kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri ikiwa ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni harrison kamau karibisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Jumatano, tarehe ni thelathini na moja Januari mwaka huu wa 2018 yanayosikika pia moja kwa moja kwenye tovuti www.voaswahili.com na kwenye mitambo ya FM Afrika Mashariki na Kati. Karibuni Katika Kumekucha Afrika hivi leo, tunaripoti juu ya hotuba ya kwanza juu ya hali ya taifa anayoendelea kuitoa Rais Donald Trump hivi punde na mbele ya baraza mabaraza yote mawili ya Bunge, akisifu sera zake za Marekani mwaka ukiwa wa kwanza. Shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF linatoa wito wa kupata msaada wa mabilioni ya dola kusaidia zaidi ya watu milioni 80 waliokumbwa na matatizo katika maeneo ya vita duniani. Na baada ya kiongozi wa upinzani huko nchini Kenya Raila Odinga kula kiapo cha urais hapo jana, naibu wake Karolonzo Msioka, ambaye hakuwepo kwenye sherehe hizo, basi anasema hajabadili mawazo yake kuhusiana na masuala hilo. Kwa kifupi, mimi niko tayari vile ndugu Raila alisema. Wakati unaofaa tukikubaliana, tuende tupate kiapo, ili wananchi wajue sisi sio watu wa kurudi nyuma. Sisi ni watu ambao kona msimamo na hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini utabaki mpaka mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Harrison kama anatusomea taarifa ya habari. Utawala wa Trump umetetea uamuzi wa wake Kea, wa kutowawekea vikwazo mara mmoja wa Rasia mashuhuri waliotajwa kwenye ripoti ya bunge inayobidi kutekelezwa akieleza utajiri pamoja na shughuli za kisiasa za watu walio kwenye utawala pamoja na matajiri wa Kremlin. Wizara ya fedha ya Marekani imechapisha taarifa hiyo Jumatatu kuendana na sheria iliyopitishwa kwa wingi na bunge Agosti mwaka uliopita. Baada ya kuwa dhahiri kwamba Rasia iliingilia uchaguzi wa rais wa Marekani wa mwaka wa 2016. Ripoti hiyo inaeleza kwa kina kuhusu fedha pamoja na uhusiano wa kisiasa wa wanasiasa 114 wa Rusia pamoja na watu wenye ushawishi mkubwa 96 ambao wametajirika wakati wa utawala wa Putin. Hata hivyo, ripoti haijatoa vikwazo vipya dhidi ya serikali ya Rasia au mtu yeyote yule aliyeko kwenye orodha hiyo Swala ambalo limeibua maswali ya iwapo Trump anazembea kuchukua hatua dhidi ya Kremlin. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Jumanne limeongeza vikwazo vya silaha dhidi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa mwaka mwingine mmoja, na kuongeza masharti mapya yatakaoweza kusababisha kuwekewa vikwazo vipya. Azimio hilo lililofadhiliwa na Ufaransa lilipita bila kupingwa. Kando na kuweka vikwazo vya silaha, baraza hilo pia limekemea utumiaji wa dini au kabila kuchochea ghasia, likisema yeyote anatekeleza hayo anahatarisha kuwekewa vikwazo. Vitendo vya uchochezi ndivyo kiini cha ghasia huko jamhuri ya kati afrika, ya afrika zilizosababisha vifo vya raia wengi pamoja na walinda amani wa Umoja wa Mataifa mwaka wa waasi wa Kiislamu kutoka Jamhuri ya Kati mwa Afrika walipindua rais wa Kikristo kutoka madarakani. Wakristo kwa upande wao walilipiza kisasi na kupelekea kifo au vifo ya maelfu kutoka pande zote mbili, pamoja na wahamiaji wengi wa Kiislamu waliotorokea Chad na Cameroon na shirika la Msalaba Mwekundu linaeleza kwamba mapigano kati yanaotaka kujitenga na wanajeshi wa serikali ya Yemen yamesababisha vifo vya watu 36 na kujeruhi karibu wengine 