Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. ni siku ya 30 toka mwaka wa 2018 ulipoingia katika matangazo ya VOA Express, tukiwa na moyo mkunjufu kabisa. Siko peke yangu eh, jioni hii leo niko na mwenzangu Sunday Simba Shomari. Mimi hapa, ukisikia sauti hii ni sauti ya Idi Ligongo. Sawa kabisa, kama alivyosema, alivyosema Idi, ni Sunday Shomari. Nimekusha mekusa ja tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, ukaribisha katika matangazo haya ya VOA Express, ikiwa ni ala mambo ni mengi kweli kweli, ili gongo. Kule nchini Kenya tayari inatangazwa kwamba kiongozi wa upinzani wa Kenya Raila Odinga amekula kiapo. Kiapo hichi kinaitwa kama walichokiita rais wa watu kimefanyika siku zaidi ya dakika kumi huko Uhuru Park hii leo tambulika e, zaidi e, tukiwa naye Kennedy Wandera yuko hayo e, maeneo Nairobi. Hali kadhalika tutasikia pia e, mambo yalikuwaje kwa upande wa pwani, manake pwani kule ni moja kati ya ngome ya upinzani mm -hmm. e, tusikilize nao mambo yaliyoendeleaje, lakini uko kwa pwani na watu walioko Kenya nao wanasema nini juu ya hichi kiapo cha Odinga. Naam. Ah, mimi nafuraha sana kwa mzee kuja kuapishwa sababu tumekuwa tukiishi kwa dhuluma tangu mwaka wa 2013 mpaka wa leo. Haya mambo hayo utayasikia, tutayasikia wasikilizaji wetu, na idligongo kama unavyosema, mengi yanazungumza kuhusiana na hicho, lakini basi pia kuna mambo ya teknolojia, kuna muziki, kuna mengi mengi. Nayo yatakujia kwenye Sande Shomari. Kwenye muziki leo tunaangalia ama tutasikiliza wimbo ambao umepitia vizazi na vizazi. Vizazi <laughs> na vizazi. Hapo hapo, lakini moja kwa moja tuelekee katika jiji la Nairobi, eh, maanake tumeona katika mitandao mbalimbali habari mbalimbali zikiendelea juu ya uapisho wa rais wa wananchi. Ee, kama ilivyoelezwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Kenneth Wandera, e, tupashe nini hasa ambacho kinaendelea, maanake habari ziko nyingi nyingi. Ee, vingine ziki zi, nyingine zikisema kwamba vituo vya televisheni e, kufungwa, halikadhalika hmm, lakini hali ya utulivu vilevile vile inaelezwa kwamba ilikuwa njema kabisa, lakini wewe upo hapo jijini Nairobi, tueleze nini kilikutokea? Asante sana Ed Ligongo, niko katikati mwa jiji la Nairobi, uh, jiji kuu la Kenya, na tayari Odinga ameshaapishwa ko rais wa wananchi jinsi alivyoeleza, na kuapishwa kwake kulichukua chini ya dakika kumi, na baadaye kuweza kuhutubia umma ulikuwa umefurika katika bustani ya Uhuru. Lakini kabla ya kuchukua kiapo hiki uh, nieleze kwamba vyombo vya habari matoki, moje, kwa kuteperusha matangazo ya moja kwa moja vimeweza kuzimwa lakini sasa imewabidi waweze vyombo hivyo vya habari viweze tu kuvipeperusha kupitia, kupitia mitandao. Na mmoja mara mmoja tu baada ya Odinga kuweza kuapishwa alikuwa na kauli. Hebu tusikize kauli yake Bwana Odinga. Siku ya leo, kwa heshima kubwa, natoa shukrani kwenu kwa heshima ambayo nyi mmeonyesha kwa kukuja siku ya leo kwa sherehe ya leo. Siku ya leo ni siku ya kihistoria katika taifa letu la Kenya. Kwa mara ya Kenya, wakenya wamechukua hatua ya kuondoa utawala wa kiimla na kidikteta, ambaye anakuja kwa wizi wa kura. Haya, oh, yeah, tumemsikia huu wa Bwana Odinga uliweza kutekelezwa na mbunge wa Ruaraka ambaye ni mbunge udinga wa chama cha Bwana Odinga anaitwa TJ Kajua, na huyu ni wakili pia, amekuwa akihudumu kama wakili kwa zaidi ya miaka ishirini na nane nchini Kenya na maswala, na me maswali yamekuwa mengi, mbona huyu hawezi kuapisha? Lakini yeye amesema kwamba hamna sheria yote inayemkaba Ye, ye yule anayechukua kiapo na yule anayetekeleza kiapo hicho, lakini vile vile hapo awali, baada tu ya vyombo vya habari kuweza kuzimwa, uh, Kalonzo Musyoka ambaye hakuweza kufika katika uwanja huu wa kusani hii ya uhuru pamoja na Musalia Mudavadi na Moses wetangu, na hapo awali aliweza kuzungumza na vyombo vya habari na akaeleza kwamba, uh, kile kilichotukia kinadumisha uhuru wa uh, vyombo vya habari nchini Kenya. Hebu tukusikize. Ndio basi, nasema lazima tuangalie mambo haya, tunazungumza, tunajaribu kuelewana, tuone jinsi ya kufanya, kwa sababu ni vibaya kabisa kwa Communications Authority yeah, kufanya yale ambayo amefanya kusiwe na mawasiliano. Hatujui kama sasa uh, watazima pia simu zetu. Nam, haya tumemsikia Kalonzo akielezea swala hiyo na wasiwasi kwamba pengine simu zitazimwa. Nini kinachowapa wasiwasi zaidi, na hali nazungumzaje kwa upande wa wale ambao wako kwenye mamlaka kwa sasa? Mamlaka ya Kenya haijazungumza chochote ku- kufikia sasa, lakini taarifa tulizo nazo zinaeleza kwamba huenda Rais right Kenyatta akaingia nchini kupitia uwanja wa JKIA na kahutubia taifa. Tumesubiri kuona hilo, na vilevile tuliweza kuzungumza na Wakenya ambao walikuwa wamefurika katika bustani hii ya Uhuru kuweza kuelezea maoni yao mara tu baada ya Udinga kula pia. Kwa hivyo tuwasikilize ilivyoelezwa. Mi nina furaha sana kwa mzee kuja kuapishwa, sababu tumekuwa tukiishi kwenye dhuluma tangu mwaka wa 2013 mpaka wa leo wale wenye wamekuwa kwenye uongozi hasa upande wa vijana kama youth wenye tulimaliza shule hakuja kuwa na ajira. Sasa unakuta kama engine lazima uongeze bei ya vitu ndio uweze kupata kitu, kama ushuru tax collection wa kuongeza vitu, hakuna watu kupata kazi. Na sasa penye iko mimi nafurahia mzee kuapishwa, na naomba atengeneze cabinet inji ikiwezekana, kama ni ngumu inji katanishwe katikati, wale wawe nakwao wengine wawe nakwao. Naam, basi Kennedy Wandera, uh, shukran sana kwa kutufahamisha yali yale yaliyotokea jijini Nairobi. Moja kwa moja tuelekee katika uh, pwani ya Kenya eh, mjini Mombasa ambapo mwanahabari wetu Joseph Kioko yuko tayari kabisa kutupasha yale eh, yaliyojiri yali eh, kwa upande wa Mombasa. Joseph Kioko, tueleze Mombasa hali ilikuwaje wakati uh, Raila Odinga anaapishwa Mombasa? Tuseme eh, hali ni tulivu. Nikitembea katika barabara tofauti watu wanafanya shughuli za kawaida, na watu wakocha kuzungumza siasa pia, kamkuji ndogondogo kando kando ya barabara, kando kando ya maduka, na watu wakijadili na kufuatilia, kwa sababu runinga zijaonyesha matangazo tangu asubuhi. Watu wana hali kubwa kubaini yale yamefanyika katika mji wa Nairobi, na hivi nikiwa katikati ya mji huu nakutana na watu mbalimbali mbali. Hapo kwanza mapema, kabla ya mchana nimezungumza na huyu kijana ambaye sauti yake nayo hapo kusikia vile anaendezea fursa ya Mombasa. Sasa Josephat Kioko, uh, kwa kwa hali jinsi ilivyokuwa ikiendelea katika mji wa mom, um, uh, Nairobi uh, vipi hali ilivyokuwa watu wanazungumza? Je, watu walikuwa wanatarajia kuona televisheni zikionyesha tukio hili ama watu walikuwa wakitumia uh, mitandao yao kijamii kufahamu kile kinachoendelea? mjini Nairobi Tzu, watu wanafuatilia wan na kwa wingi sana maanake, hivi hapa niko katika bunge la wananchi ambalo ni watu wenye kujadili siasa na uongozi kwa jumla. Hata ukisikia kwa mbali wanazungumzia eh, i katika mji wa Nairobi, na mefuatilia kuuliza watu umesikiaje? Umeonaje? redio zimetangaza nini? Kumaanisha kwamba hili ni tukio ambalo limeshuhudiwa kwa hamu kubwa na Wakenya watu waka mbalimbali. Kwa majina naitwa Suleiman Ali, mkazi wa Mombasa. Kulingana na shule ya leo, kuapishwa kwa mpinzani wa muungano wa NASA, sisi kama wana Mombasa hatujaathirika kwa lolote, kama shule zinaendelea kama kawaida, biashara ndo zimenoga kabisa. Wapo ambao waliabiri mabasi kwenda kushuhudia tukio kama lile, ama kwa tu, hakuna mtatizo uliotokea wala mgogoro. Shule kama kawaida, tuwashukuru kwa watu kudumisha amani. Naam, Josephat Kioko, tunasikia hayo mambo watu wakizungumzia juu ya uapisho huo. Sande Shomari eh, mambo umesikia hayo. Naam, inaonekana kila mtu amepokea kwa, kwa, kwa namna tofauti huko Mombasa, ukiangalia Nairobi na ukiangalia vyombo vya habari. Kwa hiyo mengi naendea kuyasikia. Bwana Kioko, pengine tayari umekushasikia eh, viongozi wa serikali eh, kwenye mamlaka na yanayozungumzwa kwa upande huo, pengine nini ambacho huenda tutakisikia? Kioko, upo kwenye line? Haya, nampaka Shomari eh, labda kwa kumalizia tu, una dakika chache hapa zilizobaki kwa kusema tu pengine nini ambacho unajua kwamba vyombo vya usalama na kile ambacho kinazungumzwa kwa upande wa mamlaka. Zaidi ni kwamba watu wamekanganywa kwa sababu kumwapisha kiongozi, watu wengi waliamka wakiona kuna vurugu, waanza kuzuiwa askari kutoka katika uwanja lakini katika sehemu zingine ambazo ziko kando ya Nairobi inakuambia hakujakuwa na wasiwasi mkubwa kama vile ilikuwa katika mji wa Nairobi. Na kwa mfano, eneo la pwani sasa hivi biashara ni kama kawaida. Asante sana Josephat Kioko kutupasha yale yaliyotokea katika mji wa Mombasa. Lakini moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, amekula kiapo kama rais wa watu, kilichofanyika si kwa zaidi ya dakika kumi katika bustani ya Uhuru Park hii leo. Kwa mujibu wa jarida la Daily Nation, vinara wengine wa upinzani wa National Super Alliance, ikiwa ni pamoja na Kalonzo Musyoka, Musalia Mudavadi na Moses Wetangula hawakuhudhuria hafla hiyo. Vyombo vya habari nchini Kenya vilazimishwa kuturusha matangazo yao. Wakati wafuasi wa Raila Odinga walipokusanyika katika viwanja vya bustani ya Uhuru mjini Nairobi hii leo. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajia kuzungumzia kuimarika kwa uchumi na kutoa wito wa maamuzi ya pamoja katika suala la uhamiaji wakati atakapotoa hotuba juu ya hali ya kitaifa hii leo. Hotuba hiyo itakayotolewa mbele ya wabunge na kurushwa moja kwa moja kwenye televisheni inakuja mwaka mmoja baada ya rais Donald Trump kuchukua madaraka na wiki moja baada ya ushindani juu ya bajeti na sera juu ya kundi la wahamiaji walioletwa hapa nchini wakiwa watoto wadogo na wazazi wao kinyume cha sheria, hali ambayo ilisababisha kufungwa kwa shughuli za serikali. Maafisa wa White House wanasema Trump ataongelea ajira, uchumi na mageuzi ya kodi, na pia atatoa wito kwa wabunge kuidhinisha mpango wake wa kuimarisha miundombinu wa dola trilioni moja. Serikali ya Zimbabwe imetangaza kwa uzalishaji wa dhahabu unatarajiwa kuongezeka kufikia rekodi ya tani 30 mwaka huu, afisa wa Baraza la Madini nchini humo ameeleza hii leo Jumanne, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Afisa huyo wa madini Pardon Chitsuro amemwambia mkutano wafanya wa wafanyabiashara kwamba uzalishaji wa platinum nao pia utaongezeka na kufikia kiwango cha tani 15 na nusu mwaka huu, ambapo uzalishaji wa mwaka jana ulikuwa tani 14.7. Wizara ya fedha ya Marekani imetoa orodha iliyopitishwa na bunge ya wanasiasa wa Rusia wanaofanya biashara ambao wako karibu na serikali ya Vladimir Putin, pamoja na uhusiano wao na viongozi wa juu na utajiri wao na utajiri walio nao. Orodha hiyo iliyo, iliyo na jina, iliyo na majina zaidi ya watu 200 haina vikwazo vipya licha ya kwamba baadhi ya watu hao walitajwa awali kuwekewa vikwazo na serikali ya Marekani. Agosti mwaka jana, Rais Donald Trump alisaini kwa kusita muswada ambao ulipitishwa kwa kauli moja na bunge la Marekani unaolenga kuwapa adhabu Rusia kwa kuingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka wa 2016. na mkipindi ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio tena unasafiri baada ya shughuli zako za alasiri, kama ndio wengine mnaanza shughuli zenu, kama wengine ndio mnaendelea kusikiliza VOA Express, ikisafiri pamoja na wewe hapa Washington DC. Ni baridi kwelikweli, na kile kitheluji kinadondoka hapa kwenye <laughs> eneo letu ligongo, najua umejifunika sana leo asubuhi ukiingia kazini. Aa, lazima lazima lakini Laki. Kwa hali ya joto jinsi ilivyo hivi sasa nchini Kenya lazima tufahamu. Je, watu wanazungumza nini juu ya uapisho wa leo? Tusikilize hoja kwa hoja. Hii kwa majina anaitwa Paul Vince Ajengo kutoka Mombasa Likoni, na ujumbe yenye inatufikia sasa ni kwamba mraila ameapishwa. Shida yetu kubwa ilikuwa ni kwamba apishwe na hiyo ndio tulikuwa tunataka, na kwa sababu serikali ilikuwa inasema akiapishwa sheria itachukua mkondo yake. Kwa hivyo kama serikali wanafikiria kwamba wako na sheria kwa mkono yake, tunaomba ili washike Raila sasa, ili tuone the next step yenye tutaona baada ya hiyo. Lakini kama ameapishwa kweli, Raila ameonyesha ya kwamba ni mwanaume na ametengeneza historia kwa Afrika mzima ya kwamba ameapishwa na hakukimbia. Asanteni sana. Huu ukora tuachane na ukora. Ukora wa kusema mtu ameapishwa. Kuapishwa ulibeba watu waende Uhuru Paka. Wakaona ukinua Biblia. Hii umeapishwa ndani ya chooni. Kuapishwa kwa ina gani unasema, mnaambia watu Laila ameapishwa, ameapishwa. Ameapishwa bila makamu yake. Wewe tangu la kuweko, mzali yako weko. Hii ni kuapishwa kwa ina gani? Laila aje kuchaiza wafuasi wake, maana yule ameongea saa hii. Ni mtu ameongea ajielewi sasa. Hata ajui kama Laila ameapishwa na kama Laila ameapishwa tunataka leo Laila State House. Si kwenda kulala kale, ni vile amelala kutoka asubuhi mpaka nane hakuna kwa hapa, hiyo ni feki nonsense. Hakuna kwa hapa, hapa wadanganya watu hapa. Mwambie aache kucheza na wananchi wa Kenya, na watu wameumia sana kukaa kule Uhuru Park, yeye akiwa anakunywa chai, anaangalia tv kwa nyumba yake, mpaka tv zilipozimwa ndio anaanza kutoka nje. Kama sielewi Huyu ni mtu anadanganya wa Kenya na dunia yote. Dunia inafaa kujua, Laila si kiongozi, ni mtu wa fujo. Uh, kama watu wa NASA. Mimi mwenyewe kwanza, naitwa Mohamed Onyango, na tumeshukuru sana, tumeshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu sisi vile tulipiga kura tarehe nane mwezi wa nane hatukufanyiwa haki sisi. Uh, najivunia kwa sababu ndio njia moja kwamba ya kufanya kule kukuwa na kitu inaitwa electoral justice, kwa sababu uh, ndio mwanzo wa ngoma. Sasa kuanzia leo tukipiga hesabu kwa miezi kama tatu hivi tunataka kuweka hii serikali ikuje mpaka on its knees. Tunataka kusabotaji karibu kila kitu, tufanye sacrifice ya kisawa sawa ili tukuwe na mapinduzi katika hii nchi. Na siku moja watu wakifanya kura wakipiga kura, wapige kura na ile kura yao iwe iko na nini, iwe ina count. Ile kitu ningesema kwa katiba hakuna neno la kwamba kuna cheo inaitwa people's president. Ukisoma chapter ya kwanza mpaka ya mwisho hakuna. So ile kwa kifupi ni kufurahishana, wafuasi wake wamefurahi wamuita president wao, lakini si lolote. Aya basi, mambo aidi. Ndio maana nikakwambia joto lipo nchini Kenya hivi sasa. Mara nyingi umesikia watu wakisema kwamba unaapishwa, unaapishwa vipi? Wengine wakisema ni mwanaume kweli kweli. Haya, shughuli basi, kama unavyosema na unavyokuambia, siku zote express, express bila muziki, baada ya kutembeza jahazi la express. Sasa vitu hivi ni vipi? Umesema vina karne na karne, umesema kwamba vina kizazi na kizazi, ya tuache watu wasikilize kwanza, alafu tutaongelea hicho. Anaitwa nani huyu Asley? Subalheri mpenzi, waonaje hali yangu kama yako? Waonaje wazazi nyumbani utokea Basi msikilizaji, ni Aslei na Nandi. Sasa mi nilikuambia kwamba nitakupasha, nitakupasha. Unajua uh, huu, huu wimbo umeimbwa mara ya kwanza kabisa na kundi lilikuwa linafahamika kama Culture Group kutoka kule visiwani Zanzibar na waya. Mtu wa kwanza kuuimba huu wimbo alikuwa ni Mwampambe Hiari aliimba e, na Sami Hajidao e. Basi wimbo baadaye ukaja kurejewa ukaimbwa, <coughs> <coughs> na bwana mmoja aitwaye Yahaya e, wakati huo mimi sijazaliwa. <coughs> <coughs> Ni moja kati ya nyimbo ambazo naweza nikasema kwamba <coughs> uh, za karne na karne na karne, kama ilivyokuwa yalaiti e, ilivyokuwa Georgina. Basi ni mambo hayo, nyimbo ambazo zimedumu kwa muda mrefu. Kwa hiyo wanakuja wasanii wapya wanajaribu kuziimba upya wakiongeza vionjo vyao vya sauti, lakini nyimbo zinazidi kuwa nzuri na tamu kila siku. Sawa kabisa, sasa tuelekee katika masuala ya Nam. kuna wa teknolojia teknolojia, kuna watu sana, kuna wanakwambia watu teknolojia maana yake ni teke linalokujia ili teke. Basi litakuja vibaya, unabidi uliangalia kujaje, lakini <laughs> lakini sasa katika hili teknolojia ya leo tunaangalia mambo ya simu za mkononi. Unajua hizi simu zimekuwa zikitumika sana siku hizi, imekuwa kama ndio maisha yetu kila siku, mpaka mtu ajuza bila simu. Watu watu, watu, waliishije kwa zamani bila simu ya mkononi? Lakini basi chombo hichi ni muhimu, lakini wanasema, shirika la watoto la Umoja Mataifa UNICEF limeonya kwamba huenda simu hizi zikawa zina athari mbaya kwa maisha ya vijana wengi. Unaona, kwa sababu hakuna anayewalinda sasa. UNICEF inasema kwamba vijana wa Afrika ndio wako hatarini zaidi kuliko wengine wote ingawa ndi wenye ingawa ni wachache wenye uwezo wa kupata huo mtandao wa simu lakini, nafikiri wengi wana sehemu kule Afrika ukiangalia. Okay, okay. Naam, sawa basi, tumsikize Harison Kamao ndio anatuletea hii taarifa kwa undani zaidi. Je, umeshajiuliza mtoto wako anafanya nini kwenye simu au anatumia nani picha zake kupitia mitandao? Unajua kuna hatari yake kutegemea simu kama kiungo muhimu cha maisha yake. UNICEF linakadiria kuwa kila mtu mmoja kati ya watu watatu anaotumia wa mtandao duniani mmoja ni mtoto. Hiyo ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa Desemba na inayotolewa kila mwaka na shirika la UNICEF juu ya hali ya watoto duniani mwaka huu ikizingatia watoto katika dunia ya dijitali, yani State of the World's Children, 2017, Children in a Digital World. Ripoti hiyo inafichua kuwa serikali pamoja na sekta za kibinafsi hazijafanya lolote kulinda watoto kutokana na adhari za mitandao. Kufuatana na ripoti hiyo inakadiriwa kuwa ni asilimia 40 tu ya watoto wanaotumia mitandao barani Afrika ikilinganishwa na asilimia 99 barani Ulaya. Mbutu Kariuki ambaye ni mwanasaikolojia nchini Kenya anasema kuwa katika utafiti wake aligundua kuwa watoto wengi, na hasa kutoka kwa familia tajiri, wanakabiliwa na tatizo ambalo kwa hakika ni hatari kwa afya zao, la kutegemea kabisa simu za mkononi na vifaa vingine vya kielektroniki. Wazazi wengi wanasema kuwa simu zimeathiri maisha ya watoto wao vibaya mno. Wengi wao hawataki kucheza au hata kuwasiliana na watu wengine. Wanasema wanataabika kuwalazimisha kulala, kula chakula, kufanya kazi zao za shule, na hata wakati mwingine inakuwa kuoga ni balaa. Wengine wamekuwa wazembe ifikapo kwenye kazi za shule, kujitenga na kujifungia kwenye vyumba vyao, kutolala inavyofaa, pamoja na kujihusisha kwenye kutuma ujumbe pamoja na picha za kingono. Wataalamu wanasema kuna haja kubwa sana kuanza kuingia wasiwasi wasi kutokana na mwenendo huu na wazazi wanajikuta wakiwanunulia watoto wao simu hizi za kisasa kutokana na shinikizo kutoka kwa wenzao. Basi mapema mwezi huu kampuni ya Apple imeombwa na washirika wake wawili Jana Partners na California Pension Investor kutengeneza software itakayowezesha wazazi kujua wanachofanyia simu watoto wao. Shirika la habari la CNN hivi karibuni pia lilitoa ripoti iliyopewa jina Bing 13 iliyofichua kuwa watoto wanatumia muda mwingi kwenye mtandao kupitia simu zao, wengine wakiwa na uzoefu wa kutazama hata zaidi ya mara mia moja kwa siku. Basi ni jukumu lako wewe kama mzazi kutafuta mbinu za kudhibiti matumizi ya simu miongoni mwa watoto kwenu, wana VOA Express sana asante, uh, sana sana, Harrison Kamau make yeah. Ametuanzia na ile na, yeah. <laughs> <swali zinto> <laughs> <Yeah, laughs> na tunaelekea kwenye swali vile sasa, <laughs> vile. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> swali sasa vile la vile jana, uh, tuliuliza juu, unajua jana kulikuwa kuna ile uh, taarifa ambayo ilisambaa kwelikweli, uh, balozi mteule Daktari Wilbroad Slaa ambaye alikuwa ni katibu mkuu wa chama cha uh, kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema mm. Eh, alikuwepo Ikulu kukutana na Rais John Pombe Magufuli. Ni matukio ambayo kwa hali za kisiasa Tanzania eh, miaka mitano sita iliyopita ilikuwa ni tukio ambalo unaweza ukasema kabisa kwamba haliwezekani kutokea hmm. Sasa tukauliza, je, Dkt Sla atarejea CCM? <laughs> Watu wametiririka, najua kutiririka idi, wameweka vitu vingi kwelikweli, lakini hebu tuangalie baadhi yanayozungumzwa eh, zungumzwa ni yapi hasa haya. Nianza naye Amos Sangari, anasema ilikuwaje ana eh, na Kitila Mkumbo kule ACT Wazalendo, huwezi ukaishi kwa watu wasio na dini yako, kwa mfano Waislamu, alafu usiwe pamoja nao. Kwa hiyo lazima urudi tu. Naam. Sasa bibi, nimekamata ma, uh, maoni kama mawili matatu hivi ya watu wawili tofauti, kwa sababu ni mafupi mafupi uh -huh. lakini yanafurahisha sana hmm. Abdallah mm. Nondo anasema muulize yeye. Sawa bwana. Eh, Salum Mbwambo anasema hivi arudi mara ngapi? Alafu huyu hapa anaitwa Noel Lukmai anasema hivi, haituhusu arudi asirudi, eh, kila mtu atajua kupambana na hali yake kazi hiyo. Na Msifu Chambua yeye anasema, kwani alishawahi kurudisha kadi ya CCM? Haya, Siprani Makundi aye na anauliza arudi mara mbili? Huyu Elizabeth Kisiri anasema, kama alikuwa CCM zamani, akirudi si amerudi nyumbani? Kuna wengi waliokuwa upinzani wamerudi CCM bila hata ya kuteuliwa kwa wadhifa wote na na kukubali nafasi waliopewa na rahisi, kwa nini asirudi? Athman Hasan anasema hivi, hilo swali ni sawa na kushangaa bata kujisaidia, wakati ndivyo hali ilivyo. <laughs> Aya, Tanzania huyu Jumanne Lubenge anasema Tanzania kwanza, mambo ya vyama baadaye. Tumechoka na maigizo, tafakari anakuambia. Mimi nadhani tumwalike bwana. yeah, okay. Uh, e Bwana Kenesi karibu sana. Kwanza tufahamishe nini ambacho kinaendelea katika mitandao mbalimbali. Maana akichambua mitandao hii leo Subilo, unasema mtaalamu wa nini e, wanin ni mtaalam hmm? Si mtaalamu wa mitandao hapo, tunaona kwamba huko eh, tuna <laughs> Twitter Instagram, Facebook, eh, Snapchat Hidi, kote upo <laughs> kikao cha kwanza mkutano wa kumi, bunge la kumi na moja nchini Tanzania kimevurugika, wabunge wa upinzani wameondoka. Kisa na maana ni kwamba kambi rasmi ya upinzani wa wizara ya katiba na sheria ali selehe Mm -hmm. Amesusa kusoma maoni ya upinzani ya mswada wa marekebisho ya sheria mbalimbali baada ya mwenyekiti wa bunge Andrew Chenge kukataa kusomwa kwa baadhi ya maneno yaliyotumika kwenye ripoti hiyo. Sababu ilikuwa ni mm, nini kwamba ile ripoti mm -hmm. ina baadhi ya maneno ambayo hayangekubalika kusikilizwa katika kikao cha bunge, na katika tukio hilo mm -hmm. Saleha alikuwa akisoma maoni Uh, ambayo yanahusiana na masuala ya usalama ndani ya nchi hasa baada ya yule jamaa Tundulisu kupelekwa nchini Ubeligiji kwa matibabu zaidi mm, na yaliyosusiwa zaidi ni kwamba alipofika aya ya nne, ikabidi wamwambie hapana, bwana, maneno unayotumia hayahusiki, hayakubaliki ndani ya bunge. Na hivyo wabunge wa upinzani wakasema, hapana, kama hayakubaliki na hii ni ripoti ya setu wetu pamoja, basi tunaondoka ni kingine, kuna nini tu Kenya, Raila Odinga ame ya, no. ya. Uh -huh. Eh, pata taarifa ya taarifa zote ulimwenguni tu. Jamaa kafika dakika kumi kajiapisha, wenzake hawaonekani, lakini nalo zungumziwa zaidi sasa si kuapishwa sasa uh -huh. ni wenzake wako wapi? Raila Odinga kapiga kachapa kiapo, wengine ambao anastahili kuwa nao wamemtoroka, wakati ambao wamekuwa naye pamoja siku zote. Maoni mseto, kila anayeandika kwenye mitandao anauliza, wapi huyu na huyu na huyu na huyu? Kwa hivyo ikaonekana ni kama amefanya sarakasi, hasa baada ya kuto kuonekana Kalonzo Musyoka, kama anavyosema hao ni vinara wenzake wa upinzani. Wengine wanasema walitarajia kwamba Kalonzo hange kuwepo, maana baada ya kutoa matamshi <laughs> e, dakika chache kabla ya kuapishwa, aliashiria kwamba haji, kwa sababu anasema hata labda simu yangu inaweza ikafungwa. Ulivyomsikia Kioka, e, kwenye ripoti yetu, alizungumza. Ndio kabisa kabisa, ndio anazungumziwa katika mitandao mtaalam pia, pia hawakuonekana Musalia Mudavidi na Moses Wetangula. Hawa naoni vinara katika upinzani, lakini wachambuzi wako na mengine wanazungumzia kwamba kuna swala kubwa zaidi ya yale ambayo tumeyaona tu lakini so kingine ki, ki, ki ambacho kinauliza maswali. Unajua watu walidhani kwamba itatokea purukushani za hapa na pale. Mm -hmm. Eh, lakini hali ikawa shwari kabisa. Wengine wanasema kwamba serikali imefanya vizuri kumbisa sana. Mm -hmm. E, wanaisifia serikali kwamba imefanya vizuri, wakaacha wakafanya mambo yao na kumaliza. Asante sana Kenneth Bwire, tunakushukuru sana kwa hiyo taarifa. Basi muda ndio hivyo, Kenneth, wanakimbia sana hapa studio. Kwa haraka, naomba ni kushukuru hali kadhalika mwenzangu ndani ya studio hapa, Idi Ligongo. Idi Ligongo, upande wa pili Saida Hamduni, na mimi naitwa Sunday Shomari. Moja kwa moja tunawaambia wote alasiri njema na kwa herini.