kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum mpendwa msikilizaji popote pale ulipo ikiwa ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi jina langu harizon kamau Kukaribisha katika matangazo ya leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 29 Januari mwaka wa 2018 yanayosikika pia moja kwa moja kwenye tovuti ya www voa swahili com na kwenye mitambo ya FM afrika mashariki na kati karibuni. Katika Kumekucha Afrika hivi leo, tunaripoti juu ya barua aliyopeleka Rais Don, uh, Donald Trump kwa mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika wanaokutana mjini Addis Ababa kwa mkutano wao wa mwaka. Hajasema nilikosea, lakini unaona, anaonyesha anatuma kama kauli mpya, na katika barua hiyo hiyo ameendelea kusema kwamba serikali yake itahakikisha kwamba waziri wake wa mambo ya nchi za nje atatembelea nchi za kiafrika mwezi wa tatu. Wakimbizi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanaendelea kuwasili Burundi na kukutana na hali ngumu zaidi, ambapo hakuna chakula wala maji na mahitaji muhimu. Basi wakazi wa kijiji kimoja huko Zanzibar wachukua hatua kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Kuna sehemu moja tunaita Kinyasini, yani huko kulikuwa na mihogo mitamu, hawatahawaijui hawa ya. Yani hiyo mihogo ukiila huyo utataka kila siku, hata wadi hutake Yani zote huko zimeingia maji ya chumvi. Hivi sasa hivi watu wamehama hata kulima. Kuna sehemu tena ndo zimebakia za mwisho mwisho tu juujuu, ndo watu wanaendelea na kilimo. Naam, hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na hivi punde tu Bruno Mars apokea tuzo wimbo wa mwaka katika tuzo za Grammy hapo New York Despacito, lakini kwanza, kama wanasema anasoma taarifa habari Mkutano wa thelathini wa viongozi wa Umoja wa Afrika umeanza mjini Addis Ababa siku ya Jumapili, kukiwa na wito wa kuanzishwa kwa eneo la kibiashara la huru barani Afrika, pamoja na kuzingatia mageuzi ya umoja huo na vita dhidi ya ulaji rushwa. Mwenyekiti mpya wa umoja huo kwa mwaka huu Rais Paul Kagame wa Rwanda amesisitiza juu ya suala hilo katika hotuba yake ya ufunguzi akisema wakati umefika tuzindue soko la pamoja la Afrika la usafiri wa anga. Amesema hii ni hatua muhimu kuendelea mbele katika usafiri. Kwa upande wake, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Mataifa Moussa Faki ametoa wito wa kuimarisha umoja wa Afrika. Kwanza waziri mkuu wa Yemen Ahmed bin Daga anawalaumu wapiganaji wanaotaka kujitenga kwa eneo la kusini kwa jaribio la mapinduzi hapo jana Jumapili baada ya kuchukua udhibiti wa baadhi ya majengo ya serikali mjini Aden wakati wa mapigano makali wanajeshi wa serikali katika mji huo wa bandari. Mapigano hayo yamesababisha vifo vya takriban watu 15 na wengine 86 wakijeruhiwa, wakiwemo raia. Utulivu wa muda umerudi katika mji huo baada ya viongozi wa Yemen kuamrisha wanajeshi kurudi katika kambi zao. Mapigano yanaripotiwa kwamba yameanza wakati rais Abdi Rabu Mansul Hadi kupuzilia madai ya kumfukuza kazi waziri mkuu Daga wakimtuhumu wakim kwa ulaji rushwa. Serikali imeomba msaada wa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia hasa Umoja wa Falme za Kiarabu kusaidia upatanishi kati ya serikali na wanaotaka kujitenga kutoka eneo la kusini na mashambulizi yanayofuatana kwa wakati mmoja yanayodhaniwa yamefanywa na wapiganaji wanaotaka kujitenga yamekuwa yakiendelea kwenye maeneo mawili ya Cameroon yanayotumia lugha ya Kiingereza, huku baadhi ya watu waliouawa wakiwa wanajeshi pamoja na wanaotaka kujitenga. Serikali ya Cameroon imesema kuwa wanajeshi wake wengi wameuawa pamoja na darzeni ya waasi. Vijiji kadhaa vimechomwa huku maelfu ya watu wakitoroka makwao baada ya mashambulizi kutoka kwa wanaotaka kujitenga dhidi ya vituo vya kijeshi. Wanajeshi wa serikali kwa upande wao wameendelea kufanya msako kwenye vijiji vinavyoshukiwa kuficha waasi. Ghasia zilianza Novemba mwaka wa 2016 baada ya walimu na mawakili wanaotumia lugha ya Kiingereza kaskazini magharibi na kusini magharibi kusema kuwa wamechoshwa na kutumia lugha ya Kifaransa kwanza na kuanza maandamano wakitaka uhuru wao. Na kundi la pili la wakimbizi linalotarajiwa kupatiwa makazi nchini Marekani kutoka vituo vya wahamiaji kwenye mwambao wa Australia limeondoka Papua New Guinea. Washington imekubali kuchukua hadi wahamiaji 1250 waliokuwepo katika makambi ya Australia huko South Pacific. Kwa upande wake, Canbera itakubali idadi ndogo ya wakimbizi kutoka Amerika ya Kati. Mwandishi wa VOA Fil Massa anaripoti kutoka Sydney, naye Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti yake kamili. Jumanne, wakimbizi 58 waliondoka Papua New Guinea. Wengi wamekuwa wakishikiliwa kwenye kituo cha kambi kinachoendeshwa na Australia kwenye kisiwa cha Manus kwa zaidi ya miaka minne. Wahamiaji hao wengi kutoka nchi ya Afghanistan na Pakistan waliambiwa hawataruhusiwa tena kukaa huko Australia, sehemu ya sera ya muda mrefu inayoendeshwa na Canberra ya kupambana na usafirishaji haramu wa binadamu. Mwaka jana wakimbizi 54 kutoka vituo viwili vya wahamiaji kwenye mwambao wa Australia, kwenye kisiwa cha Menas na kisiwa kidogo sana kwenye jamhuri ya Nauru katika bahari ya Pacific walipatiwa makazi Marekani. Kundi jingine la wakimbizi 130 kutoka Nauru linatarajiwa kuondoka kwenye kisiwa hicho kuelekea Marekani katika wiki kadhaa zijazo. Mkataba wa kuwapatia makazi ulisimamiwa kati ya Australia na utawala uliopita wa Obama mwaka elfu mbili kumi na sita, japokuwa ulionekana kama hauna maana na utawala wa rais wa sasa wa Marekani, Donald Trump, ambao umeshuhudia wakimbizi kadhaa wakisafiri kuingia mare... Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. Mashambulizi ya wikendi mbili mfululizo yaliyofanywa na kundi la Taliban mjini Kabul, Afghanistan na kusababisha vifo vya mamia ya watu wakiwemo Marekani, wa Marekani yametokea wakati utawala wa Trump ukiongeza juhudi za kumaliza mzozo huo wa miaka 16 nchini humo, wakati utawala wa Marekani ukiwa umeongeza maradufu kiwango cha wanajeshi wake huko Afghanistan kufikia elfu kumi na sita. Makao makuu ya kati ya jeshi la Marekani inayoongozwa na Jenerali Joseph Votel imetuma washauri wa kijeshi wanaoongoza wanajeshi wa Afghanistan kuwa katika hali ya utayarifu kabla ya