Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maafisa huko Ethiopia katika jimbo tete la Romia wamewapa msamaha zaidi ya wafungwa elfu mbili waliohusika katika ghasia ambazo ziliathiri taifa mwaka 2015 na 2016, maafisa wamesema leo siku ya Ijumaa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters hatua hiyo ni sehemu ya juhudi za serikali za kutuliza ghasia ambazo zimekuwepo tangu maandamano makubwa yalipozuka katika eneo juu ya shutuma za kunyakua ardhi. Mamia ya, ya watu wamekufa katika ghasia hizo, huku ghasia zikisambaa kuingia katika maandamano dhidi ya udhibiti wa kisiasa na unyanyasaji wa haki za binadamu. Ijumaa, rais wa eneo la Oromia Lema Magersa alitangaza kwamba wafungwa 2345 walipatiwa msamaha ambapo kati yao 1568 tayari walishakutwa na hatia na kupatiwa adhabu. Hatua hiyo ilifuatiwa na kuachiwa kwa Merera Gudina kiongozi wa upinzani ambaye alikamatwa wakati akirejea kutoka Brussels, mahala ambako alihutubia wanachama wa bunge la Ulaya juu ya ghasia za Oromia, aliachiwa huru pamoja na wafungwa mia moja kumi na wanne wengine. Manusura wa mauaji ya maangamizi ya Wayahudi wanamwomba waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, kuakhirisha mpango wake wa kuwafukuza maelfu ya wahamiaji wa, wa Kiafrika kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, ombi hilo limekuja kwenye mkesha wa siku ya kumbukumbu ya kimataifa ya maangamizi. Januari tatu bwana Netanyahu alitangaza kutekeleza mpango wa kuwafukuza kutoka taifa hilo kiasi cha wahamiaji elfu tatu ambao waliingia Israel kinyume cha sheria, wengi wao wa wa Eritrea na wa Sudan na kuwapatia muda hadi mwisho mwa mwezi Machi mwaka huu kuondoka kwa hiari yao au kukabiliwa na kifungo gerezani na hatimaye kufukuzwa kwa lazima. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump ametetea vikali sera yake ya Amerika kwanza akiwaambia mkutano huko Davos wa viongozi wa biashara duniani pamoja na wanasiasa kwamba dunia itanufaika kwa nguvu za kiuchumi za Marekani na kuwakaribisha kumwunga mkono. Marekani ikistawi, na ndivyo dunia itakavyostawi. Trump alisema katika hotuba ya dakika kumi na tano katika kikao cha kufunga mkutano huo huko Davos, ustawi wa Marekani umepelekea ajira mbalimbali mbali duniani kote na kuchochea mafanikio pamoja na ubunifu, kupelekea pia uvumbuzi muhimu na kusaidia wote duniani kote waweze kuishi maisha yaliyo na ustawi zaidi pamoja na afya. Rais wa Marekani Donald Trump ametupilia mbali taarifa ya gazeti la New York Times kwamba alitaka kumfukuza kazi mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller mwezi Juni, lakini akaacha mpango huo baada ya mwanasheria wa White House kutishia kujitoa. Alielezea suala hilo kwa waandishi wa habari huko Davos kwamba ni habari za uongo. Mueller anachunguza shutuma kwamba kampeni ya Trump ilishirikiana na nchi ya Russia katika uchaguzi wa rais Marekani mwaka 2016. Pia anaangalia uwezekano kuwa White House ilitaka kuingilia kati haki. Muungano wa NASA utatumia matokeo ya uchaguzi uliofutiliwa mbali na mahakama nchini Kenya kumwapisha kiongozi wa upinzani Raila Odinga, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa leo siku ya Ijumaa na muungano wa NASA, rais Uhuru Kenyatta alimshinda Odinga kwa kura milioni 8.1 huku ripoti hiyo ikidai kuwa Uhuru alipata kura milioni 7.9. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Ed Ligongo akishirikiana na Kenneth Bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu katika wasaa mwingine ambao tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo katika Kwa Undani tutaangalia baraza jipya la mawaziri la serikali ya Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia michuano ya CHAN ambayo ni michuano ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza vilabu vya ndani ya bara la Afrika. ninayekukaribisha mimi ni Ed Ligongo. Naam, hii leo tunaangalia baraza jipya kabisa lililotangazwa eh, na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, baraza la serikali ya Kenya katika kuendeleza eh, shughuli mbalimbali za nchi ya Kenya. Hapa studio nipo na mwenzangu Kenneth Bwire, halikadhalika tupo na mwanahabari wetu Kenneth Wandera kutoka kule Nairobi, nchini Kenya. Moja kwa moja tukianza na Kenneth Wandera, hebu tupashe kwanza, tueleze eh, jinsi safu ya baraza hilo la mawaziri linavyoonekana. Kwa kweli ni baraza ambalo Wakenya wengi wamekuwa sana na hatimaye rais Kenyatta ameweza kuweka orodha kamili ya maafisa wale ambao wataongoza au wizara mbalimbali, na ieleze wazi kwamba hapo awali rais Kenyatta alikuwa tu amewateua wale maafisa tisa pekee ambao alitaraji kuweza kukamilisha ile awamu yake ya pili madarakani, na sasa tayari ameweza kuliweka wazi baraza la maafisa kumi na maafisa ishirini na mbili ambao watachukua nyadhifa za uwaziri na tuanze huyu, na waziri wa fedha ambaye sasa anabakia vilevile akiwa ni Henry Rotich. Waziri wa afya Sicily Kariuki anachukua nafasi ya Cleopa Mailu na huyu Mailu anaelezwa am, amepelekwa katika uh, atakuwa balozi uh, kule Geneva ambako kuna Umoja wa Mataifa na kisha kuna waziri wa kawi Kete, uh, Kete ambaye anabaki pale pale waziri wa utalii Najib Balala vilevile anasaidia pale. Waziri wa mambo ya kigeni sasa ni alikuwa Monta Juma. Monta Juma ni alikuwa katibu mkuu wa wizara hii chini ya aliyekuwa waziri wa mambo ya kigeni Amina Mohamed ambaye anahamishiwa wizara ya elimu. Kisha kuna waziri wa kilimo Mwangi Kiunjuri ambaye anachukua nafasi ya waziri Willi Bet ambaye naye amehamishwa hadi kule India, ambaye atakuwa sasa balozi wa Kenya India. Na kisha kuna uh, huyu waziri wa viwanda Aden Mohamed ambaye amesalia pale pale. Kisha kuna waziri wa Ulinzi, Resho Omamo ambaye pia amesalia pale. Kuna waziri wa usalama wa ndani Fred Makiang'i ambaye ametoka katika wizara ya elimu ambayo sasa kwa sasa hivi imechukuliwa na waziri Amina Mohamed. Kisha kuna waziri wa ugatuzi jijini Wamalwa naye anachukua nafasi ya Mwangi Kiunjuri, ambaye naye amehamishiwa wizara tofauti na hiyo ya kilimo. Lakini pia nieleze kwamba huyu Wamalo alikuwa akishikilia wizara ya maji. Kisha kuna waziri wa ulinzi ambaye Resha Omamo, ambaye amesalia pale pale. Kuna waziri wa michezo na turathi, Rashid Mohamed, kijana shupavu ambaye anatoka magharibi ya Kenya. Wakati mmoja alikuwa amekuwa kiongozi wa vuguvugu vugu la vijana katika muungano wa upinzani, hususan katika chama cha ODM kinachoongoza na Raila Odinga. Kisha kuna waziri wa uchukuzi ambaye sasa ni James Macharia, anafadhia pale. Kuna waziri wa teknolojia Joe