Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Jina langu ni mkamiti Kibayasi na mimi ni sandei Shomari. Leo ikiwa ni Jumanne Januari 30 mwaka elfu mbili na kumi na nane, na ambapo tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 iqueta FM kule Kisumu, bila kusahau 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu yanayoanza hivi sasa, tuna ripoti juu ya nchi ya Kenya na Tanzania zinakana kuwa na mgogoro wa kibiashara unaoendelea chini kwa chini. Jambo la kwanza ni mtazamo wa wananchi wenyewe, wale walaji. Watanzania wanafikiriaje kuhusu Kenya? Wakenya wanafikiriaje kuhusu Tanzania? na ni kazi yetu kubwa sisi kama viongozi kuwathibitishia wale Watanzania wote na pia wa Kenya kwamba sisi ni ndugu moja. Na katika habari nyingine, kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga ameapishwa leo kama rais wa wananchi licha ya marufuku iliyowekwa kutoka vyombo vya usalama na serikali ya nchi hiyo. Ripoti zote hizi utazipata ndani ya VOA Swahili katika dakika 30 za matangazo yake yanayosikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia zinasomwa kwako hivi sasa na Sande Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kuzungumzia kuimarika kwa uchumi na kutoa wito wa maamuzi ya pamoja katika swala la wahamiaji wakati atakapotoa hotuba juu ya hali ya kitaifa hii leo. Hotuba hiyo itakayotolewa mbele ya wabunge na kurushwa moja kwa moja kwenye televisheni inakuja mwaka mmoja baada ya Rais Trump kuchukua madaraka na wiki moja baada ya ushindani juu ya bajeti na sera juu ya kundi la wahamiaji walioletwa hapa nchini wakiwa watoto wadogo na wazazi wao kinyume cha sheria, hali ambayo ilipelekea kufungwa kwa shughuli za serikali kuu. Maafisa wa White House wanasema Trump atazungumzia ajira, uchumi na mageuzi ya kodi, na pia kutoa wito kwa wabunge kuidhinisha mpango wake wa kuimarisha miundo mbinu wa dola trilioni moja. Waasi wa Yemen wamezingira jumba la rais anayetambulika kimataifa katika mji mkuu wa muda wa Yemen. Kuanguka kwa, kwa Yemen kunamaliza mapigano ya siku mbili kati ya vikosi vinavyomtii rais wa nchi hiyo Abed Rabo Mansur Hadi na baraza la Southern Transitional Council au STC, kundi lililoundwa mwaka jana kurudisha upya jimbo lililokuwa huru zamani la Yemen Kusini. Majimbo ya zamani ya Yemen kusini na kaskazini yaliunganishwa na kwa chini ya bendera moja mwaka 1990. Kundi hilo la STC limemtaka Rais Hadi awafukuze serikali ya Ahmed Obeid bin Dagre ifikapo Jumapili, wakishutumu kwa rushwa na matumizi mabaya. Taasisi ya Msalaba Mwekundu inasema watu wapatao 36 wameuawa katika mapigano hayo tangu Jumapili. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amekula kiapo kama rais wa watu kilichofanyika siku za tarehe kumi katika bustani ya Uhuru hii leo, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation vinara wengine wa upinzani wa National Super Alliance NASA ikiwa ni pamoja na Kalonzo Musyoka, Musalia Mudavadi na Moses Wetangula hawakuhudhuria hafla hiyo. Vyombo vya habari nchini Kenya vililazimishwa kuturusha matangazo yao wakati wafuasi wa Raila Odinga wa walipokuwa wakikusanyika katika viwanja bus vya bustani ya uhuru hii leo mjini Nairobi. Odinga amedai kulikuwa na matatizo katika upigaji kura kufuatia ushindi wa mwezi Agosti mwaka jana wa rais Uhuru Kenyatta katika uchaguzi ambao baadaye mahakama ya juu nchini humo ilitoa maamuzi ya kihistoria na kutangaza kuwa uchaguzi ulikuwa batili. Odinga na wafuasi wake