msimu wa joto kuanza, ambapo mapigano na Taliban yanatarajiwa kuanza tena. Hatua hiyo inaenda kinyume na msimamo wa taifa jirani la Pakistan inayoelezea kwamba imeongeza hivi karibuni juhudi za kuzungumza na viongozi wa Taliban. Mapendekezo haya ya Islamabad kutoka kwa utawala wa Trump inalaumu as Islamabad kwa kuwa na msimamo miwili, ambapo zaidi inawapatia hifadhi wanamgambo wa mtandao wa Hakani. Na wanasiasa mashuhuri watano wa Misri, wakiwemo wawili waliokuwa wagombea kiti cha rais wakati mmoja, wameomba wapiga kura kususia uchaguzi uliopangwa kufanyika Machi baada ya wagombea wote wa urais kujiondoa, isipokuwa rais aliyeko madarakani Abdel Fatah al Sisi. Rais Sisi, ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka wa 2014 anaelekea kwenye uchaguzi huo bila kupingwa baada wa ya wagombea wengine wa urais kufungwa jela au kutangaza kuwa hawatashiriki kwenye uchaguzi huo wa Machi 26 hadi 28. Uteuzi wa wagombea unamalizika hivi leo. Viongozi hao wametoa taarifa ya pamoja wakidai kuwa serikali inatumia vyombo vya kiusalama kuhakikisha hakuna usawa kwenye uchaguzi ujao. Nam Kumekucha Afrika Kamau, baada ya taarifa habari inabidi turekebishe, maanake desposito ilikuwa ikicheza pale, tumesahau furaha nyingi. Bruno Mars ameshinda wimbo wa mwaka the way I like it, kwa hivyo bila shaka kesho, vio express wataisikiliza. Sasa habari yenye uzito inatupeleka wapi? Huko Adis Ababa, ambako barua iliyoandikwa na rais wa Marekani Donald Trump kwa Umoja wa Umoja wa Afrika ikisifu ushirikiano kati ya nchi hiyo na mataifa ya Afrika imepokelewa kwa hisia mseto na viongozi wa bara hilo wanaohudhuria mkutano wa thelathini mjini humo. Barua hiyo imesambazwa kwenye kikao cha ufunguzi cha mkutano huo wa viongozi, na mwandishi wetu BMJ Muridhi ana ripoti kamili. Kupitia barua ambayo ilisomwa kwa viongozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika wanaokusanyika kwa mkutano wa thelathini hapa Adis Ababa, Rais Trump alisema kwamba ana heshima kubwa kwa mataifa ya Afrika na kwamba ataendelea kuchangia katika kuimarisha ushirikiano huo. Haya yanajiri huku viongozi wengi wa bara la Afrika wakiendelea kuelezea masikitiko makubwa kufuatia ripoti kwamba Rais Trump alitumia maneno machafu kuwalenga wa Afrika. Hata hivyo, katika mahojiano ya moja kwa moja na idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika Balozi Mahiga anasema kwamba hatua hiyo ya Trump ya kuandika barua kwa umoja wa Afrika ni sawa na kuomba msamaha. Tumepata barua kutoka kwa rais Trump, ambayo katika barua ile ukiisoma unaona amebadilisha msimamo na kiutu uzima ameomba radhi. Kwanza amesema Marekani ina heshima, na ametumia maneno kwa lugha ya Kiingereza, anasema profound partnership and shared values, na neno jingine anasema deep respect for the African Union African countries and African citizens. Swala hilo litaendelea kujadiliwa hivi leo katika mkutano wa marais na viongozi wa serikali za bara la Afrika. Sasa, ile barua hajasema nilikosea, lakini unaona anaonyesha anatuma kama kauli mpya na katika barua hiyo hiyo ameendelea kusema kwamba serikali yake itahakikisha kwamba