Mucheru, anasaidia katika wadhifa huo. Kisha kuna waziri wa mazingira wa na misitu Keriako Tobiko. Huyu alikuwa ni mkurugenzi wa mashtaka ya umma, na nafasi hii ilikuwa imesimamiwa na waziri juji wa hongo. Kisha kuna huyu uh, waziri wa maji ambaye sasa amepewa wadhifa huu ni Simon Cheleguji. Kuna waziri wa ardhi Farida Karonei, ambaye ni afisa mkuu wa shirika la uh, habari la, uh, Citizen, hapa Royal Media, lakini sasa amepewa nafasi hii. Nafasi hii ilikuwa ikishikiliwa ilikuwa ikishikiliwa uh, na uh, huyu jamaa anayeitwa Jacob Kaimenyi ambaye naye sasa amehamishiwa juu kule Paris, ambaye sasa atakuwa ni balozi wa Kenya katika shirika la elimu la, la, la na watoto la UNESCO. Vile vile kuna waziri wa mafuta na madini ambaye sasa atakuwa John Munyes, alikuwa seneta wa Turkana, na nafasi hii sasa ime- hii mafuta imeundwa, haikuwepo na ina shikiliwa na madini wakati huo. Uh, waziri wa madini alikuwa ni Kazungu, Dan Kazungu ambaye sasa amehamishiwa kuwa balozi wa Kenya nchini Tanzania, na vilevile waziri wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Peter Munya ambaye wakati mmoja alikuwa gavana wa, wa, wa, wa Meru, na vilevile waziri wa utumishi kwa umma, vijana na jinsia ni uh, Margaret Kobia na waziri ambaye huyu anaeleza kwamba ni waziri ambaye ni, ni, ni, hana majukumu hana majukumu mahususi eh, yeye yupo tu anaitwa Rafael Tuju ambaye ni, ni alikuwa mwenyekiti, hadi sasa amekuwa ni mwenyekiti wa chama cha rais Kenyatta, Jubilee. Na vilevile kuna waziri wa leba Ukuru ya Tani. Na nieleze kwamba waziri wa leba Ukuru ya Tani, aa, ame, amesifika sana, amekuwa gavana na sasa amesifika kwa maswala ya leba. Sasa amechukua wadhifa huu kuhakikisha kwamba angalau hakutakuwa na migogoro ya mara kwa mara wakati wa migomo ya wafanyakazi nchini Kenya. Na sasa wizara hii inakuwa hivyo hivyo, hapo awali ilikuwa imeambatanishwa na wizara ya jumuia ya Afrika Mashariki, lakini sasa iko kivyake kwa waziri wa leba au kuri ya Tani. Na vilevile nieleze kwamba rais Kenyatta ameweza kuwatengua ma ma mawaziri saba ambao walikuwa katika baraza lake la mawaziri hapo awali na amewatuma huko nje, ambao ambao sasa watakuwa mabalozi. Mmewataja balozi Fransa, wa Kenya nchini Ufaransa atakuwa Judi Wahungu, balozi wa Kenya umoja wa Mataifa kule Geneva atakuwa Cleopa Mailu, kisha balozi wa Kenya nchini Tanzania atakuwa Dan Kazungu. Uh, balozi wa Kenya katika shirika la UNESCO uh, atakuwa Jacob Kaimenyi na balozi wa Kenya kule Ubelgiji atakuwa Felix Kandie pamoja na balozi wa Kenya ambaye atakuwa kule India akiwa Willy Bett bila kumsahau balozi wa Kenya Austria ambaye atakuwa Hasan Wario ambao wakati mmoja alikuwa waziri wa michezo nchini Kenya. Asante sana, sana uh, Kennedy Wandera kwa utangulizi huo. Nirejee hapa studio kwa mwenzangu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera kama unakumbuka, wakati uh, nirudie studio hapa kwa mwenzangu Kennesi Bwire. Haya, uh, majina yanachanganya wakati mwingine <laughs> <laughs> nakubalika, Wandera umenifanya nini huko Nairobi? <laughs> Sasa turejee hapa studio uh, kwake Kennesi Bwire. Kennesi Bwire kama unakumbuka, kulikuwa na uh, taarifa kwamba kulikuwa pengine kuna mvutano baina ya rais Uhuru pamoja na naibu wake juu ya majina haya ya, ya, ya