Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kuzungumzia kuimarika kwa uchumi na kutoa wito wa maamuzi ya pamoja katika suala la uhamiaji wakati atakapotoa hotuba juu ya hali ya kitaifa hii leo. Hotuba hiyo itakayotolewa mbele ya wabunge na kurushwa moja kwa moja kwenye televisheni inakuja mwaka mmoja baada ya Rais Trump kuchukua madaraka na wiki moja baada ya ushindani juu ya bajeti na sera juu ya kundi la wahamiaji walioletwa hapa nchini wakiwa watoto wadogo na wazazi wao kinyume cha sheria, hali ambayo ilipelekea kufungwa kwa shughuli za serikali kuu. Maafisa wa White House wanasema Trump ataongelea ajira uchumi na mageuzi ya kodi na pia kutoa wito kwa wabunge kuidhinisha mpango wake wa kuimarisha miundombinu wa dola trilioni moja. Waasi wa Yemen wamezingira jumba la rais anayetambulika kimataifa katika mji mkuu wa muda wa Yemen. Kuanguka kwa Yemen kunamaliza mapigano ya siku mbili kati ya vikosi vinavyomtii rais wa nchi hiyo Abed Rabo Mansur Hadi na baraza la Southern Transitional Council, STC, kundi lililoundwa mwaka jana kurudisha upya jimbo lililokuwa huru zamani la Yemen Kusini. Majimbo ya zamani ya Yemen Kusini na Kaskazini yaliunganishwa na kuwa chini ya bendera moja mwaka 1990. Kundi hilo la STC limemtaka Rais Hadi awafukuze serikali ya Ahmed Obeid bin Dah ifikapo siku ya Jumapili, wakiishutumu kwa rushwa na matumizi mabaya taasisi ya msalaba, taasisi ya msalaba mwekundu inasema watu wapatao 36 wameuawa katika mapigano hayo tangu Jumapili. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, akikaidi vitisho vya kukamatwa leo alishiriki katika sherehe ya kuapishwa kama rais wa wananchi Shughuli ambayo ilifanyika katika eneo la Uhuru Park mjini Nairobi. Odinga mwenye umri wa miaka sabini na mitatu aliahidi kuhudumu kama rais wa wananchi mbele ya maelfu ya wafuasi waliokuwa wakimshangilia. Odinga alidai kulikuwa na wizi wa kura katika uchaguzi wa awali uliofanyika Agosti mwaka jana, ambapo rais Uhuru Kenyatta aliibuka mshindi, lakini baadaye matokeo hayo yalitangazwa kuwa ni batili na mahakama ya juu nchini Kenya katika uamuzi ambao ulikuwa wa kihistoria. Odinga na wafuasi wake walisusia upigaji kura wa marudio uliofanyika Oktoba 26, na kuelezea mashaka yao kwamba hautafanyika katika mazingira ya wazi na ya haki. Kenyatta alishinda kwa urahisi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. wanawake wanne wa Nigeria wako katika hatari ya kuenguliwa katika uchaguzi wa mwaka ujao, amesema kiongozi wa wanawake na kutaka mafunzo na msaada utolewe katika taifa hilo ambapo lina wanawake wachache sana ambao ni wabunge, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Wanawake wachache huenda wakashinda viti katika uchaguzi mkuu wa Nigeria mwaka ujao wa 2019 kutokana na ubaguzi, ukosefu wa nia ya kisiasa katika vyama na uhaba wa wanawake wagombea, wanasiasa na viongozi katika jamii za kiraia wamesema. Kila chama kinataka kuwepo mipango madhubuti, na hatuna uhakika kwamba kuweka wanawake wengi katika uchaguzi, amesema Olufunke Barua mkuu wa baraza la wanawake Nigeria, taasisi ambayo inatetea kuwepo kwa nafasi za uongozi kwa wanawake. Serikali ya Zimbabwe imetangaza kuwa uzalishaji dhahabu unatarajiwa kuongezeka na kufikia rekodi ya tani 30 mwaka huu, ofisa wa baraza la madini nchini humo amesema hivi leo Jumanne. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Jina langu ni mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Id Ligongo akikuletea kipindi cha Kwa Undani ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo unayetusikiliza kupitia radio ama Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kipindi cha kwa undani tunaangalia tukio la kuapishwa kiongozi wa muungano wa NASA Raila Odinga kuwa rais wa watu nchini Kenya. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Na kwa undani hii leo tunaangalia siku ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu. Kiongozi wa NASA Raila Odinga alipozungumza nasi idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika wiki kadhaa zilizopita, katika mahojiano maalum kabisa na mwanahabari wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, alieleza kwamba tarehe 30 ya mwezi huu ataapishwa kuwa rais wa watu kwa kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais wa Kenya ambaye yeye alihususia na kwamba hayana uhalali wa kumweka madarakani rais Uhuru Kenyatta. Sakata hili lilianzia katika uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka jana wa elfu mbili na kumi na saba, mara baada ya tume huru ya uchaguzi ya Kenya IEBC kutangaza matokeo yaliyompa ushindi rais Uhuru Kenyatta wa chama cha Jubilii kwa asilimia 54 nukta moja saba na bwana Odinga kupata asilimia 44.94 kutoka kwa wapiga kura bilioni 19 laki sita kumi na moja elfu na mia nne ishirini na watatu. Muungano wa NASA waliweka pingamizi mahakamani kwa kudai uchaguzi huo ulikuwa na hila na ukiukwaji katika, katika hali ambayo ilifanyika makusudi kabisa ili kumpatia rais Uhuru Kenyatta nafasi ya kuhudumu muhula mwingine wa pili. Mahakama ya juu ya Kenya, baada ya kusikiliza pande zote mbili zilizokuwa zikiwasilisha hoja zake ya uchaguzi, juu ya uchaguzi huo kupitia jaji mkuu wa Kenya David Maraga, ilitangaza kwamba matokeo hayo yafutwe kutokana na kuwepo dosari wakati wa upigaji kura ambazo zinakiuka katiba ya Kenya. Uchaguzi mwingine ulipangwa kufanyika tarehe 17 mwezi Oktoba, lakini tarehe hiyo ilibadilishwa na kupelekwa mbele kwa uchaguzi mpaka Oktoba 26. Katika hali ya kushtukiza Bwana Raila Odinga alitangaza kujitoa kushiriki uchaguzi, na baada ya uchaguzi wa rais, Rais Uhuru Kenyatta alitangazwa mshindi na baadaye kuapishwa baada ya, ya mapingamizi yaliyotupiliwa mbali na mahakama ya juu yaliyowasilishwa katika mahakama hayo. Toka kipindi hicho Bwana Odinga amekuwa akipinga uraisu, uraisu, urais wa Rais Uhuru Kenyatta, ambapo alifanya mazungumzo na cvoa. Alitangaza tarehe ya leo ya kuapishwa kwake. Tunaye mwanahabari wetu wa Nairobi nchini Kenya katika laini ya simu hivi sasa. Sasa Kennedy Wandera, hii leo macho masikio e, na kila kitu yalikuwa katika e, bustani ya Uhuru, watu kufahamu kile ambacho kitafanywa na bwana Raila Odinga, hali kadhalika na muungano wake wa NASA pamoja na wafuasi wake. Maanake kabla ya hapo tulielezwa kwamba kulionekana hali ya usalama. Sasa Wandera, hebu tupe mtiririko wa tukio hili eh, kwa siku hii ya leo, toka ilipoanza alfajiri ya leo. Na leo wafuasi wa upinzani walianza kuingia katika bustani ya Uhuru mapema mno, saa kumi na mbili za asubuhi kuweza kujiandaa kwa sherehe ambayo wao waliona kwamba ni nafasi sasa ya kumwapisha rais wao kiongozi wao ambaye sasa wanamuita rais. <coughs> Upinzani ulikuwa umetoa taarifa kwamba utaweza kufanya sherehe hiyo saa mbili, lakini saa mbili ilipofika wakabadilisha hadi saa nne, maanake viongozi hao hawakuwa wamefika katika bustani ya Uhuru. Lakini tulisubiri wakati huo wote, huku wafuasi wa upinzani wakiendelea kuingia katika bustani ya Uhuru, na kukawa na ishara kwamba maafisa wa polisi hawatokuwepo kuwepo katika bustani hiyo, na hiyo ikawa ni afueni kwa wafuasi wa upinzani ambao we... <coughs> tofauti kuingia katika bustani ya uhuru lakini ili, ili, ili tuli, uh, watu uh, wafuasi wa upinzani walisubiri hadi majira ya saa sita uh, Odinga akaweza kuingia na Odinga alipoingia aliingia peke yake, hakuwa na wale wale uh, viongozi wengine wa upinzani, akiwemo Kalonzo Msioka, Msalia Mudavadi na Moses Wetangula, na alipofika Uh, kwa dakika chache tu, chini ya dakika tatu, akaweza kusoma yale maneno ya kiapo uh, tumi, ume, no. dakika tano na baadaye akaondoka. Asante sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha na hayo kwa utangulizi e, ambapo kiapo, kiapo hicho alichokula bwana Raila Odinga, maneno yake ambayo kwa kweli yalikuwa yanaacha maswali mengi kwa sababu katika kuapa kwake hakusema kwamba anaapa kuwa rais wa jamhuri ya Kenya, bali alisema anaapa kuwa rais wa watu bila kutaja eh, lile taifa. Lakini katika hayo yalipotokea baada ya muda mchache, eh, bwana Odinga aliwahutubia wafuasi wake waliokuwepo katika bustani ya Uhuru na kuelezea yale mengi ambayo ameyaona kwamba ndiyo yaliyomfanya aamue eh, kuapishwa na kuwa rais wa wananchi kama mwenyewe alivyoeleza, tumsikilize. Haya, wakati anayezungumza. Wananchi wa Kenya, nimesimama mbele zenu siku ya leo kwa heshima kubwa. Natoa shukrani kwenu kwa heshima ambayo nyie mmeonyesha kwa kukuja siku ya leo. Kwa sherehe ya leo. Siku ya leo ni siku ya kihistoria katika taifa letu la Kenya. Kwa mara ya Kenya, wakenya wamechukua hatua ya kuondoa utawala wa kiimla na kidikteta ambaye anakuja kwa wizi wa kura. Tumekamilisha ahadi yetu na wananchi wa Kenya. Mnaona hapa Kalonzo Msyoka hayuko, lakini Kalonzo hako na sisi Kalonzo ataapisha baadaye nam. Basi huyo ni Raila Odinga ambaye e, alikuwa akiwahutubia wafuasi wake katika uhuru e, katika bustani ya uhuru mara baada e, ya kula kiapo akielezea sababu ambazo zimemfanya hata yule mwenzake e, kutofika ambaye alikuwa ni mgombea mwenza na kwa sheria alipaswa kuwa makamu wa rais, kwa hiyo ilitegemewa pengine hii leo na yeye angekuwepo katika viwanja hivyo, uh, vya Uhuru. Lakini uh, bwana Kalonzo alizungumza haya kabla ya kuapishwa bwana Raila Udinga, mara baada ya televisheni mbalimbali kudaiwa uh, kuzimwa, eh, na kwa madai kwamba zilizimwa na mamlaka ya mawasiliano ya nchini Kenya. Ndio basi, nasema lazima tuangalie mambo haya. Tunazungumza, tunajaribu kuelewana, tuone jinsi ya kufanya, kwa sababu ni vibaya kabisa kwa Communications Authority, ya, kufanya yale ambayo wamefanya, ndio kusiwe na mawasiliano. Hatujui kama sasa, uh, watazima pia simu zetu you don't know. Kwa hivyo ndio kukawa hali ya kuchelewachelewa, na bado tuna, tunazungumza, tuone vile tutafanya. Naam, ni Kalonzo Musyoka ambaye ndiye makamu wa ama mgombea mwenza wa mwana Raila Odinga wakati wa uchaguzi, ambaye alitegemewa kuwepo leo. Kama Raila Odinga ataapishwa kama rais wa wananchi, basi na yeye aapishwe alikiapo kama rais makamu wa rais wa wananchi, kitu ambacho hakijatokea. Na kama ulivyomsikia, bwana Odinga alizungumza kwamba ataapishwa baadaye. Sasa Wandera, taarifa zinaeleza nini mpaka muda huu juu ya kutokuwepo kwa viongozi wengine wa NASA? Je, ni kwamba ilikuwa ni mbinu yao ama ni dalili ya viongozi hao kutoonyesha mshikamano kwa bwana Odinga? Naam, kweli uh, kutokuwepo kwao kwa, kwa viongozi hao watatu, Musalia Mudavadi, Moses Wetangula na Kalonzo Musyoka kumeibua mjadala mkubwa sana kupitia mitandao ya kijamii hapa nchini Kenya, wengi wakionyesha kwamba hawa viongozi wamemsaliti Odinga umetamatika akieleza kwamba e, waliafikiana na Bwana Odinga kwamba kwanza, kabla wafiki katika bustani ya Uhuru na ikawa kwamba Raila Odinga akawaeleza wenzake kwamba hatolala kwenye nyumba yake binafsi basa, mahali, tufauti, ataka, ataka lekini, na hivyo basi atatafuta mahali tofauti atakakolala, lakini Kalonzo naye akamweleza kwamba na vinara wengine wakasema kwamba watalala kwa nyumba zao. Sasa Kalonzo anaeleza kwamba wakati sasa anapotoka asubuhi anapokutana wale viongozi wengine waenda, aliko odinga waliweza kuzuiliwa na maafisa wa polisi, wakawekwa chini ya ulinzi na hivyo basi hawakuweza kukutana na Odinga na kufululiza hadi kwenye uwanja kwenye bustani ya Uhuru. Hivyo ndivyo anavyoeleza yeye, na kueleza kwamba sasa iko tayari ataweza kuchukua kiapo hicho wakati mwingine, kutokana na mashauriano yake na bwana Odinga. Naam, asante sana kwa uh, kutueleza uh, hayo na kile ambacho kimetokea uh, kufungwa kwa televisheni vyombo vya mbalimbali mbali vya habari. Ni nini hasa kimeelezwa uh, Kennedy Wandera? Mpaka hivi sasa mamlaka ya mawasiliano imejibu lolote kuelezea kwamba nini kilichotokea, pengine ni tatizo la kiufundi au swala hili lilifanyika kwa maksudi. Um, ha, uh, ha, hamna taarifa kamili kutoka kwa halmashauri ya mawasiliano hapa nchini Kenya ambayo ndiyo iliyopewa ili jukumu la kuweza uh, kudhibiti mawasiliano hapa nchini Kenya lakini japo hamna taarifa yoyote, inaonyesha mpaka sasa, vyombo vya habari, zile idhaa tofauti tofauti hapa nchini Kenya zimefungwa. Tunavyozungumza na wewe, televisheni zimefungwa, na kile kinachotendeka ni kwamba sasa wana wanapeperusha matangazo yao kupitia mitandao lakini baadhi ya vyombo vya habari vimekuwa vikieleza kwamba hizi ni kanuni kandamizi, maanake hazipo sheria zozote zinazoikinga serikali kufutilia mbali aa, uwezo wa vyombo husika vya habari kuweza kupeperusha matangazo ya moja kwa moja au mbashara inayofahamika, na kueleza kwamba huenda wa, wa, basi watapata nafasi ya kuweza kutaka, kutaka na huenda wakaanzisha mchakato wa kuweza kuelekea mahakamani kuweza kujua kwa nini serikali iliweza kuvifungia nje vyombo hivi vya habari. Lakini uh, waziri wa mawasili, habari na mawasiliano Jo Msheru amenukuliwa na mojawapo wa Ma ma magazeti humu nchini akiulizwa mbona imefanyika ime hivi, naye anaeleza kwamba hataki kuzungumza na wanahabari na hii binafsi, ha hataki kulijibu hilo swali kwamba ni nani ameweza kuvifunga u Asante, Anja, asante Anja sana. Kennedy Wandera, endelea uh, kuwa po hapo, na tunafahamu kwamba umezungumza na Profesa Herman Manyora ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa uh, na kutaka kufahamu ni nini hasa aliongelea kuhusu kutaonekana kwa viongozi wengine wanasa. Alisema haya. Hatujapata habari ya tosha, kwa hivyo hatujui ni nini imefanya vigogo uh, hao watatu wasije pamoja na Raila. Inaweza kuwa labda walizuiliwa na polisi au walipewa vitisho, kwa hivyo huwezi kujua. Lakini iwapo waliona wali wasikuje, labda aidha kwa kuogopa tu au kwa makadirio yao wakaona si kitu kizuri, basi watakuwa wame Raila. Na unafikiri nini sasa kinafuata baada ya Odinga kuapishwa? Kwa hakika nilivyoona mimi sioni ma sioni kitu kubwa ambacho kitatokea kita mm -hmm au kinafuata, ila tu kuna uwezekano wa hali ya juu kwamba serikali pamoja na Raila walikuwa wameongea au wamelazimishwa kuongea na ndio unaona ishara, kwa mfano, kuondolewa kwa askari na raia kukubaliwa kumiminika katika uga wa Uhuru Park. Inawezekana kwamba kuna mazungumzo ambayo yalisindikizwa dakika za mwisho mwisho na serikali uh, uh, Raila kukubali na serikali ikakubali waendelee na hayo mambo na kiapo kikuwe chepesi chepesi, kio cha maana na baadaye mazungumzo yaendelea, kuna uwezekano mm-hmm, lakini wapo hii. Ndio uh, shida itakuwa ni kwamba upinzani utakuwa umeisha katika Kenya na hatima ya Raila itakuwa nafikiri, atakuwa amefika kikomo cha masiasa yake, na, na sasa, wizara ya usalama nchini Fred Matiai ametangaza sasa kwamba vuguvugu la NRM is a criminal organized group hii yeah. Sasa inamaanisha nini? Kwanza, Matiangi kabla hajasema NRM is, is a criminal, kwanza ngedili na hizi zinajulikana ambazo zilikuwa kitambo zilipigwa marufuku, imeshiriki katika mauaji na vitendo viovu, ubakaji, unajaji na mambo mengine mabaya. Mbona kwanza asimalizane wa na wao ndio waongeze katika orodha hiyo? NRM haina athari yoyote kwa sababu inamaanisha sasa e, wana sasa wanajaribu kuzima kabisa upinzani, maanake ukisema sasa u ujitangaze mambo ya Narem sana sana, ni kana sasa kwamba unakiuka una, una sheria na una, unaweza shikwa. Kwa hivyo itatumiwa kama kitishio cha kuzima watu wa upinzani, wale ambao watabakia baada ya kwamba Raila sasa amezimwa. Wale ambao ni radicals kama kina Miguna Miguna, kina David Ndei, wale kina Magaya wale sasa, wale sasa ndio wanafatwa sasa. Labda tayari serikali ilishamalizana kina, kina Raila na kina Kalonzi sasa, wana wanachelea kwamba wakiwacha hawa radical forces italeta shida. Kwa hivyo sasa wanazimwa na wao pia Nam ni Profesa e, Herman Manyora akizungumza na Kennedy Wandera e, juu ya kile kinachoendelea. Lakini swala lingine ambalo limeonekana ni suala la usalama, ambapo vilevile Wandera amezungumza na bwana Georgi Msamali ambaye ni mchambuzi na ni mtaalamu wa masuala ya usalama, ambaye yeye alizungumzia juu ya usalama kiujumla, hali ikoje? Hii ni kumaanisha kwamba ni kikundi ambacho kinaangaziwa na serikali ama kinaangaziwa na serikali kuwa ni kundi haramu na ni kikundi cha wahalifu. Kwa hivyo ni kana kwamba amesema ya kwamba hicho kikundi kimepigwa marufuku na kimeungana na vikundi vingine ambavyo vimepigwa marufuku kama vile Mungiki, Chinkororo, the Bagdad boys, na pia the gaza boys. Kwa hivyo amekiharamisha hicho uh, kikundi na ni kumaanisha kwamba serikali hivi sasa inaangazia hicho kundi kwamba hafai kuwa kwa katika orodha ya vyama vya siasa katika taifa hili na sasa hii wapi Odinga, je atakamatwa kwa kuongoza kikundi cha wahalifu? Kikatiba ama kisheria, ni kwamba yeye sa, maanake yeye, yeye hajatangazwa rasmi kama kiongozi wa NRM, kwa hivyo inakuwa ni vigumu hao kuweza kumtia nguvuni na kumkamata kwa sababu ya kujihusisha na hicho kikundi. Maanake hiki ni kikundi ambacho kinahusisha wengi na si Odinga peke yake, maanake kuna viongozi wengine maarufu katika taifa hili ambao wameegemea katika upande wa NRM. Nakumbuka wakati NRM ilikuwa inazinduliwa tuliambiwa kwamba ni chama cha kisiasa na jambo ambalo hivi sasa hatuja akijang'amua atu, atu, ni kama kwamba hicho kikundi kiliweza kusajiliwa na yule rejist wa vyama vya siasa kama chama cha siasa. Ikiwa akijasajiliwa na tayari amekitangaza kuwa ni chama kikundi haramu, basi wale wanachama wake hawana budi na wao pia kujua ya kwamba wanaweza tiwa nguvuni na kukamatwa kwa wakati wote, natakiwa kuwa wanachama wa kikundi ambacho ni haramu. Leo kwa mujibu wa taarifa alizotoa Odinga ni kwamba Kalonzo na Musalia Mudavadi na Wetangula hawakuweza kufika. Je, kuna taarifa zozote za usalama wao? maanake anatetesi kwa kwamba huenda usalama wao, wale maafisa wa usalama ambao wanawalinda wameondoka, huenda kuna suala la kiusalama kati uh, lilowazuia hawa kuhudhuria hafula hii. Kwanza lazima tuangazie hili suala la waziri Matiangi kusema ya kwamba NRM ni chama haramu, ama ni kikundi haramu. Matokeo yake ni kwamba tukiangazia uh, masuala ambayo tumeshuhudia katika mlengo wa kisiasa katika Afrika ni kwamba wakati huu serikali ambapo inatangaza kikundi kama hichi ambacho kinasema hicho kikundi cha siasa kuwa haramu, basi huipuka kikundi kingine ambacho sasa kinakuwa ni cha kijeshi. Maanake sasa hawa walikuwa NRM na sasa ba baada ya hao kutangazwa kuwa ni haramu, matukio ambayo tunatarajia sasa ni kwamba wao watajihami na waseme wako tayari kukabiliana na serikali. Hili ni jambo ambalo sisi tulikuwa tunasema kwa tunasema kwamba lafaa lizuiwe ama lisitokee kwa njia yingine yoyote. Lakini sasa kutangazwa na serikali kwamba hiki ni kikundi haramu, basi matokeo yake yatajiri na, ma, na na matokeo ambayo yatajiri ni kwamba hiki kikundi sasa kitajitangaza ya kwamba kiko tayari kukabiliana na serikali, na matarajio yetu ama maono yetu ni kwamba hapo baadaye kutatokea kikundi kingine ambacho kitakuwa cha kijeshi ambacho kinasema sasa hawao ni mrengo wa jeshi wa NRM. Na kuhusiana na azima yao azma yao, waongozi watatu wa ambao hawakutokea katika yale kule kuapishwa kwa Raila, habari ambazo sisi tunazipata ambazo hatujathibitisha zinasema ya kwamba walikuwa wamewekwa chini ya makizuizi kwamba walielezwa kwamba kulikuwa na maafisa wa polisi ambao walitumwa katika makazi yao kuhakikisha ya kwamba hawa hawatoki, ambapo kwa kimombo tunasema walikuwa under house arrest. Hili ni jambo ambalo hatujathibitisha, maanake ulimsikia Raila mwenyewe akisema kwa sababu fulani na fulani, hawa viongozi ingawa wako na wale wana NRM katika hili suala lote la kuhapishwa, yeye hawangeweza kufika katika hadhifa hiyo kwa sababu fulani na fulani ambazo walisema wao watazieleza baadaye. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo hatujathibitisha hatuja, lakini mambo ambayo yanasemekana ni kwamba wao walikuwa wamezuuliwa na maafisa wa polisi kuto kutoka nje ya nyumba zao na kufika katika hafla hiyo kule Uhuru. ni uh, George Masamali ambaye ni mtaalamu wa masuala ya usalama. Lakini wakati eh, wa bwana Odinga anaapishwa katika bustani ya Uhuru, wafuasi wake walikuwa na mengi ya kuzungumzia juu ya zoezi hilo la uhapisho wa Raila Odinga. Ah, mi ninafuraha sana kwa mzee kuja kuapishwa, sababu tumekuwa tukiishi kwenye dhuluma tangu mwaka wa 2013 mpaka wa leo. Wale wenye wamekuwa kwenye uongozi, hasa upande wa vijana kama youth, wenye tulimaliza shule hakuja kuwa na ajira. Sasa unakuta kama injini, lazima waongeze bei ya vitu ndio uweze kupata kitu kama ushuru tax collection, wa kuongeza vitu, hakuna watu kupata kazi. Na sasa penye iko, mi nafurahia mzee kuapishwa na naomba atengeneze cabinet inji kuwezekana kama ni ngumu inji katanyishwe katikati wale wana kwao wengine wana kwao mi nimefurahia hiyo ndio kitu tulikuwa tunasubiri tumetoka kutoka huko Meru huyu e, mzee ametusaidia sana ona hii barabara ya supaiwe e, walitengeneza na kibaki pale ilishia hapo keno ndio tuiko, hata rangi ya wajai paka, imekuta maua ile kibaki na Raila walipanda hapo kwa, kwa, kwa hiyo supaiwe hata inakauka sasa. Tunaona tukiapisha huyu mzee eh, baba ambaye anatupea upu sisi, tumefurahia baada ya kuapishwa. Ningetamani watu watoke hapa hadi State House moja kwa moja hadi State House, tukalishe Rais Raila kwenye kiti, ndio nitafurahia sana. Kitu muhimu sana natarajia tu amani, maendeleo. Na, na, natarajia mambo mengi. Kwanza kulingana na manifesto yake. Kuna mambo mengi aliongea, uh, aliongea. Kwanza aliongea kuhusu elimu ya shule ya upili kuwa bure. Ya pili aliongea kuhusu kupatia vijana kazi. Tatu, aliongea kuhusu uh, usalama. Kama tujuavyo, usalama ndio uti wa maendeleo, bila usalama hakuna maendeleo <laughs> Sasa natarajia ya kwamba baada ya kuapishwa ataboresha usalama nchini Kenya. Naam, hao ni wafuasi wa ua Raila Odinga, lakini wapo wale ambao e, wamepinga juu ya uapisho huo, na walikuwa na haya ya kusema. Huu ukora tuachane na ukora. Ukora wa kusema mtu ameapishwa, kuapishwa ulibeba watu waende Uhuru Park wakaona ukinua Biblia. Hii umeapishwa ndani ya choo ni kuapishwa kwa aina gani? Unasema, unamwambia watu Laila ameapishwa, ameapishwa bila makamu yake. Wewe tangu lako weko, mzali yako weko. Hii ni kuapishwa kwa aina gani? Na kama Laila ameapishwa, tunataka leo alali state house. Si kwenda kulala kale ni bila amelala kutoka asubuhi mpaka saa nane. Hakuna kwa hapa, hiyo ni feki nani sense. Hakuna kwa hapa hapa, wadanganya watu hapa. Mwambie aache kucheza na wananchi wa Kenya na watu wameumia sana kukaa kule Uhuru Park. Yeye akiwa anakunywa chai, anaangalia TV kwa nyumba yake mpaka TV zilipozimwa, ndio anaanza kutoka nje. Kama sielewi, si huyu ni mtu anadanganya wa Kenya na dunia yote. Dunia inafaa kujua, Laila si kiongozi, ni mtu wa fujo. Ile kitu ningesema kwa katiba hakuna neno la kwamba kuna cheo inaitwa People's President. Ukisoma chapter ya kwanza mpaka ya mwisho Hakuna so, ile kwa kifupi ni kufurahishana, wafuasi wake wamefurahi wamwita president wao, lakini si lolote. Naam, basi ni wale ambao wanapinga uh, tukio hilo la uapisho wa Raila Odinga. Uh, Kennedy Wandera, sasa hebu tueleze uh, kile ambacho uh, kinaelezwa na wanasheria, nafasi ya katiba inavyoeleza juu ya kile ambacho kimetokea hii leo kwamba kuna makosa ambayo anaweza akafunguliwa ama, kwa sababu hata ukiangalia maneno ya kiapo chake hayatamki bayana kwamba ana apa kuwa rais wa Jamhuri ya Kenya. Hali kadhalika hata yule ambaye amemwapisha hana nafasi sana kikatiba. Sasa hili linazungumzwa vipi? Na, ni, ni, ni suala ambalo wengi wanaendelea kulizungumzia na, na ni, ni kueleze kwamba Um, Odinga tayari ameweza kubadilisha ule uh, wasifu wake kwenye mitandao yake ya kijamii na sasa anajiita rais wa Jamhuri ya Kenya, na hii pia ni kando na alivyotamka yale maneno wakati anapoapishwa, lakini pia hafla hii ya uapisho wake ilitendeka uh, baada ya saa tisa baada ya saa tisa, lakini kwa mujibu wa sheria kiapo kinafaa kutekelezwa jijini Nairobi kati ya saa nne na saa nane. Kwa hivyo, kwa mujibu wa sheria amefanya hivyo nje ya wakati ule anaostahili ku, uh, kuchukua kiapo hicho, na vilevile nieleze wazi kwamba uh, wapo wanasheria ambao wamekuwa wakieleza kwamba hiki anachokitenda Odinga ni ni uhaini, na adhabu ya uhaini ni kifo, kunyongwa lakini tuliweza kuzungumza pia na yule aliyetekeleza ali, ali, ali kiapo hiki ambaye ni mbunge wa, uh, wa hapa Ruaraka hapa jijini Nairobi TJ Kajwang ambaye ni mojawapo wa viongozi katika, mu, uh, katika chama anachokiongoza Raila Odinga cha ODM na, na yeye anaeleza kwamba amekuwa akitekeleza maswala ya sheria kwa miaka ishirini na nane iliyopita, na hivyo basi amesoma sheria zote. Hamna sheria inayomkinga inayo Uh, mdhibiti yeye kama mtekeleza kiapo na yule anayechukua kiapo hicho. Kwa hivyo akasema kwamba iwapo lolote litatokea, basi wana wawakili watakaong'ang'ana na upande ule wowote utakaoonesha labda haujaridhikia kile kilichotendeka. Asante sana Kennedy Wandera kwa hayo. Mimi naitwa Idi Ligongo, leo katika Kwa Undani tuliangalia kuapishwa kwa Raila Odinga. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, shukrani kwa kuwa nasi.