Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mlinda amani wa Umoja wa Mataifa raia wa Pakistan aliuwawa katika shambulizi la kushtukiza jana juma mosi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Alikuwa katika kikosi cha ulinzi wa amani cha Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alilaani mauaji hayo ambayo ilitokea wakati walinda amani waliposhambuliwa kwa kushtukiza na wafuasi wa kundi lenye silaha karibu na Lulimba kilomita 96 kusini magharibi ya Baraka katika jimbo la Kivu Kusini. Mlinda amani mwingine mmoja alijeruhiwa katika shambulizi hilo. Kwa mujibu wa msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ni kwamba bwana Guterres ameataka makundi yote yenye silaha huko DRC kuweka chini silaha zao na kutafuta njia kutafuta mat, ya kutatua matatizo yao kwa amani. Wakati huo huo, shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti kwamba Rais Joseph Kabila wa DRC alidai MONUSCO haijafanikiwa kumaliza kundi lolote lenye silaha katika takriban miaka ishirini. AFP ilisema Rais Kabila anaionya Monusco kutoifanya DRC kuwa chini ya uangalizi wa Umoja wa Mataifa na aliongeza kwamba atafafanua zaidi katika siku zijazo juu ya uhusiano wa DRC na Umoja wa Mataifa. Afghanistan inafanya siku ya kitaifa ya maombolezo leo Jumapili, siku moja baada ya waasi kutumia gari la wagonjwa kujaza milipuko na kufanya shambulizi lililosababisha vifo nje ya jengo moja la serikali mjini Kabul. Maafisa walisema leo Jumapili kwamba idadi ya vifo kutokana na shambulizi la jana imeongezeka na kufikia mia moja na tatu na watu 235 walijeruhiwa katika shambulizi lililotokea katika mji mkuu. Kundi la Taliban linadai kuhusika kwa shambulizi hilo. Waziri wa mambo ya ndani Wais Ahmed Barmak, huku akitoa idadi mpya ya vifo kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Kabul, alisema maafisa polisi wengi walikuwa miongoni mwa waliokufa, lakini hakutoa idadi kamili ya polisi hao, na alisema maafisa polisi thelathini walikuwa pia miongoni mwa watu waliojeruhiwa. Mansom Mkuu wa idara ya ujasusi ya Afghanistan aliwaambia waandishi wa habari kwamba maafisa wamewakamata watu wanne kuhusiana na mlipuko wa bomu la Jumamosi na kwamba uchunguzi bado unaendelea. Watu sita na mtoto mmoja waligundulika leo Jumapili wakiwa hawajitambui baada ya kuelea kwenye maji katika zaidi ya wiki moja katika boti ndogo ya mbao kwenye bahari ya Pacific. Kikosi cha anga cha New Zealand kiliwagundua watu hao wakati ikiwatafuta manusura wa boti ambayo ilizama wakati ikisafiri kati ya visiwa viwili katika taifa hilo dogo la Kiribati. Wafanyakazi wa kikosi cha anga walifanikiwa kudondosha vifaa, ikiwemo maji na chakula kwa manusura hao. Kundi hilo lilionekana kupata faraja ya kuonekana na kupatiwa msaada. Josh Ashby kutoka kitengo kinachoratibu uokozi New Zealand alisema boti ya MV Burtao ilibeba abiria 50 na iliondoka kisiwa cha Nonouti Januari 18 kwa safari ya siku mbili ikielekea South Tarawa, maafisa wanasema. Shirika la habari la Reuters hata hivyo linasema kwamba wafanyakazi wa dharura wa New Zealand waliambiwa kuhusu kupotea kwa boti hiyo siku ya e Ijumaa, ikiwa ni siku nane baada ya boti hiyo kuondoka bandarini. Kikosi cha anga kinasema hakuna ishara ya kuwapata abiria 43 waliobaki. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Polisi mjini Moscow wamemkamata kiongozi wa upinzani Alexis Navani kwenye maandamano aliyoyaitisha kupinga uchaguzi wa urais wa Rusia unaotarajiwa kuanza mwezi Machi. Navani aliandika kwenye mtandao kwa maneno yake, nimekamatwa na aliwasihi wafuasi wake kuungana kwenye maandamano. Mapema leo Jumaapili, polisi mjini Moscow waliyavamia makao makuu ya Navani, mahala ambako video ilikuwa ikionyesha moja kwa moja namna ambavyo polisi walivyowahoji na kuwakamata wafanyakazi kadhaa wa Navani kiongozi huyo wa upinzani anasema upigaji kura wa mwezi Machi unatakiwa ubatilishwe, akiuita uchaguzi usio halali. Aliitisha maandamano leo Jumapili ya nchi nzima dhidi ya uchaguzi huo. Navani alisema leo katika ujumbe wa video kwamba uwepo wa polisi wengi kwenye maandamano hayo hakutamzuia yeye kuhudhuria. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Siku ni siku nyingine tena ya Jumapili linapokualika katika salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo nakuambia karibu moja kwa moja basi, anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki Jumapili hii ya leo, nikianza naye anaitwa Mbaraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia Katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vilevile vile angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, Buk Filbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na afande Sele vile vile zake salamu zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salamu ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga, Tanzania. Zake salamu anasema zimfikie Malangwandu Isanzule. E, Jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga vilevile vile, angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya jumaapili Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. King Majuto anasema angependa kumsalimia Galigota Magabe Joseph Malambi Kasanda Kashinje mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya Mnyampanda side Musa John Magabe, Simon Marwa Mseti, Masikitiko Julius, Masudi Chinga na Salum Nasoro. Vilevile angesema e, kwamba jamani, tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Si mwingine, hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard Matei. Richard E, wewe unasema ungependa kumsalimia e, Zimunde kaka, e, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi, e, baba mama na Godwin Matei. Vilevile anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi hata salamu. Huyu ni David Bunga. David e, anasema zake salamu zimfikie Esther, mama yake mzazi, kipenzi Letisia ya Malale, kaka zake, dada zake na wadogo zake wote pamoja na ndugu, jamaa na marafiki popote pale walipo ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na Muziki ndio kipindi ambacho kipo hivi sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa anakamata, eh, salamu yake si mwingine, ni Johnson Kadhenge. Johnson Kadhenge anasema angependa kuwasalimia Fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima, bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta Dakawa vilevile eh, vile, ndugu jamaa na marafiki. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda. Anaitwa Rema Kamaku la mwanadada, hapa anakuambia muchuzi kibao, kizuri kabisa. nam asante sana Rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa, iko muchuzi eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa. Jumapili tulivu hivi sasa. Basi tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti mwa kipembe wewe ungesema kwamba uwasalimie e, Meshak Mwamala, Muhamed Kachuru Rutahiwa Busisi, Shukuru wa mama Lusekelo Bukuku na ili Siyobela vile bila kumsahau Wilson Mwakipembe na Jafari Kombe. Ujumbe, tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa, mwanaharakati kijana Anazima zake salamu zimfikie baba yake mzazi eh, Jemsi Shokolo Mhela wa Liabukande Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa Morogoro, bila kumsahau Jigodongo Ndutu wa Mpulumbi Uyui Tabora, mjomba wako Kashindie eh, Jigodongo, bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza kawa wanaitegea sikio hivi sasa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye anakamata e, ujumbe wake wa salamu ni Jes Almas. Jes anasema anapatikana maeneo ya Kigoma, Tanzania, zake salam ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu, Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa Mbese wa Bukombe Geita. Salamu wafikie Julius Musobi wa seminari e, anamaanisha wa seminari Mtungamo, Bukoba. Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega, kolote mkulwa wa RFA Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA, bayaw, sana. Kwa niaba yao basi mimi nakwambia shukrani sana, ndugu yangu, kwa kutukumbuka na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Si mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi Gulami, Jafid Juma Mapigano, Happy Simon, Edith Ochoa Wachuro, Happiness Christopher, Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makulwa Msimba Logobi, bila kuwa sahau eh, jina ni Makulwa Msimba Logobi ndali zake salamu, angependa zimfikie huyo eh, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye angependa salamu zake ziwafikie Betrin, eh, Bully, na jamaa yake Elise eh, Kabarole, pamoja na mama Amoti Jacqueline Baisinda na jamaa zake eh, Unega Jean-Pierre na jamaa zake, Marie Mazikukwa, George Logo na jamaa, Blaze Abiria, Ambiso Manase, John Kisembo, bila kumsahau eh, Pascali Mambe na jamaa zake, David Ngule, Madam Lili na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mambo matamu kabisa. Kama tulivyokuambia, kipindi hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya muziki hivi sasa. Basi eh, tusikilize seben hili kutoka kwa Fali Pupa, anakuambia original <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> basi si mwingine ni Fali Pupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kibao kitamu kabisa. Pata mambo haya yaburudika ndani ya Sadam na muziki. Haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwake Fali Ipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia, na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine ni Ruta Hiwa Busisi. Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hassan, Jaka Mwalimu, James Katia, Mwandu John Abeil Nyaruko, Fikiri Dalio, bila kumsahau Deus Masingo, Konoize Kiejo, Juma Maiko, mwanaharakati Jumanne Lukoba, Joshua Turuka Joshua Lubenge, Salome Daniel, Uchumi Firbet, swali huyu, uh, ni Sali Bunzali. Bwana, mbona umeandika swali? <laughs> Sali Bunzali, huyu ndugu yangu, mbona nataka kuharibu jina lake, eh, Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio, Manase Bendera, Suede Kaluta, Michael Kajembe na watangazaji wote wa hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salamu, e, ziende kwa Lutahii wa Busisi Mwandu, John Fikiri, Dalio Gakala, Salim Nasoro Sayungo, pia hamjamsahau Alex Kaunda Wacheyo. Kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga, es Maganga zake salam anasema anaomba zimwendee watu hawa e, ama ziwaende watu hawa: Hatibu Elvulu wa Kigamboni Dar es Salaam, Amrani Mabruki e, Kongoe Dar es Salaam, Kirio Mrisho Geita, Mwamama Amani Saidi Mkwizu, Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvesta Mganga, Bakari Mbiligenda na Said Matumbu si mwingine basi aliosalimia ni maganga es maganga. Basi bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile eh, vile mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salamu na muziki si mwingine ni Juma Michael mwanaharakati Juma Michael anasema zake salamu eh, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega vilevile Joshua turuka Imasadala, Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu, uchumi Filbert Timilai Shemalamba, Filbert Kiyauke, Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani, Mzalendo Dixon Maco, Clifford Herzon, bila kumsahau Fikiri Dario, Husna Muhammed Rutahiwa, Bosisi Fakari Kopo, Mwalimu Stephen James, Katia Bosco Mushi, Salome Daniel Konoise, Kiejo Galigota, Magabe Salibunzali, Tamasha Huruna, vilevile salamu hata e, wewe ambaye hupendi kusalimia watu, lakini salamu zikufikie basi. Msikilizaji e, ne, kama nilivyokuambia, tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ya jumapili tulivu kabisa. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kusikiliza na kuambia, alamsika. chotaka unipende nipunguze wenge waepuke wapambe wasilete mbwembwe uongo kwa maneno ya wembe wakata nange oh. wana Nishikeni kushike milele tusije kuachana, ah, baby baby, baby na kupenda sana. Nishikeni kushike milele tusije kuachana, baki na mimi, wengine wa nini? Mimi naoga kwa marazi, ndo maana niko makini mimi. Asante sana Idi Ligongo msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza kipindi cha Salamu na Muziki kilichoandaliwa na kuletwa kwako na Idi Ligongo. Hivi sasa basi, ninakusomea muktasari wa habari. Mahakama ya juu huko Spain imeendelea kumzuia rais wa zamani wa Catalan Carls Puigdemont kuchukua tena madaraka hayo. Mahakama ya Katiba ilieleza jana Jumamosi kwamba rais huyo wa zamani aliyekimbia nje ya nchi hawezi kuongoza nchi akiwa nje. Kama atarudishwa kwenye nafasi ya urais katika kura ya kieneo bungeni siku ya Jumanne, Puigdemont anasema ataweza kula kiapo kutoka mahala alipo kupitia njia ya video ya kikao cha bunge hilo. Mlinda amani wa Umoja wa Mataifa raia wa Pakistan aliwawa katika shambulizi la kushtukiza jana Jumamosi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Alikuwa katika kikosi cha ulinzi wa amani cha Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONOSCO. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alisema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alilaani mauaji hayo ambayo yalitokea wakati walinda amani waliposhambuliwa kwa kushtukiza na wafuasi wa kundi lenye silaha karibu na Lulimba, kilomita 96 kusini magharibi ya Baraka katika jimbo la Kivu Kusini. Afghanistan inafanya siku ya kitaifa ya maombolezo leo Jumapili, siku moja baada ya waasi kutumia gari la wagonjwa kujaza milipuko na kufanya shambulizi lililosababisha vifo nje ya jengo moja la serikali mjini Kabul. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.