baraza la mawaziri hali kadhalika kuna upande vilevile wa upinzani ulikuwa una pengine piga chapo chapo kuona namna gani inaweza ikaingiza watu wao wakawa kwenye baraza la mawaziri. Sasa hili swala limeonekana vipi katika uh, baraza hili jipya ambalo limetangazwa na rais Uhuru Kenyatta? Idi na dani mwanzo sidani kama kuna mvutano kati ya Uhuru na Ruto. Ikumbuke kwamba mwaka elfu mbili kumi na tatu hadi elfu mbili kumi na saba vilikuwa ni vyama viwili vimeunda muungano ambao ulikuwa unaitwa Jubilee, TNA cha Uhuru Kenyatta na URP cha Ruto. Kwa hivyo hawa walikuwa watu wawili, wamekuja pamoja, wameunda serikali, wana mgao sawa. Kwa sababu hii, unapotaja baraza la mawaziri wote wanaonekana kuwakilisha kwamba ule muungano huu imara, kila mtu amekuja na upande wake. Mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane uchaguzi wa elfu mbili kumi na saba vile vyama vyote havipo, vimeunda kiama, e, chama kimoja ambapo sasa ni jubili pati kiongozi wake ni Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo hamna haja ya Ruto kwenda kusimama pale wakati bosi wake anapotaja baraza la mawaziri la pili. Uhuru anaangalia ninapotoka madarakani naacha nini, yani waingereza wanasema legacy. Ruto anaangazia baada ya uhuru nataka niingie pale 2022 kwa hivyo uhuru anakuwa na jukumu la kutekeleza wajibu kuunda serikali yake ambayo itaacha zile alama ambazo tutaweza kumkumbuka Ruto kwa upande mmoja anaangazia nani ambaye atanisaidia ninyakue madaraka kwa hivyo yeye kwenda kusimama na uhuru kwamba uhuru anasoma baraza la mawaziri yeye amesimama anasikiliza inamdunisha anakaa kitu kidogo kwamba kazi yake amekuwa Waingereza wanaitwa flower girl. Kwa hivyo ule mvutano ni ile e, usemi wa watu ambayo labda fikra, je, kisa, mbona mara hii hayupo Kenes Bwiri? Kwa kuangalia majina ambayo yametangazwa, ili baraza linaleta sura gani, lina sura gani mwanzo, iangaziwe kwamba Uhuru amekuwa si mtu wa kutabirika, jinsi mm ilivyokuwa mwaka elfu mbili, muhula wake wa kwanza, amekuwa ni mtu uwezi keti chino ukasema kesho atafanya jambo fulani. Alafu majina yote yaliyokuja aliyoyataja ni wale watu ambao wana uhusiano wa karibu sana naye, kiasi kwamba akisema nataka hili litatekelezwa. Sura inayokuja hapa ni kwamba, nilivyozungumzia anataka aache nini ambacho tunamkumbuka. Kwa hivyo hii ni timu ambaye ameangazia na akasema hii itatekeleza ninavyotaka mimi tukiangazia ule usema ambao umesema, upinzani upinzani wamekuwa wakitaka nao wajumulishe katika serikali, na nadhani katika kuchelewa uhuru kutaja baraza la mawaziri, alikuwa akiwasoma akili zao na kujua hawa wanaelekea mwelekeo gani, wana moto wote ambao unaweza ni vuruga. Na mwisho kuweza kutaja baraza lake la mawaziri ni ishara tosha kwamba, nyinyi nimewaacha nje, mazungumzo mnayotaka, mimi sipo sehemu katika hayo mazungumzo. Lakini vile vile ameangazia nchi nzima, ameangazia maeneo yote na kuweza kuwaleta pamoja, akiangazia jinsia pamoja na makabila ya Kenya. Asante sana. Uh, Kennes Bwire. Kenned Wandera, mapokezi ya watu kwa hili baraza la mawaziri, eh, hasa kwa mfano makundi ya wanawake, makundi ya, ya bengine ama watu kuangalia, uh, ule ukanda, maanake swala hili ni muhimu hapo Kenya ni suala muhimu sana ambalo uh, hapa wiki hii kumekuwa na