200. Muungano wa nchi za Kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia kwa upande wake umetoa wito wa kusitishwa mapigano hayo kati ya pande mbili zilizokuwa washirika wakati mmoja. Shakur Abud anaripoti kamili. Rais Abdi Rabo Mansur Hadi amewatuhumu wapiganaji kwa kujaribu kufanya mapinduzi na kutoa wito wa kusitisha mapigano. Msemaji wa muungano wa nchi za kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia unaomsaidia Hadi ametoa wito pia wa kusitishwa mapigano na kuwataka wanaotaka kujitenga kujizuia na kuitaka serikali kusikiliza malalamiko yao. Wito huo unatolewa baada ya wapiganaji kuchukua udhibiti wa bandari ya Aden, mji wa pili kwa ukubwa huko Yemen, baada ya mapigano ya siku mbili. Wakazi wa mji huo wanasema wapiganaji wa kundi la Southern Transition Council linaloundwa mwaka jana kugombania kufuliwa tena taifa huru la kusini la Yemen walichukua ngome ya mwisho ya kikosi cha ulinzi cha rais hapo jana. Mapigano yalizuka baada ya Hadi kupuuzi wito wa wapiganaji hao wanaotaka sehemu ya kusini kujitenga na kumtaka amfukuze waziri mkuu Ahmed Obadi bin Dagar, wakimtuhumu kwa ulaji rushwa. Umoja wa nchi za Kiarabu unajaribu kupatanisha pande hizo mbili zikiongozwa na falme za nchi za Kiarabu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Bunge la Catalonia limeahirisha kura ya kumchagua tena Charles Puigmont, ambaye ni kiongozi wa vuguvugu vugu la kujitenga la jimbo hilo la Uhispania, kuwa rais wa eneo hilo. Uamuzi huo wa Jumanne kutoka kwa spika wa bunge hilo Roger Torrent umekuja siku chache tu baada ya mahakama ya juu kutoa uamuzi kwa Puigmont kwamba anaweza kuchaguliwa tu iwapo atakuwepo binafsi kwenye majengo ya bunge mjini Barcelona. Puigmont aliyetorokea Ubelgiji mwaka jana na huenda akashitakiwa kutokana na uwasi pamoja na jaribio la mapinduzi, baada ya bunge la awali kujaribu kutangaza uhuru wa Katalonia kutoka Hispania, mahakama pia imeonya wajumbe wa bunge la Katalonia dhidi ya kuruhusu kura ya Puigmont kuwepo binafsi licha ya onyo hilo, Torrent ameendelea kuunga mkono kiongozi huyo aliyeko uhamishoni kwa sasa. Hotuba ya kwanza ya Donald Trump juu ya hali ya taifa imesusiwa na karibu wa bunge kumi na wanne wa chama cha Democratic ikiwa ni ususiaji mkubwa wa kuwahi kutokea wakati rais wa Marekani anapokuwatoa hotuba hiyo muhimu mwanzoni mwa mwaka kuzungumzia mafanikio yake na mipango yake ya mwaka mzima. Miongoni waliosusia ni mbunge John Lewis kutoka Georgia, aliambia shirika la habari la MSNBC kwamba imani yake haimruhusu kuwa kwa wakati huu kuhudhuria, baada ya matamshi mengi ya kudharalisha dhidi ya wamarekani yaliyotolewa na Trump mbunge Juan Vargas wa kule California, kwenye ujumbe wa Twitter aliandika Jumatatu jioni kwamba yeye hatahudhuria kutokana na mwenendo wa Trump kuendelea kuwadharau wanawake, kutoa matusi kwa watu weusi pamoja na wahamiaji. Alisema kuwa yeye anasimama na makundi yanayohisi kwamba yanakandamizwa. Mbunge wa California Maxine Waters pia aliambia MSNBC kuwa hatohudhuria kutokana na kuwa haamini yatakayosemwa na Trump. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya yeah, Sauti ya yeah, America. Muda usio mrefu sana, tutaweza kufuatilia kuhusiana na hotuba inayoendelea yake Rais Donald Trump kuhusu hali ya taifa. Uh, hotuba ambayo rais akishachaguliwa hapa Marekani huitoa mwaka wa kwanza ukiisha, mwaka wa pili unapoanza, anatoa hotuba na kuelezea uh, mafanikio yake na kuelezea pia mipangilio na, muda usio mrefu, kwa hakika tutaendelea kwa kina kuangalia baadhi ya mambo aliyosema, lakini kwanza tuelekea nchini Kenya ambapo Wakenya wamegawanyika kutokana na sherehe za kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga mjini Nairobi hapo jana, licha ya onyo kutoka kwa serikali ya kutofanya hivyo. Wakenya wamevamia mitandao ya kijamii wakitoa maoni yao, ambapo wafuasi wa, wa muungano wa NASA wakiunga mkono hatua wa hiyo huku wafuasi wa Jubilii wakisema wa wa wa haina maana yeyote. Sasa Abdi Shakur, Wakenya wanasema nini kitatokea baada ya kuapishwa kwake Odinga kama rais wa wananchi? Na Kamao, kama ulivyoeleza, hapo kwenye mitandao ya kijamii huko Kenya, watu wamekuwa wakirushana maneno, huku wengi wakisema hali hiyo inaaibisha taifa hilo la Afrika Mashariki, kwani nchi nyingine iliyojikuta na hali hiyo kuwa na marais wawili ilikuwa ni Gambia, pale rais aliyechaguliwa katika uchaguzi na wananchi Adam Barrow alilazimika kwenda uhamishoni baada ya rais wa muda mrefu Yahya Jammeh kukataa kuacha madaraka. Ilikuwa ni mwaka jana, ilibidi majadiliano kufanyika kuweza kuondoka kwa Jame, kumruhusu Barrow kuchukua madaraka. Sasa kwa Kenya ni tofauti kabisa, kwani rais aliyeshinda uchaguzi ni Uhuru Kenyatta ambaye yuko madarakani, na Raila Odinga hakushiriki katika duru ya pili, na kulingana na katiba ya nchi hiyo na wakuu wa sheria wanasema hana misingi ya kikatiba au sheria kudai kwamba yeye ni rais. Hata hivyo, gumzo kubwa lilikuwa kwa nini naibu wake Kalonzo Musyoka hakukuwepo kwenye sherehe za uwanja wa Uhuru. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Kalonzo anasema mwenza, nadhani wengi wameona kwa runinga vile askari ambao wana ni walinzi hapa walikuja kuchukuliwa mapema zaidi, wakachukuliwa wale wako hapa Nairobi ukachukuliwa wale wako huko nyumbani Sekuru. Ilikuwa ni kama tisho, na hata wale askari ambao kawaida wanao kwa gari wakachukuliwa jana, wakaambiwa kila mtu akionekana hivi ataachishwa kazi, atafutwa kazi, na hayo ndio ambayo ilifanyika. Kwa kifupi, mimi niko tayari, vile ndugu Raila alisema, wakati unaofaa, tukikubaliana tuende tupate kiapo, ili wananchi wajue sisi sio watu wa kurudi nyuma. Sisi ni watu ambao kuna msimamo kwa sasa. Naomba tu ambao wanaendesha mambo ya mitandao wawache kutoa matamshi ambayo wanaweza kudhuru uhusiano wa nanasa, kwani sisi principals wanne, uh, tuko imara na tuko kitu kimoja. Asanteni. Wachambuzi wanasema hawana hakika nini kitachotokea, lakini Profesa Herman Manyora anahisi kuna mazungumzo ya siri yanayofanyika. Kwa hakika nilivyoona mimi, sioni ma, sioni kitu kubwa ambacho kitatokea, kita mm -hmm. au kinafata, ila tu kuna uwezekano wa hali ya juu kwamba serikali pamoja na Raila walikuwa wameongea au wamelazimishwa kuongea, na ndio unaona ishara, kwa mfano, kuondolewa kwa askari na raia kukubaliwa kumiminika katika uga wa Uhuru Park, na baadaye mazungumzo yaendelea. Kuna uwezekano, lakini hali hiyo itakuwaje wakati waziri wa maswala ya usalama wa nchi Fred Matiang, ametangaza kwamba vuguvugu la upinzani la NRM ni sawa na kundi la uhalifu. Hadi hivi sasa haifahamiki kile kitachotokea ikiwa Odinga atakamatwa au atafunguliwa mashtaka kwa kwenda kinyume na sheria ya nchi, kwani mwanasheria mkuu wa Kenya alitangaza kwamba akiapishwa kuwa rais itakuwa ametenda uhaini, na hiyo ni uhalifu katika nchi hiyo. Basi fuatilia matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika hii leo baadaye, tuweze kupata kujua nini kitachotokea huko Kenya. Kweli kabisa mambo ndivyo yalivyo huko nchini Kenya, wengi wakifuatilia. Ndio siku ya kwanza, sasa tunapoamka siku sasa ya pili, kiongozi wa upinzani jana ameapishwa. Sasa haijulikani siasa zitachukua mrengo upi kuanzia sasa hivi leo, lakini tunapozungumza, hapo awali nimedokezea kwamba rais wa Marekani Donald Trump, sasa hivi tunapozungumza, yeye anaendelea kutoa hotuba ya hali ya taifa, ikiwa ndio hotuba yake ya kwanza baada ya kumaliza, kumaliza mwaka. Kama ilivyo ada, rais, mwaka wa kwanza ukiisha wapili unapoanza anatoa hotuba, na kidogo kabla ya kuja kwenye studio nilisikia ameguzia mambo kadhaa kuhusiana na uchumi, na vilevile vile akashukuru watu kadhaa, kutokana na ulinzi walioitoa na huduma walioitoa katika a, kutetea na kulinda Marekani sijui imefikia wapi, lakini tutaiangalia kwa kina. Wakati ndio huu naam. Bila shaka asante sana Kamau. Rais Donald Trump anazungumza hadi hivi sasa. Kwa hakika mtu anaweza kusema ni moja kati ya hotuba yake ndefu kabisa, lakini kwenye simu tuko na profesa Patrick Nhigula huko North Carolina. Patrick, karibu kabisa, hebu tueleze unahisi vipi hotuba ya rais? Kwa hakika ukiona amezungumza sana masuala ya jeshi. Ya, asante sana kwa kunipa nafasi hii. Hotuba ni ndefu na anaendelea kugusia maeneo mbalimbali. Kwanza tu wamezungumzia uh, kushushwa kwa kodi uh, katika ule mswada wake aliopitisha uh, mwaka jana na kuongelea uh, kukua kwa kipato kwa baadhi ya uh, uh, uh, watu weusi hapa Marekani pamoja na Hispanic, vile vilevile Uh, kushuka kwa kwa kiwango cha watu wengi hapa Marekani ambao hawana ajira vilevile. Uh, vile tunaona kwamba amezungumzia kwa kirefu zaidi masuala ya uhamiaji na na kufutwa kwa baadhi ya kupendekeza kwa baadhi, kufutwa kwa baadhi ya vipengele katika uh, mswada wa uhamiaji ambao anategemea kupitisha katika Congress kwa hiyo kuna masuala kadhaa ambayo vilevile ameyagusia ame hususan, ujenzi wa viwanda, kurudi kwa ujenzi wa viwanda na biashara hapa Marekani, na tumeona kwamba amezungumzia zaidi katika masuala ya mikataba ya biashara uh, pamoja na uh, uh, baadhi ya mahusiano ya upitishaji wa madawa hapa Marekani kama katika hici chombo kicijulikana kwa FDA ku- uh, kuwezesha uh, kupitisha na kuhakikisha kwamba madawa yanapatikana kwa haraka na kuruhusu vilevile wagonjwa kuyatumia madawa hayo nam. Bila shaka Patrick amezungumzia maswala haya yote ambayo ni muhimu katika swala la kwamba atapunguza bei za madawa dawa na kadhalika, lakini inabidi pawepo na ushirikiano na bunge. Hebu tumsikilize amesema nini juu ya upande huo. Nam, sasa Patrick, unaona kwamba hii anapozungumza hapa, hii ni kupanga mpango wake wa mwaka, na ameonekana anataka wabunge washirikiane. Unafikiri vipi, amejaribu kuleta wabunge pamoja, watakubaliana? Naona tu anajaribu kutoa ushawishi kwa baadhi ya wabunge, au wabunge wengi katika upande wa Democrat, ili waungane naye katika suala hili la kupunguza bei za gharama ya madawa. Sidhani kama linaweza likawa ni rahisi labda tu linaweza likaunganishwa na baadhi ya mipango yake katika ule mswada wake wa uhamiaji, ambao wanahitaji vitu vingi sana vipitishwe, ambavyo wengi wa wabunge wa Democrat bado hawana uh, jibu sahihi kutoka kwake. Sasa bwana Patrick Nigula, mimi Kamau hapa uh, tukiwa naye shakuru. Lakini kunaonekana kwamba unapotaja kwamba kuna wabunge wa upande wa Democratic