Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington. Jina langu Harizon Kamau. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu wa Facebook, popote pale ulipo, tunapokualika katika muda mwingine ambao tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa Undani tutauangalia mkutano wa kimataifa wa uchumi unaoendelea huko Davos, Uswisi. Hali kadhalika, katika sehemu ya pili tutaangalia yale ambayo yanaendelea katika mkutano wa 30 wa Umoja wa Afrika, ambapo tutajiunga na mwenzetu BMJ Muridhi aliyeko mjini Adis Ababa kwa hivi sasa. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Na mkutano wa uchumi wa kimataifa unaendelea hivi sasa katika mji wa Davos nchini Uswisi ambapo viongozi mbalimbali wa bara la Afrika wamehudhuria akiwemo mwenyekiti ajaye wa Umoja wa Afrika, Rais wa, wa Rwanda Paul Kagame ambaye anatazamiwa kukutana na Rais Donald Trump wa Marekani na kufanya naye mazungumzo. Hali kadhalika viongozi wengine ambao tayari wameshafika katika mkutano huo ni rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa, ikiwa ni mara yake ya kwanza kabisa kuhudhuria mkutano huu, na si hivyo tu, ikiwa ni mara ya kwanza kwa Zimbabwe kuhudhuria mkutano huo wa kimataifa, jukwaa ambalo hutumika kukutanisha wadau mbalimbali mbali na viongozi mbalimbali mbali ambao wana fanya harakati za kukabiliana na hali za kiuchumi duniani kote. Vilevile vile rais wa Marekani Donald Trump ambaye yeye alishawasili katika eneo hiyo, e, aliwasili hii leo Alhamisi katika eneo la mapumziko la milimani la Davos e, kuhudhuria mkutano wa uchumi akiwa ni rais wa kwanza aliyeko madarakani wa Marekani e, tangu rais Bill Clinton alivyofanya hivyo mnamo mwaka wa elfu mbili kuhudhuria mkutano huo. Wachambuzi wamekuwa wakizungumza mengi juu ya mkutano huu hasa kuelekea kile ambacho kipo eh, kwa sera ambazo rais Donald Trump amezungumza kwamba ataenda kuziuza katika mkutano huo sera za Marekani za kwanza mataifa mbalimbali mbali akisema kwamba kama Marekani kwanza basi na mataifa mengine yanahitaji kuwa kwanza katika masuala mbalimbali ya kiuchumi. Kama nilivyogusia, rais wa Marekani Donald Trump anatarajia kukutana na viongozi mbalimbali, na kwa habari ambazo zipo tayari ameshafanya mkutano na kiongozi wa Ujerumani Kansela Angela Merkel alikadhalika atakutana na kiongozi ajaye wa Umoja wa Afrika, Rais Paul Kagame, kama nilivyogusia. Lakini kwenye laini ya simu ninaye mchumi Felix Mlaki ambaye amekuwa akifuatilia mkutano huu, akifuatilia masuala mbalimbali ya kiuchumi. Vilevile atatuelezea ripoti ambayo inaonyesha viashirio vya hali ya umasikini na utajiri duniani kwa hivi sasa. Felix, moja kwa moja tukianza kuangalia mkutano huu wa uchumi, e, kuna mjadala umekuwa ukiendelea kwamba je, kuna manufaa gani kwa viongozi wa bara la Afrika kuhudhuria katika mkutano huo? Um, asante sana Ligongo. Um, manufaa yapo na unaweza ukayaweka katika makundi mawili. Ya kwanza manufaa ni kwamba hawa watu wanakutana ana kwa ana, na hii inaongeza uh, kasi ya majadiliano, kasi ya mashauriano, lakini pia kasi ya diplomasia ya biashara au ya kiuchumi tunaita economic diplomacy. Uh, miongoni mwa wahudhuriaji, kumbuka kwamba wanahudhuria viongozi wa nchi, lakini pia wanahudhuria viongozi wakuu wa makampuni makubwa yanayofanya biashara hapa duniani. Hilo ni la kwanza. La pili ni fursa pia kwa uh, kampuni moja moja au makampuni makubwa kuweza kuwasiliana na watu ambao wangeweza kuwa soko la bidhaa zao, au kama wanatumia waweze kuongeza, au kama hawajawahi kutumia waweze kuanza kutumia uh, bidhaa zao. Kwa hiyo hapo kuna manufaa mawili ya kubwa. Kwanza ni ile iliyokueleza diplomasia ya kimataifa ya uchumi, lakini ya pili ni mlango mpana wa kupanua na kutanua uh, biashara, pasipo kusahau kubadilishana mawazo katika uh, level ya juu kabisa, au katika ngazi ya juu kabisa katika makampuni au nchi husika. Asante sana Felix. Na tukizungumzia hapo hapo ambacho umekizungumza juu ya kwamba kuna masuala mengi ya manufaa yakiwemo ya, ya biashara moja kwa moja, kidiplomasia za kiuchumi, na kuwa na fursa ya kukutana na viongozi, hali kadhalika wale wakurugenzi wa, wa, wa, wa ama uh, wakuu wa mashirika mbalimbali mbali, kwa mfano Rais Paul Kagame tuliona jana alikutana na Jack Ma ambaye ni Uh, mwenyekiti wa makampuni yale ya, ya Alibaba eh, kutoka nchini China. Sasa kwa mfano uh, wale viongozi ambao pengine kwa namna moja ama nyingine kutokana pengine na ratiba zao wamekuwa hawataki kuhudhuria mkutano huu, ni nini hasa ambacho huwa wanakosa? Uh, kutegemea na hali uh, ya nchi, huenda wakakosa, tunasema fursa ya kuichukua haraka ambayo mwenzako uso kwa uso alikutana na mtu huenda akaichukua. Lakini uh, Ligongo, kumbuka kwamba nchi zina mikakati, e, mambo mengine unaweza kuyafanya kwa muda mfupi, mambo mengine unaweza kuyafanya kwa muda mrefu. Naamini amini, sasa balozi zile e, ambazo nchi hizi wanazo nao wanaendelea kufanya kazi e, si lazima waonekane Davos, japo kama nilivyosema, uso kwa uso na wakati mwingine, kama mnashindania kitu fulani katika dunia ya ushindani, yule ambaye atapata fursa ya kuongea, yule ambaye atapata fursa ya kujadiliana na yule ambaye atapata fursa ya kujieleza huenda yeye akapata nafasi ya mbele kidogo kupita yule ambaye kupata muda au wasaa kama huyo. Tumeona uh, na hili swali nataka tuliunganishe uh, na ripoti ambayo uh, pengine ingekuwa unge, vizuri uielezee uh, juu ya swala la hali ya uh, utajiri, hali ya umaskini katika uh, mataifa mbalimbali. Viongozi wengi wa Afrika wamekuwa wakihudhuria kwa kipindi kirefu sana uh, katika hi, uh, hili jukwaa la mkutano huu wa uchumi la kimataifa, lakini bado nchi za Afrika zimekuwa zikionekana kuendelea uh, kukabiliwa na namna ya kuondokana na umaskini kukuza uchumi wa nchi zao na na, na kadhalika. Tatizo liko wapi, Igongo? Nameuliza swali ngumu sana. Mimi sio mwanasiasa, unajua kwa hiyo usipake kuligombanisha na wanasiasa. Lakini Afrika ina changamoto <tum> tatu kubwa, changamoto <historian> ya kwanza ambayo ipo, kila mtu anaifahamu ni kwamba tija au kwa lugha ya kitaalamu productivity ya Afrika ipo chini sana Itakupa mfano uh, nchi ya Vietnam mathalan uh, katika ripoti ya mwaka huu ambayo nimeisoma kwa undani, kwa wastani mtu mmoja katika uh, shift au katika muda wa kufanya kazi wa masaa nane anazalisha pea za viatu elfu moja mia mbili. Huu ni mfano mdogo. Sasa unasema labda niende nchi fulani ya Afrika. Je, mtu mmoja katika muda wa masaa nane anaweza akazalisha jozi uh, ngapi au pea ngapi za viatu pengine ni moja au pengine ni mbili au pengine, pengine hakuna kabisa. Sasa kwanza, ni tija kwa afrika uh, iko chini sana, ambalo hiyo halipingiki na takwimu za uchumi zinaonyesha hivo. Ya pili, Afrika imekuwa ikikabiliwa na matatizo ambayo kwa kiasi ingine ni ya kujitakia migogoro. Mfano, unavyoongea sasahivi, kuna karibu nchi tano za Afrika uh, zina migogoro ya ndani lakini nyingine inavuka mipaka, nikiambia haraka haraka, hata kuna nchi kama Kongo ina matatizo, umezungumzia. Uh, Rais wa Zimbabwe anahudhuria kidogo hapo, ametoka kwenye matatizo. Ukienda sehemu nyingine za juu kule kuna matatizo, kwa hiyo, matatizo ambayo, kasi ya uchumi. Kwa hiyo Afrika imekua kwenye matatizo ambayo mengine ni yakujitakia. Matatizo yale yanazuia kasi ya uchumi kwenda mbele. La tatu eh, ambayo lazima tukubali eh, na hiyo Afrika ina changamoto ni matumizi makubwa au matumizi madogo sana ya sayansi na teknoloji ambayo yenyewe inachangia katika kupeleka mbele maendeleo ya nchi kwao. Ukiangalia hayo matatizo yanasimama hapa, sipaki kurudi kwenye historia eh, kwamba eh, ilikuwa ni ukoloni, kwamba ilikuwa ni utumwa, kwa sababu si kweli. eh, mwaka sitini na moja hali ya Tanzania na Malaysia ilikuwa sawa. Mwaka sitini na tatu hali ya Tanzania mfano na Indonesia ilikuwa sawa lakini leo ukisimama Indonesia ipo na Malaysia ipo na Tanzania, unakuta tumeachana. Msingi kwamba hizi nchi ziliumba karne moja ikiwa matofautiana kwa mambo hayo matatu, kwa ufupi. Kwa sababu ndogo ndogo, kuna mambo ya rushwa hapo, kuna mambo ya utawala mbovu, lakini hizo ndio kubwa. Elimu ndogo inayopelekea matumizi madogo ya teknolojia na sayansi, uzalishaji mdogo sana, au tija ni ndogo sana. Lakini matatizo mengine ambayo yamemfanya Afrika imeshindwa kuwa Uh, soti moja imekuwa ni vipande vipande vidogo vidogo ambavyo vinashindwa kuleta ili ukili mkubwa na masiu kwa watu wake. Felix, uh, hii ripoti ya Oxfam inaelezaje juu ya uh, uh, suala zima la umaskini na utajiri? Vizuri sana asante. Nimeuliza kwa sababu ni, ni ripoti ambayo nimeisoma nukta kwa nukta na nilifuatilia sana wakati inawasilishwa, uh, pale usuiapomiisipo usui moja ambayo kwamba nifamba uh, inashtusha ndivyo mwakilishaji alivyosema na nilishangaa kwa nini aliwakilisha hivyo. Inatusha kwa sababu inaonekana kwamba uh, mgawanyo wa utajiri duniani unazidi kuwa mbaya, unakuwa mbaya katika maana kwamba watu wachache sana wanahodhi kiasi kikubwa sana cha utajiri. Mfano inaonyesha kwamba asilimia moja ya watu duniani wanamiliki karibu asilimia wa themanini na mbili ya utajiri wote duniani. Hii kwamba ikiacha karibu asilimia hamsini ya watu duniani, na hawa wengi wako katika nchi maskini. Navyosema nchi maskini ni nchi za kiafrika na Asia wanamiliki sifuri. Asilimia hamsini ya watu wanamiliki sifuri ya utajiri wa duniani. Hii Oxfam wameiwakilisha kwa msisitizo mkubwa kwamba hali ya umasikini na hali ya utajiri haziendani. Wakati ambapo utajiri umepanda sana lakini wakati huo huo umeenda kwa watu wachache sana, lakini lile pengo la masikini na matajiri linazidi kuwa kubwa sana. Kuna uwakilishi ulifanya kwenye ripoti ambao unavuta hisia kwelikweli kwalikweli. E, mfano wanasema mkurugenzi mkuu o afisa mtendaji mkuu wa kiwanda cha juu cha mavazi wametolea hilo, likiwa ni swala ambalo limezungumzwa sana. Mfano, afisa mtendaji mkuu wa kiwanda kikubwa cha mavazi, mshahara wake wa siku nne, ligongo, naomba wanisikilize na wasikilizaji wanisikiliza kwa makini sana. Mshahara wa afisa mtendaji mkuu mathalani wa kiwanda kikubwa cha nguo wa siku nne ni sawasawa na mshahara wa maisha yote ya mfanyakazi mmoja kwenye nchi inayozalisha nguo labda kama Bangladesh. Sasa unaweza ukaona mtu anafanya kazi siku nne, kipato chake ni sawasawa na mshahara wa maisha yote ya mfanyakazi mmoja katika nchi fulani. Lakini sio hivyo tu, kuna dhana mpya inazungumzwa sana na hii eh, mwakilishaji ameizungumza kwenye ripoti kwamba sasa kule, eh, nyuma ligongo, tulikuwa tunasema na ndo tuvojifunza shule wakati masomo uchumi kwamba unapofanya kazi basi inaweza kuwa ni njia mojawapo ya kuondokana na umaskini. Sasa inakuja dhana mpya ya wafanyakazi maskini, na ripoti inasema kwamba karibu theluthi moja yani, katika watu kumi, karibu watu watatu ambao wapo kazini, wapo katika hali ya umaskini. Kwa hiyo wanafanya kazi kweli, lakini hawa watu ni maskini kiasi ambacho shirika la la kazi duniani ILO inaona kwamba hilo ni tishio lingine la umasikini la ukudi. Tulifikiri kwamba watu wakifanya kazi, basi wanaondokana na umasikini, lakini ripoti inaonyesha si hivyo. Kwa hiyo ripoti inajaribu kusema kwamba sasa tumeweza kujenga uchumi, tumeweza uh, kuchangia utajiri, na ripoti inaonyesha kwamba huku ni kushindwa kwa mfumo. Sasa inasema tujaribu kujenga uchumi watu Felix, sasa Felix, sasa uh, kwa kuangalia hayo hayo ambayo unayaeleza, una, una haya masuala yanatokea kwa makusudi ama ni kwa bahati mbaya? Kwa sababu ukienda katika sera za, za, za ushindani wa makampuni mbalimbali, kwa mfano watasema kwamba ni, ni haki eh, kumlipa pesa nyingi yule ambaye anaongoza ile kampuni kwa ajili ya anatumia utaalamu wake na kuweza kuongoza na kufanya kampuni iwe, iwe, iwe na faida kubwa. Sasa hapa inakuwa vipi kwamba eh, haya mambo yanakuwa yanakinzana yeah. Uh, ya, ya, ya. Una, una, unaweza kusema kwamba kulipwa mshahara ni haki, sikatai. Eh, umefanya kazi, umelipwa mshahara. Hapa wanazungumzia picha kubwa kwamba wakati dunia inapiga kasi hiyo ya kujenga utajiri, ligongo utajiri huu usiache watu nyuma, walio wengi, walio wengi ni maskini, kwa lazima ziwe na sera na mikakati ambayo italeta ubinadamu kwenye uchumi, labda ndio kinachozungumza hivi. Lakini kama ni sahihi mtu kulipwa, mtu analipwa kutokana na kile ambacho anazalisha, ni sahihi kabisa katika maana ya sera ya uchumi. Asante sana Felix kwa kuwa nasi katika sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Huyu alikuwa ni Felix Mlaki, mchumi eh, ambaye alizungumzia juu ya kile kinachoendelea katika mkutano wa kimataifa wa uchumi huko Davos nchini Uswisi. Halikadhalika akagusia juu ya ripoti iliyotolewa na shirika la Oxfam katika kuangalia umasikini na utajiri, e, jinsi ulivyo kwa hivi sasa duniani na namna unavyokwenda. Muda mfupi ujao tujiunga naye mwenzetu BMJ Muridhi kwa ajili ya sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo mkutano wa 30 wa Umoja wa Afrika unaendelea katika mji wa Addis Ababa nchini Ethiopia. Mwenzetu BMJ Muridhi yupo huko. BMJ Muridhi umekwepo hapo kwa toka Jumatatu. Tueleze ni nini hasa mpaka hivi sasa kile kinachoendelea kwa sababu tunasikia kwamba swala la ufisadi limegonga vichwa, e, katika mkutano huo ikuwa ni moja kati ya e, ajenda ambazo e, hivi sasa zimewekwa, kipaumbele sana katika mkutano huo. Kweli kabisa, Idi Ligongo, shukran kwa kunikaribisha kwa undani. Ni kweli kama ulivyotaja swala hilo la, la ufisadi tumekuwa tukiliguzia kwa juujuu juu, tangu Jumatatu tukisema ni baadhi ya mambo ambayo yataangaliwa katika mikutano, baadhi ya ka mikutano, kwa sababu unavyojua ni kwamba siku hizi zote siku tisa hivi Uh, watakuwa wamekuwa wakikutana kwa maswala mbali mbali, lakini umuhimu wa swala hili eh, uko juu sana hapa, kwa sababu kama ambavyo tumekuwa tukiripoti hili ni kwamba eh, kauli mbiu ya mwaka huu ni eh, kupambana na ufisadi, kuushinda au kushinda, kushinda vita dhidi ya ufisadi, na hivi leo ilikuwa ndio siku ambapo mawaziri wapatao hamsini na watano, labda wachache hawakufika, lakini wawakilishi wao pia kwa mambo, yaani mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi wanachama wa Umoja wa Afrika waliketi na ki, kitu ambacho walikuwa wanaangazia kabisa ni, ni ripoti zote kuhusu uh, hali ya ufisadi na jinsi ambazo wanapanga ama, uh, Umoja wa Afrika unapanga kulishughulikia suala hili. Na ni mkutano ambao ulifunguliwa rasmi na mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamad, uh, lakini labda kauli ambazo uh, zimesisimua sana katika uh, mkutano huo ambao ulikuwa umehudhuriwa kabisa na watu wengi tu, kulikuwa kumejaa pomoni katika ukumbi huu unajulikana kama Mandela Hall. Ni kutoka kwa afisa mkuu mtendaji wa Umoja wa Mataifa uh, akitokea mjini New York ambaye anasimamia tume ya umoja huo juu ya uchumi wa Afrika. Kwa hivyo huyo ndi alikuwa mzungumzaji eh, yule ambaye alikuwa wa mzungumzaji mkuu tunaweza kusema, yeah, main main speaker hizi, uh, zikiwa ni taasisi hizi mbili, umoja wa Afrika na umoja, uh, na umoja wa mataifa, ili unajua kwamba uh, zina ushirikiano mkubwa wa karibu katika masuala mengi tu, na afisa huyo ambaye jina lake ni Vera Songwe. Alisisimua kwa kwa hotuba yake kwa jinsi ambavyo alielezea uh, kitu ambacho akijakuwa kikizungumzwa kwa muda mrefu uh, kuhusu ufisadi katika bara la Afrika, jinsi ambavyo watu wanatuma uh, uh, rasilimali zao ikiwa ni pamoja na pesa zao kutoka uh, mataifa ya Afrika na kuzipeleka nje, na akasema kwamba uh, kulingana na takwimu ambazo uh, zimechukuliwa na Umoja wa Mataifa. Uh, uh, ni kwamba pesa hizi eh, zinachangia sana katika ufisadi kwa sababu nyingi zake zinafanywa kwa njia ya, ya siri. Kwa hivyo ni kutoa changamoto kwa mataifa ya Afrika kuhakikisha kwamba kuna udhibiti wa jinsi ambazo rasilimali na fedha na uh, na vitu mbalimbali ambavyo vinatoka nje kwa njia isiyo halali, uh, hali hiyo inadhibitiwa, na kadhalika, akaelezea kwamba Uh, tofauti na mwaka uliopita ambapo mwaka uliopita hidi utakumbuka, waliangazia sana masuala ya uh, vijana uh, kujaribu kuimarisha maisha ya vijana katika bara la Afrika uh, kwamba wakati huu kuna uh, vijana pia wanatajwa sana katika sakata hii ya ufisadi barani Afrika kwa sababu ndio baadhi ya watu wanaoathirika sana. Uh, pamoja pia na wanawake na wasicha, wa, wanawake na wasichana wanawake wasichana na vijana wa kiume uh, wanaathirika sana kwa sababu ya ukosefu wa kazi uh, ikawa kwamba akaeleza, ni msururu mkubwa sana ambao unaendelea katika bara la Afrika uh, kuhusiana na ofisadi, wale wanaotafuta nafasi za kazi na nakua hawezi kupata kwa sababu uh, kuna janga hili la ofisadi na bila shaka tumekuwa tukiripoti pia kuhusu uh, kuhusu nchi ambazo zimetajwa kuwa fisadi zaidi katika bara la Afrika, na hizi pia zimeangaziwa na shirika uh, la, um, la Transparency International. Na baadhi ya nchi ni za kwetu kule Afrika Mashariki na Kati, ikiwepo ikiwemo Kenya, ikiwemo nchi pia Tanzania imetajwa, Afrika ya Kusini Uh, na vile vile uh, uh, Nigeria uh, na nchi ya mwisho kabisa ambayo ilipata imepata herufi uh, ndogo sana ni, ni ile nchi ya Somalia. Kwa hivyo ili, kwa kifupi, ni mengi sana yameendelea hapa hivi leo lakini kwa kifupi ni huo kuhusu mchakato wa kutafuta mbinu za kupambana na ufisadi. Naam, BMJ kumata sasa, uh, labda unge, umoja unge umoja. BMJ ungetuambia kuhusiana na uh, ule mkutano ambao utakutanisha viongozi wa nchi mbalimbali e, katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, ni viongozi gani ambao wanatarajiwa kuwasili hapo, e, kwa taarifa ambazo imezipata kutoka kwa uh, Umoja wa Afrika Pata thibitisho kwamba Rais wa Uganda uh, Yoweri Kaguta Museveni anatarajiwa ku, kuja hapa, lakini jinsi ilivyohidi ni kwamba huwa wanaonyesha kwamba marais watafika, lakini mpaka siku hiyo ndo wanajua kwa hakika kama rais marais wenyewe wamefika au wametumwa wawakilishi uh, lakini tunavyoona ni kwamba baadhi ya mabalozi Uh, uh, kunradhi baadhi ya mawaziri wa mambo ya nje wengi kutoka maeneo mbalimbali tayari wako hapa, uh, ikiwa kama ni ishara akiashiriwa kwamba wanatengeneza uh, njia kwa maraisi kutoka nchi zao. Kwa hivyo sina uhakiki, hatujahakikishiwa uh, au kuthibitishiwa kihalisi kwamba ni nani na ni nani atakuwa na ni nani, nani, nani hataweza kuhudhuria kikao hicho. Labda tu tueleze wasikilizaji kwamba kitapunguliwa rasmi siku ya Jumapili. Uh, inatarajiwa kwamba kutakuwa shughuli nyingi sana hapa wakati wa kiwasili uh, hawa marais na viongozi wa serikali siku ya Jumapili na Jumatatu ndio mkutano wao mkuu, ndio atakabidhiwa hizi ripoti ambazo zote zitakuwa zimekusanywa, uh, na wao kuchukua nafasi yao kuweza kufanya yale ambayo uh, wanatarajiwa kufanya katika uh, labda kutia saini maazimio yatakayokuwa yamefikiwa. Na mambo kama hayo. Asante uh, sana, sana BMJ Muridhi hey, kutoka hapo uh, Adis Ababa. E, shukran kwa kutuletea na tutaendelea kufuatilia kile kinachoendelea katika mkutano huo wa thalathini wa Umoja wa Afrika, mkutano ambao vilevile unatazamiwa kutoa tamko e, kutokana na kile kinachodaiwa matamshi kutoka kwa rais wa Marekani uh, Donald Trump kukashifu nchi za Afrika, hali kadhalika kama alivyogusia suala la ufisadi nalo limegusiwa hapo maanake nchi nyingi za Afrika hivi sasa zinakabiliwa na suala hilo kutokana na e, matokeo ya ripoti mbalimbali ambazo zimefanywa na mataifa mbalimbali ya kidunia e, halikadhalika masuala ya usalama e, kwa sababu kuna nchi nyingi za Afrika hivi sasa bado zinakabiliana na hali ya usalama kutokana na kutokuwa na hali njema ya uthabiti wa siasa zinazoendelea katika nchi hizo kama vile Sudani Kusini, halikadhalika Congo DRC. Tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea Kwa Undani. Jina langu naitwa Aidi Ligongo. Usikose kuwa nasi hapo kesho katika sehemu nyingine tena ya Kwa Undani. Kwa muda huu, shukran kwa kuwa nasi. Marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokuacha na kibao cha kutoka Zimbabwe chake Joseph Garakara, India Banana. Kwa hiyo