walisusia uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26 wakisema hawana imani kama utakuwa wa haki. Kenyatta alishinda kirahisi kwa asilimia 98 na kuapishwa mwezi uliofuata. Mwanasheria mkuu wa Kenya Gidhui Mwigai ameonya juhudi zozote za kumpan, kumwapisha Odinga kama rais zitapelekea kesi ya uhaini ambayo adhabu yake ni kifo. Wizara ya fedha ya Marekani imetoa orodha iliyopitishwa na bunge juu ya wanasiasa wa Rusia na wafanyabiashara ambao wapo karibu na serikali ya rais Vladimir Putin, pamoja na uhusiano wao na viongozi wa juu na utajiri walionao orodha hiyo iliyo na majina zaidi ya watu mia mbili haina vikwazo vipya licha ya kwamba baadhi ya watu hao walitajwa awali kuwekewa vikwazo na serikali ya Marekani. Agosti mwaka jana, rais Trump alisaini kwa kusita mswada ambao ulipitishwa kwa kauli moja na bunge. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu kwenye matangazo yetu hivi sasa ni kwamba mara tu baada ya kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga kula kiapo cha rais wa wananchi wa Kenya katika bustani ya Uhuru jijini Nairobi, serikali ya Rais Uhuru Kenyatta imetoa ilani kuwa vuguvugu vugu la NRM linaloongozwa na kiongozi huyo wa upinzani ni kikundi cha uhalifu. Ilani hii ilitolewa kwenye gazeti rasmi la serikali. Je, hatua hii ya serikali nini? Ili kufahamu haya yote, tunajiunga na mwandishi wetu kutoka mjini Nairobi. Wandera wanderakwa Bwana Odinga ukoko umealika maua, lakini kwa serikali ya Kenya harakati zimeanza kutokomeza vuguvugu la mageuzi linaloongozwa na Bwana Odinga, National Resistance ami Haya yanajiri punde tu baada ya Bwana Odinga kula kiapo na kusisitiza kupambana na dhuluma zinazotokana na, na ulaghai wa kura. Serikali ya Kenya, kupitia ilani iliyotundikwa kwenye gazeti rasmi la serikali, inaeleza kuwa kwa mujibu wa kipengee cha 22 cha sheria ya mwaka 2010 inayodhibiti uhalifu nchini Kenya, kikundi hicho kitatambulika kuwa cha uhalifu. George Musamali, mtaalamu wa usalama nchini Kenya, anaeleza Idhaa ya Sauti ya Amerika kuwa hatua hiyo ya serikali huenda ikazalisha kikundi kingine cha kijeshi kitakachomtii Bwana Odinga. Matokeo yake ni kwamba tukiangalia zia uh, masuala ambayo tumeshuhudia katika mlengo wa kisiasa katika Afrika ni kwamba wakati tu serikali ambapo inatangaza kikundi kama hichi ambacho kinasema hicho ni kikundi cha siasa kuwa haramu, basi huipuka kikundi kingine ambacho sasa kinakuwa ni cha kijeshi. Maanake sasa hawa walikuwa NRM na sasa baada ya hawa kutangazwa kuwa ni haramu, matukio ambayo tunatarajia sasa ni kwamba wao watajihami na waseme wako tayari kukabiliana na serikali. Na japo afisa mkuu mtendaji wa NASA Norman Magaya kupitia ujumbe wa Twitta ameeleza kuwa NRM si shirika bali ni wazo tu na hivyo basi serikali haiwezi kukidhibiti. Herman Manyora mchanganuzi wa siasa za Kenya anaeleza kuwa serikali ya bwana Kenyatta ina kibarua kigumu kukidhibiti. Inamaanisha sasa wana sasa e, wanajaribu kuzima kabisa upinzani, maanake ukisema sasa u ujitangaze mambo ya narem sana sana ni kana sasa kwamba unakiuka una, una sheria na una unaweza shikwa. Kwa hivyo itatumiwa kama kitishio cha kuzima watu wa upinzani. Bwana Odinga ameapishwa katika hafla iliyohudhuriwa na maelfu ya wafuasi wake katika bustani ya Uhuru jijini Nairobi, na kueleza kuwa uapisho wake ni mwanzo wa mageuzi makubwa nchini Kenya. Siku ya leo ni siku ya kihistoria katika taifa letu la Kenya. Kwa mara ya Kenya, Wakenya