tetesi wengi, wamekuwa vuguvugu ya wanawake yakijitokeza, akisema kwamba rais Kenyatta ni sharti ahakikishe kwamba kuna ile theluthi mbili ya wanawake wanawake, angalau hakuna, kuna hii sheria ya theluthi mbili ambayo inasema kwamba pasiotu na jinsia moja kwenye baraza la mawaziri, na sasa wakasema kwamba Ta, ni, ni vyema Rais Kenyatta aweze kuwateua wanawake katika baraza lake, na sasa idadi ni wanawake sita ambayo okay, pia ni ile ile tu iliyokuwa katika baraza na hapo awali, na amemleta ame, Sicily Kariuki ambaye ni atakuwa uh, wazi, uh, waziri wa afya. Amemweka Monica Juma waziri wa mambo ya kigeni, kisha akamweka Amina Mohamed waziri wa elimu, vilevile akamweka Raychelle Omamo waziri wa ulinzi na vile vile akamweka pale Farida Karoneli ambaye sasa atakuwa waziri wa uh, wa ardhi na vilevile waziri wa utumishi kwa umma, vijana, na pia Margaret Kobia, au na wanawake sita, lakini pia kumekuwa na Uh, uh, kwa kabla nieleze hili pia, hii haiafiki kile kiwango, um, uh, theluthi mbili ile sheria theluthi mbili, na japo sheria za kuikinga hiyo theluthi mbili hazipo, lakini bado vilevile, um, ukiangalia katika hili baraza la mawaziri la rais Kenya utakuta kwamba hakuna ule usawa, maanake kuna wale wanaosema kwamba hajazingatia wale watu ambao wana, zingatia, wana uh, yani tunawaita kwa kizungu wale wako na disability Uh, wana wa, wa, wa, upungufu kidogo labda uh, lakini hajawaweka pale japo wengine wao ba, ba, baadhi yao amewaweka katika uh, zile nyadhifa tofauti so, tofauti to, to. Lakini pia kumekuwa na, na tetesi kwamba Rais Kenyatta wakati huu ni kama ameupa mkoa wa, wa ule uliokuwa mkoa wa, wa Pwani kisogo, maanake amemweka kule Najib Balala pekee wale wanasema kwamba ametusahau, lakini pia vilevile amewaweka baadhi ya wanasiasa na mkoa na, na, uliokuwa mkoa wa, wa, wa uh, kule Ukambani jinsi inavyoitwa hapa Kenya. Pia wanaona wanatoa lalama japo mta juma ametoka kule na na, vilevile na, na, uh, kuwaweka kina Kilonzo kuwa balozi. Bado wanaeleza kwamba huenda Rais Kenyatta ametupa kichogo. Na vilevile pia nieleze, kabla niji kwako, nieleze kwamba wapo ambao wamekuwa wakieleza kwamba Ha, huenda kuna mtafaruku kati ya Rais Kenyatta na naibu wake William Ruto, na nieleze kwamba hapo awali sura ambayo Rais Kenyatta na William Ruto wamekuwa wakiwekwa kwa umma imekuwa ni sura ya watu wanaofanya kitu pamoja. Kwa wakati wanapofanya kitu pamoja, huwa mara nyingi wamekuwa wakivaa mavazi ambayo yanafanana sana, kuashiria kwamba kuna ule umoja, lakini we... <laughs> <laughs> <laughs> wengi wakiona kama ena ili ikawa ni ishara kwamba hawajafikiana hawa, hawa, katika uh, kule uh, ku- kuteua baraza ambalo wao wanaona kwamba baraza ambalo litaweza kuweka sura mpya kati ya vyama hivi ambao chama hiki cha Jubili ambacho alivyoeleza e kimezileta vyama tofauti tofauti pamoja, na hivyo basi sasa lakini baadaye naelezo kwamba Rais Kenyatta ameondoka ameenda Ethiopia kuhudhuria ule mkutano wa AU na, na naibu wake amekuwa pale. Kwa hivyo huenda isio kwamba kuna mvugano wote kati hawa wawili jinsi alivyoeleza, lakini asante sana baraza lake na ameeleza kwamba ni baraza ambalo litamhakikishia kupata zile ajenda nne, ah: utoshelevu wa chakula, uzalishaji wa viwanda, uboreshaji wa nyumba, pamoja na kuwa na afya bora kwa watu wote. Kwa hivyo tunataraji kwamba ile legasi yake Rais Kenyatta kuenda akaipata kutokana na hii. Asante sana, uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukirejea tena, tutaingia kwenye sehemu ya pili ambapo tutaangalia michuano ya kombe la Afrika kwa wachezaji wanaocheza vilabu vya ndani ya nchi. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunazungumzia michezo, ambapo hivi sasa tunazungumzia mashindano ama michuano ya kombe la Afrika kwa wachezaji wanaochezea vilabu vya ndani ya nchi. Kwenye laini simu tunaye mwanahabari wa habari za michezo uh, Anwar Mkama. Anwar Mkama, moja kwa moja, kile ambacho tungetaka kufahamu kwa nini michuano hii inaonekana haina uh, msisimko mkubwa tofauti na michuano mingine ya Afrika kwa hivi sasa? Naam, ili uh, kusema kweli, michuano hii bado imekosa msisimko kwa sababu lazima tufahamu kwamba nchi za Afrika nyingi zinakuwa zinatazama, zina michuano ama ligi kubwa za Ulaya. Kwa mfano tunafahamu ligi kuu ya Uingereza, tunafahamu Bundesliga ya Ujerumani, ligi one, lakini pia la liga ya Uhispania. Kwa hiyo michuano hii haiwajumuishi aiju, nyota wanaocheza soka Ulaya ambao wapenzi wengi wanawatazama wa, inajumuisha wachezaji ambao wanacheza katika klabu za ndani. Kwa hiyo si, si wachezaji maarufu sana eh, na ime, imewekwa kwa lengo kwasababu ilianza mwaka elfu mbili na saba, iliwekwa kwa lengo la ku kuwapa motisha wachezaji wa ndani. Wengi wamekuwa hawapati nafasi katika timu zao za taifa, hawapati nafasi ya kuonekana katika soka la Ulaya, lakini pia katika soka la Marekani huko. Kwa hiyo hamasa, naweza nikasema changamoto moja wapo ndo hiyo, kwamba haiwajumuishi wachezaji nyota. Lakini la pili, ukiangalia katika michuano hii ya Moroko inayoendelea E, ile sh, ile naweza nikasema ile umaarufu wake umepungua kutokana kwamba michuano hii ilikuwa kwanza ifanyike Kenya, na ilihamishwa ili, ili, ili Kenya ikaja Moroko, kwa sababu Kenya ilikuwa inaonekana kidogo haijajiandaa um, vizuri, hali pia usalama unakumbuka una, kuna mambo ya papa na pale ya uchaguzi. Kwa hiyo mwaka huu naweza nikasema kwa michuano imeshuka zaidi morali eh, kwa sababu hiyo ya kuhamishwa hamishwa, na ilikuwa ile sintofa mpaka Moroko ikaamua kujitoa dakika ya mwisho kuiokoa eh, lakini ukiangalia michuano iliyofanyika Rwanda ilikuwa ni michuano ya mafanikio zaidi, ambayo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilifanya ilichukua ubingwa, lakini kusema kweli hamasa michuano ya mwaka huu ya Moroko ipo chini, licha ya kwamba tunaona kuna kitu kinafanyika uwanjani. Na tukizungumzia mahudhurio ya watu, manake tunajua nchi ya Moroko watu wanapenda sana mpira, lakini bado mahudhurio imeonekana watu wakiwa wachache sana katika viwanja. Hili linasababishwa na nini? Na hili mojawapo ni kwamba ndio hili kwamba wachezaji wengi hawafahamiki. Unajua watu wanataka anataka wa wende kuwaona kwa wachezaji ambao wanawafahamu, wanaangalia katika ligi eh, kubwa za Ulaya. Kwa mfano namzungumza Pierre Emerick Aubameyang, nataka kumwona, amone Nabi Keita wa Leipzig ya Ujerumani, nataka kuona Sadio Mane wa Liverpool. Lakini hawa- hawaoni hawa, hao hawa. Wanakuja kuwaona kina Agustini Mulenga wa Zambia anacheza katika klabu ya Zanaco, na unafahamu