waziri wake wa mambo ya nje za nchi atatembelea nchi za Kiafrika mwezi wa tatu na pia kutakuwa na mahusiano ya karibu zaidi na nchi za Kiafrika kidiplomasia. Ni barua ambayo ukiisoma haijawahi kutokea kwa rais wa Marekani, kwa umoja wa nchi za Kiafrika, kwa watu wa Afrika na kwa serikali za Afrika. Inakuja baada ya yale matamshi ya awali ingawa baadaye aliyakanusha, lakini kitendo cha kuandika barua hii na kuisambaza kwenye mkutano huu inaonekana amerudi nyuma na anataka kuonyesha mkono wa urafiki na heshima kwa bara la Afrika, viongozi wa Afrika na kwa watu wa Afrika. Wakati huo huo, maudhui ya mwaka huu ya mkutano huu wa thelathini yalizinduliwa rasmi, ambayo ni tushinde vita dhidi ya ufisadi barani Afrika. Muhamadu Buhari ambaye ni rais wa Nigeria alitoa hotuba wakati wa uzinduzi huo na kueleza mikakati mitatu ambayo inapendekezwa katika kukabiliana na rushwa, ikiwa ni pamoja na kuwa na mikutano ya vijana kuwahamasisha vilivyo kuhusiana na hali hiyo. Mkutano huu wa 30 wa Umoja wa Afrika unatarajiwa kutamatika hii leo jioni. BMJ Muridhi, Addis Ababa, Ethiopia. <mucho> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, sikose kusikiliza matangazo ya Vio Express baadaye hii leo, pamoja na Duniani Leo, kipindi chetu kipya cha televisheni huko Tanzania, ETV. Lakini tuendelee na habari za dunia. Waasi wa kundi la SPLAIO linalomtii Riek Machar wamesema kuwa wamekabidhi shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu wanajeshi 15 wa, wa serikali ya Sudan Kusini kwenye uwanja wa ndege wa Kolopach katika jimbo la Jonglei. Naibu msemaji wa kijeshi wa SPLA IO Lampol Gabriel amesema jana kuwa wanajeshi wengine 11 wa serikali walikataa kupelekwa Juba kutokana na hofu ya kuteswa na makamanda wao. Amesema kuwa SPLA IO inaheshimu uamuzi wao na kwa hivyo kuwaruhusu kuishi miongoni mwa watu waliokoseshwa makao jimboni humo. Gabriel ameongeza kusema kuwa hii ni mara ya tatu ambapo SPLAIO inaonyesha kuheshimu mkataba wa kusitisha mapigano uliotiwa saini Desemba mwaka uliopita, ingawa washikadau wengine hawajatii mkataba huo. Chama cha Msalaba Mwekundu hakijathibitisha au kukana habari hizo kikieleza kwamba hakiko tayari kuzungumzia makubaliano hayo. Na maelfu ya wafuasi wa upinzani walivumilia baridi kali wakati wakiandamana kwenye miji tofauti ya Rusia wakimuunga mkono kiongozi wa upinzani Alexei Navalni aliyezuiliwa na serikali. Polisi walimkamata Navalni wakati akielekea kwenye mkutano wa hadhara mjini Moscow. Kiongozi huyo alikamatwa baada ya kutoa maneno akisema kwa sauti, wezi na matapeli, na kisha kutupwa kwenye basi. Awali, polisi walikuwa wamefanya msako kwenye ofisi ya kiongozi huyo mjini Moscow wakidai kuwa kuna mtu aliyedai kulikuwa na bomu. Nalvani ameendelea kuhimiza kwa Rasia kususia uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika mwezi Machi na ambao rais Vladimir Putin anatarajiwa kushinda kwa mhula wa nne kwa urahisi. Putin amekuwa rais au waziri mkuu wa Rasia tangu mwaka wa 1999. Waandamanaji wengi wachanga hawajaona kiongozi mwingine katika maisha yao na wanasema kuwa sasa wamechoka na utawala wake, Putin. Namna tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba athari za mabadiliko ya hali ya hewa zimewasukuma wakazi wa kijiji kimoja ya kisiwani Zanzibar kuanzisha mradi wa kuotesha mikoko baada ya kushuhudia eneo lao linakosa maji safi na salama, hali iliyosababisha kuwa katika hatari na hata kuweza kukumbwa na janga la ukame. Mwandishi wetu George Njogopa anatuarifu zaidi juu ya mikakati inayochukuliwa na wakazi hao. Wakazi hao sasa wameanzisha klabu maalum yenye wanachama kadhaa ambao wanahamasisha urejeshaji wa vyanzo vya asili, kuepuka kusambaa kwa maji chumvi, ambayo hata hivyo lakini yameanza kutoa madhara. Ingawa eneo hilo lilibarikiwa kuwa na mikoko mingi na kufanya kuwa moja ya maeneo ya pwani yenye kufurahia uoto wake wa asili, lakini kutokana kukosekana kwa udhibiti na usimamizi mzuri, mikoko yote ilikatwa na hivyo kukaribisha kile kinachoitwa janga la kimazingira. Janga hilo tayari limejitokeza katika baadhi ya maeneo ikiwemo kuharibika kwa visima vya maji ambavyo sasa maji yake yamechanganyika na chumvi na hivyo kuwafanya wakazi wake kuwa katika hali ya maangaiko. Ali Hatibu ni katibu wa jumuiya ya wanakijiji wanaoendesha mradi wa uteshaji mikoko inayojulikana kwa jina la Jumukisa na hapa anasema kwa nini wameamua kuchukua hatua. wa hiyo, lengo la jumuiya yetu sisi ni kwamba tunahifadhi haya mazingira kwa maslahi ya jamii ya jamii Kisakasaka, kwa sababu tumeona kwamba tayari kuna athari zimeshaweza kujitokeza katika kijiji chetu na hakuna chombo madhubuti ambacho kitachoweza kusimamia haya mazingira. Wakazi wa eneo hilo wamekuwa wakishuhudia mengi yanayohusisha mabadiliko ya tabia nchi kiasi cha hata mifugo kuathirika. Mama huyu Raya Issa anasema athari za kukatwa ovyo kwa mikoko baharini kumesababisha kuathiri pia shughuli nyingine za kilimo. Kuna sehemu moja tunaita Kinyasini, yaani huko kulikuwa na mihogo mitamu, hawa hata hawaijui hawa yani. Hiyo mihogo ukiila huyo utataka kila siku, hatawali hutake. Yani zote huko zimeingia maji ya chumvi, hivi sasa hivi watu wamehama hata kulima. Kuna sehemu tena ndio zimebakia za mwisho mwisho tu kujuujuu, ndo watu wanaendelea na kilimo. Mwenyekiti wa jumuiya hiyo ya Jumukisa, Idi Hasani, anasema kutokana na hatua ulizoanza kuchukua, angalau kwa sasa wanaweza kusema kwamba matunda kiasi yameanza kujitokeza. Hali ya hewa ambayo tumepata hapa ni kubwa sana, yani oksijeni haiwezi kupatikana sehemu nyingine duniani. Lakini dunia pia yenyewe au serikali kwa jumla siku zote inapiga kelele kuhusu hili kwamba athari za, za mabadiliko ya hali ya hewa kutokuwa hakuna miti, lakini uwepo wa miti maanake sasa hivi ndo tunaona sasa oksijeni inapatikana, sio hapa tu, dunia nzima. Kazi tunaofanya sisi oksijeni inapatikana dunia nzima. Kuna vitu vinaitwa mizizi ya hii mikoko, ile ndo inanyonya hizo sumu zote za maviwanda duniani. Shauku nyingine kubwa ya wakazi wa eneo hilo ni kuona jamii inayozunguka kisiwa hicho na hata katika maeneo mengine ya jirani yanapiga hatua na kunufaika katika nyanja zinazogusa maeneo mbalimbali ikiwemo yale ya kiuchumi. Jamii itakuja faidika sana kiuchumi. Sasa hivi kuna kitu ambacho tumekibuni hapa kinaitwa ecotourism, utalii wa kimazingira. Manake utalii ukianza wa kimazingira hapa kila jamii itakuwa ina pati yake. Umoja wa Mataifa umekuwa ukiyataka mataifa wanachama kuridhia na kutekeleza kwa vitendo mkataba wa Paris wenye shabaha ya kulinda mazingira baada ya kuonekana kwamba dunia iko hatarini iwapo kutakosekana juhudi za pamoja. ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Jogopa. Kumekucha Afrika. Na wakimbizi kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaoingia Burundi, kuanzia mwishoni mwa wiki iliyopita, wanakabiliwa na ukosefu wa chakula na huduma zingi za msingi msingi mara baada ya kuingia nchini humo kupitia ziwa Tanganyika, wakimbizi hao wanaokadiriwa kuwa elfu sita kwa hivi sasa, wanadai kutoroka mapigano kati ya jeshi la Kongo na wapiganaji wa kundi wa la waasi la Maimai yanayoripotiwa katika milima mashariki mwa nchi hiyo karibu na ziwa Tanganyika. Taarifa zaidi kutoka Bujumbura, huyu hapa Haida la Hakizimana. Ule wa serikali na wa mai mai wanapigana kabisa, hii tukaona kwamba ni mmoja kati ya raia hao kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye tayari aliwasili Burundi kupitia bandari ya Rumonge kwenye ziwa Tanganyika linalochukuliwa kama mpaka kati ya nchi hizo mbili. Kwa jumla ni zaidi ya elfu sita waliokwisha wasili Burundi, wanadai kukimbia mapigano kati ya jeshi la Kongo na wasi wa Maimai wa William Amuri maarufu kama Yakutumba, yanayoripotiwa katika maeneo ya Yungu, Kikonde, Kizimia na karibu ya kisiwa cha Ubwari ndani ya Ziwa Tanganyika kinachodaiwa kuwa ni ngome ya mwisho ya wapiganaji hao wa Maimai katika wilaya ya Fizi, Kivu ya Kusini. Wa serikali wana wako na ile nia ya kuua tu wa vijana, ati wote wao ni wa Maimai, ndio tukaona sisi wa vijana sana tutoke. Na sio wa vijana tu tutotoka bila wa jamaa zetu wanawake, ndio tukatoka sisi wote ndio tukakimbilia huko Burundi. Tunapopokelewa tunapo, lakini hatujaona kimoja chakula kutoka ku hiyo ni UNHCR ni kwa serikali mimi wanatupokea tu, tuko mumu lupango, lakini hatujala bado, hapa hawajatusaidia kitu. Tunaozisha kitenge, tunaozisha sahani ili tupate chakula cha mtoto. Tunaomba tu mtusaidie, pamoja na watu na hii. Imekuwa siku ya nne tangu wakimbizi hao kuwasili Burundi, katika mikoa ya Rumonge na Makamba inayopakana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakitumia boti za wavuvi lakini wenyeji katika maeneo haya wanajitolea kuwasaidia kadiri ya uwezo wao, kama alivyoiambia Sauti ya Amerika mama huyu. Sisi kwa maji tunawaletea chakula, kunaonyewa, wameshazaa hata humo ndani, tuliwahifadhi kwa nguo nini hivyo tunasaidia kidogo kidogo kiasi na uwezo wetu, lakini tunaomba na serikali na yenyewe jiingize kwa kuwasaidia, sababu wanateseka na watoto wadogo wadogo sana, nani wengi. Aron Daisenga ni mshauri wa gavana wa mkoa wa Rumonge ambaye anahusika na masuala ya kijamii, anakiri kuwa hali ya wakimbizi hao ni mbaya. Hapa anasema, hali yao ni ya kusikitisha kwa sababu wanakuja kwa wingi, na sisi hatuna maeneo ya kutosha kuhifadhi idadi kubwa kama hiyo, na tangu walipoanza kuja biashara hapa bandarini ya Rumonge zimesimama. Hakuna mfanyabiashara kutoka nchi jirani anayeleta bidhaa zake kupitia ziwa Tanganyika. Hata hivyo duru za idara ya serikali inayoshughulikia majanga zinasema wakimbizi hao wataanza kuhudumiwa mara baada ya kupelekwa katika kambi za muda za wakimbizi ambako wataorodheshwa na kupewa hadhi ya ukimbizi kwa wale wanaotaka, na tayari zoezi la kuwapeleka katika kambi hizo limeshaanza. Burundi inawapa hifadhi wakimbizi 40 kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kambi zilizojengwa mashariki na kaskazini mwa Burundi, katika mikoa ya Ngozi, Ruigi, Zona, Muinga, mbali kabisa na mpaka kati ya Burundi na DRC. Haidana Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. na wakati hali ikiwa si ya utulivu katika eneo hilo, kuna maeneo ya mashariki ya huko Kongo ambapo hali imeanza kuwa tulivu na watu wameanza kazi za ujenzi na ujenzi wa majumba na miundo mbinu katika jamii na maendeleo. Hii leo mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika, anatembelea maeneo ya mji ambao kuna kazi zinazofanyika, mji wa Kitali. Hebu tusikilize. Katika kipindi chetu cha jamii na maendeleo tunatembelea raia wa chini kabisa wanaochangia katika maendeleo ya mji wa Goma ambao ni mji wa kitalii kwa sababu upo chini ya mlima wa volkeno, upande mwingine ni pembeni ya Ziwa Kivu na sehemu nyingine ikiwa ni inji ya Rwanda. Vile ukiwa pembeni ya Ziwa Kivu, na hapa natembelea vijana wanaounganisha vyuma kwa nguvu za umeme kwa kutengeneza dirisha, milango zinazotumiwa kwa ujenzi wa mji hasa ghorofa, kwa sababu siku zilizopita mji wa Goma ulikuwa unajengwa tu ni kwa mbao, lakini sasa hivi Bananita Dentwe Kambale Kabuya natengeneza mlango. Hii mlango inasaidia kufanya nini? Hii mlango inasaidia kwanza nasaidia kujenga nyumba nakwana dirase par rapport ya mbao hmm. Hii ni ujenzi wa, wa nyumba ndio, ni ujenzi wa nyumba na mlango tunajenga. hmm. Dirisha tunajenga, escalier tunajenga, garde-fou ama grillage. Na je, hii kazi yako inakusaidiaje kimaisha? Hii kazi yangu kumaisha nanisaidia ya kuuza nguo uza vitu niko nayo, lazima nimepata vile saa parcelle kwa kazi hii nimepata pia na vya mingi ya mingi tu, ambayo miaka mingapi sasa unafanya? Ambaomaka ingapi? Ah, uh, nafaa miaka saba. Wengi wao wasema kazi hii ya kuunganisha vyuma kwa nguvu za umeme yawasaidia kimaisha, kwani wengi hawana ajira. Kwa jina kwanza, naitwa kwa jina ya Senior Mulumba, mimi inashimamia hii. ni abilia ya Sudir la minyo. Goma ya leo imeendelea, imebadilika, imebadilika hmm. kuliko zamani hmm. kwa leo imejengwa nyumba zizuri kuliko nyumba za zilikuwa hapo zamani, kwama mwingine ya goma kwa leo hmm wenye walikuwa wakijenga miaka zimepita walikuwa wakitumia milango ya mbao miti, milango ya miti peke yake, lakini leo wengi wamependa kutumia milango ya vyuma hmm, na, na wanakuja hapa. Mbali na kazi ya kawaida, wengine huongeza ujuzi wakibaki katika viwanda mbalimbali kama kiwanda hiki, ila kwa siku za usoni wawe wafundi wa hali ya juu, na kuweza kusaidia jamii zao za kawaida ikiwemo watoto na kulipa nyumba pamoja na karo ya shule. Jina langu ni Gabriel. Inanisaidia tena kukamilisha ujuzi, eh, experience inaendelea hmm. Tunamaliza funga milango, hata masharpante metalike tunafanya, yani etape par etape tunafikia kufanya vitu vizuri zaidi. na Jemu, nadhani kwamba hii kazi yenu inaweza kubadilisha sura ya mji wa Goma, yaani ukiangalia kwamba nyumba pengine wakati wa mbele zilikuwa na sura nyingine, lakini vima ambavyo mnatengeneza hapa inabadilisha sura, ndiyo hmm. Wamekwisha tengeneza mavyuma ambayo vinaleta uzuri zaidi kwenye manyumba ambazo tunapeleka ima vito ambavyo tunatumika hapa. Kwa bahati nzuri tulikutana na kiongozi wa eneo hili ambaye ni Bwana Kizito. Ukaenda ngambo ya sharpante. Sharpante ni kitu yenye ya chuma, ina kilo ina buzito kidogo nyumba wakati inapanda juu kama hiyo magorofa maghorofa mrefu mrefu ikakuwa juu, haiombe itumikishe tena ma charpente za miti za za madrie si, za mbao uh, yes kwa sababu ile ina uzito, lakini ukatumikisha hiyo ya chuma buzito inakuwa kidogo. Kwa ingine ngambo ni wakati ya, ya moto ikawaka, ikawaka chuma haitakamata haikamate moto. Donc ile ni njo avantages zenye tuko nazo kubitu sa vile ya, ya chuma hmm. yes. Goma kwa siku zilizopita ilikuwa na sura mbaya, na vile kukiwa na ukosefu wa usalama, ila kwa sasa maendeleo yanashuhudiwa kwa ngazi zote, ikiwemo ujenzi wa uwanja wa ndege, ujenzi wa barabara na ujenzi wa manyumba pamoja na gorofa, huku kukiwa kuna baki tatizo la ukosefu wa maji kwa maeneo mengi na kata nyingi, pamoja na tatizo la umeme. Mimi ni Oseri Malivika wa Sauti Amerika nikiripoti kutoka Goma, Mashariki mwa Kongo. Nam hiyo ilikuwa ni jamii na maendeleo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Muda unamalizika hapa, kama wanatosomea muktasari wa habari. Mkutano wa 30 wa viongozi wa Umoja wa Afrika umeanza mjini Adis Ababa siku ya Jumapili Kukiwa na wito wa kuanzishwa kwa eneo la kibiashara barani Afrika pamoja na kuzingatia mageuzi ya umoja huo na vita dhidi ya ulaji rushwa. Waziri Mkuu wa Yemen Ahmed bin Daga ana walaumu wapiganaji wanaotaka kujitenga kwa eneo la kusini kwa jaribio la mapinduzi hapo jana Jumapili, baada ya kuchukua udhibiti wa baadhi ya majengo ya serikali mjini Aden. Mashambulizi yanafuatana kwa wakati pamoja yanayodhaniwa kufanywa na wapiganaji wanaotaka kujitenga yamekuwa yakiendelea kwenye maeneo mawili ya Cameroon yanayotumia lugha ya Kiingereza, huku baadhi ya watu waliouawa wakiwa wanajeshi pamoja na wanaotaka kujitenga. Mashambulizi ya wikendi mbili mfululizo yaliyofanywa na kundi la Taliban mjini Kabul, Afghanistan, na kusababisha vifo vya mamia ya watu wakiwemo wa, wa Marekani yametokea wakati utawala wa Trump ukiongeza juhudi za kumaliza mzozo huo wa miaka kumi na saa sita nchini humo. Asante sana Harrison Kamau kwa muhtasari huo wa habari unaotukamilishia matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante mpendwa msikilizaji kwa pamoja nasi kwa wakati wote, na msikose kusikiliza matangazo yetu wakati mwingine. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya, mimi ni abdu shakur abod pamoja na mwongozi wa matangazo Diodone Chibahiro tukisema asubuhi njema. Kwa herini.