Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Asalamu As aleikum, popote pale ulipo, ni siku ya 29 toka mwaka huu wa 2018 ulivyoanza rasmi. Mimi naitwa Idi Ligongo katika VOA Express, mimi ni mkamiti kibayasi. Ndani ya dakika hizi 30 kwa siku hii ya leo ya Jumatatu, tutakujuza na kukuhabarisha habari na matukio mbalimbali yanayoendelea katika eneo ulilopo, hali kadhalika duniani kwa ujumla. Idi Ligongo, tutakuwa na ripoti kutoka kule mjini Adis Ababa, hali kadhalika Tutakuwa na ripoti kutoka nchini Kenya vilevile, vile nchini Tanzania, tutakusomea habari za dunia, tutakuletea kile kitengo cha hoja kwa hoja, ambapo hivi leo Wakenya wanaelezea maoni mseto kuhusiana na kuapishwa kwa mkongwe kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Hali kadhalika tutakuwa na yale masuala yanayovuma katika mitandao lakini moja kwa moja mkamiti kibayasi tuelekee e, katika jiji la Adis Ababa, ambako ndiko makao makuu ya Umoja wa Afrika. Mwanahabari wetu BMJ wa Muridhi, e, yupo katika laini hivi sasa kutupasha kile ambacho kimeendelea. BMJ, tunafahamu kwamba, uh, viongozi wa mataifa mbalimbali ya Afrika E, walikuwepo hapo kuzungumza yale yanayoendelea barani Afrika juu ya masuala ya siasa, masuala ya kibiashara, usalama. Tupashe hasa nini kinachoelezwa? Asante uh, sana mwenzangu Idi Ligongo na mkamiti Kibayasi. Ni kweli ulivyosema, na hii tunaweza kusema ni kipindi cha lala salama, maanake bado wako hapa uh, viongozi wa nchi mbalimbali na viongozi wa serikali na vilevile marais wakizungumza yale yote ambayo yamekuwa yakizungumzwa katika takriban siku tisa uh, kutoka siku ambazo tukuwa tuwasema uh, ni, ni mabalozi wa, kuto, wa wanawakilisha nchi zao hapa wakafuatwa na, na na mawaziri wa mambo ya nje na sasa marais na, uh, lile suala la ufisadi hili ambalo pia tumezungumzia sana hata katika vipindi vingine limechukua uh, vimepewa kipaumbele sana hapa na vile vile mageuzi eh, katika Umoja wa Mataifa na lile, lile suala, hivi leo kumekuwa na uzinduzi rasmi wa suala la kufungua anga za Afrika ili ndege ziweze kusafiri bila vizingiti vikubwa uh, na waweze kuimarisha biashara kwa, kwa njia hiyo. Lakini eh, pia uh, ni kwamba suala la barua ambayo pia tumekuwa tukiripoti, barua iliyoandikwa na Rais Donald Trump, leo pia limetajwa sana hapa, wakieleza kwamba uh, tunasubiri kuona kama watatoa kauli rasmi, lakini ni suala linazungumziwa, ukikumbuka uh, jinsi mambo yalivyokuwa wakati Trump alisemekana kutoa maneno machafu kwa Waafrika no. Na lakini kwa, kwa sasa hivi tumezungumza kuhusu uh, ufisadi, suala ambalo limekuwa ndio kipaumbele au ndo kauli mbiu ya mkutano huu, na nimeweza kuzungumza na balozi uh, Kundali, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, uh, ambaye alielezea ni nini ambacho Tanzania kwa mfano inafanya, kwa sababu kila nchi inapewa na, uh, nafasi yake kutekeleza yale ambayo yanazungumzwa hapa, na hivi ndivyo alivyonieleza kuhusu Tanzania. Huyu hapa Mahiga, balozi Augustine Mahiga. Kwa bahati mbaya basi hatuna, uh, hatuna tatizo la kimitambo, hatutaweza kusikia taarifa ya balozi Mahiga. Lakini uh, BMJ uh, mbali na suala hili la, la kupambana na rushwa, ni kwa mabalozi wengine wanaoshiriki katika mkutano huo, ni hatua gani ambazo wamesema zinaweza zikachangia pamoja uh, ili kuweza kukabiliana na tatizo hili la rushwa ambalo limekithiri katika bara la Afrika? Mkamiti, suala hili lilizungumziwa sana jana wakati Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari Uh, ambaye ndiye mwenyekiti wa uh, wa hicho kitengo kinachohusu ufisadi alisema kuna mikakati mitatu ambayo imependekezwa, na inaonekana ni swala ambalo litachukua muda, kwa sababu unavyojua ni kwamba ufisadi si jambo geni na ni swala ambalo limekuwa likiendelea. Sasa ni kutafuta mikakati madhubuti ambayo ni tofauti na ile ambayo tayari imekuwa ikijaribiwa na ikafeli. Kwa hivyo uh, uh, kwa kifupi, yeye uh, uh, huyu Buhari alisema kuna mikakati kama vile kuhusisha vijana, kufanya mikutano uh, hili, hili ni suala ambalo au, ni, ni mradi ambao Uh, utadhaminiwa na Umoja wa Afrika katika Afrika nzima, kwamba vijana wahamasishwe kabisa, kwamba utakuwa na mikutano kila pahali eh, kuhakikisha kwamba wanafahamu umuhimu wa kutoshiriki katika maswala ya ufisadi. Sasa mambo ambayo mm, mengine pia yanakosolewa na watu wanasema mengine ni ya kuzungumza tu, kwa sababu ya jinsi ufisadi umeingia katika mizizi yake ikaingia kabisa mpaka kwa vijana hao. Lakini ndivyo hivyo wanasema, moja ni hiyo kutumia vijana katika uh, kupunguza ufisadi. Sijui kama tunayo ile sauti nyingine ambayo ni ya ni ya nani huyu ni ya uh, katibu mkuu wa Umoja wa, wa ula, wa, uh, naam, asante sana BMJ. Basi moja kwa moja tuelekee tuelekee tumetuma ili BMJ, basi naona kuna, kuna mwingiliano wa mawasiliano kwa sasa. Tutawasiliana na wewe katika matangazo yetu yajayo. Hivi sasa basi tuelekee huko pwani ya Kenya katika mji wa Mombasa nchini Kenya id Ligongo, ambapo tunaarifiwa kwamba mwenzetu Amina Chombo atatupasha taarifa ya Jaji Mkuu wa Kenya David Maraga ambaye amesisitiza kuwa mahakama ni taasisi huru isiyoegemea mirengo ya kisiasa. Kisa na maana hadi kutoa kauli hii, Amina. Shaka, unatusikia? Haya, tupe kinachoendelea nama bila shaka shukran sana kutoka Mombasa hapa koko shwari. E, kauli hii imejiri baada ya kumbuka kwamba siku ya Ijumaa kulikuwa kwenye mitandao ya kijamii kulizungushwa barua ambayo ilikuwa inasema kwamba David Maraga ambaye ndio jaji mkuu wa taifa hili la Kenya amesema kwamba hakuna msa, hakuna maana ya Raila Odinga ambaye ni kinara wa NASA kuweza kuapishwa pale kesho Jumanne. E, na barua ile iliweza kusema kwa lau kama kutakuwa na jaji yote atakitekeleza kitendo hicho basi atakuwa amekiuka misingi ya ya idara za mahakama, jambo ambalo aliweza kulikanusha na leo akalitilia mkazo akisema kwamba wao ni mahakama huru ambayo eh, inafanya mambo m m m ile kuhakikisha kwamba mwananchi anapata haki yake. Na katu wakati ule alipokanusha siku ya Jumaa alisema kwamba katu yeye hakuwahi kuiandika na hataandika isipokuwa kila jaji anajua nini ambacho anahitajika kufanya yeye akiwa katika idara ya mahakama, kwa sababu wao kuweza kuingilia mirengo ya kisiasa, basi kutawaletea matatizo endapo kutakuwa na kesi yoyote ya kisiasa itakaowakilishwa uh, mbele yao. Wacha tumsikie wakati akiweza kulifafanua hili kuhusiana na uhuru Your But that does not mean they are not accountable. We are independent but accountable, including myself as the chief justice. Kama siwezi kukaa kotini ambao nifanye makesi, kama siwezi kuja kama hapa kama na mipango imefanywa, nitaeleza nini, kazi yangu itakuwa nini. Kwa hivyo uh, sisi sote tuko independent but we are accountable, na tuko accountable kwa wananchi na kutufanye eh, kazi vile inatakikana. Naam, sasa Amina, tuna tumesikia hayo yakielezwa. Sasa kwa hali ambayo ipo hivi sasa, mahakama kuu itakuwa ina kanda mbalimbali sehemu mbalimbali nchini Kenya. Kwa watu ambao wapo hapo Kenya, wanazungumza nini juu ya suala hili? Maanake limekuwa ni muhimu, badala ya kesi zile ambazo zinapaswa kusikilizwa katika mahakama kuu kuwa sehemu moja, sasa angalau kuna nafasi ya sehemu mbalimbali kusikilizwa kesi hizi. Nam ameweza uh, kufikia sasa hivi ni kwamba idara ya mahakama uh, kumbuka kwamba Kenya kuna ile ruwaza ya mwaka elfu mbili thelathini kuhakikisha kwamba huduma eh, zinafika katika mashinani na Kenya ikiwa na majimbo arobaini na saba makaunti arobaini na saba kwa sasa eh, jaji mkuu anasema kwamba wamefikisha mahakama kuu ama zile eh, za juu thelathini na sita. Kwa hivyo leo akiwa katika ziara, ni kwamba alikuwa anaendeleza kuzindua mijengo ya mahakama hizi kuu na pia vile vile wakasema katika wilaya zote mia mbili na tisaini uh, wataweza kuhakikisha wameweka zile mahakama. Ni jambo ambalo limeweza kukaribishwa na na wenyeji na wakazi, hasa wale wa nyanjani, kwa sababu kesi nyingi ambazo zimekuwa zikijiri ni kesi ambazo zinahusu uh, ubakaji, kesi za mashamba na vilevile kesi za mauaji. Unafahamu fika kwamba katika mfano, katika pwani ya Kenya upande ule wa Kisii kumekuwa na matatizo ya mauaji ambayo yanaambatanishwa na hisia za uchawi. Na kesi hizi mara nyingi huishilia kutoendelea, kwa sababu wakati mlalamishi anatafuta haki anajipata yuko mbali sana kuifuata haki yake, na wakati mwingi sheria, usipofika mahakamani baada ya kesi yako kutajwa mara tatu, na ikiwa haupo basi huwa inafutiliwa mbali. Kwa hivyo wameweza kulikaribisha hili wakisema itakuwa njia mwafaka ya wao kuweza kupata haki na kufuatilia kesi ili watuhumi kufu- kufungwa ama kuhukumiwa kwa mujibu wa sheria za taifa hili. Kwa hivyo ni jambo ambalo limeweza kukaribishwa si tu na wananchi bali hata pia viongozi wa nyanjani. Asante sana, Amina Chombo kutoka huko Mombasa nchini Kenya kwa taarifa yako hiyo. Hivi sasa, msikilizaji, basi kaa tayari kusikiliza habari za dunia ndani ya VOA Express. Wanajeshi kumi na mmoja wa jeshi la Afghanistan ANA wameuawa na kumi na sita wengine kujeruhiwa katika shambulizi la mapema leo asubuhi kwenye chuo cha mafunzo ya kijeshi mjini Kabul. Msemaji wa wizara ya ulinzi nchini Afganistan, Daulat Waziri alisema shambulizi hilo ni dhidi ya kitengo cha jeshi kinachotoa usalama kwa ajili ya chuo na sio chuo chenyewe cha mafunzo ya kijeshi. Walioshuhudia wanasema mapigano karibu na chuo kikuu cha ulinzi cha mashu, Fahim yaliendelea baada ya kupambazuka, kwa mujibu wa waziri ambaye ni msemaji wa wizara ya ulinzi. Washambuliaji kujitoa mhanga walifanya shambulizi. Mto Seine mjini Paris leo Jumatatu umejaa takriban mita 4 zaidi ya ujezo wake wa kawaida baada ya mvua zisizokwisha katika kipindi cha mwezi Januari. Kiwango kikubwa cha maji kimewalazimisha watu 1500 kuhama na kusababisha uharibifu katika miji zaidi ya 240 pamoja na kwenye kingo za mto. Mto Seine unatarajiwa kuendelea kubaki katika kiwango cha hivi sasa kwa siku nzima ya Jumatatu kabla ya maji kuanza kupungua kesho Jumanne, lakini usafirishaji katika mji mkuu wa Ufaransa na maeneo yanayozunguka utachukua wiki kadhaa kutokana na kujaa kwa mto Seine na mito mingine midogo midogo. Mji mkuu wa Ufaransa umeshuhudia kufungwa kwa barabara, mafuriko kwenye maeneo kadhaa na kufungwa kwa huduma za usafiri wa boti mjini humo. Kundi la waasi nchini Sudan Kusini limesema hivi leo kuwa limewaachia wanajeshi kumi na watano ambayo imekuwa ikiwashikilia na kuwakabidhi kwa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu, ICRC, kulingana na sitisho la mapigano lililokubaliwa kati ya serikali na makundi ya uasi mwezi uliopita. Msemaji wa splio Paul Gabriel ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa kundi la waasi limewaachia wafungwa hao jana Jumaapili na kwamba ilikuwa inakusanya majina ya wafungwa wa vita kutoka kwenye maeneo ya mapambano kote katika mkoa wa Ekuatorio ambao unapakana na nchi ya Uganda. Kampuni moja inayosaidia kuandaa orodha mpya ya wapiga kura nchini Zimbabwe imeishitumu tume ya uchaguzi tume ya uchaguzi wa utendaji mbaya wa kushughulikia zabuni na hivyo kutia dosari kwa hadhi ya uchaguzi, ambapo ina maana mambo ni enzi mpya ya mambo kufanyika kwa wazi baada ya utawala wa Rais Mugabe kumalizika. Upigaji kura wenye hadhi ni kiini kwa kurejesha uhalali wa kidemokrasia kufuatia mabadiliko ya mwezi Novemba ya uongozi ambayo yalimwondoa madarakani rais Robert Mugabe, ambaye alitawala katika taifa hilo kwa takriban miaka 37 ni muhimu pia katika kufungua milango kwa misaada ya fedha inayohitajika sana na kurekebisha uhusiano mbaya na mataifa ya Magharibi. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza na kusafiri na VOA Express inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, nchini... jiji kuu la Marekani hapa mjini Washington DC, Washington <laughs> d Haya ndio mambo ya Jumatatu hayo mm -hmm. Ili kabla hujapata kifungua kinywa, manake hapa mjini Washington DC ni saa 2 na dakika 45 asubuhi <laughs> naam. Sasa basi, moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania e, ambapo hii leo tunafahamishwa kwamba E kulifanyika mkutano baina ya uh, kiongozi ambaye alikuwa upinzani kwa kipindi kirefu sana na akateteresha serikali ya Tanzania mm -hmm. e, kwa namna ambavyo alivyokuwa akitoa hoja mbalimbali katika bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambaye aliondoka katika chama chake cha Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema mm -hmm. e, na akateuliwa kuwa balozi na serikali mpya ya Tanzania, namzungumzia hapa Dr Wilbrod Slaa. Haya, sasa ili, amekutana mm -hmm. na Rais John Pombe Magufuli leo hii. Ehe, kusikia nini kimeendelea, Dina Chahali yupo katika laini ya simu. Dina, tufahamishe nini hasa ambacho uh, kimetokea e, hapo jijini Dar es Salaam. Najua mkutano huu watu wengi walikuwa wakisubiri yeah. kwa hamu wa upinzani, hali kadhalika mm -hmm. chama tawala cha CCM ni kweli kabisa kama mlivyosema, Dr Slaa aliondoka katika siasa za Tanzania wakati wa uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na kumi na tano baada ya kutofautiana na chama chake. Kumbukeni kwamba wakati huo walikuwa ni katibu mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, na walitofautiana katika uteuzi wa mgombea kupitia Umoja wa Katiba ya Wananchi, Ukawa, ambapo kuna baadhi ya vyama vya upinzani vilikuwa vimeungana kwa ajili ya kusimamisha mgombea mmoja wao baada ya mchakato huo, baada ya mchakato ndani ya CCM kupata mgombea cha e... e... e... Lawasa akatoka Kitemo akaenda Chadema, kwa hiyo naye ndio akasimamishwa kuwa mgombea kuapikia ukawa. Kwa hiyo hicho kilicho muuji Slaa akaondoka. Kwa hiyo Slaa aliondoka ghafla tu baada ya kuingia madarakani miezi michache iliyopita. Uh, Dr. Slaa akateuliwa na Rais John Magufuli kuwa balozi na, na leo ndio amesema amefika ofisini Ikulu kwenda kumshukuru na kukubali uteuzi wake. Hebu tumsikilize mwenyewe, Dr. Slaa anasemaje? Ukiteuliwa katika nafasi kama hiyo, kitu cha kwanza ni kushukuru, kwamba mamlaka ya uteuzi imethamini na imeona mchango wako, kwa sababu msingi wa uteuzi huo ni, ni imani na mimi. Nashukuru kwamba mheshimiwa rais alikuwa na imani na mimi, na imani ni kwamba naweza kufanya kazi hiyo kwa manufaa ya taifa letu, na kitu kikubwa katika huduma hizi ni nini unaweza kuchangia katika maendeleo ya nchi. Mimi nafikiri kama ilivyo desturi yangu, e, kutumikia kwa ajili ya taifa langu ni jambo la kawaida. Nimekubali, nimepokea uteuzi huo na niko tayari kutumikia taifa langu kwa ajili ya uwezo wangu, na Mungu akisaidia, ninahakika kwamba tutapata matunda tunayotafikia. Naam, nina uh, sasa hebu mm. tufahamishe, maana tunajua hivi sasa kuna uh, uchaguzi mdogo unaendelea katika majimbo mbalimbali, na harakati za yeah. kisiasa zinaendelea uh, kweli kweli, na imekuwa kama vile fasheni, baadhi ya wanasiasa kutoka upinzani wanaoteuliwa na Rais John Pombe Magufuli moja kwa moja wanadai kwamba wanahamia chama cha CCM. Sasa Dr. Wilbur Slaa, tayari tunajua haipo Chadema. Kuna tetesi zozote zile mm. e, kwamba pengine tunaweza kumuona ndani ya mavazi ya ki Yaani hilo linawezekana kwa sababu, kama ulivyosema, kuna watu ambao walikuwa kwenye vyama vya upinzani na wakarudi wakapata uteuzi. Kuna Dokta Kitila Mkumbo, kuna ile mama Anna Mghwira alikuwa ikipiga Zalendo. Dokta Kitiwa Mkubwa pia naye alikuwa ya Zalendo. Tumeona juzi akikabidhiwa tena kadi za CCM baada ya kupata teuzi. Sasa pengine hilo nalo tulisubiri kwa dokta Flaka, kwa sababu anasema yeye sasa hivi ana anampongeza ana, ana, ana rais kwamba rais wa awamu ya tano anamfurahisha, anatekeleza anachokiamini, na yeye alikuwa anapigania hicho mtu kutekeleza Rais Magufuli. Kwa hiyo amesema leo wazakaanipoenda pale kwa kumpa kumpa shukrani rais kwa kumteua kwa baleo Naam, basi, ikitokea hayo ina maana Dr. Wilbrod Slaa atakuwa amerejea nyumbani, maanake kabla ya kwenda Chadema alikuwa CCM. Kwa maana hiyo, unataka kusema sasa hicho chama kingine ni cha ugaibuni au unamaanisha nini? Ah, ngoja tusikie, maana yake, kwa katika mambo ya siasa kuna mambo mengi tu <laughs> Dina, Dina, Dina, asante sana basi kuwa makini hapo Dar es Salaam, Tanzania. Nakushukuruni sana karibu basi. VOA Express bila ya burudani ya muziki bado mambo haya yajakamilika. Tunaye Yemi Alade katika burudani ya muziki, basi tumsikilize idi wakati tunapumzisha makoo yetu tayari kurudi tena katika masuala mengine yanayoendelea ndani ya hoja kwa hoja. yeah, Haya, umesikia hayo mambo? Eh, unaambiwa jamaa bwana eh, John bwana anawatenda wa dada wa za watu <laughs> anaenda huku, anaenda kule, anaenda kule, wengine amewacha matumbo yakiwa yameshiba ya, ya, kidogo <laughs> jioni huyo. <laughs> Ah, sasa moja kwa moja tuelekee katika uh, hoja kwa hoja ndani ya VOA Express kamati. mm -hmm. Um, swala la kuapishwa eh, kwa Raila Odinga kiongozi huyu wa NASA bado linakuwa mjadala kwelikweli nchini Kenya. Watu wanaendelea ku, ku, kubadilishana hoja zao ah, juu ya kile ambacho so. wanakiona sawa, wengine wakisema si sahihi mm -hmm. na no, wakiuliza kwamba sasa akiapishwa atakuwa rais wa Kenya au atakuwa rais wa mamlaka gani? Lakini hayo tusiyajadili sana hapa studio. Hebu tuwape nafasi Wakenya wenyewe jinsi wanavyoelezea swala hili. Yaani kama mimi kitu nachosema, Raila ra ra ra ra ni na aapishwe kama, kama rais kwa maana uhakika usha, na ushahidi upo tayari. Watu walipata stakabadhi ambapo alikuwa alikuwa amemzidi saa kwa umbali sana Uhuru. Kweli upo kama hivi bana, kwa nini asiapishwe? hmm. na kama wao wali, walimweza kumwapisha Uhuru na kumweka State House, basi na sisi tutawapisha Raila Hatuna haja na ikulu ya serikali bora, sisi tumemchukua Raila natumemweka mahali na penye sisi wenyewe tutajua, hii ndio ofisi yetu kama kiongozi wetu. Hatuna haja na state house. Mimi kwa kabisa sitaki kukubaliana na Raila, maana the moment tunazidi kupigania uchumi unaendelea kuzoroteka mwaka mzima huu, mwaka umeisha tumeshikuhangaika na maisha ambayo hata haendelei. Kwa hivyo sioni hata haja yake kuapishwa. Akae tu atulie, apatie vijana kujitokeze, mwingine huko Kisumu ajitolea atawale Kenya. Hakushinda kwani kila siku yeye ndiye anaibiwa? Kila siku kwani yeye ndiye huibiwa? Mimi hicho kitu kinanishangaza, kwa sababu kama wewe ni mwizi kweli waibiwa kila siku? Hasiapishwe, maana anasumbua sisi akili, sioni hata haja yake okay? Uchumi miaka yote uchumi umezeroteka, serikali ndio inaleta ndio inafanya ina, ina, ina, ina, uchumi unakuwa mgumu zaidi kwenye serikali hii ya Uhuru ndio pesa nyingi zimekuwa zikipotea ameishi. Mimi nikizaliwa eh, nimezaliwa ite sita mpaka leo hii nimepata Raila akiwa pale pale. Hasioni kitu cha muhimu amefanya? By the way tafadhali hata hii serikali mnaweza sema at least imefanya kitu ya maana. So wewe eh, kushinda ah. Mkiusema ni baba baba wa baba. Hoja hapa ba ni, ni kuapishwa ha? kuapishwa, Akiapishwa? Hakuna kuapishwa, hakuna mabadiliko. Atakuwa kwake. Atakuwa president wa kwake <laughs> kwa kama hivyo alivyo ni baba wa kwake. Kwa hivyo kwa kwa kwa aache kusumbua aache kusumbua na nchi akili nisingependa kabisa akue hapa karibu eti yes. Apishwe. In. Actually, yeye yeah, yeye yeah. na yuko yeah, selfish. yeye yeah, yeah. anajipigania yeah, yeah. kwa kivi yake. Haangali wananchi ni wangapi wamepoteza maisha sababu yake. Eh? Eti kile kisa na no maana ni yeye ana, kwani lazima awe president surely? Hii ni kitu lazima iko. Akuna serikali inatoa mtu kwa nyumba, mtu ndio anaenda kujitafutia mwenyewe. Hakuna serikali inatoa mtu kwa nyumba kwenda kuua. so, mimi, saki, raisi oyote, mimi raisi woote, hata sitaki akue rais yoyote hata nimesitaki akue rais wowote, hata nikae bila hata president anaapishwa kama, ni kama rais wa Kenya nae. Kwa maana ushahidi to, ulitokea