kabisa kwamba Morocco na si, si wapenzi wengi wafuatilii sana na ligi, nchi, nchi ambazo zipo chini ya jangwa la Sahara, nchi zetu za kusini mwa Afrika, magharibi, mashariki mwa Afrika. Kwa hiyo wapenzi wengi wa si wanaofuatilia sana hizi ligi za za huko kwetu chini ya jangwa la Sahara, kwa hiyo kujitokeza inakuwa ni ngumu, lakini pia kumbuka kwamba hata watu kufunga safari kwenda Morocco kushabikia, si wengi ambao wamekwenda, na nachukulia na kwamba michuano mingi ifanyika Kenya zaidi, mashabiki wa kikonge kwa wengi, kwa wengi kwa sababu ya ujirani, lakini pia si tu ujirani, lakini pia ukaribu. Unajua kuna hivi vitu pia vinaendana pia na jinsi mlivyo na utamaduni zenu kwa Mba, tamaduni zinaingiliana na amini kabisa za, za Kenya na nchi za magharibi mwa Afrika za kusini, lakini pia mashariki, ukilinganisha na zile ambazo hiyo jangwa la Sahara kama Morocco. Kwa hiyo hiyo pia inawezekana ni sababu kwamba kwa hawaoni wanyota wao, lakini pia eh, bado wana, mashabiki wengi kutoka kusini mwa jangwa la Sahara hawajaenda kule Morocco kuweza kuzishabikia timu zao. Walioenda tunaona ni wachache sana eh, ukilinganisha na tunavyoona katika michuano mingine ambayo imepita ya Afrika. Sasa so, so... Uh, wachezaji ambao wanacheza katika machu, michuano hii ni wale ambao wanacheza vilabu uh, vya ndani katika nchi husika, na unaweza ukasema kwamba ni ashirio kuona kwamba kwa, kwa jinsi gani ligi uh, za hizo nchi ambazo zimeshiriki hivi sasa ni ligi bora ama si ligi bora. Mpaka hivi sasa kwa tathmini yako ilivyo, unaonaje uh, mpaka hivi sasa? Unajua, michuano hii ndio ambayo ina tunasema ina e, ama wazungu wanasema ina reflecti ubora wa ligi wa nchi husika e, kwa mfano Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imechukua mara mbili michuano hii ya CHAN na tunafahamu ligi yao ni nzuri sana, timu ambazo DC Motema Pembe, TP Mazembe zimekuwa zikifanya vizuri sana katika michuano ya Afrika. Sasa so, so, ukiangalia katika, mi, katika hizi ambazo nchi zimepita katika hatua robo fainali, kuna e, nchi ya Zambia, tunafahamu Mtanako imefanya vizuri sana katika michuano iliyopita, Zesco. Ukiangalia Morocco, Wydad Casablanca ndo mabingwa e, wa kombe la Afrika. Ukiangalia nchi kama Libya e, eh, tunafahamu itihadi imekuwa ikifanya vizuri sana alitihadi. Tukiangalia nchi mpingine, nchi ambayo imepita ambayo watu wanashangaa imekuwaje ni Namibia, ambayo e, eh, kweli kusema kweli, katika ngazi ya klabu hakuna klabu ya Namibia ambayo imeweza kutingisha, na Namibia pingine ilipopenya penya na inaonekana jinsi ilivyopenya. Kwa hiyo michono hii kusema kweli, ime, imeonesha kabisa kwamba timu ambazo zinafanya vizuri ni timu ambazo zile ambazo zina ligi imara. Nigeria tumeona ikifanya vizuri pia ikipita katika hatua hii. Kwa hiyo Sudan, tunaona tuna, tunafahamu Elmerek lakini pia tunafahamu Hilal naweza nikasema kiwango kimeonekana ni kizuri, na timu zimejichuja kutokana na ubora wa ligi. Lakini pia kitu kingine ambacho kipo nchi ambazo zimefanya vizuri ni nchi ambazo zile hazipeleki pia wachezaji wengi Ulaya. Ukiangalia kwa mfano, Sudan, wachezaji wake wengi wanabaki Afrika. Ukinapoangalia Nigeria, kusema kweli, ndio imeonesha imeonesha kidogo to tofauti, lakini kuna mataifa mengine ambayo, kwa