ama chama cha Democrat, ni kwamba kama yule kwa mfano yule mbunge um, John Lewis kutoka Georgia, kuna vile Maxine Waters kutoka kule upande wa California, wamesema wazi kwamba hao hawatahudhuria kwa kuwa wanasema kwamba hata imani hawana na na matamshi atakayoitoa, na wengine wakisema kwamba Trump katika mwaka mmoja ambao umepita ametaja maneno mengi labda naodhararisha wa makundi fulani ya wa wahamiaji na labda watu weusi. Je, unaona kama katika hotuba ya leo ama baada ya hotuba kuna uwiano fulani ama imani ambayo itaongezeka kwa upande wa wajumbe wa Democrat? Ukiangalia okay, ndani tu ya ukumbi ambako unatoa hotuba yenyewe utaona kwamba kuna viashiria, baadhi ya wabunge wa, wa Democrat hawasimami na kushangilia uh, baadhi ya hotuba yake anayotoa. Mi naona tu itakuwa ni bado wataendelea kufanya mazungumzo na sidhani, kama uh, mambo yote aliyoyasema yanaweza kutekelezeka kwao. Tusubiri tu wakati miswara ikipelekwa katika Congress na Senate, wakati itakapopigiwa kura. Sidhani kama yote yanaweza yakapita, bali baadhi tu ya vipengele ambavyo anaviomba vinaweza vikapita na safa, sasa hivi naona anazungumzia swala la nuklia, anazungumzia sera za nchi za kigeni na hivi jana tu amesema hataki kuzungumza na Taliban wa Afghanistan, anataka kuangamiza. Unafikiri hotuba yake ya leo kuzungumzia jeshi zaidi inaonyesha kwamba huyu yuko tayari kwenda vitani na watu wowote? Sidhani kwamba, ukimwangalia au ukimfuatilia kwa karibu sana, uh, rais huyu anajaribu kuonyesha tu kwamba ana nguvu na kutishia baadhi ya mataifa mengine ya kigeni, lakini sidhani kama yuko tayari kwenda vitani, na sidhani kama Congress na Senate wanaweza kumruhusu kwenda vitani, kwa sababu nchi hii ya Marekani iko katika kipindi kirefu sana katika vita, ni zaidi ya miaka ishirini na, na sidhani kwamba wata wataweza kumpa ruhusa kufanya hivyo. Naam, asante uh, sana Patrick Nigula kwa maelezo yako, na tunamwona kwamba Trump anazungumza kwa muda mrefu. Sijui kama unakumbuka kama ameweza kuzungumza kwa muda mrefu tangu achukue madaraka, sidhani hii. Naona tu ni hotuba ambayo imeandaliwa labda kurudisha imani kwa wananchi wa Marekani na na wamejaribu kuifanya iwe ndefu ili kuweza tu kurudisha imani kwa wananchi wa Marekani kama ilivyosema hapo awali na hivyo ukiangalia maki sasa, naona tunaambiwa muda tunao kidogo, kwa sababu bado anazungumza. Uh, namna anavyozungumza leo ukimwangalia, unamwona kwamba anazungumza vizuri zaidi kuliko wakati mwingine akitoa hotuba zake kawaida. Mi naona tu wamempa mafunzo au wamemtayarisha ili aweze kuzungumza kuonekana kama yeye ni kiongozi wa taifa kubwa hapa duniani na katika taifa hili la Marekani na tu, tusubiri tu baada ya hotuba ya hotuba hii atasema nini na atafanya nini. Kwa hiyo ni mtu ambaye anabadilika kutokana na wakati. Mi naona huo ni mtazamo wangu zaidi. Na moja kati ya mambo inaonekana hapa katika hotuba hizi ambazo zinatolewa kila mwaka, marais anakuja na watu kuwataja, kama hivi sasa tunaona anazungumza wazazi ambao wamepoteza mtoto wao aliyechukua, alioshikwa kule Korea kwa muda mrefu, akarudishwa hapa, amekuwa amefariki na amekuwa akiwa na watu wengi, unahisi ameonyesha watu wengi katika kuvutia imani ya wananchi au vipi? Maanake ametoa wanajeshi, ameonyesha polisi wa mpakani, na hivi sasa huyu familia ambao wamepoteza watoto wao walioshikwa kule Korea Kaskazini. Mi naona tu anajaribu kurudisha imani dhidi ya wananchi wa Marekani na duniani nzima, kwa sababu ile ofisi ya rais na urais wenyewe ulikuwa una kama unapoteza imani kwa toka yeye alivyoshika madaraka mwaka jana, kwa hiyo hizi tu minaona ni njia na mikakati iliyowekwa ya ya kuweza kurudisha imani dhidi ya wananchi wa Marekani na ulimwenguni. Naam, asante sana Patrick Nigula kutoka huko North Carolina, tunashukuru sana kwa maelezo yako. Tutafuatilia ripoti hii, nafikiri karibu atamaliza. Kwa hivyo sisi tutarudi hapa katika studio zetu tusome taarifa y habari zaidi. Kamau. Kweli, baada ya kuangalia na kutazama hotuba inayoendelea sasa hivi kutoka kwake Rais Donald Trump wa Marekani, hakika haijakamilika, na hii pindi itakapokamilika, hatutakuwa na budi kukueleza alivyosema, na vilevile kwenye matangazo yetu baadaye siku ya leo tutaiangalia kwa kina alivyosema na atakavyokamilisha hotuba yake Rais Donald Trump. Lakini sasa tuendelee pia na habari za ulimwengu. Mashambulizi ya anga yanayoshukiwa yalifanywa na ndege za kijeshi za Russia yameua takriban watu kumi na watano Jumanne kwenye soko lenye msongamano mkubwa katika mji unaoshikiliwa na waasi wa Ariha kusini mwa mji wa Idlib unaoshikiliwa pia na waasi, kulingana na kundi la kutetea haki za binadamu la Observatory for Human Rights. Hilo lilikuwa shambulizi la pili kwenye eneo hilo ndani ya kipindi cha saa 24 kundi la kujilinda la raia linaloendeshwa na upinzani limesema kuwa watu wengine ishirini walijeruhiwa huku video iliyotolewa na wanaharakati ikionyesha uharibifu mkubwa. Siku moja kabla, darzeni ya watu waliuawa kutokana na mashambulizi ya anga yanayoshukiwa kufanywa na ndege za Russia kwenye soko mjini Saragep, kilomita 16 mashariki mwa Idrib. Mashambulizi hayo yametokea wakati mazungumzo yanayolenga kumaliza ghasia hizo yakianza nchini Russia. Na Afghanistan imeomba kusitishwa kwa kurejeshwa raia wake nyumbani ikisema kuwa haina mkataba kama huo na Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni wa Afghanistan, Ahmad Shekib Mosani, ameambia VOA idhaa ya Kiafghanistan kuwa hakuna wakati walipotia saini mkataba kama huo. Amesema kama mkataba kama huo ungekuwa, basi ungefanywa na waziri wa wakimbizi na urejeshaji ambao hushughulikia maswala ya uhamiaji nchini humo. Mshauri wa wizara hiyo Hafiz Ahmad Mahael amehimiza kuwa serikali yake haina mkataba huo na Marekani na kwamba Marekani inahitajika kusitisha shughuli hiyo kwa kuwa kuna mapigano yanaendelea ya Afghanistan. Umoja wa Ulaya uliingia kwenye mkataba wa kurejesha wahamiaji na Afghanistan Oktoba mwaka wa elfu mbili kumi na sita ili kuruhusu walionyimwa hifadhi kutoka Afghanistan kurudishwa nyumbani. Ujerumani, Sweden na Finland pia wana mkataba wa taifa hadi nyingine kuhusiana na, na wahamiaji. Naam, tukiendelea basi na matangazo ya idhaa kiswahili ya sauti Amerika kamao hivi sasa, turudi katika ripoti za waandishi wetu. Naam, hakika ni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia watoto yani UNICEF limeomba kupatiwa dola bilioni tatu nukta sita ili kuwasaidia watu milioni themanini na wawili wakiwemo watoto milioni arobaini na nane waliokwama katika maeneo ya vita, maafa ya kimaumbile, na hali nyinginezo za dharura katika sehemu mbalimbali mbali za ulimwengu. Abdul Shakur anaripoti yake mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Jeneva, Alisha Schlein, anaeleza ni nini kuhusiana na wito huo. Ripoti hiyo inaeleza kwamba shirika hilo la Umoja wa Mataifa la watoto UNICEF linaeleza kwamba asilimia 82 ya msaada wa laomba utasaidia na kutumiwa kwa ajili ya mizozo ya dharura ya binadamu iliyotokana na vita. Sehemu kubwa ya msaada huo, dola bilioni moja, itawasaidia wakimbizi milioni tano laki tisa wa Siria, ambao nusu yao ni watoto katika nchi jirani. Msaada uliobaki utawasaidia watu nchini Yemen, Sudan Kusini, Somalia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Iraq na Nigeria na kwengineko. Naibu mkurugenzi mkuu wa UNICEF Omar Abdi anasema watoto wanajikuta katikati kati ya mapigano na maafa mengine na wanakuwa katika hali ya hatari katika maisha yao. Madhara ya vita, maafa ya kimaumbile na mabadiliko ya hali ya hewa ni mambo yanayoendelea kuwalazimisha watoto kukimbia makwao, kukwama nyuma ya mstari wa mbele wa vita na kujikuta katika hali hatari ya kupata magonjwa, kuvamiwa na kunyanyaswa. Mtindo unaotia wasiwasi na unaendelea kwa wakati huu ni kwamba watoto katika maeneo ya vita wanashambuliwa katika kiwango kikubwa kila mwaka au mwaka mzima. Ingawa mabomu na risasi ni hatari ya moja kwa moja kwa watoto, lakini mkurugenzi wa mipango ya dharura wa UNICEF Manuel Fontaine anasema watoto wengi zaidi wanafariki kutokana na magonjwa yanayotokana na maji kuliko vita. We also know that, uh, poor... Tunafahamu pia maji machafu ni sababu kubwa ya utapia mlo. Huo ndio mtindo wa kawaida: mtoto anakunywa maji machafu, anaharisha, anapungukiwa maji mwilini, hapati chakula na hapo, kukabiliwa na utapia mlo, na anaendelea hivyo hadi kupata utapia mlo sugu. Kwa hivyo tunafahamu maji masafi ni muhimu kabisa, ili kuwepo na watoto wenye afya na kupata chakula kizuri. UNICEF inatoa zaidi ya nusu ya maji ya dharura, huduma za choo na usafi katika maeneo ya mizozo kote duniani, na hiyo itaendelea kuwa kipaumbele chake kwa mwaka huu. Wito wa kukusanya mabilioni ya dola ni msaada utakaotumiwa kusaidia huduma hizo kama vile zahanati za afya na mipango ya machanjo, elimu ya dharura na masuala mengine ya kijamii. endelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na sasa tupate muktasari wa habari utawala wa trump umetetea uamuzi wake wa kutowekea vikwazo mara mmoja wa rusia mashuhuri waliotajwa kwenye ripoti yake ya bunge inayobidi kutekelezwa ikieleza utajiri pamoja na shughuli za kisiasa za watu walio kwenye utawala pamoja na matajiri wa kremlin baraza la usalama la umoja wa mataifa jumanne limeongeza vikwazo vya silaha dhidi ya jamhuri ya afrika ya kati kwa mwaka mwingine mmoja na kuongeza masharti mapya yatakayoweza kusababisha kuwekewa vikwazo vipya. Na tunapozungumza sasa hivi ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump anatoa hotuba ya hali ya taifa, ambayo hutolewa na rais baada ya mwaka mmoja kuingia ofisini na kila mwaka baada ya utawala wake kuendelea. Kwa hivyo hatuba hiyo inaendelea sasa hivi. Bunge la Catalonia limeahirisha kura ya kumchagua tena Charles Wigmont ambaye ni kiongozi wa vuguvugu vugu la kujitetea la jimbo hilo la Uhispania kwa rais wa eneo hilo na hotuba ya kwanza ya Trump juu ya hali ya taifa imesusiwa na karibu wabunge kumi na wanne kutoka chama cha Democratic. Asante sana Harrison Kamao kwa muktasari wa habari, na kama alivyosema rais Trump, bado anazungumza kwa zaidi ya saa nzima hivi sasa, akisifu haki na kila raia wa marekani aheshimiwe. Ni hayo tu tulikuwa nao kwa hii leo, na tunatakieni kila la heri. Asanteni kuungana nasi wakati mwingine, kwa herini.