ushahidi aliutoa na amekubali ushahidi ulitoka na na sisi wenyewe tumekubali kama ushahidi ni wa kweli hmm. na tunataka Raila aapishwe Hizo ni propaganda ambazo wametia watu akili wa na, hakuna mimi, by the way, kwanza tuletee bibi yake na watoto wake kwanza, tukae settle, tujue kwake amejituliza kwanza hmm. Mipango ya kuapishwa sasa hakuna vile atapishwa. Mimi hata sioni, by the way, anaacha kusumbua watu, watu waendelee na maisha yao, kutafuta unga wa kila siku. Kwani hawa wenye wenye kuenda kuapisha hawana kazi za kufanya? Haya basi, ndiyo maswala ya hoja kwa hoja yakitoka kwa Wakenya kuhusiana na suala ambalo linazungumziwa huko kwamba eh, kiongozi mkongwe wa upinzani Raila Odinga aapishwe na akiapishwa, atakuwa na madaraka gani? na sasa basi, namwona mwenzangu Sande Shomari yupo tayari kabisa kutujuza na kutuhabarisha yale yanayotanda katika mitandao ya kijamii, Twitter, Facebook na Instagram. Sande, una yapi yap ya kutueleza? Naam, Mkamiti Kibayasi na mwenzangu Id Ligongo, mkiwa mmependeza kwelikweli ndani ya nyumba hapa. Naona wote leo mash, mash, mash, mash, mna mashati meupe kwa namna moja ama nyingine, sijui ndio tuna trendi humu ndani kwa rangi hii au vipi? Sijui, lakini kwenye mitandao kuna mengi sana yanayotrendi hii leo kwenye mitandao ya kijamii kama am Kumbuka wenyewe jana usiku, saa za hapa Marekani na kule Afrika Mashariki saa za asubuhi, ulikuwa ni usiku mkubwa wa muziki, wasanii wa muziki, wadau wa muziki, katika zile tuzo za sitini, toleo la sitini Grami kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nane, ambapo basi mengi yamekuwa yakitandaa kwenye mitandao. Ni picha kwanza, jinsi watu walivyokuwa wamevaa. Mkamiti, hii kitu najua utaiangalia kwa makini hapo baadaye kuizungumzia walivyovaa na kupendeza. Ni zile picha mbalimbali mbali. Picha yake uh, Jay-Z akiwa na Beyonce, mmeona wenyewe walitokea pale, walikutana na bibi moja mtu mzima, ule bibi alifubaki amefungua mdomo, wanaamini ha? Ha, ha, ha, ha, wakati wanakwenda hasa kwenye hizi tuzo za Grammy mm-hmm. hali kadhalika bila kusahau wimbo uliotamba 24 Magic, wimbo huu umetamba kwelikweli mkamitii kama unavyomsikia, sio mwingine huyo, ni Bruno Mars. Amechukua albamu ya mwaka. Hali kadhalika wimbo uliotamba wa mwaka ukiwa wimbo huu kwenye YouTube, mara milioni tisa zaidi ya mara milioni tisa umeangaliwa wimbo ambao umetamba kwelikweli na kujishanyakulia tuzo. Amechukua tuzo zake tano, tuzo zake sita jana usiku. Hali kadhalika Kendrick Lamar amejichukulia tuzo zake tano. Kwa hiyo hawa jamaa wamekuwa wakitamba na picha zao na nyimbo na mazungumzo mbalimbali, jinsi waliofanikisha tuzo hizi pia ujumbe mkubwa ambao umezungumzwa kwenye mitandao ni ujumbe wa jana usiku kuhusu vuguvugu la kutetea manyanyaso dhidi ya wanawake ambapo wanamuziki kisha Cindy Lauper, Andra Dame, Kamela Cobeo walikuja ulimbo wao Ukraine wakiwa wamevaa nguo nyeupe, wanang'aa kama nyota ya asubuhi, wakizungumzia ujumbe wa kutaka wanawake wasinyanyaswe. Vilevile msisahau kitabu cha Michael Wolf Fire Fury kila kinatoka kikisoma mambo mengi yamezungumzwa, na hiyo maneno Ndo, asante Shomari, mambo mengi kweli kweli. Shukran kwa kuwa nasi uh, ndani ya VOA Express, kutoka hapa Washington DC. Mi naitwa Idi Ligongo, mimi ni mkamiti kibayasi.