mfano, Namibia, wachezaji wake nyota wengi wako wako pale pale Namibia, si wachezaji ambao tunaona sana, sana, katika soka la Ulaya. Kwa hiyo kuna moja, kuna lile la ligi kuwa imara, na tumelishuhudia kwa mfano Morocco wanafanya vizuri sana, tumeona wachezaji kama kina Yusuf, tunaona Zambia Alkabi, wachezaji wazuri mchezaji mzuri sana ambaye anacheza klabu ya Zanaco ametingisha katika ligi za Afrika. Kwa hiyo kuna hilo moja kwamba ligi ni imara, lakini la pili ni kwamba kuna nchi nyingine ambazo hazipeleki wachezaji wengi Ulaya, wengi wanabaki katika nchi zao husika, nao hizi nchi zimefanya vizuri ya. Sasa tuzungumzie kuelekea robo finali, kwa tathmini yako, kwa nchi ambazo zimefuzu, unaonaje nani ana harakati ama anaelekea kuwa bingwa? Kwa, kwa namna ambavyo wanacheza, kwa namna ambavyo timu zao zimekabiliana na timu nyingine katika zile hatua za makundi kusema kweli mi naipiga chapuo Moroko wenyeji kwa sababu Moroko, kumbuka kwamba wamejipanga sana katika e, michuano ya Afrika. Kwanza hawa walifanya vizuri pia katika michuano ile iliyopita mataifa ya Afrika e, kule Guinea Ikweta. Eh, licha kwamba hawakuchukua ubingwa lakini walifanya vizuri, walifika e, katika hatua nzuri za mwisho kabisa. Lakini pia ukiangalia klabu zake zimefanya vizuri katika michuano ya Afrika. Wydad Casablanca nimeitaja amefanya vizuri katika kombe la shirikisho, pia kuna klabu zake zingi sana zilifanya vizuri. Ukiangalia kikosi pia cha Moroko cha hivi sasa ambacho ipo ni kikosi ambacho kina wachezaji wengi vijana, nimemtaja Alkabi mwenye umri wa miaka ishirini na nne huyo wengi ni vijana wako pale, na kumbuka kwamba Morocco anajiandaa kwa, kwa, kwa fainali za dunia za kuelekea kule kule katika katika nchi ya Qatar. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba katika michuano ya Urusi, samani ya Urusi. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba ni, ni nchi ambayo imejiandaa na imejipanga na, na kikosi imara kikosi kipana. Lakini taifa jingine ambayo nalitazama ni, ni, ni Zambia. Zambia ina kikosi kizuri sana cha vijana chini ya umri wa miaka ishirini ambacho kilicheza fainali za dunia, na tunakiona hivi sasa kimechanganywa na wazoefu kama kina wa Agustine Mulenga. Kwa hiyo mimi naipigia chapuo sana timu ya taifa ya Morocco na Zambia, lakini sitoiweka kando e, Nigeria ambayo ina wachezaji wengi chipukizi na imeonyesha kabisa kwamba ina uwezo wa kufanya hivyo, na ukiangalia Nigeria wame, wame, wamepewa, wamepewa motisha, wanaweza wakapewa mchezaji kila mmoja endapo akichukua ubingwa Dola za Marekani elfu ishirini ambazo ni takriban, ni pesa nyingi sana ukizipiga hesabu za Tanzania hapa. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba hizi nchi tatu zinaweza zikafanya vizuri katika michuano hii ya chaniidi. Asante ah, sana, Anuari Mkama, kwa kutupasha hayo ambayo yanayoendelea eh, katika Kombe la Mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaochezea vilabu vya ndani kutoka hapa meza ya kwa undani wiki hii. Mimi ni Idi Ligongo, shukran sana kwa kuwa nasi kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya mwelekezi, akiwa ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo akiwa ni Mary Mgawe kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi.