao wa www VOA swahilicom, mjadala wetu leo katika Live Talk, ikiwa ni Jumaa Januari 26 mwaka 2018 tunajadili kuhusu mkutano wa Umoja wa Afrika unaofanyika Adis Ababa ya Ethiopia, ambapo wakuu wa nchi wa kukule wanakutana na wajumbe maalum kujadiliana kuhusiana masuala ya kieneo, ikiwemo rushwa vilevile uh, vile usalama na masuala mengine. Katika laini ya simu tutakuwa na call amazima, mwandishi wetu BMJ Murithi ambaye yuko kwa Addis Ababa akihudhuria mkutano huu, Charles Misango Misango, mchambuzi wa masuala ya kisiasa na Dr. Nzao Sande. Ulikuwa umemuuliza swali Charles Misango, labda tumpe nafasi aendelee pale kwanza. Bila shaka, Charles Misango, ulikuwa unasema unataka muda zaidi, unaweza ukaendelea muda huo sasa, ndiyo wako hivi sasa. <laughs> Asante sande, nilikuwa nazungumza na, na, na, na namna gani ambavyo tunaweza kama viongozi wetu wanaweza kama kweli wana dhamiri ya dhati kabisa kutoka moyoni na wanalihitaji wanali kabisa, mimi naomba, ninaomba tena kwa unyenyekevu, kwa unyenyekevu mkubwa wajaribu kurudia ile ripoti iliyotolewa mwaka jana au mwaka juzi kama sikosei, ya huyu mtaalamu wa kamisheni ya uchumi wa Umoja wa Mataifa kwa Afrika ya ECA, eh, wakati wa uzinduzi wa ripoti juu ya utawala bora wa Afrika katika kupambana na rushwa na ufisadi mjini Kigali. Huyu eh, huyu bi Yunisi Ajambo yeye alisema wazi, na walizingatia hili, anasema ili kupambana na rushwa tunahitaji taasisi na sera za utawala bora. Maana yangu ninayoitafsiri hapa na nikiungana naye, tuwe na taasisi bora imara, lakini zaidi zilizo huru ambazo zitapewa mamlaka na kutoingiliwa na watawala, ziweze kumwajibisha kiongozi yoyote kwa mujibu wa sheria, bila kuangalia ni nani, labda katika zile nchi ambazo kwamba rais hawezi kushtakiwa kwa tuhuma akiwa e, madarakani, lakini ziweze kuwa huru kwamba zimemwona waziri fulani, kiongozi fulani, waziri mkuu wa nchi fulani amefanya haya, ziweze kumwajibisha na viongozi wa taasisi wale wapatikane kwa njia iliyo huru na ya wazi, na watu wapige kura kwamba kwa okay, mkurugenzi wa taasisi kwa mfano Tanzania wa kupambana na, na rushwa kwa mfano, tumwone, tumpime wamchekeche watu wenyewe waone kwambie huyu hakika nafaa tumne mskrini. Watu wanajieleza kwamba nani Sada anakuja, labda Mary Mgawa anakuja, au Chazi Misangu au Ado rafiki yangu, ni nani, CV yake, watu waridhike. Lakini kama anachaguliwa na mtu ambaye yeye mwenyewe ikaingia katika madaraka kwa rushwa, kwa mfano au amepata nafasi utajiri wake ni kwa rushwa, kwa rushwa lazima mue mtu ambaye pia atakuja kulinda mali zile zilizopatikana kwa rushwa. Kwa hiyo maana yangu, nikiungana na huyu maana yangu kwamba tuwe na sera zilizo wazi, na ikiwezekana sera zote zinazofanana kwa bara la Afrika zote, hmm. Lakini la pili waunde chombo cha Afrika, wanaweza kuanzia na zile nchi ambazo, kwa mfano, kwa Afrika Mashariki, zile nchi za Afrika Mashariki ziunde chombo cha kuzisimamia hizi taasisi zinazopambana na rushwa kwa uhakika. Lakini la tatu, nchi za zitoe bajeti nzuri za kuziwezesha, kwa sababu wanaanza kuunda taasisi alafu wakazinyima, uwezo wakazinyima nguvu wasizipelekee nini fedha za kuendesha mambo yao kwa usahihi na bila kuingiliwa na chombo chochote kile. Sawa sawa, Misango, hapo hapo kwenye bajeti hapo nimepapenda. Tutarudi kuzungumzia swala la bajeti hapo baadaye, kama nilivyosema kwamba leo tunazungumzia masuala mbalimbali, tutoke kwenye rushwa. Sasa BMJ Mridhi, uko kwenye line naam? Tumtafute sasa BMJ Mridhi. Uh -huh. Aliye katika uh -huh. makao makuu yenyewe wanaokutana na kuunda kuhusu masuala ya ufisadi. BMJ, ukiwa hapo Addis Ababa, je, tueleze yapi ambayo yanazungumziwa kuhusu rushwa, na je kama kuna mikakati yoyote ambayo hivi sasa wewe umeweza kuisikia ambayo inaweza kabadilisha bara la Afrika katika swala la rushwa? Asante sana mwenzangu hapo Washington, wenzangu nyinyi, nafikiri mko watatu hapo studio kumi na tano. Ni kwamba ni mambo mengi sana yanayozungumziwa hasa kuhusu mikakati ambayo wale wanaozungumzwa wanasema inafaa iwepo ili kuweza ku, kupambana vilivyo na ufisadi, lakini kwa kusema kweli kabisa ni, ni kwamba kuna hali ya kufikiria kwamba kuna hali, nikizungumza na watu hapa wanaeleza uh, wanaona kama ni, litakuwa ni jambo gumu uh, hasa ikizingatiwa kwamba kumekuwa na pia kauli mbiu zingine. Kila mwaka Umoja wa Afrika hutoa kauli mbiu fulani. Sasa utekelezaji wake ndio unaonekana saa zingine ni kama hauaminiki, hau, kama ina inatekelezeka kama ilivyokusudiwa. Kwa hivyo wengi waliozungumza jana, tulikuwa na ripoti Tenesi Sibwire kwamba Vera Songwe huyu utamkumbuka kama ni afisa mkuu mtenda, mtendaji wa Umoja wa Mataifa kule New York ambaye anashughulika na tume ya uchumi barani Afrika, akieleza wasiwasi wake katika mkutano mmoja ambao nilihudhuria mimi, na akauliza maswali kadhaa. Mwanzo akauliza ni nchi ngapi ambazo zitaamua katika mwaka huu wa kupambana na ufisadi kwamba zitatia saini makubaliano kuhusu vita hivyo, na akauliza swali lingine, akauliza ni nchi ngapi zitaamua kwamba uhamishaji wa rasilimali kutoka bara la Afrika utaratibiwa na kuhakikisha kwamba hakuna njia ambazo zinavunja sheria na hususan za nchi na vilevile vile za kieneo za kupeleka rasilimali kutoka nchi za Afrika kwenda nje. Kwa hivyo hili ni suala ambalo linaonekana lilikuwa alizungumziwi sana kuhusu rasilimali kutoka nje, lakini huyu Vera Songwe ambaye bila shaka ana ustadi mkubwa katika maswala haya ya uchumi barani Afrika, alieleza kwamba takwimu ambazo zipo kwa sasa hivi zinaonyesha Eh, hali ni mbaya sana ya pesa zinazotoka Afrika kwenda nje kwa njia ambazo si halali na vile vile rasilimali zingine zinazoenda kinyume cha uh, sheria na na vile vile kanuni zilizowekwa katika mataifa mbalimbali mbali. Kwa hivyo kwa kujibu swali lako, okay, ni kwamba mazungumzo ni mengi. Jana ilikuwa ilikuwa siku moja muhimu sana kwa swala hili kwa sababu ndicho kikao cha wale ambao ni, ni ni baraza la la Umoja wa Afrika likihusisha mawaziri wote wa nchi za nje waliokutana hapa, labda kwa kila swala hilo, ambapo watapeleka kwa marais ambao watakuja kukutana kutoka Bi siku ya Jumapili. Bmj, labda kukuuliza, je, unapowasikiliza wanaozungumza, wanaohudhuria imani yao inaonekana ni hafifu, kwamba waliokuja kuyafanya hayawezi kutekelezwa kulingana na maelezo ulioyatoa namna imani inaonekana si kubwa sana, Kenneth Bwire, na kisa na maana ni kwamba kama nilivyoeleza hapo kwa utangulizi wangu, uh, hili si swala ambalo ni mara ya kwanza linajaribu kutatuliwa zungumzo. Uh, limekuwa sana sana lilailenga nchi ya Kenya katika maeneo ambayo tunatangazia. Sana Kenya imelengwa sana hapa, hususan kwa sababu itakumbukwa mwaka mmoja na nusu, miaka miwili hivi iliyopita Rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta alieleza yeye mwenyewe anavunjika moyo kwa sababu uh, harakati au mikakati ambayo uh, mikakati iliyowekwa na serikali yake ilionekana kama haifui dafu, na kwamba Kenya bado imeendelea kuorodheshwa baina ya nchi ambazo zinaongoza hususan barani Afrika. Uh, kwa uh, viwango vya juu sana vya ufisadi na nitaje pia, kuna nchi zingine, Afrika Kusini iliyoorodheshwa jana uh, katika report iliyotolewa na na uh, Amnesty kuniradhi, na uh, nitakumbuka jina la, la taasisi hiyo uh, kueleza kwamba uh, Afrika Kusini, Tanzania pia iko kwenye orodha hiyo na vile vile nchi kama Somalia, Somalia iko katika mstari wa mbele kabisa. Baadhi ya nchi za Afrika na Nigeria vile vile uh, ilitajwa zilitajwa kama nchi ambazo hazijafaulu katika ku, ku, ku, kufanya nini kuhakikisha kwamba zimepunguza, katika kulingana na ripoti za miaka iliyopita ni kwamba bado hazijapunguza hali hiyo. Kwa hivyo hizi hmm, so. ni nchi ambazo zinamulikwa sana so, so. na inaonekana kama kwa hakika ah, bado kuna wasiwasi kwa baadhi ya nchi hizo kwamba nchi hizo zitakuwa zitafanya vile ambavyo Umoja wa Afrika unataka. Vema kabisa BMJ, kapo hapo kapo hapo kwenye line na simu. Nafahamu kwamba kuna masuala mengine ambayo yanajadiliwa ama yameshajadiliwa. Kuna hili swala BMJ na Sande ambalo limezungumziwa, nadhani hapa pengine litazungumziwa, mchango na utakiwa kutolewa na viongozi wa Afrika badala ya kutegemea mataifa mengine kwa ajili ya mm -hmm. uendeshaji katika mm -hmm. lakini lakini, Mary, swala hilo pia mm -hmm. linazua lina, mm -hmm. lina wasiwasi kwa sababu kwa mfano Somalia ndio ya kwanza mm -hmm. kabisa barani Afrika katika mm -hmm. masuala ya ufisadi. Somalia na matatizo yake labda mm -hmm. E, leta sisi hazipo Nigeria BMJ wakati mmoja ilitangaza kwamba inashirikiana na Uingereza kuweza kuwasaidia kurudisha zile pesa ambazo zilikuwa zimeibwa. Uganda ilikuwa imeweka taasisi kwamba hizi zitapambana na ufisadi, na raia wapige simu kuweza kuripoti visa vya ufisadi. Mwaka mmoja hakuna aliyepiga simu. Kenya vile vile. Je, unaposikia tena BMJ akisema kwamba kuna mikataba watu wanajadiliana, tupige kura Tutaangamiza ufisadi as sa, sa, kwa sababu haya ya kutekelezeka. Kwa hiyo viongozi wetu wanaona kwamba swala so, <laughs> la ufisadi lina kujadiliana kwamba <laughs> tutoe ama tusitoe, watafute njia mbadala. Sasa uh -huh. hao, ili yakuweza kuangalia ni jinsi gani watapambana na hiyo, lakini kuna hii ya, ya utoaji swala la utoaji kuchangia kwenye umoja huu, kwa sababu unapofanya shughuli kwenye umoja ule unahitajika fedha mm. na mara nyingi kwenye masuala ya usalama, kwa mfano, kuchangia mm. operesheni mbalimbali za kijeshi, kumekuwa kuna michango inatolewa, kumekuwa kuna michango kwenye operesheni zingine za kiuchumi, mambo mengi. Sasa umekuta kwa upande mkubwa China Marekani ndio amekuwa wakichangia na humu humu katika hawa wajumbe kwenye, kwenye, kwenye, kwenye umoja huu wamekuwa baadhi yao wakiteta kwamba sasa imefikia wakati, wakati, tusiwe mm -hmm, tu tunapigiwa hizi rushwa hizi rushwa lakini sisi sasa tuonekane kwamba sisi mm -hmm, tunachangia katika umoja hii katika ukiongozwa na huyu mwenyekiti mpya uh, Kagame anataka mm -hmm, sana swala hilo la uchangiaji, lakini anasema kiujumla sio viongozi wote maono yao ya kiuchumi yako sawa. Ya hii changamoto inafanyika vipi? Wanafikiria kwamba nchi zao zinatakiwa zichangie. Wanaegema sana kuangalia kwamba, kama anavyosema sana, China Marekani sijui wapi, wao wenyewe hawataka kuchangia. Akola mazima akakueleza kwamba viongozi wenyewe wanastahili kuwa weupe, maanake si weupe. Je, utachangia mtu anayekuja kukunasa katika mitego yako? lakini wako tayari kuchangia kwenye m watakubali wao kwen... Tuende kwa mchambuzi Chazmi Sango, hebu mm -hmm. tuambie kuhusu swala la mchango hapa, wewe unasemaje? Hawa viongozi wetu wa Afrika nchi za Afrika zinatakiwa zichangie, aa, kwa asilimia kubwa, ama tutegemee sasa mataifa kama China, Marekani na mengineo, ili kuendesha umoja huu? Mimi ngoja niwe mkweli, nina nina, nina sita kuamini ku, kwamba sasa wameazimia kwa dhati na wako tayari. Kwa nini? Nitatoa sababu mfano miwili. Ya kwanza, naangalia je, roho au ile ile ile, ile, ile tuseme nini ile dhamiri walionayo sasa ndio walionayo wale waliokuwa viongozi wetu wa mwanzoni kina Mwalimu Nyerere, kina Nkwame au wengine kina Hale Selasi, waliokuwa na moyo zaidi wa, wa kuhakikisha kabisa kwamba tuna katika ile resources zichache zilizokuwepo wakati ule kwamba kweli tunapambana. Hebu sikilizeni, ngoja niwaambie, mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa hawa hawa viongozi, hawa, hawa, viongozi, walipitisha azimio la kuwepo na umoja, ushirikiano wa usafiri wa anga, usafiri wa anga wa pamoja. Tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na kenda walipitisha azimio hili katika nchi ya Ivory Coast, kwa watu mnaokumbuka. Lakini huwezi kuamini, ni nchi ishirini na tatu tu ambazo zimesaini hali hii ambayo sijui kama huu mradi utazinduliwa kwa ishe e, nchi zetu za Afrika Mashariki, Rwanda na Kenya, sijajua kwa Tanzania, kwa sababu tulikuwa na shida kidogo ya usafiri wa, wa, wa, wa, wa ndege Ta, kama hii imechukua tu zaidi takriban miaka kumi na tisa mm, kutimiza hili jambo ambalo mi nafikiri kwamba kwa, kwa nchi hizi zingeweza kujikusanya. Tuna ndege ngapi? Kenya wana ngapi? Tanzania wana ngapi? Ethiopia na nini na kila kitu, wameshindwa kujafanya haya. Hofu yangu mimi, narudi kama mwenzetu yule ambaye yuko, yuko Addis Uwa, ile dhamira wanayo safari hii, waombe nadhani, wafanye miujiza lakini, bado historia nyuma, hofu <laughs> ya Ujiza kulitimiza hili kwa nguvu naliona kwamba bado lipo. Hebu tumsikie tumsikie, Dokta Nzau, umekaa kimya kidogo. Tunajadili kuhusu mchango unaotakiwa kutolewa na viongozi wa Afrika na nchi zao katika kuendesha umoja huu na kutekeleza maazimio ambayo tayari ameshapitishwa. Naam, um, asante sana kwa fursa hii. Um, cha kwanza kwanza tusidhalilishe tu tu au tuwadalilishe viongozi wetu au nchi zetu, lakini <laughs> um, kweli kwamba watu au uh, mtu yoyote au nchi yoyote hawawezi ku, kuishi zaidi ya kimo chao zaidi ya uwezo wao au kufanya mambo zaidi ya uwezo wao. Wakati mwingine ikiwa mikakati imepangwa vizuri na kwa nia nzuri. Aa, e, um, you know, ile usaidizi kutoka zile nchi za mbali zile nchi za, za, za kimataifa ambazo zimeendelea si mbaya, lakini cha maana ni kama e, huu usaidizi utatumiwa kwa nia nzuri na kuelekezwa kwa mambo ambayo yanaweza kuwasaidia watu wetu, na isiwe ni vitu ambavyo ni vya viongozi kujitumia ili kujistarisha mambo ya kisiasa basi inaweza kusaidia sana, na kwa sababu tuko na changamoto kama nchi za Kiafrika e, na ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni bora kama tunaweza kuwa na ushirikiano mzuri na nchi ambazo pia zi, zi, zinataka uh, sisi wenyewe kutuendeleza na vilevile wao wenyewe waweze. Hakuna nchi ambayo inataka ku kushikana na nchi nyingine au kushirikiana na nchi nyingine kuisaidia bila yao, wao wenyewe kuwa na, na nia pia ya kujisaidia kivyao. So cha maana ni kila mtu kuangalia mwenzake kwa macho na kumweleza nini, shida yangu ni hii na matakwa yangu ni haya, tunaweza kushirikiana kwa mambo haya, na kwa kwa, kwa ukweli bila kufichana na bila kulagaiana Tukifanya vile basi uh, tunaweza ku, ku, kuendelea na. Maanake pia vilevile vile, kunazo nchi zingine kule Asia, bara la Asia, bara la Uropa, Amerika ambazo zimeweza kujiendeleza na ku, ku, ku, kufanya mambo kama haya ya ushirikiano kukuwa vyema zaidi, na kama haya mambo ya kupigana na ufisadi kwao yamefanya kazi basi, kama Afrika tunaweza kujie, kusoma kutoka kwa wale na uh, ku- kupata funzo zuri kutoka kwa kwa experience ya wale, halafu pia tunaendeleza wetu vizuri yeah. Lakini masuala haya yanataka uh, kama vile kina JDM Rega alisema, na yule mchanganuzi mwingine yanataka watu kuwa na kikweli kuwa nani na kile unachosema ndicho utakachofanya, na utakachofanya ndicho ulichosema, usiwe tunasema hivi kisha tunatenda kinyume. Basi tukifanya vile, basi uh, nchi zetu mikataba iki- ikifanywa itaweza kutekelezwa, na wananchi wenyewe wataona matunda ya ushirikiano huo. Ndio kama mkataba huko ama makubaliano upo wa nchi kutembeza bakuli, tuseme, nchi moja hadi nyingine, kila mtu akichangia katika lile bakuli kwa nia fulani ya kutimiza kwamba tuangamize ufisadi ama tuangamize changamoto ipo lakini wanaozungumza, unapowasikia na kusikiliza kwa undani maneno yao, wanania kutekeleza vile ama ni kwa sababu kuna mkutano umepangwa na ni lazima wahudhurie? Mimi naona kwamba wako na nia, wako na nia nzuri, sio tu e, ile tunasema lip service, yani kuwapa watu domo tu kuwapaka mafuta kwa mgongo wa chupa tiseni lakini um, e, kila nchi ina changamoto zake. Kila nchi ina historia yake na uh, lakini huwa ni jambo la, la kutia watu nguvu sana na kuwapa e, ile kuwapa ile um, uh, you know, kwamba mambo mambo ya, ya hapo mbeleni yatakuwa mazuri uh, mambo ya huko siku za usoni itakuwa nzuri ikiwa wana kiongozi kufikia sasa, wanakubaliana kwamba mambo ya maendeleo, mambo ya usalama, mambo ya uongozi wa nchi yani governance na mambo ya kupigana na kupambana na ufisadi yakizingatiwa, nchi zetu zote zitanufaika. Basi ni, ni ni jambo zuri, na mimi naona kwamba wa, wao wengi wao tuseme, kwa mfano wengi wao e, wanaona ni maanake jambo zuri halipichi e, ni jambo zuri kufanya mambo haya. Kwa hivyo, mi naona kwamba wako na ile nia na wako na sababu nzuri kama Mwalimu Nyerere alivyosema na wako na uwezo sasa. Huwa uwezo wao waulete na waudhihirishe, kama alivyosema mchanganuzi mmoja hapo mbele yangu, wadhihirishe uwezo wao kwamba tulivyosema tutafanya mm-hmm. Wakiweka jambo wanamfuatilia, na walifanya kuwa uh, li, li, na wasikubali vitu vingine za kutoka ng'ambo pia ku... Daktari Nzau, Nzau Nzau, Nzau, ni kuomba upozi uh -huh, kidogo hapo kidogo tu tum uh, <laughs> <laughs> BMJ. Tumrejeshe m BMJ. BMJ, hebu tuambie kwamba hili swala la mchango sasa, tumesikia kuna kiongozi mmoja wa Rwanda amezungumzia kidogo, lakini wewe uko hapo kwenye eneo lenyewe la tukio <coughs> hawa viongozi wanaonekanaje, wanajadili ama watu wengine tu washiriki, wajumbe wanajadili kuhusu haswa wajikite katika ku kujiwezesha na kutekeleza michango yao katika umoja huu. nam ni suala ambalo ni nyeti sana hapa, kama unavyojua Meri na tumekuwa tukiripoti, ni nchi ishirini na tano au kuniradhi nchi ishirini na moja tu kati ya mataifa yote wanachama hamsini na tano kutoka bara la Afrika ambao tayari wametia uh, wame, uh, saini uh, au kukubali kwamba wata, uh, watafanya jinsi ambavyo Uh, imependekezwa na Umoja wa Afrika. E, katika mazungumzo hapa nchi nyingi zinaeleza ziko, uh, na nia ya ku kuhakikisha uh, kwamba wanapata ufadhili, na kisa na maana ni kwamba wengi wanaozungumza hapa wanasema, iwapo nchi ya uh, bara la Afrika halitajitegemea, iwapo Umoja wa Afrika hautajitegemea, basi itakuwa ni rahisi kwa nchi za, za nje Eh, kudhibiti jinsi ambavyo uh, umoja huu unatekeleza kazi zake hususan eh, tume ya Umoja wa Afrika. Kwa hivyo ni swala, ukiangalia kwa ujumla, ni swala linaloungwa mkono hapa uh, hasa kwa wale ambao wanazungumza, lakini swali ni je, uh, nchi hizi ishirini na moja zitaongezeka, mm, uh, au itakuwa tu ni mazungumzo na baada ya kutoa hotuba hapa alafu itakuwa kwamba mwaka ujao ama baadaye wakati wa kikao a, kingine kitakachokuwa katika nchi nyingine katika bara la Afrika e, watakuwa wanazungumzia suala lenyewe, lakini katika ratiba ambayo Meri tuko nayo, hili ni suala moja yale ambayo yametiliwa uh-huh, umuhimu mkubwa. uh-huh. Nitaje kwamba nchi, baadhi ya nchi ambazo zimetia saini uh, uh, azimio hili na kuanza tayari kutekeleza ni Kenya, Uganda Rwanda na Ethiopia ni baadhi tu ya uh -huh. Sanda, unajua nchi BMJ hapo kidogo. Sanda, unajua, mimi kuna kitu kimoja huwa najiuliza, unajua uh -huh. tumezungumzia mengi kweli, nia ipo, matamanio yapo ya kutaka kufanya hivyo, lakini kuna swala la uwezo je, uh -huh. zina uwezo hizi nchi ama kwa sababu tuko kwenye mkutano, viongozi wanakuwepo wako kwenye mkutano yeah. pale kwa pamoja mm -hmm. inaletwa swala kama hili kwamba nchi hizi zinatakiwa zichangie. mm -hmm. Sio kama mfano, let's say, Tanzania anaona mm -hmm. kabisa, sina uwezo mimi wa kuchangia, anaweza kuambia wale walioko kule ndani, ama kisheria itakuwa imemweka pembeni kidogo mm -hmm. na, na, na pia kuzungumzia mm -hmm. hilo. Umesema vizuri kwa sababu Kagame mm -hmm. alialikwa hapa Marekani mm -hmm. na In Brookings Institution mm -hmm. wakifahamu kwamba atakwenda kuwa sasa kiongozi ajaye wa Umoja wa Afrika, kumtayarisha wakataka kujua hmm, msimamo wake uko vipi, lakini kitu ambacho alikizungumza kwenye mkutano ni kusema kwamba Afrika ina uwezo mkubwa sana. Kweli. Afrika ina mali, rasilimali, fedha, biashara, na anasema rasilimali kubwa iwepo pia ni vijana. Vijana wako wengi sana barani Afrika na wana uwezo kufanya na kuzalisha na kufanya biashara. Wanakwenda nje kwa sababu wamechoka na fursa wazioni, hmm, lakini wakati huo kwamba kuna uwezo wa uzalishaji wa waku, kuongezeka kutoka trilioni moja point nne hadi trilioni mbili nukta tano ifikapo elfu mbili na ishirini na tano kwa bara zima la Afrika kwenye biashara zake, manake madini tunayo, hmm. rasilimali tunazo, nini ambacho Afrika hatuna? Sasa basi wakasema kama hii Afrika ina uwezo mkubwa kiasi hichi kibiashara, na wakaangalia kwenye namba, wanasema namba zidanganyi. Kwenye namba za kibiashara wanasema Afrika ina makampuni mia nne na makampuni zaidi ya mia nne ukiangalia kwenye biashara ni zaidi ya bilioni dola bilioni moja kwa mradi zinazalishwa sasa. Kama mnaweza kuzalisha kiasi kikubwa na, na mmeicha fedha mmoja ambaye hapa, uh, viongozi wanasema wangependa kumuona kwa kuhusiana na swala hili, na aliyekuwa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe Robert Mugabe Hei, Kukuka, mwaka uliopita uh -huh. aliuza ng'ombe na uh -huh. akaleta cheti hapa Addis Ababa hapa, uh -huh. cheti cha milioni dola milioni moja. uh -huh. na ni kwamba amekuwa akisimama kabisa ngangari kabisa na suala hili la ah. kutaka kujitegemea uh -huh. kiuchumi ki au kifedha kwa Umoja wa Afrika. uh -huh. Kwa hiyo wengi hapa wanasema Mugabe, hata kama ana dosari zake au amefanya makosa yoyote, katika suala hilo anasimama kabisa na Umoja wa Afrika. Naona basi, kwa hiyo huyo alikuwa anajaribu Mugabe kutoa mfano sasa, kuonyesha mm, jamani, mm. Hata kama mkisema mna pesa ng'ombe pia hakuna mnao. Kuna zingine zilitoka Kenya zikaenda Tanzania zikapigwa mnada, yaani wamejaa kila aina ya rasilimali. Sasa inakuaje meri, viongozi washinde kuchangia na rasilimali zote ndio hizi tunazoziona, lakini pia Museveni samani mkikwe samani Kagame alipojua akasema kwamba tatizo liloko pale pia ni uh, mm. kwamba maono ya viongozi uh -huh. yako tofauti hmm. Kila mmoja kisiasa na maono yake uh, tofauti na mwenzake. Sasa uje uyaweke pamoja, unaona eh? Kama kanisa inabidi kuweka pamoja ni <laughs> kazi, sio? Sasa uje kuweka hawa pamoja kila mmoja, hiyo ndio inakuwa kazi kubwa kwamba jamani, tunakubaliana kwenye hili, tuende kwenye maono. Nimependa kwenye maono. Chazmi Sango tuambie, sijui kama ni rahisi sana kuwa nao, na maono ya pamoja. Naona mwenzangu hapa ameleta swala nyeti kidogo kuhusiana na maono hao. <laughs> watu wanakuja na maono yao tofauti tofauti, pengine labda ndio maana utekelezaji saa nyingine inaweza ikawa tofauti, na nalitupa hili swali kwako, kwa sababu wao umezungumzia kuhusu lile azimio ambalo lilitolewa tangu mm, miaka kumi na tisa iliyopita mm -hmm, kuhusu kuwepo usafiri wa pamoja mm, na likatiwa saini, lakini utekelezaji mpaka leo bado yeah, maono haya yeah, sasa yeah, unaona kama, wanaweza wakafikia kuwa na maona pamoja? Naam na, eh, swali gumu lakini kabisa, <laughs> kabisa yani, naomba ni, ni declare hakuna swali ambalo nimeulizwa zito kama hilo, tabu. <laughs> <kiki. laughs> Ni, <laughs> kwa nini? Kwa sababu tusipokuwa na maono ya pamoja tunacheza mchezo tu wa kujifurahisha kama mwenzetu alivyosema kwamba labda tunaoneana aibu kusema hili na, na niseme kwa nini nimeripenda ile swali, kwa sababu waulize hata viongozi wa siasa samani, labda msinielewe vibaya mm. Mimi huwa najiuliza hata katika nchi mbalimbali especially kwangu Tanzania tuna vyama vingi vina kila kimoja kinataka kiwe na wabunge kitawe na rais, alafu mwisho wa siku nauliza, mm. alafu wewe unataka ubunge afu, <tutupen> uhum. Uhum alafu wewe unataka ukua mkoa alafu wewe unataka waziri alafu, yaani uniambie yaani, vyama vyote kama tungekuwa na maono ya pamoja kwamba haijalishi mimi nagombea niwe rais, niwe mbunge, lakini ono la nchi kama nchi, hili cheza unavyoweza, lakini ndani ya mstari huu tunataka kwenda hapa, tukifikia hapo, nchi moja kwanza ikawa na maono kama nchi. Shida moja kwa sababu shida mmoja usiseme kwamba labda nchi na nchi, kama ndani ya nchi yenyewe tu wale wanaowania uongozi hawana ono la pamoja, yani kwamba wee chama fulani na chama baa chama cha wote mnataka uongozi, lakini ono la nchi kama nchi ni hili, hatuwezi kufanya lolote. Kwa mfano mmetoa mfano mmoja mzuri sana, mimi bado niungane na Raisi Kagame na hii imekuwa thamani labda, mii mnafahamu kwamba mi ni mchambuzi tena wa mambo ya kijamii, hakuna umata, Afrika na pengine hata nchi yangu, ninakataa kauli ya kwamba sisi ni maskini. Umaskini wetu ni ono na fikra, hatuangalii tunataka kufanya nini. Kwa mfano, Tanzania tuna ukanda mmoja ambao tukiutumia kwa ajili ya kilimo cha mpunga peke yake tunaweza kulisha bara la Afrika, tukasaplai mchele kwa mwaka mzima na tukawa na -na akiba ya kutosha. Tumelitumiaje? Hatuna maono, na tukapata kilimo, pesa za kuchangia tukapata tu Yes, leo hii kwa mfano, samani inatoa mfano mwingine mdogo sana. Kuku wa kienyeji, leo tunakula makuku haya ya kliniki haya makuku ya boira nini haya ambayo hata kukimbia akitaka kuchinjwa hayawezi <laughs> kukimbia. Unamlisha mtu chakula cha namna ile, anakuwa na uwezo gani wa kufikiri? Leo tukuwa kienyeji. Kuna nchi wakati sisi Tanzania tunapiga risasi ng'ombe, tunafukuza wa Wamasai wamevamia hapa, kuna nchi inatafuta mnyama. Tungeweza Tanzania kuungana na nchi fulani kwamba nyinyi mna choti ya nyama, sisi tuna, tuna mapori makubwa, tuna ranchi ambazo tungeweza kwa kil, kwa ufugaji wa ng'ombe. Sawa, sawa, kabisa. Basi Charles Misango sina budi. Najua uko kati kati ya mjadala unatiririka kwa kweli lakini muda wangu hautoshi. Natamani sana <laughs> na sana sande tungepata muda wakati mwingine kujadili kuhusu maazimio ambayo tayari yamepitishwa na umoja huu na utekelezaji. Na yapi yatekelezwa? Msikilizaji hapa studio nilikuwa na Sande Ishomari, Vile vile Kenneth Bwire, Wachambuzi wetu Charles Misango, Dr. Nzao na vile vile Akola Mazima ambaye tayari hatuko naye kwenye line ya simu. Mimi hapa naitwa Mary Mgaya, nikushukuru sana kwa usikilizaji mwema. BMJ Murithi akiwa kule Ethiopia na vile vile mwendeshaji wa matangazo wa Aida Isa. Tunakutakia ni nyote usiku mwema.