wamechukua hatua Utawala wa kiimla ki na kidikteta ambaye anakuja kwa wizi wa kura. Na japo bwana Odinga alishindwa kueleza kile kinachofuata baada ya kula kiapo, kilichokuwa dhahiri ni kukosekana kwa wandani wake, Kalonzo Musyoka, Moses Wetangula na Musalia Mudavadi. Lakini kwa taarifa kwa vyombo vya habari, watatu hao wameeleza kuwa ilikuwa vigumu kwao kukutana kufanya mkutano kwa sababu ambazo hawangeweza kuziepuka na kusisitiza kuwa watakutana wote chini ya siku mbili kushauriana lakini msamali anaeleza kuwa huenda watatu hao walizuiliwa. Habari ambazo sisi tunazipata ambazo hatujathibitisha zinasema ya kwamba walikuwa wamewekwa chini ya kizuizi, kwamba walielezwa kwamba kulikuwako na maafisa wa polisi ambao walitumwa katika makazi ya lakini je, wafuasi wa upinzani wanaeleza nini? Mi nimefurahia, hiyo ndio kitu tulikuwa tunasubiri, kitu muhimu sana. Natarajia tu amani, maendeleo na unity. Kennedy Wandera Sauti ya Amerika Nairobi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na mtu ambaye aliwagonga kwa lori watembea kwa miguu na kuwaua watu watano huko Stockholm nchini Sweden mwaka jana alitaka kuiadhibu Sweden kwa kushiriki kwake katika mapambano ya dunia dhidi ya kundi la ugaidi la Islamic State, waendesha mashtaka walisema katika mashtaka yaliyosomwa leo Jumanne nchini humo. Mkamiti Kibasi anayo taarifa zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Rahmat Akilov raia wa Uzbekistan aliyekuwa akiwakimbia maafisa wa Sweden baada ya maombi yake ya hifadhi ya kisiasa kukataliwa, alisema katika mazungumzo yake kwenye mtandao yaliyoelezewa na mwendesha mashtaka kwamba alitaka kuwafikia wasiokuwa na imani. Nia yake ni kwamba alitaka kuiadhibu Sweden kwa sababu sisi ni sehemu ya ushirika wa dunia dhidi ya kundi la IS. Mwendesha mashtaka mkuu msaidizi Hans Arman wa kitengo cha usalama wa taifa aliwaambia waandishi wa habari. Mwanasheria wa Akilov, Jonas Eriksson, alisema kwamba mteja wake alikubaliana na mashtaka hayo yaliyoyafanya kitendo cha ugaidi na alithibitisha hilo. Alikataa kusema iwapo Akilov alielezea kujuta kufanya shambulizi hilo. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Serikali ya Zimbabwe imetangaza kuwa uzalishaji wa dhahabu unatarajiwa kuongezeka na kufikia rekodi ya tani 30 mwaka huu, afisa wa baraza la madini nchini humo ameeleza hii leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Afisa huyo wa madini Pardon Chitsuro amewambia mkutano wa wafanyabiashara kwamba uzalishaji wa platinum nao pia utaongezeka na kufikia kiwango cha tani kumi na tano na nusu mwaka huu ambapo uzalishaji wa mwaka jana ulikuwa ni tani kumi na nne nukta saba. Na hatua ya kukataa mazungumzo ya amani kati ya rais Donald Trump na kundi la Taliban imepokelewa kwa majibu makali kutoka kwa kundi hilo la waasi wakati viongozi wa juu wa kidini nchini Afghanistan wakiunga mkono kuendelea kwa hatua za kijeshi ili kumaliza vita nchini Afghanistan. Msemaji wa Taliban, Zabihula Mujahid, anaeleza hii leo Jumanne kwamba siku zote wamekuwa wakishikilia na kusema kwamba mamlaka kamili ya usalama na vita hayako kwenye utawala wa Kabul, bali ni kwa wavamizi wa Marekani, na maneno ya hivi karibuni ya Trump yamefanya jambo hilo kuwa lenye mwanga zaidi kuliko jua, aliongeza. Trump amekataa mazungumzo na kundi ya Taliban na kuapa kuwamaliza baada ya mfululizo wa mashambulizi katika mji mkuu wa Afghanistan Kabul, ambayo yaliua mamia ya watu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba wanachama tisa wa muungano wa madaktari nchini Uturuki wanazuiliwa na polisi kwa kupinga uvamizi wa kijeshi unaotekelezwa na jeshi la Uturuki nchini Siria kupigana na wanamgambo wa Kikordi. Hatua ya kukamatwa kwa viongozi hao ni mwendelezo wa msako wanaopinga operesheni hiyo. Mwenzangu Kennis Bwire anaisoma ripoti ya Dorian Jones kutoka Istanbul. Ofisi ya kiongozi wa mashtaka mjini Ankara ilitoa agizo la kutaka viongozi wa muungano wa madaktari 11 wakiongozwa na Rasiti Takel kukamatwa. Polisi wamefanya msako katika makao ya madaktari hao nyakati za alfajiri, huku ofisi za muungano huo wa madaktari nazo zikivamiwa. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amewataja wanachama wa muungano wa madaktari nchini humo kuwa wasaliti na vibaraka, wasaliti wa mataifa ya nje, matamshi yake yakionekana kuwa jibu kwa viongozi hao wa madaktari waliotaka uvamizi wa kijeshi nchini Siria kusitishwa. Muungano wa madaktari walikashifu kile walichokiita kama ukandamizaji wa raia ambao wamejikuta katika mapigano ya Siria bila kutarajia. Dr Eris Bilalogli ni mwakilishi wa muungano wa madaktari. Ameeleza kwamba muungano wa madaktari kwa kuzingatia mahitaji ya kikazi, utulivu, ukakamavu, mawazo, moyo na nguvu utafanikisha malengo yake. Takriban wiki mbili zilizopita, wanajeshi wa Uturuki waliingia nchini Siria kupambana na wanamgambo wa kikurdi wa YPG ambao ni washirika karibu wa Marekani katika kupambana na wanamgambo wa Islamic State. Ankara inalishitumu kundi la YPG kwa kuwaunga mkono kundi la kikurdi ndani ya Uturuki. Hatua ya kukamatwa na kuzuiliwa kwa madaktari, hata hivyo, imekashifiwa vikali. Selin Sayek Boke, mbunge wa chama cha upinzani cha CHP, ametaja hatua ya serikali kuwakamata viongozi wa madaktari kuwa dhuluma kubwa na ukandamizaji wa haki ya kujieleza kwa wale wanaotoa wito wa amani na umoja nchini Uturuki. na asante sana Kennes Bwire kutoka chumba chetu cha habari. Nchi ya Kenya na Tanzania zimekana madai kuwa kuna mgogoro wa kibiashara kati yao, licha ya visa mbalimbali vya uhasama wa kibiashara. Mwandishi wetu Libert Adede amefuatilia mkutano wa makubaliano kati ya Kenya na Tanzania huko mjini Mombasa, na hii hapa ni taarifa yake kutoka pwani ya Kenya. Kenya na Tanzania zimekana madai kuwa kuna mgogoro wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili. Makatibu wa kudumu katika wizara za biashara, viwanda na uwekezaji kutoka mataifa hayo wamesisitiza kuwa changamoto chache zilizopo zinatokana na utekelezaji wa sheria mbalimbali za jumuiya na wala sio mgogoro wa kibiashara. Huyu ni Elisante ole Gabriel, waziri wa masuala ya biashara, viwanda na uwekezaji Tanzania. Kwa lengo kubwa kwa kweli ni kuboresha yale mazingira ya biashara ambayo tunafanya. Kuwa na bidhaa ni jambo moja, lakini mazingira ya kufanyia biashara nalo ni jambo lingine hasa kwa upande wa mahusiano. Sasa yapo baadhi ya mambo ambayo yanajitokeza pale ambapo ya biashara zinaendelea. Jambo la kwanza ni mtazamo wa wananchi wenyewe wale walaji. Watanzania wanafikiriaje kuhusu Kenya? Wakenya wanafikiriaje kuhusu Tanzania? na ni kazi yetu kubwa sisi kama viongozi kuwathibitishia wale wa Tanzania wote na pia wa Kenya kwamba sisi ni ndugu moja na hizi bidhaa ziweze kuja kwa kila mmoja e, kwa namna ambayo ni rahisi zaidi. Kwa upande wake Katibu wa kudumu wa Kenya, Daktari Chris Kiptoo amesema kuwa mataifa haya mawili yanaandaa mazungumzo hayo kuondosha mizozo ambayo imetatiza biashara tangu mwaka 2012. Sijaona Eh, shida mingi sana nafikiri ni magazeti huyu imewekwa imewekwa kuonyesha ati kuna tofauti kubwa. Hakuna tofauti kubwa, kuna vikwazo vichache ambavyo amba amba, tunajaribu kutatua na ndio tuko hapa. Hakuna wakati utakuwa na hautakuwa na eh, changamoto. Wakati wa kikao hicho, ujumbe wa Tanzania ulionekana ukiondoka na kujitenga kufanya vikao vyao vya dharura kutafuta maafikiano kabla ya kurejea tena kwenye meza ya mazungumzo. Duru zimearifu vo e kuwa masuala ya biashara ya ngano kati ya mataifa hayo mawili na pia matatizo katika maduka ya jumla ya uchumi na Nakumat ambayo yanakumbwa na tishio la kufungwa ndiyo yalisababisha mvutano huo. Kumekuwa na changamoto kidogo katika retail sector kwa Kenya, na nafikiri hata kwa upande zote, na kwa sasa kuna zaidi ya karibu bilioni 50 ya pesa ambayo ijalipwa wale ambao wame peleka bidhaa zao kwa supermarket na kuna wamekubaliana mambo mengi na sasa tunaelekea karibu waweke mkataba huku hayo ya kijiri. Mkurugenzi mkuu wa masuala ya biashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki Kenneth Vagamunda amesema kuwa juhudi zinaendelea kuhakikisha mataifa ya Tanzania na Burundi yanatekeleza mfumo wa kufuatilia makasha ya mizigo kwa mitambo ya kielektroniki. Vagamunda anasema kuwa mfumo huo ambao sasa unatekelezwa na Kenya, Uganda na Rwanda utahakikisha usalama wa mizigo na pia kurahisisha sha mpango wa kufuatilia mizigo kwenda nchi jirani. Haya yamejiri wakati wa mazungumzo ya pamoja baina ya wawakilishi wa mataifa hayo ya Tanzania na Uganda, kutatua mizozo ambayo imekuwa ikitatiza biashara kati ya mataifa hayo mawili, huku ukitishia mzozo wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili ambayo ni wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mimi ni Liberty Adede. Na, msikilizaji, iwapo unafungulia redio yako hivi sasa, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Napenda kuwakumbusha kuwa matangazo haya yanasikika pia kupitia redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya, VOA 175 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar. Tunasikika pia katika redio Kaya nchini Kenya, 106.5 FM, Mlimani Radio Dar es Salaam, Tanzania, ABM 912 Dodoma, Tanzania. Tunasikika pia katika simu ya mkononi, andika m nukta voa swahili com. Na leo basi, saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, moja kwa moja tutakuletea kipindi cha Kwa Undani nam na katika Kwa Undani hii leo, Mkamiti, tutamulika swala zima la kuapishwa kwa Raila Odinga kama rais wa watu huko nchini Kenya, kitu ambacho kimefanya nika hii leo licha ya kwamba serikali na vyombo vya usalama vilizuia tendo hilo lisiweze kufanyika, lakini Raila mm. alichukua hatua hiyo na wafuasi wake kwenda kufanya hii tendo la kuapishwa na vilevile vile. Basi wakati akiapishwa, pia wale washirika wa karibu kabisa katika muungano wa NASA hawakuhudhuria tukio hilo. Basi ili kujua haya yote, ni kwa nini watu hawa hawajahusika au hawajashiriki katika tukio hilo, ambao kwa upande wao pengine ni muhimu kuona kiongozi wao wa NASA akiapishwa, ungana na Ed Ligongo saa tatu kamili usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki, na pia usikose kuungana naye pia kwenye mtandao wetu wa Facebook, w www.VOA Swahili Facebook, utapata matangazo hayo moja kwa moja. Hali kadhalika kesho, saa kumi na mbili alfajiri kwa saa za Afrika Mashariki, tutakuwa na kipindi cha Kumekucha Afrika akiwa mzee mzima Abdu Shakur Abud pamoja na Harison Kamao. Bila shaka tutawasikia hiyo hapo kesho alfajiri, bila kusahau hiyo hiyo kesho alfajiri utapata kusikia kipindi cha Vijana ambapo hiyo kesho tutamulika na kuzungumza na vijana kutoka kule Kampala, Uganda, kujua mambo ambayo yanashughulika nayo na basi, usikose kusikiliza kipindi hicho, hiyo kesho alfajiri. Najua kipindi hicho, hicho kinaandaliwa na wewe mwenyewe Sande Shomari. <laughs> Leo katika dunia ya wanawake tunaangazia wasichana nchini Kenya wanaojishughulisha na miradi ya sayansi na teknolojia kama njia ya kutatua changamoto katika jamii. Mradi wa TechWomen ulioanzishwa na serikali ya Marekani kusaidia wanawake barani Afrika, Asia na mashariki ya kati umepokelewa vyema nchini Kenya na kuonekana kuzaa matunda. Mwandishi wetu Salma Mohamed akiwa Mombasa ameandaa makala ifuatayo mradi wa Tech Women ulianzishwa mwaka 2011 na serikali ya Marekani ili kusaidia wanawake barani Afrika, Asia na Mashariki ya Kati katika tasnia ya sayansi na teknolojia. Hata hivyo, wanawake ni wachache katika taaluma hiyo ikilinganishwa na wanaume. Bisera Kahyu kutoka Kenya ni mmoja kati ya wasichana waliobahatika kuteuliwa katika mradi huo barani Afrika, ambapo kila mwaka kundi la wasichana hufadhiliwa kwenda Marekani kwa masomo zaidi. Sisi Tech Women tulikuwa 6 of us in 2014 tukapewa sponsorship na the US government tukaenda Silicon Valley tukakaa huko for 5 weeks, alafu sasa tuliporudi, tukaonelea kweli hizo vitu zote tumejifunza, si basi zitatue mashinda za Kenya. So tukaandika proposal na tukapewa pesa about 20000 US dollars in 2016, alafu raundi hii tukapewa 33000 US dollars so that was a very good thing kupitia fedha walizofadhiliwa na ubalozi wa Marekani hapa nchini Kenya, Sera pamoja na wenzake walianzisha mpango unaofahamika kama Mombasa Girls in STEM wakilenga wanafunzi wa shule za msingi na upili pwani ya Kenya. tunafanya training kwa wasichana wa high school specifically. Tunataka wasichana wa high school watatue zile matatizo ziko Mombasa kaunti. Ndio hata tuje tufanye hii project huku Mombasa, ni vile tuliangalia, mmoja wetu tech women alikuwa ametuambia vile wasichana wa Mombasa sana sana, sio wengi wanatilia maanani masomo. So tukaja hapa na tukaona kweli, e wasichana sio ati hawatilii maanani, hawajiamini. Shida ni kutojiamini. Tukaona tusaidiane na graduates wale wamesoma university wa huku Mombasa, tunawa train kama TOT. Sasa hawa ndio wanatusaidia kwenda kwaya mashule. Sasa msichana wa high school anaona oh, kwa hivyo naenda naweza fika university, naweza soma chemistry na biochemistry." So vitu kama hizo sasa, so, unapata msichana anaweza kujiamini. Shirika la Umoja wa Mataifa UN kwa sasa linaendeleza kampeni ya kutimiza malengo ya maendeleo endelevu SDG ifikiapo mwaka wa elfu mbili na thelathini kampeni hiyo yenye vipengele 17 inatoa nafasi kubwa kwa sayansi na teknolojia katika kufanikisha malengo hayo. Aisha Abdul Kadir, mmoja wa waanzilishi wa mradi wa Pwani Techno Girls, anaeleza jinsi teknolojia inaweza kufanikisha malengo hayo iwapo wanawake watajitokeza zaidi. Mimi natoka eneo za majengo Mvita, na problem ambayo moja ambayo huwa tuna face kule, hakuna usalama. So mi naamini kuwa teknolojia na sayansi inaweza kutusaidia kuhakikisha kuwa kuna usalama katikati Teknolojia, unaweza kuwa unatengeneza applications za kuweza kuwasaidia mapolisi na pia ukiangalia upande mwingine kuna, kuna kitu inaitwa GIS, that is geographical information system. Unaweza kukolekti data katika mazingira tofauti, na inaweza kusaidia serikali kujua kuwa pahali fulani, ama mtaa fulani ambao huwa kuna crimes nyingi na kuna pahali watu wao huwa waibiwa sana. Sasa, kutumia teknolojia yaweza kukolekti hiyo data ikawasaidia the county Takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa elimu na sayansi, UNESCO, zinaonyesha idadi ya watafiti wa kike kote duniani ni chini ya asilimia 30. Hapa barani Afrika, shirika hilo limebaini kuwa changamoto huanzia wakati wa masomo, kwani wanafunzi wa kike wanaofanya masomo ya sayansi barani Afrika ni asilimia 7 hadi 12 pekee ikilinganishwa na wanaume. Aisha Abdul Kadir anaangazia vikwazo katika jamii nyingi za Kiafrika. Uh, kusema la kweli, ukisema kuwa unataka kuwa mwanasayansi na nini, unapata hasa wazazi wana wainfluence watoto wao wa kisichana. Akitaka kuwa kiteknolojia, waambiwa ah, we teknolojia ni ya wanaume, we utawezaji kufanya. Unaona vitu kama hizo zinaweza kudiscourage nini, sio mi nahi, nahisi na, na, wa wa nawaencourage na, na, na wasichana wenzangu wajitokeze ambao wamefanya hizo causes ili tuwasaidie wasichana wenzetu, nawape waseme ah, kama Aisha iweza kuwa katika teknolojia na iweza kusaidia jamii, kwanini mimi siwezi kusaidia? So nahisi kuwa kuna matatizo mengi ambayo matatizo yote hayawezi kuwa solved na wanaume. Kuna vitu zingine wanawake, hasa sisi wanawake tuna face, na tunaweza kujisaidia. Kama hatuna elimu ya sayansi na teknolojia, haita itakuwa shida sana. Wakati wanawake zaidi wakihamasishwa kujitosa katika taaluma za sayansi na teknolojia, changamoto iliyopo ni ukosefu wa fedha kwani miradi mingi kwa sasa inategemea ufadhili kutoka mataifa ya nje kama Marekani, Ujerumani na kadhalika. Mombasa Girls in STEM kwa sasa imefikia shule 11 ukanda huu wa pwani na kuwahusisha zaidi ya wanafunzi 180. Nikiripotia kutoka Mombasa, mimi ni Salma Muhammed, makala ya wanawake, VOA jioni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Sande Shomari atakusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kuzungumzia kuimarika kwa uchumi na kutoa wito wa ma maamuzi ya pamoja katika suala la wahamiaji wakati itakapotoa hotuba yake juu ya hali ya kitaifa baadaye hii leo. Waasi wa Yemen wamezingira jumba la rais anayetambulika kimataifa katika mji mkuu wa muda wa Yemen, kuangua kwa Yemen kuna maliza mapigano ya siku mbili kati ya vikosi vinavyomtii rais wa nchi hiyo Abed Rabu Mansur Hadi na baraza la Southern Transitional Council, au STC. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amekula kiapo hii leo kama rais wa watu, kilichofanyika si kwa zaidi ya dakika kumi katika bustani ya Uhuru mjini Nairobi hii leo. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, vinara wengine upinzani wa National Super Alliance, ikiwa ni pamoja na Kalonzo Musyoka, Musalia Mudavadi na Moses Wetangula hawakuhudhuria hafla hiyo. Wizara ya fedha ya Marekani imetoa orodha iliyopitishwa na bunge la wana ya wanasiasa wa Rusia na wafanyabiashara ambao karibu na serikali ya Rais Vladimir Putin pamoja na uhusiano wao na viongozi wa juu na utajiri walionao. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya msimamizi alikuwa Meri Mgawe, mwelekezi ni Saida Hamdon hapa studio mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Sunday Shomari. Pamoja tunawatakia usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC.